ผู้เขียน หัวข้อ: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++  (อ่าน 1275811 ครั้ง)

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #972 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 11:01:44 pm »
เพิ่งได้ 40PU200T มาใช้งาน โดยรวมโอเคดีทุกอย่าง  มีข้อสอบถามท่านที่มีประสบการณ์ดังนี้ครับ

1.ผมดูด้วยกล่อง dtv ธรรมดา ดูฟรีทีวีภาพไม่ค่อยคม ผมต้องใช้กล่องอะไรครับถึงดูฟรีทีวีได้คมกว่านี้
2.ผมโหลดไฟล์หนัง MKV มาดู มีปัญหาคือบางไฟล์มีแต่ภาพ แต่ไม่มีเสียง และคำบรรยายมันจะหลุดขอบจอล่าง แบบนี้แก้ไขยังไงครับ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ     ขอบคุณครับ  [รัก]
dtv เป็นจานดาวทียมระบบ ku band ความละเอียดที่ส่งมาค่อนข้างต่ำกว่าระบบ c band ภาพจะไม่ค่อยคมอยู่แล้วครับ ผมก็ใช้อยู่ แนวภาพเค้าจะออกนวลๆครับ
ถ้าจะให้ภาพคมขึ้นมาหน่อย ต้องติดจานดำ c band ครับ หรือรอระบบดิจิตอลทีวี ที่ส่งความละเอียดระดับ hd ไปเลย
ส่วนเรื่องการเล่นไฟล์หนังผ่าน usb ปกติแล้วฟัวก์ชั่นนี้ เป็นเหมือนส่วนเสริมที่ติดมากับทีวีเท่านั้น การรองรับอาจจะไม่สมบูรณ์ซึ่งเป็นปกติครับ ถ้าจะให้ดี หา hd player มาเล่น สักตัว ก็จะหมดปัญหาดังกล่าวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2013, 11:08:28 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ A.E.K

• Flat TV member
  • *
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #973 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 10:19:01 pm »
เพิ่งได้มาเหมือนกันครับ วันนี้เอง  [หื่น] [หื่น]  [หื่น]

เดี่ยวว่าจะลองโหลด .MKV มาดูเทสสักเรื่อง

ดูแต่จาน DTV เหมือนกัน ภาพกะโอละ ดีกว่าดูเสาอากาศ  [ไม่พูด] [ไม่พูด]

ฝากตัวด้วยครับ

ออฟไลน์ Crossroad

• *
« ตอบกลับ #974 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 08:57:57 pm »
พอดีมีความสนใจจะซื้อ Toshiba 40PU200T ครับ (แอบฝากแจ้งข่าวเพื่อนๆ ที่ CentralWorld มี Clearance Sale อยู่ครับเหลือแค่ 14xxxต้นๆเท่านั้น)

อยากถามผู้ใช้งานครับว่า ** ฟังก์ชั่น USB Movie นี้ผมสามารถใช้เป็น External Drive ได้หรือไม่ครับ หากได้ ต้องทำการอย่างไรเพิ่มหรือเปล่าครับ**

เพราะผมเคยได้ทราบข้อมูลจากเพื่อนว่า ให้ใส่เป็น USB เพราะทีวีของเค้าไม่สามารถอ่าน Ex HDD ได้

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม :))

« ตอบกลับ #975 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 10:41:27 pm »
พอดีมีความสนใจจะซื้อ Toshiba 40PU200T ครับ (แอบฝากแจ้งข่าวเพื่อนๆ ที่ CentralWorld มี Clearance Sale อยู่ครับเหลือแค่ 14xxxต้นๆเท่านั้น)

อยากถามผู้ใช้งานครับว่า ** ฟังก์ชั่น USB Movie นี้ผมสามารถใช้เป็น External Drive ได้หรือไม่ครับ หากได้ ต้องทำการอย่างไรเพิ่มหรือเปล่าครับ**

เพราะผมเคยได้ทราบข้อมูลจากเพื่อนว่า ให้ใส่เป็น USB เพราะทีวีของเค้าไม่สามารถอ่าน Ex HDD ได้

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม :))
ต่อ ext hdd ได้เลยครับ แต่อาจมีปัญหาเรื่องซับบ้าง หรือเสียงบางอย่างอาจไม่รองรับครับ รุ่นนี้อ่านไฟล์ได้หลากหลายครับ ลองเอา hdd ไปต่อเล่นเลยก็ได้ครับ

ออฟไลน์ LossLess

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #976 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 03:50:26 pm »
สวัสดีครับ
คือผมสนใจจะซื้อ LED TV FULL HD ของ TOSHIBA ขนาดซัก 32" อะครับ
แต่บังเอิญตอนนี้หน้าจอขนาด 32 มันเป็นแค่ HD Ready ทั้ง 2 รุ่นเลยครับ ที่สนใจคือรุ่น PU200 ครับ (ซื้อทั้งทีอยากได้ FULL HD ครับ ^_^)
*** รุ่น PU200 จะเอามาดูหนัง HD ดู Free TV แล้วก็เล่น XBOX360 (เน้นอันนี้เป็นหลัก) ภาพเป็นยังไงบ้างครับ

อยากถามว่าแนวโน้ม LED TV ของ TOSHIBA รุ่นใหม่ที่จะออกมาในปี 2013 นั้นจะมีโอกาสมั๊ยครับที่ ขนาด 32" จะมีแบบ FULL HD วางขาย
เพราะเท่าที่ดูตอนนี้มีแต่ 23 และ 40 ที่เป็น FULL HD
ถ้าจะไปซื้อของยี่ห้ออื่น ก็ไม่ถูกใจเท่าของ TOSHIBA ครับ ผมชอบตรงที่ลำโพง Soundbar ทีติดมากลับเครื่อง เสียงน่าจะดี
คะแนนรีวิวสูง (แอบชอบที่ภาพโหมด Movie ใกล้เคียง D 6500K เดิมๆ)

หรือมีรุ่นไหนที่แนะนำก็บอกผมได้นะครับ แต่ตอนนี้ผมอยากรอแปบนึง เพราะเริ่มเห็นร้านเครื่องใช้ไฟฟ้าจัด Clearance กันแล้วครับ
เลยคิดว่าผมน่าจะรอให้รุ่นใหม่ปี 2013 ออกมาก่อน แล้วค่อยซื้อดีมั๊ยครับ
และถ้ารุ่นใหม่ปี 2013 ออกมา จะเริ่มวางขายช่วงประมาณเดือนไหนของปีนี้ครับ

รบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ
 [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #977 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 08:35:20 pm »
คงจะยากครับ 32 นิ้ว full hd โตชิบา หลังๆเค้าไม่ทำครับ
แต่จริงๆแล้วจอ 32 นิ้ว จอ full hd กับ hdready สายตาเราแทบแยกไม่ออกเลยครับ

ออฟไลน์ thep4384

• *
« ตอบกลับ #978 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 10:54:38 pm »
หวัดดีครับ..ผมมีเรื่องจะรบกวนถามครับ...ผมซื้อ Toshiba 32PS10T มา ใช้ไมาด้ประมาณ 8 เดือน จอภาพมันจะเป็นเส้นเล็กๆแดงๆแนวยาวหนือแนวขวางอ่ะครับ ตอนแรกมันก็เป็นไม่มาก แต่ พอหลาายๆวันเข้า มันเริ่มเป็นเยอะมากขึ้น ที่นี้เป็นเกือบจะทั่วจอเลยครับ ผมก็เลยตัดสินใจส่งเข้าศูนย์ที่รับงานเคลมของพี่โตเรานี่แหละครับ (ชื่อศูนย์ สัมริต ที่ลพบุรีครับ )..ทางศูนย์บอกว่า น่าจะเป็นอาการของหลอดภาพเสีย ซื่งเคยมีลูกค้ามาเคลมเคสแบบนี้แล้วเหมือนกัน .. ศูนย์บอกว่าประมาณ 1 อาทิตย์ ถ้าเสร็จแล้วจะโทรแจ้งให้มารับ ผ่ายไป 1 อาทิตย์ ก็แล้ว 2-3 อาทิตย์ก็แล้ว ผม อดใจไม่ไหวก็เลยโทรไปหาที่ศูนย์ น้องเค้าก็บอกว่า รออะไหล่อยู่ค่ะ...ถ้าเสร็จแล้วจะติดต่อให้มารับนะคะ...ผ่านไปอีก 4-5 อาทิตย์ ก็ตอบเหมือนเดิม จนกระทั่ง ถึงอาทิตย์ที่ 7 (วันนี้เองครับ พึ่งได้คำตอบอย่างเป็นทางการ) ผมก็โทรไปถามที่ศูนย์อีก...น้องเค้าบอกว่าหนูโทรติดต่อไปถามที่ ศูนย์ใหญ่ของพี่โตแล้ว และก็ได้ให้เบอร์ของผมกับ จนท.ที่รับผิดชอบเรื่องงานเคลมของพี่โตไป...ซักพัก ก็มี จนท.ของพี่โต โทรมาหาผม และก็ได้แจ้ง ข่าวร้าย ให้ผมได้ทราบว่า หลอดภาพของผมเสีย ไม่มีอะไหล่เปลี่ยนให้ ( เพราะอะไหล่หมดแล้วไม่มีอยู่ในStock ) ทำไงดีล่ะ่เรา ... ผมก็ถามไปว่าและจะทำอย่างไนดีอ่ะครับ ถ้าเป็นเช่นนี้ จนท.พี่โต ก็เสนอมาว่า เอางี้ดีมั๊ยคะ เดี๋ยวจะเปลี่ยนเครื่องให้ใหม่ (ไอ้เราก็ดีใจเลย...โฮ ได้เครื่องใหม่ด้วย นึกอยู่ในใจนะครับ 555) ของฟรีไม่มีในโลกครับ...เค้าเสนอมาว่าจะให้เครื่องใหม่ เป็นรุ่น Toshiba 32PS200T แต่จะต้องเพิ่มเงิน ประมาณ 3000 บาท (เค้าบอกว่าเงินส่วนต่างที่เพิ่มขึ้นเพราะ เจ้าToshiba 32PS200T มันเป็นรุ่นใหม่...อ่ะครับอันนี้ผมก็รู้ครับว่ารุ่นใหม่กว่า) ถามว่า 1.ถ้ายังอยู่ในประกันเราจะต้องเสียเงินด้วยหรือป่าวครับ 2.ถ้าเสียเงิน 3000 บาท และได้เจ้า Toshiba 32PS200T มา คุ้ม มั๊ยครับ

« ตอบกลับ #979 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 06:42:35 pm »
หวัดดีครับ..ผมมีเรื่องจะรบกวนถามครับ...ผมซื้อ Toshiba 32PS10T มา ใช้ไมาด้ประมาณ 8 เดือน จอภาพมันจะเป็นเส้นเล็กๆแดงๆแนวยาวหนือแนวขวางอ่ะครับ ตอนแรกมันก็เป็นไม่มาก แต่ พอหลาายๆวันเข้า มันเริ่มเป็นเยอะมากขึ้น ที่นี้เป็นเกือบจะทั่วจอเลยครับ ผมก็เลยตัดสินใจส่งเข้าศูนย์ที่รับงานเคลมของพี่โตเรานี่แหละครับ (ชื่อศูนย์ สัมริต ที่ลพบุรีครับ )..ทางศูนย์บอกว่า น่าจะเป็นอาการของหลอดภาพเสีย ซื่งเคยมีลูกค้ามาเคลมเคสแบบนี้แล้วเหมือนกัน .. ศูนย์บอกว่าประมาณ 1 อาทิตย์ ถ้าเสร็จแล้วจะโทรแจ้งให้มารับ ผ่ายไป 1 อาทิตย์ ก็แล้ว 2-3 อาทิตย์ก็แล้ว ผม อดใจไม่ไหวก็เลยโทรไปหาที่ศูนย์ น้องเค้าก็บอกว่า รออะไหล่อยู่ค่ะ...ถ้าเสร็จแล้วจะติดต่อให้มารับนะคะ...ผ่านไปอีก 4-5 อาทิตย์ ก็ตอบเหมือนเดิม จนกระทั่ง ถึงอาทิตย์ที่ 7 (วันนี้เองครับ พึ่งได้
คำตอบอย่างเป็นทางการ) ผมก็โทรไปถามที่ศูนย์อีก...น้องเค้าบอกว่าหนูโทรติดต่อไปถามที่ ศูนย์ใหญ่ของพี่โตแล้ว และก็ได้ให้เบอร์ของผมกับ จนท.ที่รับผิดชอบเรื่องงานเคลมของพี่โตไป...ซักพัก ก็มี จนท.ของพี่โต โทรมาหาผม และก็ได้แจ้ง ข่าวร้าย ให้ผมได้ทราบว่า หลอดภาพของผมเสีย ไม่มีอะไหล่เปลี่ยนให้ ( เพราะอะไหล่หมดแล้วไม่มีอยู่ในStock ) ทำไงดีล่ะ่เรา ... ผมก็ถามไปว่าและจะทำอย่างไนดีอ่ะครับ ถ้าเป็นเช่นนี้ จนท.พี่โต ก็เสนอมาว่า เอางี้ดีมั๊ยคะ เดี๋ยวจะเปลี่ยนเครื่องให้ใหม่ (ไอ้เราก็ดีใจเลย...โฮ ได้เครื่องใหม่ด้วย นึกอยู่ในใจนะครับ 555) ของฟรีไม่มีในโลกครับ...เค้าเสนอมาว่าจะให้เครื่องใหม่ เป็นรุ่น Toshiba 32PS200T แต่จะต้องเพิ่มเงิน ประมาณ 3000 บาท (เค้าบอกว่าเงินส่วนต่างที่เพิ่มขึ้นเพราะ เจ้าToshiba 32PS200T มันเป็นรุ่นใหม่...อ่ะครับอันนี้ผมก็รู้ครับว่ารุ่นใหม่กว่า) ถามว่า 1.ถ้ายังอยู่ในประกันเราจะต้องเสียเงินด้วยหรือป่าวครับ 2.ถ้าเสียเงิน 3000 บาท และได้เจ้า Toshiba 32PS200T มา คุ้ม มั๊ยครับ
ถ้าถามว่า toshiba 32ps200t คุ้มมั้ย ดูสเปคแล้ว สูงกว่า ps10t พอสมควร ด้วย usb ที่สามารถเล่นไฟล์หนังต่อ hdd โดยตรงได้ ช่องต่อที่เยอะกว่า ดีไซน์บางกว่า แต่รุ่นนี้ลำโพงอยู่ด้านล่าง ผมไม่แน่ใจว่าเสียงจะดีเท่ารุ่นเก่ามั้ย
ผมไม่รู้ว่าท่านซื้อตัวเก่ามาราคาเท่าไหร่นะครับ เพราะรุ่นใหม่นี้ราคาหมื่นต้นๆไม่เกิน 12000 บาท ถ้าท่านไม่ชอบหรือคิดว่าไม่คุ้ม ขอเงินคืนได้มั้ยครับ หรือดูรุ่นที่ชอบก็ได้แล้วขอเปลี่ยนได้มั้ย อย่าง 32pu200t
http://www.toshiba.co.th/2009/th/av/spec_32ps200t.html
http://www.toshiba.co.th/2009/th/av/spec_32pu200t.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2013, 07:20:02 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ plan

• *
« ตอบกลับ #980 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 08:29:11 am »
สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่เพิ่งถอย32pu200เมื่อวานอยากรบกวนถามเรื่องไฟล์ทิ่ไช้เทสจอหน่อยครับว่าโหลดจากไหนครับขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #981 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 11:21:27 am »
สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่เพิ่งถอย32pu200เมื่อวานอยากรบกวนถามเรื่องไฟล์ทิ่ไช้เทสจอหน่อยครับว่าโหลดจากไหนครับขอบคุณครับ
http://www.demo-world.eu/trailers/high-definition-trailers.php
ฉากเทสแสงรั่ว pioneer serenade
และมี demo หลายๆแบรนด์ครับ

ออฟไลน์ plan

• *
« ตอบกลับ #982 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 01:50:14 pm »
ขอบคุณครับ แต่ยังไม่เข้าใจการโหลดรบกวนขอความกระจ่างอีกหน่อยมือใหม่ครับรบกวนเพื่อนๆพี่ๆเเนะนำด้วยครับ

« ตอบกลับ #983 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 02:47:59 pm »
ขอบคุณครับ แต่ยังไม่เข้าใจการโหลดรบกวนขอความกระจ่างอีกหน่อยมือใหม่ครับรบกวนเพื่อนๆพี่ๆเเนะนำด้วยครับ
ดาวน์โหลดไฟล์ที่ต้องการมาให้ครบ แล้วทำการ Extact file ไป พร้อมกัน ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2013, 02:49:22 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ viktoshiba

• *
« ตอบกลับ #984 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 09:39:39 am »
อยากทราบศูนย์ซ่อม TOSHIBA ที่อุดรธานี  ครับ

ออฟไลน์ Crossroad

• *
« ตอบกลับ #985 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 01:15:58 pm »
เพิ่งถอยเจ้า 40PU200T มาใช้งานหมาดๆ เพื่อ ต่อ EX HDD ดูหนังเป็นหลัก

แต่ตอนนี้ประสบปัญหาว่า มักจะ เกิดอารการ ค้าง (หรือโหลดนานเป็นพิเศษแต่ก็ไม่เคยรอจนโหลดเสร็จ -___-")

มักจะเป็นตอน กดเปลี่ยน subtitle หรือ เปลี่ยน ภาษา ตอนดูหนังผ่าน EX HDD ครับ อาการคือ จอทีวีค้างไปเลยกดรีโมทอะไรไม่ได้เลย

ตอนนี้ผมทำการแก้ไขโดยการ ถอดปลั๊กแล้วเสียบใหม่ -3- แต่เกรงว่าจะมีผลเสียต่อทีวี

จึงอยากเรียนถามว่า

1. อาการค้างนั้นเกิดจากอะไร มีวิธีแก้ไขหรือไม่อย่างไร

2. หากเกิดการค้างแล้ว ผมควรใช้วิธีการอย่างไรจึงเกิดผลดีที่สุดครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม :)

ออฟไลน์ keronz

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #986 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 07:43:17 pm »
เพิ่งถอยเจ้า 40PU200T มาใช้งานหมาดๆ เพื่อ ต่อ EX HDD ดูหนังเป็นหลัก

แต่ตอนนี้ประสบปัญหาว่า มักจะ เกิดอารการ ค้าง (หรือโหลดนานเป็นพิเศษแต่ก็ไม่เคยรอจนโหลดเสร็จ -___-")

มักจะเป็นตอน กดเปลี่ยน subtitle หรือ เปลี่ยน ภาษา ตอนดูหนังผ่าน EX HDD ครับ อาการคือ จอทีวีค้างไปเลยกดรีโมทอะไรไม่ได้เลย

ตอนนี้ผมทำการแก้ไขโดยการ ถอดปลั๊กแล้วเสียบใหม่ -3- แต่เกรงว่าจะมีผลเสียต่อทีวี

1. อาการค้างนั้นเกิดจากอะไร มีวิธีแก้ไขหรือไม่อย่างไร

2. หากเกิดการค้างแล้ว ผมควรใช้วิธีการอย่างไรจึงเกิดผลดีที่สุดครับ

วันนี้เพิ่งซื้อ 32pu200t ลองเสียบ usb เปิดหนังก็ค้างเวลาเปลี่ยนซับ เปลี่ยนเสียงเหมือนกันครับ คงกลับไปใช้ HD Player เหมือนเดิมดีกว่า

ชอบภาพสวย เสียงดังชัด ถูกใจมากกับราคานี้ครับ

เพื่อนๆพี่ๆ เซทภาพยังไงกันบ้างครับ จะเลือก Movie แต่ภาพมืดๆเหมือนมีหมอกเลย

ออฟไลน์ pangtor

• *
« ตอบกลับ #987 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 08:43:33 am »
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับผม ไม่มีความรู้ด้านนี้
หาข้อมูลจากในนี้แล้ว สนใจจะซื้อเจ้า 32PU200T ครับ
บ้านอยู่แถวบางปู สมุทรปราการ อยากรบกวนพี่ๆเพื่อนๆ แนะนำร้านที่เชื่อถือ และราคา โดยประมาณให้หน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ

« ตอบกลับ #988 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 08:49:32 am »
สวัสดีครับ สมาชิกใหม่ครับผม ไม่มีความรู้ด้านนี้
หาข้อมูลจากในนี้แล้ว สนใจจะซื้อเจ้า 32PU200T ครับ
บ้านอยู่แถวบางปู สมุทรปราการ อยากรบกวนพี่ๆเพื่อนๆ แนะนำร้านที่เชื่อถือ และราคา โดยประมาณให้หน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ
ตามห้างบิ๊กซี โลตัส มีหมดครับ รุ่นนี้ เค้าจัดลดกันอยู่ ไปจัดได้เลยครับ

« ตอบกลับ #989 เมื่อ: มีนาคม 28, 2013, 08:52:40 am »

วันนี้เพิ่งซื้อ 32pu200t ลองเสียบ usb เปิดหนังก็ค้างเวลาเปลี่ยนซับ เปลี่ยนเสียงเหมือนกันครับ คงกลับไปใช้ HD Player เหมือนเดิมดีกว่า

ชอบภาพสวย เสียงดังชัด ถูกใจมากกับราคานี้ครับ

เพื่อนๆพี่ๆ เซทภาพยังไงกันบ้างครับ จะเลือก Movie แต่ภาพมืดๆเหมือนมีหมอกเลย
ผมไม่เข้าใจความหมายอ่ะครับ  [ม่ายยย] เหมือนมีหมอก คือมีแสงแบคไลท์ลอดผ่านจอในฉากมี่มืดๆเวลาปิดไฟดูใช่มั้ยครับ เนื่องจากรุ่นนี้เป็น direct led เปิดปิดไฟเป็นกลุ่มไม่ได้ เปิดตัวฟังก์ชั่นเซ็นเซอร์แสงอาจช่วยได้นะครับ auto brightness sensor
แต่ถ้ารั่วตามขอบจอหรือตามมุมทั้ง 4 มุมของจอทีวี ไม่ปกติแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2013, 08:57:00 am โดย sirota »