ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END  (อ่าน 1376876 ครั้ง)

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
Re: รวมผลคนใช้ HDplayer hiend
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2013, 09:05:47 pm »
ขอสอบถามหน่อบครับว่า เจ้าตัวนี้มันไม่มี usb.3 ใช่ไหมครับ แล้วเวลาเราใส่ HDD เข้าไปแล้ว มันสามรถก็อปหนังโดยผ่านเครื่องเล่นตัวนี้ได้ไหมครับ ถ้าได้ มันคงช้าน่าดู ถ้าไม่ได้ ก็น่าเสียดายนึดนึง รบกวนท่านๆทั้งหลายแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

copy rename delete ผ่านตัวเครื่องไม่ได้ครับ ...... ส่วนตัวใช้ Dock ครับ สะดวกกว่ามากและข้อมูลที่แก้ไข มาครบ ไปครบ เสมอครับ  :)

CEN.GRAND 5i-360

1.มี Wifi ไหมครับ
2.แล้วเอาไปต่อ External DVD RW เพื่อใช้เล่นแผ่น DVD ได้ไหมครับ

ปล.ปัจจุบันใช้ Mede8er ต่อ External DVD RW ดูแผ่นหนัง DVD อยู่น่ะครับ (ภาพสวยกว่าเครื่องเล่น DVD ที่มีช่องต่อ HDMI เสียอีกนะ)

ไม่มี wifi ครับ มี port lan / ผมต่อกับ external BD-ROM ครับ เล่นได้ดี คิดว่าคงต่อกับ External DVD-RW ได้เหมือนกันครับ  :)

External DVD-RW ผมต่อแล้วเล่นไม่ได้ครับ ตอนแรกคิดว่าจะซื้อ external BD-ROM กลัวเล่นไม่ได้ ครับ

ท่าน jkhantee ช่วยรบกวนถ่ายคลิป ตอนต่อ external BD-ROm ให้ดูหน่อยครับ แล้ว ถ้าดู full rip ผ่าน external BD-ROM มันมีสะดุด กระตุก บางหรือเปล่าครับ

ผมต่อ usb เส้นเดียว ตอนแรกคิดว่าต้องต่อสองเส้นเพราะกลัวไฟไม่พอ ปรากฎว่าเส้นเดียวก็ใช้ได้ ผมว่าอยู่ตรงตั้งค่าแะไรสักอย่างหรือเปล่าหนอ ยังไงเดี๋ยวผมจะหาเจ้า DVD-RW มาลองต่อดูด้วยเลย (ด้วยความอยากรู้อยากลอง ^_^!) เล่นแผ่น 25GB 50GB ได้ดีเลยครับไม่สะดุดอะไรทั้งแผ่น 2D 3D  จะหาทางถ่ายคลิปเน้อ เรื่องถ่ายคลิปผมไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่  [คิคิ]

ผมยังหา DVD-RW มาลองเล่นไม่ได้เลย แต่คิดว่าเล่นได้นะ ^_^

ตัว CenGrand รุ่นนี้ต้องใส่ HDD ไว้ให้เรียบร้อย และ/หรือ เสียบ External drive ทาง usb ก่อน จึงจะเปิดเครื่องไม่งั้นไม่เจออุปกรณ์นั้นๆ ผมถ่ายรูปผ่าน tablet มาแล้วแต่ไม่มีเวลาอัพรูปให้เพราะต้องอัพโหลดก่อนแล้วเอาลิงค์มาใส่อีก (ผมมันเวลาส่วนตัวน้อย ^_^!) ส่วนเรื่องถ่ายคลิปขอผ่านนะครับไม่ถนัดเลยตอนนี้ทำเป็นแต่ถ่ายแล้วส่งทางไลน์เลย(สะดวกดี...ชอบ)

ส่วนเรื่องการเล่นแผ่นและการเล่นไฟล์จาก HDD ในเครื่องและต่อ usb และต่อ esata ผมเล่นได้ปกติดียังไม่เจอปัญหาอะไรทั้ง MKV / FULLRIP BDMV / FULLRIP ISO แต่จะเล่น FULLRIP เป็นหลักครับ

ผมยังใช้ Firmware ติดเครื่องอยู่นะครับ (3010.1.9.2.P) ยังไม่ได้อัพเพราะอยากเล่น FW ตัวนี้จนเจอปัญหาอะไรก่อนหรือ FW ตัวใหม่โชว์ปกหรือมีฟังก์ชันอะไรเพิ่มกรือภาพเสียงดีขึ้นจึงจะอัพครับ

ปัญหาคือพวกเราจะหาซื้อ BD-ROM กันที่ไหนต่างหาก

ออฟไลน์ ndragon

• Flat TV member
  • *
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2013, 06:37:28 am »
ผมใช้รุ่น 5i300 ต่อกับ porew box su602 ของแจ๊คโมดิฟาย ภาพและเสียงดีมากๆเลยครับ นี่เป็นเหตุผลที่ไม่เอาดัว 5i360 ที่เป็นรุ่นใหม่กว่าครับ [เท่ห์]

ออฟไลน์ wannopb

• *
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #110 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2013, 10:53:48 am »
อัพเดทข่าวล่าสุดนะครับ
ได้คุยกับทาง CENGRAND ไม่กี่วันมานี้ ทราบว่าทางนั้นกำลังทำเฟิร์มแวร์ที่ซัพพอร์ทภาษาไทยให้พวกเราได้ใช้กันเร็วๆนี้ครับ นอกจากนั้นยังมีโครงการทำเฟิร์มแวร์ที่โชว์ปกได้ และจะเริ่มเน้นไปที่ไฟล์ MKV ให้มากขึ้นหลังจากที่ไฟล์บลูเรย์ไม่มีปัญหาแล้วครับ
 [ปลื่ม]

เป็นข่าวที่ดีมากๆ ครับ จอระ firmware สำหรับคนไทยตัวนี้ เพราะเพิ่งได้รับเครื่องสุดยอดบริการและโปรดีๆ จากร้านชัยนาท ไฮเดฟ มาครับ..

ออฟไลน์ maxxx77

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2013, 11:01:51 pm »
upgrade firmware แล้ว อยู่ดีๆจอก็ดับ พอเปิดเครื่องอีกที สรุปว่ามันขึ้น System Restore โดยให้เลือก Internet กับ Local Storage

พอผมเอาทัมไดร์หรือฮาร์ดดิสแบบ External ไปเสียบผ่านช่อง USB แล้วกดเลือก Local Storage หน้าจอก็เป็นสีเขียว ไม่มีเมนูอะไรขึ้นมาเลยครับ

มีใครพอทราบไหมครับว่าจะต้องแก้ไขยังไง หรืออาการนี้ต้องส่งกลับร้านที่เราซื้อเพื่อกู้ระบบ

ออฟไลน์ bamboomu

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #112 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 02:54:03 pm »
อยากใด้จังเเต่เห็นปัญหาเเล้วรอดูอยู่ห่างๆก่อนดีกว่า [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ Original

• **
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 05:58:38 pm »
มาพูดถึงการเล่นไฟล์ .MKV,FullRip, .ISO

เท่าทีลองไฟล์ เสียง dts hd master,true hd ส่วนซัปเป็นแบบ .PGS 1080p

สรุปได้ว่าเสียง true hd  ไม่เล่นครับ.... เพื่อนคนไหนทดสอบกับไฟล์ MKV,FullRip แล้วบ้างเป็นแบบผมไหมครับ

ช่วยชี้แนะทีครับ..........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2013, 09:46:24 pm โดย Original »

ออฟไลน์ kunin

• *
« ตอบกลับ #114 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 07:36:04 am »
มาพูดถึงการเล่นไฟล์ .MKV,FullRip, .ISO

เท่าทีลองไฟล์ เสียง dts hd master,true hd ส่วนซัปเป็นแบบ .PGS 1080p

สรุปได้ว่าเสียง true hd  ไม่เล่นครับ.... เพื่อนคนไหนทดสอบกับไฟล์ MKV,FullRip แล้วบ้างเป็นแบบผมไหมครับ

ช่วยชี้แนะทีครับ..........

สำหรับผม ISO ผ่านฉลุยทั้งภาพและเสียง ทั้ง dts hd master และ true hd
FullRip ที่เป็น master ก็ฉลุยไม่ต่างจาก ISO แต่ถ้า โม มาเจอ 1 เรื่องที่มีกระตุก ทุกๆ 5-10 นาที
MKV เท่าที่ดูเจอปัญหาเสียง true hd เครื่องอ่านเป็น  dts hd maste อยู่ 1 เรื่อง แต่เมื่อใช้ 200S กลับปกติ

ออฟไลน์ maxxx77

• **
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 11:02:21 am »
มารายงานอาการว่าตอนนี้สามารถใช้งานได้ปกติแล้วครับ

เพราะภายหลังจากเมลไปถามฝ่ายเทคนิคที่ไต้หวันก็ทราบมาว่า...ถ้ากรณีที่มีปัญหาเรื่องการอัพ firmware ไม่ได้หรือไม่สำเร็จ

ส่วนใหญ่เกิดจาก Thumdrive ที่เราใช้ไม่ได้มาตราฐาน เขาเลยแนะนำว่า...ถ้าเราใช้ทัมฯ ที่เป็น FAT32 ไม่ได้ ให้ลองฟอร์แมทเป็น FAT ดู

ซึ่งพอผมลองทำตามแล้ว สรุปว่า...พอ Format เป็น FAT มันสามารถ Operate ระบบ System Restore กลับคืนได้

พอกู้ระบบเสร็จก็สามารถใช้งานได้ปกติครับ

เพราะฉะนั้นเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า...จะอัพเฟิร์มแวร์ให้ Cen.Grand ห้ามใช้ทัมไดร์แบบสั่วๆ น่ะครับ ขอให้ใช้ฮาร์ดดิสท์หรือทัมไดร์เกรดดีๆ แล้วทุกอย่างจะราบรื่นคร้าบ

มาถึงตรงนี้...ขอแสดงความเห็นเรื่องคุณภาพของภาพและเสียงของ i5-360 หน่อย

เท่าที่ลองใช้มาอาทิตย์ ผมชอบภาพและเสียงของ Cen.Grand มากๆ ครับ เคยเทียบไฟล์ fullrip ไฟล์เดียวกันทั้ง 2D - 3D กับ Dune Base 3D

ในสายตาและโสตสัมผัสของผมผมให้ i5-360 กินทั้งเรื่องภาพและเสียงครับ

ขอบอกว่าคุณภาพเรื่องภาพห่างกันประมาณ 20% ราวๆ นี้ Cen.Grand ภาพจะชัด สีสดใสและคมกว่า Dune Base 3D พอสมควรเลย

แต่ถ้าเทียบเรื่องเสียงผมว่าห่างกันแบบไม่ต้องเงี่ยหูฟังเลย ถ้าให้เป็นเปอร์เซ็นต์ผมให้ i5-360 เหนือกว่า 30 - 40% เลย

เพราะเสียงมันแยกมิติและให้รายละเอียดได้ดีกว่า ที่สำคัญความหนักแน่นของเสียงย่านต่ำทำได้ถึงใจกว่ามั้กแบบชนิดที่เรียกว่าไม่ต้องเงี่ยหูจนหลอกตัวเอง

ส่วนปัญหาของ I5-360 ถ้าเรื่องความเสถียรผมให้ Dune เหนือกว่า ณ.เวลานี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2013, 11:08:38 am โดย maxxx77 »

ออฟไลน์ kunin

• *
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 02:23:48 pm »
มารายงานอาการว่าตอนนี้สามารถใช้งานได้ปกติแล้วครับ

เพราะภายหลังจากเมลไปถามฝ่ายเทคนิคที่ไต้หวันก็ทราบมาว่า...ถ้ากรณีที่มีปัญหาเรื่องการอัพ firmware ไม่ได้หรือไม่สำเร็จ

ส่วนใหญ่เกิดจาก Thumdrive ที่เราใช้ไม่ได้มาตราฐาน เขาเลยแนะนำว่า...ถ้าเราใช้ทัมฯ ที่เป็น FAT32 ไม่ได้ ให้ลองฟอร์แมทเป็น FAT ดู

ซึ่งพอผมลองทำตามแล้ว สรุปว่า...พอ Format เป็น FAT มันสามารถ Operate ระบบ System Restore กลับคืนได้

พอกู้ระบบเสร็จก็สามารถใช้งานได้ปกติครับ

เพราะฉะนั้นเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า...จะอัพเฟิร์มแวร์ให้ Cen.Grand ห้ามใช้ทัมไดร์แบบสั่วๆ น่ะครับ ขอให้ใช้ฮาร์ดดิสท์หรือทัมไดร์เกรดดีๆ แล้วทุกอย่างจะราบรื่นคร้าบ

มาถึงตรงนี้...ขอแสดงความเห็นเรื่องคุณภาพของภาพและเสียงของ i5-360 หน่อย

เท่าที่ลองใช้มาอาทิตย์ ผมชอบภาพและเสียงของ Cen.Grand มากๆ ครับ เคยเทียบไฟล์ fullrip ไฟล์เดียวกันทั้ง 2D - 3D กับ Dune Base 3D

ในสายตาและโสตสัมผัสของผมผมให้ i5-360 กินทั้งเรื่องภาพและเสียงครับ

ขอบอกว่าคุณภาพเรื่องภาพห่างกันประมาณ 20% ราวๆ นี้ Cen.Grand ภาพจะชัด สีสดใสและคมกว่า Dune Base 3D พอสมควรเลย

แต่ถ้าเทียบเรื่องเสียงผมว่าห่างกันแบบไม่ต้องเงี่ยหูฟังเลย ถ้าให้เป็นเปอร์เซ็นต์ผมให้ i5-360 เหนือกว่า 30 - 40% เลย

เพราะเสียงมันแยกมิติและให้รายละเอียดได้ดีกว่า ที่สำคัญความหนักแน่นของเสียงย่านต่ำทำได้ถึงใจกว่ามั้กแบบชนิดที่เรียกว่าไม่ต้องเงี่ยหูจนหลอกตัวเอง

ส่วนปัญหาของ I5-360 ถ้าเรื่องความเสถียรผมให้ Dune เหนือกว่า ณ.เวลานี้

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่ง  [yes]

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #117 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 05:18:54 pm »
อยากลอง 5i-A/AD  มีเข้ามาไหมครับเนี่ย [ปลื่ม]

รบกวนสอบถามท่านผู้รู้ด้วยรับว่า

5.1 out ออกเสียง เป็นTrue HD  เลยหรือเปล่าครับ

(ส่วนตัว ไม่ได้ลงทุนกับ AVR / pre pro  รุ่นใหม่ๆครับ  ยังคงอนุรักษ์  ใช้รุ่นเก่าๆรับ 5.1,7.1 analog in)

ขอบคุณทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2013, 05:28:29 pm โดย wat12 »

• **
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2013, 07:07:19 pm »

ผมเห็นด้วยกับเรื่องภาพและเสียงครับ  โดยเฉพาะเสียงต่างจาก Dune base 3D อย่างชัดเจนครับ

Cen.Grand  ให้รายละเอียดเสียงได้มากกว่าครับ......(ผมลองเปิดหนังเรื่องเดียวกันไฟล์เดียวกันสลับไปมากับ Dune)

ออฟไลน์ bamboomu

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2013, 01:35:22 pm »
รอดูต่อไปยังไม่กล้าซื้อ รอเฟิร์มเเวร์ ก่อนถ้าปัญหาน้อยลงกว่านี้ค่อยว่ากัน [รัก] [รัก] [รัก]

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2013, 06:26:23 pm »
อัพเดทข่าวล่าสุดนะครับ
ได้คุยกับทาง CENGRAND ไม่กี่วันมานี้ ทราบว่าทางนั้นกำลังทำเฟิร์มแวร์ที่ซัพพอร์ทภาษาไทยให้พวกเราได้ใช้กันเร็วๆนี้ครับ นอกจากนั้นยังมีโครงการทำเฟิร์มแวร์ที่โชว์ปกได้ และจะเริ่มเน้นไปที่ไฟล์ MKV ให้มากขึ้นหลังจากที่ไฟล์บลูเรย์ไม่มีปัญหาแล้วครับ
 [ปลื่ม]

เยียมไปเลยครับผม ^_____^

++++

[หื่น] [หื่น] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

5i-AD  ชื่อนี้ช่างน่ารักจริง [เท่ห์]

ออฟไลน์ wtn11

• *
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2013, 01:12:12 pm »
โชว์ปกหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 05:32:54 pm »
โชว์ปกหรือป่าวครับ

ยังไม่โชว์ปกครับ  :)

ออฟไลน์ tuman

• **
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 05:57:10 pm »
ปรับ subtitle ขึ้นลงได้ไหมครับ
 [หื่น]

• **
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2013, 06:41:45 pm »
ปรับ subtitle ขึ้นลงได้ไหมครับ
 [หื่น]

เล่นไฟล์อะไรครับ ปรับได้หมดครับ ตอนนี้ผมรองเล่นกับไฟล์ mkv เล่นได้ไมม่ปัญหาเลยครับ

ถ้าเป็นไฟล์ mkv ผมดึงซัปออกมาใช้ แล้วโปรแกรม BDSup2Sub ปรับ แล้วมิกเข้าไปใหม่ เล่นได้จนจบไม่ปัญหาใดๆ

ออฟไลน์ jodai

• *
« ตอบกลับ #125 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2013, 04:38:40 pm »
พึ่งได้มาปรับซับขึ้นลงยังไงครับ  [ปลื่ม]