ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END  (อ่าน 1376162 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ratthasart

• Edge LED TV member
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END
« ตอบกลับ #1278 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 06:48:19 pm »
สวัสดีเพื่อนๆชาว Cen.Grand อีกครั้งครับบบบ

วันนี้ขอถามเรื่องระบบเสียง ถ้าผมต่อตรงเข้าทีวีเลยต้องปรับเป็นโหมดไรครับ

ขอบคุณครับบบบบบบบบบบบบบบบบบ

[หื่น] [หื่น] [หื่น]
ไม่เข้าใจคำถามครับขยายความหน่อยครับ ต่อตรงเข้าทีวีเลยหมายถึงHDMI 1 เส้นเข้าทีวี อีก1 เส้นเข้าAVR ใช่ไหมครับ

น่าจะหมายถึงไม่ผ่าน AVR นะครับ ก็ต่อเข้าไปเลยครับที่ ทีวี ส่วนตรงตั้งค่าเสียงก็เลือกให้ออก HDMI (จะมีให้เลือก HDMI,SPIF,AV จำได้คร่าวๆประมาณนี้ครับ) แต่ที่จริง HDMI ออกอยู่แล้วนะครับผมต่อ SPIF ให้เสียงออกพร้อมกับปิดเสียง ทีวี  บางครั้งดูตอนดึกมากๆ ก็เปิดเสียงทีวีเลยก็ออกปกตินะครับ

ออฟไลน์ moonnet02

• Flat TV member
  • *
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END
« ตอบกลับ #1279 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2015, 07:42:49 pm »
สวัสดีเพื่อนๆชาว Cen.Grand อีกครั้งครับบบบ

วันนี้ขอถามเรื่องระบบเสียง ถ้าผมต่อตรงเข้าทีวีเลยต้องปรับเป็นโหมดไรครับ

ขอบคุณครับบบบบบบบบบบบบบบบบบ

[หื่น] [หื่น] [หื่น]
ไม่เข้าใจคำถามครับขยายความหน่อยครับ ต่อตรงเข้าทีวีเลยหมายถึงHDMI 1 เส้นเข้าทีวี อีก1 เส้นเข้าAVR ใช่ไหมครับ

น่าจะหมายถึงไม่ผ่าน AVR นะครับ ก็ต่อเข้าไปเลยครับที่ ทีวี ส่วนตรงตั้งค่าเสียงก็เลือกให้ออก HDMI (จะมีให้เลือก HDMI,SPIF,AV จำได้คร่าวๆประมาณนี้ครับ) แต่ที่จริง HDMI ออกอยู่แล้วนะครับผมต่อ SPIF ให้เสียงออกพร้อมกับปิดเสียง ทีวี  บางครั้งดูตอนดึกมากๆ ก็เปิดเสียงทีวีเลยก็ออกปกตินะครับ

ใช่ครับบบบบบ ต่อ HDMI จาก Cen.Grand ตรงเข้า HDMI ของทีวี เลยครับบบ ขอบคุณครับบบ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #1280 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 11:59:32 am »
จะไปถอย 380 ทอง เท่าที่อ่านมา มีปัญหาเรื่องความร้อน กับพัดลมดัง แล้วมีปัญหาอื่นๆอีกไหมครับ  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]
ถ้าจะเล่น  เครื่องยี่ห้อใดๆ  ที่ใช้ชิบ Marvel QDEO  ก็ควรรู้จัก/เข้าใจ จริต  ของมันไว้บ้างเน่อ [คิคิ]

ถ้ารู้จักใช้งานมัน   เลือกใช้ไฟล์คุณภาพสูงให้มันเล่น(ตามความถนัดของ ชิบ ค่าย Marvel QDEO  + FW Cengrand ที่จะมีการอัพทุกปี อย่างน้อย หนึ่งครั้ง)
ไฟล์ฟูลริบ  และ MKV ส่วนใหญ่  ที่โหลดหรือก็อปจากเพื่อนมาลอง    มันก็เล่นได้ดีนะครับ
หนังซีรี่ส์  1-6GB  ต่อตอนที่โหลดมา  มันก็เล่นได้ดี  (เรื่องซับไทย  แล้วแต่คนใส่มา)

ส่วนอะไร  ที่มันไม่อ่าน  หากมีจังหวะโอกาส  ก็ใช้เครื่องอื่น เป็นตัวเล่นเสริม (หาแบบถูกตังค์ด้วย แต่ต้องเลือก ที่เสถียรหน่อย  ส่วนตัว เลือกDune TV102 DVBT2 & Egreat R6S Pro เป็นตัวเล่นเสริม............จึงปลอดปัญหาใดๆอีกต่อไป)
ขอบคุณครับคุณwat12 ผมเพิ่งขาย 360 ไปเรื่องไฟล์หนังผมเข้าใจดีครับแค่อยากรู้ปัญหานอกเหนือจากที่ผมกล่าวมาครับ เลยเข้ามาถามดูครับเพราะยังไงก็ไป380 ครับแต่เสียดานไม่มีusb3.0

มาเพิ่มเติมเรื่องความร้อนจร้า(เครื่องนี้ ถอดพัดลมออกแล้ว  เพื่อความเงียบสงัด)
......ห้องโถง  อุณหภูมิปกติ ทั่วไป........เสียบ HDD 2tB Seagate รุ่นพื้นฐาน(แกะออกมาจาก External) เล่นตรงๆ.........ในตัวมัน........30 นาที  ไม่รอดจร้า   ยังมีร้อน(CPU  ร้อน ระบายไม่ทันแน่ๆ  เพราะบัง/อังด้วยก้อน HDD3.5" เต็มๆ)

ดังนั้น  กับอุณหภูมิห้องปกติ   ไม่เปิดแอร์...........แม้เปิดฝา ยกสูง 20 มม  ก็ตาม   ต้องเล่นจาก  HDD Docking ดีกว่าจร้า   เล่นได้ตลอด  ตราบเท่าที่เรา ระบายความร้อนให้ Marvel QDEO ได้ดี

ออฟไลน์ bamboomu

« ตอบกลับ #1281 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 12:11:58 pm »
380 ทอง กับ390 มีอะไรต่างกันไหมครับ หรือแค่สีของbody

• *
« ตอบกลับ #1282 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 12:16:39 pm »
380 ทอง กับ390 มีอะไรต่างกันไหมครับ หรือแค่สีของbody

380 ทอง เล่น SACD ได้ครับบบบบ

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #1283 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 12:47:54 pm »

380 ทอง เล่น SACD ได้ครับบบบบ

เล่นยี่ห้อนี้   ต้องถือ/นับ  เอาปีที่ผลิต  เป็นตัวชี้บ่งความล่าสุด(กระมัง) [ปลื่ม] [คิคิ]

แต่ ในคู่มือ  ระบุ 380/390   ดังนั้น   จึงเป็นรุ่นเดียวกัน...........ก็ว่าได้(มั้ง) [คิคิ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2015, 12:49:08 pm โดย wat12 »

« ตอบกลับ #1284 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 12:52:52 pm »
ผมกระทู้ถามdigilife ว่ามีของเลยหรือต้องจองตั้งแต่เมื่อวานวันนี้ยังไม่ใด้รับคำตอบ เลยโทรไปสาขา ประตูน้ำ ไม่มีคนรับ โทรไป สาขา ฟอร์จูน ยี่งหนักกว่าตัดสายผมทิ้งซะงั้น กำของเวร จริงๆ

ออฟไลน์ aumhollow

• *
« ตอบกลับ #1285 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 01:35:16 pm »
ผมกระทู้ถามdigilife ว่ามีของเลยหรือต้องจองตั้งแต่เมื่อวานวันนี้ยังไม่ใด้รับคำตอบ เลยโทรไปสาขา ประตูน้ำ ไม่มีคนรับ โทรไป สาขา ฟอร์จูน ยี่งหนักกว่าตัดสายผมทิ้งซะงั้น กำของเวร จริงๆ
สนใจรับ Cen.Grand 380 Gold ของผมไปต่อมั้ยครับ ผมเพิ่งซื้อมาจาก Digilife งามวงศ์วาน เมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับ เครื่องไม่มีปัญหาอะไรนะครับ แต่ผมไม่ค่อยมีไฟล์ Full Rip ตัวนี้เลยไม่ค่อยตอบโจทผมเท่าไหร่ครับ ผมมีแต่ไฟล์ MKV ซึ่งก็เล่นได้บ้างไม่ได้บ้าง ผมเลยอยากปล่อยต่อ สนใจติดต่อมาละกันครับผม 0805050864 ผมอั้ม นะครับ

« ตอบกลับ #1286 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 02:06:21 pm »
สนใจรับ Cen.Grand 380 Gold ของผมไปต่อมั้ยครับ ผมเพิ่งซื้อมาจาก Digilife งามวงศ์วาน เมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับ เครื่องไม่มีปัญหาอะไรนะครับ แต่ผมไม่ค่อยมีไฟล์ Full Rip ตัวนี้เลยไม่ค่อยตอบโจทผมเท่าไหร่ครับ ผมมีแต่ไฟล์ MKV ซึ่งก็เล่นได้บ้างไม่ได้บ้าง ผมเลยอยากปล่อยต่อ สนใจติดต่อมาละกันครับผม 0805050864 ผมอั้ม นะครับ
สนใจครับขายเท่าไหร่ อยู่แถวไหนครับ อุปกรณ์ครบกล่องเปล่าครับ

• *
« ตอบกลับ #1287 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 03:29:28 pm »
ประกาศขาย Cen.Grand 380 Gold ครับ ผมเพิ่งซื้อมาจาก Digilife งามวงศ์วาน เมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับ เครื่องไม่มีปัญหาอะไรนะครับ แต่ผมไม่ค่อยมีไฟล์ Full Rip ตัวนี้เลยไม่ค่อยตอบโจทผมเท่าไหร่ครับ ผมมีแต่ไฟล์ MKV ซึ่งก็เล่นได้บ้างไม่ได้บ้าง ผมเลยอยากปล่อยต่อ สนใจติดต่อมาละกันครับผม 0805050864 ผมอั้ม นะครับ (ผมอยู่ลำปางนะครับ พร้อมส่งครับ ท่านใดไม่ไว้ใจไม่เป็นไรครับผม) www.facebook.com/niaum เฟสผมครับ

« ตอบกลับ #1288 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 03:43:07 pm »
ประกาศขาย Cen.Grand 380 Gold ครับ ผมเพิ่งซื้อมาจาก Digilife งามวงศ์วาน เมื่ออาทิตย์ที่แล้วครับ เครื่องไม่มีปัญหาอะไรนะครับ แต่ผมไม่ค่อยมีไฟล์ Full Rip ตัวนี้เลยไม่ค่อยตอบโจทผมเท่าไหร่ครับ ผมมีแต่ไฟล์ MKV ซึ่งก็เล่นได้บ้างไม่ได้บ้าง ผมเลยอยากปล่อยต่อ สนใจติดต่อมาละกันครับผม 0805050864 ผมอั้ม นะครับ (ผมอยู่ลำปางนะครับ พร้อมส่งครับ ท่านใดไม่ไว้ใจไม่เป็นไรครับผม) www.facebook.com/niaum เฟสผมครับ

Full rib  ถ้าจะเล่นแต๊ๆ   หาบ่ยากครับ [คิคิ]

• *
« ตอบกลับ #1289 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2015, 11:13:12 pm »

คิดให้ดีๆนะครับท่าน Cen.Grand เป็นเครื่องที่เล่น Blu-ray Full Rip ได้สมบูรณ์ที่สุดแล้วครับ เก็บไว้ก่อนก็ได้ ส่วนใหญ่คนที่เล่น HD player เขาจะมีกันอย่างน้อย 2 เครื่องครับผมว่า คือเครื่องนึงไว้เล่น MKV อีกเครื่องไว้เล่น Bluray Fullrip+M2TS

ปล. ส่วนตัวมีชิป Realtek ตัวนึง (เล่น MKV) กับ CG-380 ทอง (เล่น Full-rip ISO)  นี่แหละครับ

• *
« ตอบกลับ #1290 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 10:57:02 am »

คิดให้ดีๆนะครับท่าน Cen.Grand เป็นเครื่องที่เล่น Blu-ray Full Rip ได้สมบูรณ์ที่สุดแล้วครับ เก็บไว้ก่อนก็ได้ ส่วนใหญ่คนที่เล่น HD player เขาจะมีกันอย่างน้อย 2 เครื่องครับผมว่า คือเครื่องนึงไว้เล่น MKV อีกเครื่องไว้เล่น Bluray Fullrip+M2TS

ปล. ส่วนตัวมีชิป Realtek ตัวนึง (เล่น MKV) กับ CG-380 ทอง (เล่น Full-rip ISO)  นี่แหละครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้น่าจะทำแบบที่พี่แนะนำครับ ^ ^

ออฟไลน์ addpp

• *
« ตอบกลับ #1291 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 07:43:51 pm »
ผมเพิ่งซื้อ Cen grand 5i 380 Gold มาผมสงสัยว่าทำไมเวลามาเปิดแล้วเสียงมันถึงออกมาทึบๆ ไม่เปิดเหมือนเล่นจากแผ่น บลูเลย์ เครื่องเล่นบลูเลย์ผมใช้ Pioneer LX54 เสียงนี่ผมชอบมากแต่พอมาเจอ Cen grand มันไม่ใช่มาตรฐานของบลูเลย์เลย รีซิฟเวอร์ผมใช้ yamaha 3067 อดีตตัวท็อบของยามาฮ่า หรือว่ามันยังไม่พ้นเบิร์นครับ เหมือนกับว่าเสียงจากลำโพงหน้าไม่ค่อยออก ออกแต่เซ็นเตอร์ และผมเปิดกับ Fullrip ทุกเรื่องครับ

ออฟไลน์ vrsg

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1292 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2015, 12:15:20 am »
สวัสดีชาว Cen.Grand ครับบบบบบ

วันนี้ผมขอสอบถามเรื่องการ Upscale จาก 2K เป็น 4K ของเครื่อง 380(ทอง) หน่อยครับบบบบบบบ
มันต้องตั้งค่าอะไรเพิ่มเติมในเครื่องมั้ยครับบบ หรือแค่เลื่อนหัวปุ่มข้างหลังให้ตรง 4K ก็เป็น 4K แล้วววววววว

มีวิธีเช็คมั้ยครับว่ามันอัพสเกลให้แล้วจริงๆอะครับบบบ

ขอบคุณครับบบบบบบบบบบบบบบ

ปล. ทีวีผมเป็น 4K มันเขียนไว้ตรงที่เสียบ HDMI ว่า 4K@60Hz ครับบบบบ

[เขย่า] [เขย่า] [เขย่า]

ลองเล่นแล้วเป็นอย่างไรบ้างครับ
เพิ่งจัด SUHD Samsung 65js9000 กำลังทดสอบอยู่ครับ

ออฟไลน์ vrsg

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #1293 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2015, 10:45:42 am »
เล่นไฟล์ 4k แท้ๆ หามาจาก http://www.demo-uhd3d.com/
สรุปได้ว่า file resolution 4k ที่มี codec ใหม่ HEVC , HDR , 10bits UHD อ่านไม่ได้ ขึ้นว่าเป็น unsuppoted
.........file ดังกล่าวเมื่อนำมาเสียบตรงกับ TV อ่านได้ฉลุย   การ upscale จาก fullHD ทำได้ครับ

« ตอบกลับ #1294 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2015, 11:27:54 am »
เล่นไฟล์ 4k แท้ๆ หามาจาก http://www.demo-uhd3d.com/
สรุปได้ว่า file resolution 4k ที่มี codec ใหม่ HEVC , HDR , 10bits UHD อ่านไม่ได้ ขึ้นว่าเป็น unsuppoted
.........file ดังกล่าวเมื่อนำมาเสียบตรงกับ TV อ่านได้ฉลุย   การ upscale จาก fullHD ทำได้ครับ

แสดงว่า  ภาคการเล่น  ยังคงเป็น 2k

เพียงแต่......มีฟังก์ชั้น/อุปกรณ์บนบอร์ด  ที่อัพสเกล  เป็น4k ให้ด้วย(ส่วนอัพสเกลนี้  มีมาให้ในกล่อง 9i-BDR ด้วยเช่นกัน  ข้าน้อยเอาไว้เสียบดูน)

ผลหลังอัพสเกล  ภาพเนียน  กว่า 2k 1080p  ไหมครับพี่หมอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2015, 11:33:17 am โดย wat12 »

• *
« ตอบกลับ #1295 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2015, 11:46:36 am »
.........file ดังกล่าวเมื่อนำมาเสียบตรงกับ TV อ่านได้ฉลุย   การ upscale จาก fullHD ทำได้ครับ

มีวิธีการเช็คมั้ยครับ ว่าเครื่อง  upscale จาก fullHD ไปเป็น 4K ให้แล้วน่ะครับ

ขอบคุณครับบบ
 [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]