ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกใช้งานสายลำโพง  (อ่าน 2111 ครั้ง)

ออฟไลน์ elek

• *
เลือกใช้งานสายลำโพง
« เมื่อ: มกราคม 04, 2021, 03:50:01 pm »
พอดีได้มินิคอมโบ Denon CEOL N10 มาอยากจะเปลี่ยนสายลำโพงจากของเดิมเลือกไม่ถูกว่าแบบไหนดีกว่ากัน สายยี่ห้อcanare รุ่น2S7Fกับรุ่น4S6 แบบไหนดีกว่ากันและถ้าต่อบานาน่าแบบเข็มกับเปลื่อยแบบบ้านๆแบบไหนดีกว่ากัน ปล.ไม่คอยได้ย้ายลำโพงว่างตรงไหนว่างตรงนั้น และขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับข้อมูลความรู้นะครับ

ออฟไลน์ banknab

• Flat TV member
  • *
Re: เลือกใช้งานสายลำโพง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 05, 2021, 09:10:48 am »
เรื่องสายลำโพง ผมจะต่อแบบสายเปลือยเข้าลำโพงตรงๆเลยครับ ได้เสียงตรงไปตรงมากว่าการเข้าหัว

การเข้าหัวมันก็มีข้อดีตรงที่ว่า ถ้าเราถอดเข้าออกบ่อยๆจะสะดวกกว่า และช่วยลดอ๊อกไซด์ได้ หรือเหมาะกับสายที่ใหญ่จนยัดเข้าไปแบบเปลือยๆไม่ได้

แต่ข้อเสียมันก็มีตรงที่ถ้าเข้าหัวคุณภาพหัวบานาน่าห่วยกว่าหรือไม่ดีเท่าไร เสียงจากสายก็ลดคุณภาพไปได้เช่นกัน

เพราะฉนั้นสำหรับผมนะ การใช้สายลำโพงถ้าไม่ได้ถอดเข้าออกบ่อย ใช้การต่อเปลือยตรงเลยดีกว่า ส่วนสายให้ท่านอื่นมาตอบเพราะแต่ละสายบุคลิกเสียงไม่เหมือนกัน

ส่วนตัวผมสายมีผลต่อเสียง เพราะฟังออกว่าต่างชัดเจน  [เท่ห์]