ผู้เขียน หัวข้อ: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++  (อ่าน 1272849 ครั้ง)

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #234 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 04:34:09 pm »
เดี๋ยวครับท่าน akecyber เคเบิ้ลไม่มีกล่องไม่ใช่เหรอครับ สัญญาณมาตามสายอย่างเดียวเปล่าครับ

เวลาเปลี่ยนช่องสัญญาณสายมันจะโหลดค่าที่เราตั้งในแต่ละช่องสัญญาณทุกครั้งเพราะมันให้ตั้งค่าแยกสายเลยทำให้ช้า แต่ถ้าไม่เปลี่ยนช่องสัญญาณบ่อยๆ เปลี่ยนช่องทีวีจากรีโมทของเคเบิ้ลก็ไม่มีปัญหาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2011, 04:50:12 pm โดย fmt »

ออฟไลน์ akecyber

• Flat TV member
  • *
Re: +++ รวมพลคนใช้ Toshiba เข้ามาคุยกัน +++
« ตอบกลับ #235 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 04:41:04 pm »
หมายถึงพวก UBC DTV ครับ เปลี่ยนช่องจากรีโมทของ ubc DTV ก็ปรกติ  แต่ถ้าเปลี่ยนช่องสัญญาณเช่นจาก AV ไปเ็ป็น HDMI หรือไปเป็น TV จะช้าเพราะมันจะโหลดค่าในการตั้งของแต่ละสายสัญญาณเฉพาะสายนั้นๆเลยครับ ส่วนเปิดปิดเครื่องก็เหมือนกันคือโหลดใหม่ตลอดเลยช้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2011, 04:43:13 pm โดย akecyber »

ออฟไลน์ FungFung

• *
« ตอบกลับ #236 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 04:53:42 pm »
หมายถึงเคเบิ้ลท้องถิ่น ไม่เห็นมีกล่องอะไรเป็นพิเศษ (ตะก่อนใช้ทีวี โซนี sharp รุ่นอ้วน ทั้งคู่ ) เปลี่ยนช่องแบบ กดปุ๊ป เปลี่ยนปั๊ป กดปุ่ม power กดปุ๊ป ก็ติดปั๊ป (ประมาณ 1 วิ)

เครื่องทีวี plasma pana 50s10 ก็กด power ปุ๊ป ติดปั๊ป (จริงๆ เลตประมาณ 2 วิ )

ปัญหาสำคัญ ตอนนี้คือ เปิดแล้วมันเหมือนรออะไรก็ไม่รู้ ไฟเขียวติดพักใหญ่แล้ว จอยังดำอยูู่เลย ภาพกว่าจะมา เฮ้อออ

ปล.เวลากด power ที่ตัวเครื่อง ทำไม ไฟแดงที่ตัวเครื่องไม่ดับเหมือนเครื่องอื่นหรอ มันไม่เห็นต่างจากปิดจากรีโมทเลยแฮะ

ออฟไลน์ patnologo

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #237 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 04:58:00 pm »
หมายถึงเคเบิ้ลท้องถิ่น ไม่เห็นมีกล่องอะไรเป็นพิเศษ (ตะก่อนใช้ทีวี โซนี sharp รุ่นอ้วน ทั้งคู่ ) เปลี่ยนช่องแบบ กดปุ๊ป เปลี่ยนปั๊ป กดปุ่ม power กดปุ๊ป ก็ติดปั๊ป (ประมาณ 1 วิ)

เครื่องทีวี plasma pana 50s10 ก็กด power ปุ๊ป ติดปั๊ป (จริงๆ เลตประมาณ 2 วิ )

ปัญหาสำคัญ ตอนนี้คือ เปิดแล้วมันเหมือนรออะไรก็ไม่รู้ ไฟเขียวติดพักใหญ่แล้ว จอยังดำอยูู่เลย ภาพกว่าจะมา เฮ้อออ

ปล.เวลากด power ที่ตัวเครื่อง ทำไม ไฟแดงที่ตัวเครื่องไม่ดับเหมือนเครื่องอื่นหรอ มันไม่เห็นต่างจากปิดจากรีโมทเลยแฮะ

ปิด tv จากรีโมท  จะมีไฟแดง รอสักพัก ครับ ไฟแดงก็จะหายไปครับ
SS_630 @ DVD-C550K
ÊÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹áËé§
·ÕÇÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹¾é¹ÃѹÍÔ¹

ออฟไลน์ patnologo

« ตอบกลับ #238 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 04:59:11 pm »
หมายถึงพวก UBC DTV ครับ เปลี่ยนช่องจากรีโมทของ ubc DTV ก็ปรกติ  แต่ถ้าเปลี่ยนช่องสัญญาณเช่นจาก AV ไปเ็ป็น HDMI หรือไปเป็น TV จะช้าเพราะมันจะโหลดค่าในการตั้งของแต่ละสายสัญญาณเฉพาะสายนั้นๆเลยครับ ส่วนเปิดปิดเครื่องก็เหมือนกันคือโหลดใหม่ตลอดเลยช้า

ผมว่าน่าจะเป็นเหมือนกันเกือบทุกยี่ห้อ นะครับ
SS_630 @ DVD-C550K
ÊÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹áËé§
·ÕÇÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹¾é¹ÃѹÍÔ¹

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #239 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 06:18:14 pm »
ต้องแก้ FW TV ครับ แต่คงจะยาก เพราะมีท่านคนเดียวที่ซีเรียล แต่ไม่แน่ ท่านลองส่งเมล์หา Toshiba ดูครับ

หรือรวมคนที่ใช้เยอะ ๆ ส่งไปให้เค้าช่วยแก้ครับ

[กระโดด]

[เขย่า]

[โย่ว]

• *
« ตอบกลับ #240 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2011, 09:12:25 pm »
คุณพ่อซีเรียสหงะ

ตัวเองพอรับได้  [เศร้า]

เห็นพ่อบอก สู้ทีวีเก่าไม่ได้ (เรื่องอาการเซนซีทีฟของรีโมท ) [โขก]

ปล.ตอนแรกนึกว่ารุ่นนี้เหมือน plasma แบบเปลี่ยนปลั๊กทีวีได้ซะอีก แหม๋ ต่อวันแรก แมวที่บ้าน ก็ล่อซะแล้ว เห็นมันไปแอบแทะๆ ยังดีไล่ทัน กลัวไฟดูดแมวตาย มากกว่าทีวีเจ้งซะอีก [ช็อค] (ก็มันยังอยู่ในประกันนี้น่า)

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

« ตอบกลับ #241 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2011, 12:27:31 pm »
ผมว่าเปิดปุ๊ปติดปั๊บนี่ เสี่ยงไฟกระชากนะครับ

• *
« ตอบกลับ #242 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 08:52:21 am »
ผมว่าเปิดปุ๊ปติดปั๊บนี่ เสี่ยงไฟกระชากนะครับ

งั้นอาจเป็นไปได้ว่าผลที่ไม่ติดทันทีนี้มาจากปลั๊กไฟหรือเปล่า เพราะตะก่อนเครื่องอ้วนหนะ ต่อปลั๊กกับผนังบ้านเลย

แต่ตอนนี้ต่อผ่านรางที่มันป้องกันไฟกระชาก [รัก]

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #243 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 02:38:35 pm »
ไม่เกี่ยวกับไฟกระชากเลยครับ ตามที่ท่าน akecyber บอกว่า แต่ละ Source มันแยกกันจำค่าพารามิเตอร์มันเลยหน่วงน่ะเป็นเหตุผลอยู่

แก้ไม่ได้หรอกครับ ต้องแก้ Firmware เท่านั้นครับ

หรือเปลี่ยนไปใช้ Hitachi สิครับ เปิดปุ๊บติดปั๊บ อิอิ(แอบแซว)

[เขย่า]

[กระโดด]

งั้นอาจเป็นไปได้ว่าผลที่ไม่ติดทันทีนี้มาจากปลั๊กไฟหรือเปล่า เพราะตะก่อนเครื่องอ้วนหนะ ต่อปลั๊กกับผนังบ้านเลย

แต่ตอนนี้ต่อผ่านรางที่มันป้องกันไฟกระชาก [รัก]

ออฟไลน์ npex

• *
« ตอบกลับ #244 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2011, 01:29:44 am »
สวัสดีครับ อยากได้วิธีการปรับสี Toshiba LED 40ps1T ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #245 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 09:43:40 pm »
ยินดีกับทีวีใหม่ครับ แชร์ภาพกันหน่อยนะครับ http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7637.0 ซื้อมาราคาเท่าไหร่ครับบอกได้ไหม วิธีการปรับค่า หลักการพื้นฐานการปรับค่าต่างๆของ TV
1.ปรับความสว่าง(Brightness) ให้สว่างมากที่สุด แต่อย่าให้จ้า
2.ปรับความเข้ม(Contrast) ให้สีดำดำมากที่สุด แต่อย่าให้ดำจม และสังเกตุสีขาวก็อย่าขาวจ้าเช่นกัน
3.ปรับสี(Color) ให้แจ๋น แต่อย่าให้สีเหลือมซ้อนกัน
4.ปรับความคมชัด(Sharpness) ให้ตัวหนังสือคมมากที่สุด แต่อย่าให้ Noise มันออกมาด้วย
* Source input คนละ Source สัญญาณภาพมาไม่เหมือนกัน และเครื่องเล่นคนละแบรนด์ก็มาไม่เหมือนกัน ต้องลองปรับละเอียดด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #246 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 10:13:56 pm »
สวดยอด  [ปลื่ม]  ท่าน sirota 55+++++

ลองเอาไกด์ไลน์จากท่าน akecyber ไปประยุกต์สิครับท่าน npex

ยินดีกับทีวีใหม่ครับ แชร์ภาพกันหน่อยนะครับ http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=7637.0 ซื้อมาราคาเท่าไหร่ครับบอกได้ไหม วิธีการปรับค่า หลักการพื้นฐานการปรับค่าต่างๆของ TV
1.ปรับความสว่าง(Brightness) ให้สว่างมากที่สุด แต่อย่าให้จ้า
2.ปรับความเข้ม(Contrast) ให้สีดำดำมากที่สุด แต่อย่าให้ดำจม และสังเกตุสีขาวก็อย่าขาวจ้าเช่นกัน
3.ปรับสี(Color) ให้แจ๋น แต่อย่าให้สีเหลือมซ้อนกัน
4.ปรับความคมชัด(Sharpness) ให้ตัวหนังสือคมมากที่สุด แต่อย่าให้ Noise มันออกมาด้วย
* Source input คนละ Source สัญญาณภาพมาไม่เหมือนกัน และเครื่องเล่นคนละแบรนด์ก็มาไม่เหมือนกัน ต้องลองปรับละเอียดด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ saebdesign

• *
« ตอบกลับ #247 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 01:49:04 pm »
ขอสอบถามหน่อยนะครับระหว่าง ss ua40d6600 กับ ss ua40d6400 สองรุ่นนี้ต่างกันยังไงครับผมลองหาข้อมูลในเว็ปนี้แล้วสเป็คมันก็เหมือนกันหมดเลยครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #248 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 01:51:58 pm »
สวดยอด  [ปลื่ม]  ท่าน sirota 55+++++

ลองเอาไกด์ไลน์จากท่าน akecyber ไปประยุกต์สิครับท่าน npex

อิอิ ขอยืมมุขคนอื่นมาใช้มั่งครับ [หื่น]

« ตอบกลับ #249 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2011, 01:53:50 pm »
ขอสอบถามหน่อยนะครับระหว่าง ss ua40d6600 กับ ss ua40d6400 สองรุ่นนี้ต่างกันยังไงครับผมลองหาข้อมูลในเว็ปนี้แล้วสเป็คมันก็เหมือนกันหมดเลยครับ
ขอบคุณครับ
มาผิดห้องปป่าวครับ  [คุก] แอบมาแซวเล่น [มากมาย]

ออฟไลน์ baitong04

• *
« ตอบกลับ #250 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 12:59:27 am »
มาลงชื่อด้วยคนครับ 40" 40PS1T
 [เท่ห์]เพิ่งซื้อมาวันนี้ ยังไม่ได้ทำไรกับมันเท่าไหร่ เปิดๆดูก้โอเค ที่ The Future 22,999 KTC [โย่ว]
ตอนนี้ยังไม่มี HDD Player อาศัยเล่นกับ laptop ที่มีอยู่ เข้ากลุ่มด้วยคนน่ะครับบบบบบบบบบบบบบบบบ แนะนำด้วย
ใช้ CRT 29" SONY มาตั้ง 7 ปีแล้วเปลื่ยนค่ายดูครับ

ออฟไลน์ Kankasem

« ตอบกลับ #251 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2011, 08:02:14 am »
ช่วยแนะนำโตชิบา 32 นิ้ว 40 นิ้วทั้งLEDและLCD ให้ทีครับ แล้ว 8ms ของโตชิบานี้คนที่ซื้อไปแล้วเป็นยังไงบ้างครับ