ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END  (อ่าน 1376897 ครั้ง)

ออฟไลน์ azazz

• Edge LED TV member
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #288 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 11:16:52 am »
งงอยู่หลายจุดเหมือนกัน ช่วยแปลให้หน่อย

อาเจ็ก อีชอบใช้คำย่อแบบรู้กันเอง

ซับไทยก็แสดงได้ดี จากเรื่อง>>Now.You.See.Me.2013.EXTENDED.1080p.BluRay.x264.DTS_by [email protected]

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #289 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 12:56:44 pm »
ได้รับฟังจากท่านผู้รู้

เขากล่าวว่า  เป็นเทคนิคใหม่  เทคนิคชั้นสูง  ของวงการถ่ายภาพ.........แบบที่ใช้กับ  วงการกล้องถ่ายรูป  การถ่ายภาพ

ตามที่ร่วมเดินทางกันนะครับพี่   ตอนนี้เรารอทำ5I-360 5I-AD  >  HDD,SSD,BD = UNIVERSAL PLAYER

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2013, 02:13:51 pm โดย wat12 »

ออฟไลน์ ndragon

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #290 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 02:52:21 pm »
 [รักhttp://pic.free.in.th/id/0ed9ddd1832773b4c5e8b4ff9d5fc824]
ภาพจาก 5i300

ออฟไลน์ ndragon

• *
« ตอบกลับ #291 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 03:10:57 pm »

ออฟไลน์ aunnoi

« ตอบกลับ #292 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 04:21:13 pm »
5i-adมายังคับ

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #293 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2013, 06:46:09 pm »

โมฯแหลก เล่นแล้วจร้า

ออฟไลน์ Piboons

• *
« ตอบกลับ #294 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 11:19:49 am »
ราคาที่จีนเท่าไหร่ครับ 5i-360

ออฟไลน์ golf.lek

« ตอบกลับ #295 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 12:54:00 pm »

พี่wat12ครับ ได้แกะ5i-360บ้างรึยังครับถ้าแกะแล้วผมรบกวนดูให้หน่อยครับว่าขาInletข้างไหนเป็นL,N  ขอบคุณครับ [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #296 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 02:02:58 pm »
360 ยังไม่มีหน่วยกล้าตาย  ส่งมาให้ลองทำมิดีมิร้ายเลยจร้า

มันใช้ไฟแบบสวิทชิ่ง  ต่อยังไงก็ผ่าน  บริดจ์ไดโอเร็คติฟายตรงๆ  อยู่ดี   ไม่ค่อยซีเรียสเรื่องAC polarity ครับผม [ม่ายยย]

« ตอบกลับ #297 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 02:42:08 pm »
ซื้อที่ไหนคับ เพื่อนที่จองในงานยังไม่ได้ของเลย

« ตอบกลับ #298 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 04:55:35 pm »
ซื้อที่ไหนคับ เพื่อนที่จองในงานยังไม่ได้ของเลย

ข้าน้อย  จัดกรุ๊บบาย  เจรจากับทาง  ดิจิไลฟ์  ตั้งแต่  เดือน กค.  แล้วจร้า

« ตอบกลับ #299 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 05:16:05 pm »
ครับ แล้วตอนนี้มีสินค้าขายหรือยังครับ อยากรู้แค่นี้คับ

ออฟไลน์ raytv3

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #300 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 08:36:06 pm »
เข้ามาแชร์ข้อมูลการใช้ 5i 360 ครับหลังผ่านการใช้งานมากว่า 2 อาทิตย์ และได้ตัดสินใจ up fw จาก 1.9.2p ไปเป็น1.9.3p โดย link ของผู้ร่วมชะตากรรมในห้องนี้ ปรากฏว่าเจ้า fw 1.9.3p มันห่วยกว่า1.9.2p ที่ติดมากับเครื่องอีกครับ hdd ext ที่ผมมีอยู่หลายขนาดหลายยี่ห้อต้องกลายเป็นอัมพาท เพราะเครื่องมองไม่เห็น ซึ่งเป็นจุดที่สำคัญมากสำหรับผม สรุปที่เพื่อนสมาชิกบ่นกันว่าเครื่องมันเลือกยี่ห้อ hdd ไม่จริงนะครับ แต่เป็นเพราะ fw มันไม่ดี โชคดีที่ hdd int และext บางลูกยังมองเห็น ซึ่งจุดนี้ท่านที่ซื้อมาแล้วให้ร้าน up หรือบางร้านหวังดี up ให้ก็จะไม่รู้ปัญหานี้ครับ ส่วนการใช้งานอื่นๆก็ไม่ได้มีจุดใดทำให้การทำงานดีขึ้น ดูๆไป sub ยังหายเหมือนเดิม หรือบางเรื่องดูๆไปหนังดับไปเฉยๆ ซึ่ง fw 1.9.2p ก็มีปัญนี้เช่นกันแต่น้อยกว่า หนำซ้ำพอเริ่มใหม่ก็ไม่เริ่มเล่นจุดเดิมแต่จะเริ่มต้นใหม่ทุกครั้ง เห็นที่มีเปลี่ยนแปลงจริงๆก็จะมีแค่ตอนบูทเครื่องที่หน้าจอเปลี่ยนไป ซึ่งไม่ใช่สาระสำคัญไรเลย จึงรู้สึกเสียใจมากที่ตัดสินใจ up fw ไปในครั้งนี้ แล้วก็เข้าใจว่าทำไมบริษัทแม่จึง ยกเลิกการดาวน์โหลด fw ไปในหลายเวอร์ชั่น เพราะยิ่งเปิดให้ up ยิ่งห่วยลง ไม่ได้แก้แต่กลับยิ่งสร้างปัญหา ผมจึงอยากแนะนำเพื่อนๆที่ยังใช้ fw ติดเครื่องคือ 1.9.2p ให้ใช้ไปก่อนจนกว่าจะมี fw ตัวใหม่ที่แก้ปัญหาที่เกิดขึ้นได้จริงๆ เชื่อผมครับแม้มันจะมีปัญหาบ้างแต่ก็ดีก่า fw ใหม่กว่าทุกตัวที่มีอยู่ในปัจจุบัน และส่วนตัวผมยังเชื่อว่า fw ตัวใหม่ที่รอคอยกันก็คงยังไม่สามารถแก้ไขปัญหามากมายที่เกิดขึ้นได้หมดในตัวเดียว แต่ถ้าทำได้ก็วิเศษสุดครับ สุดท้ายใครมี fw 1.9.2p ให้โหลดบ้างครับ และวิธีดาว์นเกรดทำอย่างไร กรุณาอนุเคราะห์ผมหน่อยน่ะครับ เพราะผมมีปัญหาเรื่องhdd ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2013, 08:49:54 pm โดย raytv3 »

ออฟไลน์ suttikai

• *
« ตอบกลับ #301 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 10:27:40 pm »
เข้ามาแชร์ข้อมูลการใช้ 5i 360 ครับหลังผ่านการใช้งานมากว่า 2 อาทิตย์ และได้ตัดสินใจ up fw จาก 1.9.2p ไปเป็น1.9.3p โดย link ของผู้ร่วมชะตากรรมในห้องนี้ ปรากฏว่าเจ้า fw 1.9.3p มันห่วยกว่า1.9.2p ที่ติดมากับเครื่องอีกครับ hdd ext ที่ผมมีอยู่หลายขนาดหลายยี่ห้อต้องกลายเป็นอัมพาท เพราะเครื่องมองไม่เห็น ซึ่งเป็นจุดที่สำคัญมากสำหรับผม สรุปที่เพื่อนสมาชิกบ่นกันว่าเครื่องมันเลือกยี่ห้อ hdd ไม่จริงนะครับ แต่เป็นเพราะ fw มันไม่ดี โชคดีที่ hdd int และext บางลูกยังมองเห็น ซึ่งจุดนี้ท่านที่ซื้อมาแล้วให้ร้าน up หรือบางร้านหวังดี up ให้ก็จะไม่รู้ปัญหานี้ครับ ส่วนการใช้งานอื่นๆก็ไม่ได้มีจุดใดทำให้การทำงานดีขึ้น ดูๆไป sub ยังหายเหมือนเดิม หรือบางเรื่องดูๆไปหนังดับไปเฉยๆ ซึ่ง fw 1.9.2p ก็มีปัญนี้เช่นกันแต่น้อยกว่า หนำซ้ำพอเริ่มใหม่ก็ไม่เริ่มเล่นจุดเดิมแต่จะเริ่มต้นใหม่ทุกครั้ง เห็นที่มีเปลี่ยนแปลงจริงๆก็จะมีแค่ตอนบูทเครื่องที่หน้าจอเปลี่ยนไป ซึ่งไม่ใช่สาระสำคัญไรเลย จึงรู้สึกเสียใจมากที่ตัดสินใจ up fw ไปในครั้งนี้ แล้วก็เข้าใจว่าทำไมบริษัทแม่จึง ยกเลิกการดาวน์โหลด fw ไปในหลายเวอร์ชั่น เพราะยิ่งเปิดให้ up ยิ่งห่วยลง ไม่ได้แก้แต่กลับยิ่งสร้างปัญหา ผมจึงอยากแนะนำเพื่อนๆที่ยังใช้ fw ติดเครื่องคือ 1.9.2p ให้ใช้ไปก่อนจนกว่าจะมี fw ตัวใหม่ที่แก้ปัญหาที่เกิดขึ้นได้จริงๆ เชื่อผมครับแม้มันจะมีปัญหาบ้างแต่ก็ดีก่า fw ใหม่กว่าทุกตัวที่มีอยู่ในปัจจุบัน และส่วนตัวผมยังเชื่อว่า fw ตัวใหม่ที่รอคอยกันก็คงยังไม่สามารถแก้ไขปัญหามากมายที่เกิดขึ้นได้หมดในตัวเดียว แต่ถ้าทำได้ก็วิเศษสุดครับ สุดท้ายใครมี fw 1.9.2p ให้โหลดบ้างครับ และวิธีดาว์นเกรดทำอย่างไร กรุณาอนุเคราะห์ผมหน่อยน่ะครับ เพราะผมมีปัญหาเรื่องhdd ครับ
ผมว่ามันไม่น่าจะเกียวกันเสียทั้งหมดครับ  ผมคนหนึงครับที่ UP เป็น 1.9.3  แล้ว ไม่มีปัญหาอะไรเลย  ไม่เคยค้างไม่เคยดับ แต่ ซับที่ 1.9.2 เคยเปิดไม่ได้ 1.9.3 ก็ยังเปิดไม่ได้เหมือนเดิมครับ  แต่ที่ว่าเปิดไป แล้วค้างกลางเรื่อง  ผมใช้งานงานมาก 2 เดือนแล้ว ดูหนังไป  เกือบ 100 เรื่องบางวันดู 4เรื่องติดต่อกันยังไม่ค้างเลยครับ ทั้ง ISO  หรือ MKV ก็ไม่เคยเจอนะครับแต่พวก MKV เจอแต่อ่าน ซับไม่ได้เท่านั้น แต่ถ้าเป็น ภาคไทย หายห่วงครับ ผมว่า UP แล้วดีกว่าเดิมครับ ยืนยันครับ  ตอนนี้ผมกำลัง อยู่ในขั้นตอนการประเมิน ว่าจะส่งเครื่อง ไป โมกับคุณ แจ็ค เพื่อต้องการที่จะได้ภาพและเสียง ที่ดีที่สุดครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2013, 10:53:16 pm โดย suttikai »

• *
« ตอบกลับ #302 เมื่อ: กันยายน 01, 2013, 10:34:12 pm »

พี่ wat12 ครับ โมแล้วให้ ภาพและเสียง ต่างจาก 5i 360 มากไหมครับ ผมอยากจัดอยู่เหมือนกันครับ

« ตอบกลับ #303 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 06:16:23 am »
พี่ wat12 ครับ โมแล้วให้ ภาพและเสียง ต่างจาก 5i 360 มากไหมครับ ผมอยากจัดอยู่เหมือนกันครับ

.....................................""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""""

รถ City ตัวท็อป  ทำช่วงล่างชั้นยอด.......จูนอัพเครื่องยนต์  ...ติดเทอร์โบร์+ไนตรัส.....ล้อ ๅ17" Forge แกร่ง เบาหวิว  ต่อให้ใช้งบ แพงกว่าค่าตังรถ2เท่า (สองล้านต้น)

..........ลองคิดดูว่า   เอาไปวิ่ง เทียบกับ Accord ตัวท็อปเดิมๆ  ที่งบไม่ถึง สองล้าน

ผลเป็นเยี่ยงไร.......ทั้งทางไกล  และในเมือง..............ลองจินตนาการดูจร้า [ไม่พูด]

งบ โมฯ 360  > เอาไปสมทบ เป็น 5i-AD  ทุกอย่างดีกว่า  นิ่งกว่า  สมูธกว่า..........ระดับ คุณภาพสูงกว่าครับ

ภาพที่ลงไว้  คือการถอด

ส่วนภาพด้านล่าง..คือหลังโมฯแล้ว..(ทำตามคอนเส็ปโมฯแหลกของข้าน้อย  ขั้นเบสิค + ติดตั้งPower SWตัวใหม่ ที่หลังเครื่อง  ขาชุบทอง+  ทำวงจรDC Blocking  ให้เลือกได้ว่า  เปิดผ่าน  หรือไฟบ้านตรงๆ  เข้าหม้อแปลง Toroidal สองลูก)

ข้อมูลเรื่อง DC Blocking  ลองอ่านกันได้จากลิ้งค์นี้จร้า

http://theartofsound.net/forum/showthread.php?11219-DIY-DC-blocker
http://forum.allaboutcircuits.com/showthread.php?t=16265

สำหรับภาษาThai กด1  [คิคิ]
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=15024.0

ผลคือ......เสียบHDD เล่นได้ลื่นไหล.......FW 0409 .......1.9.3 นั่นแหละจร้า
ต้องบอกว่า.........หลังทำ"โมฯแหลกเสร็จแล้ว. แม้เป็นขั้น Basic +การทำวงจร DC Blocking ก็ตาม

.......ทั้งภาพและเสียง  ไม่ใช่Cengrand อีกแล้ว...........(คุณภาพของภาพ และเสียง..คือไฮเอ็นด์ หลักแสน ตัวนึงนั่นเอง)

แนวทางการโมฯ แบบที่พบเห็นทั่วไป
๑) เปลี่ยน IEC ของ(ที่คิดว่า)ดี   Brand ดัง(สาธุ ขอให้เป็นของแท้ด้วยเถิด [ปลื่ม])
๒) เปลี่ยนสาย ไวริ่ง AC Power = ของ(ที่คิดว่า)ดี   Brand ดัง(สาธุ ขอให้เป็นของแท้ด้วยเถิด [ปลื่ม])
๓) เปลี่ยนฟิวส์เทพ (ถ้ามีให้เปลี่ยน)   หรือHard core หน่อย ไม่มีมาให้ เราก็ทำให้มันมี  โดยการเจาะใส่ใหม่ ด้วยแบบที่มีรางฟิวส์ในตัว  เช่น[^_^] FI03

๔) เพิ่มเติม วงจร ฟิลเตอร์ สารพัดรูปแบบ สารพัดTopology  ตามแต่ใจไขว่คว้า  ใจถึง    งบ  และกึ๋นส์
บ้างก็ทำที่ ไฟเอซี.....ข้อคิดคือ  ..แน่ใจด้วยว่า  จะไม่เบี่ยงเบน  หรือเป็นตัวอั้นคุณภาพ
บ้างก็ทำที่ไฟดีซี ......สะอาดขึ้น  นิ่งขึ้น........"""ทำให้วงจรเดิมๆ  ที่เขาออกแบบไว้ในบอร์ด  ทำงานได้ตามที่เขาออกแบบมา""""

เพราะทุกส่วนนอกจากที่กล่าวมา  ยังคงเดิมๆ  ตามที่โรงงานทำมา

คือการที่เรารู้กันว่าเป็นการ โมฯที่มักพบเห็นเห็นทำกัน
งบตั้งแต่หลักพัน ยันหมื่นกว่า ฮับป๋ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2013, 09:59:11 am โดย wat12 »

• *
« ตอบกลับ #304 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 11:20:06 am »
พี่ wat12 ครับ โดยปรกติ ภาพก่อนโม ระหว่าง 360 กับ 5ADต่างกันมากไหมครับพมกำลังคิดอยู่ว่าจะเพิ่มงบหรือจะโมเต็มสูบเลย [ปลื่ม]และขอบพระคุณสำหรับทุกคำตอบด้วยครับ

« ตอบกลับ #305 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 01:03:58 pm »
พี่ wat12 ครับ โดยปรกติ ภาพก่อนโม ระหว่าง 360 กับ 5ADต่างกันมากไหมครับพมกำลังคิดอยู่ว่าจะเพิ่มงบหรือจะโมเต็มสูบเลย [ปลื่ม]และขอบพระคุณสำหรับทุกคำตอบด้วยครับ
ส่วนตัว  ยังไม่ได้ลอง 5i-360 ด้วยตัวเองครับ
แต่เท่าที่สอบถามจาก พี่ๆน้องๆ  ที่ลอง เทียบกับ ข้าวโพด400เม็ด , ดูนเต็มที่(แม็ก) ,หรือแม้แต่ขาใหญ่ประจำซอย 95-103-105
ข่าวว่า เขาชอบ5i-360 ครับ.........เพียงแต่  ความนิ่ง(ถ้าเล่นชุดระบบใหญ่ๆ จะเข้าใจคำนี้ได้ง่าย) จะสู้ขาใหญ่ไม่ได้ 

ส่วนน้องแอ็ด 5iAD ล่าสุดที่ทราบข่าวความเห็น  จากพี่น้องนักเล่น ที่เสียงตังค์มาแยะ  และมือปรับภาพระดับมือฉมังของบ้านเรา  บอกว่านอนมาเลย

................
5i-360 มีสมาชิกโพสท์  ไว้ที่ท้ายๆ  ของPage 1ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2013, 01:09:47 pm โดย wat12 »