ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Xtreamer ครับ !!!  (อ่าน 434132 ครั้ง)

ออฟไลน์ nocturne

• Full LED TV member
    • MYTh Thai
Re: รวมพลคนใช้ Xtreamer ครับ !!!
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 11:14:23 am »
Xtreamer อัพเดตเฟิร์มแวร์ใหม่อีกแล้วนะครับ คราวนี้กระโดดไปเป็น RC6 กันเลย (แต่ยังไม่ใช่ตัวเต็มอยู่ดี) สำหรับเครื่อง Prodigy ตามลิงค์นี้เลยครับ

http://xtreamer.net/downloads/xtreamer-prodigy/prodigy-firmware.aspx

SideWinder3 ตามลิงค์ด้านล่างนี้ครับ

http://xtreamer.net/downloads/sidewinder-3/sidewinder-3-firmware.aspx

^_^

ออฟไลน์ nocturne

• Full LED TV member
    • MYTh Thai
Re: รวมพลคนใช้ Xtreamer ครับ !!!
« ตอบกลับ #253 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 03:31:18 pm »
ลิงค์เฟิร์มแวร์ใหม่ของ  Elvira เห็นว่าแก้ไขปัญหาเรื่องภาษาไทยแล้วนะครับ (ยังเป็น beta อยู่ครับ)

^_^

http://www.sendspace.com/file/i81wok

ออฟไลน์ fixkychicky

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 11:58:16 pm »
ออกถี่ดีจังช่วงนี้ ทดสอบ RC6 สักหน่อยละกัน  [หื่น]

ออฟไลน์ kintara

• *
« ตอบกลับ #255 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 01:00:34 am »
Firmware 3.5 RC6 เท่าที่ใช้มารู้สึกว่าการเข้าเมนูเร็วขึ้น แต่เจอ Bug ที่ตอนนี้พบมี 2 อย่างคือ
การเพิ่มหรือแก้ไข info ของหนังโดยใช้ตัว auto Search ทางเน็ตไม่ได้ (เวอร์ชั่นก่อนหน้าไม่มีปัญหา) กับการใช้ Airplay บน iPhone iPad ต้องเปิด/ปิดฟังก์ชั่น Airplay ที่ Prodigy ใหม่ทุกครั้งที่เปิดเครื่องใหม่ ถึงจะกลับมาใช้งานได้

ออฟไลน์ ainacci

• *
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: เมษายน 30, 2012, 12:50:06 pm »
Firmware 3.5 RC6 เท่าที่ใช้มารู้สึกว่าการเข้าเมนูเร็วขึ้น แต่เจอ Bug ที่ตอนนี้พบมี 2 อย่างคือ
การเพิ่มหรือแก้ไข info ของหนังโดยใช้ตัว auto Search ทางเน็ตไม่ได้ (เวอร์ชั่นก่อนหน้าไม่มีปัญหา) กับการใช้ Airplay บน iPhone iPad ต้องเปิด/ปิดฟังก์ชั่น Airplay ที่ Prodigy ใหม่ทุกครั้งที่เปิดเครื่องใหม่ ถึงจะกลับมาใช้งานได้

เป็นเหมือนกันทั้งสองอาการเลยครับ ตอนที่แก้ไขหาปกและข้อมูลแล้วพอปิดเครื่องแล้วเข้าใหม่ข้อมูลและรูปมันไม่ได้เซฟให้ เข้าใจว่าเครื่องมีปันหาซะอีก
ส่วนไอโฟน airplay ก้อเช่นกันครับ สงสัยต้องถอย firmware กลับ

ออฟไลน์ apinun21

• *
« ตอบกลับ #257 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 03:32:08 pm »
มือใหม่ Xtremer คร้าบ

ผมซื้อ Prodigy มาใช้ ใช้งานดีไม่มีปัญหา ถือว่าถูกใจเลยครับ

แต่สงสัยว่าจะ Eject External Harddisk ยังไงอะครับ ปิดเครื่องเลยกลัวจะพังเอา

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ skycity2520

• *
« ตอบกลับ #258 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 02:23:24 pm »
xmoviewall ต้องโหลดเพิ่มครับตามลิงค์นี้เลย จริงมันมี versionใหม่กว่านี้แต่มันเป็น beta ซึ่งจากการใช้งานผมชอบ version นี้มากกว่า v 0.38 http://1-dd.com/download/xJukebox_0.38.zip
ถ้า v0.41 beta ตามลิงค์นี้ครับ http://1-dd.com/download/xJukebox.zip
How to install Simple MovieWall?

Method 1: replace to xJubebox.
- backup all original xJubebox files to /sda1/scripts/xJubebox/backup.
- extract Simple MovieWall files to /sda1/scripts/xJubebox.

โปรแกรมนี้พัฒนาโดยคนไทยครับ คุณ T777
โปรแกรมนี้ใช้ได้โดยไม่ต้องต่อเน็ต แต่ยังไงรูปที่จะเอามาโชว์ก็ต้องหาจากเน็ตอยู่ดีครับ ทำปกใช้โปรแกรม thumbgen
โปรแกรมนี้ไม่ต้อง add หนังเข้า favorite ครับเหมือน X-Jukebox
แค่มีรูปใน folder ก็ใช้ได้ (อย่างน้องต้องมี folder.jpg เป็นไฟล์ปกหนัง เก็บไว้ในแต่ละ folder ของหนังครับ ขนาดไม่ต้องใหญ่มากนะครับ)
ถ้าเปิดครั้งแรกมันจะ scan ให้เอง อาจจะรอนิดนึง
ครั้งต่อไปต้องสั่ง scan เองครับ

มันจะ scan รูปเฉพาะใน HDD นะครับ ไม่ได้ดึงรูปจาก internet ครับ

- ถ้าเป็น v0.3x ให้กด 5 ครับ แต่ถ้าเป็น 0.44 ให้กด 1 แล้วเลือก scan new movie
- แก้ไขไฟล์ scan_folder_settings.txt ครับ ถ้าไม่มีไฟล์นี้ให้เอาไฟล์ scan_folder_settings-sample.txt มาเปลี่ยนชื่อครับ แล้วลบเนื้อหาทิ้งก็ได้
ให้ใส่เครื่องหมาย ! หน้า folder ที่ไม่ต้องการ เช่น
!/tmp/usbmounts/sda1/MV/
ทุกครั้งที่แก้ scan_folder_settings.txt ให้ scan ใหม่ด้วยนะครับ
 ยังไงลองโหลดมาใช้ดูก่อนครับถ้าไม่เข้าใจโพทส์ถามก็ละกันครับ

ช่วยอธิบายขั้นตอนล่างนี้ให้หน่อยครับ มัน copy เข้าไป ในเครื่องpodigyไง  ใช้โปรแกรมอะไร ขอระเอียดหน่อนครับ ไม่มีความรู้ด้านนี้
Method 1: replace to xJubebox.
- backup all original xJubebox files to /sda1/scripts/xJubebox/backup.
- extract Simple MovieWall files to /sda1/scripts/xJubebox.

ออฟไลน์ poeping

• *
« ตอบกลับ #259 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2012, 05:10:07 pm »
มีสมาชิกท่านใดเคยใช้ Xtreamer Pro หรือเคยพบปัญหานี้กับ Xtreamer รุ่นอื่นๆ บ้างไหมครับ

คือ ถ้าเล่นภาพและเสียงผ่านทาง HDMI แล้ว ภาพจะมาเร็วกว่าเสียงประมาณ 0.5 วินาทีครับ

เดิมผมต่อ Xtreamer Pro แบบ HDMI ปิดเสียงไว้ ให้ส่งแต่ภาพมายัง TV ครับ ส่วนเสียงใช้ Optical ต่อจาก Xtreamer เข้า AVR เลย ซึ่งใช้ดูมานาน ไม่มีปัญหาภาพกับเสียงไม่ตรงกันแต่อย่างใด ทั้งๆ ที่จ่าย Output ภาพกับเสียงคนละเส้นกันเลย

แต่พอเปลี่ยน TV ใหม่ มีความจำเป็นต้องต่อ Optical จาก TV เข้า AVR โดยตรงเอง ทำให้จาก Xtreamer Pro ต่อเข้ากับ TV จะเปิดให้ส่งทั้งภาพและเสียง คราวนี้ก็เจอปัญหาเลยครับ พอเปิดภาพและเสียงผ่านทาง HDMI เส้นเดียวเข้า TV มันมาไม่ตรงกัน ภาพจะเร็วกว่าเสียงนิดหน่อย ประมาณ 0.5 วินาทีครับ

- คราวนี้ผมเลยลองเอา Optical มาต่อจาก Xtreamer Pro เข้า AVR ดู แบบให้ Box จ่ายเสียงทั้งทาง HDMI และ Optical เลย ก็พบว่าจาก Optical ภาพและเสียงตรงกัน แต่จาก HDMI มันกลับช้ากว่าเหมือนเดิม

- จะโทษ TV ก็ไม่เชิงนะครับ เพราะผมลองเอากล่อง True ต่อ HDMI จ่ายทั้งภาพและเสียงเข้า TV ก็มาพร้อมกันปรกติดีครับ เอา External Harddisk ต่อกับ TV ภาพและเสียงก็มาปรกติเช่นกัน

- ผมลองไปมั่วที่ตัว Xtreamer Pro ต่อ ลองปรับเสียงจากที่ให้มันจ่ายเป็น DTS 5.1 เปลี่ยนเป็นจ่ายแบบบ้านๆ 2 ลำโพง คราวนี้เสียงเร็วขึ้นมาหน่อย แต่ก็ยังช้ากว่าภาพอยู่ดี ประมาณ 0.3 วินาที

มันเกิดอะไรขึ้นกับการจ่ายระบบเสียงผ่าน HDMI ของ Xtreamer Pro ผมครับเนี่ย หรือว่าสาย HDMI ผมจะเก่าไปเพราะใช้มานานแล้ว จะแก้ปัญหายังไงได้บ้าง เมื่อกี้ลอง Search ใน google เห็นว่ามีลองปรับให้ Xtreamer Pro จ่ายภาพเป็น 1080i แทน แล้วช่วยให้ภาพตรงกับเสียงได้ เดี๋ยวยังไงจะลองกลับไปปรับดูครับ แต่มันก็ไม่ใช่แก้ปัญหาจากต้นเหตุอยู่ดีน่ะครับ เหมือนกับปรับให้จ่ายระบบเสียงที่มันเข้มข้นน้อยลง เลยทำให้เสียงเร็วขึ้นมาหน่อย ถ้าผมเปลี่ยนสายดีๆ เร็วๆ มันจะช่วยได้ไหมครับ หรือว่ารุ่นนี้มันเป็นแบบนี้อยู่แล้วครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ vun99

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #260 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 08:55:22 am »
มีสมาชิกท่านใดเคยใช้ Xtreamer Pro หรือเคยพบปัญหานี้กับ Xtreamer รุ่นอื่นๆ บ้างไหมครับ

คือ ถ้าเล่นภาพและเสียงผ่านทาง HDMI แล้ว ภาพจะมาเร็วกว่าเสียงประมาณ 0.5 วินาทีครับ

เดิมผมต่อ Xtreamer Pro แบบ HDMI ปิดเสียงไว้ ให้ส่งแต่ภาพมายัง TV ครับ ส่วนเสียงใช้ Optical ต่อจาก Xtreamer เข้า AVR เลย ซึ่งใช้ดูมานาน ไม่มีปัญหาภาพกับเสียงไม่ตรงกันแต่อย่างใด ทั้งๆ ที่จ่าย Output ภาพกับเสียงคนละเส้นกันเลย

แต่พอเปลี่ยน TV ใหม่ มีความจำเป็นต้องต่อ Optical จาก TV เข้า AVR โดยตรงเอง ทำให้จาก Xtreamer Pro ต่อเข้ากับ TV จะเปิดให้ส่งทั้งภาพและเสียง คราวนี้ก็เจอปัญหาเลยครับ พอเปิดภาพและเสียงผ่านทาง HDMI เส้นเดียวเข้า TV มันมาไม่ตรงกัน ภาพจะเร็วกว่าเสียงนิดหน่อย ประมาณ 0.5 วินาทีครับ

- คราวนี้ผมเลยลองเอา Optical มาต่อจาก Xtreamer Pro เข้า AVR ดู แบบให้ Box จ่ายเสียงทั้งทาง HDMI และ Optical เลย ก็พบว่าจาก Optical ภาพและเสียงตรงกัน แต่จาก HDMI มันกลับช้ากว่าเหมือนเดิม

- จะโทษ TV ก็ไม่เชิงนะครับ เพราะผมลองเอากล่อง True ต่อ HDMI จ่ายทั้งภาพและเสียงเข้า TV ก็มาพร้อมกันปรกติดีครับ เอา External Harddisk ต่อกับ TV ภาพและเสียงก็มาปรกติเช่นกัน

- ผมลองไปมั่วที่ตัว Xtreamer Pro ต่อ ลองปรับเสียงจากที่ให้มันจ่ายเป็น DTS 5.1 เปลี่ยนเป็นจ่ายแบบบ้านๆ 2 ลำโพง คราวนี้เสียงเร็วขึ้นมาหน่อย แต่ก็ยังช้ากว่าภาพอยู่ดี ประมาณ 0.3 วินาที

มันเกิดอะไรขึ้นกับการจ่ายระบบเสียงผ่าน HDMI ของ Xtreamer Pro ผมครับเนี่ย หรือว่าสาย HDMI ผมจะเก่าไปเพราะใช้มานานแล้ว จะแก้ปัญหายังไงได้บ้าง เมื่อกี้ลอง Search ใน google เห็นว่ามีลองปรับให้ Xtreamer Pro จ่ายภาพเป็น 1080i แทน แล้วช่วยให้ภาพตรงกับเสียงได้ เดี๋ยวยังไงจะลองกลับไปปรับดูครับ แต่มันก็ไม่ใช่แก้ปัญหาจากต้นเหตุอยู่ดีน่ะครับ เหมือนกับปรับให้จ่ายระบบเสียงที่มันเข้มข้นน้อยลง เลยทำให้เสียงเร็วขึ้นมาหน่อย ถ้าผมเปลี่ยนสายดีๆ เร็วๆ มันจะช่วยได้ไหมครับ หรือว่ารุ่นนี้มันเป็นแบบนี้อยู่แล้วครับ ขอบคุณครับ

หมายถึง ตอนนี้ตัว xtreamer ต่อเข้า TV โดยใช้ HDMI เพื่อส่งภาพและเสียง (ไม่ยุ่งกับ AVR เลยใช่ไหมครับ)
ของผมไม่เป็นนะครับ

ลองไปตั้งค่าเมนู เกี่ยวกับระบบเสียงๆดูใหม่ก่อนนะครับ
ยังไงถ้าออก TV คงต้องให้เป็น Streo 2 Channel (ตรงนี้ผมจำไม่ได้นะว่ามันมีอะไรบ้าง)
หรืออาจจะรีเซ็ท เป็นการตั้งค่าจากโรงงาน ครั้งนึงก่อน แล้วค่อยมาปรับค่าใหม่ครับ

แล้วยังไงถ้าสามารถลองเปลี่ยนสายสัญญาณ HDMI เส้นอื่นได้ก็ลองดูนะครับ
ส่วนของผมเสียงออกปกติ ตรงกับภาพ (ลองทั้งผ่านสาย HDMI และ Optical แล้ว) FW 2.7 การตั้งค่าก็ 1080I 60HZ แต่ผมปิด 24 HZ ไว้
แล้วที่ไม่ตรงนี่เป็นทุกเรื่องหรือเปล่าครับ  เพราะผมเคยเจอบางเรื่องที่ไม่ตรง  แต่อันนั้นมาจากตัวหนัง เขา Rip มาไม่ดี

แต่ถ้าลองทุกอย่างแล้วเหมือนเดิม ถ้ายังไม่หมดประกันก็ส่งเคลมเลยครับ
แต่ถ้าหมดแล้ว ก็ลองต่อสาย RCA ขาว-แดง เข้า TV หรือ ลำโพงอื่นๆโดยตรงดูเลยครับ แล้วไปสั่งปิดเสียงทาง HDMI เลยครับ (รุ่นนี้ทำได้ ไม่ต้องไปปิดเสียงที่ TV)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2012, 09:14:50 am โดย vun99 »
TV : sharp 40" 40L500M
HD Player : Xtreamer pro & Egreat R1-II
Power Box SU602 + Noise Filter
HDMI : LCDTVTHAILAND 2 m.
Docking : ICY BOX & EZ Doc

ออฟไลน์ golfphahon

« ตอบกลับ #261 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 04:59:21 pm »
ตอนนี้ firmware ตัวไหนดีสุดครับ ตอนนี้ผมลง3.5rc6 อยู่ถ้าจะอัฟ firmware รุ่นก่อนหน้านี้จะทำยังไงครับ
ขอบคุณมากๆคร๊าฟฟฟฟฟฟฟฟ
Mornitor: SAMSUNG LED46" SERIES5 5000
HD Player :  xtreamer prodigy
AVR: ONKYO TX-SR609
SPeaker :Polk Rti-A1,Csi-A4,monitor30
Sub woofer : paradigm pdr 10

ออฟไลน์ ืnu12

• *
« ตอบกลับ #262 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 12:29:17 pm »
xtreamer prodigy ตอนแลกซื้อมาก็ดูหนังระบบ3d ปกติดีครับระบบการรวมภาพ หนัง 3d ที่เป็นsbs ก็รวมภาพตอนนี้ดูหนังระบบ3 มิติไม่ได้เลยครับ ภาพไม่รวมกัน มีวิธีแก้ไงยังไงบ้างครับ ผู้รู้รบกวนช่วยที่ครับ ตอนนี้ใช้เฟิรมแวร์ 3.0.5 แตหนังระบบ 2ปกติครับขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mojococo

• *
« ตอบกลับ #263 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 05:15:43 pm »
เพิ่งถอย Sidewider 3 มาค่ะ อยากทราบว่า ถ้าจะต่อเล่นกับวิทยุในรถทำยังไงคะ ต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง  [โย่ว]

ออฟไลน์ bluepoppin

• *
« ตอบกลับ #264 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 05:44:55 pm »
 มีคำถามช่วยแนะนำที

ผมมีเครื่อง steamer prodigy wifi

และผมโหลดหนังแบบblurey full rip ขนาดประมาน40gb

ที่เป็นแบบ folder ที่มีหลายๆไฟล์

ผมจะก็อปใส่external he'd ยังไงถึงจะดูได้กับเครื่องที่ว่า

ก็อปทั้งfolderเลยหรือก็อปแค่ไฟล์หนังอย่างเดียว

ช่วยอธิบายให้ละเอียดที่ครับมือใหม่ต้งอตั้งค่าอะไรรึเปล่าคับ

ขอบคุณมาก

• *
« ตอบกลับ #265 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 12:31:42 am »
แล้วอีกคำถามคับ..เจ้าxtreamer prodigy wifi เนี่ย """มีปุ่ม skipมั้ย""ครับ  ที่จะ กอ หนังเป็นวักๆ อ่ะครับ..

ขี้เกียจกดที่ goto

• *
« ตอบกลับ #266 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 02:26:12 pm »
ช่วยบอกทีน่ะคับ

ช่วยบอกวิธีการทำปกใน jukebox ให้หน่อยครับเป็นขั้นตอนเลยน่ะครับ

((((มือใหม่ครับมีมีความรู้ด้านนี้เท่าไหร่))))

แล้วต้องต่อเน็ตอยู่ด้วยรึเปล่าครับ

ขอบคุณมาก

ออฟไลน์ wongwiss

• *
« ตอบกลับ #267 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 06:40:55 pm »
ช่วยบอกทีน่ะคับ

ช่วยบอกวิธีการทำปกใน jukebox ให้หน่อยครับเป็นขั้นตอนเลยน่ะครับ

((((มือใหม่ครับมีมีความรู้ด้านนี้เท่าไหร่))))

แล้วต้องต่อเน็ตอยู่ด้วยรึเปล่าครับ

ขอบคุณมาก

ตั้ง Folder ชื่อให้ตรงกับหนังที่ออกฉายครับ ให้ดีเข้าไปใน web www.themoviedb.org/ search ชื่อหนังเอาให้เป๊ะครับ พอเปิดเครื่องเข้าไปที่ HDD แล้วกด 6 ที่ folder เลือก Get movie info จะได้มาทั้ง Cover info fanart ครับ

ออฟไลน์ drmanabae

« ตอบกลับ #268 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 02:14:32 pm »
มือใหม่ Xtremer คร้าบ

ผมซื้อ Prodigy มาใช้ ใช้งานดีไม่มีปัญหา ถือว่าถูกใจเลยครับ

แต่สงสัยว่าจะ Eject External Harddisk ยังไงอะครับ ปิดเครื่องเลยกลัวจะพังเอา

ขอบคุณมากครับ

ปิดไปเลยครับไม่พังหรอกครับ

• *
« ตอบกลับ #269 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 12:48:48 am »
มีคำถามอยากทราบครับ

คือ ผมโหลด หนังมาแบบ blu-ray full rip ที่มีขนาด30-40 gb ครับ.

ปัญหาคือ..โหลมมาเสร้จมาเป็นแบบ folder อ่ะ ที่มีหลายๆไฟล์ อยู่ใน folder (ไม่ใช่แบบ ไฟล์ ISO น่ะล)

อยากทราบว่าผมจะเอามาเปิดกับเครื่อง hd player ยังไงครับ..

1.ก๊อบมาทั้ง folder เลย (แล้วต้องเล่นกับเครื่อง hd player ยังไง)                     .. หรือ...

2.หรือก๊อปแต่ไฟล์หลักที่เป็นไฟลืครับหนัง..(แล้วต่างจากก๊อบทั้ง folder มั้ย)

ช่วยตอบที...งง สุดๆๆ

ขอบคุณ