ผู้เขียน หัวข้อ: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360/380 HD player HI-END  (อ่าน 1377047 ครั้ง)

ออฟไลน์ kasalcdtv

• Edge LED TV member
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #702 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2014, 10:49:08 pm »
เอา internal bluray rom มาต่อก็ใช้ได้ แต่ต้องใส่แผ่นก่อนเปิดเครื่อง
ถ้าเปิดเครื่องก่อน มันจะมองไม่เห็น drive bluray ผมใช้ bluray rom ของ LG นะ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: รวมผลคนใช้ CEN.GRAND 5i-360 HDplayer hiend
« ตอบกลับ #703 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 11:57:14 am »
เอา internal bluray rom มาต่อก็ใช้ได้ แต่ต้องใส่แผ่นก่อนเปิดเครื่อง
ถ้าเปิดเครื่องก่อน มันจะมองไม่เห็น drive bluray ผมใช้ bluray rom ของ LG นะ

กรณีของข้าน้อย  มีปัญหากับการไม่รู้จักแผ่นแท้ครับ..............แต่กับแผ่นกุ๊กกู๋ เล่นเก่งมากมาย [คิคิ]

ออฟไลน์ panupalm

« ตอบกลับ #704 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 06:58:39 pm »
ท่านไหนเสียบ external hardisk หรือต่อ internal hardisk ผ่าน docking
แล้วมองไม่เห็น ให้เอา usb hub มาเสียบ แล้วเสียบ hardisk ผ่าน hub
ก็จะมองเห็น ลองดูครับ ผมลองแล้วใช้ได้

3 TB เห็นไหมครับ

ออฟไลน์ kasalcdtv

« ตอบกลับ #705 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2014, 11:20:25 pm »
ท่านไหนเสียบ external hardisk หรือต่อ internal hardisk ผ่าน docking
แล้วมองไม่เห็น ให้เอา usb hub มาเสียบ แล้วเสียบ hardisk ผ่าน hub
ก็จะมองเห็น ลองดูครับ ผมลองแล้วใช้ได้

ลองแค่ 1TB แบบ usb 3.0 กับ 2TB เสียบ docking usb 3.0
เนื่องจากมีอยู่แค่นี้ 555

ออฟไลน์ cloudsphere

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #706 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 11:39:09 am »
แอบอยากรู้ว่าตอนนี้เค้ามีวี่แววที่จะมีเฟริมแวร์ใหม่ๆบ้างไหมครับ ผมดันเน้นดู m2ts ซะด้วย  [ไม่เอา]

ออฟไลน์ stableman

« ตอบกลับ #707 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 01:07:54 pm »
ขอร่วมแจมว่าที่สมาชิกใหม่อีก 1 กำลังจะได้เครื่องมาจากพี่ท่านนึง เขาเพิ่งซื้อได้ 2 สัปดาห์เอง

ออฟไลน์ pravit17

« ตอบกลับ #708 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 09:55:34 pm »

[2/quote]

น่าจะไม่เห็น นะครับ แตผมลองแบบไม่ได้ผ่าน hub นะครับ เคยถามในนี้เค้าว่าเป็นที่ ชิป ไม่สามารถมองเห็นได้ แต่ถ้า 3 tb หรือมากกว่า แบ่ง เป็น พาร์ทิชั่นไม่ให้เกิน พาร์ทิชั่นละ 2tb ก็สามารถมองเห็นได้นะครับ เพื่อนเคยลองทำอยู่ ครับ ผมเองยังตัดใจขาย 3tb พร้อม ข้อมูล ISO ทั้งลูกไปเลยครับ   [เศร้า]  [เศร้า]

« ตอบกลับ #709 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 04:07:56 pm »
ผมถามหน่อยเหอะ ถ้า เล่นหนัง 3D ผ่าน Cen Grand แต่ LCD เรายังเป็นแค่ 2D มันจะดูได้มั้ย

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #710 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 04:39:50 pm »
ผมถามหน่อยเหอะ ถ้า เล่นหนัง 3D ผ่าน Cen Grand แต่ LCD เรายังเป็นแค่ 2D มันจะดูได้มั้ย

ดูได้ แต่ภาพที่จอก็จะแสดงผลเป็น 2D ครับ

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #711 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 05:16:56 pm »

ลองแค่ 1TB แบบ usb 3.0 กับ 2TB เสียบ docking usb 3.0
เนื่องจากมีอยู่แค่นี้ 555

Power off  >Insert  3TB HDD in > Power on > OK  Krab.

ออฟไลน์ stomboy

• *
« ตอบกลับ #712 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 10:07:14 pm »
รอ FW ออกมาซัพพอร์ทภาษาไทย  ไม่รู้จะรอจนบริษัทเจ๊งไปก่อนรึเปล่า  ???
ทุกอย่างเยี่ยม... แต่เวลาจะฟังเพลงมันอ่านไทยไม่ได้...เซ็งคอดๆๆๆๆ

« ตอบกลับ #713 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 07:00:34 am »
รอ FW ออกมาซัพพอร์ทภาษาไทย  ไม่รู้จะรอจนบริษัทเจ๊งไปก่อนรึเปล่า  ???
ทุกอย่างเยี่ยม... แต่เวลาจะฟังเพลงมันอ่านไทยไม่ได้...เซ็งคอดๆๆๆๆ

ช่วงที่รอๆๆๆ  ข้าน้อยใช้วิธีปรับตัวเข้าหา  (ข้าน้อยใช้พี่กลาง  คือน้องแอ๊ด 5i-AD) น้องเขา.........เขาชอบไฟล์ Full rib ก็จัดให้ตามนั้น .......... ส่วนmkv มันส์ๆ ต้องทำมาดีๆหน่อย ........ไม่ก็หาที่เป็น   iso ,mini iso (ส่วนตัวไม่เก่งคอมพ์ แต่ก็กำลังจะหาวิธี เรียนทำไฟล์พวกนี้  เห็นพี่ๆท่านได้ลองทำ  บอกว่า แม้กระทั่งหนังซีรี่ส์  หากไม่ทำไฟล์แล้วใช้บริการน้อแ๊ดแล้ว  อย่างอื่นรับไม่ได้  [คิคิ])

มีหงุดหงิดบ้างก็อีตรง  ตัวหนังสื่อมันติดกันเป็นพรีดนี่แหละ (FW1.9.8p) แต่เรื่องซับไทยส่วนตัวไม่มีปัญหา..ปิดโลด....ฟังเสียงในฟิล์มเองก็ได้(ฟร่ะ)

สำหรับเรื่องเพลง........ข้าน้อยถือว่าเป็นทีเด็ด....ที่หาได้ยากจากHD Player ทั่วไป [รัก]
.....ในแง่การเล่น  .aiff ..aif , ,m4a  ที่ปกติข้าน้อยเล่นผ่าน  MAC OS   และไฟล์ .wav, .flac  ก็อ่านได้สบาย   เหมือนเรามีทั้งเครื่องระบบแม็ค+วินโดว์ ชั้นดีในตัวเดียว

...... และคุณภาพเสียงที่ได้ (แม้ใช้Digital out ออกไปหาDAC 2CHภายนอก ซึ่งแด็ค ยิ่งดี  ยิ่งฟังเพราะ....) ใช้เป็นทรานสปอร์ท ก็ยิ่งดีครับ [รัก] [รัก] [รัก]

« ตอบกลับ #714 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 10:26:10 pm »
เพิ่งได้มาไม่ถึง 3 ชม.ลองไฟล์ mkv เรื่องแรกแบบ full bitrate เรื่อง Gravity ก็เจอดีซะและ กระตุกแหลกลานเลย เดี๋ยวพรุ่งนี้ขอเอาไปถอย fw กลับก่อนเพราะของติดมา 1.9.8p กะจะลอง 1.9.3p ดู คืนนี้ไม่ไหวล่ะ ดูเหมือนจะไม่ค่อยสบายเลย และจะลองเล่นสักแป๊บหากไม่ได้เรื่อง ยังดื้อดึงเหมือนเราไม่คู่กันอีกมีขายทิ้งคอยดู......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 10:54:44 pm โดย stableman »

ออฟไลน์ kritkris

« ตอบกลับ #715 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 10:55:19 pm »
เพิ่งได้มาไม่ถึง 3 ชม.ลองไฟล์ mkv เรื่องแรกแบบ full bitrate เรื่อง Gravity ก็เจอดีซะและ กระตุกแหลกลานเลย เดี๋ยวพรุ่งนี้ขอเอาไปถอย fw กลับก่อนเพราะของติดมา 1.9.8p กะจะลอง 1.9.3p ดู คืนนี้ไม่ไหวล่ะ ดูเหมือนจะไม่ค่อยสบายเลย และจะลองเล่นสักแป๊บหากไม่ได้เรื่องอีกมีขายทิ้งคอยดู......
ถ้าท่านมุ่งไปทาง mkv ได้ขายแน่นอนครัช  [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ] ยิ่งโดยเฉพาะไฟล์ใหญ่ๆ mkv full-bitrate ทั้งหลาย แนะนำโหลด full-rip แทนสบายใจกว่าครับ ขนาดก็พอๆกัน ภาพดีกว่าด้วย **ส่วนตัว mkv ที่ผมใช้แล้วผ่านฉลุยต้องเป็นจำพวกไฟล์เล็กๆหน่อยครัช รึไม่เต็มที่ก็ราวๆ 10gb กับซับมีปัญหาแน่ๆล่ะบางเรื่องติดๆดับๆบางเรื่องติดแล้วไปดับท้ายเรื่องบางเรื่องก็เล่นได้ซะงั้น

• *
« ตอบกลับ #716 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 06:13:25 am »
ถ้ามุ่งไปที่ m2ts นี่ไหวไหมครับเครื่องนี้

ออฟไลน์ kritkris

« ตอบกลับ #717 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 06:59:09 am »
ถ้ามุ่งไปที่ m2ts นี่ไหวไหมครับเครื่องนี้
ไฟล์หนัง m2ts ของพวก full-rip รึปล่าวครับ ถ้าใช่ส่วนตัวผมยังไม่เจอปัญหาจนน่ารำคาญใจนะครับ(ในกรณีเล่นทั้ง folder นะครับ เคยลองเอาเฉพาะตัวหนังออกมาลองเล่นเดี่ยวๆเลยนอก folder เจอปัญหากะตุก ภาพสโลว์ครับ) ที่เจอแน่ๆคือเสียง-ภาพไม่ตรงกันต้องไปปรับที่ AVR ช่วยเอาครับ แต่ถ้าเป็นพวก mv เกาหลีอันนี้เจอปัญหาแน่ๆครับ ภาพกระตุกบ้างเล่นไม่ได้บ้าง บลาๆๆ

• *
« ตอบกลับ #718 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 07:55:30 am »
ไฟล์หนัง m2ts ของพวก full-rip รึปล่าวครับ ถ้าใช่ส่วนตัวผมยังไม่เจอปัญหาจนน่ารำคาญใจนะครับ(ในกรณีเล่นทั้ง folder นะครับ เคยลองเอาเฉพาะตัวหนังออกมาลองเล่นเดี่ยวๆเลยนอก folder เจอปัญหากะตุก ภาพสโลว์ครับ) ที่เจอแน่ๆคือเสียง-ภาพไม่ตรงกันต้องไปปรับที่ AVR ช่วยเอาครับ แต่ถ้าเป็นพวก mv เกาหลีอันนี้เจอปัญหาแน่ๆครับ ภาพกระตุกบ้างเล่นไม่ได้บ้าง บลาๆๆ

เป็น bdrm full bitrate อ่ะครับ ก็จะเป็นไฟล์ m2ts เดี่ยวๆแยกมาเลย
รู้สึกปัญหาเยอะจัง ดรอบโครงการซื้อไว้ก่อนดีกว่า  [เขย่า]

ออฟไลน์ tuman

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #719 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2014, 09:16:24 am »
ผมใช้ 5i AD อยู่ครับเอาไว้เล่น  full-rip เป็นหลัก ติดใจภาพและเสียงมากๆ โดยเฉพาะเสียงนี่สุดยอดจริงๆ File ISO ก็ไม่มีปัญหาอะไร ยกเว้นถ้าเล่น MKV นี่ต้องยอมแพ้ละครับ ถ้าจะเล่น MKV ผมต้องหันไปเล่น Dune Base 3D แทน เสถียรกว่าเยอะ ไม่มีปัญหาอะไรเลย แต่เสียงก็ห่างกันเยอะมากๆเสียด้วย เสียดายทางผู้นำเข้าไม่เข้ามาตอบปัญหาที่เกิดขึ้นเลยน่าจะมีการพูดคุยเรื่อง FW กับ cengrand ไม่ใช่ขายแล้วก็ปล่อยให้ผู้ซื้อเจอกับปัญหากันเอง ที่จริงของเขาดีอยู่แล้วแค่พัฒนา FW นิดหน่อยก็ ฉลุยแล้ว ใครจะซื้อ cengrand ไปเล่น mkv ทำใจเถอะครับ แต่ถ้าเอาไปเล่น  full-rip เป็นหลักลุยเลยครับรับรองไม่ผิดหวัง
ผมติดใจภาพและเสียงของ 5 iAD มากเสียจนมองข้ามปัญหาไปเลยครับ ทิ้ง   Dune Base 3D ไป 2-3 ช่วงตัว