ผู้เขียน หัวข้อ: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++  (อ่าน 1276872 ครั้ง)

ออฟไลน์ buraphaboy

• Flat TV member
  • *
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #1152 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2014, 09:10:10 pm »
เพิ่งถอย 39P2300VT มาเมื่อวาน ....

ยังไม่ถูกใจกับสีสันนัก ... โหมดสำเร็จรูปสีสดเกินจริงมากไปหน่อย กำลังพยามปรับอยู่เหมือนกันครับ

ว่าแต่ ... ท่านใดทราบวิธีเช็คชั่วโมงใช้งานบ้างครับ เมื่อวาน ตอนแกะกล่องที่ Homepro ลองยังไงก็ไม่ได้ พนักงานก็ทำไม่ได้ น่ะครับ ได้แต่ทดสอบ dead pixel น่ะครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #1153 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 11:03:02 am »
วิธีเช็คครับ
--- เครดิต ท่าน XTA ---

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=5702.0

ส่วนวิธีการปรับลองปรับไปที่โหมดภาพยนตร์ หรือ mild หรือ pc  ดูครับ ว่ากันว่าสองโหมดนี้ค่าค่อนข้างถูกต้อง ว่าชอบมั้ย แล้วค่อยปรับค่าต่างๆดู (อันนี้ไม่มีอะไรตายตัว แล้วแต่ผู้ใช้ว่าชอบภาพแบบไหน)  ทีวี toshiba รุ่นใหม่ๆสีจากค่าโรงงานเว่อร์มากจริงๆครับ แต่ถ้าปรับอย่างถูกต้องแล้ว พูดได้คำเดียวว่า... แจ่ม !
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2014, 11:05:18 am โดย sirota »

ออฟไลน์ buraphaboy

• *
« ตอบกลับ #1154 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2014, 11:53:06 am »

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=5702.0

ส่วนวิธีการปรับลองปรับไปที่โหมดภาพยนตร์ หรือ mild หรือ pc  ดูครับ ว่ากันว่าสองโหมดนี้ค่าค่อนข้างถูกต้อง ว่าชอบมั้ย แล้วค่อยปรับค่าต่างๆดู (อันนี้ไม่มีอะไรตายตัว แล้วแต่ผู้ใช้ว่าชอบภาพแบบไหน)  ทีวี toshiba รุ่นใหม่ๆสีจากค่าโรงงานเว่อร์มากจริงๆครับ แต่ถ้าปรับอย่างถูกต้องแล้ว พูดได้คำเดียวว่า... แจ่ม !

ขอบคุณครับ

เมื่อคืน ได้ลองปรับโหมดเป็น PC และเร่ง Backlight ขึ้นมา ... ภาพโอเคขึ้นเยอะเลย สีผิวไม่แดงเว่อร์เหมือนแต่ก่อนแล้วล่ะ ค่อนข้างพอใจแล้วครับ เดี๋ยวลองดูอีกสักระยะ จากหลายๆ source ครับ

ส่วนวิธีปรับ เดี๋ยวลองอีกที วันนั้น ลองตามกระทู้ข้างบนแล้วไม่ได้อ่ะครับ

ออฟไลน์ melinc64

• *
« ตอบกลับ #1155 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 01:10:05 am »

ขอบคุณครับ

เมื่อคืน ได้ลองปรับโหมดเป็น PC และเร่ง Backlight ขึ้นมา ... ภาพโอเคขึ้นเยอะเลย สีผิวไม่แดงเว่อร์เหมือนแต่ก่อนแล้วล่ะ ค่อนข้างพอใจแล้วครับ เดี๋ยวลองดูอีกสักระยะ จากหลายๆ source ครับ

ส่วนวิธีปรับ เดี๋ยวลองอีกที วันนั้น ลองตามกระทู้ข้างบนแล้วไม่ได้อ่ะครับ

ผมใช้รุ่นนี้อยู่ สนใจปรับภาพแบบผมไหมครับ ผมใช้โหมด mild หรือแบบสบายตา สีผิวอมเหลืองผสมแดง ไม่แดงเว่อร์ สีผิวธรรมชาติขึ้นครับ

ออฟไลน์ thapatop

• *
« ตอบกลับ #1156 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 03:41:02 pm »
ขอสอบถามหน่อยครับ พอดีผมสนใจรุ่นนนี้ครับ  32L3450vt กับ 32L3300vt อยากรู้ว่าแตกต่างอะไรบ้างครับนอกจากรับทีวีดิจิตอลได้ครับ

« ตอบกลับ #1157 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 04:48:28 pm »
ขอสอบถามหน่อยครับ พอดีผมสนใจรุ่นนนี้ครับ  32L3450vt กับ 32L3300vt อยากรู้ว่าแตกต่างอะไรบ้างครับนอกจากรับทีวีดิจิตอลได้ครับ
l3300vt สามารถต่อสมาร์ทโฟนเล่น youtube ได้ครับ นอนั้นเรื่องภาพ สเปคเหมือนกันหมด

• *
« ตอบกลับ #1158 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 06:00:14 pm »
l3300vt สามารถต่อสมาร์ทโฟนเล่น youtube ได้ครับ นอนั้นเรื่องภาพ สเปคเหมือนกันหมด
  พอดีผมเห็นตัว L3300vt มีturbo led,AMR 100HZ
แต่  L3450VT มัน 50/60HZ 
ไม่รู้จะต่างกันไหมครับ [กระดึบ] [กระดึบ]

« ตอบกลับ #1159 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 06:54:20 pm »
AMR 100 มันเป็นแค่ 100 hz scanning backlight มันช่วยเรื่องภาพเคลื่อนไหวแทบไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเลยครับ มันก็คือจออัตรา refresh rate 50/60 hz นั่นแหละ (หลายๆแบรนด์ลงสเปคทำให้คนเข้ามจผิดว่าเป็นจอ 100 hz แท้)  ส่วน turbo led มันจะเร่งแสง สี และยกรายละเอียดภาพให้ดีขึ้น (แต่จริงๆแล้วฟังก์ชั่นนี้เอามาใช้จริงแล้วควรปิดให้หมด เพราะภาพจะสว่างมากจนมี noise มารบกวนเยอะ สีสันเว่อร์ สีผิวคนติดแดงไปหมด จริงๆl3450t น่าจะมีนะฟังก์ชั่นนี้ ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรหรอกครับ ตามที่ผมบอกว่ามันไม่ต่างกัน
สองตัวนี้ภาพพอๆ กัน ต่างกันแค่ฟังก์ชั่น ลูกเล่นเล็กๆน้อยๆแค่นั้นเองครับ

• *
« ตอบกลับ #1160 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 09:50:03 pm »
5
AMR 100 มันเป็นแค่ 100 hz scanning backlight มันช่วยเรื่องภาพเคลื่อนไหวแทบไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเลยครับ มันก็คือจออัตรา refresh rate 50/60 hz นั่นแหละ (หลายๆแบรนด์ลงสเปคทำให้คนเข้ามจผิดว่าเป็นจอ 100 hz แท้)  ส่วน turbo led มันจะเร่งแสง สี และยกรายละเอียดภาพให้ดีขึ้น (แต่จริงๆแล้วฟังก์ชั่นนี้เอามาใช้จริงแล้วควรปิดให้หมด เพราะภาพจะสว่างมากจนมี noise มารบกวนเยอะ สีสันเว่อร์ สีผิวคนติดแดงไปหมด จริงๆl3450t น่าจะมีนะฟังก์ชั่นนี้ ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรหรอกครับ ตามที่ผมบอกว่ามันไม่ต่างกัน
สองตัวนี้ภาพพอๆ กัน ต่างกันแค่ฟังก์ชั่น ลูกเล่นเล็กๆน้อยๆแค่นั้นเองครับ
โอเคครับตัดกังวลผมไปได้เยอะเหมือนกัน  จอ32 นิ้วจำเป็นแค่ไหนกับ full hd ครับพอดีผมหาเจอแต่ HD Ready
หรือมีรุ่นอื่นแนะนำไหมครับที่เภายในงบ10000นิดๆ

« ตอบกลับ #1161 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 10:15:58 pm »
5
AMR 100 มันเป็นแค่ 100 hz scanning backlight มันช่วยเรื่องภาพเคลื่อนไหวแทบไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเลยครับ มันก็คือจออัตรา refresh rate 50/60 hz นั่นแหละ (หลายๆแบรนด์ลงสเปคทำให้คนเข้ามจผิดว่าเป็นจอ 100 hz แท้)  ส่วน turbo led มันจะเร่งแสง สี และยกรายละเอียดภาพให้ดีขึ้น (แต่จริงๆแล้วฟังก์ชั่นนี้เอามาใช้จริงแล้วควรปิดให้หมด เพราะภาพจะสว่างมากจนมี noise มารบกวนเยอะ สีสันเว่อร์ สีผิวคนติดแดงไปหมด จริงๆl3450t น่าจะมีนะฟังก์ชั่นนี้ ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรหรอกครับ ตามที่ผมบอกว่ามันไม่ต่างกัน
โอเคครับตัดกังวลผมไปได้เยอะเหมือนกัน  จอ32 นิ้วจำเป็นแค่ไหนกับ full hd ครับพอดีผมหาเจอแต่ HD Ready
หรือมีรุ่นอื่นแนะนำไหมครับที่เภายในงบ10000นิดๆ
10000 นิดๆนี่เพิ่มได้อีกเท่าไหร่อ่ะครับ ถ้า 10000 บวกไม่เกิน 1 พัน
 toshiba ราคานี้ดีแล้วครับ ทีวีจอ 32 นิ้ว จอ full hdกับ hd ready ความแตกต่างของภาพมองแทบไม่ออกหรอกครับ
อีกอย่างทีวีโตชิบาเทียบกับแบรนด์รุ่นระดับเดียวกันแล้ว ไม่แพ้ใครแน่นอนครับ
แต่ถ้าเพิ่มไปได้อีก 3-5 พันบาท ลองดูแบรนด์เกาหลีอย่าง ss หรือ lg ก็จะได้รุ่นสเปค ภาพและลูกเล่นที่ดีกว่าครับ ได้ 3d smart tv ภาพสวยิลื่นไหลด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2014, 10:23:16 pm โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #1162 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 10:42:41 pm »
5
โอเคครับตัดกังวลผมไปได้เยอะเหมือนกัน  จอ32 นิ้วจำเป็นแค่ไหนกับ full hd ครับพอดีผมหาเจอแต่ HD Ready
10000 นิดๆนี่เพิ่มได้อีกเท่าไหร่อ่ะครับ ถ้า 10000 บวกไม่เกิน 1 พัน
 toshiba ราคานี้ดีแล้วครับ ทีวีจอ 32 นิ้ว จอ full hdกับ hd ready ความแตกต่างของภาพมองแทบไม่ออกหรอกครับ
อีกอย่างทีวีโตชิบาเทียบกับแบรนด์รุ่นระดับเดียวกันแล้ว ไม่แพ้ใครแน่นอนครับ
แต่ถ้าเพิ่มไปได้อีก 3-5 พันบาท ลองดูแบรนด์เกาหลีอย่าง ss หรือ lg ก็จะได้รุ่นสเปค ภาพและลูกเล่นที่ดีกว่าครับ ได้ 3d smart tv ภาพสวยิลื่นไหลด้วย

ขอบคุณครับที่ช่วยตอบคำถาม น่าจะจบที่toshibaนี่แหละครับ ผมไม่อยากได้ smart tv เท่าไรเพราะผมใช้ computerเป็นหลักอยู่แล้วครับผม

ออฟไลน์ gapyard

• *
« ตอบกลับ #1163 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 07:51:16 am »
 [โย่ว] เพิ่งถอยมาครับเมื่อวาน 25/5/14 - เผื่อมีปัญหาจะได้ขอคำปรึกษาครับ  [เท่ห์]

Toshiba 50" 50L2300VT
http://www.lcdtvthailand.com/spec/detail.asp?product=Toshiba_50L2300VT&param_id=1145

« ตอบกลับ #1164 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2014, 08:40:02 am »
[โย่ว] เพิ่งถอยมาครับเมื่อวาน 25/5/14 - เผื่อมีปัญหาจะได้ขอคำปรึกษาครับ  [เท่ห์]

Toshiba 50" 50L2300VT
http://www.lcdtvthailand.com/spec/detail.asp?product=Toshiba_50L2300VT&param_id=1145
http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?desc=2&param_id=1641

ออฟไลน์ Auddy2011

• *
« ตอบกลับ #1165 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 12:58:41 pm »
40L2450VT รุ่นนี้เป็นยังไงบ้างครับ ถ้าซื้อมาดูบอลดูหนังภาพเคลื่อนไหวรั่วๆเร็วๆถี่ๆ [หื่น]

ออฟไลน์ zizilazy

• *
« ตอบกลับ #1166 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 08:45:24 am »
สวัสดีครับ

กำลังจะซื้อ LCD TOSHIBA ครับ เล็งไว้ 2 รุ่นคือ

- 55L2450VT
- 50L4300VT android

ใช้ดู Cable TV เป็นส่วนใหญ่ครับ มีดูหนัง Full HD บ้างครับ

เรื่องของภาพรุ่นไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

เสียงของทั้งสองรุ่นเป็นอย่างไรบ้างครับ ต้องหา Soundbar มาเสริมหรือเปล่าครับ

« ตอบกลับ #1167 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 11:25:51 am »
สวัสดีครับ

กำลังจะซื้อ LCD TOSHIBA ครับ เล็งไว้ 2 รุ่นคือ

- 55L2450VT
- 50L4300VT android

ใช้ดู Cable TV เป็นส่วนใหญ่ครับ มีดูหนัง Full HD บ้างครับ

เรื่องของภาพรุ่นไหนน่าเล่นกว่ากันครับ

เสียงของทั้งสองรุ่นเป็นอย่างไรบ้างครับ ต้องหา Soundbar มาเสริมหรือเปล่าครับ
55L2450VT เป็นรุ่นใหม่มีกล่องดิจิตอลทีวีในตัว เปลี่ยนชิฟภาพตัวใหม่ Cevo engine  แต่ข้อเสียคือมี hdmi เพียง 1 ช่อง
50L4300VT ใช้ชิฟภาพ Regza engine เป็น andriod tv ลูกเล่นเยอะ  ใช้จอแข็งมุมมองดี มี hdmi 2 ช่อง ข้อเสียคือ ไม่มีกล่องดิจิตอลทีวีในตัว

เรื่องภาพพอๆกันครับ ไม่ต่างกันมาก แต่ L2450VT จะได้ความสดใหม่กว่า ทั้งนี้ดูระยะห่างการนั่งด้วย ถ้า 2.25-2.5 เมตรขึ้นไป 55 นิ้วกำลังดี
ส่วนฟรีทีวีดูกับเคเบิ้ลทีวี ต้องทำใจครับ เพราะถ้าสัญญาณจากเคเบิ้ลมาไม่ดี ภาพแย่แน่นอน หรืออาจจะพอกล้อมแกล้มไปได้บ้าง หรือถ้าเลือก L2450VT ถ้าเคเบิ้ลไม่ชัดก็เปลี่ยนไปดูฟรีทีวีจากกล่องดิจิตอลทีวีได้

ส่วนเรื่องเสียงลำโพงของโตชิบาให้เสียงที่ดังฟังชัดเจนดีครับ แต่ยังไงถ้าจะดูหนังซื้อลำโพงซาวน์บาร์ หรือชุดโฮมฯจะได้อรรถรสที่ดีกว่ามากๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2014, 11:38:57 am โดย sirota »

ออฟไลน์ zizilazy

• *
« ตอบกลับ #1168 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 11:27:46 pm »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

วันนี้ไปเดินดูตัวจริงทั้งสองตัวมา ภาพของรุ่นใหม่จะออกสว่างกว่าหน่อยนึง แต่ติดที่ให้ HDMI มาแค่ช่องเดียวนี่แหละครับ ตัดสินใจลำบากเลย

ออฟไลน์ tuzzon123

• *
« ตอบกลับ #1169 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2014, 03:27:00 pm »
ปัญหา toshiba รุ่นใหม่ดิจิตอล ที่ลงท้ายพวก  _450vt มีbugอยู่นะครับ.  ตั้งเวลา. ปิดเครื่อง แล้ว เครื่องรีสตาสเอง คาดว่าเป็นที่ล๊อตแรก ต้องรอทางบริษัทมาแก้ไขครับ