ผู้เขียน หัวข้อ: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++  (อ่าน 1273088 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #288 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2011, 11:59:30 pm »
เห็นใจครับ  [ร้องไห้]ขอให้ได้อะไหล่เร็วๆแล้วกันครับ  ปีนี้ปีชงรึเปล่าครับ  [เศร้า] อิอิ  [หื่น]ล้อเล่นนะครับ

ออฟไลน์ banktun18

• Flat TV member
  • *
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #289 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2011, 05:45:32 pm »
เห็นใจครับ  [ร้องไห้]ขอให้ได้อะไหล่เร็วๆแล้วกันครับ  ปีนี้ปีชงรึเปล่าครับ  [เศร้า] อิอิ  [หื่น]ล้อเล่นนะครับ

ผมไม่ได้ชงนะแต่แฟนผมเค้าชง มาอัพเดท ตอนนี้อะไหล้ มาที่ 0 ใหญ่ละ เตรียม ส่งไห้ 0 ในพื้นที่ ก็ต้องรอมาเปลียนอีก ขอไห้หายเถอะคราวนี้ - -

ออฟไลน์ thanakorn56

• *
« ตอบกลับ #290 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 12:44:40 pm »
สมัครเป็นสมาชิก ใหม่ Toshiba ด้วยคนครับ

พึ่งใช้ LCD TV เป็นเครื่องแรก

ถอยมาเมื่่อวันก่อนนี้ครับ

รุ่น 32AV700T

• *
« ตอบกลับ #291 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 03:08:44 pm »
มาอัพเดทครับ ตอนนี้เปลียนอะไหล้หมดแล้วอาการยังไม่หาย ลอง ต่อแล้วลดความละเอียดเหลือ 720p อาการกระพิบหายไป สรุปเค้าบอกว่า เป็นที จอ กับ คอมพิวเตอร์ผมไม่ซัพพอตกัน เพราะว่าจากที่ผมลองเอาเครื่องเล่น PLAY HD มาลองต่อดูหนัง 1080p มันก็ไม่มีปัญหาแหะ แต่พอต่อกับคอมกับมีปัญหา งง - - ครับ แต่ เคยเอาคอมไปต่อกะทีวี 40 นิ้ว lcd ของซัมซุง ก็ไม่เป็นแหะ ตอนนี้ งงมากครับ ไปไม่เป็นเลย ไม่รู้จะไปแก้ทางไหน ไดร์เวอร์ vga ก็ลองเปลียนดูแล้ว ไม่หายเป็นเหมือนเดิม - -

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #292 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 07:08:27 pm »
แล้ว FreeTV ก็เป็นด้วย  หายแล้วเหรอครับ

มาอัพเดทครับ ตอนนี้เปลียนอะไหล้หมดแล้วอาการยังไม่หาย ลอง ต่อแล้วลดความละเอียดเหลือ 720p อาการกระพิบหายไป สรุปเค้าบอกว่า เป็นที จอ กับ คอมพิวเตอร์ผมไม่ซัพพอตกัน เพราะว่าจากที่ผมลองเอาเครื่องเล่น PLAY HD มาลองต่อดูหนัง 1080p มันก็ไม่มีปัญหาแหะ แต่พอต่อกับคอมกับมีปัญหา งง - - ครับ แต่ เคยเอาคอมไปต่อกะทีวี 40 นิ้ว lcd ของซัมซุง ก็ไม่เป็นแหะ ตอนนี้ งงมากครับ ไปไม่เป็นเลย ไม่รู้จะไปแก้ทางไหน ไดร์เวอร์ vga ก็ลองเปลียนดูแล้ว ไม่หายเป็นเหมือนเดิม - -

• *
« ตอบกลับ #293 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2011, 11:57:17 pm »
แล้ว FreeTV ก็เป็นด้วย  หายแล้วเหรอครับ

ตั้งแต่เปิดดูมายังไม่เจออาการครับสำหรับฟรีทีวี มึน จริงๆ มีท่านหนึ่งบอกผมว่า ทีวีบางรุ่น ที่ลองรับ 1080p แต่บางทีต่อกับคอมได้แค่ 720p - -

« ตอบกลับ #294 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2011, 09:11:08 pm »
แต่รุ่นนี้มันเป็น full hd นี่ครับ แปลกดี ลองถามช่างไหมว่ามันเกิดสาเหตุจากอะไร

• *
« ตอบกลับ #295 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2011, 09:03:48 am »
แต่รุ่นนี้มันเป็น full hd นี่ครับ แปลกดี ลองถามช่างไหมว่ามันเกิดสาเหตุจากอะไร

ช่างที่มาทำเค้าก็ไม่แน่ใจครับเนืองจากลองเปลียน เมนบอด ละก็เมนบอดซัพพายแล้ว ก็ยังไม่หาย ช่างบอกว่าดูจากคอมอาจรับได้แค่ 720p เท่านั้นครับแต่ผมจะลองโทรถามฝ่ายเทคนิคเค้าอีกที

ออฟไลน์ makaluya

• *
« ตอบกลับ #296 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2011, 03:28:45 pm »
ของผมก็เป็นเหมือนกันครับ พอเวลาต่อคอมพิวเตอร์ออกไปที่ทีวี DVI to HDMI ต้องเปิดทีวีไปที่ช่อง HDMI ก่อนแล้วค่อยเปิดคอมพิวเตอร์
ถึงจะสามารถใช้งานได้ ทั่งๆที่ยี่ห้ออื่นไม่เห็นเป็นอย่างนี้เลย

ออฟไลน์ 946

• *
« ตอบกลับ #297 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2011, 06:00:13 pm »
ไม่ทราบว่า   ใครใช้ รุ่น  55WL700 มั่งครับ 
มีวิธี ปรับภาพ ปรับสี ยังไงให้เทพ ครับ รวมทั้ง สีแบบ 3D management ด้วยอะครับ  ผมปรับซะเละเลย ไม่สวย ครับ

« ตอบกลับ #298 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2011, 08:53:48 pm »
ไม่ทราบว่า   ใครใช้ รุ่น  55WL700 มั่งครับ 
มีวิธี ปรับภาพ ปรับสี ยังไงให้เทพ ครับ รวมทั้ง สีแบบ 3D management ด้วยอะครับ  ผมปรับซะเละเลย ไม่สวย ครับ
ลองดูตามรีวิวครับ

ออฟไลน์ 946

• *
« ตอบกลับ #299 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 04:02:47 am »

ออ ดูแล้วครับ ผมก็ปรับตามนั้นแหละ แต่อยากได้แบบระเอียด ตรง 3D management นี่แหละ ปรับยาก อะ ลองทำเองแหละ สีเพี้ยนไปเลย ฮ่าๆ เลยอยากได้ ความรู้ของคนที่ใช้แล้วปรับภาพ สี สวยๆ อะครับ

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #300 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 09:43:58 am »
มาผมช่วย ตามมาครับ เครดิตคุณ akecyber รุ่น XL700 น่าจะเอาไปประยุกต์ได้นะครับ
หลังจากได้ทีวี  47XL700 มา 2 วัน ผมสังเกตุว่าสีของทีวีจะติดสีฟ้าอมชมพูค่อนข้างมาก เพราะคุ้นตากับสีของพลาสม่ามาถึง 5 ปี และทำงานเกี่ยวกับการจัดการสีมาบ้าง เลยเห็นความแตกต่างค่อนข้างชัด จึงลองมาปรับสีดู เพราะโตชิบาตัวนี้ปรับสีได้ละเอียดมาก ราวมีโปรแกรม photoshop ในตัว ปรับสีแยกเป็นสีได้ หรือจะปรับสีทั้งภาพเลยก็ได้เช่นกัน แต่ถ้าอธิบายคงจะปวดหัว ผมเลยลองเอาค่าที่ได้จากการปรับมาให้ดูกันเผื่อจะลองเอาไปปรับใช้กันดูครับ ภาพจะดูสมจริงขึ้นมากๆกว่าค่าจากโรงงานที่ติดชมพูมากเกินไป แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่าทีวีแต่ละเครื่องจะมีค่าสีมาแตกต่างกันขนาดไหน ก็อาจต้องปรับละเอียดตามความเหมาะสมของแต่ละเครื่องนะครับ

เปิดการปรับสีแบบ 3D ก่อนนะครับ
แล้วตั้งค่าตามภาพคือสี แดง น้ำเงินม่วง ต้องปรับเพื่อแก้สีผิวและสีขาวที่ติดฟ้า ชมพูมาก ส่วนสีเหลืองกับเขียวนั้นค่อนข้างพอดีอยู่แล้วไม่ต้องปรับอะไร

ปรับค่าอุณหภูมิสี
ค่าอุณหภูมิสี ที่ 0 จะดูอบอุ่น ส่วนค่าที่มากที่สุดคือ 10 จะเย็นๆออกฟ้าสว่าง อารมณ์ภาพแบบภาพนตร์จะเป็นแบบ 0 ผมจึงเลือก 0 เพราะชอบภาพแนวนี้ดูสมจริงและลดสีฟ้าลงได้มาก

การปรับอุณหถูมิสีส่วนนี้เองที่จะทำให้ทีวีสีสดขึ้น ซึ่งจะสดมากกว่าการปรับสีแบบธรรมดา ใครที่บอกว่าสีทีวีเครื่องนี้ไม่สดลองมาปรับตรงนี้เลย สดมากๆ

ลองสังเกต สีผิวคน กับ  สีแป้งที่ควรจะขาว ก่อนและหลังปรับนะครับ  ภาพตัวอย่างจาก Shawshank

การตั้งค่าสีนี้ต้องเข้าไปตั้งทุกหมวดภาพเลยนะครับมันไม่ได้ตั้งให้แบบทีเดียวใช้ค่าเดียวกันหมดทุกโหมด มันแยกให้แบบละเอียดมาก
และแต่ละโหมดก็มีธรรมชาติของภาพต่างกันมากๆ แบบคมชัดหรือ Dinamic สีสดมากคมชัดสว่าง แบบมาตรฐานเหมาะกับการดูทุกแบบ ดู free TV ก็พอดี แบบภาพยนต์ให้สีอ่อนลงหน่อยแต่สีจะนุ่มนวล สีผิวคนจะตรงขึ้นมากๆสำหรับคนชอบธรรมชาติ
สี 14 bit ของโตชิบาไม่ได้เป็นสีสดเหมือน samsung แต่เป็นการแสดงสีที่ละเอียดสมจริงเป็นธรรมชาติมากกว่าครับ ยิ่ง bit เยอะยิ่งใกล้เคียงความจริงมากขึ้น

เราก็จะได้ LED ที่สีตรงเหมือน Plasma ที่ LED ยี่ห้ออื่นปรับไม่ได้ละเีอียดเท่า นี่แหละข้อดีของ Toshiba

ได้ผลยังไงมาบอกกันมั่งนะครับ เผื่อใครมีทริคอะไรให้ปรับอีก

ออ ดูแล้วครับ ผมก็ปรับตามนั้นแหละ แต่อยากได้แบบระเอียด ตรง 3D management นี่แหละ ปรับยาก อะ ลองทำเองแหละ สีเพี้ยนไปเลย ฮ่าๆ เลยอยากได้ ความรู้ของคนที่ใช้แล้วปรับภาพ สี สวยๆ อะครับ

« ตอบกลับ #301 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2011, 09:02:35 pm »
ผมไม่แน่ใจนะครับว่ารุ่น  wl700 กับ xl700 แนวภาพมันเหมือนกันรึเปล่า ลองปรับตามท่าน fmt ดูก่อนก็ได้ครับ แต่รุ่นนี้ได้ 14 บิต สีสัน มิติ ดีแน่นอนอยู่แล้ว แถมได้ระบบสแกนภาพ 200 เฮิร์ตอีก เจ๋ง เสียอย่างเดียวจอปิดกระจกทับอีกชั้น ความสว่างน้อย มันดูไม่ค่อยสดใสเท่าไหร่

ออฟไลน์ a4502

• *
« ตอบกลับ #302 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2011, 03:57:30 pm »
เครื่องผมรุ่น 24ps1t   [รัก] [มากมาย]

ออฟไลน์ 946

• *
« ตอบกลับ #303 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2011, 05:14:07 pm »
น่าลอง ครับ  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ paulene

• *
« ตอบกลับ #304 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2011, 07:54:18 pm »
ขอเป็นสมาชิก พี่โตด้วยคนจ้า ได้55xl700 มาส่งวันนี้ซื้อไว้ตอนต้นเดือนได้รับคำแนะนำดีๆจากคุณ fmt ช่วยเยอะมากกก
ตอนนี้อยากขอความรู้หน่อยคร้า
เช็ค power on time รุ่นนี้ไงอ่ะคะ ลองทำตามที่แนะนำด้านบนแล้วทำไม่ได้อ่ะ
ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ nvw887

• *
« ตอบกลับ #305 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 04:10:05 pm »
ระบบ Auto Signal Booster ในโตชิบา ที่ช่วยให้สัญญาณทีวีแรงขึ้น ถ้าใช้จานดาวเทียม (DTV) มันจะช่วยมั๊ยครับ หรือมันจะช่วยกรณีที่เป็นสายอากาศอย่างเดียว