ผู้เขียน หัวข้อ: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++  (อ่าน 1275289 ครั้ง)

ออฟไลน์ svp

• *
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #360 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 09:05:19 am »
ผมก็ซื้อรุ่นเดี๋ยวกันกับพี่ครับ ในบัตรรับประกันมันก็ไม่ได้ลงวันหมดประกัน มีแต่ปั้มที่ซองจดหมายว่า มกราคม 2013

ออฟไลน์ apichon_t

• *
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #361 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 10:17:57 am »
ผมก็ซื้อรุ่นเดี๋ยวกันกับพี่ครับ ในบัตรรับประกันมันก็ไม่ได้ลงวันหมดประกัน มีแต่ปั้มที่ซองจดหมายว่า มกราคม 2013

เค้ายึดจากวันที่ซื้อครับ เวลาซื้อเซลล์เค้าจะให้กรอกข้อมูลวันที่ซื้อ
แล้วส่วนหนึ่งจะส่งกลับบริษัทครคับ

• *
« ตอบกลับ #362 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 10:22:38 am »
ตัว 40PS10T ทำไมผมรู้สึกว่า ค่า Response Time (8ms)มันเยอะ , Contrast Ratio (50000:1)มันน้อย

ของเจ้าอื่นอยู่ประมาณ Response Time 2-5ms กับ Contrast Ratio ล้านอัพ:1

spec.ต่างจากเค้ามากจัง มีใครช่วยอธิบายได้ป่าวครับ

แต่ก้อจัดมาแล้วครับรู้สึกโอมาก แต่เหนตัวเลขพวกนี้แล้วมันตะหงิดๆอยู่ในใจ
แต่ละยี่ห้อมีการวัดค่าทางสเปคต่างกันครับ บางยี่ห้อค่าสเปคสูง แต่เอาเข้าจริงสู้ยี่ห้อที่สเปคน้อยกว่าไม่ได้ 40PS10T ตัวนี้ถือว่าภาพสมราคาครับ เทียบกับยี่ห้ออื่นราคาเดียวกัน เผลอๆดีกว่าด้วยซ้ำครับ ลองไปเทียบดูด้วยตาก่อนดีกว่าครับ

เห็นด้วยกับท่าน sirota ว่า มารตฐานการวัดค่าต่างกัน
เทียบดูด้วยสายตาท่านเองก็จะรู้ครับ

ขอบคุณครับ

ถามอีกครับ   ;D ช่อง USB ผมใช้เล่น file หนังจาก flash drive ได้(ชัด,แจ่มโครต)อยากรู้ว่ามันจะอ่านจาก external harddisk (2.5)ได้มั้ย
ถ้าได้จะอ่านได้ถึงความจุของ external harddisk เท่าไหร่ครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

2.5 ระวังจะต่อไม่ได้นะครับเพราะเคยเจอพอร์ตมันจ่ายไฟออกมาไม่พอโทรไปถามที่บริษัทต้องประยุดต์นิดนึ่งอ้ะครับ

• *
« ตอบกลับ #363 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2011, 10:28:40 am »
สอบถามครับ
1.พอดีกำลังจะซื้อ รุ่น40PS10T  รุ่นนี้ เล่น ไฟล์ MKV ผ่าน usb ได้ใช่ไหมครับ
2.แล้ว ไฟล์ MKV ที่เป็นเสียง dts เสียงจะออกลำโพงไหมครับ
3.ถ้าเสียง dts ไม่ออก แล้ว ช่อง optical ที่ ทีวี จะปล่อยเสียง dts ออกมาไหมครับ จะได้ต่อเครื่องเสียง

...รบกวน ผู้รู้หน่อยครับ ขอบคุณครับ..

รองรับนามสกุลนี้ครับ MKV แต่ USB ต้องเป็น Flash Drive นะครับ HDD Ext ต้องระวังนิดนึ่งนะครับถ้า 3.5" มี Adepter เสียบไฟบ้านขานาดความจุไม่เกิน 1TB ได้ครับ แต่ 2.5" ต้องโทรไปถามที่บริษัทครับต้อง)ระยุกต์นิดหน่อย

เรื่องเสียง DTS ตัวนี้ไม่มีชิปถอดรหัส DTS ครับ หมายความว่าเสียงไม่ออกครับ ต้องเสียบ Optical เอ้าท์ออกมาถอดรหัสที่ชุดเครื่องเสียงครับ

ออฟไลน์ wwwhs7etd

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #364 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2011, 10:24:37 pm »
ผมใช้ ทีวี TOSHIBA 40AL10 ต่อกับ DUNE H1 ตั้งค่าที่ 1080p 60Hz ภาพมันก็ชัดเนียนแต่มันเหมือนกับมีหมอก(ยิบๆๆ)สาย HDMI 1.3 A LOTUS 220บาท ใช้ไม่ดีหรือเปล่าวไม่ทราบ จำเป็นต้องใช้เส้นละ 1000 หรือเปล่าว
TOSHIBA 40AL10 ค่ามันอยู่ที่ 10 BIT(พิมพ์ไว้หน้าจอ)ผมก็ตั้งที่ 10 BIT โดยตั้งที่ DUNE H1
ทาง TOSHIBA แจ้งว่าทีวีรับได้อยู่แล้วเพราะเป็นรุ่นที่รับได้หมดทุกระบบ 1080p 60Hz 1080p 50Hz 1080i 60Hz ลองปรับก็ไม่เห็นข้อแตกต่างเลยแต่ภาพนิ่งก็ปกติน๊ะ มันจะเห็นชัดตอนหนังมืดๆ ยิบๆๆ ผมไปดู SHARP มันเป็นน้อยกว่ามาก

ออฟไลน์ nipyee

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #365 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 09:58:45 am »
เรื่องบัตรรับประกันที่ไม่ีมีวันหมดอายุพิมพ์ไว้ ผมโทรถามที่่ศูนย์ แล้วเค้าบอกว่ายึดวันที่ลูกค้าซื้อเป็นหลัก และนับไปอีก1ปี ครับ (แต่ผมดันลืมเขียนวันที่ซื้อลงไปซะงั้น คงต้องเก็บใบเสร็จไว้เพื่อยืนยัน เวลาจะส่ง เคลม)

อ้างถึง
ข้อความโดย: wwwhs7etd

ผมใช้ ทีวี TOSHIBA 40AL10 ต่อกับ DUNE H1 ตั้งค่าที่ 1080p 60Hz ภาพมันก็ชัดเนียนแต่มันเหมือนกับมีหมอก(ยิบๆๆ)สาย HDMI 1.3 A LOTUS 220บาท ใช้ไม่ดีหรือเปล่าวไม่ทราบ จำเป็นต้องใช้เส้นละ 1000 หรือเปล่าว
TOSHIBA 40AL10 ค่ามันอยู่ที่ 10 BIT(พิมพ์ไว้หน้าจอ)ผมก็ตั้งที่ 10 BIT โดยตั้งที่ DUNE H1
ทาง TOSHIBA แจ้งว่าทีวีรับได้อยู่แล้วเพราะเป็นรุ่นที่รับได้หมดทุกระบบ 1080p 60Hz 1080p 50Hz 1080i 60Hz ลองปรับก็ไม่เห็นข้อแตกต่างเลยแต่ภาพนิ่งก็ปกติน๊ะ มันจะเห็นชัดตอนหนังมืดๆ ยิบๆๆ ผมไปดู SHARP มันเป็นน้อยกว่ามาก

อาการอย่างนี้ เป็นอาการที่เค้าเรียกว่า  ภาพมี noise รบกวนหรือเปล่า ผมไม่ค่อยแน่ใจ  อันนี้ ต้องทำใจครับ เพราะ...

1.เป็นที่ทีวีเอง ซึ่ง ทำได้แค่นั้น หมายความว่า ต่อให้คุณให้สาย Hdmi แพงแค่ไหน ก็แล้วแต่  ทีวีก็จะเห็นเหมือนเดิม
2. บางครั้งนะ อาจจะเป็นที่ตัวหนังเองก็ได้ อันนี้ ก็คงไม่มีปัญหาอะไร
3. ส่วน สาย hdmi เป็นการถ่ายโอนข้อมูลเป็นแบบ ดิจิตอล ถ้าสายถ่ายโอนข้อมูลไม่ดี ก็แค่ไม่มีภาพ แค่นั้น แต่มีภาพ ก็คือ โอเค แล้ว เรื่องสายเนี่ย เถียงกันไม่จบแน่ บางคนบอกว่า สายแพงดีกว่าสายถูก หรือสายแถม เห็นผลชัดเจน อันนี้ก็แล้วแต่ครับ  เอาอย่างนี้นะครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวนคุณเกินไป อยากให้คุณไปหาซื้อสายใหม่มา 1 เส้น ตามราคาที่คุณคิดว่ารับได้ มาเปรียบเทียบกับสายเก่า กับหนังเรื่องเดียวกันที่คุณดูว่ามีหมอกยิบๆ ดูซิว่า จะหายไป หรือน้อยลงหรือเปล่า

ของผมเคยใช้สายแถมมากับเครื่องเล่น hd ต่อเข้ากับทีวี ดูไปนานๆ แล้วทีวีชอบดับ หาสาเหตุตั้งนาน กว่าจะเดาว่าเป็นสายเนี่ย พอเปลี่ยนสายใหม่ หายเลย แถมรู้สึกว่า ภาพที่ได้ สดขึ้น สีสันจัดจ้านมากขึ้นนิดนึง ไม่รู้อุปทานไปเองหรือเปล่า แต่ผมซื้อแบบของถูกๆมาต่อครับ เป็น V.1.4 ครับ พ่อค้าในนี้ มีขายครับ ไม่อยากแนะนำว่ายี่ห้ออะไร เดี๋ยวหาว่ามาโปรโมท [โย่ว]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #366 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 01:54:32 pm »
เป็นทุกเรื่องเลยเหรอครับ อาจเกิดจากหนัง หรือเกิดจากสาย Hdmi หรือเครื่องเล่นครับ ส่วนทีวีผมว่าไม่น่าใช่นะครับ เพราะเป็นเฉพาะดูหนังต่อกับ DUNE H1 เท่านั้น

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #367 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2011, 07:55:42 pm »

กด pause ที่ตัวเครื่องเล่นครับ ถ้าไอ้ยิบๆหยุดด้วย มันคือ เกรนของหนังครับ อันนี้แก้ยังไงก็ไม่หายครับเพราะมันมาจากหนังครับ แต่ถ้ายังเต้นอยู่นั้นมาจาก TV ครับ แต่ไม่ค่อยเจอนะครับ

ถ้าเห็นเป็นปลื้นๆนั้นคือเราเพิ่ม brightness มากไปครับ

ออฟไลน์ wish

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #368 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2011, 01:46:24 pm »
มีวิธีปรับตั้งค่าภาพให้ดีกันยังไงครับ 32pb10t ครับ

ออฟไลน์ wwwhs7etd

• *
« ตอบกลับ #369 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 07:43:12 pm »
ขอขอบคุณทุกคำตอบครับ ใจไม่ดีเหมือนกันเพราะซื้อมา 2 หมื่นกว่า อยู่เมนูปกติมันก็เต็มร้อยสรุปหนัง HD ที่อัดมาแย่เอง แล้วมันเป็น HD ตรงไหน..เอามาอัดขาย..
ถ้ามี BD มาเปิดคงเทียบได้
อุปกรณ์ ที่มีราคาแพงเป็นเพราะใช้วัสดุดี เช่น ทองK เงิน สัญญาณผ่านสะดวก ไม่ขึ้นขี้เกลือง่ายๆ ทนต่อการดึงเข้าดึงออก เหมาะกับการที่ใช้สายยาวๆ จอใหญ่ๆ
และเมืองชายทะเล เราใช้ V1.3 แต่ซื้อ V1.4 สัญญาณก็วิ่งสบายๆ แต่ตอนนี้ 1.3 ลงราคามามาก สายแถมถ้าเป็น V1.3 ก็ใช้ได้ ส่วนมากให้แบบไมมี Ver..
ซึ่งเราก็ต้องดูว่าเครื่องให้ใช้ Ver อะไร

ออฟไลน์ savagepong

• *
« ตอบกลับ #370 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2011, 09:56:22 pm »
ถ้าผมจะซื้อจอใหญ่ๆขนาด55นิ้ว มาดูฟรีทีวี มีรุ่นไหนแนะนำมั้ยครับ ไปดูมาในเวปโตชิบ้า ดูที่รุ่นจอใหญ่ๆ มองไปทางไหนก็มีแต่ 3D

« ตอบกลับ #371 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 12:36:22 pm »
ก็ถือว่า 3D เป็นของแถมสิครับ เอารุ่น zl800 ตัวท็อปเลยครับ 199,000 บาท ตัวนี้เทพมาก หรือไม่ก็ xl700 wl700 แต่ไม่แน่ใจว่าของยังมีมั้ย เพราะว่ากันว่าฟรีทีวีชัดกว่าพลาสม่าบางรุ่นเสียอีก

• *
« ตอบกลับ #372 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2011, 10:44:45 pm »
ก็ถือว่า 3D เป็นของแถมสิครับ เอารุ่น zl800 ตัวท็อปเลยครับ 199,000 บาท ตัวนี้เทพมาก หรือไม่ก็ xl700 wl700 แต่ไม่แน่ใจว่าของยังมีมั้ย เพราะว่ากันว่าฟรีทีวีชัดกว่าพลาสม่าบางรุ่นเสียอีก

มันเปิด/ปิด ได้มั้ยครับ ไอ้ตัว 3D เนี่ยครับ

« ตอบกลับ #373 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 03:30:31 pm »
ได้สิครับ ZL800 เปลี่ยนภาพ 2D เป็น 3D ได้ด้วย

• *
« ตอบกลับ #374 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2011, 06:43:48 pm »
ได้สิครับ ZL800 เปลี่ยนภาพ 2D เป็น 3D ได้ด้วย

แหะๆ ดูจากราคาแล้ว คงได้แต่มองตาปริบๆล่ะครับตัวนั้น ไม่ทราบว่าในงบประมาณ50,000บาท จะเล่นตัวไหนดีให้คุ้มราคาครับ

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #375 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 12:17:00 pm »
อาจได้รุ่นxl700 หรือ wl700 ครับ แต่ของหายากแล้ว ไม่รู้่ที่ไหนมีของมั่ง  [ม่ายยย]ถ้าอยากได้ยี่ห้อนี้คงต้องรออีกหน่อยครับ เพราะรุ่นใหม่กำลังจะมาแล้ว ตอนนี้โตชิบาเน้นขายแอลซีดีและแอลอีดีราคาประหยัดครับ [หื่น]

ออฟไลน์ katiza

• *
    • http://www.verange.com
« ตอบกลับ #376 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2011, 01:15:47 pm »
hello
which at Poipet -[^_^].com/]¤ÒÊÔâ¹Í͹äŹì how to update the time http://th-[^_^].com

ออฟไลน์ DIA

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #377 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 07:58:57 pm »
สวัสดีครับเพื่อนๆโตชิ PS10T มารายงานตัวครับ  [ปลื่ม]