ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END  (อ่าน 1376228 ครั้ง)

ออฟไลน์ suttikai

• Flat TV member
  • *
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #306 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 04:17:08 pm »
พี่ wat12 ครับ โดยปรกติ ภาพก่อนโม ระหว่าง 360 กับ 5ADต่างกันมากไหมครับพมกำลังคิดอยู่ว่าจะเพิ่มงบหรือจะโมเต็มสูบเลย [ปลื่ม]และขอบพระคุณสำหรับทุกคำตอบด้วยครับ
ส่วนตัว  ยังไม่ได้ลอง 5i-360 ด้วยตัวเองครับ
แต่เท่าที่สอบถามจาก พี่ๆน้องๆ  ที่ลอง เทียบกับ ข้าวโพด400เม็ด , ดูนเต็มที่(แม็ก) ,หรือแม้แต่ขาใหญ่ประจำซอย 95-103-105
ข่าวว่า เขาชอบ5i-360 ครับ.........เพียงแต่  ความนิ่ง(ถ้าเล่นชุดระบบใหญ่ๆ จะเข้าใจคำนี้ได้ง่าย) จะสู้ขาใหญ่ไม่ได้ 
ส่วนน้องแอ็ด 5iAD ล่าสุดที่ทราบข่าวความเห็น  จากพี่น้องนักเล่น ที่เสียงตังค์มาแยะ  และมือปรับภาพระดับมือฉมังของบ้านเรา  บอกว่านอนมาเลย
................
5i-360 มีสมาชิกโพสท์  ไว้ที่ท้ายๆ  ของPage 1ครับ
ดังนั้น ถ้าสรุปกันจริง ถ้าจะเอาไปใช้งาน กับเครืองเสียงชุดใหญ่ Hi end ควรจะเป็น 5i AD มากกว่า แต่ถ้า ไม่ใหญ่มาก ก็เป็น 5i 360 ก็พอแล้ว เพราะที่บ้านชุดเครื่องเสียงผมไม่ใหญ่มากเนื่องจากอยู่ condo เพราะผมกำลังคำนวนส่วนต่างของ ค่าตัว 360ตอนโมเต็ม สูบ กับ 5IAD มันห่างกันมาก เพราะถ้าจบด้วย 5IAD แล้วไม่ต้องโมเพิ่ม กับ 5I360 โมเต็มสูบ คงต้องคิด ดูก่อนให้ดีๆ มีครัั้งดีกว่าครับ ตอนนี้ก็คุยกับ คุณแจ็ค โมดิฟายอยู่ เข้าก็บอกประมาณพี่  Wat12  เหมือนกันถ้า งบถึงก็จัดไป แต่ถ้าแนวคุ้มค่า ก็ 5I 360 โมแหลก ครับ  ของพระคุณพี่ wat 12 ด้วยครับ เมือไหรจะเอา ภาพตอนโม5IAD ตอนโมเสร็จแล้วมาให้ดูบ้างครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ kritkris

• Full LED TV member
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #307 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 06:13:47 pm »
ฝากตัวด้วยครับ พึ่งจัด 5i 360 มา ต่อกับ 46hx855 hdmi AQ กระโดดมาจาก realtek 1186 ครับ บอกได้คำเดียว คนละชั้นกันจิงๆ >< เด๋วจะลองไล่ๆอ่านหาวิธีปรับภาพในนี้ดูนะครับ หรือท่านไหนพอจะมีแนวทางแบ่งปันผมบ้างก็ได้ครับ เท่าที่ลองๆยัง งงๆ กะหลายๆฟังชั่นอยู่เลย

« ตอบกลับ #308 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 06:48:51 pm »
ขออนุญาตรายงานปัญหาแรกไม่รุว่าท่านใดเป็นบ้างไหมครับ คือรีโมท hx855 ผมมันดันเหมือนว่าคลื่นจะตรงกับ cen grand เลย อะครับ เวลาดูหนังกดตั้งค่าที่รีโมททีวีไม่ได้เลย มันเด้งเข้าเมนูของ cen grand ตลอดเลย  [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า]

• *
« ตอบกลับ #309 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 06:58:36 pm »
ขออนุญาตรายงานปัญหาแรกไม่รุว่าท่านใดเป็นบ้างไหมครับ คือรีโมท hx855 ผมมันดันเหมือนว่าคลื่นจะตรงกับ cen grand เลย อะครับ เวลาดูหนังกดตั้งค่าที่รีโมททีวีไม่ได้เลย มันเด้งเข้าเมนูของ cen grand ตลอดเลย  [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า]
เขาเรียกว่า “BRAVIA” Sync  ครับ ผมแน่ใจว่าคุณเสียง cen grand เข้าช่องที่ 1 ใช้ไหมครับ เมื่อมีฟังก์ชั่น “การควบคุมสำหรับ HDMI” “BRAVIA” Sync จะช่วยในการสื่อสารระหว่างอุปกรณ์ที่รองรับ “BRAVIA” Sync ผ่านทาง HDMI CEC  วิธีการแก้  กด HOME จากนั้นเลือก   ช่องต่อเข้า  ตั้งค่ารายการ HDMI  การควบคุมสำหรับ HDMI  ปิด ไม่แน่ใจว่า รุ่นของ คุณเป็นแบบนี้หรือไม่  ถ้าไม่ สอบถาม ศูนย์ Sony ครับ

« ตอบกลับ #310 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 07:16:24 pm »
ขออนุญาตรายงานปัญหาแรกไม่รุว่าท่านใดเป็นบ้างไหมครับ คือรีโมท hx855 ผมมันดันเหมือนว่าคลื่นจะตรงกับ cen grand เลย อะครับ เวลาดูหนังกดตั้งค่าที่รีโมททีวีไม่ได้เลย มันเด้งเข้าเมนูของ cen grand ตลอดเลย  [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า]
เขาเรียกว่า “BRAVIA” Sync  ครับ ผมแน่ใจว่าคุณเสียง cen grand เข้าช่องที่ 1 ใช้ไหมครับ เมื่อมีฟังก์ชั่น “การควบคุมสำหรับ HDMI” “BRAVIA” Sync จะช่วยในการสื่อสารระหว่างอุปกรณ์ที่รองรับ “BRAVIA” Sync ผ่านทาง HDMI CEC  วิธีการแก้  กด HOME จากนั้นเลือก   ช่องต่อเข้า  ตั้งค่ารายการ HDMI  การควบคุมสำหรับ HDMI  ปิด ไม่แน่ใจว่า รุ่นของ คุณเป็นแบบนี้หรือไม่  ถ้าไม่ สอบถาม ศูนย์ Sony ครับ
ใช่จิงด้วยครับ แก้ได้แล้ว ขอบคุณท่านมากๆครับ ไม่งั้น แย่ ปัญหาต่อมาที่เจอคือ ผมเล่นไฟล์ 3d iso ไม่ได้เลยครับ เล่นไปไม่ถึงนาที เครื่อง รีบูทตลอด แบบนี้พอจะมีวิธีแก้ไหมครับ ลองมา 3-4 เรื่องแล้วเป็นเหมือนกันหมดเลย พอดีได้ย้อนอ่านบางท่านบอกอาจมีปัญหาตอนอัพ เฟิมแฟ เนื่องจากตอนซื้อทางร้านได้ใช้ แฟรชไดร์อัพมาให้ เลยจะลองเอา ext hdd อัพ เข้าไปใหม่ดูครับ ไม่ทราบว่า เฟิมแวไหน โอเคสุดครับ ตอนนี้ มีลิ้งโหลดไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2013, 07:33:16 pm โดย kritkris »

• *
« ตอบกลับ #311 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 07:42:43 pm »
เขาเรียกว่า “BRAVIA” Sync  ครับ ผมแน่ใจว่าคุณเสียง cen grand เข้าช่องที่ 1 ใช้ไหมครับ เมื่อมีฟังก์ชั่น “การควบคุมสำหรับ HDMI” “BRAVIA” Sync จะช่วยในการสื่อสารระหว่างอุปกรณ์ที่รองรับ “BRAVIA” Sync ผ่านทาง HDMI CEC  วิธีการแก้  กด HOME จากนั้นเลือก   ช่องต่อเข้า  ตั้งค่ารายการ HDMI  การควบคุมสำหรับ HDMI  ปิด ไม่แน่ใจว่า รุ่นของ คุณเป็นแบบนี้หรือไม่  ถ้าไม่ สอบถาม ศูนย์ Sony ครับ
ใช่จิงด้วยครับ แก้ได้แล้ว ขอบคุณท่านมากๆครับ ไม่งั้น แย่ ปัญหาต่อมาที่เจอคือ ผมเล่นไฟล์ 3d iso ไม่ได้เลยครับ เล่นไปไม่ถึงนาที เครื่อง รีบูทตลอด แบบนี้พอจะมีวิธีแก้ไหมครับ ลองมา 3-4 เรื่องแล้วเป็นเหมือนกันหมดเลย พอดีได้ย้อนอ่านบางท่านบอกอาจมีปัญหาตอนอัพ เฟิมแฟ เนื่องจากตอนซื้อทางร้านได้ใช้ แฟรชไดร์อัพมาให้ เลยจะลองเอา ext hdd อัพ เข้าไปใหม่ดูครับ ไม่ทราบว่า เฟิมแวไหน โอเคสุดครับ ตอนนี้ มีลิ้งโหลดไหมครับ

1.9.3 ครับ ไม่ใช้ต้วล่าสุดแต่ สเถียรสุดครับ

http://www.cen-grand.com/cn/content/?93.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2013, 07:45:58 pm โดย suttikai »

« ตอบกลับ #312 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 07:54:13 pm »
ใครมี Fullrip เรื่อง Fast Five และ A Good Day to Die Hard บ้างช่วยทดลองหน่อยครับ
Fast Five เวลาดูหนังแล้วสลับเสียงระหว่างไทย > อังกฤษ > ไทย ไปมาเสียงจะมาช้ากว่าภาพทันที เป็นทุกครั้งที่ทำอย่างนี้
A Good Day to Die Hard เลือก Version Extended ช่วยลองช่วงเวลา 00.19.54 ให้หน่อยครับว่าเสียงสดุดเหมือนผมหรือเปล่าครับ เปิดกับ Dune Max, PowerDVD ไม่มีปัญหาอะไร ปกติดี รบกวนหน่อยนะครับ

[ปาดเหงื่อ]

รบกวนขอ file ที่มีได้ไหมครับยินดีไปดูดถึงที่ครับเพื่อเอามาทดสอบและส่งให้คนเขียน fw ของ cen-grand ครับผม
ของผมไฟล์ 3D เล่นแล้วรีบูทเกือบหมดเลยครับ ผมอยู่นนท์ ถ้ามาดูดไปเพื่อแก้ไข ผมยินดีครับ ว่างตลอด

« ตอบกลับ #313 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 10:07:23 pm »
เจอตัวปัญหาแล้วครับ พอนำไฟล์ iso มาแตกเป็น full-rip แล้วไม่รีบูทแล้วครับ สรุป เฟิมแว น่าจะยังมีปัญหากับพวกไฟล์บีบอัดทั้งหลายอยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2013, 11:47:56 pm โดย kritkris »

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #314 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 12:42:43 am »
พี่ wat12 ครับ โดยปรกติ ภาพก่อนโม ระหว่าง 360 กับ 5ADต่างกันมากไหมครับพมกำลังคิดอยู่ว่าจะเพิ่มงบหรือจะโมเต็มสูบเลย [ปลื่ม]และขอบพระคุณสำหรับทุกคำตอบด้วยครับ
ส่วนตัว  ยังไม่ได้ลอง 5i-360 ด้วยตัวเองครับ
แต่เท่าที่สอบถามจาก พี่ๆน้องๆ  ที่ลอง เทียบกับ ข้าวโพด400เม็ด , ดูนเต็มที่(แม็ก) ,หรือแม้แต่ขาใหญ่ประจำซอย 95-103-105
ข่าวว่า เขาชอบ5i-360 ครับ.........เพียงแต่  ความนิ่ง(ถ้าเล่นชุดระบบใหญ่ๆ จะเข้าใจคำนี้ได้ง่าย) จะสู้ขาใหญ่ไม่ได้ 
ส่วนน้องแอ็ด 5iAD ล่าสุดที่ทราบข่าวความเห็น  จากพี่น้องนักเล่น ที่เสียงตังค์มาแยะ  และมือปรับภาพระดับมือฉมังของบ้านเรา  บอกว่านอนมาเลย
................
5i-360 มีสมาชิกโพสท์  ไว้ที่ท้ายๆ  ของPage 1ครับ
ดังนั้น ถ้าสรุปกันจริง ถ้าจะเอาไปใช้งาน กับเครืองเสียงชุดใหญ่ Hi end ควรจะเป็น 5i AD มากกว่า แต่ถ้า ไม่ใหญ่มาก ก็เป็น 5i 360 ก็พอแล้ว เพราะที่บ้านชุดเครื่องเสียงผมไม่ใหญ่มากเนื่องจากอยู่ condo เพราะผมกำลังคำนวนส่วนต่างของ ค่าตัว 360ตอนโมเต็ม สูบ กับ 5IAD มันห่างกันมาก เพราะถ้าจบด้วย 5IAD แล้วไม่ต้องโมเพิ่ม กับ 5I360 โมเต็มสูบ คงต้องคิด ดูก่อนให้ดีๆ มีครัั้งดีกว่าครับ ตอนนี้ก็คุยกับ คุณแจ็ค โมดิฟายอยู่ เข้าก็บอกประมาณพี่  Wat12  เหมือนกันถ้า งบถึงก็จัดไป แต่ถ้าแนวคุ้มค่า ก็ 5I 360 โมแหลก ครับ  ของพระคุณพี่ wat 12 ด้วยครับ เมือไหรจะเอา ภาพตอนโม5IAD ตอนโมเสร็จแล้วมาให้ดูบ้างครับ [ปลื่ม]

หมายถึงผลลัพท์ หรือเปล่าน๊อ  ถ้าใช่  จัด ไป จร้า
 HDD Docking 2bays Shakoonโมฯแหลก > USB 1.5m AQ Carbon โมฯแหลก > 5iAD > AQ Vodkaโมฯแหลก >ต่อเข้ากับเครื่องฉาย  HC3800 DLP โมฯแหลก >Stewart Studio130G2  92"

• *
« ตอบกลับ #315 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 03:43:02 am »
 [yes]ขอบพระคุณพี่ wat12 ครับได้เห็นแค่ก็สุดยอดแล้วครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #316 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 06:08:15 am »
4sยกซด แบบเต็มๆ  ไม่ใช่รีไซส์เหลือ20% ของจริงจะดูใส  เห็นรายละเอียดในที่มือ  ทะลุ ทะลวง ได้ดีมาก 
การแสดงเฉดสีก็ดีมากจร้า    แต่ด้วยศักยภาพ  ของคอนทราสท์เรโช  และระดับความดำ  ที่เป็นข้อจำกัดของ pjt รุ่นเล็ก  ราคาประหยัด  ที่เขาออกแบบไว้สมัยเกิน5ปีก่อน   มันจึงทำได้เพียงที่เห็น.......แต่ก็พอใจกับสิ่งที่ได้รับชมในห้องนี้    ............นอกจากพลังไดนามิคของภาพและสีสันที่มันให้แล้ว
เหนือสิ่งอื่นใด  กับพลังเสียง  พลังไดนามิค  ที่พรั่งพรู  ทำให้ดูเพลินขึ้นเยอะ    ที่สำคัญดูแล้วสบายตา  ดูได้นานๆ [หื่น]

หากอยากได้ภาพที่ คมชัด  สว่างละเอียดกว่า........ข้าน้อยก็ไปดู พลาสม่าแทนจร้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2013, 06:15:51 am โดย wat12 »

« ตอบกลับ #317 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 09:32:22 am »
รบกวนถามหน่อยครับ คือหนัง 3d iso บางเรื่องที่ต้อง swap L R เช่น OZ / ICE AGE3 เมนูที่ให้กดมันอยู่ตรงไหนอ่าครับผมหาไม่เจอ ไม่อยากกลับแว่นดูอะครับ [โขก] [โขก] [โขก] [โขก]

« ตอบกลับ #318 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 02:59:09 pm »
ตอนนี้ดู full-rip แล้วเครื่องรีบูททุกเรื่องเลยครับ มีท่นใดมีอาการแบบนี้บ้างครับ ใช้ in hdd ของ wd 2tb ครับ อาการแบบนี้ควรเคลมไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2013, 02:59:51 pm โดย kritkris »

« ตอบกลับ #319 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 05:03:50 pm »
สรุปสาเหตมาจากความร้อนครับ เปิดแอร์ทุกอย่างหายเป็นปกติ - -

• *
« ตอบกลับ #320 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 05:19:45 pm »
สรุปสาเหตมาจากความร้อนครับ เปิดแอร์ทุกอย่างหายเป็นปกติ - -
ผมว่าอาการมันผิดปรกตินะครับ บ้านผมไม่มีแอร์ไม่เห็นค้างเลยครับเคยดู3เรื่องติดก็ไม่เป็นไรรองดูที่ไฟร์หนังก่อนหรือรองอัพเป็น 1.9.3
ก่อนดีไหมครับถ้ามันยังไม่หายส่งเข้าศูนย์ดีกว่าครับ [yes]

ออฟไลน์ kunin

• *
« ตอบกลับ #321 เมื่อ: กันยายน 03, 2013, 05:25:13 pm »
ผมว่าอาการมันผิดปรกตินะครับ บ้านผมไม่มีแอร์ไม่เห็นค้างเลยครับเคยดู3เรื่องติดก็ไม่เป็นไรรองดูที่ไฟร์หนังก่อนหรือรองอัพเป็น 1.9.3
ก่อนดีไหมครับถ้ามันยังไม่หายส่งเข้าศูนย์ดีกว่าครับ [yes]

ผมก็ไม่เคยเจอนะอาการค้างอย่างที่ว่า ทั้ง ISO และ Full rip  จะเจอก็พวกภาพและเสียงไม่ตรงกัน  พบในบางเรื่องที่เสียงเป็น DTS HD MA เสียงอื่นๆดูได้ปกติ  กรณีเสียงภาพไม่ตรงกันนี้  จะเจอเมื่อดูไปประมาณ 30 นาทีขึ้นไป เป็นหลายเรื่องเหมือนกัน

« ตอบกลับ #322 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 03:39:10 pm »

ผมก็ไม่เคยเจอนะอาการค้างอย่างที่ว่า ทั้ง ISO และ Full rip  จะเจอก็พวกภาพและเสียงไม่ตรงกัน  พบในบางเรื่องที่เสียงเป็น DTS HD MA เสียงอื่นๆดูได้ปกติ  กรณีเสียงภาพไม่ตรงกันนี้  จะเจอเมื่อดูไปประมาณ 30 นาทีขึ้นไป เป็นหลายเรื่องเหมือนกัน
อาการแบบนี้ คือผิดปกติแล้วใช่ไหมครับ สรุปปัญหาเกิดจากความร้อนจากตัวเครื่องครับ ตอนแรกคิดว่าเพราะใส่ hdd ไว้ในเครื่องเลยทำให้ร้อน(แต่พอเอาพัดลมเป่า หาย เล่นได้จนจบเรื่อง) เลยลองเปลี่ยนเอาหนังเรื่องเดียวกันมาใส่ ext hdd แล้วลองเล่นดู(ไม่ได้เปิดพัดลมจ่อ) เครื่องก็รีบูทเหมือนเดิมเลย แต่จะช้ากว่าตอนที่ใส่ hdd ไว้ในเครื่อง(เอาพัดลมเป่า หายเหมือนกัน เล่นได้จนจบเรื่อง) ลองติดต่อไปทางร้านแล้วเค้าให้ลองเปลี่ยนเครื่องดู เลยอยากถามท่านๆที่ใช้ว่าเคยเจอเคสแบบผมไหมครับ [โขก] [โขก] [โขก] 

ออฟไลน์ kunin

• *
« ตอบกลับ #323 เมื่อ: กันยายน 04, 2013, 03:59:30 pm »

อาการแบบนี้ คือผิดปกติแล้วใช่ไหมครับ สรุปปัญหาเกิดจากความร้อนจากตัวเครื่องครับ ตอนแรกคิดว่าเพราะใส่ hdd ไว้ในเครื่องเลยทำให้ร้อน(แต่พอเอาพัดลมเป่า หาย เล่นได้จนจบเรื่อง) เลยลองเปลี่ยนเอาหนังเรื่องเดียวกันมาใส่ ext hdd แล้วลองเล่นดู(ไม่ได้เปิดพัดลมจ่อ) เครื่องก็รีบูทเหมือนเดิมเลย แต่จะช้ากว่าตอนที่ใส่ hdd ไว้ในเครื่อง(เอาพัดลมเป่า หายเหมือนกัน เล่นได้จนจบเรื่อง) ลองติดต่อไปทางร้านแล้วเค้าให้ลองเปลี่ยนเครื่องดู เลยอยากถามท่านๆที่ใช้ว่าเคยเจอเคสแบบผมไหมครับ [โขก] [โขก] [โขก] 

ผมว่านำเครื่องและ adapter กับ HDD ที่เป็นปัญหาไปลองที่ร้านเลยครับ  อาการแบบนี้เท่าที่อ่านในบอร์ดนี้  ไม่มีใครเป็นนะ