ผู้เขียน หัวข้อ: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++  (อ่าน 1275273 ครั้ง)

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 12:01:15 pm »
ลองดูจากลิงค์นะครับ ด้านขวา 14bit ไล่เฉดสีได้เนียนกว่าด้านซ้ายที่เป็น 8-10bit(จะเห็นเฉดสีมันเกลี่ยได้ไม่เนียน ซึ่งทุกยี่ห้อที่ใช้ 8-10bit ตอนนี้ก็จะเห็นแบบด้านซ้ายนี่ทุกตัว รวมทั้ง LED LCDTV ในปัจจุบันที่เป็น 10bit แล้วทั้งนั้น)
http://www.regza-asia.com/technology/technology_14bitprocessing.asp?cat=sc2

ผมถึงให้ความสำคัญเรื่องนี้ทุกครั้งที่โพสต์ ต่อให้ทุกอย่างดีหมด แล้ว Deep Color น้อย ภาพยังไงก็ไม่เท่าไหร่หรอกครับ ยกตัวอย่างเช่น PC
- CPU แรง
- การ์ดจอ แรง
- Ram เยอะ 32GBเลยก็ได้
แล้วลองปรับ Color Quality : 8bit ดูสิครับ ดูไม่จืดเลย คงต้องลองกับ WinME นะครับ เพราะ WinXP มานี่มันต่ำสุด 16bitแล้ว

จะเห็นว่า Toshiba เน้นเรื่องนี้ และทุกท่านก็เห็นด้วยตาว่า เฉดสีมันเกลี่ยได้ดีกว่ายี่ห้ออื่นจริงๆ และ Toshiba ยังใส่จอ Full Glare Panel ให้อีก ใส่วงจร Meta brain ใส่วงจร Resolutio+ เพื่อ Upscale ใส่ Booter TV Tunner ใส่ Stereo Speaker + Sub woofer ให้ด้วย องค์รวมถึงคมชัดเสียงดีไงล่ะครับ

Panel Toshiba ซื้อจาก Pana
ชนิดของจอ LCD(LCD Panel Type)
ตามไปดูที่ลิงค์นี้เลยครับ http://en.wikipedia.org/wiki/TFT_LCD
1.Hard Panel จอแข็ง มีมุมมองกว้างกว่าจอนิ่ม แม้มองเฉียงไปถึง 45 องศา สีสันก็ยังสมจริงไม่เพี้ยนเหมือนนั่งมองตรงกลางจอ
ชนิดจอ / โรงงานผลิต / ยี่ห้อที่นำไปใช้
IPS-Pro / Panasonic / Panasonic, Hitachi, Toshiba
H-IPS / LG Display / LG, Philips
S-IPS / Hannstar & Chuangwa Picture Tubes, Ltd. / OEM แล้วแต่ยี่ห้อไหนจะสั่งซื้อ

2.Soft Panel จอนิ่ม มีมุมมองที่แคบ มองเฉียงไปสัก 45 องศา สีสันก็จะเพี้ยนไปจากเดิม และซีดขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
ชนิดจอ / โรงงานผลิต / ยี่ห้อที่นำไปใช้
A-MVA / AU Optronics / OEM แล้วแต่ยี่ห้อไหนจะสั่งซื้อ
S-MVA / Chi Mei Optoelectronics / OEM แล้วแต่ยี่ห้อไหนจะสั่งซื้อ
S-PVA / S-LCD (Samsung/Sony) / Samsung, Sony
AFFS / Samsung / Samsung
ASV / Sharp Corporation / Sharp

Deep Color(bit)
LED LCDTV / LCDTV
Toshiba . . . . . . . . . . . . . . . . . 10-14bit
Pana , SS , LG , Sony , อื่นๆ . . . . 8-10bit
Sharp . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 10bit
Plasma
SS . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 18bit(น่าจะหลอก เพราะสีไม่สดเท่า 16bit LG ด้วยซ้ำ แต่ใกล้เคียง 12bit ของ Pana)
LG . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 16bit
Pana . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 12bit
* bit ยิ่งสูง ทำให้ภาพมีสีสันฉูดฉาด มีมิติลึกล้ำ

XL700T ประมวลผล14บิท แต่พาแนลแสดงสีได้เท่าไหร่ครับ เพราะเท่าที่รู้มาพาแนลส่วนใหญ่แสดงสีได้เต็มที่ที่10บิท ถ้ามีใครรู้ช่วยตอบด้วยครับ และพาแนล TOSHIBA ใครผลิตให้ครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 06:54:29 pm โดย fmt »

ออฟไลน์ patnologo

• Full LED TV member
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 02:26:02 pm »
เยี่ยมยุทธ จริงๆ มาแวะชมคับ / แตกต่างกันครับ ระหว่าง 10 bit  /14bit แต่ไม่คิดอะไรมาก 10 bit ก็ 10 bit แว๊

ลองดูจากลิงค์นะครับ ด้านขวา 14bit ไล่เฉดสีได้เนียนกว่าด้านซ้ายที่เป็น 8-10bit(จะเห็นเฉดสีมันเกลี่ยได้ไม่เนียน ซึ่งทุกยี่ห้อที่ใช้ 8-10bit ตอนนี้ก็จะเห็นแบบด้านซ้ายนี่ทุกตัว รวมทั้ง LED LCDTV ในปัจจุบันที่เป็น 10bit แล้วทั้งนั้น)
http://www.regza-asia.com/technology/technology_14bitprocessing.asp?cat=sc2

ผมถึงให้ความสำคัญเรื่องนี้ทุกครั้งที่โพสต์ ต่อให้ทุกอย่างดีหมด แล้ว Deep Color น้อย ภาพยังไงก็ไม่เท่าไหร่หรอกครับ ยกตัวอย่างเช่น PC
- CPU แรง
แล้วลองปรับ Color Quality : 8bit ดูสิครับ ดูไม่จืดเลย คงต้องลองกับ WinME นะครับ เพราะ WinXP มานี่มันต่ำสุด 16bitแล้ว

จะเห็นว่า Toshiba เน้นเรื่องนี้ และทุกท่านก็เห็นด้วยตาว่า เฉดสีมันเกลี่ยได้ดีกว่ายี่ห้ออื่นจริงๆ และ Toshiba ยังใส่จอ Full Glare Panel ให้อีก ใส่วงจร Meta brain ใส่วงจร Resolutio+ เพื่อ Upscale ใส่ Booter TV Tunner ใส่ Stereo Speaker + Sub woofer ให้ด้วย องค์รวมถึงคมชัดเสียงดีไงล่ะครับ

Panel Toshiba ผลิตเองครับ
ตามไปดูที่ลิงค์นี้เลยครับ http://en.wikipedia.org/wiki/TFT_LCD
1.Hard Panel จอแข็ง มีมุมมองกว้างกว่าจอนิ่ม แม้มองเฉียงไปถึง 45 องศา สีสันก็ยังสมจริงไม่เพี้ยนเหมือนนั่งมองตรงกลางจอ
IPS-Pro / Panasonic / Panasonic, Hitachi, Toshiba
H-IPS / LG Display / LG, Philips
S-IPS / Hannstar & Chuangwa Picture Tubes, Ltd. / OEM แล้วแต่ยี่ห้อไหนจะสั่งซื้อ

2.Soft Panel จอนิ่ม มีมุมมองที่แคบ มองเฉียงไปสัก 45 องศา สีสันก็จะเพี้ยนไปจากเดิม และซีดขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
A-MVA / AU Optronics / OEM แล้วแต่ยี่ห้อไหนจะสั่งซื้อ
S-MVA / Chi Mei Optoelectronics / OEM แล้วแต่ยี่ห้อไหนจะสั่งซื้อ
S-PVA / S-LCD (Samsung/Sony) / Samsung, Sony
ASV / Sharp Corporation / Sharp

Toshiba . . . . . . . . . . . . . . . . . 10-14bit
Pana , SS , LG , Sony , อื่นๆ . . . . 8-10bit
Sharp . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 10bit
Plasma
SS . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 18bit(น่าจะหลอก เพราะสีไม่สดเท่า 16bit LG ด้วยซ้ำ แต่ใกล้เคียง 12bit ของ Pana)
LG . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 16bit
Pana . . . . . . . . . . . . . . . . . . . 12bit
* bit ยิ่งสูง ทำให้ภาพมีสีสันฉูดฉาด มีมิติลึกล้ำ

XL700T ประมวลผล14บิท แต่พาแนลแสดงสีได้เท่าไหร่ครับ เพราะเท่าที่รู้มาพาแนลส่วนใหญ่แสดงสีได้เต็มที่ที่10บิท ถ้ามีใครรู้ช่วยตอบด้วยครับ และพาแนล TOSHIBA ใครผลิตให้ครับ ขอบคุณครับ
SS_630 @ DVD-C550K
ÊÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹áËé§
·ÕÇÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹¾é¹ÃѹÍÔ¹

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

« ตอบกลับ #164 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 11:10:54 pm »
อยากเป็นสมาชิกพี่โต มั่ง เจ้า32RV700T ดีไหมครับ
ทำไม ตั้ง 8 ms.  ท่านพี่ใครใช้ตัวนี้มั่งครับ
อยากดูภาพของเจ้า 32RV700T จัง
ผมใช้รุ่นนี้อยู่ครับ ซื้อมา 12990 บาท  [เท่ห์] ตอนนั้นลดสุดๆครับ  [yes]รู้สึกตอนนี้ที่เดอะมอลล์ 13700 กว่าๆ ดูฟรีทีวีชัดมากครับ ภาพสวยครับ คมชัด สีสันสดใสแจ่ม จอเป็น full hd glare panel 10 bit  มีระบบภาพซ้อนภาพ (ที่สำคัญครับเสียงสามารถออกได้ทั้งสองช่องครับ) ลำโพงเสียงดังดีครับ มี bass booster ในตัว ประมาณว่าถ้าห้องเล็กๆไม่ต้องพึ่่งเครื่องเสียงก็ได้(ถ้าไม่ซีเรียส) เสียแต่ usb เล่นไฟล์ภาพอย่างเดียว แต่จริงๆแล้วเราสามารถหาตัวช่วยได้นะ เพราะส่วนใหญ่ทุกคนต้องมีเครื่องเล่นต่างๆอยู่แล้วครับ ผมว่าคุ้มครับราคาประมาณนี้ โตชิบามีคุณภาพที่ดีอยู่แล้วครับ (ปล. ไม่รู้ว่าคนขายโม้เปล่าบอกทีวีโตชิบาอายุุการใช้งานนานกว่าแบรนด์อื่นประมาณ 100,000 ชั่วโมง)

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 11:20:27 pm »

Plasma

ไม่รู้ว่าจริงรึเปล่านะครับ ผมเคยเจอคนที่ทำงานในโตชิบาว่าจริงๆเทคโนโลยีจอ IPS เป็นของโตชิบามาก่อน แต่ช่วงนั้นพี่โตขาดทุนอย่างหนัก เลยขายให้พานาโซนิคครับ ส่วนคุณภาพของภาพของพี่โตผมว่าเป็นดีที่สุดยี่ห้อนึงเลยนะ เรื่องของทีวีผมว่าชิฟประมวลผลสำคัญนะ ต่อให้ใส่ลูกเล่น ฟังก์ชั่นมากเท่าไหร่ แต่ชิฟประมวลผลไม่ดีก็ไม่มีผล โตชิบาเสียที่การออกแบบครับ กับลูกเล่นที่น้อยเมื่อเทียบกับแบรนด์เกาหลี อีกอย่างคือการตลาดครับ แต่ปีนี้ได้ข่าวโตชิบาจะขอรุกเต็มตัวแล้วครับ ส่วนรุ่น xl700 ผมก็อยากได้เหมือนกัน เก็บเงินอยู่ได้ข่าวว่าภาพ เสียงดีมากๆ รู้สึกถ้าจำไม่ผิดบ้านของ web master ของเว็ปนี้ยังมีรุ่นนี้เลยนะครับ น่าจะดีจริงไม่งั้นคนที่คร่ำวอดในวงการคงไม่ซื้อไปดูหรอก จิงมั้ย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 11:26:24 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ potera99

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 11:27:38 pm »
มากกว่าแบรนด์อื่น 100,000 ชั่วโมง (ไม่ต้องบอกก็รู้ว่าเซลล์โม้อีกแล้วครับ) แต่ผมเดินผ่านบูตในห้างเป็นบูตของทรูครับ เค้าใช้ทีวีของ Toshiba 42+ ตั้งโชว์อยู่และเปิดทีวีให้ดู น่าจะเป็นช่อง hd

ทีแรกผมก็นึกว่า sony เดินผ่านทุกวัน ก็มองมันทุกวัน เพราะว่าภาพสวยมากครับ ( นึกในใจ ทีวี sony ภาพก็สวยไช่เล่นนะ [ไม่พูด] ) พอมาลองดูไกล้ ๆ วันนี้เป็นของ Toshiba นี่เอง  [yes]

ออฟไลน์ MoX

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 11:58:22 pm »
ขอบคุณท่าน fmt มากครับ ตอบซะกระจ่างเลย  [ร้องไห้]

« ตอบกลับ #168 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 02:33:05 pm »
มากกว่าแบรนด์อื่น 100,000 ชั่วโมง (ไม่ต้องบอกก็รู้ว่าเซลล์โม้อีกแล้วครับ) แต่ผมเดินผ่านบูตในห้างเป็นบูตของทรูครับ เค้าใช้ทีวีของ Toshiba 42+ ตั้งโชว์อยู่และเปิดทีวีให้ดู น่าจะเป็นช่อง hd

ทีแรกผมก็นึกว่า sony เดินผ่านทุกวัน ก็มองมันทุกวัน เพราะว่าภาพสวยมากครับ ( นึกในใจ ทีวี sony ภาพก็สวยไช่เล่นนะ [ไม่พูด] ) พอมาลองดูไกล้ ๆ วันนี้เป็นของ Toshiba นี่เอง  [yes]
น่าจะโม้แหละ แต่ไม่รู้ว่าคุณ potera99 เข้าใจตรงกับผมมั้ย หมายความว่าส่วนใหญ่ทีวี lcd ทั่วไปจะมีอายุใช้งานประมาณ 60,000 ชม. แต่ช่างโม้ว่าโตชิบาสามารถมีอายุการใช้งานประมาณ 100,000 ชม. มากกว่ายี่ห้ออื่น 40,000 ชม.ครับ

ออฟไลน์ bob19sep

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 11:24:28 pm »

- CPU แรง

Plasma

คุณ fmt ครับ แล้วตัว XL700T นี่ระดับความดำและภาพเคลื่อนไหวเป็นยังไงบ้างครับ
และถ้าเทียบกับ Edge LED ด้วยกันอย่าง LE5500 และ Direct LED อย่าง LE8500 คุณภาพตัวไหนน่าพอใจกว่ากันครับ

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #170 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2011, 11:49:35 pm »
มันได้อย่างเสียอย่างอ่ะครับ
XL700 ทำ Local Dimming ไม่ได้ ได้ 14bit สีสดสวย, Resolution+ ภาพคมชัด, Booter TV รับTVคมชัดกว่ายี่ห้ออื่น
LE5500 & LE8500 ทำ Local Dimming ได้ ย่อมได้ดำที่ดีกว่านิดหน่อย
LE5500 นั้นคุ้มค่า มีครบทุกอย่างที่รุ่น top มี   http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?desc=5&param_id=586
LE8500 ก็ตัว top ของ LG ปี 2010 เลยเชียว  http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?desc=3&param_id=458
XL700 ก็ใส่เทคโนโลยีล้ำๆมาเพียบ สีสดสวย ดู TV ชัดมาก เสียงก็ดีแน่น งบถึงก็จัดเลยครับ   http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?desc=5&param_id=675

คุณ fmt ครับ แล้วตัว XL700T นี่ระดับความดำและภาพเคลื่อนไหวเป็นยังไงบ้างครับ
และถ้าเทียบกับ Edge LED ด้วยกันอย่าง LE5500 และ Direct LED อย่าง LE8500 คุณภาพตัวไหนน่าพอใจกว่ากันครับ

ออฟไลน์ bob19sep

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2011, 12:41:02 am »
มันได้อย่างเสียอย่างอ่ะครับ
XL700 ทำ Local Dimming ไม่ได้ ได้ 14bit สีสดสวย, Resolution+ ภาพคมชัด, Booter TV รับTVคมชัดกว่ายี่ห้ออื่น
LE5500 & LE8500 ทำ Local Dimming ได้ ย่อมได้ดำที่ดีกว่านิดหน่อย
LE5500 นั้นคุ้มค่า มีครบทุกอย่างที่รุ่น top มี   http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?desc=5&param_id=586
LE8500 ก็ตัว top ของ LG ปี 2010 เลยเชียว  http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?desc=3&param_id=458
XL700 ก็ใส่เทคโนโลยีล้ำๆมาเพียบ สีสดสวย ดู TV ชัดมาก เสียงก็ดีแน่น งบถึงก็จัดเลยครับ   http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?desc=5&param_id=675

รบกวนอีกซักสองความเห็นครับ

ภาพเคลื่อนไหวตัวนี้เป็นอย่างไรบ้างครับถ้าเทียบกับ LED ด้วยกันและ Plasma ตอนนี้ลังเลอยู่ระหว่าง 47XL700 กับ 50PK950
เพื่อนๆ ท่านอื่นมีความเห็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ mu_oud

• *
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 04:50:47 pm »
ขอเข้าชมรมด้วยครับได้47"Xl700มา5วันละ [yes] กำลังปรับจูนอยู่ครับ ภาพเคลื่อนไหวดีครับเปิด100hz ภาพก็ไม่ลอยหลอกตา
มิติภาพยอดเยี่ยมไม่แพ้ PDP เลยครับ แค่มีปํญหาเรื่องมุมมองบ้างเหมือนกันแต่น้อยมากๆ สรุปแล้วชอบครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ bossom

• *
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 11:00:58 am »
ชอบโตชิบามากเรยคับ [เท่ห์]

ออฟไลน์ cple

• *
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 01:26:47 pm »
ดีคะ

ออฟไลน์ lerkcnt

• *
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 02:04:49 pm »
 [แทง]

ออฟไลน์ be 37A3500T

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 04:07:24 pm »
 สวัสดี ครับ [กระดึบ] พอดี จวนจะได้เวลซื่อ LED/PDP เครื่องใหม่ ให้อิน trend ตอนนี้ ควานไปมาเเล้ว น่าจะ มีที่สนใจอยู่ ดังนี้

1. PFL (full : HD, LED, 3D)  [ไม่เอา] 40"PFL 9705 ... วานเเนะนำที ราคา 65k +/- น่าซื้อไหม ครับ?
2. Regza 42"XL700 ... edge LED  [ปลื่ม] ตอนนี้ รอปรับราคา ลงอีกนิีดส์ (คิดว่า 30K +/- น่าจะพอหาได้ครับ)
3. พลาสม่า ตัวท๊อป full HD

วานท่านผู้รู้ หรือผู้ขาย เเนะนำ โปรฯใหม่ๆที

ออฟไลน์ LEK LTO

• *
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 07:51:51 am »

สวัสดีครับ

ขอเป็นสมาชิกชมรมด้วยคนครับ    พรุ่งนี้  55" XL700  จะมาส่งแล้ว   มาหาข้อมูลในนี้ช้าไปครับ

โดนราคาแบบว่า แรงกว่าที่รู้ในนี้พอสมควร  ไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง Spec. ครับ  ไปเดินดูงานต่าง ๆ นานมาก เป็นปีแล้วครับ

ดูไป ดูมา  มาสดุดกับ โต  ครับ  เมื่อหลายเดือนที่แล้ว ว่าจะซื้อตัว LCD 55"ZV600  รอตัดสินใจอยู่นาน มาตอนนี้ ตัดใจซื้อ LED

มาดูครับ  ไม่รู้วิธีเช็ค DEAD และการปรับค่าต่าง ๆ เลยครับ คงต้องหาข้อมูลในนี้ และดูตามคู่มือครับ ขอสมาชิก ช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #178 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 10:02:52 pm »
วิธีดูเครื่องว่าใหม่หรือไม่ แบบง่าย +เช็ค Dead Pixel+เช็คสิ่งแปลกปลอม
1. หมายเลขเครื่องต้องตรงกับที่กล่อง
2.ที่กรอบหน้ากาก(Front หรือ Bazel)ของเครื่อง ต้องมีพลาสติคแปะมาครบทั้ง 4 ด้าน
3.ขาตั้ง ต้องมีพลาสติคแปะมาเรียบร้อย
4.กล่อง+อุปกรณ์ต้องอยู่ในสภาพใหม่ แบตเตอรี่รีโมทซีลพลาสติคเรียบร้อย
5.ใบรับประกันครบ 2 ส่วน
6.เช็ค Dead pixel สีแดง เขียว น้ำเงิน เหลือง ชมพู ขาว ดำ ต้องไม่มีสีอื่นปนในแต่ละสี . . . ถ้าเจอ Dead ให้ขอเปลี่ยนเครื่องใหม่ ไม่ให้เปลี่ยน ก็เปลี่ยนร้านคร๊าบบบบบ
7.ให้ร้านเปิดภาพแท่งสี(Color Bar) หรือภาพที่เทส Dead ก็ได้ แล้วเอาอะไรที่มันไม่ใช่โลหะ เอาสันมือก็ได้ เคาะด้านข้างเครื่อง ด้านหลังเครื่อง ด้านบนเครื่อง อย่าเคาะหน้าจอนะครับ เพื่อดูว่าภาพนั้นยังปกติดีหรือไม่ ในขณะที่เคาะ ภาพมันจะกระตุกเล็กน้อยเหมือนภาพล้มอันนี้ปกตินะครับ ถ้าไม่ปกติ คือภาพล้มแล้วไม่ลุกอ่ะครับ หรือภาพเพี้ยน สีสันเพี้ยนไปเลยครับ หรือมี Noise ภาพเป็นคลื่่น คือภาพมันผิดปกติจากที่เป็นน่ะครับ และสังเกตุด้วยว่ามีเสียงอะไรผิดปกติมั๊ย เพราะบางทีพนักงานในโรงงานเค้าอาจจะทำน็อตเล็กๆตกหล่นไว้ในเครื่องก็ได้ ในโรงงานเค้าจะมีเทสแบบนี้แหละครับก่อนแพ็คลงกล่อง แต่ก็อาจจะหลุดมาถึงลูกค้าที่ซื้อใช้ตามบ้านก็ได้ ข้อนี้ต้องมีความมั่นใจนะครับ ต้องกล้าพูดให้พนักงานเข้าใจ ในโรงงานเค้าเช็คอย่างนี้จริงๆ ไฟล์สำหรับเช็ค Dead เครดิตท่าน GolfKung กับท่าน KeNnEtH --->  http://www.lcdtvthailand.com/article/detail.asp?param_id=582
8. ไม่มีฝุ่นตามซอกน็อต ซอกช่องต่อ AV, Component, HDMI

Dead / Bright / Leakage pixel 3 dot อย่างต่ำ
เป็นมาตราฐานจากโรงงานผลิตจอครับ ผมอยู่โรงงานประกอบเป็นเครื่อง Plasma & LCDTV เจอ 1-2 ดอท ยังเคลมคืนโรงงานที่ผลิตจอไม่ได้เลย และขนาดเจอเป็น 10 ดอท เค้าก็ซ่อมให้ ซ่อมแล้วเหลือ 2 ดอท ก็คืนไม่ได้เหมือนกัน จอใหญ่มันหนัก โรงงานผลิตจอเค้าไม่รับคืนง่ายๆครับ เค้าจะมี Engineer มาตรวจ+ซ่อมก่อนส่งคืนโรงงานผลิตจอของเค้าเอง
2 dot Accept แล้วเว้นระยะไปอีก 10 หรือ 15 ซม.(แล้วแต่รุ่น) ยังมี dot ได้อีกนะครับ นั่นหมายความว่า มี 2 dot เว้นระยะ 10-15 ซม.ก็มีได้อีก 2 dot
ในจอๆนึงมี 10 dot ก็คืนโรงงานไม่ได้ ถ้าระยะมันห่างเกินข้อกำหนด แต่ร้านกลัวเสียลูกค้า กลัวลูกค้าเอาไปบอกต่อ ก็ยอมเปลี่ยนโดยไม่มีเงื่อนไขแม้แต่ dot เดียว
แต่ต้องในระยะ 7-30วัน(แล้วแต่ร้าน) ถ้าเกินจากนี้ เราต้องแจ้งศูนย์เอาเองงัยครับ
เครื่องที่เป็น 1 - 2 ดอท แล้วร้านเปลี่ยนตัวใหม่ให้  แล้วเครื่องนั้นจะวนไปที่ใคร  ใครจะแจ็คพอต . . .

สวัสดีครับ

ขอเป็นสมาชิกชมรมด้วยคนครับ    พรุ่งนี้  55" XL700  จะมาส่งแล้ว   มาหาข้อมูลในนี้ช้าไปครับ

โดนราคาแบบว่า แรงกว่าที่รู้ในนี้พอสมควร  ไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง Spec. ครับ  ไปเดินดูงานต่าง ๆ นานมาก เป็นปีแล้วครับ

ดูไป ดูมา  มาสดุดกับ โต  ครับ  เมื่อหลายเดือนที่แล้ว ว่าจะซื้อตัว LCD 55"ZV600  รอตัดสินใจอยู่นาน มาตอนนี้ ตัดใจซื้อ LED

มาดูครับ  ไม่รู้วิธีเช็ค DEAD และการปรับค่าต่าง ๆ เลยครับ คงต้องหาข้อมูลในนี้ และดูตามคู่มือครับ ขอสมาชิก ช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #179 เมื่อ: มีนาคม 11, 2011, 10:12:04 pm »
ผมน่ะ ลุ้นท่านนานมากเลยอ่ะ ไม่รู้หวยจะออกอะไร อิอิ ซื้อก่อน-ดูก่อน-มีความสุขก่อน

TOYOTA ไม่ใช่รถที่ดีที่สุด แต่ยอดขายอันดับ1 เพราะ ความคุ้มค่า ตอบโจทย์ผู้บริโภคได้ครอบคลุมมากที่สุด  ชิมิชิมิ

1. PFL (full : HD, LED, 3D)  [ไม่เอา] 40"PFL 9705 ... วานเเนะนำที ราคา 65k +/- น่าซื้อไหม ครับ?
บริการไม่ค่อยดีนะท่าน รอท่านอื่นแล้วกันครับ

2. Regza 42"XL700 ... edge LED  [ปลื่ม] ตอนนี้ รอปรับราคา ลงอีกนิีดส์ (คิดว่า 30K +/- น่าจะพอหาได้ครับ)
ส่วนตัวนะครับ ยังไม่สมราคาครับ มองเฉียงไปสีสันดรอปลง เสียอรรถรสน่ะครับ ถ้าชอบภาพก็จัดเลยครับ 14bit ย่อมดีกว่าอยู่แล้วครับ

- Pana 42GT20 Full HD 3D 79.9k
- SS 51D490 Full HD 3D 31.9k ไม่แถมแว่น ไม่แถม BD-3D
- LG 60PK950 Full HD THX 5xk

สวัสดี ครับ [กระดึบ] พอดี จวนจะได้เวลซื่อ LED/PDP เครื่องใหม่ ให้อิน trend ตอนนี้ ควานไปมาเเล้ว น่าจะ มีที่สนใจอยู่ ดังนี้

วานท่านผู้รู้ หรือผู้ขาย เเนะนำ โปรฯใหม่ๆที