ผู้เขียน หัวข้อ: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++  (อ่าน 1275082 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #630 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 11:32:54 pm »
เนื่องจาก PB200T เป็น led นะครับ ภาพเรื่องความสว่าง สีสัน และคอนทราสต์จึงดีกว่า ส่วน  PB1T เป็นเพียง lcd ข้อได้เปรียบคือดูฟรีทีวีชัดกว่าเพราะภาพมันฟ้องน้อยกว่าครับ ถ้าท่าน Tung ลองเอาบลูเรย์มาต่อดูแล้ว ท่านจะเห็นถึงความสวยงามที่แท้จริงของ led tv ครับ ตอนนี้ราคาสามพันกว่าๆก็มีครับ

ออฟไลน์ first_screen

• Flat TV member
  • *
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #631 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 12:12:52 am »
มือใหม่คับ ผมใช้ HD Player xtreamer elvira เน้นดูหนัง ส่วนใหญ่เป็นหนัง super mimi-hd(1280 x 544) Toshiba 32PB200T เป็นตัวเลือกที่ดีปะคับ(อยากได้ภาพสวยๆ สีสันเป็นธรรมชาติหน่อย) เห็นว่าเสียงดีด้วย(จิงปะคับเปิดดังสุดๆได้แค่ไหน ห้องผมเป็นคอนโดแบบสตูดิโอ กว้างโล่งเลย) เนื่องจากว่าเจ้าตัว xtreamer elvira มันไม่สามารถต่อเคื่องเสียงภายนอกได้ แต่ผมไปเห็นรุ่นนี้ที่เปิดตามห้างต่างๆ ภามที่เห็นค่อนข้างสากๆตาคับ(บรรยายไม่ถูก) แบบว่าดูระยะไม่เกิน 1 เมตร ขอความเห็นหน่อยคับ  [งง] [งง] [งง]

• *
« ตอบกลับ #632 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 12:25:22 am »
เสริมอีกนิดคับ ระยะการดูปกติอยู่ที่ประมาณ 1.5 ถึง 2 เมตรคับ  ที่ว่าไม่เกิน 1เมตร อาจจะเอามาเป็นมอนิเตอร์ คอมพิวเตอร์(จะดีปะคับ)

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #633 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 01:06:19 am »
ระยะ 1-2เมตร 32" กำลังดีครับ ส่วนเรื่องภาพที่ดูกับไฟล์หนัง ผมไม่ได้ใช้ PB200 น่ะ แต่ผมใช้ PS20T ลองเปิดไฟล์แบบ mini HD
ส่วนตัวผมว่าภาพมันแย่มากเลยน่ะ ไม่รู้ว่า PB200 จะเหมือนกันป่าว แต่ผมได้ลองไฟล์เดียวกัน เครื่องเดียวกัน กับทีวีโซนี่ โซนี่ภาพดีกว่า
ไม่ใช่โตชิบาภาพไม่สวยน่ะครับ ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็น เรื่องของการจัดการภาพกับไฟล์ที่คุณภาพไม่ดี โตชิบายังทำได้ไม่ค่อยดีเท่าไร
ฟังก์ชั่นปรับแต่งก็มีน้อย(โซนี่ไม่ต้องปรับแต่ง มันก็ดีกว่าคับ) แต่ถ้าได้ไฟล์คุณภาพ รับรองโตชิบาภาพสวยแน่นอนครับ
ภาพตัวอย่าง

ส่วนเรื่องเสียง ถ้าห้องไม่กว้างมาก(ประมาณ 4x5ม.) ผมก็เปิดแค่ 20-25 เองน่ะ ถ้าระดับเสียงเดียวกัน คิดว่า PB200 น่าจะดังกว่าเพราะ
เป็นแบบยิงตรงเข้าหาตัว ไม่ได้ใช้การสะท้อนเหมือน PS20T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2012, 01:07:52 am โดย Eakapan »

• *
« ตอบกลับ #634 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 08:20:02 am »
ขอบคุณท่าน Eakapan มากคับ สรุปว่าฟันธงเลยช่ายปะคับ ว่าไม่เหมาะกับหนังไฟล์คุณภาพต่ำอย่าง super mini-hd และ mini-hd(1280x720) [ร้องไห้]
ผมเป็นพวกชอบดูหนัง ไม่เคยดูฟรีทีวีเลย ปกติดูแต่ในคอมพิวเตอร์ หรือไม่ก็ไปดูที่โรงหนัง(ส่วนใหญ่เลย ดูเกือบทุกเรื่อง) ตอนนี้มีอาการอยากดูที่บ้าน จอใหญ่ๆหน่อย
(แต่มีงบไม่เกิน 20000) เห็นว่าจะมีงาน homework & powerbuy วันที่ 03 ส.ค. ถึง 13 ส.ค. 2555 จะไปดูๆคับ เล็งตัวนี้ไว้นิดหน่อยSony KDL-32EX650
แต่ราคามันโดดมากเลย ซื้อ Toshiba 40PB200T สบายเลย(จิงๆแล้วผมก็ชอบ sony นะ จอคอมที่ใช้อยู่ก็ LCD รุ่น SDM-HS75P 17'' ใช้มานานมากแระ
ภาพยังสวยอยู่เลย(ติดที่ตอนนี้ดูเล็กๆไป สมัยก่อนดูมันใหญ่ๆ 555+) มีรุ่นไหนที่พอจะแนะนำปะคับ ขอภาพสวยๆนำมาเลย ถ้าได้เสียงดีๆด้วย จะดีมากๆคับ ขอบคุณล่วงหน้าเลย [รัก] [รัก] [รัก]

« ตอบกลับ #635 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 09:02:05 am »
ขอบคุณท่าน Eakapan มากคับ สรุปว่าฟันธงเลยช่ายปะคับ ว่าไม่เหมาะกับหนังไฟล์คุณภาพต่ำอย่าง super mini-hd และ mini-hd(1280x720) [ร้องไห้]
ผมเป็นพวกชอบดูหนัง ไม่เคยดูฟรีทีวีเลย ปกติดูแต่ในคอมพิวเตอร์ หรือไม่ก็ไปดูที่โรงหนัง(ส่วนใหญ่เลย ดูเกือบทุกเรื่อง) ตอนนี้มีอาการอยากดูที่บ้าน จอใหญ่ๆหน่อย
(แต่มีงบไม่เกิน 20000) เห็นว่าจะมีงาน homework & powerbuy วันที่ 03 ส.ค. ถึง 13 ส.ค. 2555 จะไปดูๆคับ เล็งตัวนี้ไว้นิดหน่อยSony KDL-32EX650
แต่ราคามันโดดมากเลย ซื้อ Toshiba 40PB200T สบายเลย(จิงๆแล้วผมก็ชอบ sony นะ จอคอมที่ใช้อยู่ก็ LCD รุ่น SDM-HS75P 17'' ใช้มานานมากแระ
ภาพยังสวยอยู่เลย(ติดที่ตอนนี้ดูเล็กๆไป สมัยก่อนดูมันใหญ่ๆ 555+) มีรุ่นไหนที่พอจะแนะนำปะคับ ขอภาพสวยๆนำมาเลย ถ้าได้เสียงดีๆด้วย จะดีมากๆคับ ขอบคุณล่วงหน้าเลย [รัก] [รัก] [รัก]
ผมดูกับ 40PS20T ส่วนใหญ่ไฟล์ที่ใช้ต้องเป็น 20GB อัพอ่ะครับ ประเภทพวก Full rip หรือ Remux อ่ะครับ หรือแย่ที่สุดก็ .mkv 1080p
อย่างที่บอกครับ ถ้าได้ไฟล์ดีๆ ภาพก็แจ่มมากครับ โซนี่เองก็ใช่ว่าดูกับไฟล์คุณภาพต่ำแล้วจะสวย เพียงแค่ดูดีกว่าโตชิบาเท่านั้นครับ

แนะนำอย่าไปดูราคาตามห้างหรือตามงานฯครับ เพราะยังไงมันก็ถูกสู้ร้านข้างนอกไม่ได้อยู่ดีครับ ห้าง,งานฯเหมาะสำหรับพวกบัตรเครดิตมากกว่าครับ
Sony 40EX650 ร้านข้างนอก 22,000
Panasonic 42E5T ร้านข้างนอก 21,xxx
Toshiba 40PB200T ร้านข้างนอกประมาณ 16000-17,xxx
3 ตัวนี้ได้หมดครับ ภาพสวย เป็นธรรมชาติ แต่ Sony Panasonic จะออกสไตล์โรงหนังหน่อย Toshiba จะออกแนวสีสันสดใส
ส่วนเรื่องเสียง คงพอทราบน่ะครับ ว่าเสียงดีกับเสียงดัง มันต่างกัน จุดนี้โตชิบามีภาษีมากกว่าครับ แต่ถ้าห้องกว้างมาก ก็ไม่แนะนำเท่าไร สงสารลำโพงทีวี
อาจจะใช้ลำโพงคอมต่อเข้าที่ รูหูฟังที่ตัวทีวีก็ได้(ไม่เคยทำแต่น่าจะทำได้)

ปล.ตอนที่ผมซื้อ HD Player(เครื่องที่สอง) ตอนแรกผมก็ดู xtreamer elvira ไว้เหมือนกัน เพราะถูก แต่ไปลองเล่นมา เห็นว่าเมนูมันช้า
บวกกับไม่มีช่องต่อเครื่องเสียงภายนอก เลยสอย Mede8er 250X มาแทน

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #636 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 03:28:04 pm »
น่าจะลองนำเครื่องเล่นไปต่อลองดูที่ร้านที่จะซื้อก่อนนะครับ ว่าโอเครึเปล่าสำหรับ Toshiba 40PB200T ไม่อย่างนั้นยอมโหลดไฟล์ตามที่ท่าน Eakapan แนะนำมาเปิดดูก็จะเป็นที่น่าพอใจของเราแน่นอนครับ [หื่น]

ออฟไลน์ jinna

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #637 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 03:56:27 pm »
ใครจะซื้อโตชิบาดูบริการหลังการขายด้วย วันนี้เอาเจ้า 40PS10T เข้าเครมที่0 บริการ รออะไหล่อย่างน้อย 3 อาทิตย์ โดยทาง 0 ไม่รับประกันด้วยว่าพอถึงกำหนด อะไหล่จะมาหรือยัง หรือพูดง่ายๆเลยคือไม่มีกำหนดที่แน่นอน นั่นแหละ สาเหตเนื่องจากผลกระทบจากน้ำท่วม  [เศร้า]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2012, 05:38:21 pm โดย jinna »

• *
« ตอบกลับ #638 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 09:48:07 pm »
ขอบคุณท่าน eakapan ท่าน sirota มากๆคับ [รัก] วันนี้ตอนเลิกงานไปเดินดูๆมาอีกรอบ ตัวเลือกคงเป็น sony panasonic แล้วละคับ
เพราะดูๆแล้วเหมือนท่าน eakapan ว่า แนวภาพ สีสัน ออกแนวโรงหนังมากกว่า ดูภาพแล้วดูนุ่มนวล แสงไม่สว่างขาว และสากๆตาเหมือนของ toshiba PB200T
(อาจเป็นเพราะชิปภาพของเจ้า PB200T การปรับแต่งสัญญาณ input น้อยไปปะคับ แต่ข้อดีน่าจะเป็นอย่างที่ท่าน eakapan ท่าน sirota ว่า
ถ้าสัญญาณ input ดี ภาพก็จะเทพไปเลย) ส่วนตัววันนี้ไปเห็น panasonic L42ET5T เกิดโลภขึ้นมาอีกแล้วคับ ชอบเลย [yes] ภาพดูลื่นไหลกว่า L42E5T
อดเปรี้ยวไว้กินหวานตัวนี้เลยดีปะคับ(รออีก3-4เดือนเลย) [คิคิ]  ใจจริงตอนแรกอยากได้แค่ 32นิ้ว เพราะดูแค่ mini-hd น่าจะแมตกับจอภาพมากกว่า และประหยัดเงินในกระเป๋าไปเยอะ รบกวนอีกรอบนะคับ สุดท้ายแล้ว  ขอแบบว่าคุมเงินแบบคนชอบดูหนังสุดๆหน่อยคับ [เท่ห์] [โย่ว] [โย่ว] แต่งบน้อย [ร้องไห้] โซนเกหลีขอผ่านไปก่อนคับแบบว่าแสงจ้าจัดจ้านไป ผมมีตัวเลือกในใจตามนี้คับ

sony KLV-32EX310, KLV-42EX410, KDL-32EX650, KDL-40EX650
          panasonicL42E5T, L42ET5T

ปล คับ ถ้ามีรุ่นไหนแนะนำก็ขอความกรุณาด้วยคับ ขอไม่เกิน 30k นะคับ  [รัก] [รัก] [รัก]

• *
« ตอบกลับ #639 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 09:57:07 pm »
เห็นใจท่าน jinna ใจเย็นๆ เดี๋ยวก็ได้ แบรนไหน 0 เยอะก็สะดวกหน่อย แต่เรื่องความเร็วน่าจะพอๆกันปะคับ แต่ 3 อาทิตย์ก็นานพอควร  [ช็อค]

« ตอบกลับ #640 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 10:27:16 pm »
5555 ต้องขยับงบเป็น 3 หมื่นจนได้น่ะครับคุณ first_screen ในงบนี้ 42ET5T คุ้มสุดครับ เพราะเป็น 3D ด้วย และ Refresh rate สูงกว่าทุกตัว
แต่ไหนๆก็มาถึงขนาดนี้แล้ว ถ้าห้องคุมแสงได้ เพิ่มอีก 2พัน ผมแนะนำ Plasma Panasonic 42ST50T ครับ ภาพ 2D แจ่มกว่า ET5T อีกครับ

« ตอบกลับ #641 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 10:33:02 pm »
ใครจะซื้อโตชิบาดูบริการหลังการขายด้วย วันนี้เอาเจ้า 40PS10T เข้าเครมที่0 บริการ รออะไหล่อย่างน้อย 3 อาทิตย์ โดยทาง 0 ไม่รับประกันด้วยว่าพอถึงกำหนด อะไหล่จะมาหรือยัง หรือพูดง่ายๆเลยคือไม่มีกำหนดที่แน่นอน นั่นแหละ สาเหตเนื่องจากผลกระทบจากน้ำท่วม  [เศร้า]
เห็นใจท่าน jinna ใจเย็นๆ เดี๋ยวก็ได้ แบรนไหน 0 เยอะก็สะดวกหน่อย แต่เรื่องความเร็วน่าจะพอๆกันปะคับ แต่ 3 อาทิตย์ก็นานพอควร  [ช็อค]
ความเร็วก็พอๆกันอ่ะครับ ปัญหามันอยู่ที่แต่ล่ะยี่ห้อ แต่ล่ะที่จะมีอะไหล่สำรองไว้มั้ยครับเท่านั้นแหล่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2012, 10:34:11 pm โดย Eakapan »

• *
« ตอบกลับ #642 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2012, 11:58:36 pm »
 [กระโดด]ไวดีจิงๆคับ ก่อนอื่นต้องขอบคุณก่อนคับ ที่ช่วยยกระดับกิเลสผมขึ้นอีกขั้นแล้ว จากตำรา nissan almera ตะโกนว่าโตขึ้นนู๋จะเป็น benz [yes]
จากstandard type(ตอนแรกที่เล็งไว้) เป็น medium type ตอนปลาย ไหนๆก็ไหนๆแล้วคับ อีกนิด หลังๆเนี่ยผมชอบไปดูหนังที่ major mega bangna
เป็นระบบ digital Real D3D กับ digital ล่าสุดก็ spider-man และ Abraham Lincoln: Vampire Hunter

1.อยากแรกเลย Real D3D เรื่อง spider-man ภาพคมมากคับ ความสว่างค่องข้างดี(ภาพดูนวลตากว่า digital ไม่3D) แต่ตอนที่ เจ้าพระเอกของเราโหน ไป-มา เนี่ย มึนคับตาตามไม่ค่อยจะทัน เทียบกับภาพ Panasonic P42ST50T ใช้ปะคับ

2.Abraham Lincoln: Vampire Hunter ดูระบบ digital ไม่3D ภาพคมมาก ความสว่างเยอะกว่า Real D3D แต่ดูแล้วไม่แสบตา เหมือนดู Led TV(อาจเป็นเพราะมีการสะท้อนของแสง หรือว่าดูใกล้เกินไป คิดมากไปปะคับ) เทียบกับภาพ Panasonic L42ET5T ได้ปะคับ ส่วนตัวชอบแสงสี
ประมาณดูหนังระบบ digital ไม่3D

ปล เมื่อก่อนเคยคิดจะซื้อ โปรเจคเตอร์ แต่ตอนนี้ขอเป็น honda civic ไปก่อนคับ(แค่นี้ก็ยากเย็นพอควรแล้ว [กระดึบ]) วันข้างหน้านู๋ค่อยเป็น benz
     ฟันธงเลยคับท่าน eakapan หรือมีท่านไหนแนะนำเพิ่มเติมได้นะคับ ตัวไหนดี ผมจะทุบกะปุกแล้วคับ แต่ต้องเก็บตังเพิ่มอีกเยอะอยู่เหมือนกัน [ไม่เอา]

« ตอบกลับ #643 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 12:18:11 am »
เรื่องระบบโรงหนังผมไม่ค่อยรู้อ่ะครับ ผมอยู่งามวงศ์วาน โรงหนังธรรมดามากๆ ถ้าไม่ติดว่าจอใหญ่กับระบบเสียงดีกว่า ส่วนใหญ่ผมมักจะดูที่บ้านครับ
ทีวีที่ให้โทนภาพใกล้เคียงโรงหนังมากสุด น่าจะเป็น Plasma Panasonic VT50 น่ะครับ
ดูภาพตัวอย่างได้ครับ http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7636.1026
นี่ขนาดยังไม่พ้นเบริน และยังปรับภาพไม่สุดด้วยครับ ยังสุดยอดได้ยิ่งกว่านี้อีกครับ

ถ้างบประมาณ 3หมื่น LED ก็มี Panasonic 42ET5T กับ Sony 40HX750 ส่วน plasma ก็จะเป็น Panasonic 42ST50T สำหรับแบรนด์ญี่ปุ่น
ไม่พ้น3ตัวนี้แน่นอนครับ

• *
« ตอบกลับ #644 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2012, 01:13:10 am »
ขอบคุณท่าน eakapan อีกรอบคับ  [รัก] Panasonic VT50T อยู่ในระดับเทพมาจุติแล้วคับ(ราคาด้วย สำหรับผมนะ แต่ถ้ามีตังละก้อ เสร็จแน่ แต่เทียบราคากับภาพแล้วคุ้มสุดๆคับ ยิ่งถ้าไปเทียบกับ Led TV ตัว topๆ ผมว่าคุ้มเงินมากกว่าเยอะเลย)  ตอนนี้คงเป็น 2รุ่นนี้แล้วคับ(ขอนอกใจพี่ Sony แกอีกครั้ง) 
Panasonic L42ET5T กับ Panasonic P42ST50T ลังเลตรงระบบ 3D คับ เจ้าตัว Panasonic L42ET5T เป็นแบบ Polarized เหมือนโรงหนัง Real D 3D
เบาสบาย ตัวเลนส์แว่นใหญ่ดี ไม่มีแบตเตอรี่ ส่วน Panasonic P42ST50T เป็นแบบ Active หนักกว่า(แต่ก็พอรับได้) ตัวเลนส์แว่นเล็กกว่า ต้องค่อยรีชาร์จแบตเตอรี่
แต่ P42ST50T ภาษีดีกว่าคับ อย่างที่ท่านแนะนำว่าภาพไหลลื่นดีกว่าเพราะผมเน้นดู 2D เป็นหลักอยู่แล้วคับ ห้องผมค่อนข้างคุมแสงได้ ต้องขอตัวไปศึกษาดูภาพในงาน
homework & powerbuy expo ที่ไบเทค ต้นเดือนหน้าหน่อยคับ กับความไหลลื่น ที่ต้องคุมแสง กับไหลลื่นน้อยลง(ไปเยอะหรอป่าว) แต่สู้แสงได้เกือบทุกสถานะ
ปกติไม่ค่อยดูหนังตอนกลางคืนอยู่แล้วคับ ถึงดูก็มีเปิดไฟดวงเล็กๆอยู่คับ ปัญหาแสงรั่วคงไม่มีช่ายปะคับ [งง]

ออฟไลน์ aof0123

• *
« ตอบกลับ #645 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 02:39:59 pm »
วันนี้ได้รับ PB200T 40" โดยรวมแล้วค่อนข้างพอใจมากครับ แต่พนักงานส่งของ powermall ดูเร่งรีบมากเนื่องจากเค้ามีของต้องส่งเยอะ ผมก้เลยแค่เช็คคร่าวๆดูโดยรวมก็โอเค ยังไม่เจอ dead pixel ก็ให้เค้ากลับไปส่งรายอื่นต่อ

ตัวนี้เมื่ออาทิตย์ก่อนไปสอยมาจากงาน electronica ที่ paragon ได้มาในราคาประมาณ 164xx บาท จำเศษข้างหลังไม่ได้ ใช้บัตร Citi เลยได้ลดเพิ่ม
และได้ของแถมเป็นที่แขวนทีวี+เสื้อกันหนาวของโตชิบ้า และบัตรกำนัลราคา400บาทเอาไว้ใช้ในพารากอนหรือเดอะมอลล์

จากที่ไปสำรวจราคาตามห้างต่างๆ ผมได้มาราคาค่อนข้างดีทีเดียวเลยครับ

ออฟไลน์ ivory

• *
« ตอบกลับ #646 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 12:23:43 am »

ดีใจกับจอใหม่ด้วย งัยก้ออย่าให้ดึกทุกคืนนะครับ

เดี๋ยวสุขภาพจะแย่เอา ฮา าา า า

ออฟไลน์ aof0123

• *
« ตอบกลับ #647 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2012, 08:16:33 am »
^^ เมื่อคืนนอนดูหนังเพลินเลยครับภาพสวยมาก

มีคำถามนิดนึงครับ อยากจะติดจาน แต่ดูแล้วงงเห็นมีหลายยี่ห้อ+หลายแบบมาก
ไม่ทราบว่า มีจานแบบไหนน่าติดบ้างหรอครับ พอมีใครทราบมั๊ยครับ