ผู้เขียน หัวข้อ: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++  (อ่าน 1272827 ครั้ง)

ออฟไลน์ vivi471

• *
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #342 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 02:26:04 pm »
สมาชิกใหม่รายงานตัว พอดีพึ่งออกรุ่น 40PS10T มาครับ มาเปิดดูที่ห้อง ที่เซลล์บอกว่า ดูฟรีทีวีจะชัด ยอมรับว่าชัดจริงๆ แต่ยังไม่ได้ลองดูหนังแบบ hd แบบเต็มๆสักเรื่องเพราะเครื่องเล่นหนัง ดีวีดีที่ห้องเป็นรุ่นโบราณ อิอิ สงสัยต้องถอยมาใหม่ซักเครื่องแล้ว แต่ผมมีข้อสงสัยอย่างหนึ่งครับ ในเรื่องการปรับโหมดจอภาพ คือ ทำไมเวลาผมปรับโหมด ภาพเต็มจอ มันก็ดูดีนะครับ ตัวภาพตรงดี คนดูตัวไม่อ้วน แต่ทำไมบางครั้งดูภาพเคลื่ิอนไหว จอด้านข้างของทีวีเคลื่อนไหวผิดปกติเหมือนเบลอๆหรือสัดส่วนภาพมันไม่เท่ากันกับตรงกลางหน้าจอภาพ แต่ถ้าเลือกแบบโหมด จอกว้าง ดูแล้วก็ปกติดี อันนี้อยากรู้ว่าทีวีผิดปกติหรือระบบมันเป็นแบบนี้ แล้วปกติเพื่อนๆเปิดรับชมโหมดอะไรระหว่าง จอกว้าง กับ ภาพเต็มจอ และอยากรู้อีกเรื่อง อิอิ ถามเยอะจัง รุ่นนี้ช่องต่อ hdmi มันเวอร์ชั่นไหน ลืมถามพนักงาน ไงขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2011, 02:43:27 pm โดย vivi471 »

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #343 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 09:14:18 pm »
ปกติจะใช้โหมดจอกว้างครับ ถ้าเต็มจอสัดส่วนภาพจะหายไปครับ ส่วน hdmi น่าจะเวอร์ชั่น 1.3 เพราะรุ่นนี้ไม่รองรับ 3d แต่จริงๆแล้ว เวอร์ชั่น 1.3 ก็สามารถดู 3d ได้นะครับ (ปล.หมายถึงทีวีรุ่นที่จอเป็นสามิตินะครับ)

ออฟไลน์ Hi the end

• *
« ตอบกลับ #344 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 12:07:31 am »
รบกวนถามด้วยคนครับ ( สมาชิกใหม่ ) เพิ่งถอย 40PS10T มาเหมือนกัน ใช้ต่อกับ DVD PIONEER 410V  สาย HDMI LCD ภาพที่ได้ออกโทนมืด+ไม่ค่อยชัด รบกวนช่วยบอกวิธีการตั้งค่าหรือการปรับสีต่างๆ ด้วยครับ ( อยากได้ภาพแจ่มๆ ครับ ) [ปลื่ม]

หมายเหตุ : Free TV ชัดดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #345 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 07:16:27 am »
รบกวนถามด้วยคนครับ ( สมาชิกใหม่ ) เพิ่งถอย 40PS10T มาเหมือนกัน ใช้ต่อกับ DVD PIONEER 410V  สาย HDMI LCD ภาพที่ได้ออกโทนมืด+ไม่ค่อยชัด รบกวนช่วยบอกวิธีการตั้งค่าหรือการปรับสีต่างๆ ด้วยครับ ( อยากได้ภาพแจ่มๆ ครับ ) [ปลื่ม]

หมายเหตุ : Free TV ชัดดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ที่ DVD DV-410 ยังไม่ต้องใสแผ่น เข้าไปที่ Home menu ไปที่ video output -->Hdmi-->colour space-->เลือกระบบสี Component ครับ

ออฟไลน์ zerzer

• *
« ตอบกลับ #346 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 11:41:07 am »
ตัว 40PS10T ทำไมผมรู้สึกว่า ค่า Response Time (8ms)มันเยอะ , Contrast Ratio (50000:1)มันน้อย

ของเจ้าอื่นอยู่ประมาณ Response Time 2-5ms กับ Contrast Ratio ล้านอัพ:1

spec.ต่างจากเค้ามากจัง มีใครช่วยอธิบายได้ป่าวครับ

แต่ก้อจัดมาแล้วครับรู้สึกโอมาก แต่เหนตัวเลขพวกนี้แล้วมันตะหงิดๆอยู่ในใจ
แต่ละยี่ห้อมีการวัดค่าทางสเปคต่างกันครับ บางยี่ห้อค่าสเปคสูง แต่เอาเข้าจริงสู้ยี่ห้อที่สเปคน้อยกว่าไม่ได้ 40PS10T ตัวนี้ถือว่าภาพสมราคาครับ เทียบกับยี่ห้ออื่นราคาเดียวกัน เผลอๆดีกว่าด้วยซ้ำครับ ลองไปเทียบดูด้วยตาก่อนดีกว่าครับ

เห็นด้วยกับท่าน sirota ว่า มารตฐานการวัดค่าต่างกัน
เทียบดูด้วยสายตาท่านเองก็จะรู้ครับ

ขอบคุณครับ

ถามอีกครับ   ;D ช่อง USB ผมใช้เล่น file หนังจาก flash drive ได้(ชัด,แจ่มโครต)อยากรู้ว่ามันจะอ่านจาก external harddisk (2.5)ได้มั้ย
ถ้าได้จะอ่านได้ถึงความจุของ external harddisk เท่าไหร่ครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2011, 07:43:24 am โดย zerzer »

ออฟไลน์ vivi471

• *
« ตอบกลับ #347 เมื่อ: กันยายน 17, 2011, 09:01:30 pm »
ปกติจะใช้โหมดจอกว้างครับ ถ้าเต็มจอสัดส่วนภาพจะหายไปครับ ส่วน hdmi น่าจะเวอร์ชั่น 1.3 เพราะรุ่นนี้ไม่รองรับ 3d แต่จริงๆแล้ว เวอร์ชั่น 1.3 ก็สามารถดู 3d ได้นะครับ (ปล.หมายถึงทีวีรุ่นที่จอเป็นสามิตินะครับ)
ขอบคุณมากครับ สำหรับความรู้

ออฟไลน์ sister

• *
« ตอบกลับ #348 เมื่อ: กันยายน 18, 2011, 12:35:42 am »

ออฟไลน์ 1112

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #349 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 08:10:00 am »
สอบถามครับ
1.พอดีกำลังจะซื้อ รุ่น40PS10T  รุ่นนี้ เล่น ไฟล์ MKV ผ่าน usb ได้ใช่ไหมครับ
2.แล้ว ไฟล์ MKV ที่เป็นเสียง dts เสียงจะออกลำโพงไหมครับ
3.ถ้าเสียง dts ไม่ออก แล้ว ช่อง optical ที่ ทีวี จะปล่อยเสียง dts ออกมาไหมครับ จะได้ต่อเครื่องเสียง

...รบกวน ผู้รู้หน่อยครับ ขอบคุณครับ..

ออฟไลน์ zerzer

• *
« ตอบกลับ #350 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 11:16:16 am »
สอบถามครับ
1.พอดีกำลังจะซื้อ รุ่น40PS10T  รุ่นนี้ เล่น ไฟล์ MKV ผ่าน usb ได้ใช่ไหมครับ
2.แล้ว ไฟล์ MKV ที่เป็นเสียง dts เสียงจะออกลำโพงไหมครับ
3.ถ้าเสียง dts ไม่ออก แล้ว ช่อง optical ที่ ทีวี จะปล่อยเสียง dts ออกมาไหมครับ จะได้ต่อเครื่องเสียง

...รบกวน ผู้รู้หน่อยครับ ขอบคุณครับ..

มารอผู้รู้อีกคนครับ

ออฟไลน์ boonboon

• *
« ตอบกลับ #351 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 06:33:14 pm »
ขอถามแฟนพันธุ์แท้หน่อยครับ
 TOSHIBA 40AL10T ตัวนี้น่าเล่นไหมครับ 
เห็นราคาพอรับได้ 15,xxx แล้วถ้าเทียบกับ LCD ในราคาใกล้ ๆ กันต้องเทียบกับตัวไหนครับ แล้วเพื่อน ๆ คิดว่าน่าเล่นอะไรมากกว่ากันครับ
ช่วยทีครับ แบบว่าไม่เซียนด้านนี้จริง ๆ

« ตอบกลับ #352 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 09:31:24 pm »
แนะนำรุ่น pb10t ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ boonboon

• *
« ตอบกลับ #353 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 11:36:18 am »

pb10t ผมไม่ชอบดีไซร์มันเลยครับ ยังไงไม่รู้บอกไม่ถูก  [ร้องไห้]

« ตอบกลับ #354 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 12:24:47 pm »
มีกระทู้นึงบอกว่าต่อโดยตรงไม่ได้ครับ ต้องใช้ docking แล้วแปลงไฟล์เป็นอะไรสักอย่าง ผมจำไม่ได้

« ตอบกลับ #355 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 02:59:41 pm »

pb10t ผมไม่ชอบดีไซร์มันเลยครับ ยังไงไม่รู้บอกไม่ถูก  [ร้องไห้]
แล้วแต่ชอบอ่ะครับ แต่ที่แนะนำรุ่นนี้เพราะรุ่น AL10T มันตัดฟังก์ชั่นบางอย่างไปครับ เล่นไฟล์มีเดียทาง usb ไม่ได้ ลำโพงแค่ 7*2 วัตต์ ไม่มี Auto Signal Boosterเพิ่มสัญญาณความคมชัดของภาพ แถมกินไฟมากกว่าอีกครับ

ออฟไลน์ stp50

• *
« ตอบกลับ #356 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 12:47:50 am »
ใครใช้ toshiba xl700t บ้างครับ ผมซื้อตัวโชว์มา 42xl700t ราคา 25,990  บาท จากit city ครับ sale เช็คชั่วโมงใช้งาน2พันกว่าชั่วโมง
และเช็คpixel จอแล้ว ไม่มี เดทพิกเซล  โดยกดจากรีโมท นะครับ ผมลืมถามไปใช้ปุ่มไหนนะครับ
ท่านใดทราบรบกวนด้วยครับ
-เช็คชั่วโมงใ้ช้งาน
-เช็คหน้าเดทพิกเซล
ผมนึกว่ามีในคู่มือ แต่มาเปิดดูหาไม่เจอครับ แต่ตอนที่ซื้อ เซลกดจากปุ่มรีโมท ทั้ง2หัวข้อครับ

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #357 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2011, 09:52:49 am »
ใครใช้ toshiba xl700t บ้างครับ ผมซื้อตัวโชว์มา 42xl700t ราคา 25,990  บาท จากit city ครับ sale เช็คชั่วโมงใช้งาน2พันกว่าชั่วโมง
และเช็คpixel จอแล้ว ไม่มี เดทพิกเซล  โดยกดจากรีโมท นะครับ ผมลืมถามไปใช้ปุ่มไหนนะครับ
ท่านใดทราบรบกวนด้วยครับ
-เช็คชั่วโมงใ้ช้งาน
-เช็คหน้าเดทพิกเซล
ผมนึกว่ามีในคู่มือ แต่มาเปิดดูหาไม่เจอครับ แต่ตอนที่ซื้อ เซลกดจากปุ่มรีโมท ทั้ง2หัวข้อครับ

ไม่แน่ใจว่ารุ่นเก่าใหม่จะเหมือนกันไหม ถ้าไม่แน่ใจอย่าทำ แต่ราคานี้ถูกมากครับ

Toshiba
1. เปิด TV
2. กดปุ่ม MUTE บน Remote 2 ครั้ง
3. กด MUTE บน remote อีกครั้ง แล้วค้างไว้
สรุป กด MUTE 3 ครั้ง ครั้งสุดท้ายอย่าปล่อยปุ่ม
4. กดปุ่ม MENU บนตัวเครื่อง TV
5. จะมีตัวอักษร “S” ปรากฏบนหน้าจอครับ (อยู่มุมขวาบน)
6. ใช้ปุ่ม 9 หรือ Menu เพื่อเข้าไปยัง Self Check page
6.1 ในหน้าแรกที่ปรากฎ ดูค่า Power on time คือ ชม. การใช้งาน
7. ใช้ปุ่ม CH+ และ CH – เลือกรายการ
8. ใช้ปุ่ม Vol + และ VOL – เพื่อเปลี่ยนค่า
9. กดปิดเครื่องเพื่อออกจาก Service Menu

ออฟไลน์ ffffffffff

• *
« ตอบกลับ #358 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2011, 09:41:12 am »
ผมเพิ่งซื้อ lcd เครื่องแรกไม่มีความรู้เลยครับ ขอถามหน่อยนะครับ พวกทีวีมีการ Reset ค่าให้เหมือนออกจากโรงงานไหมครับ ถ้ามี Toshiba 32PB10T มีวิธีรียังไงหรอครับ

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #359 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2011, 07:42:51 am »
เมื่อวานตอนบ่าย ได้เจ้า 32ps10t  มา ที่งาน homework ที่่ไบเทค

มีเรื่องสงสัยนิดนึ่ง เกี่ยวกับบัตรรับประกัน คือ ในใบรับประกันนั้น ทำไมไม่มีวันหมดอายุ มันปล่อยวางไว้ แล้วเราจะรู้ได้ยังไง ว่าจะหมดวันไหน แต่ที่ซองใส่บัตรรับประกันมีตรายางประทับไว้ว่า หมดปี 2013 เดือน มกราคม  

ไม่ทราบว่าท่านอื่นๆ ได้เหมือนผมหรือเปล่า ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2011, 07:43:44 am โดย nipyee »