ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END  (อ่าน 1376420 ครั้ง)

ออฟไลน์ teenoishop

• Edge LED TV member
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END
« ตอบกลับ #1332 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 01:22:56 pm »
ไม่ทราบว่าทุกๆท่านได้ไฟล์หนังลื่นๆมาจากแหล่งใดกันบ้างครับผมอยากลองโหลดมาดูบ้าง
ปล.ผมใช้บริการเป็ดยุครับ [งง]

ออฟไลน์ vrsg

• LCD TV member
  • **
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END
« ตอบกลับ #1333 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 01:53:32 pm »
เป็ด เคยใช้ครับ ตอนนี้มาอยู่ siam......   สมัคร vip ไปเลยคุ้ม หนังมาพร้อมๆกัน

« ตอบกลับ #1334 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 04:37:32 pm »
เป็ด เคยใช้ครับ ตอนนี้มาอยู่ siam......   สมัคร vip ไปเลยคุ้ม หนังมาพร้อมๆกัน
ขอบคุณมากๆครับ ถ้ามีที่อื่นอีกแนะนำข้าน้อยด้วยครับ

« ตอบกลับ #1335 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2015, 07:37:49 pm »
ท่าน vrsg ใช้เฟิร์มแวร์ตัวไหนยุครับท่าน  [ปลื่ม]

• **
« ตอบกลับ #1336 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 03:46:47 pm »
ท่าน vrsg ใช้เฟิร์มแวร์ตัวไหนยุครับท่าน  [ปลื่ม]
[/quote

น่าจะเป็นตัวล่าสุด   firmware version: 1.10.8.P 2015-1-7

• **
« ตอบกลับ #1337 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 03:54:42 pm »
พอดีมีไฟล์ SACD ISO อยู่ครับ ที่ลองอ่านบนเว์บ cengrand เห็นว่าเล่นได้และ support มีท่านใดลองหรื่อยัง
ดูในวิธี up FW แจ้วไว้ว่าต้อง activate ผ่านไปที่เว็บของเขาก่อน ลองเล่นดูก็มองไม่เห็นคงต้องทำตามที่เขาบอกไว้ และมีค่าใช้จ่าย
มีท่านไดลองเล่นแล้วบ้างครับ
แต่ถ้ายุ่งยากมากคงจะผ่านไป ดูหนังอย่างเดียวก็คุ้มแล้ว

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #1338 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2015, 06:47:29 am »
พอดีมีไฟล์ SACD ISO อยู่ครับ ที่ลองอ่านบนเว์บ cengrand เห็นว่าเล่นได้และ support มีท่านใดลองหรื่อยัง
ดูในวิธี up FW แจ้วไว้ว่าต้อง activate ผ่านไปที่เว็บของเขาก่อน ลองเล่นดูก็มองไม่เห็นคงต้องทำตามที่เขาบอกไว้ และมีค่าใช้จ่าย
แต่ถ้ายุ่งยากมากคงจะผ่านไป ดูหนังอย่างเดียวก็คุ้มแล้ว

แกะห่อ ISO  ออกมาได้ไฟล์  .dsf   ก็เล่นได้เลยครับพี่หมอ [ปลื่ม]

http://www.head-fi.org/t/713154/converting-my-sacd-iso-to-flac
https://www.youtube.com/watch?v=MYv29q0jZm0

.aiff  16/44.1 - 24-192  ไม่ง้อMAC/OSX
.wav 16/44.1 - 24/192  ๆม่ง้อทั้ง  MAC / Window
.dsf   ไม่ง้อ SACD และคอมพ์/เพลยเยอร์  มิวสิคเซิฟเวอร์ทั้งหลายที่กำลังออกมาหาทางเจาะกระเป๋าลูกค้าทั่วโลก........ที่กำลังงงวยกับเทคโนโลยี่ที่ขยันเสนอกันซีจริง [คิคิ]

อันนี้เพื่อนไปเจอมาแล้วส่งมาให้้าน้อยอ่านจร้า
DoP or NativeDSD  ชักมีประเด็นใหม่
 http://toolswww.hiendy.com/hififorum/forum.php?mod=viewthread&tid=83409

Finally, audiophiles starting using the term "native" to describe sending DSD across USB using custom ASIO drivers (built by the DAC manufacturer) to differentiate from using the more ubiquitous DSD-over-PCM (aka DoP), which is a horrible name for a clever way of sending unconverted DSD across USB by way of a PCM container.  [In Information Technology, we would use the term "encapsulation." – Editor] Since the term uses "PCM" as part of its description, many newbie audiophiles mistakenly think it is a lossy conversion to PCM. It is not, and therefore in no way is it any less "native" than using a custom ASIO driver (although it may use a percent or two more CPU to unpack).  

So...my recommendation is to call direct DSD via ASIO (or Linux ALSA or I2S) "raw" DSD (to differentiate from packed DoP), meaning, let's not use "native" here... they are both native. After getting native DSD files, buying a native DSD DAC... let's not make DoP some sort of bad guy by using terminology that makes it sound un-native.

งี้ ก็ไม่จำเป็นต้อง nativeDSD สิเนี่ยะ เพราะ DoP มันไม่ได้เปลี่ยนแปลงข้อมูลเลย แค่เป็น container เท่านั้น

[หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2015, 01:08:12 pm โดย wat12 »

« ตอบกลับ #1339 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2015, 10:40:36 am »

แกะห่อ ISO  ออกมาได้ไฟล์  .dsf   ก็เล่นได้เลยครับพี่หมอ [ปลื่ม]

http://www.head-fi.org/t/713154/converting-my-sacd-iso-to-flac
https://www.youtube.com/watch?v=MYv29q0jZm0

.aiff  16/44.1 - 24-192  ไม่ง้อMAC/OSX
.wav 16/44.1 - 24/192  ๆม่ง้อทั้ง  MAC / Window
.dsf   ไม่ง้อ SACD และคอมพ์/เพลยเยอร์  มิวสิคเซิฟเวอร์ทั้งหลายที่กำลังออกมาหาทางเจาะกระเป๋าลูกค้าทั่วโลก........ที่กำลังงงวยกับเทคโนโลยี่ที่ขยันเสนอกันซีจริง [คิคิ]

อันนี้เพื่อนไปเจอมาแล้วส่งมาให้้าน้อยอ่านจร้า
DoP or NativeDSD  ชักมีประเด็นใหม่
 http://toolswww.hiendy.com/hififorum/forum.php?mod=viewthread&tid=83409

Finally, audiophiles starting using the term "native" to describe sending DSD across USB using custom ASIO drivers (built by the DAC manufacturer) to differentiate from using the more ubiquitous DSD-over-PCM (aka DoP), which is a horrible name for a clever way of sending unconverted DSD across USB by way of a PCM container.  [In Information Technology, we would use the term "encapsulation." – Editor] Since the term uses "PCM" as part of its description, many newbie audiophiles mistakenly think it is a lossy conversion to PCM. It is not, and therefore in no way is it any less "native" than using a custom ASIO driver (although it may use a percent or two more CPU to unpack). 

So...my recommendation is to call direct DSD via ASIO (or Linux ALSA or I2S) "raw" DSD (to differentiate from packed DoP), meaning, let's not use "native" here... they are both native. After getting native DSD files, buying a native DSD DAC... let's not make DoP some sort of bad guy by using terminology that makes it sound un-native.

งี้ ก็ไม่จำเป็นต้อง nativeDSD สิเนี่ยะ เพราะ DoP มันไม่ได้เปลี่ยนแปลงข้อมูลเลย แค่เป็น container เท่านั้น

[หื่น]
หายไปหลายวันเลยครับพอดีเหนท่านพี่ๆเขาคุยเรื่องเล่นไฟล์ SACD ISO ผมเลยไปลองโหลดมาเล่นดู ได้ผลดังนี้ครับ
1.ผมสามารถเล่นไฟล์ SACD ISO ได้เลยไม่พบปัญหาใดๆ เสียงเพราะมีรายละเอียดจริงๆขนาดผมมือใหม่นะเนี่ย
2.ไม่ต้องแกะห่อ ISO  ออกมาได้ไฟล์  .dsf   ก็เล่นได้เลยครับ
3.จากที่ฟังแต่เพลง SACD ISO มาหลายวันไม่ได้ดูหนังเลยลองดู AVATAR ISO เล่นได้ลื่นไหลจนจบเรื่องเกือบ 3 ชม.เลยจากที่เคยเปิดแล้วกระตุกๆตลอดก่อนหน้านี้ (ไม่รู้หายกระตุกได้ไง งงจริงๆ 555)
ปล.พอใจมากๆกับภาพและเสียงครับสำหรับมือใหม่อย่างผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2015, 10:41:49 am โดย teenoishop »

ออฟไลน์ samsung001

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #1340 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2015, 06:06:04 pm »
ช่วยทีครับ CEN.GRAND 5i-360 อัพเฟริมแวร์แล้วค้างหน้าจอแรกไปเลย ท่านใดพอทราบวิธีแก้ไหมครับ  [กระโดด]

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #1341 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2015, 07:53:05 pm »
ช่วยทีครับ CEN.GRAND 5i-360 อัพเฟริมแวร์แล้วค้างหน้าจอแรกไปเลย ท่านใดพอทราบวิธีแก้ไหมครับ  [กระโดด]

เลือน SW Reset หลังเครื่อง  ช่วยให้คืนเป็น FACTORY SET........แล้วค่อยลองลงใหม่ครับ

FW  โหลด  และแตกไฟล์  เป็น File พร้อมสำหรับอัพแล้วใช่ไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #1342 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 06:50:21 am »
มันค้างหน้าจอ โลโก้สีม่วง cen grand ไม่ไปไหนเลยครับ ตอนที่ลงเป็นไฟล์ uNAND.img ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2015, 06:52:10 am โดย samsung001 »

« ตอบกลับ #1343 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 01:23:29 pm »
มันค้างหน้าจอ โลโก้สีม่วง cen grand ไม่ไปไหนเลยครับ ตอนที่ลงเป็นไฟล์ uNAND.img ครับ

แตกไฟล์พร้อมใช้.  น่าจะออกมาเป็น file/folder ชื่อนี้นะครับ<ข้าน้อยใช้ mac แตกจาก .rar ออกมา

Online_upgrade_img

• *
« ตอบกลับ #1344 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 03:29:50 pm »
ตกลงแก้ได้แล้วครับ ขอบพระคุณที่ช่วยตอบผมนะครับ สรุปใครเจอปัญหา อัพแล้วค้าง คาดว่าแก้ได้หมดแต่ต้องทำตามขั้นตอนและต้องทำตามเงื่อนไขนะครับไว้จะเข้ามาเขียนวิธีทำให้ครับ จะได้มีคนกล้าใช้เครื่อง CEN.GRAND กันมากขึ้น

• **
« ตอบกลับ #1345 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 11:29:39 pm »
ตกลงแก้ได้แล้วครับ ขอบพระคุณที่ช่วยตอบผมนะครับ สรุปใครเจอปัญหา อัพแล้วค้าง คาดว่าแก้ได้หมดแต่ต้องทำตามขั้นตอนและต้องทำตามเงื่อนไขนะครับไว้จะเข้ามาเขียนวิธีทำให้ครับ จะได้มีคนกล้าใช้เครื่อง CEN.GRAND กันมากขึ้น

ปปปปปุูเสื่อรอเลยครับ

ออฟไลน์ Ratthasart

« ตอบกลับ #1346 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 07:51:52 am »

ปปปปปุูเสื่อรอเลยครับ

รอด้วยคนครับ ตอนนี้ล่าสุด FW อะไรแล้วครับผม

ออฟไลน์ tuman

• **
« ตอบกลับ #1347 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2015, 01:22:54 pm »
มีใครสนใจ 9i BDR ไหมครับ
http://noom-hifi.com/webboard/webboard_ans.php?id=209396

• *
« ตอบกลับ #1348 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 02:21:09 pm »
วิธีการแก้บริค ของ CEN.GRAND ทุกรุ่นครับ

ต้องไปโหลด Firmware ver.0918 (1.9.8*) จะมีแบบ P กับ U
P = 5i-300 360 1600 1800 9i-AD
U = 5i-A/AD

Firmware ver.0918 ที่จะแก้บริคมี2แบบ ให้เลือกแบบที่2 จะเป็นการบูทหน้าจออินเตอร์เฟซกลับขึ้นมาใหม่ เมื่อโหลดได้มาแล้วให้ทำตามขั้นตอนดังนี้

1. ทาง CEN.GRAND แนะนำ USB ของ SANDISK ไม่เกิน 8GB ต้องหามานะครับ
2. จะต้อง Format เป็น FAT32
3. นำไฟล์ uNAND.img ใส่เข้าไปใน USB ของ SANDISK
4. ก่อนเปิดเครื่องปรับสวิตช์ด้านหลังเครื่องไปที่ RESET แล้วเสียบ USB ของ SANDISK ในช่อง USB ของเครื่อง
5. เปิดเครื่อง ไฟสีฟ้าจะไม่กระพริบ หน้าจอจะมืด ให้รอ สัก15-20 นาที เพื่อความแน่นอน
6. ปิดเครื่อง แล้วไปปรับสวิตช์ด้านหลังเครื่องไปที่ Normal
7. เปิดเครื่อง ไฟสีฟ้าจะกระพริบ กดเปิดเครื่องด้วยรีโมท รอเครื่องบูทใหม่ใช้เวลาประมาณ 5 นาที ระหว่างนี้จะหน้าจอ CEN.GRAND  สีม่วงๆ สักพักก็จะเข้าหน้าจออินเตอร์เฟซปกติ เป็นอันเสร็จ

***ทั้งหมดทั้งมวลที่อัพ Firmware ด้วยไฟล์ uNAND.img แล้วเกิดการบริค อัพไม่สำเร็จเกิดจาก USB ไดร์ฟที่นำมาเสียบไม่ซัพพอร์ต ดังนั้นไม่ต้องตกใจไปหา SANDISK ไม่เกิน 8GB มาเป็นอันจบครับ

ส่วนอาการเครื่องร้อนพอวิธีแก้ไม่ต้องยกฝาเครื่องแล้วครับ ไว้เดี๋ยวว่างจะเอาวิธีทำแล้วเอารูปมาลงให้ครับ

• **
« ตอบกลับ #1349 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 02:34:20 pm »
วิธีการแก้บริค ของ CEN.GRAND ทุกรุ่นครับ

ต้องไปโหลด Firmware ver.0918 (1.9.8*) จะมีแบบ P กับ U
P = 5i-300 360 1600 1800 9i-AD
U = 5i-A/AD

Firmware ver.0918 ที่จะแก้บริคมี2แบบ ให้เลือกแบบที่2 จะเป็นการบูทหน้าจออินเตอร์เฟซกลับขึ้นมาใหม่ เมื่อโหลดได้มาแล้วให้ทำตามขั้นตอนดังนี้

1. ทาง CEN.GRAND แนะนำ USB ของ SANDISK ไม่เกิน 8GB ต้องหามานะครับ
2. จะต้อง Format เป็น FAT32
3. นำไฟล์ uNAND.img ใส่เข้าไปใน USB ของ SANDISK
4. ก่อนเปิดเครื่องปรับสวิตช์ด้านหลังเครื่องไปที่ RESET แล้วเสียบ USB ของ SANDISK ในช่อง USB ของเครื่อง
5. เปิดเครื่อง ไฟสีฟ้าจะไม่กระพริบ หน้าจอจะมืด ให้รอ สัก15-20 นาที เพื่อความแน่นอน
6. ปิดเครื่อง แล้วไปปรับสวิตช์ด้านหลังเครื่องไปที่ Normal
7. เปิดเครื่อง ไฟสีฟ้าจะกระพริบ กดเปิดเครื่องด้วยรีโมท รอเครื่องบูทใหม่ใช้เวลาประมาณ 5 นาที ระหว่างนี้จะหน้าจอ CEN.GRAND  สีม่วงๆ สักพักก็จะเข้าหน้าจออินเตอร์เฟซปกติ เป็นอันเสร็จ

***ทั้งหมดทั้งมวลที่อัพ Firmware ด้วยไฟล์ uNAND.img แล้วเกิดการบริค อัพไม่สำเร็จเกิดจาก USB ไดร์ฟที่นำมาเสียบไม่ซัพพอร์ต ดังนั้นไม่ต้องตกใจไปหา SANDISK ไม่เกิน 8GB มาเป็นอันจบครับ

ส่วนอาการเครื่องร้อนพอวิธีแก้ไม่ต้องยกฝาเครื่องแล้วครับ ไว้เดี๋ยวว่างจะเอาวิธีทำแล้วเอารูปมาลงให้ครับ

ปูเสื่อรออีกผืน.....
ตัวล่าสุด   firmware version: 1.10.8.P 2015-1-7ื  ไม่ใช้ตัวนี้หรือครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2015, 02:37:09 pm โดย vrsg »