ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END  (อ่าน 1377005 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zaphd

• LCD TV member
  • **
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #162 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 05:09:54 pm »
ขอแชร์หน่อยนะครับ สำหรับ Chip ค่ายนี้ จากที่เคยลองเล่น K810 สำหรับ MKV ที่แปลงมาจาก blurip (Main movie) โดยใช้ โปรแกรม MKV maker แปลง ซึ่งจะคงรูปขนาดของ file ไว้เกือบทั้งหมดไม่มีการลดใด ๆ เลย ขนาดประมาณ 20 GB เล่นดู ผลปรากฏว่า Sub PGS ไม่สามารถแสดงได้ บางเรื่องมีปัญหาเรื่องเสียง แต่ต้องออกตัวก่อนนะครับตอนนั้นผมทดลองเล่น เลยไม่ได้จับอะไรมากนัก เดี๋ยวจะกลับไปทดลองใหม่ แล้วจะแจ้งผลอีกครั้งหนึ่งครับเพื่อเป็นแนวทางของเพื่อน ๆ ที่จะเล่น Chip ตัวนี้ โดยอย่างอื่นคงไม่ต้องบอกมาก เรื่องปก เรื่องภาษาไทยคงทราบ ๆ กันอยู่แล้ว

แต่ตอนนี้ผมสามารถเล่น MKV (10-15 GB) บน K810 ได้โดยไม่มีปัญหาแล้วครับ มันก็ไม่มีอะไรมากผมไม่ดูเสียงอังกฤษ เล่นเฉพาะเสียงไทยอย่างเดียวครับก็ไม่เคยพบอาการผิดปกติอะไร มีบ้างบางครั้ง ที่เล่นแล้วต้องรอนาน หรือไม่มีอะไรปรากฎ ผมก็มีวิธีการจัดการกับมันครับ

ฉะนั้นสรุปเลย แล้วกัน ถ้ามีเครื่องเล่นอยู่แล้วเครื่องหนึ่ง ที่เล่นได้ถูกใจ แต่ต้องการจะทดลองเครื่องเล่นตัวใหม่ที่แตกต่างไปจากที่เคยเล่น แล้วเป็นคนไม่ใจร้อน ก็หามาเล่นได้ครับ แต่ถ้าเป็นเครื่องเล่นเครื่องแรกหรือไม่เคยเล่นเครื่องเล่น HD Player มาก่อน ผมแนะนำให้ผ่านไปก่อนครับ จะได้ไม่เสียอารมณ์เวลาเล่นครับ ทั้งหมดแค่อยากแชร์ความคิดเห็นเท่านั้นครับ base on k810 ที่ใช้ Chip ค่ายนี้ครับ (ทั้งหมดไม่เคยเกิดกับ Full rip ครับ เฉพาะ MKV)

ออฟไลน์ Original

• **
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #163 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 05:29:00 pm »
น้าปุ๊ Original ครับ

mkv เต็มๆ  1x GB - 2x GB
หากได้ไฟล์ คุณภาพดี  แล้วเราถอดภาษาอื่นๆออก  เหลือไว้เพียง English กับ ภาษาไทย

แบบนี้  จะทำให้เล่นลื่นขึ้นไหมครับ [หื่น] [ปลื่ม]

ที่มันสดุด สาเหตุมาจากไฟล์เสียงครับผม

ขนาดไฟล์ youtube เรื่อง กระบี่เย้ยยุทธจักร 2013  42 ตอน ไฟล์ขนาด 200-400 MB.

ยังดูได้ไม่มีสะดุดเลยครับผม...........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 05:29:28 pm โดย Original »

ออฟไลน์ tsainont

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #164 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 05:46:50 pm »
น้าปุ๊ Original ครับ

mkv เต็มๆ  1x GB - 2x GB
หากได้ไฟล์ คุณภาพดี  แล้วเราถอดภาษาอื่นๆออก  เหลือไว้เพียง English กับ ภาษาไทย

แบบนี้  จะทำให้เล่นลื่นขึ้นไหมครับ [หื่น] [ปลื่ม]

ที่มันสดุด สาเหตุมาจากไฟล์เสียงครับผม

ขนาดไฟล์ youtube เรื่อง กระบี่เย้ยยุทธจักร 2013  42 ตอน ไฟล์ขนาด 200-400 MB.

ยังดูได้ไม่มีสะดุดเลยครับผม...........

สาเหตุจากไฟล์เสียง หมายถึงยังไงครับ?

มีแทรคเสียงมากเกินไป? หรือมีแทรคเสียง HD กับ ธรรมดา เครื่องก็เลยงง? หรือลำดับของแทรคเสียง เช่น ไฟล์ควรมีแทรคเสียงธรรมดาเป็นอันแรก?

อีกอย่างคือ ไฟล์ซับครับ ผมว่า คนทำ mkv สมัยนี้ ใส่มาเยอะเกินครับ เอาตัวเจ๋งๆ 1-2 อันก็พอแล้ว

เดี๋ยวผมจะลองเอาเรื่องที่มีปัญหา ตัดให้เหลือแทรคที่จำเป็นแล้วลองดูครับ ท่านอื่นที่ทำเป็น ก็ช่วยกันลองก็ได้ครับ จะได้มีข้อสรุปออกมาเร็วขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 05:47:55 pm โดย tsainont »

« ตอบกลับ #165 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2013, 11:18:35 pm »
เมื่อกี้เพิ่งนั่งดูจนจบไปอีกเรื่อง เป็น mkv มีเสียง DTS-HDMA กับซับ 7-8 อัน มีกระตุกเล็กๆ ซักพักซับหาย กดให้ซับมา อีกซักพัก เริ่ม out of sync กดปุ่มลูกศรขวา แล้วกด OK ทีนึง ก็หาย อีกพักใหญ่ก็เริ่มเป็นอีกจนจบเรื่อง

ผมว่า ถ้าเล่น mkv แบบมีเสียง HD คงเป็นแทบทุกเรื่องล่ะครับ แต่ต้องดูแบบเต็มเรื่องนะ ถ้าดูแบบแป๊บๆ 20-30 นาที อาจจะไไม่เจอปัญหา งานนี้ mkv กับเสียง HD เป็น culprit แน่นอนเลย

ออฟไลน์ maxxx77

• **
« ตอบกลับ #166 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 12:32:11 am »
ตั้งแต่ดูไฟล์ MKV 1080 มาเกือบจะ 30 ไฟล์ ผมเจอแค่เรื่อง G.I.Joe 2013 เรื่องเดียวที่เสียงมันเหมือนดีเลย์นิดหน่อย
นอกนั้น ไม่มีปัญหาเลยไม่ว่าจะเป็นเรื่องเสียงไม่ตรงกับภาพ หรือปัญหาเปิดไฟล์ไม่ได้ หรือเครื่องแฮงค์ค้างระหว่างดู
เท่าที่ผมเจอปัญหาตอนนี้ ก็แค่เรื่องซับ ที่หนังบางเรื่องฝังซับที่ตัว i5-360 มันไม่รองรับ มันก็เลยไม่โชว์ซับ กับเล่นๆไปแล้วเสียงจะสะดุดแต่ก็เล่นต่อไปได้ไม่มีอาการค้างแต่อย่างใด
แต่ในส่วนของ Fullrip ตั้งแต่เทสทั้ง 2D-3D มาเกือบ 10 เรื่อง ยังไม่เคยเจอปัญหา จะมี Sync หลุดครั้งเดียวกับไฟล์เสียง DTS HDMA แต่สะดุดนิดส์เดียวก็เล่นต่อได้เลยจนจบ

ถ้าให้เดา...ผมว่าส่วนใหญ่น่าจะเป็นจากไฟล์ MKV ที่แต่ละท่านโหลดมา ของกระผมเป็นไฟล์ที่ใช้เปิดจะมีความละเอียดอย่างน้อย 1080 ขนาด 10Gb ขึ้นเกือบทั้งนั้น
ปัญหาก็เลยน้อย ดังนั้น...จากปัญหาที่หลายๆท่านเจอ ผมจึงรู้สึกว่ามันน่าจะเกิดจากไฟล์ หรือไม่ก็อาจจะเกิดจาก AVR หรือ Pro-Pro มันไม่คอมแพทฯกันกับ i5-360
ของผมใช้ Onkyo Tx-Nr3009 เท่าที่ใช้งาน ถือว่าปัญหามีบ้างแต่ยังถือว่าน้อย ที่พูดเพราะมีรุ่นน้องท่านหนึ่งซื้อไปใช้กับ Pre-Pro Rotel สรุปว่าภาพมันออกแค่480
เซ็ตยังไงก็ออกแค่นี้ งานนี้คงต้องรอเฟิร์มแวร์ตัวใหม่ อะไรๆ มันอาจจะดีขึ้นและเสถียรขึ้นกว่าในตอนนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2013, 12:35:00 am โดย maxxx77 »

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #167 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 07:25:59 am »
ในออนเกียว  มีชิบ มาร์เวล ด้วยใช่ไหมครับ.......สงสัยค่ายมวยเดียวกัน จึงคุยกันรู้เรื่อง [จุ๊บ]

ออฟไลน์ maxxx77

• **
« ตอบกลับ #168 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 09:20:14 am »
ในออนเกียว  มีชิบ มาร์เวล ด้วยใช่ไหมครับ.......สงสัยค่ายมวยเดียวกัน จึงคุยกันรู้เรื่อง [จุ๊บ]

เอ้อ!!! ที่ท่าน wat12 จั่วหัวเกี่ยวกับชิพ Marvel ใน Onkyo ผมว่าน่าจะมีส่วนมากๆ ครับ

เพราะ Onkyo รุ่นที่ผมใช้ มันจะใช้ชิพภาพของ Qdeo ในการประมวลผล 4k Upscaling

ดังนั้น...พอเจอกับเครื่องที่ใช้ชิพเดียวกัน มันเลยไม่มีอาการงอแงเหมือนที่หลายๆ ท่านเจอ

แต่ถ้าให้ดีและให้เร็ว ผมว่า...ท่านไหนที่เจอปัญหาและพอสปีคหรือเขียนภาษาอังกฤษหรือจีนได้

น่าจะแจ้งปัญหาของแต่ละท่านแล้วส่งไปที่ [email protected]  ตัวผมเองก็เคยเมลไปแจ้งปัญหาที่ผมเคยเจอตอนอัพเกรด Firmware

ซึ่งเขาก็ตอบกลับมาอย่างละเอียด แถมยังทำลิงค์ให้โหลดตัวกู้ระบบจากเขาโดยตรง

ซึ่งจากประสบการณ์ตรง ผมรู้สึกว่า After Service ของ Cen.Grand ถือว่า Not Bad เลยครับ

ถ้าหลายท่านแจ้งปัญหาไปแล้วเขารู้ว่ามีคนไทยใช้เครื่องเขาเยอะ บางทีเขาอาจจะเขียนเฟิร์มแวร์แก้ไขปัญหา และซัพพอร์ทเรื่องภาษาให้คนไทยมากขึ้นก็ได้

• **
« ตอบกลับ #169 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 12:36:39 pm »

ผมว่าคงไม่เกี่ยวกับชิป avr นะพี่ ของผมใช้ avr yamaha ยังเล่นลื่นปี้ดเลยพี่วัฒน์

หลักการผมคือจูนไฟล์เข้าหาเครื่อง (ทำไฟล์ที่ cen.grand ชอบให้เขาอ่าน เดียวเขาก็อ่านดีเอง)

ออฟไลน์ nainok48

« ตอบกลับ #170 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 12:58:05 pm »
เพิ่งได้ cen.grand 5i-360 มา
ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ digilifegadget

• **
« ตอบกลับ #171 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 03:39:14 pm »

เอามายั่วน้ำลายเพื่อนๆครับผม [ปลื่ม]

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #172 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 03:57:24 pm »
ยังยั่วไม่พอ    ขออีก [หื่น] [หื่น] [หื่น]

• **
« ตอบกลับ #173 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 04:14:50 pm »
ขอรูปภายในเยอะๆ หน่อย จะได้เกิดกิเลส 555

ออฟไลน์ tphairoj01

• *
« ตอบกลับ #174 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 04:20:52 pm »
สวัสดีครับ

มือใหม่ครับ เพิ่งได้ cen.grand 5i-360 มา และ up firmware เป็น 1.9.3 แล้ว ลองดู MKV ใช้ได้ดีกว่า firmware ที่ติดเครื่องมา ลื่นดีครับ ไม่ค่อยเจอปัญหาเท่าไรสำหรับ MKV, เพลง

ปัญหาที่เกิดคือ เล่นไฟล์ ISO-3D โชว์เมนู แต่ไม่สามารถเลือกเมนูได้ มันอยู่ที่หน้าเมนูอย่างเดียว เท่าที่ลองดู เป็นทุกไฟล์เลยที่เป็น ISO [ร้องไห้] ลองกดรีโมททุกปุ่มแล้วครับไม่มีอะไรเกิดขึ้น ต้องปิดเครื่องเปิดใหม่ ไม่ทราบใครมีประสบการณ์ช่วยแชร์ด้วยครับ. หรือมีวิธีการใช้รีโมทไม๊ครับ

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #175 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 05:06:12 pm »
ได้มีเวลาเปิดเล่นยาวๆครับ พบดังนี้จึงมาเล่าสู่กันฟัง  :)
# Fullrip Transformer ทั้งสามภาค = เล่นได้ปกติ
# The incredible Burt Wonderstone MKV เสียงเป็น DTS-HDMA = เล่นได้ปกติ จนช่วงใกล้จบที่มีสะดุดหน่อยนึง
# ปกติเล่นแต่ Fullrip นานๆจะเล่นไฟล์ MKV ที
# มีบางครั้งเลือกเสียง สลับ ไทย-soundtrack เสียงไม่ตามมา คือบางครั้งเปลี่ยนเสียงแล้วเสียงไม่ออก แก้ไขดดยหยุดแล้วเล่นต่อหรือเร่ง/ย้อนแล้วเล่นใหม่
# เชียร์ให้เน้นเล่น Fullrip เพราะจะได้เสียงเต็มภาพเต็มและเต็มศักยภาพของเครื่องที่มันจะทำได้ ส่วน MKV ที่มีเสียง HD กัดฟันเล่น(โหลด) Fullrip ดีกว่า
# เล่น MKV ต้องเผื่อใจนินึงว่าบางครั้ง บางไฟล์จะเล่นไม่ได้หรือเล่นได้ไม่สมบูรณ์ ขึ้นกับไฟล์ที่เราได้มา

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • *
« ตอบกลับ #176 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 06:19:48 am »

เอ้อ!!! ที่ท่าน wat12 จั่วหัวเกี่ยวกับชิพ Marvel ใน Onkyo ผมว่าน่าจะมีส่วนมากๆ ครับ

เพราะ Onkyo รุ่นที่ผมใช้ มันจะใช้ชิพภาพของ Qdeo ในการประมวลผล 4k Upscaling

ดังนั้น...พอเจอกับเครื่องที่ใช้ชิพเดียวกัน มันเลยไม่มีอาการงอแงเหมือนที่หลายๆ ท่านเจอ

แต่ถ้าให้ดีและให้เร็ว ผมว่า...ท่านไหนที่เจอปัญหาและพอสปีคหรือเขียนภาษาอังกฤษหรือจีนได้

น่าจะแจ้งปัญหาของแต่ละท่านแล้วส่งไปที่ [email protected]  ตัวผมเองก็เคยเมลไปแจ้งปัญหาที่ผมเคยเจอตอนอัพเกรด Firmware

ซึ่งเขาก็ตอบกลับมาอย่างละเอียด แถมยังทำลิงค์ให้โหลดตัวกู้ระบบจากเขาโดยตรง

ซึ่งจากประสบการณ์ตรง ผมรู้สึกว่า After Service ของ Cen.Grand ถือว่า Not Bad เลยครับ

ถ้าหลายท่านแจ้งปัญหาไปแล้วเขารู้ว่ามีคนไทยใช้เครื่องเขาเยอะ บางทีเขาอาจจะเขียนเฟิร์มแวร์แก้ไขปัญหา และซัพพอร์ทเรื่องภาษาให้คนไทยมากขึ้นก็ได้
ภาษาไทยเค้าว่ามาสิ้นเดือนนี้ครับ

ออฟไลน์ tan_1985

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #177 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 01:30:26 pm »
สวัสดีครับ ผมใช้ popcorn A 300 เมื่อวันจันทร์ได้ไปสอย Cen Grand 5i 360 (อยากลองชิปใหม่ๆดูบ้าง) ขอแชร์ประสบการณ์ในทัศนของผม ดังนี้ครับ
           1. Cen Grand 5i 360 เล่นไฟล์ฟูลริปดี ไฟล์ mkv ก็พอใช้ได้ ภาพเสียงก็ดีพอใช้ ตามราคาครับ
           2. เมื่อเปรียบเทียบกับ popcorn A 300 ทั้งภาพและเสียงผมชอบ popcorn A 300 มากกว่า
               ผมว่า ชิป Sigma ของ popcorn ภาพสวย สีสด ดูมีมิติกว่า เสียงก็ดีผมว่าเสียงไม่แพ้ Cen Grand 5i 360 จะเป็นรองก็แค่การเล่นไฟล์ฟูลริปจะนิ่งกว่า และความสามารถในการเล่นไฟล์ 3D  
           3. ที่ผมไม่ชอบในตัว Cen Grand 5i 360 คือ มันไม่สามารถ copy Delete หรือ ย้ายไฟล์
               ในฮาร์ดดิสได้ และยังไม่สามารถโชว์ปกได้ (รอเฟิร์มแวร์ใหม่อาจมีฟังค์ชั่นเหล่านี้)
           สรุป Cen Grand 5i 360 เหมาะสำหรับเล่นไฟล์ฟูลริป แต่ถ้าต้องการภาพสวย สีสด มีมติ น่าจะเล่น Sigma ดีกว่า  สำหรับผม Cen Grand 5i 360 เอาไว้เล่นไฟล์ฟูลริป และพวก real 3D ไฟล์ iso เท่านั้น ถ้าดูธรรมดาผมใช้ popcorn
               ไฟล์หนังที่ผมใช้ทดสอบเปรียบเทียบ มีดังนี้
               1. Legend of the Guardians The Owls of Ga'Hoole ไฟล์บลูเรย์
               2. Toy Story 3 ไฟล์บลูเรย์
               3. Up ไฟล์บลูเรย์
               4. Hitman ไฟล์ฟูลริป iso
               5. KungFu Panda ภาค 2 ไฟล์ฟูลริป iso
               6. Kingdom Of Heaven ไฟล์บลูเรย์
                   ไฟล์ mkv ทดสอบบ้างเล็กน้อย (เน้นฟูลริปกับบูเรย์)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 07, 2013, 02:31:09 pm โดย tan_1985 »

ออฟไลน์ tans

• **
« ตอบกลับ #178 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 02:13:09 pm »
สวัสดีครับ ผมใช้ popcorn A 300 เมื่อวันจันทร์ได้ไปสอย Cen Grand 5i 360 (อยากลองชิปใหม่ๆดูบ้าง) ขอแชร์ประสบการณ์ในทัศนของผม ดังนี้ครับ
           1. Cen Grand 5i 360 เล่นไฟล์ฟูลริปดี ไฟล์ mkv ก็พอใช้ได้ ภาพเสียงก็ดีพอใช้ ตามราคาครับ
           2. เมื่อเปรียบเทียบกับ popcorn A 300 ทั้งภาพและเสียงผมชอบ popcorn A 300 มากกว่า
               ผมว่า ชิป Sigma ของ popcorn ภาพสวย สีสด ดูมีมิติกว่า เสียงก็ดีผมว่าเสียงไม่แพ้ Cen Grand
               5i 360 จะเป็นรองก็แค่การเล่นไฟล์ฟูลริปจะนิ่งกว่า และความสามารถในการเล่นไฟล์ 3D  
           3. ที่ผมไม่ชอบในตัว Cen Grand 5i 360 คือ มันไม่สามารถ copy Delete หรือ ย้ายไฟล์
               ในฮาร์ดดิสได้ และยังไม่สามารถโชว์ปกได้ (รอเฟิร์มแวร์ใหม่อาจมีฟังค์ชั่นเหล่านี้)
           สรุป Cen Grand 5i 360 เหมาะสำหรับเล่นไฟล์ฟูลริป แต่ถ้าต้องการภาพสวย สีสด มีมติ น่าจะเล่น Sigma ดีกว่า  สำหรับผม Cen Grand 5i 360 เอาไว้เล่นไฟล์ฟูลริป และพวก real 3D ไฟล์ iso เท่านั้น ถ้าดูธรรมดาผมใช้ popcorn
               ไฟล์หนังที่ผมใช้ทดสอบเปรียบเทียบ มีดังนี้
               1. Legend of the Guardians The Owls of Ga'Hoole ไฟล์บลูเรย์
               5. KungFu Panda ภาค 2 ไฟล์ฟูลริป iso
               6. Kingdom Of Heaven ไฟล์บลูเรย์
                   ไฟล์ mkv ทดสอบบ้างเล็กน้อย (เน้นฟูลริปกับบูเรย์)

ขอบคุณมากๆครับสำหรับข้อมูล นี่แหละที่ผมต้องการอยากรู้ สรุปใช้ dvico 6500a ต่อไป ...  [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #179 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2013, 02:27:55 pm »
               ผมว่า ชิป Sigma ของ popcorn ภาพสวย สีสด ดูมีมิติกว่า เสียงก็ดีผมว่าเสียงไม่แพ้ Cen Grand
               5i 360 จะเป็นรองก็แค่การเล่นไฟล์ฟูลริปจะนิ่งกว่า และความสามารถในการเล่นไฟล์ 3D  

ได้ลองปรับ option ในเครื่องดูหรือยังครับ พวก brightness/contrast/saturation และค่าอื่นๆ อีกครับ

่ส่วน gamma ทางเวปผู้เล่นของจีนแนะนำให้ลองปรับเป็น gamma 1.8 ครับ สีที่ได้น่าจะดีขึ้น