ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END  (อ่าน 1379059 ครั้ง)

ออฟไลน์ bdhddvd

• Flat TV member
  • *
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2013, 01:18:59 pm »
ใครมี Fullrip เรื่อง Fast Five และ A Good Day to Die Hard บ้างช่วยทดลองหน่อยครับ
Fast Five เวลาดูหนังแล้วสลับเสียงระหว่างไทย > อังกฤษ > ไทย ไปมาเสียงจะมาช้ากว่าภาพทันที เป็นทุกครั้งที่ทำอย่างนี้
A Good Day to Die Hard เลือก Version Extended ช่วยลองช่วงเวลา 00.19.54 ให้หน่อยครับว่าเสียงสดุดเหมือนผมหรือเปล่าครับ เปิดกับ Dune Max, PowerDVD ไม่มีปัญหาอะไร ปกติดี รบกวนหน่อยนะครับ

[ปาดเหงื่อ]

รบกวนขอ file ที่มีได้ไหมครับยินดีไปดูดถึงที่ครับเพื่อเอามาทดสอบและส่งให้คนเขียน fw ของ cen-grand ครับผม

ผมอยากให้ความร่วมมือจริงๆ นะครับพี่ แต่ผมอยู่ต่างจังหวัด ไม่ได้อยู่กทม.ครับ อีกอย่างหนัง Fullrip 2 เรื่องที่ผมกล่าวถึงเป็นหนังดังที่หาได้ไม่ยากใดๆ นะครับ
ยังหวังนะครับว่าจะมี FW ทีแก้ไขอาการเหล่านี้ออกมาครับ ขอบคุณมากครับ

[yes]

ออฟไลน์ azazz

• Edge LED TV member
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #253 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2013, 02:54:24 pm »
ขณะที่ยังมีปัญหากับดูMKV (รอแก้ไข)  อยากหันมาหัดฟังเพลง/ดนตรี/บรรเลงผ่าน HDDบ้าง  อยากให้ช่วยชี้แนะว่า นอกจากโหลดเอาทางbitแล้ว
มีแหล่งขายลงHDDสำเร็จรูปบ้างไหม
เคยเห็นแว้ปๆ(ตอนนั้นยังไม่สนใจ)  [โขก] [โขก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2013, 02:58:58 pm โดย azazz »

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 10:29:34 am »
ใครมี Fullrip เรื่อง Fast Five และ A Good Day to Die Hard บ้างช่วยทดลองหน่อยครับ
Fast Five เวลาดูหนังแล้วสลับเสียงระหว่างไทย > อังกฤษ > ไทย ไปมาเสียงจะมาช้ากว่าภาพทันที เป็นทุกครั้งที่ทำอย่างนี้
A Good Day to Die Hard เลือก Version Extended ช่วยลองช่วงเวลา 00.19.54 ให้หน่อยครับว่าเสียงสดุดเหมือนผมหรือเปล่าครับ เปิดกับ Dune Max, PowerDVD ไม่มีปัญหาอะไร ปกติดี รบกวนหน่อยนะครับ

[ปาดเหงื่อ]

รบกวนขอ file ที่มีได้ไหมครับยินดีไปดูดถึงที่ครับเพื่อเอามาทดสอบและส่งให้คนเขียน fw ของ cen-grand ครับผม

ผมอยากให้ความร่วมมือจริงๆ นะครับพี่ แต่ผมอยู่ต่างจังหวัด ไม่ได้อยู่กทม.ครับ อีกอย่างหนัง Fullrip 2 เรื่องที่ผมกล่าวถึงเป็นหนังดังที่หาได้ไม่ยากใดๆ นะครับ
ยังหวังนะครับว่าจะมี FW ทีแก้ไขอาการเหล่านี้ออกมาครับ ขอบคุณมากครับ

[yes]
ลอง Die Hard แล้วเสียงปกติครับ dts-hd 7.1

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #255 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 11:10:45 am »
(ในฐานะหัวหน้าแก๊งค์) แฟนๆ น้องแอ๊ด 5i-AD ขออนุญาตร่วมแจมบ้างเน่อ
(  ถามบ้าง  รวบรวมข้อคิดจากผู้ที่มีประสบการณ์ เล่น5i-360บ้าง)   คืออย่างเป็นทางการด้วยจร้า [ปลื่ม]

สรุปแนวทางการใช้งานเบื้องต้น
1) ลง FW 1.9.3  แล้วเน้น ใช้เล่น Full ribเป็นหลัก.  [ปลื่ม].....เรื่องรัก เอ๊ย mkv เป็นรอง [หื่น]

......FWใหม่ล่าสุด Waiting รอทางเมืองจีน ปรับปรุงใหม่ทั้ง การเล่นไฟล์ Full rib , mkv และSub Thai มาเมื่อไหร่ ค่อยลง

2) หากอยากเล่น mkv แบบลื่นๆ  นอกจากเน้นคุณภาพไฟล์ที่ได้มา เช่นเดียวกันกับฟูลริบแล้ว.....หากทำการปรุงอาหาร(ไฟล์) ที่น้องแอ๊ด ชื่นชอบ เช่นตัดซับไตเติ้ลให้เหลือ ไทย กะอังกฤษพอ  ก็จะทำให้ Cengrand เล่นmkvได้ลื่นไหลขึ้น

""""เรื่องไฟล์อื่นๆ  ipTV ,ดูหนัง Series ส่วนตัวจัดDUNE TV102มาไว้อีกตัวนึง  มีEGREAT R6S Plas Pro อีกเครื่อง  เพื่อเก็บตก  กรณ๊ที่ 5i-AD , K830i หรือ Dune Base / Prome 3.0  เล่นไม่ได้

ออฟไลน์ aeiouk

• *
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 01:22:37 pm »
Cen.Grand 5i ตอนนี้มี app ควบคุมทาง iphone, andriod หรือยังครับ
ถ้าเปิดฟังเพลงก็ต้องเปิด TV สำหรับคอยเลือกเพลงไปด้วยใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ Kannai

• *
« ตอบกลับ #257 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 07:55:01 pm »
สอบถามหน่อยครับ พอดีกำลังตัดสินใจจะซื้อ
ถ้าจะเอามาดูหนังผ่าน nas มันจะกระตุกไหมครับ 1080p

ออฟไลน์ maxxx77

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #258 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 10:59:30 pm »
สอบถามหน่อยครับ พอดีกำลังตัดสินใจจะซื้อ
ถ้าจะเอามาดูหนังผ่าน nas มันจะกระตุกไหมครับ 1080p

ผมใช้ Synology DS1513+ ร่วมกับ i5-360 อยู่ครับ

ขอบอกว่า...เล่นได้ลื่นปรื้ดดดดดด!!! ไม่มีกระตุกแม้จะดูหนัง Fullrip พร้อมกัน 3 เครื่องในเวลาเดียวกัน (พอดีเคยลองเทสตอนได้มันมาใหม่ๆ)

แต่มีข้อแม้ว่า...คุณจะต้องใช้ Switch HUB ที่เป็น Gigabit Lan ด้วยน่ะครับ เพราะถ้ายังเป็น 100 มีสิทธิกระตุกครับ

แต่ที่แน่ๆ เล่นไฟล์ได้สมูทธ์กว่า External Harddisk Storage แน่นอนครับ

ออฟไลน์ raytv3

• **
« ตอบกลับ #259 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 09:51:49 am »
เท่าที่ทดลองดูหนังล่าสุดเรื่อง Star Trek Into Darkness ที่เป็น mkv ถ้าดูผ่านวงแลนรื่นปรื๊ดเลยครับ แต่ถ้า cop ดูจาก hdd ext.หนังจะหยุดเล่นเองเป็นช่วงๆ และเดินหน้าเป็นเรื่องต่อไป ผมว่าไปๆมาๆปัญหาทั้งหมดทั้งสิ้นอาจมาจาก usb หรือเปล่า มีท่านใดเป็นอย่างผมบ้างไหมครับ ยังไงช่วยกันทดลองแล้วแบ่งปันประสบการณ์กันดูน่ะครับ เราจะได้รู้ปัญหาที่แท้จริงคืออะไร เพราะเครื่องผมยังไม่เคย up fw เลย ยังเป็น 1.9.2 อยู่ ยังไม่กล้าครับ ขอรอตัวใหม่ไปเลยดีก่า เนื่องจากส่วนใหญ่จะดูผ่าน lan หรือ hdd int. อยู่แล้ว ซึ่งทั้งหนังเก่าใหม่ที่มีทดลองแล้วก็ดูได้หมด ซับก็ไม่มีปัญหา ยกเว้นบางเรื่องหรือบางเพลงที่เปิดไม่ได้ส่วนใหญ่จะนิ่งไปเลย ต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ แต่ก็มีไม่มากพอรับได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2013, 09:54:10 am โดย raytv3 »

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #260 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 12:51:02 pm »
ดูจาก hdd ext.หนังจะหยุดเล่นเองเป็นช่วงๆ และเดินหน้าเป็นเรื่องต่อไป ผมว่าไปๆมาๆปัญหาทั้งหมดทั้งสิ้นอาจมาจาก usb หรือเปล่า

..........................................

ไม่ทราบว่า  ท่านได้ลองใช้ HDD Docking ที่มีแหล่งจ่ายไฟ 12V เสียบต่างหาก  แล้วส่งสัญญาณ ผ่านสายUSB เท่านั้น  มาเข้า Cengrand บ้างไหมครับ

พรุ่งนี้  5iAD จะมาถึงบ้านข้าน้อย  เดี๋ยวจะลองเล่นดูเช้นกันจร้า

เนื่องจากตลอดการเล่น ตั้งแต่ดูนเบส/ไพรม์ ตั้งแต่สงกรานต์ปี2010 เป็นต้นมา  และมียี่ห้ออื่นๆ เสริมมาประปราย ล่าสุดก็Egreat R6s , Kaiboer k830i
ข้าน้อย จะใช้Docking + 12V power supply  > USB2 เข้าHD player ตลอด (สายUSB AQ Carbon ที่ถูกทำมิดีมิร้ายแล้ว)
และพบว่า เล่นได้ลื่นตลอด  ไม่มีปัญหาอื่น  นอกจากคุณภาพของไฟล์  และอะไรก็ตามที่เป็นข้อบกพร่องของไฟล์  ที่เป็นของแสลงกับเครื่องนั้นๆ

ออฟไลน์ tuman

• **
« ตอบกลับ #261 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 12:55:16 pm »
เมื่อคืนดูเรื่อง oz the great and powerful ด้วย CEN.GRAND 5i AD เป็น ISO 3D
มีเสียงกระตุกเป็นบางช่วง ต่อด้วยเสียงจะมาช้ากว่าภาพ ต้องใช้วิธี pause แล้ว
เล่นต่อถึงจะหายเป็นอยู่หลายช่วงเหมือนกัน แต่ภาพแจ่มมาก โดยเฉพาะเสียงสุดยอดมากๆ
 [yes]

« ตอบกลับ #262 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 01:25:04 pm »
เมื่อคืนดูเรื่อง oz the great and powerful ด้วย CEN.GRAND 5i AD เป็น ISO 3D
มีเสียงกระตุกเป็นบางช่วง ต่อด้วยเสียงจะมาช้ากว่าภาพ ต้องใช้วิธี pause แล้ว
เล่นต่อถึงจะหายเป็นอยู่หลายช่วงเหมือนกัน แต่ภาพแจ่มมาก โดยเฉพาะเสียงสุดยอดมากๆ
 [yes]

สภาพเปิดซิง [หื่น]  ใช่ไหมพี่

• **
« ตอบกลับ #263 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 01:49:06 pm »
ใช่ครับเปลี่ยนแค่สาย. AC กับ สาย HDMI

• **
« ตอบกลับ #264 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 01:58:14 pm »
CEN.GRAND 5i AD
 พอเริ่มลองเทสก็ได้เรื่องเลยเสียง HD ไม่ออก ผมต่อสาย MDMI ตามคู่มือ
A ไป AMP  B ไป projector  เข้าไปปรับที่เครื่องอยู่ตั้งนานก็ไม่ได้
เดือดร้อนผู้รู้อีกหลายคนที่โดนผมโทรถาม ยังไงก็ไม่ได้ เริ่มเซ็ง
สุดท้ายลองโทรหาคุณปอยที่ DIGILIFE ได้คำตอบว่าให้ลองสลับสาย HDMI  A กับ B ดู
เห็นเคยมีคนบอกปัญหานี้เหมือนกัน  พอสลับ สาย โป๊ะเชะครับ เสียง HD มาเต็มๆ
โดยเฉพาะเสียง surround โอบล้อมด้านหลัง ที่ไม่เคยได้ยินจาก DUNEเลย ชัดเจนมาก
ผมเลยสงสัยว่าคู่มือมันผิด เป็นอย่างนี้ทุกเครื่อง หรือมันต่อผิดเครื่องผมเครื่องเดียวหว่า
 [โย่ว]

« ตอบกลับ #265 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 02:07:26 pm »
แบบนี้  ต้องจับ น้องแอ๊ด  เปลื้องผ้าถ่ายนู๊ด จะๆครับพี่ ............ เดี๋ยวก็เห็นหมด  ว่าไฝฝี ขี้แมงวันกี่เม็ด [หื่น]

ออฟไลน์ ndragon

• *
« ตอบกลับ #266 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 04:33:43 pm »
5i300กับpower box 602 ของ แจ๊ค มันช่างสุดยอด [รัก]

• *
« ตอบกลับ #267 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 04:43:58 pm »

ออฟไลน์ Original

• **
« ตอบกลับ #268 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 04:45:07 pm »
5i300กับpower box 602 ของ แจ๊ค มันช่างสุดยอด [รัก]

5i 360 ผมเสียบบ่ได้ เลยเอา SU602 ไปเสียบ Docking

• *
« ตอบกลับ #269 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 04:48:47 pm »
ผมแยกเลยครับ su602 ใช้ 5i300 su402 ใช้ docking  [เท่ห์]