ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Xtreamer ครับ !!!  (อ่าน 434034 ครั้ง)

ออฟไลน์ vun99

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Xtreamer ครับ !!!
« ตอบกลับ #108 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 02:28:20 pm »
xtreamer sidewinder 2 ออกแล้วนะครับ เมื่อวานได้ไปลองเล่นมา หน้าตาเมนู สวยงาม เป็น chip 1185 เสา WIFI ติดมาด้วยเลย  FW ใหม่ V 3.0.7 มั้งจำไม่ค่อยได้ ลูกเล่นเยอะดีครับ รีโมทเป็นพรายน้ำ สามารถเรืองแสงได้ในที่มืด แค่กดรีโมท หน่วงมากๆเลยครับ แต่คิดว่าเป็นที่ FW ซึ่งปรกติ xtreamer เมนูมันจะลื่นปรื๊ดเลยนะ สงสัยคงต้องรอ FW ตัวใหม่ เพราะ V 3 เว็บของ xtreamer ยังไม่มีให้อัพเลย
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

ออฟไลน์ inky

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพลคนใช้ Xtreamer ครับ !!!
« ตอบกลับ #109 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 02:23:48 pm »
1.สอบถามราคา
Xtreamer Pro
ตอนนี้ราคาเท่าไหร่ครับ ราคาปัจจุบัน
อยู่ ตจว.สั่งซื้อได้ที่ไหนบ้าง

2.Xtreamer Pro  ดีกว่ายี่ห้ออื่นๆอย่างไรครับเมื่อเทียบ กับ  playon popcorn egreat

« ตอบกลับ #110 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 02:43:23 pm »
1.สอบถามราคา
Xtreamer Pro
ตอนนี้ราคาเท่าไหร่ครับ ราคาปัจจุบัน
อยู่ ตจว.สั่งซื้อได้ที่ไหนบ้าง

2.Xtreamer Pro  ดีกว่ายี่ห้ออื่นๆอย่างไรครับเมื่อเทียบ กับ  playon popcorn egreat
ผมตอบถึงข้อดีของ Pro แล้วกันนะครับ ไม่ขอพูดถึงยี่ห้ออื่น แล้วแต่ความชอบครับ
ข้อดี 1. ใส่ HDD 3.5 ได้ถึง 2 ลูก ( FW ขณะนี้รองรับ ได้ถึง 3 TB / ลูก) และสามารถถอดเข้า-ออกได้ง่ายสุดๆ
      2. เมนูการใช้งานง่าย เร็ว ไม่หน่วง กด ปุ๊บไปปั๊บ
      3. หน้าตา interface สวยงาม และสามารถเปลี่ยน wallpaper ที่ชอบได้เองอย่างง่ายๆ
      4. สามารถเพิ่มฟ้อนต์ระบบที่ชอบได้เอง ทำให้แสดงภาษาไทยของซับได้อย่างถูกต้องและสวยงาม
      5. โชว์ปกขนาดใหญ่ แต่ถ้าจะให้โชว์ปกแบบ moviewall 2 x 7 , 3 x 9 และแบบภาพ background พร้อมเนื่อเรื่องย่อ ก็เข้าที่ Jukebox ซึ่งสามรถต่อเน็ตและหาปกได้เอง แค่กดปุ่มและรอเท่านั้น
      6. สามารถแชร์ไฟล์ ได้อย่างง่ายๆ กดเลือกเท่านั้น เป็น NAS ด้วย
      7. มีช่องต่อ E-SATA เพื่อการโอนถ่ายข้อมูลจากคอมสู่ HDD ได้เร็วขึ้น
      8. มี club ผู้ใช้ (ใน Thaidvd.net ถาม-ตอบเยอะมาก)
      9. สามารถอ่านซับได้ทุกแบบ ทั้งซับในและนอก ถ้าซับนอกไม่จำเป็นต้องวางใน folder เดียวกับหนังด้วย
     10. มีฟังก์ชั่น internet พื้นฐาน เช่น Youtube , facebook , วิทยุออนไลน์ และสามารถชม X-live ได้ด้วย
     11. เล่นหนังได้เกือบทุกไฟล์ บลูเรย์ ฟุลริปก็ไม่มีปัญหา ไม่กระตุก แต่ไม่สามารถดูเมนูได้
ราคาตอนนี้แล้วแต่ร้าน ประมาณ 5700 บาท
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter

• **
« ตอบกลับ #111 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 08:30:20 am »
ผมอ่านบ้างที่ก็บอกรองรับ USB3.0  บ้างที่ก็ USB 2.0
ตกลงตอนนี้เป็นยังไงกันแน่ครับ

พอดีมี EXT HDD USB 3.0 อยู่แล้วด้วย
แนะนำร้าน ซื้อหน่อยได้ไหมครับ

« ตอบกลับ #112 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 08:37:16 am »
ผมอ่านบ้างที่ก็บอกรองรับ USB3.0  บ้างที่ก็ USB 2.0
ตกลงตอนนี้เป็นยังไงกันแน่ครับ

พอดีมี EXT HDD USB 3.0 อยู่แล้วด้วย
แนะนำร้าน ซื้อหน่อยได้ไหมครับ

XT Pro ไม่รองรับ USB 3.0 นะครับ แต่รองรับ E-SATA ก็อปปี้ ความเร็วก็ใกล้เคียงกับ 3.0 อาจช้ากว่านิดหน่อย แต่เร็วกว่า USB 2.0 มากแน่นอน

ตัวที่รองรับ USB 3.0 เป็นตัวใหม่ครับ Side winder 2 chip 1185 มาพร้อมกับ WIFI Build in (มีเสาติดมาเลย) และมาพร้อมกับ FW 3.0.6 (3.0.7)
ซึ่งมาหน้าตาสวยงาม และลูกเล่นเพียบ

• **
« ตอบกลับ #113 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 10:14:38 am »
รบกวนถามต่อครับ
กรณีเรามีหนังอยู่ใน HDD เป็นไฟล์นามสกุล .mkv
แต่ไม่มีรูปภาพปก มีวิธีการทำอย่างไรถ้าเรา จะให้เครื่อง  xtreamer
แสดงปกหนังแล้วกดเลือกดูที่รูปปกได้เลยครับ

เครื่องมันสร้างปกให้เราเองเปล่าครับ

xtreamer Sidewinder และ Pro
สามารถต่อดูกับทีวีรุ่นเก่าๆ CRT จอ 21 - 29 ธรรมดาได้ไหมครับ
ไม่มี HDMI
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2011, 10:18:19 am โดย inky »

« ตอบกลับ #114 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 10:55:34 am »
รบกวนถามต่อครับ
กรณีเรามีหนังอยู่ใน HDD เป็นไฟล์นามสกุล .mkv
แต่ไม่มีรูปภาพปก มีวิธีการทำอย่างไรถ้าเรา จะให้เครื่อง  xtreamer
แสดงปกหนังแล้วกดเลือกดูที่รูปปกได้เลยครับ

เครื่องมันสร้างปกให้เราเองเปล่าครับ

xtreamer Sidewinder และ Pro
สามารถต่อดูกับทีวีรุ่นเก่าๆ CRT จอ 21 - 29 ธรรมดาได้ไหมครับ
ไม่มี HDMI

มี 2 วิธี
1.หาปกจากกูเกิ้ลเอาเอง แล้วแปลงให้เหลือขนาดความสูงไม่เกิน 250 pixel (เพื่อความรวดเร็วในการโชว์ปก) แล้วเปลี่ยนชื่อให้เป็น folder.jpg (ไม่ว่าจะเป็นเรื่องอะไรใช้ชื่อนี้หมด) ใส่ไว้ในโฟลเดอร์เดียวกับตัวหนัง เวลาเลือกหนังที่ Media Libraly ก็กดปุ่ม 0 (ศูนย์) ที่รีโมท มันก็จะโชว์ภาพปกขนาดใหญ่อยู่ด้านขวามือแล้ว

2. ต่อเน็ต ผ่านสาย LAN หรือ WIFI USB จากนั้นเข้าเมนู Xtreamering (อัพเดตเฟิร์มแวร์ล่าสุดด้วย)---> Jukebox กดรีโมทตามขั้นตอนที่ขึ้นบอก จากนั้นรออย่างเดียว มันจะหาปกจากเน็ตมาให้เอง (มีทั้งภาพปก + ภาพ background พร้อมรายละเอียดต่างๆและเรื่องย่อหนัง) แต่จะให้มันหาปกได้ถูกต้องและเจอทุกเรื่อง ต้องแก้ไขชื่อหนังและ Folder หนังให้ถูกต้อง (แก้ไขให้เหลือแค่ ชื่อหนัง และ ปี ของหนังก็พอ) พวก 1080P , DTS , Thai 5.1 , ชื่อคนริป ฯลฯ ไม่ต้องเอามาลบทิ้งให้หมด
เมื่อกดปุ่มตามขั้นตอนแล้วรออย่างเดียว หนังเยอะก็รอนานหน่อย ครังแรกที่หาจะนานพอสมควร (หนังเยอะมี 2-3ชั่วโมง) ต่อไปมีหนังเพิ่มติม หาแป๊บเดียว

แต่เวลาจะให้โชว์ปก แบบ Moviewall สามารถแสดงได้หลายรูปแบบ เช่น 2x7 , 3x9 , sheet , wall list ต้องเข้า menu jukebox เท่านั้น

HD Player ทุกยี่ห้อที่มีขาย ตอนนี้ ดูกับ ทีวี CRT ได้แน่นอน มีช่อง RCA ขาว-แดง-เหลือง แต่ภาพก็จะชัดได้แค่ระดับที่จอแสดงผล ไม่ได้เห็นความชัดถึงรูขุมขนเหมือนพวกจอ Full HD

• **
« ตอบกลับ #115 เมื่อ: กันยายน 26, 2011, 09:19:40 am »
ok ครับเข้าใจแจ่มแจ้ง
ดีครับดูกับทีวีรุ่นเก่าได้เยี่ยมน่าซื้อครับ

อย่างนี้หนังเราก็ต้องทำโฟเดอร์ทุกเรื่องเลยสิครับ

ออฟไลน์ o_hi_o

• *
« ตอบกลับ #116 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2011, 09:52:31 pm »
ช่วยแนะนำด้วยครับ  พอดี เพิ่งซื้อ xtreamer DVD มา...
ในหัวข้อ..xtreamering...ในเมนู Xlive..เวลาเข้าไป..
เครื่องมันให้เรา..install เวลาชั่น 10.5 โดยทำการกดปุ่ม 1
ที่รีโมท...แต่ผมกดไปแล้ว..มันไม่ขึ้นอะไรเลยครับ...   (สรุปตอนนี้ก็เลยยังใช้ไม่ได้)
  รบกวน..ผู้เชียวชาญ ช่วยด้วยครับ..มือใหม่จริงๆๆ
หรือว่ามีวิธีอื่น อีกหรือไม่..ขอบคุณล่วงหน้าครับ

« ตอบกลับ #117 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2011, 06:49:27 am »
ช่วยแนะนำด้วยครับ  พอดี เพิ่งซื้อ xtreamer DVD มา...
ในหัวข้อ..xtreamering...ในเมนู Xlive..เวลาเข้าไป..
เครื่องมันให้เรา..install เวลาชั่น 10.5 โดยทำการกดปุ่ม 1
ที่รีโมท...แต่ผมกดไปแล้ว..มันไม่ขึ้นอะไรเลยครับ...   (สรุปตอนนี้ก็เลยยังใช้ไม่ได้)
  รบกวน..ผู้เชียวชาญ ช่วยด้วยครับ..มือใหม่จริงๆๆ
หรือว่ามีวิธีอื่น อีกหรือไม่..ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ต้องต่อเน็ตด้วยครับ จะผ่านสาย LAN หรือเป็น WIFI ก็ได้ แล้วก็ไปตั้งค่าให้มันรับ IP ADRESS ก่อน (ตั้งค่าง่ายๆ เอา Auto หมดก็ได้)
จากนั้นเมื่อกดปุ่ม 1 ใน เมนู Xtreamering ต่างๆ มันจะโหลดเข้ามาครับ แล้วมันจะสั่งรีสตาร์ท 1 ที (หรือไม่รีสตาร์ทผมก็จำไม่ค่อยได้ละ) จากนั้นเข้าไปอีกครั้งจะใช้งานได้เลยครับ
แต่ถ้าต่อเน็ตเรียบร้อย กดแล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้น อาจจะเป็นที่ server ของ xtreamer ดาวน์ครับ ต้องรอเวลาแล้วลองใหม่ (เคยเจอมาแล้ว)

ออฟไลน์ o_hi_o

• *
« ตอบกลับ #118 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2011, 10:13:06 am »

ต้องต่อเน็ตด้วยครับ จะผ่านสาย LAN หรือเป็น WIFI ก็ได้ แล้วก็ไปตั้งค่าให้มันรับ IP ADRESS ก่อน (ตั้งค่าง่ายๆ เอา Auto หมดก็ได้)
จากนั้นเมื่อกดปุ่ม 1 ใน เมนู Xtreamering ต่างๆ มันจะโหลดเข้ามาครับ แล้วมันจะสั่งรีสตาร์ท 1 ที (หรือไม่รีสตาร์ทผมก็จำไม่ค่อยได้ละ) จากนั้นเข้าไปอีกครั้งจะใช้งานได้เลยครับ
แต่ถ้าต่อเน็ตเรียบร้อย กดแล้วไม่มีอะไรเกิดขึ้น อาจจะเป็นที่ server ของ xtreamer ดาวน์ครับ ต้องรอเวลาแล้วลองใหม่ (เคยเจอมาแล้ว)
ขอบคุณมากครับ...ใช่ครับของผมต่อเน็ตอยู่ครับ กำหนดค่าIP เรียบร้อย..แต่น่าจะเป็นที่..server อาจดาวน์อยู่...ครับ..แล้วผมจะลองใหม่..

ออฟไลน์ buapnt

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #119 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2011, 11:18:44 am »
รบกวนด้วยครับ

มีปัญหากับ Link note book กับ Extremer  ใช้ สาย ESATA เมื่อก่อนใช้ได้ครับ

ตอนแรกเข้าใจว่า เป็นที่ Notebook พยายามหลายรอบแล้ว ครับก็ไม่เห็น   Hard Disk ของ Extremer เมื่อก่อนใช้ได้อยู่ ตอนนี้ที่คิดอยู่มี

1 สาย Link ESATA มีปัญหาหรือเปล่า ใช้สาย USB ที่ต่อ ก็ไม่เห็น   Hard Disk เหมือนกัน

2. Extremer ผิดปกติ

3. Note book มีปัญหา แต่ Check แล้วก้อรองรับ ESATA ใช้ (Note book  Dell N5010 ) ใน bios ก้อมองเห็น แต่ตอนนี้กำลัง ตรวจสอบอยู่ครับ ให้แน่ใจอยู่

ไม่ทราบว่าเคยมี ปัญหาแบบนี้หรือเปล่าครับ เป็นมาหลายวันแล้วครับ.....  [โขกโต๊ะ]

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kgunner

• *
ตกลง Xtreamer dvd ใช้chipsetอะไรครับ !!!
« ตอบกลับ #120 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2011, 10:31:07 pm »
ตกลง Xtreamer dvd ใช้chipsetอะไรครับ !!! เห็นในเวปXtreamer ในคู่มือบอกว่า
Processor RTD1283DD(+) 400MHz Processor / 256MB DDR2 RAM, 256MB Flash RAM
แต่ที่พูดๆกันของเราคือ chip 1073dd หรือว่าของไทยกะของนอกต่างกันครับ  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ Smith686

• *
« ตอบกลับ #121 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2011, 08:32:13 pm »
   ใช้ I-Xtreamer ตอนนี้อัพเฟิร์มแวร์ใหม่เป็นเวอร์ชั่น 2.7.1 สามารถเล่นฮาร์ดดิสก์ 3.0 TB โดยผ่านสาย USB ได้แล้ว จากเดิมที่ต้องเอาฮาร์ดดิสก์ใส่ในเครื่องอย่างเดียวจึงจะเล่นได้

ออฟไลน์ pto

• *
    • ÃÒÂä´é
« ตอบกลับ #122 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2011, 06:02:22 pm »
Xtreamer Pro สุดยอด
ÃÒÂä´éËÁÒ¶֧ ÃÒÂä´é¤×Í ÃÒ ä´é ¾ÔàÈÉ ÃÒÂä´é»ÃÐªÒªÒµÔ ÃÒÂä´é¾ÔàÈÉ ÃѺÁÒ·íÒ·ÕèºéÒ¹ ÃÒÂä´éàÊÃÔÁ¼èÒ¹à¹çµ ¡ÒÃÃѺÃÙéÃÒÂä´é ÃÒÂä´éàÊÃÔÁ·íÒ·ÕèºéÒ¹

ออฟไลน์ ppcboy

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #123 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2011, 02:02:26 pm »

Specification

A/V Out
HDMI 1.4 interface up to 1080p
Composite Audio / Video
Y/ Pb / Pr Video
SPDIF coaxial (digital audio)
SPDIF Optical TOSLink (digital audio)

Storage Supported
Internal hard disk drive (3.5” SATA up to 3TB)
External USB mass storage devices (USB2.0 or 3.0)
(hard drives, flash drives)
Media Cards
USB sticks and other USB mass
storage devices

Wireless networking
802.11n

Chipset
Realtek 1186 750 MHz

Memory
512MB DDR3

Card Reader
Front panel

BUILT-IN Storage Supported
EZ-Drive slot - 3.5” SATA/SATA2 HDD up to 3TB

Media Cards Supported
SD, SDHC (SD High Capacity), MMC, MS, MSPro

USB Supported
USB 3.0 and 2.0 Interfaces
Add ports with USB hubs, USB card readers
2x USB 2.0 (USB-A)
1x USB 3.0 Slave Port (USB-B)

External File System Supported
FAT, FAT32, NTFS, EXT3, HFS+

Network - Wired Gigabit
RJ-45 10/100/1000

Network - Wireless
Wireless WLAN 802.11b/g/n 150Mbps
Supports WLAN security WEP, WPA
Supports WLAN Peer-to-Peer (connects wireless without router)

DVB-t Tuner
(Optional)

Video Formats Supported
AVI / MKV / TS / TP / TRP / M2TS / MPG /
MP4 / MOV / M4V / VOB / ISO / DVD-ISO
/ IFO / DAT / WMV / ASF / RM / RMVB / / BD-ISO
FLV resolution up to 720p / 1080i / 1080p

Video Codec’s Supported
MPEG-1 / MPEG-2 / MPEG-4 SP/ASP/AVC
(H.264 | x264) / XviD / DivX / WMV9 (VC-1)
/ RealVideo 8/9/10 (up to 720P)

Video Output Supported
PAL / NTSC / 480p / 576p / 720p / 1080i
50Hz / 1080i 60Hz / 1080p 50Hz / 1080p
60Hz / 1080p 24FPS

Audio Formats Supported
MP3 / MP2 / WMA / AAC / FLAC / WAV / APE
OGG Vorbis / PCM / LPCM / MS-ADPCM /
LC-AAC / HE-AAC / COOK / RA-Lossless

Audio Output Supported
Stereo
Dolby Digital AC3 5.1 (passthrough & downmix to stereo)
Dolby Digital Plus 7.1 (passthrough)
Dolby TrueHD 7.1 (passthrough & downmix to stereo)
DTS Digital Surround 5.1 (passthrough & downmix to stereo)
AAC 7.1 (passthrough & downmix to stereo)
FLAC

Image Formats Supported
JPEG, HD JPEG, BMP, GIF, TIF, PNG

Subtitles Format Supported
SRT, SMI, SSA, IDX/SUB, SUB

Character Sets Supported (Needed for Subtitles)
Unicode (UTF8), BIG5 (Traditional Chinese),
Western, Turkish, Central European,
Greek, Cyrillic, SE European, Russian,
Hebrew, Arabic, Japanese, Thai

Cooling
Passive cooling - Builtin

Package Content
Xtreamer Prodigy (HDD not included)
HDMI 1.4 Cable
100~240V Power Adapter
WiFi 802.11n Antenna (Built-in)
Audio & Video Cables
Infra-Red Remote Control with 2 "AAA" batteries
USB Slave cable
Quick start guide

ออฟไลน์ wwwhs7etd

• *
« ตอบกลับ #124 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 09:54:01 pm »
สั่งซื้อ Xtreamer Pro ส่งไปรษณีย์มา ปรากฎว่าไม่อ่าน HDD อ่านแล้วไม่เจออะไร แต่พอเอาไปลองบ้านเพื่อนถึงได้รู้ว่า เป็นที่หม้อแปลง ภาคจ่ายไฟที่มีไฟ 2 ชุด(ถ้ามีแต่ 12 V จะทนกว่า)มักเป็นเช่นนี้ เสียเหมือน EX HDD OKER  พัง 2 ตัวเลย

ออฟไลน์ namebanp

« ตอบกลับ #125 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2011, 06:52:57 pm »
สวัสดีครับ ผมสมาชิกใหม่   Xtreamer Prodigy

1.มีใครใช้POWER  BOX บ้างครับ มันจำเป็นมั้ยครับ (ถ้าจำเป็นขอราคา และร้านด้วยครับ)
2.มีใครใช้หูฟังแบบไร้สายบ้างครับ แล้วของXtreamer ดีมั้ยครับ (ขอราคาและแหล่งที่ขายด้วย)
3.ใครมีวีธีตั้งค่าภาพแบบเทพๆ บ้างครับ(ใช้กับทีวี lw6500)
 [ปลื่ม]
42LW6500
LG HT502
xtreamer prodigy