ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END  (อ่าน 1376105 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #666 เมื่อ: มกราคม 04, 2014, 10:38:01 pm »
5i-360 ถ้าเอามาเล่นพวกไฟล์ iso กับ m2ts ต่อผ่าน avr นี้จะมีปันหาอะไรมากไหม พอดีกำลังหาเครื่องเล่นใหม่อยู่ครับ เครื่องผมใช้ realtek อยู่ครับ [ปาดเหงื่อ]

ถ้าเป็น m2ts แบบที่ตัดเสียงและซับออกเหลือแต่ แค่ไทย - อังกฤษ(full bitrate) แบบนี้ภาพจะกระตุกทั้งเรื่องเลยครับ
ไฟล์ m2ts ชนิดนี้จะเป็น m2ts ที่แยกไฟล์ออกมาเดี่ยวๆ ถ้าเป็นหนังความจุจะประมาณ 20กว่าGB

แต่ถ้าเป็น m2ts แท้ๆ ที่อยู่ใน folder BDMV ---> STREAM หรือ ISO จะไม่มีปัญหา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2014, 10:45:17 pm โดย dramin »

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #667 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 12:02:19 pm »
ตอนนี้ผมกำลังส่ง โมครับ ค่าโมก็เกือบซื้อ ได้ใหม่อีกเครื่อง ไม่รู้มันจะต่างจากต้องซื้อสาย hdmi ราคาที่โมก็ได้ cabon อีกเส้นและ
เดี่ยวต้องลองเทียบดูครับ ของจะได้อาทิตย์หน้า 

โม ส่วนไหนบ้างครับ

AC Parts ตั้งแต่ IEC Inlet > Wiring > DC Blocking&New Power Switch > Wiring
DC Part คือ ทำมิดีมิร้ายบนบอร์ดต่างๆ (สเต็ปแรกทำบอร์ดจ่ายไฟหลัก.  และบางส่วนของบอร์ด แด็คฯชั้นบน)
ของท่านrongpower17ถ้าเป็นของท่านโตที่ส่งมาแอ่วเจียงใหม่  น่าจะทำเป็นเต็ปที่ ๑จร้า(ยกเว้นเมนบอร์ด ชิบมาร์เวลสเต็ปนี้ไม่ได้แตะเลย)

ออฟไลน์ rongpower17

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #668 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 09:02:55 pm »
ตอนนี้ผมกำลังส่ง โมครับ ค่าโมก็เกือบซื้อ ได้ใหม่อีกเครื่อง ไม่รู้มันจะต่างจากต้องซื้อสาย hdmi ราคาที่โมก็ได้ cabon อีกเส้นและ
เดี่ยวต้องลองเทียบดูครับ ของจะได้อาทิตย์หน้า 

โม ส่วนไหนบ้างครับ

AC Parts ตั้งแต่ IEC Inlet > Wiring > DC Blocking&New Power Switch > Wiring
DC Part คือ ทำมิดีมิร้ายบนบอร์ดต่างๆ (สเต็ปแรกทำบอร์ดจ่ายไฟหลัก.  และบางส่วนของบอร์ด แด็คฯชั้นบน)
ของท่านrongpower17ถ้าเป็นของท่านโตที่ส่งมาแอ่วเจียงใหม่  น่าจะทำเป็นเต็ปที่ ๑จร้า(ยกเว้นเมนบอร์ด ชิบมาร์เวลสเต็ปนี้ไม่ได้แตะเลย)
จริงๆผมก็ไม่มีความรู้เท่าไหร่หรอกครับ. รู้แต่ว่าภาคจ่ายไฟของ360ไม่ได้ใช้  โดยปรับปรุงให้ใช้PowerBox (dc 12v.)ภายนอกได้ ส่วนในบรอร์ดchip น่าจะไม่ได้แตะครับ จริงๆถ้าพื้นฐานไฟดีแล้วผมว่ามันจะมาทั้งภาพและเสียง

ออฟไลน์ kritkris

« ตอบกลับ #669 เมื่อ: มกราคม 05, 2014, 10:52:55 pm »
รอผลการโม ด้วยคนครัช ><

ออฟไลน์ wanchaisak

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #670 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 11:22:11 pm »
ขอความรู๋หน่อยครับ พอดีได้ BD ROM มาแล้วใส่เคสต่อเข้ากับ cen 5i-360
เราจะต้องเซ็ทอะไรไหมที่ตัว cen  พอดีลองเล่นกับแผ่น dvd (ยังไม่มีแผ่นBDให้ลอง)
บางแผ่นก็เล่นได้บางแผ่นก็เล่นไม่ได้เลยงงว่ามันเป็นเพราะอะไร
แผ่นทั้งหมดเล่นกับเครื่องdvdได้หมดไม่มีปัญหา
แล้วถ้าซื้อแผ่นBDมาเล่นจะมีปัญหาหรือเปล่ากลัวเล่นได้บ้างไม่ได้บ้าง
เลยถามคนที่เคยลองมาแล้ว ( BD ROM ยี่ห้อ LG 3Dรุ่นล่าสุด)
ขอบคุณมากครับ

• *
« ตอบกลับ #671 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 01:05:44 pm »
เงียบจังเซียนหายไปไหนหมดครับ

• *
« ตอบกลับ #672 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 01:17:32 pm »
ตอนนี้ได้ซื้อแผ่นBDก๊อปมาเล่นสามารถเล่นได้แต่มีปัญหา
เวลาเล่นอยู่ภาพจะหยุดนิ่งประมาณ5-6วินาทีแล้วก็เล่นต่อ
เป็นอย่างนี้เรื่องนึงประมาณ6-7ครั้งต่อเรื่องถ้าหนังยาวก็มากกว่านี้
เป็นทุกแผ่นคิดว่าไม่ได้เป็นที่แผ่น (ดูแล้วหงุดหงิดเหมือนกันดูแล้วหยุดไม่ได้ต่อเนื่อง)
ใครเจอปัญหาแบบนี้แล้วแก้ได้ช่วยเหลือด้วยครับ

ออฟไลน์ pravit17

« ตอบกลับ #673 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 10:28:40 pm »
ขอความรู๋หน่อยครับ พอดีได้ BD ROM มาแล้วใส่เคสต่อเข้ากับ cen 5i-360
เราจะต้องเซ็ทอะไรไหมที่ตัว cen  พอดีลองเล่นกับแผ่น dvd (ยังไม่มีแผ่นBDให้ลอง)
บางแผ่นก็เล่นได้บางแผ่นก็เล่นไม่ได้เลยงงว่ามันเป็นเพราะอะไร
แผ่นทั้งหมดเล่นกับเครื่องdvdได้หมดไม่มีปัญหา
แล้วถ้าซื้อแผ่นBDมาเล่นจะมีปัญหาหรือเปล่ากลัวเล่นได้บ้างไม่ได้บ้าง
เลยถามคนที่เคยลองมาแล้ว ( BD ROM ยี่ห้อ LG 3Dรุ่นล่าสุด)
ขอบคุณมากครับ

ไม่ทราบท่านซื้อยี่ห้ออะไร พอจะลงรูปให้ดูหน่อยได้มั้ยครับ และหาซื้อได้ในราคาเท่าไร ค่าตัวเท่าไรครับ กำลังหาอยู่เหมือนกันครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ stomboy

• *
« ตอบกลับ #674 เมื่อ: มกราคม 17, 2014, 09:48:42 pm »
เงียบปิ๊ดเลย... กำลังศึกษาข้อมูลอยู่
ไม่มีใครสนใจเซนกวยกันแล้วหรือครับเนี่ย.... [โขกโต๊ะ]
ว่าจะหามาครอบครองสักตัว.... ชักจะลังเล

ออฟไลน์ aotto97

• *
« ตอบกลับ #675 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 10:26:20 am »
นั้นซิครับ ดูไปจะจบซับหายตลอด ตัวแทนเงียบเลยdigiliftอ่ะ แต่ยอมรับภาพเสียงดีกว่ายี่ห้ออื่นที่แพงกว่านี้

« ตอบกลับ #676 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 10:49:15 am »
นั้นซิครับ ดูไปจะจบซับหายตลอด ตัวแทนเงียบเลยdigiliftอ่ะ แต่ยอมรับภาพเสียงดีกว่ายี่ห้ออื่นที่แพงกว่านี้
ของผมถ้าเป็นไฟล์ BD iso ยังไม่มีปัญหานะครับ กะซับจะมีบ้างกับไฟล์ fullbitrate ของนักโมบางท่านครับ

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #677 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 01:02:25 pm »
ของผมถ้าเป็นไฟล์ BD iso ยังไม่มีปัญหานะครับ กะซับจะมีบ้างกับไฟล์ fullbitrate ของนักโมบางท่านครับ

อันนี้  เห็นด้วยเลยครับ

ที่บ้าน   ยังมีไฟล์ฟูลริบ   สมัยที่เขามีทำ  และโชว์ปก  เพื่อใช้กับ  ดูน  เบส  ไพรม์.............. ซึ่งถ้าจะให้เดา  คงเป็นไฟล์ที่มีอะไรครบๆ  คล้ายๆกับแผ่นแท้

กดเล่น เรื่องไหน.........5i-AD  ก็เล่นได้หมด  ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

แต่กลับกัน   ไฟล์ที่โหลดบิทมา.............ช่วงหลังๆ  ..............  มีบางเรื่องที่เล่นได้  ไม่สมูท (แต่ส่วนใหญ่ก็เล่นได้สมูท ครับ)

ออฟไลน์ pravit17

« ตอบกลับ #678 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 02:00:23 pm »

อันนี้  เห็นด้วยเลยครับ

ที่บ้าน   ยังมีไฟล์ฟูลริบ   สมัยที่เขามีทำ  และโชว์ปก  เพื่อใช้กับ  ดูน  เบส  ไพรม์.............. ซึ่งถ้าจะให้เดา  คงเป็นไฟล์ที่มีอะไรครบๆ  คล้ายๆกับแผ่นแท้

กดเล่น เรื่องไหน.........5i-AD  ก็เล่นได้หมด  ไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ

แต่กลับกัน   ไฟล์ที่โหลดบิทมา.............ช่วงหลังๆ  ..............  มีบางเรื่องที่เล่นได้  ไม่สมูท (แต่ส่วนใหญ่ก็เล่นได้สมูท ครับ)

+1 ครับ ตามนั้น [ปลื่ม]

ออฟไลน์ stomboy

• *
« ตอบกลับ #679 เมื่อ: มกราคม 19, 2014, 07:31:45 pm »
ไปถอยมาแล้วครับเมื่อวาน จัดการลง fw ใหม่
ผลที่ได้ ภาพและเสียง ยอดเยี่ยม
ส่วนที่ไม่ซับพอร์ทภาษาไทยนี่ซิ ยอดแ่ย่
HD แบรนด์อื่นๆ รุ่นต่ำ ๆ กว่านี้ เค้ายังอ่านไทยได้เลยครับพี่น้อง...โธ่ถัง เซนกวย

เวลาจะฟังเพลง เสียบไฟล์เพลงเข้าไป มันอ่านไม่ได้ ไมู่รู้เพลงอะไร มันเซ็งเป็ด เซ็งไก่ เซ็งห่านตรงนี้แหละ
ลองใช้เบิร์นอิน ดูสักพัก แล้วจะจับแก้ผ้า ดูเครื่องในสักหน่อยว่าเป็นอย่างไร
แล้วก็จะโม ภาคจ่ายไฟใหม่ เปลี่ยนจากสวิทชิ่ง มาเป็นอะแดปเตอร์เพาเวอร์บ็อก
คงจะรีดศักยภาพ ด้านภาพและเสียงได้อีกมาก

แต่ถ้ามันงอแงละก็.... จับเหวี่ยงลงน้ำไปเลย ชาตินี้ไม่ต้องมาพบเจอกันอีก... เซนกวย
กลับมาใช้ ดุ้นเบส กับ อี่แก่ R300 แทน เหอๆๆ

ออฟไลน์ aotto97

• *
« ตอบกลับ #680 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 08:50:05 am »
ไปถอยมาแล้วครับเมื่อวาน จัดการลง fw ใหม่
ผลที่ได้ ภาพและเสียง ยอดเยี่ยม
ส่วนที่ไม่ซับพอร์ทภาษาไทยนี่ซิ ยอดแ่ย่
HD แบรนด์อื่นๆ รุ่นต่ำ ๆ กว่านี้ เค้ายังอ่านไทยได้เลยครับพี่น้อง...โธ่ถัง เซนกวย

เวลาจะฟังเพลง เสียบไฟล์เพลงเข้าไป มันอ่านไม่ได้ ไมู่รู้เพลงอะไร มันเซ็งเป็ด เซ็งไก่ เซ็งห่านตรงนี้แหละ
ลองใช้เบิร์นอิน ดูสักพัก แล้วจะจับแก้ผ้า ดูเครื่องในสักหน่อยว่าเป็นอย่างไร
แล้วก็จะโม ภาคจ่ายไฟใหม่ เปลี่ยนจากสวิทชิ่ง มาเป็นอะแดปเตอร์เพาเวอร์บ็อก
คงจะรีดศักยภาพ ด้านภาพและเสียงได้อีกมาก

แต่ถ้ามันงอแงละก็.... จับเหวี่ยงลงน้ำไปเลย ชาตินี้ไม่ต้องมาพบเจอกันอีก... เซนกวย
กลับมาใช้ ดุ้นเบส กับ อี่แก่ R300 แทน เหอๆๆ

ลองmkvดูให้จบซักเรื่องซับหายท้ายเรื่องไหมครับ ของผมเป็นครับเปิดนานไม่ได้ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ เซ็งเป็ดเลยครับไม่ทราบว่ามีใครเคลมมั่งยังครับ

« ตอบกลับ #681 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 09:13:58 am »

ลองmkvดูให้จบซักเรื่องซับหายท้ายเรื่องไหมครับ ของผมเป็นครับเปิดนานไม่ได้ต้องปิดแล้วเปิดใหม่ เซ็งเป็ดเลยครับไม่ทราบว่ามีใครเคลมมั่งยังครับ
ถ้าเล่นไฟล์ MKV ยังไงก็มีปัญหาครับ เคลมก็ไม่หายเป็นที่ FW ของเซนกวยมันยังไม่เสถียรครับ ถ้าจะเล่นให้มีความสุข ถ้าเป็นพวกหนังแนะนำโหลดเฉพาะไฟล์ BD แบบ ISO หรือแบบ full-rip from master ครับ **เน้นว่าเป็นไฟล์ที่ไม่ได้ผ่านการโมดิไฟล์นะครับ เช่นเพิ่มเสียงเพิ่มซับแบบพิเศษ เป็นต้น ผมมักเจอปัญหาแต่ถ้าเป็นพวก remux ที่ตัดเหลือเฉพาะเสียง+ซับ ไทย/อังกฤษ มยังไม่เจอปัญหาเช่นกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2014, 11:04:21 am โดย kritkris »

« ตอบกลับ #682 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 10:05:20 am »

ถ้าเล่นไฟล์ MKV ยังไงก็มีปัญหาครับ เคลมก็ไม่หายเป็นที่ FW ของเซนกวยมันยังกากอยู่ครับ ถ้าจะเล่นให้มีความสุขแนะนำโหลดเฉพาะไฟล์ BD แบบ ISO หรือแบบ full-rip from master ครับ **เน้นว่าเป็นไฟล์ที่ไม่ได้ผ่านการโมดิไฟล์นะครับ

ได้ยินสโลแกน  ไม่เป็นทางการจาก คุณ ออริจินอลว่า  " หากมี  หรือไฟล์  ที่เหมาะกับเครื่อง Cengrand ก็เล่นได้ฉลุย "

อีกฟากหนึ่งมีคนที่้เขาโมฯ  เป็น moni ISO  แล้วให้เหลือซับ อังกฤษ  กับไทย พอ..............บอกว่าลื่นทุกอย่างก็มีนะครับ
...........แถมบอกว่าหนังซีรี่ส์อะไรๆ  ที่โหลด  ก็ต้องทำก่อน  แล้วจึงนำมาเล่นผ่านเซ็นแกรนด์   ดูกับอย่างอื่นรับไม่ได้
(ส่วนตัวข้าน้อยเอง  ยังไม่ได้เรียนรู้ที่จะทำในตอนนี้ .......  เพราะยังเล่นฟูลริบเป็นหลัก  และไม่ได้ดูบ่อยอะไร)

ดูเหมือนว่า  แต่ละเครื่อง  ไม่ว่ายี่ห้ออะไร  ต้องการทำความรู้จัก  และเข้าใจ  ความสามารถ   ความถนัด  ของเขาก่อนใช้ [จุ๊บ]

พอดีว่า  ข้าน้อย และกลุ่มที่เล่นอีกหลายท่าน........เล่นแบบแนวเก่าๆ  คือพวกแผ่นๆ  ทั้งหลาย  จึงไม่ได้เน้นการเล่นแบบพลิกแพลง(เพราะไม่ถนัดทำอะไรๆ  เชิงคอมพ์ ด้วยหละ)......ความรู้สึกก็เหมือนๆกับการเอาแผ่น บลูเรย์  มาย่อๆๆ  ลงในHDD เล่นง่าน  ไม่ต้องเปลี่ยนแผ่นบ่อยๆ

และอีกอย่าง  อยากเล่า  ข้าน้อยเองมีKaiboer K830i อยู่ด้วย...........ก็มาแนวเดียวกันนี่แหละ   หากได้ไฟล์ดีๆ   ก็เล่นลื่นๆ    FW ไม่อัพเดท  มาสองปีแล้วมั๊ง
แต่ก็ยังเล่นได้ดีนะครับ

ส่วนมาก  ทั้งไคเบอร์ และ Cengrand  เน้นเล่นฟูลริบเป็นหลัก จึงยังคงไม่มีปัญหาอะไร

ออฟไลน์ ratsamitat

• *
« ตอบกลับ #683 เมื่อ: มกราคม 20, 2014, 02:43:37 pm »
เป็นไปได้ไหมครับถ้าจะจ้างคนไทยเขียน Firmware Cen Grand คนไทยเก่งอยู่แล้ว ดูถ้าทางจีนคงไม่ทำ  Firmware ใหม่ให้แล้ว  [เท่ห์]