ผู้เขียน หัวข้อ: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++  (อ่าน 1273046 ครั้ง)

ออฟไลน์ siwasi

• Flat TV member
  • *
+++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 06:12:36 pm »
ทำไมไม่มีห้อง พวมพลคนใช้ Toshiba เลยยครับ  [ปาดเหงื่อ]

พอดีพึ่งซื้อทีวี LED 42 นิ้ว Regza XL700 มา เลยอยากมีเพื่อนร่วมคุยอย่างค่ายอื่นๆบ้าง

มีใครใช้ LED ของ Toshiba บ้างครับ

พอดีผมยังไม่ได้ของ ไว้ถ้าได้ของแล้วจะมาเล่าให้ฟังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2010, 11:32:14 pm โดย Roman »

ออฟไลน์ GolfKung

• Webmaster
  • *
Re: ทำไมไม่มีห้อง พวมพลคนใช้ Toshiba !!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 07:07:06 pm »
จัดตั้งเลยซิครับ อิอิ

ออฟไลน์ pulohid

• *
Re: ทำไมไม่มีห้อง พวมพลคนใช้ Toshiba !!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 08:54:03 pm »
สนใจ Toshiba เหมือนกันครับ

• *
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 10:52:50 am »
เอาไว้ผมจะมา review ทีวีที่ผมซื้อนะครับ Regza XL700t 42 นิ้ว
พอดียังไม่ได้ของ จริงๆเค้ามาส่งทีนึงแล้ว แต่เช็คเจอ BadPixel 1 จุด ทางศูนย์รับเปลี่ยนทันทีครับ
แต่รอของเข้ามาอยู่ พยายามหารายละเอียดอยู่ครับเกี่ยวกับรุ่นนี้

ยังไงลองไปดูได้ครับ ที่ PowerBuy เริ่มวางจำหน่ายแล้ว ผมเทียบกับ LED ของ Samsung ซีรี่ยส์ 6 และ Lg5500 ก้อตกลงปลงใจได้ตัวนี้ (ที่ระดับราคาใกล้ๆกัน)
เซลล์เค้าขายเก่งครับ พอดีเค้าเอาทีวีตัวนี้ไปวางใกล้ๆกับทีวีรุ่นอื่น ในระดับเดียวกัน แล้วให้ผมเดินไปดูในมุมข้างๆ ผลออกมาว่า ภาพที่ได้ออกมาแตกต่างมากกับรุ่นอื่น
สีภาพยังคงสดใส ไม่เป็นฝ้าขาวๆ ประกอบกับที่บ้านผมนั่งดูทีวีไม่ได้นั่งตรงๆหน้าจอกันอยู่แล้ว ยังไม่รวมกับ SPEC และ Function การใช้งานอื่นๆนะครับ ก็เลือกตัวนี้

ไม่ได้มาขายของนะครับ ขอโทษด้วยมือใหม่หัดเขียน อาจจะอ่านไม่เข้าใจบ้าง ต้องขออภัยครับ

ออฟไลน์ speedy

• *
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 01:35:02 am »
 [yes]  จัดตั้งไปเลยครับ ***CLUB LCD & LED TOSHIBA***
ผมก็เพิ่งไปสอยมาเมื่ออาทิตย์ ที่แล้วนี้เอง หาข้อมูลเปรียบเทียบอยู่หลายยี้ห้อหลายแบบ ระหว่าง plasma lcd led จะup ระบบไปเล่น HD ตอนแรกก็สนใจ plasma เปรียบเทียบอยู่ระหว่าง KURO กับ Z1 ของ Pana แล้วก็เทียบ กับ led sony lg ss สุดท้ายไปเดินดูของจริงเลยดีกว่า ก็ดูเปรียบเทียบทุกยี้ห้อทุกรุ่น
ทั้ง Kuro Z1 Nx800 C9000 Le8500 กะว่าจะไปเดินดูหาข้อมูลเฉยๆ แต่ขากลับบ้าน ดันได้ Toshiba 55 ZV600T LCD TV ใสรถกลับมาเฉยเลยฮ่าฮ่า
ไม่ผิดหวังจริงๆ ภาพจาก Blu-ray ใสกิ๊ง คมกริบ รายละเอียด ความลึก หลังจากปรับภาพ(ซึ่งมีหัวข้อให้ปรับเยอะมาก)ใช้เวลาปรับภาพ 3 วัน แก้แล้วแก้อีก ฮ่าถุกใจ
ที่ซู้ด เพื่อนผมมาดูบอกว่า ภาพจาก อวตาล สวยมากพอๆกับ front mitsubishi ของเขาเลย david foster and friend ไม่ต้องพูดถึง คมกริบ สวยสด ได้ใเต็มๆ
ต่อด้วย ไช่ฉิน in HK พลังภาพมาตรึม หนังคนป่า ป๋าเมล กิ๊ปสัน แสดงความตื้นลึกของภาพชัดเจนสมจริง ซึ่งภาพพวกนี้มันหาไม่เจอจาก LED SS ตัวเดิมของผม ซึ่งตอนนี้้ ยกไปให้ท่านแม่ใช้บริการแทน สุดท้ายขอบอกว่า ภาพตัวนี้มันสวย จริงครับ..

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2010, 04:21:24 pm »
ได้มาแล้วครับ Regza xl700 ไม่ผิดหวังจริงๆครับ
ก่อนหน้านี้คิดอยู่ว่า สงสัยฟีทีวีไม่ชัดแน่เลย เพราะผมใช้กล่อง ubc เถื่อน จากบ้านหม้อซึ่งเคยต่อเข้ากับ lcd เพื่อนแล้ว มันไม่ชัด แบบดูไม่ได้เลยครับ
มันเป็นเหลี่ยมๆ ซึ่งต้องใช้กล่องแท้เท่านั้น ถึงจะชัด แต่มาทีวีรุ่นนี้ถึงกับอึ้ง ภาพที่ได้ชัดแจ่มเลยครับ

เรื่อง Review ทีวีผมไม่รู้จะเริ่มยังไงครับ เพราะมันเป็นทีวี แบบ HD เครื่องแรกของที่บ้าน ประกอบกับยังไม่ไฟล์หนังที่เป็นพวก BD เลยยังเทสเรื่องประสิทธิภาพมันได้นัก แต่เรื่องสเปคตัวนี้ค่อนข้างแรงอยู่แล้ว ไม่ว่าจะเป็น 14bit กับ 3ล้านคอนทราส ขอให้ได้ไฟล์หนังแบบที่เค้าชอบเอามาเทสก่อนแล้วกันนะครับ จะมาอัพเดต
แต่แน่นอนครับว่าเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจมากหากจะเอามาดูพวกฟรีทีวี อ้อมันมีฟังก์ชั่นปรับมุมมองภาพที่จะทำให้เราดูฟรีทีวีแบบหน้านางเอกไม่อ้วนด้วยครับ

ลักษณะมันจะสเกลภาพขึ้นมานิดนึง เพื่อให้เต็มจอ แต่ข้อเสียคือพอดูช่องหนังพวก HBO ตัวหนังสือ subtitle มันจะหายครับ พวกสระอู ประมาณนี้
เหมาะกับใช้ดู 3579 มากครับ

มีอะไรสอบถามได้นะครับ

ออฟไลน์ rockarythm

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2010, 10:39:11 pm »
อาจจะได้มารวมพลคน Toshiba ด้วยคนครับ ขอหางบประมาณเพิ่มก่อน

เนื่องจากว่าวันนี้ไปเดินไบเทค ตั้งใจจะไปจัด LG 47LE5500 กับดูราคา Samsung Series6 ไอ้รุ่น C6200 อะไรซักอย่าง
กับตั้งใจไปดู Sony EX500 Series แต่ด้วยว่าเคยได้ยินคำล่ำลือเกี่ยวกับ Toshiba ZV600T ปรากฏว่าไม่มีรุ่นนี้แล้ว
เห็นว่า XL700 เป็นรุ่นที่มาแทน

เจอภาพหนังคนป่าของพี่เมลกีบสั้นกับเรื่องราวชาวนาวีและกับเจ๊คแซ่หลี(Avatar)เข้าไป โอ้โห รายละเอียด รูขุมขน สีผิวเนียนแจ่ม ภาพดูดี มีมิติ น่าดูสุด ๆ
การเคลื่อนไหว ไม่เจอวุ้น ๆ ตามขอบวัตถุ ไม่ยึก ๆ ยัก ๆ ไม่เนียนหลอกตาเหมือนหลาย ๆ ยี่ห้อ(ที่ชอบอวดสรรพคุณ แต่เปิดใช้จริงหนะห่วยสิ้นดี)
มันดูดีในแบบฉบับของมันเอง
ผมยืนดู วนไปวนมาทุกยี่ห้อแล้วก็ต้องกลับมาดูไอ้ XL700 นี่อีก
ตัว 42 นิ้ว ต่อ 4 ถ้วน เค้าจัดให้ไม่ได้ เลยอดครับ เพราะมีงบเต็มที่แค่นั้นเอง
อยากได้ตัว 47 นิ้ว ก็คงกระอักเลือดแน่ ๆ
ตอนนี้ักลายเป็นว่า LE5500 ที่เล็งไว้ เลยไม่กล้าซื้อเลยครับ เพราะเห็นภาพ XL700 แล้วซื้อยี่ห้ออื่นไม่ลง
ปัญหาคืองบประมาณไม่ถึงนี่ดิ

พอตัดสินใจไม่ได้ ก็เลยยังไม่ซื้อมันซะเลยครับ กลับบ้านนอนดีกว่า เฮ่อ....

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 12:07:32 am »
วันนี้ไป Powerbuy ปิ่นเกล้า เจอพนักงานขายที่ขายทีวีรุ่นนี้ให้กำลังสาละวนขายทีวีรุ่นนี้อยู่แบบฉบับเดียวกับที่ผมโดน คิดในใจว่าโดนแน่ๆ เหอะๆๆๆ
อยาก Review แบบมืออาชีพเหมือนกัน แต่ติดตรงที่ไม่มีอุปกรณ์อะไรมาทดสอบเลย อยากให้ lcdtvthailand จับรุ่นนี้มาทดสอบเหมือนกันครับ
แต่ที่แน่ๆประทับใจครับ แม้ว่าดีไซน์จะไม่โอเคเท่าไหร่ แต่การใช้งาน กับประสิทธิภาพเลยต้องยอม ผมไม่มีความรู้เรื่องทีวีมาก ตอนซื้อก็ทำการบ้านมาพอสมควร
ถามพนักงานขายหลายคน บางคนก็บอกว่า "Toshiba หรอพี่ เค้าทำพวกทีวี หม้อหุงข้าวมากกว่า" แต่มาเจอพนักงานที่ขายให้ผม เค้าบอกว่า
ทีวีรุ่นนี้เค้าพัฒนาจอมาจากจอโน๊ตบุ๊คซึ่งเค้าทำมานานแล้ว โดนอย่างแรง เรารู้จักโน๊ตบุ๊ค Toshiba มาก่อน Samsung นี่หว่า  [yes]
พอดีเรียนจบวิทย์คอม ใช้เครื่องมาตั้งแต่สมัย cpu 486 อยากดู Review แบบเต็มเหมือนกันครับ จะได้ใช้มันให้เต็มที่หน่อย ยังเล่นไม่เป็นเท่าไหร่

ออฟไลน์ Giizus

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 09:40:15 am »
เมื่อวานนี้เพิ่งโดน XL700  47" ที่ Power Buy Central ปิ่นเกล้า 53,xxx บาท  [ปาดเหงื่อ] ตอนแรกตั้งใจไปเอา SS 46" Series 6 รุ่น 6200 ที่ร้านแสงชัย แต่ที่ร้านเค้าแนนะนำว่าลองดู Toshiba ตัวนี้ก่อนมั้ยเพิ่งมา 3 วันเอง มีตัวเดียวด้วยเป็นราคาพิเศษ พอเปิดดูภาพเห็นแล้วนั่งอึ้งไปพักใหญ่กับแฟน  [รัก] เพราะ Ghost ไม่มีเลย (หรือว่าตาผมมองไม่เห็นก็ไม่ทราบ) ภาพเคลื่อนไหว Smooth มั่ก ๆ  [หื่น] ดูช่องฟรีทีวีธรรมดาก็สีสวยสดใสดีครับ  [ปลื่ม] ราคาก็ดึงดูดใจมากครับ 49,900 ผ่อน 0% ได้อีก 6 เดือนด้วย ถ้าหมดตัวนี้ก็เป็นราคา 59,900 แต่ยังงัยก็อยากขอเปรียบเทียบกับ SS 46" Series 6 รุ่น 6200 ที่ตั้งใจไว้อยู่ดีเลยขอไปหาที่ลองก่อนเนื่องจากที่ร้านแสงชัยไม่ได้ Stock รุ่นนี้ไว้ต้องสั่งครับ  [มากมาย] เลยทำให้ผมต้องมาลองเปรียบเทียบที่ Power Buy Central ปิ่นเกล้า ลองดูภาพเทียบกันแล้วเลยตกลงปลงใจที่ XL700  47"  [yes] แต่ต้องรอส่งของวันอังคารนี้ครับ ถ้าได้แล้วจะมารีวิวเล็ก ๆ ให้ดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2010, 09:40:47 am โดย Giizus »

ออฟไลน์ speedy

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 10:52:22 am »
ถึงคุณ rockarythm
เมื่อวานผมไปเดินเล่น ที่ the mall บางแค บริเวณ power mall  เห็น zv 600t 42 นิ้ว อยู่ 1 ตัว เลยเดินเข้าไปถามราคาเล่น คนขายบอกว่าขายตัวโชว์ตัวสุดท้ายราคา 39,999 จากราคา 59,999 บาท ตัวโชว์ 47 55 นิ้ว ขายไปหมดแล้ว ถ้าคุณ rockarythm ไม่ serious ว่ามันเป็นตัวโชว์ **สอยเลยครับ ถึงมันจะเป็นแค่ LCD ไม่ใช่ LED ตามสมัยนิยม แต่ภาพของมันขอบอกว่า กิน LED เกือบทุกตัวในท้องตลาด ต่อไป Toshiba จะไม่ทำตลาด  mass แล้ว ใน series ZV  CELL ในหมวด TV เนื่องจาก ใช้ของดีกว่าของชาวบ้านชาวช่องเขา เช่นพวก chip ic ต่างๆ อย่างหน้าจอ ยี้ห้ออื่นๆ เต็มที่ ก็ 8-10 bit  แต่ พี่โต แกใส่มา 14 bit ทำให้การไล่แสง เงา การกระจายของเม็ดสีดีกว่า ภาพจึงสวยกว่าของคนอื่น ราคาก็เลยแพงกว่าคนอื่น คนก็เลยไม่ซื้อพี่โต ไปซื้อเจ้าอื่นกันหมด  พี่โตก็เลยต้องออกมาเล่นสงครามราคาด้วยคน  แต่ถ้าอยากได้ก็สั่งนำเข้ามาให้ได้ครับ เห็น PC Toshiba เค้าว่างั้น  สรุปแว่..ว่า  ถ้าไม่ถูกสุยไปก่อน คุณ rockarythm  ก็น่าจะไปสอยมานะครับ เพราะอยู่ในงบประมาณพอดี และยังขอย้ำอีกครั้งว่า ภาพที่เห็นนั้น สวยจริง..ช้าหมดอดสุย  ฮ่าๆๆๆ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 03:47:48 pm »
ขอบคุณคุณ speedy มากครับสำหรับข้อมูล
ผมขอหลีกเลี่ยงตัวโชว์เนื่องจากเหตุผลทางใจครับ ขอบคุณจริง ๆ ที่ช่วยชี้เป้าครับ
ตอนนี้ช่วยชี้เป้า XL700 เลยครับ ชอบมาก ๆ ครับ
แบบว่าคำว่า LED ทำให้ชื่นใจว่าได้ระบบใหม่ด้วย(เท่านั้นเองนะเนียะ)

เอ่อ ว่าแต่บอกข่าวแล้วจะทำให้ของหมดป่าวหว่า
แต่ว่าจะไม่บอกก็เห็นแ่ก่ตัวเกินไป
42XL700 ที่ไบเทคอยู่ที่ 41,390 บาทครับผม
ผมหายืมตังค์ก่อน เตรียมไว้แค่พอซื้อ LG 47LE5500 (36,500 บาท)
เจอภาพ XL700 เข้าไป ข้าน้อยขอคารวะ
แต่ทางเลือกที่เหมาะสม อาจจะไม่ใช่ทางที่ผมต้องการก็ได้นะเนียะ

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2010, 11:31:14 am »
ส่วนตัวไม่ซีเรียสเรื่องราคาเท่าไหร่ครับ
ซื้อก่อนใช้ก่อน รอเวลาหาได้ราคาถูกเป็นธรรมดา

ดีใจครับ มีเพื่อนร่วมรุ่น  [yes]

ออฟไลน์ monkeys

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 04:05:20 pm »
มาลงชื่อด้วยคนครับ
32" 32AV700T
เพิ่งซื้อมาเมื่อวาน ยังไม่ได้ทำไรกับมันเท่าไหร่ เปิดๆดูก้โอเค ว่าจะถอย Full HD แต่รู้สึกว่าราคามันแพงไป แล้วก้ดูธรรมดาก็คงโอแล้ว
ตอนนี้ยังไม่มี HDD Player อาศัยเล่นกับ laptop ที่มีอยู่ แต่ว่าไม่มี HDMI ต่อผ่าน RGB เอา ภาพที่ได้ออกมาก็โอเคอยู่ในเกณฑ์ที่รับได้อยู่

เข้ากลุ่มด้วยคนน่ะครับบบบบบบบบบบบบบบบบ

ออฟไลน์ ooojooo

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 10:15:03 pm »
มีใครทราบบ้างครับว่า 55XL700 ที่งานไบเทค มีโปรอะไรพิเศษรึเปล่า

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2010, 10:39:10 pm »
สงสัยมาตอบช้าไปมั้งครับเนียะ
ที่งานที่ไบเทค ไม่มีโปรอะไรพิเศษครับ
โดยปกติจะลด 8% จากราคาตั้งครับ
มีรุ่น 42XL700 ถ้าไม่เอาของแถมจะลดค่าของแถมอีก 5000 ครับ

ออฟไลน์ ooojooo

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 09:03:50 am »
ขอบคุณครับ คุณ rockarythm... ช้าไปแล้ว แต่ก็ยังดีครับ ทำให้หายข้องใจ

เท่าที่ลองถามจาก power buy ดู ตอนนี้ 55XL700 ไม่มีของเลย พนักงานขายก็จะให้ผมจ่ายตังค์ไว้ก่อนอยู่นั่นแหละ ของมาแล้วเดี๋ยวส่งให้ แต่ผมไม่ยอม เพราะรำคาญพนักงานขายนี่แหละ :P

รบกวนถามเพิ่มครับ ใครทราบบ้างว่า XL700 มีช่องเสียบสายแลนให้ด้วย มีไว้ทำอะไรอ่ะครับ เพราะเคยดูจาก spec ไม่ได้พูดถึงเลยว่าเข้า youtube ได้ แล้วจะเสียบแลนเพื่ออะไร?

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 06:08:59 pm »
ไม่เคยลองเหมือนกันครับ
พอดีพึ่งยกเลิกอินเตอร์เน็ต ใช้ 3g แทน
แต่คิดว่าน่าจะเอาไว้ต่อพวก DLNA รึป่าว ไม่แน่ใจ ไว้จะกลับไปดูคู่มือให้ครับ

ออฟไลน์ mojococo

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 12:58:02 pm »
 [โย่ว] ขอเข้าร่วมกลุ่มด้วยคะ..เพิ่งไปถอยมาในงานที่ไบเทค 47XL700T ตอนแรกตั้งใจไปดู โซนีEX500 ตกลงอะไรเสร็จสรรพ ไม่มีของต้องรอเลยไม่เอา..เดินไปเรื่อยผ่าน Toshiba เลยเข้าไปดู..พนักงานน่ารักมาก..เปิดให้ดูตัวนี้.งถึงกะคิดใจเลยถอยมาโล้ดด 47 นิ้ว ไม่มี Bad Pix เลยคะ ..เปิดดูที่งานเลยเอากลับบ้านมาส่องอีกหลายรอบก็มะมี ดู free TV ชัดมาก บลูเรย์มะต้องพูดถึง..  [ปลื่ม]