ผู้เขียน หัวข้อ: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++  (อ่าน 1272867 ครั้ง)

ออฟไลน์ be 37A3500T

• Flat TV member
  • *
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 11:04:52 am »
เบี้ยน้อย หอยน้อยก็ อย่างนี้เเหละท่าน ... [ร้องไห้] ซื้อทีนึง คิดหน้า คิดหลัง ตีลังกาคิด  [มากมาย] เเล้วก็กลับมานอนคิดอีกทีนึง  [หื่น]

ขอบคุณท่าน fmt มั่กๆ ตอนนี้ พยายามคิดว่าจะไปดู เจ้า PDP อย่างเป็นจริงเป็นจังสั๊กที
----> - SS 51D490 Full HD 3D 31.9k ไม่แถมแว่น ไม่แถม BD-3D อยู่ในงบ เเต่ไม่ชอบ ดีดีดี อ่ะคร้าบ (เป็นคนสายตาสั้น ติดใส่เเว่นอยู่เเล้ว ... ไม่สะดวกเลยพอเจอ เจ้า 3D)

ส่วนเจ้า 1. PFL (full : HD, LED, 3D)   40"PFL 9705 ... วานเเนะนำที ราคา 65k +/- น่าซื้อไหม ครับ?
บริการไม่ค่อยดีนะท่าน รอท่านอื่นแล้วกันครับ
----> เจ้าเพื่อนสนิทตัวดี เพิ่งถอยมา คุยไป คุยมาเลยเกิด กิเลส (ถึงเเม้ว่า จะเกินงบประมาณ ก็อยากลุ้นดูค๊าบ) ขอบคุณน่ะครับ จาได้ตัดใจ ง่ายดี

ของผม จริงๆคือ (คุณภาพ/ราคา/หน้าตา) ชอบกลางๆค่อนๆไปทางดีมาก เเต่ไม่ต้องถึงดีเลิศ .... เจ้า Regza XL series คืออะไรที่ หน้าตาดูได้ + คุณภาพ หลายท่านว่าดี บางมุมว่าไม่ถึงขั้น + ราคาผมเองก็ว่าปัจจุบัน มันสูงไปนิ๊ด ถ้าราคาต่ำกว่าสามหมื่น ผมก็ว่าจะไปจับจองมา

เเต่ทว่า ... ผมก้กลับมานอนตีลังกา คิดอีที เพราะ tech ใหม่ๆ ปี 2011 มันน่าสนใจดีอยู่ (ช้าๆได้พร้า เล่มงาม)

[ปลื่ม] ขอบคุณอีกที ครับทุกๆท่าน

ออฟไลน์ purple

• *
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: มีนาคม 12, 2011, 01:59:04 pm »
เราก้อชอบโตชิบ้า มากกกก [เท่ห์]

ออฟไลน์ LEK LTO

• *
« ตอบกลับ #182 เมื่อ: มีนาคม 14, 2011, 08:08:21 am »
วิธีดูเครื่องว่าใหม่หรือไม่ แบบง่าย +เช็ค Dead Pixel+เช็คสิ่งแปลกปลอม
1. หมายเลขเครื่องต้องตรงกับที่กล่อง
2.ที่กรอบหน้ากาก(Front หรือ Bazel)ของเครื่อง ต้องมีพลาสติคแปะมาครบทั้ง 4 ด้าน
3.ขาตั้ง ต้องมีพลาสติคแปะมาเรียบร้อย
4.กล่อง+อุปกรณ์ต้องอยู่ในสภาพใหม่ แบตเตอรี่รีโมทซีลพลาสติคเรียบร้อย
5.ใบรับประกันครบ 2 ส่วน
6.เช็ค Dead pixel สีแดง เขียว น้ำเงิน เหลือง ชมพู ขาว ดำ ต้องไม่มีสีอื่นปนในแต่ละสี . . . ถ้าเจอ Dead ให้ขอเปลี่ยนเครื่องใหม่ ไม่ให้เปลี่ยน ก็เปลี่ยนร้านคร๊าบบบบบ
7.ให้ร้านเปิดภาพแท่งสี(Color Bar) หรือภาพที่เทส Dead ก็ได้ แล้วเอาอะไรที่มันไม่ใช่โลหะ เอาสันมือก็ได้ เคาะด้านข้างเครื่อง ด้านหลังเครื่อง ด้านบนเครื่อง อย่าเคาะหน้าจอนะครับ เพื่อดูว่าภาพนั้นยังปกติดีหรือไม่ ในขณะที่เคาะ ภาพมันจะกระตุกเล็กน้อยเหมือนภาพล้มอันนี้ปกตินะครับ ถ้าไม่ปกติ คือภาพล้มแล้วไม่ลุกอ่ะครับ หรือภาพเพี้ยน สีสันเพี้ยนไปเลยครับ หรือมี Noise ภาพเป็นคลื่่น คือภาพมันผิดปกติจากที่เป็นน่ะครับ และสังเกตุด้วยว่ามีเสียงอะไรผิดปกติมั๊ย เพราะบางทีพนักงานในโรงงานเค้าอาจจะทำน็อตเล็กๆตกหล่นไว้ในเครื่องก็ได้ ในโรงงานเค้าจะมีเทสแบบนี้แหละครับก่อนแพ็คลงกล่อง แต่ก็อาจจะหลุดมาถึงลูกค้าที่ซื้อใช้ตามบ้านก็ได้ ข้อนี้ต้องมีความมั่นใจนะครับ ต้องกล้าพูดให้พนักงานเข้าใจ ในโรงงานเค้าเช็คอย่างนี้จริงๆ ไฟล์สำหรับเช็ค Dead เครดิตท่าน GolfKung กับท่าน KeNnEtH --->  http://www.lcdtvthailand.com/article/detail.asp?param_id=582
8. ไม่มีฝุ่นตามซอกน็อต ซอกช่องต่อ AV, Component, HDMI

Dead / Bright / Leakage pixel 3 dot อย่างต่ำ
เป็นมาตราฐานจากโรงงานผลิตจอครับ ผมอยู่โรงงานประกอบเป็นเครื่อง Plasma & LCDTV เจอ 1-2 ดอท ยังเคลมคืนโรงงานที่ผลิตจอไม่ได้เลย และขนาดเจอเป็น 10 ดอท เค้าก็ซ่อมให้ ซ่อมแล้วเหลือ 2 ดอท ก็คืนไม่ได้เหมือนกัน จอใหญ่มันหนัก โรงงานผลิตจอเค้าไม่รับคืนง่ายๆครับ เค้าจะมี Engineer มาตรวจ+ซ่อมก่อนส่งคืนโรงงานผลิตจอของเค้าเอง
2 dot Accept แล้วเว้นระยะไปอีก 10 หรือ 15 ซม.(แล้วแต่รุ่น) ยังมี dot ได้อีกนะครับ นั่นหมายความว่า มี 2 dot เว้นระยะ 10-15 ซม.ก็มีได้อีก 2 dot
ในจอๆนึงมี 10 dot ก็คืนโรงงานไม่ได้ ถ้าระยะมันห่างเกินข้อกำหนด แต่ร้านกลัวเสียลูกค้า กลัวลูกค้าเอาไปบอกต่อ ก็ยอมเปลี่ยนโดยไม่มีเงื่อนไขแม้แต่ dot เดียว
แต่ต้องในระยะ 7-30วัน(แล้วแต่ร้าน) ถ้าเกินจากนี้ เราต้องแจ้งศูนย์เอาเองงัยครับ
เครื่องที่เป็น 1 - 2 ดอท แล้วร้านเปลี่ยนตัวใหม่ให้  แล้วเครื่องนั้นจะวนไปที่ใคร  ใครจะแจ็คพอต . . .

สวัสดีครับ

ขอเป็นสมาชิกชมรมด้วยคนครับ    พรุ่งนี้  55" XL700  จะมาส่งแล้ว   มาหาข้อมูลในนี้ช้าไปครับ

โดนราคาแบบว่า แรงกว่าที่รู้ในนี้พอสมควร  ไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง Spec. ครับ  ไปเดินดูงานต่าง ๆ นานมาก เป็นปีแล้วครับ

ดูไป ดูมา  มาสดุดกับ โต  ครับ  เมื่อหลายเดือนที่แล้ว ว่าจะซื้อตัว LCD 55"ZV600  รอตัดสินใจอยู่นาน มาตอนนี้ ตัดใจซื้อ LED

มาดูครับ  ไม่รู้วิธีเช็ค DEAD และการปรับค่าต่าง ๆ เลยครับ คงต้องหาข้อมูลในนี้ และดูตามคู่มือครับ ขอสมาชิก ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณมากครับผม  ได้ของวันเสาร์  ยังไม่ได้ปรับอะไร  ดูตามค่าเดิม (ยังไม่รู้ว่าจะปรับยังงัย) ดู ทีวี จากจานดาวเทียมกล่อง C+IPM ความคมชัดดีครับ ดู

FA Cup  2  คู่ แจ่มครับ  ดูหนังจาก  hd ชัดดีมากครับ

ออฟไลน์ weeds

• *
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: เมษายน 04, 2011, 09:54:36 pm »
แบบว่างบน้อย จะถอยตัวนี้ Toshiba 32" 32PS1T ใครใช้อยู่ หรือมีความรู้แนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ Bom

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #184 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 01:20:24 pm »
ตอนนี้เห็นรุ่น 46WL700 เริ่มมาแล้ว 200hz ลื่นปรื๊ดๆ แน่เลย [ปลื่ม]

รอรีวิวก่อน

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 03:45:22 pm »
แบบว่างบน้อย จะถอยตัวนี้ Toshiba 32" 32PS1T ใครใช้อยู่ หรือมีความรู้แนะนำด้วยครับ
ตัวนี้ไม่ใช่ full hd ครับ ต้องรุ่น 40 นิ้ว ครับถึงจะเป็น full hd  ผมว่าราคานี้ถ้าอยากได้ของโตชิบาจัด lcd รุ่น 32rv700t  ดีกว่าครับ เป็น full hd ราคาถูกกว่า ภาพสวยก็ไม่ต่างกันมาก แถมสามารถปรับหมุนจอได้ด้วย หรือไม่มนราคาเท่ากัน lcd cv700t เป็นจอ 40 นิ้ว ราคาเท่ากันกับ Toshiba 32" 32PS1T เลย

• *
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: เมษายน 05, 2011, 10:09:08 pm »
ตัวนี้ไม่ใช่ full hd ครับ ต้องรุ่น 40 นิ้ว ครับถึงจะเป็น full hd  ผมว่าราคานี้ถ้าอยากได้ของโตชิบาจัด lcd รุ่น 32rv700t  ดีกว่าครับ เป็น full hd ราคาถูกกว่า ภาพสวยก็ไม่ต่างกันมาก แถมสามารถปรับหมุนจอได้ด้วย หรือไม่มนราคาเท่ากัน lcd cv700t เป็นจอ 40 นิ้ว ราคาเท่ากันกับ Toshiba 32" 32PS1T เลย

ขอบคุณมากครับว่าแต่ lcd 40"  กินไฟเยอะไหมครับ   full hd กับไม่ full ภาพต่างกันไหม   อยากได้  led  รุ่น 40 นิ้ว full hd  แต่ราคาต่างกัน 8000 แน่ะ  เลยชั่งใจก่อน         แล้ว 42 xl 700 ราคาถูกสุดเท่าไหร่

« ตอบกลับ #187 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 12:53:14 pm »
ส่วนตัวผมว่าต่างกันนะจากประสบการณ์  [เท่ห์]จอ 40นิ้ว อัตรากินไฟประมาณ 120 กว่าๆวัตต์ ครับ   [งง] แต่รุ่น 40ps1t ภาพ 10 bit ภาพสวย ลำโพงเสียงดีมากครับไปฟังมาแล้ว เป็นลำโพงซาวน์บาร์ น่าจะดีกว่า 42 xl700 นะ แต่เป็น 50/60 เฮิร์ต แถม hdmi มีช่องเดียวเอง  [ปลื่ม]ส่วน 42 xl700 ดีกว่าทุกอย่างครับ ภาพเป็น 14 bit 100/120  เฮิร์ต usb เล่นไฟล์ภาพ วิดีโอ เพลง ได้ ช่องต่อเยอะมาก จอ full glare panel  ราคาถูกที่สุดตอนนี้ที่ร้านข้างนอกประมาณ 32000 ครับ ถ้างบถึงจัดเลยครับ ของมีคุณภาพสมราคากับครับ (แต่ราคาน่าต่ำกว่านี้จะดีมากครับ) ส่วน 40ps1t ประมาณ 23000 บาทครับ ส่วนโตชิบาฟรีทีวีชัดที่สุดยี่ห้อนึงเลยนะ

• *
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: เมษายน 08, 2011, 12:20:50 am »
ขอบคุณมากครับ..เป็นข้อมูลที่น่าสนใจมาก..ครับ

• *
« ตอบกลับ #189 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 09:18:34 pm »
 [ไม่เอา] ถามหน่อยครับ (ท่านผู้รู้ฯ) TOSHIBA PS1 นี่เป็นรุ่นไหนกัน??   เป็น แอลอีดี เเบบ edge กรุฯาชี้เเจงทีคร๊าบ

« ตอบกลับ #190 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 02:31:07 pm »
เป็น แอลอีดี เเบบ full hd edge led  ครับ ระบบประมวลสัญญาณภาพ 10 bit   50/60 hz  ภาพสวยดีครับ ลำโพงเสียงดีมากเป็นลำโพงแบบซาวน์บาร์ครับ ผมว่าดีกว่ารุ่น xl700 อีก แต่มี hdmi แค่  1 ช่อง ถ้าเป็นเปลี่ยนเป็น clear scan pro 100 hz จะดีมากเลยครับ

ออฟไลน์ sukit_tk

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #191 เมื่อ: เมษายน 11, 2011, 04:09:47 pm »
ขอเข้าร่วมด้วยคนครับ ได้ 32av700t มาหลายวันแล้ว เอาไว้ในห้องนอน คุ้มค่าดีครับ (แต่แอบเห็น LG32LD330 ลดราคาเท่ากัน 9,990 บาท เมื่อวานนี้) .

• *
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 02:33:13 am »
เป็น แอลอีดี เเบบ full hd edge led  ครับ ระบบประมวลสัญญาณภาพ 10 bit   50/60 hz  ภาพสวยดีครับ ลำโพงเสียงดีมากเป็นลำโพงแบบซาวน์บาร์ครับ ผมว่าดีกว่ารุ่น xl700 อีก แต่มี hdmi แค่  1 ช่อง ถ้าเป็นเปลี่ยนเป็น clear scan pro 100 hz จะดีมากเลยครับ

โอ้ .... ขอบคุณครับ พอดีราคากำลังเหมาะกับ งบประมาณ (เลยสงสัยอ่ะท่าน) ผ่านๆตา เหมือนจะไม่เลว [ม่ายยย] เเต่ภาพของ XL700 ดูขี่ๆกว่าเล็กน้อย  [นอน] ถ้าสองหมื่นกว่าเเล้วเป็น regza ล่ะน่าสนสุดๆ ...  [เท่ห์] รอ review ดีก่า

ออฟไลน์ SvetaCyple

• *
  • ???????? ? ?????.
    • ICQ Messenger - 407535528
    • Ïðîñòî Ïîëèíà
ฯ๐๎๑๒๎ ล๋่็เโๅ๒เ
« ตอบกลับ #193 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 09:41:12 am »
ืๅ๒๛๐ๅ๕๋ๅ๒ํ่้ ๐ๅแๅํ๎๊ ๎ใ๐เแ่๋ �โๅ๋่๐ํ๛้ ์เใเ็่ํ ๏่๑�, ๓ๆเ๑       
--------------------------------------------------       
ฯ๐๎๗�๋่? - ํเๆ์่ ัฯภัศมฮ. ยเ์ โ๑ๅ๐เโํ๎, เ ์ํๅ ๏๐่�๒ํ๎ :)       

Ñúåçäèëà  â Âèñèì.

ออฟไลน์ KOPman

• *
« ตอบกลับ #194 เมื่อ: เมษายน 12, 2011, 01:17:40 pm »
ท่านใดมี 32RV700T มั่งครับ

อยากทราบว่าปรับตั้งค่ายังไงกันมั่งครับ ตอนนี้ยังไม่ได้ลองปรับอะไรดูเลย

ใช้โหมดที่มีมาให้

« ตอบกลับ #195 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 07:53:53 pm »

อยากทราบว่าปรับตั้งค่ายังไงกันมั่งครับ ตอนนี้ยังไม่ได้ลองปรับอะไรดูเลย

ผมใช้รุ่นนี้อยู่ครับ เวลาดูฟรีทีวีผมจะปรับโหมด มาตราฐานหรือ AUTOVIEW ครับ เวลาดูหนังผมปรับความสว่างกัยสีเพิ่มขึ้น(คงต้องตามความชอบเจ้าของครับ) เพราะภาพมันดูมืดไป ผมว่ารุ่นนี้สีสีน คอนทราสต์ดีเลยทีเดียว เสียงก็ดีมากครับ

« ตอบกลับ #196 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 07:56:57 pm »

โอ้ .... ขอบคุณครับ พอดีราคากำลังเหมาะกับ งบประมาณ (เลยสงสัยอ่ะท่าน) ผ่านๆตา เหมือนจะไม่เลว [ม่ายยย] เเต่ภาพของ XL700 ดูขี่ๆกว่าเล็กน้อย  [นอน] ถ้าสองหมื่นกว่าเเล้วเป็น regza ล่ะน่าสนสุดๆ ...  [เท่ห์] รอ review ดีก่า
รีวิวนี่ไม่แน่ใจครับ เพราะถ้าเทียบกับยี่ห้ออื่นแล้ว ผมว่าลูกเล่น ฟังก์ชั้นคงสู้ไม่ได้แน่ แต่ถ้าเสียงกับภาพ บอกได้เลยว่าไม่แพ้แน่นอน (ปล.ไม่ได้เป็นช่างหรือเซลล์เลยนะ แต่เชียร์โตชิบาซะ ก็คนมันชอบแบรนด์นี้นิ)

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #197 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 10:00:28 pm »
จัดไป
หลักการพื้นฐานการปรับค่าต่างๆของ TV
1.ปรับความสว่าง(Brightness) ให้สว่างมากที่สุด แต่อย่าให้จ้า
2.ปรับความเข้ม(Contrast) ให้สีดำดำมากที่สุด แต่อย่าให้ดำจม และสังเกตุสีขาวก็อย่าขาวจ้าเช่นกัน
3.ปรับสี(Color) ให้แจ๋น แต่อย่าให้สีเหลือมซ้อนกัน
4.ปรับความคมชัด(Sharpness) ให้ตัวหนังสือคมมากที่สุด แต่อย่าให้ Noise มันออกมาด้วย
* Source input คนละ Source สัญญาณภาพมาไม่เหมือนกัน และเครื่องเล่นคนละแบรนด์ก็มาไม่เหมือนกัน ต้องลองปรับละเอียดด้วยตัวเอง