ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ ทีวีsony55x8500gหน้าจอตรงขอบ4ด้าน กับตรงกลางจอ สว่างไม่เท่ากันนี่ปกติไหมครับ  (อ่าน 2729 ครั้ง)

ออฟไลน์ leo

• Flat TV member
  • *
พอดีเพิ่งซื้อมาเมื่อวาน เดิมใช้plasma lgมาก่อนครับ เลยสงสัยครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
ขอบจอกับกลางจอสำหรับจอแบบ edge led มันจะ สว่างไม่เท่ากันเป็นเรื่องปรกติครับ
เพราะ edge led วางหลอดled ไว้ตามขอบจอแสงตรงขอบจอจึงมีอาการแสงรั่วตามขอบจอด้วย
แถม 55x8500g ใช้จอชนิด ips อีก ทำให้มีอาการทีเรียกว่า ips glow ที่คล้ายกับแสงรั่วเป็นบริเวณกว้าง
Led บางรุ่นพยายามแก้ปัญหาแสงรั่วให้น้อยลง ก็จะเจออาการมุมทั้งสี่ของจอจะดำๆมาแทน

ซึ่งจอ plasma แต่ละpixel มันกำเนิดแสงได้ด้วยตัวเองโดยไม่ต้องพึ่งbacklight ส่องหลังจอ
มันเลยไม่มีปัญหาดังกล่าวครับ

ออฟไลน์ leo

• Flat TV member
  • *
ขอบจอกับกลางจอสำหรับจอแบบ edge led มันจะ สว่างไม่เท่ากันเป็นเรื่องปรกติครับ
เพราะ edge led วางหลอดled ไว้ตามขอบจอแสงตรงขอบจอจึงมีอาการแสงรั่วตามขอบจอด้วย
แถม 55x8500g ใช้จอชนิด ips อีก ทำให้มีอาการทีเรียกว่า ips glow ที่คล้ายกับแสงรั่วเป็นบริเวณกว้าง
Led บางรุ่นพยายามแก้ปัญหาแสงรั่วให้น้อยลง ก็จะเจออาการมุมทั้งสี่ของจอจะดำๆมาแทน

ซึ่งจอ plasma แต่ละpixel มันกำเนิดแสงได้ด้วยตัวเองโดยไม่ต้องพึ่งbacklight ส่องหลังจอ
มันเลยไม่มีปัญหาดังกล่าวครับ
[/quote

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ แสดงว่าเป็นเรื่องปกติของรุ่นนี้ ผมจะได้ใช้งานต่อยาวๆ เพราะใช้มาแล้วชอบภาพกับระบบมากๆครับ