ผู้เขียน หัวข้อ: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++  (อ่าน 1276860 ครั้ง)

ออฟไลน์ micnic

• Flat TV member
  • *
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #756 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 09:58:57 pm »
รบกวนถามพี่ๆผู้รู้ทั้งหลายหน่อยครับ ผมอยากรู้วิธีปรับภาพของ 40PB200T
หน่อยครับพอดีผมต่อ PS3 เล่นแล้วภาพมันล้นจออ่ะครับ ทำอย่างไรดี รบกวนหน่อยนะครับขอบคุณครับ (ต่อHDMIนะครับ)
อยากรู้เหมือนกัน เพราะกำลังจะซื้อไว้เล่นเกมโดยเฉพาะ สงสัยต้องหันไปฟิลิปแล้ว

ออฟไลน์ rubcamin

• *
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #757 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 09:32:16 am »
PU200T ของผม หนาเต็มเครื่องอะ มะกี้ลงไปดูข้างล่างมา 

**

ตรงเมนูเสียง หัวข้อ MTS มันเป็น Mono ทำยังไงให้เป็น สเตอริโอ อะครับ

ใช้กับจานดำอยู่ รู้สึกว่า กล่อง Thaisat ที่ใช้ เป็นรุ่นเก่า ภาพออกมาไม่คมเลย
เช่นกันเลยครับ ผมซื้อ 32PB200T มา  ใช้จานดำ idea sat ภาพออกมาไม่คมเลย เพิ่งเคยมี led เครื่องแรกด้วย รบกวนเพื่อนๆ ช่วยให้ความรู้ด้วยครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #758 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 01:32:39 pm »
ภาพฟรีทีวียังไงก็เป็นของแสลงกับ  led ทีวีในปัจจุบันครับ จะให้มันชัดเหมือนทีวีจอแก้วแบบเก่าไม่ได้  ที่ว่าภาพไม่คมมันดูนวลๆ หรือออกหยาบ มันเป็นยังไงอ่ะครับผมนึกภาพไม่ออก  [ม่ายยย] ลองปรับภาพให้เป็นที่พอใจของเราเองก่อนนะครับ อาจจะเพิ่มหรือลดความคมชัด ปรับแสง หรือคอนทราสต์ หรือปรับเป็นระบบ auto view ของ toshiba ดูก่อนครับ ดูระยะห่างสัก 3 เมตรขึ้นไปก็จะดีครับ [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 11, 2012, 01:41:53 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ micnic

• *
« ตอบกลับ #759 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 11:58:01 pm »
สรุปแล้ว PB200T เล่น ps3 ได้ ไม่ดี กับเล่น mkv ภาพไม่สวย [โขก] [โขก] [โขก] [โขก] [โขก]

ออฟไลน์ Depump

• *
« ตอบกลับ #760 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 09:20:45 am »
เมื่อวานก่อน ลองเอาอีกกล่อง Qpro มาเสียบที่ใช้แทน ภาพดีกว่าเดิมเยอะเลย ภาพไม่แตก

เลยถามบอร์ดจานดำ มีแต่คนบอกให้เล่น กล่อง HD ไปเลย   [ปาดเหงื่อ]

« ตอบกลับ #761 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 01:28:46 pm »
เรื่องเกมส์ ps3 ผมไม่ถนัดซะด้วยสิครับ ที่บอกว่าเล่นเกมส์ภาพล้นจอ ลองปรับขนาดภาพที่ทีวีด้วยรึยังครับ หรือตั้งค่าภาพที่เครื่องเล่น ps3 รึยัง ส่วนไฟล์ mkv ถ้าเป็นไฟล์ความละเอียด 1080p ขนาไฟล์สัก 10 กว่ากิ๊กขึ้นไปยังไงก็ชัดครับ แต่ถ้าไฟล์ความละเอียดต่ำหรือขนาดไฟล์น้อย ภาพก็อาจจะไม่ดีครับ เนื่องจากทีวีโตชิบาให้รายละเอียดภาพได้ดีมากแบรนด์นึงเลยนะ แต่ข้อเสียก้คือถ้าไฟล์ความละเอียดต่ำภาพมันก็จะฟ้องตามที่ท่าน eakapan รีวิว ไว้ครับ

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #762 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 09:42:56 pm »
เท่าที่ผมเคยลอง ทีวีโตชิบาควรจะใช้ไฟล์ระดับสูงเลยครับ เช่น mkv แบบ Full rip หรือ ไฟล์ BDMV หรือเล่นจากแผ่น bluray ไปเลยครับ
ไฟล์พวกนี้ระดับ 20GB ขึ้นไปครับ รับรองว่าสวยแน่นอนครับ ไฟล์ระดับ 3-10กว่าGB  noiseและเกลนเพียบเลยครับ มิติภาพก็หายไปเยอะครับ
ขนาดน้องผมไม่ค่อยอะไรมาก ผมเคยลองเอาไฟล์ BDMV ไปให้ดู เดี๋ยวนี้น้องผมมันแถบจะขอไฟล์แบบนี้ตลอดเลย ผมแถบ [ร้องไห้]
ไม่น่าเอาไฟล์ดีๆให้ดูเลย (แต่ไฟล์พวกนี้ต้องใช้ HD Player เล่นครับ) ส่วน mkv แบบ Full rip ถ้าเล่นผ่าน USB TV ภาพและเสียงจะไม่ตรงกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2012, 09:59:29 pm โดย Eakapan »

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #763 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 09:45:08 pm »
เมื่อวานก่อน ลองเอาอีกกล่อง Qpro มาเสียบที่ใช้แทน ภาพดีกว่าเดิมเยอะเลย ภาพไม่แตก

เลยถามบอร์ดจานดำ มีแต่คนบอกให้เล่น กล่อง HD ไปเลย   [ปาดเหงื่อ]
Qpro เขาก็ว่าภาพสวยครับ เมื่อวานผมลองเอากล่อง PSI O2 มาแทนกล่องเก่า ภาพดีกว่ากล่องเก่าอยู่พอสมควรเลยครับ สีสดขึ้น ภาพคมขึ้น
ส่วนกล่องHD จานดำ เท่าที่รู้นอกจากกล่องDB ก็มีแค่ 2 ตัว คือ infosat simple box4 HD , กับ IPM Pro(แต่ต้องมีหัวNSS6 ถึงจะคุ้ม)
ส่วนตัวผมว่ากล่องHD ยังไม่คุ้มเท่าไรเมื่อเทียบกับราคาและช่องHDที่ได้ครับ ถ้าเป็นหัว c band อย่างเดียวจะดูได้แค่ 2 ช่องคือ Thai pbs
กับ ช่องของอินเดีย รอให้ช่องHDมีมากกว่านี้ ถึงตอนนั้นกล่องราคาอาจจะถูกลงกว่านี้ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Tung

• *
  • ?????? ?????????
« ตอบกลับ #764 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 09:36:38 am »
เมื่อวานเพิ่งติดตั้งจานดำ ระบบ C-Brand จาน,LNB ของ Ideasat  กล่องของ GMMZ ที่ติดเพราะว่าปัจจุบันเเละก่อนหน้านี้ ดูเคเบิ้ลท้องถิ่นอยู่ รู้สึกว่า 32PB200T ของผมมันไม่ชัดเลย เเถมบางช่องเสียงคนพูดออกมาเหมือนเสียงลำโพงเเตกๆ จึงอารมณ์เสียมาก  ทนมา 2 เดือนเเล้วไม่ไหว เลยตัดสินใจติดจานดำซะเลย

ผลที่ได้คือ ต่างจากของเดิมมากครับ โอ้ว... [ร้องไห้] ดีใจจริงๆ ชัดกว่าเคเบิ้ลท้องถิ่นของเดิมอีก เสียงคนพูดบางช่องที่เคยเป็นเสียงเเตกๆ(ช่อง 9,7) ต้องคอยปรับที่รีโมทสลับเป็น โมโน 1 โมโน2 ก็ไม่ต้องกดเเล้ว เสียงไม่มีเเตกสักช่อง [ปลื่ม]

โคตรดีใจเลยครับ ความรู้สึกมันชัดใกล้เคียงกับดู DVD นะผมว่า(แอบเวอร์ป่าวว่ะเนี่ยตรู...) เเต่ผมว่าดีกว่าเคเบิ้ลของเดิมมากอ่ะครับ เคเบิ้ลของเดิมถอยมาดูไกลๆ 3.5-4 เมตร เเล้วยังเห็นภาพเป็นNoise เม็ดๆตามขอบตัวภาพอยู่เลย แต่จานดำนี้มีอยู่บ้างนิดๆบางช่อง(แทบไม่มีเลยจริงๆ) เเต่ก็น้อยกว่าเคเบิ้ลของเดิมเยอะมากครับ

สรุป...พอใจมากครับ รู้งี้ติดตั้งนานเเล้ว จานดำที่อ่านๆมาเขาว่าชัดดีที่สุดเเล้ว ลองติดมาประทับใจเลย ดูทีวีไม่หงุดหงิดเเล้ว

ตอนเเรกจะตัดใจขายทีวีเพราะไอ้เสียงเเตกๆบางช่องเเละความที่มันไม่ชัดเพราะสัญญาณจากเคเบิ้ลท้องถิ่นนี่เเหละ พอลองไม้ตายสุดท้ายคือจานดำเมื่อวานนี้ ความที่จะขายTV ทิ้งหายไปแล้ว พอใจเเล้วครับตอนนี้ [โย่ว]

ไม่มีอะไรมากครับเเค่มาอัพเดท TV Toshiba ของผมที่ตั้งใจซื้อรุ่นนี้มา(เพราะมาหาข้อมูลในเวปนี้เเหละถึงซื้อ) แล้วมาเจอปัญหาสัญญาณจากเคเบิ้ลและเสียงเเตกจากสัญญาณที่ส่งมาเช่นกัน จนจะขายทิ้งเสียเเล้ว จนสุดท้ายมาเจอจานดำ ปัญหาทุกอย่างเลยหมดไป สุดท้ายผมต้องกลับมารักมันให้มาขึ้นเเล้วละครับ [รัก]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2012, 09:41:42 am โดย Tung »

« ตอบกลับ #765 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 10:57:51 pm »
ยินดีด้วยครับ [yes]

ออฟไลน์ sarareal

• *
« ตอบกลับ #766 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 02:27:45 pm »
 [ปลื่ม] รายงานตัวด้วยคนครับ  [เท่ห์] เสาร์ที่ผ่านมาได้จัด Toshiba 40" 40VL20T มาไว้ที่บ้าน แล้วก็เครื่องเล่น บลูเรล์ 2D ของ LG อีกตัว ตัวเบาเลยช่วงนี้  [เศร้า] ผมก็มาอ่านๆดู ทำไมระบบ 3D แบบ Active ช่่างน้อยด้อยค่าเหลือเกินข้อเสียซะเยอะเลย แต่ก็เหอะแว่นเท่ห์กว่าเยอะ ฮาๆๆๆๆ [ปลื่ม] [รัก]

« ตอบกลับ #767 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 03:27:41 pm »
3D แบบ Active ข้อดีก็คือ แว่นเท่ห์ดีครับ(ของพี่โตฯ)  [yes] และส่วนตัวผมว่าภาพดูลึกกว่า แบบ passive อีกนะครับ ความละเอียดก็ได้เต็ม  FULLL HD 1920*1080 ไม่หารครึ่งช่วงแนวนอน แบบ passive 1920*540
ส่วนภาพ  2D ตัวนี้ก็ให้ภาพที่สว่างกำลังดี สีสันและรายละเอียดภาพดีมากครับ เสียงก็หนักแน่น แต่เรื่องอินเตอร์เนตไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ สำหรับ toshiba
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2012, 03:33:37 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ sarareal

• *
« ตอบกลับ #768 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 09:06:52 am »
3D แบบ Active ข้อดีก็คือ แว่นเท่ห์ดีครับ(ของพี่โตฯ)  [yes] และส่วนตัวผมว่าภาพดูลึกกว่า แบบ passive อีกนะครับ ความละเอียดก็ได้เต็ม  FULLL HD 1920*1080 ไม่หารครึ่งช่วงแนวนอน แบบ passive 1920*540
ส่วนภาพ  2D ตัวนี้ก็ให้ภาพที่สว่างกำลังดี สีสันและรายละเอียดภาพดีมากครับ เสียงก็หนักแน่น แต่เรื่องอินเตอร์เนตไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ สำหรับ toshiba

อินเตอร์เน็ตผมให้ได้แค่ผ่านครับ เพราะไม่มีอะไรน่าตื่นเต้นเลยครับ เพราะต้องเข้าโหมดอินเตอร์เน็ตต่างหาก (ดูที่วีด้วยไม่ได้) ที่สำคัญช้าครับ ไม่แน่ใจยี่ห้ออื่นจะเป็นแบบเดียวกันไหม อาการเหมือนคอมฯ ซีพียูต่ำๆ อะครับ แล้วอีกเครื่องก็คือเครื่องเล่นบลูเร่ล์ เอลจี ก็ให้แค่ผ่านครับ เข้าเน็ตได้ดีกว่านิดหน่อยเท่านั้นเพราะเร็วกว่าแต่เสียตรงที่ ลงทะเบียนเฟสบุ๊คไม่ได้ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ทำมาหลายรอบละไม่ได้ ตอนนี้รอตัวรับสัญญานทีวีของ ทีโอที ที่แถมมากับทีวีครับยังไม่ได้รับการตอบรับเลยไม่แน่ใจว่าจะได้ของเมื่อไหร เพราะมีโปรโมชั่นดูฟรี 1 ปี มีช่อง HD ด้วย ไม่รู้มีกี่ช่องเหมือนกัน [หื่น]

ออฟไลน์ mozzillaz

• *
« ตอบกลับ #769 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 10:00:05 pm »
สมาชิกใหม่ครับ เพิ่งได้40PB200Tมา รอของอยู่2อาทิตย์ ก็อ่านความคิดเห็นของหลายๆท่านรอไป free tv ดูไม่ชัดเลยครับ ต้องติดจานดำเหมือนที่ท่านขางบนแนะนำ จะเอามาให้พ่อดูข่าวดูละคร
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #770 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 02:56:38 am »
สอบถามเพิ่มเติมเวลาดูTV มีเสียงซ่าเป็นระยะเป็นเพราะสัณญาณรึป่าวครับ
แล้วก็เวลาดูDVD ฉากที่เป็นสีดำ หน้าจอจะไม่ดำสนิทมีแสงตามขอบจอ แบบนี้ปกติมั๊ยครับ

« ตอบกลับ #771 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 11:30:47 am »
สอบถามเพิ่มเติมเวลาดูTV มีเสียงซ่าเป็นระยะเป็นเพราะสัณญาณรึป่าวครับ
แล้วก็เวลาดูDVD ฉากที่เป็นสีดำ หน้าจอจะไม่ดำสนิทมีแสงตามขอบจอ แบบนี้ปกติมั๊ยครับ
น่าจะเป็นที่สัญญาณนะครับ ลองเปิดพวกฟังก์ชั่นรบเสียงรบกวนดู อาจช่วยได้ระดับนึง ส่วนแสงตามขอบจอ รุ่นที่ท่านใช้อยู่เป็น edge led ใช่มั้ยครับ ถ้าใช่เป็นปกติครับ พยายามอย่าปิดไฟดูหรือดูในที่มืดนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2012, 11:31:42 am โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #772 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 01:00:15 pm »
spec บอกไว้ว่าเป็น direct LED ครับ ตอนแรกเปิดไฟดูก็เห็นอยู่บ้างยังนึกว่าเป็นแสงสะท้อนของหลอดไฟ แต่พอปิดไปดูนี่ชัดเจนเลยครับ
แต่อย่างอื่นนอกจากนั้นก็happy ดี
ถ้าโดยปกติจอLED มันเป็นอย่างนี้ผมก็จะได้ไม่ต้องสนใจมัน จะได้เพลิดเพลินกับ LED เครื่องแรกของบ้านให้เต็มที่

ขอบคุณ คุณsirotaมากครับ

« ตอบกลับ #773 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 08:24:56 pm »
spec บอกไว้ว่าเป็น direct LED ครับ ตอนแรกเปิดไฟดูก็เห็นอยู่บ้างยังนึกว่าเป็นแสงสะท้อนของหลอดไฟ แต่พอปิดไปดูนี่ชัดเจนเลยครับ
แต่อย่างอื่นนอกจากนั้นก็happy ดี
ถ้าโดยปกติจอLED มันเป็นอย่างนี้ผมก็จะได้ไม่ต้องสนใจมัน จะได้เพลิดเพลินกับ LED เครื่องแรกของบ้านให้เต็มที่

ขอบคุณ คุณsirotaมากครับ
ชื่อรุ่นอะไรครับท่าน mozzillaz  เพราะถ้า direct LED ไม่น่ามีแสงรั่วตามขอบนะครับ  [ม่ายยย] ขอบที่ว่านี้หมายถึงแถบดำบนล่างเวลาดูหนังที่ภาพไม่เต็มจอใช่มั้ยครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2012, 08:28:15 pm โดย sirota »