ผู้เขียน หัวข้อ: ้ใช้ ช่อง hdmi arc ของ ทีวี และ sound bar creative stage 2.1 แล้ว ไม่ เสถียร  (อ่าน 2515 ครั้ง)

ออฟไลน์ kamolkk

• Flat TV member
  • *
ใช้ optical จาก ทีวี  และ  bluray player ต่อผ่าน cd+dac แปลงเป็น rca   เข้า แอมป์รุ่นเก่า  150 watt มาหลายปี
 แต่    เห็นทีวีที่ซื้อมา 2-3 ปีที่แล้ว มี ช่อง hdmi arc    
 แต่ จาก youtube ของ lcd thailand กล่าวว่า  optical เสถียร กว่า   hdmi arc ที่คุ้มดีคุ้มร้าย  ไม่เสถียร บางทีเล่นได้ เล่นไม่ได้ ฯลฯ  
   ด้วยความอยากลอง แต่งบจำกัด เลย ซื้อ soundbar creative stage 2.1  ราคาระดับ ลำโพงคอมฯ  แต่ดันมี ช่อง hdmi arc ด้วย
ลองต่อกับทีวี   ปรากฎว่า   เป็นจริงตามที่ดูจาก youtube ของ lcd thailand (ขอบคุณที่เตือนล่วงหน้า)

และ ค้น pantip เลยเจอว่า  หลายๆท่าน ล้วน เจอปัญหา hdmi arc เสียงไม่ออก  

แต่โชคดีที่ pantip บางกระทู้แนะนำ  trick  ปิดระบบ  ถอดปลั๊ก ถอดสาย hdmi แล้ว เปิดไฟ เปิดเครื่องตามลำดับ เสียบสาย hdmi ใหม่   จน สามารถเล่นได้  (ไม่ทุกครั้ง)

แต่   ระหว่างดู youtube เพลง มักเจอ เสียงวูบหายไป สัก 2-3 วินาที หลายครั้งต่อเพลง  (น่าจะเป็นอาการ ไม่เสถึยร)

ต่อไปนี้  ขอเรียนถามท่านผู้มีประสบการณ์ดังนี้ครับ

1. หลายท่านบอกว่า optical กับ hdmi arc เสียง พอๆกัน   แต่จาก soundbar ที่ผมใช้   ผม ฟังแล้วคิดว่า hdmi arc เหนือกว่า  อย่างฟังออกครับ  (กด remote เลือก input สลับ ไปมา a/b test เสียงจาก hdmi arc แน่นกว่า ชัดกว่า และเหมือนๆ แรงกว่าครับ)

อยากทราบว่า เป็นเช่นนั้นจริงไหมครับ หรือ ผมคิดไปเอง  
2.  แล้ว ผมจะทำไง ให้ hdmi arc หายวูบ ได้บ้างครับ   (ผมใช้สาย hdmi ที่รองรับ high speed  และ ส่งข้อมุลไปกลับได้ สามารถใช้กับระบบเสียงได้)

บางทีรำคาญ เลยต้อง select optical แทน ไม่เสียอารมณ์  แต่ ต้องแลกด้วย เสียงที่ผมคิดว่า ไม่แน่น ไม่ชัด ไม่แรงเท่าครับ

3. บางทีอาจเป็นเพราะอุปกรณ์ของผม อยู่ในระดับ ราคาย่อมเยา  ใช่หรือไม่ครับ  ท่านใดที่ เล่น hdmi arc แล้ว ไม่พบปัญหา ความเสถียร ท่านทำอย่างไรครับ  หรือท่านใช้อุปกรณ์ที่มีราคาสูงใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ thanachai

• LCD TV member
  • **
ผมเจออาการนี้กับ TV Samsung S7 ต่อกับ Sound bar Q90R เช่นกันครับ ปล้ำอยู่ 2 วัน เปลี่ยนสาย HDMI ก็ยังไม่หาย ปิด-เปิด/ถอดปลั๊ก ก็ไม่หาย สุดท้ายเมื่อคืนตัดสินใจ Factory reset ครับ อาการดังกล่่าวที่เคยเจอในหนังเรื่องและฉากที่เคยเจอ หายเลยครับ แต่หลังจาก Reset ใช้เวลา Test ได้ไม่นานอาจต้องดูอาการอีกซักพัก  ยังไงก็ลองวิธีนี้ดูได้ครับ