ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood  (อ่าน 457213 ครั้ง)

ออฟไลน์ pratad22

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #558 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2019, 11:29:17 am »
+++ มีเทคนิคง่าย ๆ ในการดูหนังเสียงดี และสนุกมาฝากคับ ซึ่งเชื่อว่าหลาย ๆ ท่านคงรู้กัลบ้างแล้ว
1. อย่าตั้งหวังในเสียงที่จะได้ยินมากจนเกินไป
ใช่คับ ถ้าเราตั้งความหวังเสียงที่ได้ยินมันมาก พอไม่ได้ยินเสียงเล็ก ๆ น้อย ๆ ตามที่หวัง ก็จะทำให้รู้สึกว่าผิดหวัง และพาลเครื่องเสียงตัวเองด้อย อยากให้ลองเปิดเทียบฟังแบบสเตริโอ 2 แชลแนล ก็พอคับ (เท่านี้เครื่องเสียงของเราก็เสียงดีแล้ว)
2. เลือกหนังที่เสียงดีมาดู
ใช่คับ หนังเรื่องไหนบันทึกเสียงมาดี ฟังกี่ครั้งมันก็ ฟิน! อย่างเช่น ไดฮาร์ท 4 และ 5 พวกตระกูลฟรานฟอร์เมอร์  หรือหนังมาร์เวล อเวนเจอร์ ธอร์ กัปตันอเมริกา ไอรอนแมน ฯลฯ (เท่านี้เครื่องเสียงของเราก็เสียงดีแล้ว)
         โดยเฉพาะ AVR Sherwood ได้เปรียบเรื่องพละกำลัง และให้น้ำเสียงที่หนาใหญ่  อลังการ เป็นธรรมชาติ คับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2019, 11:33:08 am โดย pratad22 »

Re: รวมพลคนใช้เครื่องเสียง Sherwood
« ตอบกลับ #559 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2019, 10:12:48 am »
+++ มีเทคนิคง่าย ๆ ในการดูหนังเสียงดี
เพิ่มเติมอีก 1 ข้อ ซึ่งสำคัญที่สุด ถึงที่สุด (ลืมไปได้ไง) นั่นคือ ระดับเสียงคับ
บางครั้งเรา set ทุกอย่างลงตัวแล้ว แต่เสียงที่เปิดเบาเกินไป ก็ไม่ได้บรรยากาศ เสียงต่ำจาก sub ก็ไม่ทำงาน หรือทำงานงานแต่ไม่สุด ทำให้เสียงที่ได้มาไม่เต็มจนพาลคิดว่า AVR ตรูเสียงยังไม่ถึง จนคิดจะเปลี่ยน AVR ใหม่ (ซึ่งผมเคยเป็นมาแล้ว) จากที่เปิดหนังแค่ + 40db ไม่เกิน + 50db เสียง บรรยากาศกร่อย ๆ แต่พอลองเปิดเกิน +50db โดยเฉพาะช่วง + 55db ถึง +60db โออออวว แม่เจ้า เสียงมาเต็ม เบสแน่นตึบ แรงปะทะถึงตัว  บรรยากาศดีสุด ๆ  ยังกะ AVR คนละตัวเรยยย  แนะนำอีก 1 ข้อ สำคัญคับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2019, 10:16:01 am โดย pratad22 »

« ตอบกลับ #560 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2019, 02:59:33 pm »
+++ มาคุยเรื่องความประทับใจ Sherwood กัลต่อคับ ทุกครั้งที่เปิดเพลงต้องบอกว่า มีความสุขมากมายกับเสียงที่ได้ฟัง แม้มันจะได้ให้รายละเอียดชิ้นดนตรีชัดเจนมากมาย เหมือน อินทิเกรตแพง ๆ แต่เรื่องฟังสบาย ฟังแล้วผ่อนคลายนี่ ใช่เรยยยย วันก่อนผมหยิบแผ่นเพลงของวงชาตรี อัลบั้ม รักครั้งแรก มาเปิดฟัง เสียงกีตาร์ สไตล์โฟร์คซอง ได้บรรยากาศมาก ๆ  แถมยังมีเสียงครืน ๆ จากแผ่นเสียง คลอออ นิส ๆ เหมือนฟังจากแผ่นเสียง (ทั้ง ๆ ที่ฟังจากแผ่น CD ) ฟินนนน สุด ๆ  และสิ่งที่เป็นสเน่ห์ของสตริงเก่า ๆ อย่างวงชาตรี ก็คือ ดนตรีแต่ละชิ้นเค้าจะเล่นแบบแยกลำโพง ขวา ซ้าย เสียงดีคอร์ดจะแยกขวา เสียงลีดดดส์ จะแยกซ้าย ได้อารมณ์สุด ๆ คับ ต้องบอกว่าทุกอัลบั้ม และแทบทุกเพลงของวงชาตรี จะได้ยินเสียงแยกชิ้นดนตรี ขวา ซ้าย เป็นธรรมชาติ ชัดเจน ไพเราะสุด ๆ แบบนี้ตลอด เพิ่ล ๆ ท่านใด ยังไม่เคยฟังลองหาใน youtube ฟังดูนะคับ
ปล: ยิ่งถ้าเป็นอัลบั้มโฟร์คซองแรก ๆ อย่างชุด จากไปลอนดอน   แฟนฉัน  ฝนตกแดดออก จะได้บรรยากาศเสียงดนตรีแยก ขวา ซ้าย ทุกเพลงคับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2019, 03:02:47 pm โดย pratad22 »

« ตอบกลับ #561 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2019, 01:04:16 pm »

+++ เมื่อวานหยิบเรื่องนี้มาดู บรรยากาศดีจิง ๆ คับ  เสียงเบส เสียงต่ำ รายละเอียดเสียง ทิศทาง โดยเฉพาะฉากไล่ล่ากันท้ายเรื่อง สุดติ่งกระดิ่งแมว เรยย โดยเฉพาะฉากที่พระเอกขึ้นไปอยู่บนรถเครนที่บรรทุกล้อเหล็ก แล้วพระเอกปล่อยล้อเหล็กลงมาทับรถที่ตามล่า เสียงล้อเหล็กกระทบพื้น ฟิน!! สุด ๆ รับรู้ได้ถึงความหนา และความแข็งของเหล็ก ทุกจังหวะที่ล้อเหล็กหล่นใส่รถยนต์ เสียงหนักหน่วง รุนแรง!! มากกก ขอย้ำว่า  เสียงรุนแรง!! มาก ๆ ยิ่งตอนที่แผ่นเหล็กปลิวไปผ่ากลางรถยนต์ เสียงดังน่ากลัววมากกกคับ เสียงโหดดด ดีแท้ และฉากที่พระเอกขี่มอไซด์บิน ร่อนหนีผู้ร้าย บรรยากาศ ฟิน!! มากกก เสียงบินร่อนหลบหนี โฉบซ้ายที่ โฉบขวาที โฉบไปหน้า โฉบไปข้างหลัง ผมนั่งต้องเอาหัวหลบ 5555555+ ทิศทาง บรรยากาศเหมือนนั่งอยู่ในเหตุการณ์ ยอดเยี่ยมจิง ๆ คับ ผมเชื่อว่าหลายท่านได้ดูเรื่องนี้แล้วคงจะรู้สึกฟิน!! ในน้ำเสียงแบบนี้เช่นกัล (ชุดของบางท่านอาจจะหนักกว่าผมหลายเท่า)  ซึ่งสำหรับผมแล้ว ต้องบอกว่า Sherwood เป็นอะไรที่ให้เสียงสุดบรรยาย สมแล้วกับที่โดนตั้งฉายาว่า AVR ต้มยำรวมมิตร คือ เอาคุณสมบัติของ AVR ตัวอื่น ๆ ไม่ว่าจะเป็นบรรยากาศ การโยนเสียง ความหนักแน่น มายำใส่ Sherwood  ตัวนี้คับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2019, 02:16:46 pm โดย pratad22 »

« ตอบกลับ #562 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2019, 01:32:52 pm »
++ มาแชร์ประสบการณ์เล็ก ๆ น้อย ๆ ในการตั้งเสียงรอบทิศทางให้ได้บรรยากาศกันคับ เพียงแค่ลด center ลงมาเท่านั้นคับ ผมพิมพ์ไม่ผิดคับ เชื่อว่าหลายท่าน(รวมถึงผม) คิดเสมอว่าเสียง center สำคัญที่สุด ต้องให้ดังชัดเจนไว้ก่อน บางท่านตั้งค่ามากกว่า คู่หน้า ซะอีก ผมก็เคยปรับแบบนั้นคับ เสียงพูดคมชัด (แต่รายละเอียดรอบทิศทางขาดหาย) ทดสอบได้จากเรื่อง ไอรอนแมนภาคแรก ฉากที่ โทนี่ สตาร์ค โยนลูกเต๋าในบ่อน เมื่อก่อนจะได้ยินเสียงลูกเต๋า วิ่งจากเสียงเซ็นเตอร์ และไปหยุดที่เซอร์ราวด์ขวา (แค่นั้น) แต่พอลดเสียง center ลงมา 2db จากเดิม 0bd เหลือแค่ -2db ปรากฏว่า เสียงลูกเต๋า ที่โทนี่ โยน ดังตั้งแต่เซ็นเตอร์ เสียงลูกเต๋าลอยวิ่งผ่านลำโพงคู่หน้าขวาแบบต่อเนื่อง แล้วเสียงยังลากยาวววมากกระทบตกที่ เซอร์ราวด์ขวา (ไม่หยุดแค่นั้น) เสียงลูกเต๋ายังกระเต็น กระตอนอ้อมหลังไปออกลำโพงเซอร์ราน์ดซ้าย แบบชัดเจน ได้บรรยากาศ สุด ๆ เหมือนนั่งอยู่ในเหตุการณ์เรยย ท่านใดเสียงบรรยากาศยังไม่ได้ ลองใช้วิธีนี้ดูนะคับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2019, 01:45:10 pm โดย pratad22 »

« ตอบกลับ #563 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2019, 02:36:37 pm »
+++ วันนี้มีแผ่นเพลงที่ให้เสียงคุณภาพมาฝากคับ แจ้ สุนทราภรณ์

ผมเชื่อว่าท่านใดมีประจำบ้านอยู่แล้วคงซาบซึ้งและประจำใจในเสียงของอัลบั้มชุดนี้เป็นอย่างดี มันมีทั้งความกังวาล ความกว้างของเสียง มิติเสียง รวมถึงน้ำเสียงที่นุ่มนวล เยือกเย็น น่าฟังจิง ๆ ยิ่งฟังเวลาฝนตก ๆ นี่ ฟิน!! เคลิ้มมม ได้บรรยากาศสุด ๆ ต้องบอกว่ามีเพลงไม่กี่อัลบั้มที่ให้น้ำเสียงน่าประทับใจเช่นนี้คับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2019, 02:55:19 pm โดย pratad22 »

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #564 เมื่อ: กันยายน 17, 2019, 02:31:14 pm »
ทักทายครับไม่ได้เข้ามานาน

« ตอบกลับ #565 เมื่อ: กันยายน 18, 2019, 02:57:20 pm »
ทักทายครับไม่ได้เข้ามานาน
+++ สบายดีนะคับท่านชอว์ ยังระลึกถึงเสมอคับ  มีประสบการณ์อะไรดี ๆ ก็แวะมาแชร์ให้พวกเราได้ฟังกันบ้างนะคับ

« ตอบกลับ #566 เมื่อ: มีนาคม 30, 2020, 12:06:05 pm »
++ ทักทายเพื่อน ๆ Sherwood ทุกท่านคับ วันนี้จะมาแชร์ประสบการณ์ฟังเพลงให้ได้เสียงรายละเอียดมาฝากกัน แค่ตั้งค่าลำโพงทุกตัวเป็น Small หรือ S ครับ  จะได้รายละเอียดเสียงเพิ่มมาอย่างฟังออกชัดเจน แม้เสียงเบสอาจจะไม่ใหญ่โต และเสียงเบสเบาบางลงไปบ้าง เมื่อเที่ยบกับตั้งค่าลำโพงเป็น L แต่จะได้เบสที่กลม ๆ กระชับ ๆ มาแทน ผมลองเปิดเพลงของ Outsider ชุด ใครว่าอยู่เมืองนอกสบาย เสียงเบส แน่น กระชับ เบสลึก เป็นลูก ๆ น่าฟังมาก รวมถึงรายละเอียดเล็ก ๆ น้อยของชิ้นดนตรี ก็ได้ยินชัดเจนและมากกว่าตอนตั้งค่าลำโพงเป็น L แถมยังได้เสียง แหลมมม ! เพิ่มมาซะงั้น จนผมต้องลดเสียงแหลมลงมา 2db เลยคับ เพื่อน ๆ ท่านใด เปิดเพลงฟังรายละเอียดเสียงไม่ค่อยออก หรือว่าไม่ค่อยชัด ลองค่าตั้งลำโพงเป็น S ดูนะคับ ถ้าไม่ถูกใจก็กลับมาค่าเดิม เครืองเสียงไม่มีผิด ไม่มีถูก หู เราฟังแล้วถูกใจ ก็พอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 30, 2020, 12:07:44 pm โดย pratad22 »

ออฟไลน์ Bank125

• *
« ตอบกลับ #567 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2020, 10:41:44 pm »
รบกวนพี่ๆในกลุ่มด้วยนะครับ
ผมใช้ sherwood r607 ครับ
ตอนนี้ผมมีปัญหา เวลาผมกดปุ่ม test เพื่อให้เสียงออกลำโพงทีละตัว ผมพบปัญหาคือลำโพงตัว SR เสียงออกเบากว่าปกติและมีเสียงแทรกในทุกๆช่องเสียง(แบบว่าแชลแนลไปที่ลำโพง L R SL SW ก็จะมีเสียงจี่ๆออกที่ลำโพงSRครับ)
เบื้องต้นผมได้ลองสลับสายลำโพงแล้วครับแต่ลำโพงที่ต่อช่องSRก็ไม่หายมีเสียงจี่ๆครับ และผมได้ลองถอดสาย HDMIสายอื่นๆออกหมดแล้วครับเหลือแต่สายลำโพง เวลาเปิดเครื่องก็ยังมีเสียงจี่ๆที่ลำโพง SR ครับ

ลักษณะอาการนี้น่าจะเกิดจากอะไรเสียหรอครับ ผมควรส่งซ่อมหรือซื้อตัวใหม่ดีกว่าครับ

ต้องขอรบกวนพี่ๆในกลุ่มด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MyTravel

• Flat TV member
  • *
    • My Travel
« ตอบกลับ #568 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 04:48:38 pm »
 [เท่ห์]

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #569 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2021, 02:13:04 pm »
ทักทายครับ