ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Xtreamer ครับ !!!  (อ่าน 434120 ครั้ง)

ออฟไลน์ astle

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Xtreamer ครับ !!!
« ตอบกลับ #198 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 06:17:40 pm »
สวัสดีครับพึ่งถอยมาเหมือนกันครับ  เป็นสมาชิกด้วยคน ภาพใช้ได้เลยครับ เสียงก็โอเค  แต่ยังเล่นไม่ครบทุกฟังชั่น

มีเรื่องรบกวนสอบถามครับ พึ่งถอย HDD 1 TB (แพงมากกก) ใส่เข้าเครื่องเรียบร้อย Formate เรียบร้อย ต่อสาย USB 2.0 เข้ากับ COM แล้ว มันไม่หาHDDใน Xtreamer เลยครับ อยากจะก๊อบหนังไปวางไว้เลย ต้องทำไงครับ งง?

ทำได้แล้วครับ แหะๆ

ออฟไลน์ wxyz

• *
Re: รวมพลคนใช้ Xtreamer ครับ !!!
« ตอบกลับ #199 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 10:15:32 pm »
เดินมาขอเข้าสังกัดด้วยคนครับ.. เมื่อวานววันเสาร์ไปZeerตั้งใจ ไปสอย Mede8er 500X2 ชะหน่อยเพราะศึกษาการใช้งานHd Player แค่ยี่ห้อนี้ไว้เยอะมาก
เจอคนขายกล่อมชะเคลิ้มเลย บอกว่าเพิ่มอีกสามร้อยแล้วเอาต้วนี้ไปใช้เเจ๋วกว่า เอ้า เอาก็เอาผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องSPECเท่าไร่หรอก
เห็นเจ้าของร้านแนะนำอย่างนี้ก็OK ยังงงๆอยู่เหมือนกันในร้านก็มี Mede8er 500X2 แต่ให้ผมเล่น xtreamer prodigy
 งั้นก็จัดไป  xtreamer prodigy 5300บาท
               keyboard mouse wireless 1400บาท *แต่เป็นของยี่ห้อViVo  [ปาดเหงื่อ]
นี่ถ้าไม่ถูกหวย18 ผมคงยังไม่ได้ซื้อแน่ๆ เลยได้โอกาสจัดเอ๊กเต็มเมอร์  [ปลื่ม]
ยี่ห้อนี้ใช้ดีกันใหมเอ่ย แนะนำวิธีSet เครื่องหน่อยครับ ใช้กับจอLED 42 นิ้วของLg
แล้ว xtreamer prodigyต้องUp FirmWare หรือป่าวครับ FirmWareปัจจุบัน 3.0.0 ครับ
...THANK YOU...

ตามมาตอบที่นี่ด้วย ^-^

- รอ Up ทีเดียวตอน 3.5 ออกก็ได้ครับ
- หากใช้ FW 3.0 แนะนำให้ตั้ง BD-lite menu เป็น Off ครับ
- ตั้ง screen size ให้ตรงกับจอเรา
- ปรับเมนูการแสดงรายการหนังให้ถูกใจเราครับ

==================================
ท่านที่ใช้ Firmware 3.0.0 เจอปัญหาภาพไม่เต็มจอ ให้แก้ปัญหาด้วยการปรับ Screen Size ครับ

ตัวอย่างของภาพที่แสดงไม่เต็มจอครับ ภาพจะอยู่ตรงกลางและมีขอบดำอยู่รอบๆ

ปัญหานี้แก้ด้วยการปรับ Screen Size
ให้เราไปที่ Setup-->System Configuration --> Screen Size

เลือกกด Screen Size

จากนั้นให้เราปรับขอบแดงให้เท่ากับหน้าจอของเรา เมื่อปรับเสร็จแล้วให้กด OK เพื่อบันทึกค่า
แต่ถ้าเรากด return เครื่องจะไม่จำค่าที่เราปรับไว้ครับ

เปิดดูหนังใหม่อีกรอบ จะพบว่าภาพกลับมาเต็มจอแล้วครับ ^_^
===================================
สำหรับ Xtreamer Prodigy มีเมนูในการแสดงชื่อหนัง 3 แบบคือ
1. List
2. Thubmnail
3. Preview
[color="#A0522D"]
โดยเราสามารถกดเลือกแต่ละแบบได้โดยกดเลข 6 (Menu) ที่รีโมต
[/color]

ตัวอย่างการแสดงในแต่ละแบบ
- แบบ List

- แบบ Thumbnail

- แบบ Preview

ขอบคุณท่านPPC boYมากนะครับ

ออฟไลน์ ppcboy

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #200 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 01:14:45 am »
สวัสดีครับพึ่งถอยมาเหมือนกันครับ  เป็นสมาชิกด้วยคน ภาพใช้ได้เลยครับ เสียงก็โอเค  แต่ยังเล่นไม่ครบทุกฟังชั่น

มีเรื่องรบกวนสอบถามครับ พึ่งถอย HDD 1 TB (แพงมากกก) ใส่เข้าเครื่องเรียบร้อย Formate เรียบร้อย ต่อสาย USB 2.0 เข้ากับ COM แล้ว มันไม่หาHDDใน Xtreamer เลยครับ อยากจะก๊อบหนังไปวางไว้เลย ต้องทำไงครับ งง?

- ยินดีต้อนรับครับ
- Assign Drive ใน Disk Management ครับ

• *
« ตอบกลับ #201 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 09:56:18 pm »
ถามนิดนึง Wireless Keyboard /Mouse เปลี่ยนภาษาไทย กดตัวใใหนครับ
Thank You [หื่น]

« ตอบกลับ #202 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 11:59:59 pm »
ถามนิดนึง Wireless Keyboard /Mouse เปลี่ยนภาษาไทย กดตัวใใหนครับ
Thank You [หื่น]
ยังใช้ไม่ได้จ้า

ออฟไลน์ Niknid

• *
« ตอบกลับ #203 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 03:20:25 pm »
Xtreamer prodigy ล็อกโฟรเดอร์ได้ไหมคับ

ออฟไลน์ nangdee

• *
« ตอบกลับ #204 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 01:32:07 am »
ช่วยด้วยตรับ Xtreamer prodigy เปิด
full SBS.DTSx264-truhd.mkv ไม่ได้ครับ  [โขก] [โขก] [โขก]

ออฟไลน์ Fergie100

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #205 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 06:58:14 am »
ช่วยด้วยตรับ Xtreamer prodigy เปิด
full SBS.DTSx264-truhd.mkv ไม่ได้ครับ  [โขก] [โขก] [โขก]

ทุกยี่ห้อยังเล่น Full SBS ไม่ได้ครับ ไม่ต้อง  [โขก] ครับ  [คิคิ]

ออฟไลน์ thaikol

• *
Xtreamer Prodigy Fw 3.0.5 Copy ไฟล์จาก PC ไปที่ HD player ผ่าน Port USB3 มีปัญหา
« ตอบกลับ #206 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 07:40:37 am »
Xtreamer Prodigy Fw 3.0.5 Copy ไฟล์จาก PC ไปที่ HD player ผ่าน Port USB3  สามารถ Copy  ได้ปกติ แต่พอให้ HD player เปิดไฟล์เพื่อเล่นหลัง หรือไฟล์อะไรก็แล้วแต่ที่ Copy มาจาก PC จะทำให้ HD Player มองไม่เห็นชื่อไฟล์ ไม่ว่าจะ Sort เป็นแบบไหนก็ตาม  แต่พอกลับมาเชื่อมต่อ USB3 เพื่อโอนไฟลือีกครั้งก็มีไฟล์ ที่ Copy มาก่อนหน้านี้อยู่  แสดงว่า HD Player มองไม่เห็นไฟล์ ใครมีวิธีแก้ไขในส่วนนนี้บางครับ

ถ้าเป็นการ Copy ผ่านสายแลน ก็ใช้งานได้ปกติไม่พบปัยหาเรื่องไฟล์หาย

อีกเรื่องเวลาเข้าเพื่อต้องการเล่น Clip ไม่ว่าจะเป็นผ่าน Xtreamer live หรือ Youtube จะมองไม่เห็นคลิปอะไรเลยมีแต่ Next page กับ Preverse page  ทั้ง ๆ ที่ต่อผ่านสายแลนแล้ว ไม่ว่าจะเป็นผ่านทาง แลนทาง Wifi ก็ไม่มีอะไรให้ดูนอกจากสองปุ่ม Next page กับ Preverse page ทั้งที่ อินเตอร์เน็ทก็ใช้ได้ปกติ

• *
« ตอบกลับ #207 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 29, 2012, 09:12:32 pm »
ผมขอ วิธีUp Firm ware แบบระเอียดหน่อยครับ.ล่าสุดทาง Xtreamer ก็ออกเฟิร์มแวร์ 3.0.5 ...งงๆ ..ตอนกดปุ่มvolume ค้างไว้ครับ
แล้วมันจะUpใหัเราสมบรูณ์เลยหรือครับ
Thankkk [เปล่า]

ออฟไลน์ dearruam

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #208 เมื่อ: มีนาคม 02, 2012, 08:06:52 pm »
ผมขอ วิธีUp Firm ware แบบระเอียดหน่อยครับ.ล่าสุดทาง Xtreamer ก็ออกเฟิร์มแวร์ 3.0.5 ...งงๆ ..ตอนกดปุ่มvolume ค้างไว้ครับ
แล้วมันจะUpใหัเราสมบรูณ์เลยหรือครับ
Thankkk [เปล่า]

อันดับแรกเตรียมเฟิร์มแวร์ใว้ใน ยูเอสบี ก่อนครับ ให้ตัวโปรแกรมอยู่ด้านนอก

แล้วก็ถอดปลั๊กเครื่องออกสัก 30 วินาที แล้วก็เสียบ ยูเอสบีที่เครื่อง เสียบปลั๊กไฟ กดปุ่มพาวเวอร์ ค้างไว้จนไฟติดแล้วเครื่องมันลงโปรแกรมที่เป็นหน้าจอสีฟ้า ก็ปล่อยที่กดค้างไว้ แล้วก็รอมันลงโปรแกรมจนเสร็จ เครื่องจะรีสตาร์ทเอง 1 รอบแค่นี้ก็เสร็จแล้วครับ

ออฟไลน์ nocturne

• MYTh Thai
« ตอบกลับ #209 เมื่อ: มีนาคม 03, 2012, 11:23:58 pm »
ฝากบทความใหม่สดๆ ร้อนๆ เพิ่งจะได้เครื่องมาเมื่อเช้านี้เอง พยามเข็นบทความรีวิวแกะกล่องสินค้าออกมาให้อ่านกันทันก่อนหมดวันพอดี...

"แกะกล่อง Xtreamer SideWinder3 (Realtek 1186)"

^_^

ออฟไลน์ boys

• *
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 07:01:19 pm »
ขอเป็นสมาชิกใหม่ด้วยนะครับ จัด PRODIGY มาเรียบร้อยหลังจากหาข้อมูลหลายๆยี่ห้อ ขอทราบวิธีเซ็ทค่าตัวเครื่องหน่อยครับ ผมต่อเข้า AVR ส่วนจอผมเป็นพลาสมาไม่ FULL HD รบกวนหน่อยนะครับ หรือมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมก็ยินดีครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Fergie100

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #211 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 07:10:10 pm »
ขอเป็นสมาชิกใหม่ด้วยนะครับ จัด PRODIGY มาเรียบร้อยหลังจากหาข้อมูลหลายๆยี่ห้อ ขอทราบวิธีเซ็ทค่าตัวเครื่องหน่อยครับ ผมต่อเข้า AVR ส่วนจอผมเป็นพลาสมาไม่ FULL HD รบกวนหน่อยนะครับ หรือมีอะไรแนะนำเพิ่มเติมก็ยินดีครับ ขอบคุณครับ

อัพ Firmware ก่อนเป็นอันดับแรกเลยครับ  :  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=20761.0

ออฟไลน์ boys

• *
« ตอบกลับ #212 เมื่อ: มีนาคม 04, 2012, 10:06:38 pm »
อัพเรียบร้อยแล้วครับ ขอคำแนะนำต่อเลยครับ

« ตอบกลับ #213 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 10:01:43 am »
อัพเรียบร้อยแล้วครับ ขอคำแนะนำต่อเลยครับ

ปรับ video (จอท่านเป็น HD Ready):
TV System: 720P 60Hz

Audio (ต่อเข้า AVR)
หากต่อด้วย HDMI
HDMI Output : RAW

หากต่อด้วย SPDIF (Optical,Coaxial) : RAW

ออฟไลน์ hassadin

• *
« ตอบกลับ #214 เมื่อ: มีนาคม 06, 2012, 09:57:01 pm »
หวัดดีครับน้องใหม่รายงานตัว Xtreamer Prodigy
เพิ่งซื้อมาสองวัน 5300 บาท
เอา HDD ใหม่ไปใส่ที่ร้านเลย digilife ชั้น 3 พันทิพย์ ประตูน้ำ
ตอนแรกทางร้าน up firmware ให้เป็น 3.0.5 หลังจากนั้นก็ใส่ HDD แล้วทำการ Format โดยใช้ตัวเครื่องเองหลังจาก Format เสร็จก็จะลองทำการ Copy file หนังทดสอบสักเรื่อง แต่กลับไม่เห็น HDD ซะงั้น [ร้องไห้] ถอดและใส่ HDD หลายรอบก็ไม่เห็น  format ใหม่อีกรอบก็เหมือนเดิม  [แทง] ก็เลยถอด HDD มา format ข้างนอกกับ Notebook ในร้านแล้วเอามาใส่ในเครื่องอีกรอบคราวนี้ได้ มองเห็นล่ะ   [ม่ายยย] ทำการ Copy หนังทดสอบสักเรื่อง  [จุ๊บ]  เสร็จแล้วลองเปิดดูโอเคใช้ได้น่าจะปกติหมดทำการทดสอบระบบ Lan ต่อสายเข้าเครื่องก็หา IP เองเลยเร็วมากทดลองเข้า youtube ก็โอเค เทสทุกอย่างครบ จ่ายตังค์กลับบ้าน
ถึงบ้านลองเล่นหนังที่ทางร้าน copy มาให้สักหน่อยดิ  [หื่น]  มันกลับมองไม่เห็น HDD อีกแล้ว  [โขก] เหมือนเดิมครับทำไงก็ไม่เห็น HDD  [แทง] ก็เลยถอดออกไป Format ข้างนอกแล้วก็ลงหนังมาด้วยเลย คราวนี้ได้ดูซะที  [คิคิ] ทดลองเล่นทั้งวันเปิดหนังเป็นเวลานานหลายเรื่องไม่มีปัญหาทดลองเปิดปิด ก็ยังโอเคอยู่ พอก่อนหนึ่งวันร้อนมากเหมือนกันไม่ค้างไม่กระตุก  [โย่ว]  อีกวัน ทดลองต่อกับคอมผ่าน USB2.0 โอนหนังเข้ามา HDD ในเครื่องแล้วลองเปิดดูก้อปกติดี สรุปเครื่องของผมทุกอย่างตอนนี้ปกติดี  [ปลื่ม]  [ปลื่ม] ทดสอบใช้งานต่อไปเรื่อยๆแล้วจะมารายงานให้ทราบกันครับผม  [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #215 เมื่อ: มีนาคม 07, 2012, 09:48:02 pm »
คืนนี้ผมจะลองUpdate FirmWare 5.0.3  แบบManual ถ้ามีปัญหาอะไรจะมาถามท่านๆ นะครับ  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]