ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END  (อ่าน 1376159 ครั้ง)

ออฟไลน์ suttikai

• Flat TV member
  • *
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #216 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 03:28:00 pm »
 [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2013, 03:42:39 pm โดย suttikai »

• *
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #217 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 03:30:17 pm »

บทความจากเพื่อนที่ รอง Up 1.9.7
อัพแล้ว ลองแล้ว ห่วยอย่างไม่น่าเชื่อ

Full Rip เล่นได้เหมือนเดิม

แต่.......mkv พวกการ์ตูน ไฟล์เล็กๆ เล่นได้ ส่วนไฟล์หนังใหญ่ๆ หน่อย บางเรื่อง กดปุ๊บ รอชาตินึงกว่าจะมา นึกว่าแฮงค์ไปแล้ว มันขึ้น Loading, please wait แล้วก็เงียบบบบบบบบบบบบบ (มีเกิน 5 นาที) ส่วนบางเรื่องก็เงียบไปเลย ทุกเรื่องที่ลอง 1.9.3p เคยเล่นได้ทั้งนั้น โหลดเร็วด้วย

หรือว่าเป็นที่เครื่องผมคนเดียว

ใจไม่ถึงอย่าลอง อิอิ

เป็นเหมือนกันครับ ^^ ตอนนี้ผมทดสอบเบื้องต้นโดยลองเปิด .iso กดข้าม chapter ยังพบภาพสะดุดตามเดิม/กดไปกดมาเสียงมาเร็วกว่าภาพนิดนึง (192kHz) แสดงว่าในส่วนที่เป็นปัญหา ก็ยังไม่มีอะไรที่คืบหน้า (แล้วจะปล่อยเฟิร์มแวร์มาทำไม  ),

ส่วนปัญหาไฟล์หนัง mkv หนักกว่าเก่าอีก ..ไม่แน่ใจว่าเป็นปัญหาเพราะไฟล์ซับ PGS,1080p หรือเปล่านะครับ เพราะลองเปิด mkv เฉพาะไฟล์ที่ผม remux ซับเอาแต่ซับ 480p อย่างเดียว (1080p หรือ pgs delete ทิ้งหมด : ทำเอาไว้เล่นเฉพาะกับ pioneer bdp lx55 เท่านั้น) ก็จะสามารถเล่นไฟล์ mkv หนังเรื่องนั้นบนเครื่องเซ็งแกรนด์ได้ (แต่ซับ 480p ก็ไม่โชว์..(เหมือนเดิม))
แต่ถ้าเปิดไฟล์ mkv ที่มีซับแบบ 1080p, pgs พอกด play จะปรากฏ pop-up ว่า loading, please waits…แล้วก็เน่า เอ่อ นิ่งสนิทอยู่อย่างนั้นนานแบบอย่ารอเลยครับ ครึ่งชั่วโมงแล้วก็ยังนิ่งอยู่ และจะกดปุ่มยกเลิกได้แค่ปุ่มเดียวคือ power เท่ากับว่าต้องปิดเครื่องไปเลยแล้วเปิดใหม่, ...และถ้าเป็น mkv คอนเสิร์ท ซึ่งไม่มีซับไตเติ้ลเลย ก็เล่นได้ปกติ..

หรือจะเกี่ยวกับเสียง dts hdma, trueHD ที่อยู่ใน .mkv ? แต่คงไม่ใช่ เพราะไฟล์ iso ก็เล่นเสียงออกมาได้ครบทุกแบบครับ

ใครชอบลองจะลองดูก็ได้ครับ ขอบคุณท่าน tsainont ที่ทำลิ้งก์ไว้ ใช้เวลาแค่สามนาทีกว่าๆเอง^^

ลืมบอกไป พวกการ์ตูน ไฟล์เล็กๆ ที่ผมบอก จะมีซับแบบ text ฝังไว้ครับ คิดว่า เฟิร์มแวร์น่าจะมีปัญหากับซับแบบอื่นที่ไม่ใช่ text

ผมลองรอให้มันโหลดหนังที่มีซับแบบ 1080p และ PGS มันโหลดนานมากกกกกกก แต่พอโหลดได้ ก็ลองเปิดไว้เกินครึ่งชั่วโมงนิดๆ ซับไม่หายครับ ปรกติ ไม่เกินครึ่งชม. ซับก็หายไปเรียบร้อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2013, 03:35:18 pm โดย suttikai »

• *
« ตอบกลับ #218 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 03:37:30 pm »
ถ้าเป็นผมขอใช้เป็น 1.9.3 เหมือนเดิมดีกว่าครับ หรือใครอยากรอง ก็ตามนี้ครับ

http://www.upload-thai.com/download.php?id=73ae61b26d42da16f13341f74cad1edc

ออฟไลน์ tan_1985

• *
« ตอบกลับ #219 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 03:59:42 pm »
ถ้าเป็นผมขอใช้เป็น 1.9.3 เหมือนเดิมดีกว่าครับ หรือใครอยากรอง ก็ตามนี้ครับ

http://www.upload-thai.com/download.php?id=73ae61b26d42da16f13341f74cad1edc

ขอบคุณครับ ผมได้ลองแล้ว มีปัญหาจริงกับไฟล์หนัง Mkv เกือบทุกเรื่องของผมเล่นไม่ได้เลย มันจะขึ้น loading, please waits ต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ ส่วนไฟล์ฟูลริป ISO ปละไฟล์บลูเรย์ ยังเล่นได้ปกติ  คงต้องกลับไปใช้เฟิร์แวร์เดิมครับ

ออฟไลน์ tsainont

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #220 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 04:41:21 pm »

ขอบคุณครับ ผมได้ลองแล้ว มีปัญหาจริงกับไฟล์หนัง Mkv เกือบทุกเรื่องของผมเล่นไม่ได้เลย มันจะขึ้น loading, please waits ต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ ส่วนไฟล์ฟูลริป ISO ปละไฟล์บลูเรย์ ยังเล่นได้ปกติ  คงต้องกลับไปใช้เฟิร์แวร์เดิมครับ

เล่นได้ครับ แต่รอนานม๊วกกกกกมาก บางเรื่องโหลดเร็ว (5-10 นาที) บางเรื่องช้า (เกือบ 1/2 ชม.) อีกท่านนึงได้ลอง รอ 45 นาที

ออฟไลน์ maxxx77

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #221 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2013, 05:33:01 pm »
ผมเพิ่งเมลไปแจ้งปัญหากับทาง cen.grand ที่ owner ในเมืองไทยประสบพบเจอกับปัญหาบางประการถึงมากมาย

ไม่รู้ว่าเข้าจะรับไปปฏิบัติมากน้อยแค่ไหน แต่ผมรู้สึกสบายใจแล้วที่เราได้แจ้งปัญหาให้เขารู้ เพื่อเขาจะได้เอาไปแก้ไข

กำลังคิดๆว่าจะเล่นรุ่นสูงกว่านี้ เลยต้องคิดกันนานๆ นานๆ เลย

ใครอยากแจ้งปัญหาที่ตัวเองเจอ เมลไปที่นี่ได้เลยครับ

[email protected]

ออฟไลน์ tan_1985

• *
« ตอบกลับ #222 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 10:00:22 am »
เข้ามารายงานเพิ่มเติมครับ หลังจากอัพเดทเฟิร์มแวร์ใหม่ ขอรายงานความเห็นในทัศนของผมดังนี้ครับ
     1. ที่ชอบ/ประทับใจ
         - ดูหนังไฟล์บลูเรย์ และไฟล์ฟูลริป ISO ผมว่า ภาพสวยขึ้นมาก สีสด สว่างขึ้น สีสวยสดเหมือนชิป Sigma ภาพดูมีมิติ โดยเฉพาะหนัง animation (ตอนนี้ไม่ต้องถอดฮาร์ดดิสมาดูกับเครื่อง popcorn a 300 แล้ว) หนังที่ใช้ทดสอบ Avatar / Toy story 3 / Megamind / Legend of the Guardians: The Owls of Ga'Hoole / Kungfu Panda 2 / Hugo / The Book of Eli (ฉากยิงกันเสียงแน่นมาก) / Apocalypto (เรื่องนี้ใช้ทดสอบความเป็นธรรมชาติของสีได้ดีมาก เฟิร์มแว์ใหม่ ภาพสวยมากมีมิติแต่มันจะออกโทนร้อนเหลืองอมแดง ต้องปรับ Gramma จาก 1.8 เป็น Off ภาพก็จะสวยงามเป็นธรรมชาติขึ้นครับ)
         - ไฟล์บลูเรย์ และไฟล์ฟูลริป ISO ของผมยังไม่พบปัญหาเล่นลื่นไม่มีสดุด ภาพสวยสด เสียงก็ดี เจอปัญหานิดหน่อยใน Legend of the Guardians: The Owls of Ga'Hoole ตอนปรับเป็นเสียงไทย มันจะมีเสียงเบาๆ สะดุดติดต่อกันตลอด
      2. ที่ไม่ชอบ/ต้องปรับปรุง
          - หนังไฟล์ Mkv ส่วนใหญ่เกือบทั้งหมดในฮาร์ดดิสของผม มีปัญหา มันเล่นแต่ต้องรอนานมาก Loading Please wait
          - ยังไม่โชว์ปก
           สรุป  โดยรวมประทับใจมากครับ ภาพสวย สีสด มีมิติ เสียงหนักแน่น สำหรับใครที่เน้นเล่นไฟล์บลูเรย์ ฟูลริป ISO ผมว่าใช้เฟิร์มแวร์ตัวล่าสุดดีกว่า (ส่วน Mkv ผมยังต้องพึ่ง popcorn a 300 เสียเวลาถอดประกอบฮาร์ดิสนิดหน่อย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2013, 10:56:01 am โดย tan_1985 »

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #223 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 10:07:40 am »
หากเป้าหมายการเล่นคือ Full rib เป็นส่วนใหญ่  ไม่ว่าจะ5i-360 , 5i-AD ใช้Firmware เก่าใหม่ ก็ยังโอเคอยู่ใช่ไหมครับ ?

เพราะ  ติดตามมาพอควร กับชิบ Marvel  และความถนัดของเขา  [เท่ห์].......และจากที่เล่น K830iอยู่

........ซาหรุ๊ปว่า
กับ5i-ADที่กำลังจะมาเสริมทีม  คงใช้เล่นฟูลริบเป็นหลักเช่นเดิมจร้า [ปลื่ม]

ออฟไลน์ wannopb

• *
« ตอบกลับ #224 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 11:41:57 am »
มันอัพ FW ย้อนไปย้อนมาได้ใช่ไหมครับ ว่าจะลองดู v1.9.7p สักหน่อย ว่าแต่ว่ามีใครเก็บ FW v1.9.2p หรือมี Link ที่จะโหลดบ้างครับ จะขอเก็บไว้ลองสักหน่อย ขอบคุณครับ...

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • *
« ตอบกลับ #225 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 11:58:27 am »
ผมเพิ่งเมลไปแจ้งปัญหากับทาง cen.grand ที่ owner ในเมืองไทยประสบพบเจอกับปัญหาบางประการถึงมากมาย

ไม่รู้ว่าเข้าจะรับไปปฏิบัติมากน้อยแค่ไหน แต่ผมรู้สึกสบายใจแล้วที่เราได้แจ้งปัญหาให้เขารู้ เพื่อเขาจะได้เอาไปแก้ไข

กำลังคิดๆว่าจะเล่นรุ่นสูงกว่านี้ เลยต้องคิดกันนานๆ นานๆ เลย

ใครอยากแจ้งปัญหาที่ตัวเองเจอ เมลไปที่นี่ได้เลยครับ

ไม่ทราบว่า forward mail มาให้ผมได้มั้ยครับ เดี๋ยวผมส่งตรงให้อีกทีครับ
ตอนนี้กำลังรวบรวมไฟล์ที่มีปัญหาส่งให้ทางนั้นเทสอยู่ครับ

ออฟไลน์ maxxx77

• **
« ตอบกลับ #226 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 03:59:53 pm »

ไม่ทราบว่า forward mail มาให้ผมได้มั้ยครับ เดี๋ยวผมส่งตรงให้อีกทีครับ
ตอนนี้กำลังรวบรวมไฟล์ที่มีปัญหาส่งให้ทางนั้นเทสอยู่ครับ

โอววว...ยินดีครับ ผม FW เมลที่ทาง Cen.Grand ตอบมาหาผมล่าสุดให้แล้วครับ

ผมเชื่อว่าถ้าทางดีลเลอร์เมลไปแจ้งปัญหาด้วยตัวเองแบบนี้ น่าจะมีเฮสำหรับ Firmware ที่รองรับภาษาไทยและไฟล์ MKV

วันนี้เลยถือโอกาสมาแจ้งข่าวดี (ขอให้ดีจริงเถอะ) ว่าทาง Cen. Grand เขาตอบเมลกลับมาแล้วครับว่า...

เขาทราบปัญหาของเราแล้ว เขาจะรีบดำเนินการแก้ไขในเร็วๆนี้ โปรดอย่าเพิ่งอัพเกรดเฟิร์มแวร์เวอร์ชั่นนี้ ให้ใช้เฟิร์มแวร์เวอร์ชั่น 1.9.3p ไปก่อน

เพราะฉะนั้น...ภายในเดือนนี้ ชาว Cen.Grand และผู้ที่กำลังจรดๆจ้องๆ อยู่ น่าจะพอยิ้มออกและมีกำลังใจที่จะรอต่อไป

ปล...แม้จะมีปัญหาบ้างบางประการถึงมากมาย แต่ถ้าทีมงานเขามี Service Mind แบบนี้ ก็น่าคบหาและให้อภัยครับ

ที่พูดเพราะตอนผมเจอปัญหาอัพเกรดเฟิร์มแวร์แล้วระบบเจ๊ง ทางทีมงานของ Cen.Grand ก็เมลมาบอกวิธีแก้ไขและส่งลิงค์กู้ระบบมาให้ผม

Hi Max:

Your feedback we've know. We are dealing with the problem, believe that will soon be resolved.
Please do not update until the problems are resolved, please continue to use the 193 version of the firmware
We have not done a good job, give you trouble, I apologize。

Best Regards
Dengjianhui
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2013, 04:12:40 pm โดย maxxx77 »

ออฟไลน์ Original

• **
« ตอบกลับ #227 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 04:59:30 pm »
หากเป้าหมายการเล่นคือ Full rib เป็นส่วนใหญ่  ไม่ว่าจะ5i-360 , 5i-AD ใช้Firmware เก่าใหม่ ก็ยังโอเคอยู่ใช่ไหมครับ ?

เพราะ  ติดตามมาพอควร กับชิบ Marvel  และความถนัดของเขา  [เท่ห์].......และจากที่เล่น K830iอยู่

กับ5i-ADที่กำลังจะมาเสริมทีม  คงใช้เล่นฟูลริบเป็นหลักเช่นเดิมจร้า [ปลื่ม]

mkv ก็เล่นได้ครับท่านพี่ ผมเล่นอยู่ทุกวันครับสำหรับ mkv (แต่ต้องโมหนังเล่นเองนะครับ อิอิ)

ถ้าเล่นไฟล์ที่โหลดตามเวปก็ต้องทำใจหน่อย ได้มั่ง...ไม่ได้มั่ง... (แต่สำหรับผมโมให้น้อง CEN.GRAND โดยเฉพาะ)

(น้อง CEN.GRAND บอกว่าอ่านสบายเลยพี่..ไม่ปวดหัว เดินตัวตรงเลย ไม่มีเดินสะดุด)

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #228 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 05:51:13 pm »

mkv ก็เล่นได้ครับท่านพี่ ผมเล่นอยู่ทุกวันครับสำหรับ mkv (แต่ต้องโมหนังเล่นเองนะครับ อิอิ)

ถ้าเล่นไฟล์ที่โหลดตามเวปก็ต้องทำใจหน่อย ได้มั่ง...ไม่ได้มั่ง... (แต่สำหรับผมโมให้น้อง CEN.GRAND โดยเฉพาะ)

(น้อง CEN.GRAND บอกว่าอ่านสบายเลยพี่..ไม่ปวดหัว เดินตัวตรงเลย ไม่มีเดินสะดุด)

ตอนนี้  โดดลงหน้าต่าง  มากินผลไม้ถาวรแล้ว

แต่ยังเหลือหน้าต่างบานเล็ก แท็บเล็ท ACER W500 (AMD C50 SSD32GB) จะมีแรงพอทำmkv ได้เปล่าน๊อ

« ตอบกลับ #229 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 09:54:03 pm »
อีกอย่างครับ

มีท่านใดได้ลอง  ใช้BD external drive เล่นผ่าน Cengrand บ้างไหมครับ

ออฟไลน์ lookpud

• **
« ตอบกลับ #230 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 10:59:13 pm »
 [หื่น] เวลาที่รอคอยใกล้เข้ามาแล้วค่ะ  [หื่น]

ออฟไลน์ digilifegadget

• **
« ตอบกลับ #231 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 12:51:41 pm »
สำหรับใครที่มีปัญหาในการเล่น file mkv หรือ file อื่นๆนะครับ

เพื่อนๆสามารถ pm มาหาผมเพื่อให้ไปรับ file เหล่านั้นมาตรวจสอบได้นะครับ (เพื่อนำไปให้ทางผู้เขียน fw ของ cen-grand ตรวจสอบ)

ยังไงก็รบกวนเพื่อนๆพี่ๆด้วยนะครับผม [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #232 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 01:46:26 pm »
สำหรับใครที่มีปัญหาในการเล่น file mkv หรือ file อื่นๆนะครับ

เพื่อนๆสามารถ pm มาหาผมเพื่อให้ไปรับ file เหล่านั้นมาตรวจสอบได้นะครับ (เพื่อนำไปให้ทางผู้เขียน fw ของ cen-grand ตรวจสอบ)

ยังไงก็รบกวนเพื่อนๆพี่ๆด้วยนะครับผม [ปลื่ม]

[หื่น] ฝากเรื่องด่วนด้วยจร้า  [หื่น]

กับการ เล่นโดยต่อ BD external Drive(USB2,3)  ภายนอกเล่นแผ่น BDแต๊ๆ    ว่าเครื่อง5i-360 ,5i-ADสามารถมองเห็น เป็น ext. ธรรมดา แล้วเล่นไฟล์  จากเผ่น ได้เฉย  เลยหรือเปล่าครับพ๊ม [ปลื่ม]

ออฟไลน์ bamboomu

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #233 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 01:50:27 pm »
55555ใกล้เเล้วที่จะต้องเข้าคลุกวงใน จดๆจ้องๆอยู่วงนอกมานานเเล้ว เตรียมเสียเงิน [หื่น] [หื่น] [หื่น]