ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END  (อ่าน 1376135 ครั้ง)

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #396 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 01:59:29 pm »
คหสต. ของข้าน้อย คิดว่า
ในการเล่นไฟล์ภาพ  คงต้องแยกกลุ่มปัญหา  เป็นหลายๆประเภท............

เนื่องจาก ของในชุดที่แต่ละทั่นใช้อยู่  ก็ต่างกันอย่างสิ้นเชิง   ต้องการการSet-Upที่ต่างกันออกไปอีก

5iAD ของข้าน้อย  ตอนรับมาแรกๆ  ใช้กับ Plasma PS64F8500  ปรับอย่างไร ก็เล่นลื่นๆ
ตอนหลังพอขึ้นสังเวียนProjector อย่าว่าแต่กระตุกเลยครับ   อาการไม่พึงประสงค์คือ  จอshutdown บ่อยกว่าตัวอื่นๆ(ไคเบอร์) มากมาย [โขก] [โขก] [โขก]

ต้องหาทางแก้บั๊ก  ค้นข้อมูลตปท. พบว่าสามารถตั้งค่าการใช้ความยาวสายHDMIได้ด้วย
ที่ใช้ล่าสุด AQ Vodka 2m  เครื่องตั้งมา 15-25m  [ไม่เอา]

พอเข้าService mode ของHC3800 ตั้งเป็น 2m ปลาดุกว่า........[จิ้ม]  จุดกระสันต์ของHC3800เข้าอย่างจัง........ภาพกลับมาดีขึ้นอย่างผิดหูผิดตา
จากที่เคยโดนพลาสมา น็อคไป 4:3  กลับมาฟาดคืน 5:4 แบบง่ายๆ [หื่น]

HC3800 ไม่ยอมกินสูตรอื่น..........ชอบแต่ 1080p 60Hz  

เล่าสู่กันฟังจร้า

กับการใช้งานที่บ้าน  ส่วนใหญ่แบบพื้นฐาน...
.....กับFull rib  ส่วนใหญ่เน้นเล่นฟูลริบ สกิ๊บข้ามแทร็ก  การเล่นอะไรๆ ก็ถือว่า1.9.8ทำได้ใกล้เคียง กับKaiboer K830iได้แล้ว
.....กับmkv ส่วนใหญ่  เล่นไปเรื่อยๆ  ดูได้จบเรื่อง  ไม่มีปัญหาอะไร

นี่ก็กำลังเลือกเฟ้าหามัลติCH Amp คู่ใจให้น้องแอ๊ดเขาอยู่ [จุ๊บ]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2013, 03:28:11 pm โดย wat12 »

ออฟไลน์ raytv3

• LCD TV member
  • **
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #397 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 03:30:37 pm »
ใช้ยี่ห้อนี้อยู่ภาพสวยเสียงดีแต่จุกจิก...เริ่มเบื่อล่ะ จะทนใช้อีกพักไม่มีแววแก้คงขาย ดีแค่ไหนคงไม่ทน เพราะเสียอารมณ์เวลาดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 28, 2013, 04:26:50 pm โดย raytv3 »

ออฟไลน์ siriwaz

• Flat TV member
  • *
  • Simple is the Best.
« ตอบกลับ #398 เมื่อ: กันยายน 28, 2013, 05:52:47 pm »
ปัญหาเดียวที่ยังเจอก็ไฟล์ mkv กระตุกครับ ซึ่งผมดู mkv มากซะด้วยสิ ส่วนเรื่องเมนูภาษาไทยแก้ไม่ยาก รออีกหน่อยก็จบ นอกนั้นผมว่าโอเคแล้วนะยี่ห้อนี้ อนาคตถ้าเฟิร์มแวร์แก้จบลงได้ ก็ happy ไม่ต่างจากการใช้ dune ในทุกวันนี้ครับ ผมใช้ dune d1 ก็คล่องแคล่วราบรื่นดีทุกประการ เลยยังต้องใช้ dune เป็นตัวหลักต่อไป,.. เดาว่าอีกหน่อย cengrand ก็คงจะจบด้วยดีในทางเดียวกันครับ 

ออฟไลน์ Tesla

• *
« ตอบกลับ #399 เมื่อ: กันยายน 29, 2013, 12:20:24 pm »
ต้องยอมรับอย่าหนึ่งว่าchip. Marvell. ยังไม่เหมาะกับ MKV วันนี้ลองลงfw. 1.9.8.
ซ้ำอีกครั้ง ok.  ครับ. เสียงแม่นยำขึ้นมาก true.  HD. Master.  HD. Pcm.  7.1.  ชัดเจนขึ้นมาก ภาพสวยเหมือนเดิม เวลาดูอย่ายุ่งกับรีโมท cengrand. มาก อย่าเปลี่ยนไปเปลี่ยนมา. รับรองนิ่งครับ

ออฟไลน์ tuman

• **
« ตอบกลับ #400 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 10:38:51 am »
ผม up Fw. 1.9.8u แล้ว เสียงดีขึ้นอีกมาก มีน้ำหนักขึ้น แต่ยังมีปัญหาที่ MKV เหมือนเดิม
คือพอเล่นได้สักครึ่งเรื่อง sub หายเหมือนเดิม ผมเลือก subเป็น utf8 แล้ว
ผม up fw เสร็จ แล้วทำ factory reset ด้วยครับ ก็ยังเหมือนเดิม
ของพี่ๆที่บอกว่า sub ไม่หายใช้รุ่นไหนอยู่ครับ ของผมใช้ 5I AD
หรือ ปรับ subเป็น utf8 แล้ว sub ไม่หายเฉพาะ 360

[โขก]

ออฟไลน์ Tesla

• *
« ตอบกลับ #401 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 10:54:48 am »
ขอสังเกตุอย่างหนึ่ง  harddisk ที่อยู่นอกเครื่องที่ใช้ doc เชื่อมต่อด้วยสาย usb  เทพๆ ภาพและเสียงจะไหลลื่นดีกว่า  hd ที่ใส่ใว้ในเครื่อง เนื่องจากร้อนกว่า ทำให้ประสิทธิภาพลดลง  เห็นเช่นเดียวกับผมหรือเปล่าหรือผมคิดไปเองครับ [เปล่า] [เท่ห์]

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #402 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 11:24:50 am »
ไฟ12V และ 5V ที่ จ่ายให้ Hdd bay มันแย่งไฟจาก main board ด้วยจร้า

การเล่น HD Player ตั้งแต่เล่น DUne Base/Prime เมื่อ2553/2010 เป็นต้นมา   
ข้าน้อยก็ใช้HDD Docking(ทำมิดีมิร้ายด้วย) + สายUSB ที่ดีๆหน่อย มาโดยตลอด น้อยมากที่จะเสียบHDD ในเครื่อง  นอกจากการทดลองเร่งด่วนเท่านั้น [ปลื่ม]

ส่วนตัวคิดว่า
๑) นอกจาก HDD+HDD Docking เสมือนเป็นคลังข้อมูลแล้ว  ยังทำตัวเสมือนเป็น 1st. Transport เป็นต้นทางของไฟล์ข้อมูล
จึงให้ความสำคัญเยี่ยงนี้มาโดยตลอด

๒) มักจะพิจารณา ถึงความเก่งของเครื่อง (Chip + fw & Hardware) ว่ารุ่นไหน ยี่ห้ออะไร  เก่งเล่นเก่งกินอาหารอย่างไร
ก็จะจัด เล่นตามความเหมาะสม

รถหรู(เครื่องสเป็คสูง) ก็เอาไปวิ่งถนนดีๆ(ไฟล์ฟูลริบ)
รถออฟโรด ทำลุย(ของที่สเป็คกลางๆ อ่านเก่งๆ) ก็เอาไปวิ่งทางยากลำบาก หลากหลาย(ไฟล์mkv)

จึงมักไม่กลายเป็นปัญหาจุกจิกกวนใจ...........มีอย่างเดียวกวนกระเป๋า  เพราะต้องทำหลายตัว  [คิคิ]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2013, 11:33:47 am โดย wat12 »

ออฟไลน์ soontorn1

• *
« ตอบกลับ #403 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 03:20:54 pm »
เห็นด้วยล้าน%ครับ

ออฟไลน์ Original

• **
« ตอบกลับ #404 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 03:51:56 pm »
ผม up Fw. 1.9.8u แล้ว เสียงดีขึ้นอีกมาก มีน้ำหนักขึ้น แต่ยังมีปัญหาที่ MKV เหมือนเดิม
คือพอเล่นได้สักครึ่งเรื่อง sub หายเหมือนเดิม ผมเลือก subเป็น utf8 แล้ว
ผม up fw เสร็จ แล้วทำ factory reset ด้วยครับ ก็ยังเหมือนเดิม
ของพี่ๆที่บอกว่า sub ไม่หายใช้รุ่นไหนอยู่ครับ ของผมใช้ 5I AD
หรือ ปรับ subเป็น utf8 แล้ว sub ไม่หายเฉพาะ 360

[โขก]

ขึ้นอยู่ที่ซัปเองครับ ตอนคนโมเขามิกมาใน mkv

ถ้าอยากให้ซัปเล่นตลอด มีวิธีทำครับผม

บ่องตงๆ นะครับผมใช้งานไม่เคยเจอบัญหาเลย (เฉพาะไฟล์ที่ผมโมเองนะครับ)

ส่วนไฟล์เจ้าอื่นที่โหลดตามเวปบิท ก็มีปัญหาตามที่ท่านทั้งหลายเจอละครับ(แต่ก็แก้ไขได้ครับ ไฟล์พวกนี้)

« ตอบกลับ #405 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 04:09:04 pm »

[โขก]

ขึ้นอยู่ที่ซัปเองครับ ตอนคนโมเขามิกมาใน mkv

ถ้าอยากให้ซัปเล่นตลอด มีวิธีทำครับผม

บ่องตงๆ นะครับผมใช้งานไม่เคยเจอบัญหาเลย (เฉพาะไฟล์ที่ผมโมเองนะครับ)

ส่วนไฟล์เจ้าอื่นที่โหลดตามเวปบิท ก็มีปัญหาตามที่ท่านทั้งหลายเจอละครับ(แต่ก็แก้ไขได้ครับ ไฟล์พวกนี้)

ปัญหาคือ............อยากได้ภาพ เสียง  ที่แจ่มกว่าเดิมไปอีก  [คิคิ] [คิคิ] [หื่น] [หื่น]

ออฟไลน์ verachai_w

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #406 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 04:58:19 pm »

อยากทราบวิธีทำครับ ช่วยแชร์ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ azazz

« ตอบกลับ #407 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 05:37:21 pm »
เดิมต่อกับAVR Marantz ดูได้ปกติ  มือซนทำจนMarantzง่อย เข้าโรงหมอ เลยงัดเอาOnkyo NR616มาเล่นแทนชั่วคราว บระ เสียงมาปกติไม่ขาดหาย  แต่ภาพขาดหายเป็นระยะๆ งงเลย ไปไม่ถูกเลย

ออฟไลน์ kunin

• *
« ตอบกลับ #408 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 07:17:03 pm »
เว็ป  Cen Grand ที่จีนปล่อย FW 5i-360 V. 1.9.8.P 
http://www.cen-grand.com/cn/content/?103.html
 ไม่ทราบว่าเป็นตัวเดียวกันกับ ที่เพื่อนในบอร์ดนี้ปล่อย ให้ลองกันหรือเปล่าครับ  ถ้าใช่จะได้ยังไม่อัพ  เพราะยังไม่ปลื้ม
http://www.upload-thai.com/download.php?id=68dd99d7964de6b21cbb76eebf6580d5

ออฟไลน์ call_me_leon

• *
« ตอบกลับ #409 เมื่อ: กันยายน 30, 2013, 11:32:42 pm »
เรื่องซับหายระหว่างเรื่องนี่ ผมขอแชร์ส่วนของผมแบบนี้ครับ คือได้ดู Ironman 3 แบบ MKV Remux แล้วซับมันชอบหายไปเฉยๆซะงั้น ก็เลยจำได้ว่ามีคนเคยโพสเกี่ยวกับเรื่องซับหายหรือซับไม่สามารถแสดงได้ในบางเครื่องเล่น โดยสามารถแก้ปัญหาได้ตามลิงค์นี้เลยครับ http://www.mythpcthai.com/wp/?p=795  โดยให้อ่านในส่วนการกำหนดค่าใน Option ตรงส่วนที่เขียนว่า Disable header removal compression for audio and video tracks by default (ขอบคุณเจ้าของ Web mythpcthai.com ไว้ด้วย ณ ที่นี้) แล้วผมก็ลองทำดูบ้างเพื่อนำมาเปิดกับ Cen-Grand 5i-360 ปรากฎว่าเล่นได้ราบลื่นครับ จะ Forward  หรือ Backward ภาพอย่างไร ซับก็ไม่หายแล้วครับ

ออฟไลน์ verachai_w

« ตอบกลับ #410 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2013, 05:59:09 am »
อย่างนั้น ก็ต้องใช้ mkvmerge version 5.5.0 เพราะตัวใหม่ ๆ ไม่มีให้ติ๊กตรงนี้แล้ว

แต่เพิ่งเจอมาว่า ตั้งแต่ Version 6 เป็นต้นมาจะไม่มีการใช้ header removal compression แล้วครับ

In v6.0.0 mkvmerge has been switched to not using header removal compression at all.

https://trac.bunkus.org/wiki/FAQ%3AImprovingPlaybackCompatibilityWithPlayers
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2013, 09:34:37 am โดย verachai_w »

ออฟไลน์ Piboons

• *
« ตอบกลับ #411 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 06:54:21 am »
อยากได้ 5i-360 มีใครจะปล่อย ไปเล่น AD บ้างเน้อ [รัก]

ออฟไลน์ nin

• *
« ตอบกลับ #412 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 02:17:16 pm »
เมื่อวานลองอัพ FW 5i-360 V. 1.9.8.P จากเดิม 1.9.3.P โหลด FW จากเว็บจีน คับ
อัพแล้ว Factory reset 1 ครั้ง ส่วนตัวเห็นว่าดีกว่าเดิม คือเวลาเปลี่ยนเสียงและซับ มันแสดงผลได้เร็วกว่าเดิม เปิดไฟล์ภาพเร็วกว่าเดิม
เปิด MKV ISO ได้ปรกติไม่รอนาน

ปัญหาตอนคือ แสดงผลภาษาไทยได้แต่ไม่เป็นคำ

รอท่านอื่นเสริมอีกทีครับ

ออฟไลน์ scifan

• **
« ตอบกลับ #413 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2013, 05:01:11 pm »
อย่างนั้น ก็ต้องใช้ mkvmerge version 5.5.0 เพราะตัวใหม่ ๆ ไม่มีให้ติ๊กตรงนี้แล้ว

แต่เพิ่งเจอมาว่า ตั้งแต่ Version 6 เป็นต้นมาจะไม่มีการใช้ header removal compression แล้วครับ

In v6.0.0 mkvmerge has been switched to not using header removal compression at all.

https://trac.bunkus.org/wiki/FAQ%3AImprovingPlaybackCompatibilityWithPlayers

ขออนุญาตเพิ่มเติมเกี่ยวกับซับไตเติ้ลใน MKV ในฐานะที่เป็นคนชอบดูหนัง HD จากไฟล์แบบดังกล่าวเป็นประจำ เจอปัญหาซับหายตั้งแต่ mkvmerge GUI v3.4 ขึ้นไปและก็ได้แก้ปัญหาตามกระทู้ข้างต้น รุ่นล่าสุดที่ใช้อยู่คือ v6.4.1 (Omega Point) ใช้ HD Media Player อยู่ 3 เครื่องคือ Playon!HD (Realtek 1073DD+), Kakudos HD104R (Realtek 1283DD+) และ Egreat S900 (Sigma 8643) แต่ส่วนใหญ่จะใช้เครื่องที่ใช้ชิพ Realtek ดูเพราะแทบไม่มีปัญหากับ MKV พอแก้ไขโดยรีมักซ์เขียนไฟล์ใหม่ อาการซับหายหมดไป มีซับขึ้นตามปกติ  mkvmerge GUI เวอร์ชั่นใหม่ก็ต้องเลือกซับที่ต้องการ เลือกแถบ Extra Options ข้างล่าง cue: default, compression: ถ้าปล่อยว่างมันจะเขียนแบบ zlib ให้กดเลือก none กับซับกราฟิกทุกตัว (vobsub/PGS) ซับแบบ text ไม่ว่า SRT, SSA, ASS ปล่อย compression: ว่างไว้หรือไม่ก็ไม่มีผล ข้อสังเกตคือ ไฟล์ที่เขียนซับ compression: zlib มา เล่นกับโปรแกรมเล่นมีเดียในคอมฯ มีซับขึ้นปกติ แต่เล่นกับ HD Media Player ซับไม่ขึ้น อีกอย่างหนึ่งคือไฟล์หนังที่โมซับใส่สีเหลือง ดูในคอมฯ สีเหลืองตามปกติ เล่นใน HD Media Player กลายเป็นสีฟ้า กลับกันใส่สีซับเป็นฟ้า ดูในคอมฯ ขึ้นเป็นสีฟ้า ใน HD Media Player กลับเป็นสีเหลือง (แต่ลองกับ Xtreamer Elvira ของน้องที่ใช้ชิพ Realtek 1055 แล้วสีออกถูกต้อง) ยังไม่เคยลองกับชิพยี่ห้อ/รุ่นอื่น และยังไม่มีเครื่องที่เล่นซับ PGS ได้ก็เลยยังไม่รู้ว่าอาการเดียวกันหรือไม่ แต่ถ้าฝังซับไว้ในภาพเลย ก็ไม่มีปัญหาเรื่องการแสดงผล ดูหนังแบบสบายๆ ไม่ต้องห่วงกดเลือกซับ เอาไปเล่นกับ USB ของทีวีก็หมดห่วง มีซับแน่ๆ เพราะมันฝังอยู่ในภาพ ตอนนี้เวลาได้หนัง MKV มาใหม่ก็เลยต้องใช้โปรแกรม Mediainfo ตรวจดูรายละเอียดก่อน ถ้าซับ vobsub/PGS เขียนแบบ zlib มาก็ต้องรีมักซ์แก้ใหม่ อีกอย่างหนึ่ง ซับที่เป็น text มานิยมจะเอามาแปลงร่างเป็น vobsub/PGS เพราะเราเลือกรูปแบบอักษรสวยๆ อ่านง่ายได้เองไม่ต้องจำกัดอยู่กับแบบอักษรและการเอ็นโค้ดของ HD Media Player แล้วขยายขนาดให้ใหญ่ขึ้น (ไม่ชอบซับกราฟิกตัวเล็ก อ่านลำบาก เจอกับ BDrip ค่าย Paramount เป็นประจำ) ก่อนแปลงร่างก็ตรวจแก้ตัวสะกดให้ถูกต้องก่อน ใส่เส้นขอบ-เงาและสีที่ต้องการให้อ่านสบายตาและไม่กลืนกับภาพที่บางช่วงอาจจะมืดหรือสว่างจ้า จัดแนวคำบรรยายไว้ใต้ภาพแบบ outbound เขียนซับที่ความละเอียด 1080p เพื่อความคมชัดของซับ ตัดความละเอียดซับแบบ 480p/720p ออกไป เนื่องจากแน่ใจว่า HD Media Player เล่นซับ 1080p ได้หมดแล้ว