ผู้เขียน หัวข้อ: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++  (อ่าน 1275262 ครั้ง)

ออฟไลน์ jinna

• LCD TV member
  • **
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #612 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 08:01:00 am »
สอบถามหน่อยครับ ใครเคยเจอแบบนี้บ้าง Toshiba 40PS10T  อาการคือ มีเส้นสีดำ 1เส้น ยาวจากขอบบนลงมาขอบล่างครับ
อยู่ตรงไหนอ่ะครับ อยากเห็นรูป

เดี๋ยวจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ

• **
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #613 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 08:26:24 am »
รูปครับ อาจจะไม่ค่อยชัดแต่ของจริงเส้นตรงสีดำชัดมาก ยาวจากขอบบน ลงขอบล่าง

ขอบบน

ขอบล่าง

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #614 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 01:00:22 pm »
ยังอยู่ในประกันรึเปล่า รีบเคลมด่วนครับ เล่นซะกลางจอเลย

• **
« ตอบกลับ #615 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 01:15:15 pm »
ยังอยู่ในประกันรึเปล่า รีบเคลมด่วนครับ เล่นซะกลางจอเลย

ขอบคุณครับ เพิ่งซื้อมาประมาณ 2 เดือนนิดๆเอง เบื่อมากเลยต้องขนทีวีไปให้ศูนย์ซ่อม พอดีอยู่ ตจว นะครับ เลยไม่มีช่างมาบริการถึงบ้านแบบ กทม [เศร้า]

« ตอบกลับ #616 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 11:19:07 pm »
คิดในทางที่ดีไปแล้วกันครับ ว่าดีนะยังอยู่ในประกัน โิอกาสเสียมีทุกยี่ห้อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2012, 11:42:33 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ Tung

• Flat TV member
  • *
  • ?????? ?????????
« ตอบกลับ #617 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 11:29:23 am »
เพิ่งไปจัด LED PB200T 32นิ้ว ราคา 10,900 บาท

ไว้จะมารีวิวให้ดูครับ เพราะอีกเครื่องเดิมที่บ้านที่มีอยู่เป็นรุ่น Toshiba LCD PB1T 32นิ้ว ตอนนั้นซื้อมา 8,000 (ของแถมจากรถวีโก้มีคนออกรถเเล้วเขาได้เเถมมาเขาไม่เอาเลยเอามาขายให้)
เมื่อวานลองเปิดดูเเล้ว PB200T สว่างกว่า PB1T นะผมว่าคงเพราะเป็น LED มั้งเเต่ดูฟรีทีวีผมว่า PB1T เครื่องเดิมดูสบายตากว่า ขนาด PB200T ผมปรับตั้งภาพแล้วนะ ทั้งโหมด ไดนามิก-ผู้ใช้งาน ภาพมาตราฐาน Eco1 Eco2 ภาพยนต์ฯลฯ ส่วนตัวผมว่าเครื่องเก่า PB1T ดูชัดดูดีกว่านะสำหรับฟรีทีวี แต่เรื่องสีสันที่ออกมา PB200T ดีกว่าเห็นๆครับ  [yes] เดี๋ยวจะลองไปเปิดหนังพวกการตูนอนิเมชั่นเทียบกันดู ว่าเเบบไหนดูถูกใจกว่า

ส่วนรีโมทเหมือนกันเด๊ะใช้ด้วยกันได้เลย [คิคิ]

อีกอย่างผมพอใจที่มันไม่มีเเสงลอดออกมาจากขอบโทรทัศน์ตอนดูหนังนี่เเหละ ตอนเอา Sony EX310 ซื้อจากโลตัสมามาเปิดดูเจอเเสงรั่วจากขอบจอ  [ช็อค] ผมเลยเอาไปคืนเลย วันเดียวเอง ไม่ประทับใจ Edge LED อย่างเเรงเลยครับ ตอนนั้นผมไม่รู้ว่าดูในที่มืดเเล้วพวก Edge LED เเสงมันจะรั่ว เลยกลับมาศึกษาข้อมูลในเวปนี้ถึงรู้ว่าเป็นทุกรุ่นที่เป็น Edge LED จะมากจะน้อยเเล้วแต่

ต่อมาอีก 2 -3 วันผมเลยไปดูทีวีใหม่ที่บิ๊กซี ไปดูจะเอา Sony LCD CX520 พอไปเดินๆดูเซลล์เดินมาคุย ผมเลยถามข้อมูลว่า ตัวนี้ถ้าดูจะมีเเสงรั่วตามขอบอีกป่าว เซลล์บอกว่า อาจมี เซลล์เลยเเนะนำ Panasonic รุ่น L32C4T ให้เป็น LCD เซลล์บอกว่าเป็นจอเเข็ง(Hard panel) มุมมองการดูดีกว่า ภาพใสกว่า...บลาๆๆๆๆ
ผมเลยตัดสินใจว่าเอาตัวนี้ก็ได้วะ (หลงเชื่อเซลล์) ก็เลยเอามา กลับมาบ้านเอามาเปิดดูจูนโทรทัศน์เสร็จสรรพ ผลที่ออกมาคือไม่ประทับใจครับ เเสงจากจอสว่างจ้ามากแม้จะปรับภาพเเล้ว และที่สำคัญคือ มันไม่ชัดมันเป็นซ่าๆเส้นๆ ไม่ชัดเลย ผมเลยเอาไปเปรียบเทียบกับ PB1T ที่มีอยู่ คนละเรื่องเลย งงมากทำไม Toshiba ชัดฟระ ...แต่ Pana ตัวนี้ทำไมไม่ชัด ทั้งๆที่ตัวสายอากาศตัวเดียวกันเลย ผลคือเอาไปคืนเหมือนกันภายในวันเดียว
จากนั้นผมเลยมาศึกษาในเวปนี้ต่ออ่านๆๆดูๆๆศึกษาๆๆจนได้ผลสรุปคือ

Toshiba PB200T เพราะเห็นว่าเป็น Direct LED พอได้ไปเมื่อวานลองเปิดดูใหห้องเเล้วปิดไฟ OK เลยครับไม่มีเเสงรั่วที่ขอจอเลย [yes]
สรุปเมื่อวานลองดูๆปรับๆทั้งภาพทั้งเสียงจากฟรีทีวีที่บ้าน(เคเบิ้ล) ผมให้คะเเน PB200T ที่ประมาณ 7-7.5 เต็ม 10 ครับ (ไม่มีมาตราฐานการวัดผลนะครับแค่ความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ.....แถมเคเบิ้ลที่บ้านผมว่าสัญญาณก็ไม่ค่อยดีด้วยเเหละ)

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #618 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 11:38:23 am »
เอาภาพฟรีทีวี Toshiba 40PS20T ต่อจานดำ มาให้ดูครับ

อ่าน Review Toshiba 40PS20T ได้ที่นี่ครับ http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=24133.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2012, 05:31:23 pm โดย Eakapan »

« ตอบกลับ #619 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 03:08:51 pm »
เพิ่งไปจัด LED PB200T 32นิ้ว ราคา 10,900 บาท

ไว้จะมารีวิวให้ดูครับ เพราะอีกเครื่องเดิมที่บ้านที่มีอยู่เป็นรุ่น Toshiba LCD PB1T 32นิ้ว ตอนนั้นซื้อมา 8,000 (ของแถมจากรถวีโก้มีคนออกรถเเล้วเขาได้เเถมมาเขาไม่เอาเลยเอามาขายให้)
เมื่อวานลองเปิดดูเเล้ว PB200T สว่างกว่า PB1T นะผมว่าคงเพราะเป็น LED มั้งเเต่ดูฟรีทีวีผมว่า PB1T เครื่องเดิมดูสบายตากว่า ขนาด PB200T ผมปรับตั้งภาพแล้วนะ ทั้งโหมด ไดนามิก-ผู้ใช้งาน ภาพมาตราฐาน Eco1 Eco2 ภาพยนต์ฯลฯ ส่วนตัวผมว่าเครื่องเก่า PB1T ดูชัดดูดีกว่านะสำหรับฟรีทีวี แต่เรื่องสีสันที่ออกมา PB200T ดีกว่าเห็นๆครับ  [yes] เดี๋ยวจะลองไปเปิดหนังพวกการตูนอนิเมชั่นเทียบกันดู ว่าเเบบไหนดูถูกใจกว่า

ส่วนรีโมทเหมือนกันเด๊ะใช้ด้วยกันได้เลย [คิคิ]

อีกอย่างผมพอใจที่มันไม่มีเเสงลอดออกมาจากขอบโทรทัศน์ตอนดูหนังนี่เเหละ ตอนเอา Sony EX310 ซื้อจากโลตัสมามาเปิดดูเจอเเสงรั่วจากขอบจอ  [ช็อค] ผมเลยเอาไปคืนเลย วันเดียวเอง ไม่ประทับใจ Edge LED อย่างเเรงเลยครับ ตอนนั้นผมไม่รู้ว่าดูในที่มืดเเล้วพวก Edge LED เเสงมันจะรั่ว เลยกลับมาศึกษาข้อมูลในเวปนี้ถึงรู้ว่าเป็นทุกรุ่นที่เป็น Edge LED จะมากจะน้อยเเล้วแต่

ต่อมาอีก 2 -3 วันผมเลยไปดูทีวีใหม่ที่บิ๊กซี ไปดูจะเอา Sony LCD CX520 พอไปเดินๆดูเซลล์เดินมาคุย ผมเลยถามข้อมูลว่า ตัวนี้ถ้าดูจะมีเเสงรั่วตามขอบอีกป่าว เซลล์บอกว่า อาจมี เซลล์เลยเเนะนำ Panasonic รุ่น L32C4T ให้เป็น LCD เซลล์บอกว่าเป็นจอเเข็ง(Hard panel) มุมมองการดูดีกว่า ภาพใสกว่า...บลาๆๆๆๆ
ผมเลยตัดสินใจว่าเอาตัวนี้ก็ได้วะ (หลงเชื่อเซลล์) ก็เลยเอามา กลับมาบ้านเอามาเปิดดูจูนโทรทัศน์เสร็จสรรพ ผลที่ออกมาคือไม่ประทับใจครับ เเสงจากจอสว่างจ้ามากแม้จะปรับภาพเเล้ว และที่สำคัญคือ มันไม่ชัดมันเป็นซ่าๆเส้นๆ ไม่ชัดเลย ผมเลยเอาไปเปรียบเทียบกับ PB1T ที่มีอยู่ คนละเรื่องเลย งงมากทำไม Toshiba ชัดฟระ ...แต่ Pana ตัวนี้ทำไมไม่ชัด ทั้งๆที่ตัวสายอากาศตัวเดียวกันเลย ผลคือเอาไปคืนเหมือนกันภายในวันเดียว
จากนั้นผมเลยมาศึกษาในเวปนี้ต่ออ่านๆๆดูๆๆศึกษาๆๆจนได้ผลสรุปคือ

Toshiba PB200T เพราะเห็นว่าเป็น Direct LED พอได้ไปเมื่อวานลองเปิดดูใหห้องเเล้วปิดไฟ OK เลยครับไม่มีเเสงรั่วที่ขอจอเลย [yes]
สรุปเมื่อวานลองดูๆปรับๆทั้งภาพทั้งเสียงจากฟรีทีวีที่บ้าน(เคเบิ้ล) ผมให้คะเเน PB200T ที่ประมาณ 7-7.5 เต็ม 10 ครับ (ไม่มีมาตราฐานการวัดผลนะครับแค่ความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ.....แถมเคเบิ้ลที่บ้านผมว่าสัญญาณก็ไม่ค่อยดีด้วยเเหละ)
แสดงว่ารุ่นเก่่าๆดูทีวีชัดกว่าครับ เพราะของผมรุ่น RV700T ปี 2010 ฟรีทีวีก็ชัดครับ ในรุ่น PB200T อาจไม่ดำสนิทเท่ารุ่นสูงที่มี local dimming เวลาปิดไฟ อาจออกเทาๆหรือดำจางๆ  แต่แสงไฟก็สม่ำเสมอ ภาพดูเนียนใส การเกลี่ยสีก็ดีกว่า สีขาวบริสุทธิ์กว่า และภาพไม่ค่อยมีหมอกคือแสงสีไม่ฟุ้ง ถือว่าภาพคุ้มค่ามากๆในราคาระดับนี้ครับ ใช้ไปนานๆแล้วมันจะดีขึ้นครับ ไม่รู้ผมคิดไปเองรึเปล่านะ [หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2012, 03:30:04 pm โดย sirota »

« ตอบกลับ #620 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 03:11:59 pm »
เอาภาพฟรีทีวี Toshiba 40PS20T ต่อจานดำ มาให้ดูครับ

ในรูปชัดแจ๋วภาพเนียนสวย สีสดมากครับ

• *
« ตอบกลับ #621 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 10:21:47 am »
รีวิวนิดหน่อยครับ
ภาพแรก ซื้อPB200T มาใหม่ ประกบคู่กับเครื่องเดิม PB1T [รัก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2012, 10:24:36 am โดย Tung »

• *
« ตอบกลับ #622 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 10:26:50 am »
 [ช็อค]  ภาพไม่ขึ้น ง่ะ....ใส่ภาพยังไงครับเนี่ย [โขก]

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #623 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 05:29:28 pm »
1.ฝากรูปที่เวปนี้ http://upic.me/ ครับ
2.หนังจากอัพไฟล์เสร็จแล้ว ให้ก๊อปcode ตรงช่อง "BB Code [full image]" แล้ววางในช่อง Comment ครับ

ออฟไลน์ MonkeyAstro

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #624 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 10:17:01 pm »

ในรูปชัดแจ๋วภาพเนียนสวย สีสดมากครับ

ภาพชัดมากเลยครับ

ãËéºÃÔ¡Òà Hosting | Í͡Ẻ Website | ¨Ó˹èÒ ªØ´à´ç¡

ออฟไลน์ Depump

• *
« ตอบกลับ #625 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 08:29:02 am »
ซื้อกันที่ไหน 32PB200 ราคา 10900 รูดบัตรได้ปะ

• *
« ตอบกลับ #626 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 09:41:37 am »
ลองลงรูปอีกที

ซื้อมาใหม่ถ้ายรูปคู่ซะหน่อย PB200T vs PB1T [ปลื่ม]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2012, 09:43:36 am โดย Tung »

• *
« ตอบกลับ #627 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 09:42:33 am »
ประกอบเสร็จจูนช่องซะหน่อย.....ชั้นวางและข้างๆรกชะมัด [กระดึบ]

เเล้วก็ลองเทสต์ดู กับข่าวคุณสรยุทธ์

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2012, 09:46:55 am โดย Tung »

• *
« ตอบกลับ #628 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 10:05:59 am »
ลองเทสภาพที่ได้กับกล้องคอมเเพคห่วยๆราคา 2990 บาท (Nikon L22)

1. กับโฆษณา M2

2. กับโฆษณาแชมพูครีมนวด

3.และช่องสาระเเนเเชลเเนล

ครับรูปที่ลงไม่มีการปรับแต่งใดๆทั้งสิ้น ถ่ายในห้องนอนและเปิดไฟ down light สีขาวในห้อง แสงไม่มากครับ
ส่วนตัวผมก็ยังคิดเหมือนเดิมว่า PB200T ดูภาพสว่างกว่า PB1T อีกเครื่องนะ เรื่องสีสรรที่ออกมาดูดีกว่า PB1T แต่ดูคมดูชัดไหมสำหรับฟรีทีวี ส่วนตัวผมชอบ PB1T ตัวเก่าในการดูฟรีทีวีมากกว่า ผมว่าดูดีกว่า แต่ถ้าเปิดเเผ่น DVD ผมให้ PB200T ดีกว่าครับ สีสดกว่า ส่วนตัวผมชอบดูพวกการ์ตูนอนิเมชั่น เมื่อวานลองเปิด DVD เรื่อง Monster ปะทะ เอเลี่ยนดู ภาพของ PB200T ดูดีมากทีเดียว สีที่ออกมา ไม่รู้สิผมรู้สึกว่าดูเรื่องนี้เเต่เปิดคนละเครื่อง ผมชอบ PB200T กว่ามา แล้วก็ลองเปิดคอนเสิตร์ Raptor ดู ภาพ PB200T ดูดีกว่า PB1T มากพอตัว
เดี๋ยวจะลองกลับไปย้อนเปิดดูพวก Upปู่ซ่า,Ice age , avatar ดูอีกซักรอบกับเครื่อง PB200T ว่าจะเป็นยังไง [คิคิ]
แต่ภาพที่เปิดกับ DVD ผมไม่ได้ถ่ายมาลงให้ดูขออภัยด้วยครับ

ความคิดเห็นส่วนตัวของผม

ดูฟรีทีวี จากสายอากาศเดียวกันจุดเดียวกัน ผมชอบภาพจาก PB1T ครับ [yes]
ดูหนัง DVD จากเครื่องเล่น (ยังไม่รวม Blueray นะ) ผมชอบภาพจาก PB200T มากกว่า PB1T ครับ [ปลื่ม]

ส่วนหนังพวก HD หรือจากแผ่น Blueray ที่เปิดกับเครื่องเล่นเข้า TV ยังไม่ได้ลองครับเพราะไม่มีตังค์ซื้อเครื่อง [เปล่า] 5555... ไม่รู้ภาพมันจะเป็นยังไงถ้าลองเอามาเปิดดูกับ PB200T และ PB1T ของผม

ขอจบการรีวิวกากๆของผมกับ TV เครื่องใหม่ PB200T แค่นี้ครับ ขอบคุณที่ทนดูทนอ่านครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 07, 2012, 10:13:30 am โดย Tung »

• *
« ตอบกลับ #629 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2012, 11:20:05 am »
ซื้อกันที่ไหน 32PB200 ราคา 10900 รูดบัตรได้ปะ

ผมซื้อที่สมุทรปราการครับ ตรง 3 แยกเทพารักษ์ ผ่อนกับบัตร First choise 0% 10 เดือน [โย่ว]