ผู้เขียน หัวข้อ: งาน "มันแน่นอก!!...เลยยกมาโชว์ LCDTVTHAILAND เปิดห้องชน!" ทีวีตัวท็อปจากทุกแบรนด์ [July 2013]  (อ่าน 43629 ครั้ง)

ออฟไลน์ LCDTVTHAILAND

• Administrator
  • Hologram 3D TV member
  • *
    • LCDTVTHAILAND
รีวิวงาน "มันแน่นอก!!...เลยยกมาโชว์ LCDTVTHAILAND เปิดห้องชน!" ทีวี,ทีวี,ทีวีเต็มไปหมดเลยย!!

กลับมาแล้วครับผมกับงานบรรยายประจำปีของเว็บเรา ในหัวข้อ "มันแน่นอก!!....เลยยกมาโชว์ LCDTVTHAILAND เปิดห้องชน" ที่ยกเอาสุดยอดทีวีรุ่นเรือธงมาประทะกันแบบไม่เกรงใจแบรนด์ ชมกันแบบจะๆว่าเครื่องไหนจะให้ภาพที่ถูกใจคุณมากที่สุด ซึ่งก็ผ่านไปได้ด้วยดีเช่นเคยครับ ก็ต้องขอบคุณแฟนๆเว็บไซต์เราที่ให้การตอบรับเป็นอย่างดีเข้ามาชมกันหนาตาเช่นเคย โดยในรีวิวนี้จะเป็นการเก็บภาพบรรยากาศมาฝากทุกท่านที่ไม่ได้ไปให้อิจฉาตาร้อนในความรู้และรางวัลที่ผู้เข้าชมได้รับครับผม ฮ่าๆ

วางเรียงประชันกันแบบนี้เลยกับทีวีที่เรานำมาวัดคุณภาพของภาพกัน ให้ทุกท่านได้เห็นกันชัดๆ

มาดูโฉมหน้าทีวีที่มาประชันในงานนี้ก่อนดีกว่าครับว่ามีรุ่นอะไรกันบ้าง...

ตัวแรกเลยพลาสม่าทีวีตัวใหญ่ที่สุดในงาน Samsung PS64F8500 โดดเด่นเรื่องภาพที่สว่างสดใส
พร้อมการแสดงสีดำที่ดำที่สุดเท่าที่ Samsung เคยผลิตมา

ตัวถัดไป Sony KDL-55W954 แบรนด์จากแดนญี่ปุ่นที่เป็น Dynamic Edge LED TV
ที่ชูฟีเจอร์เด่น Triluminos ที่ช่วยให้จอภาพสามารถแสดงสีสันได้หลายเฉดมากยิ่งขึ้น

ตัวที่สามนี้เป็น LG 55LA8600 จอภาพจากแบรนด์เกาหลีอีกหนึ่งแบรนด์ที่ส่งเข้าประกวด
ที่ปีนี้ก็ยังคงความเหนือชั้นในภาพสามมิติ และฟีเจอร์สมาร์ททีวีที่โดดเด่นไม่เหมือนใครอย่าง Intel Wi-Di

พลาสม่าทีวีอีกหนึ่งตัวครับ TH-P55VT60 อีกหนึ่งพลาสม่าที่ได้ชื่อว่าเป็น "ระดับอ้างอิง"
เนื่องจากการให้สีสันที่ตรงตามมาตรฐานอุตสาหกรรมภาพยนตร์มากที่สุด

ทางด้านนี้เป็น Philips 46PFL8007 โดดเด่นด้วยแสงสีจาก Ambilight ที่สร้างความประทับใจ
ให้กับผู้ฟังบรรยายหลายๆท่าน เล็กพริกขี้หนูจริงๆสำหรับทีวีตัวนี้ครับ

และที่วางอยู่นี้คือ Toshiba 84 นิ้ว 4K TV สุดยอดจอภาพขนาดใหญ่ที่สุดในงานที่มาโชว์ตัวให้ได้ชมกัน
สนนราคาเบาๆ "จ่ายเงินหนึ่งล้าน...ได้ทอนสิบบาท" ความคมความชัด และสีสันเหนือชั้นกว่าทีวี Full HD ทุกตัวครับ
ปล. ทีวีตัวนี้ไม่ได้อยู่ในการแข่งขันนะครับ แค่มาโชว์ตัวเฉยๆ

เมื่อคนเริ่มเข้ามาแน่น คุณโรมันกับคุณชานมก็ได้ออกมาทักทายกันพร้อมแนะนำทีวีทุกตัวที่มาในงานวันนี้
พร้อมแนะนำทีวีที่เข้าแข่งขันแย่งชิงรางวัลป็อปปูล่าโหวต ว่าแต่ละตัวมาจากที่ใด และโดดเด่นยังไงบ้าง

เมื่อถึงเวลาก็เริ่มบรรเลงกันเลยครับ เริ่มจากพลาสม่าทีวี Panasonic 55VT60 ก่อนเลย
โดยพรีเซ็นเตอร์คือคุณลูฟี่เจ้าเก่านั่นเองครับ "มีใครเป็นแฟนพลาสม่าพานาโซนิคบ้าง ขอมือหน่อยย!!"

ตอนนี้คุณลูฟี่กำลังเปิดคอนเทนต์ไม้ตายแสดงสีดำให้ทุกท่านได้ชมครับ เรียกได้ว่ามิติสีสันช่างหลอกตาคนจริงๆ
เห็นวิกเป็นดอกไม้ เห็นดอกไม้เป็นวิก แหม่ไม่ใช่พานาทำไม่ได้นะครับเนี่ย

ชัดๆอีกสักรูปกับดอกไม้ที่หลอกคนดูได้หลายคนเลยทีเดียว เพราะมิติของความดำที่ทำให้สับสน

นอกจากนี้ยังโชว์ฟีเจอร์เด่นๆอย่างสมาร์ททีวีที่มีแอพมากมาย พร้อมกับหน้า My Home Screen
ที่ให้คุณสามารถปรับแต่งเอาแอพที่คุณชื่นชอบมาปักหมุดไว้ในหน้าหลักส่วนตัวของคุณได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2013, 09:48:55 pm โดย Roman »

ออฟไลน์ Boomerang

• Executive Editor
  • LCD TV member
  • *

ลำดับถัดไปในการพรีเซ้นต์ก็ต้องคนนี้เลยครับ คุณ Dear Sir สุดหล่อของเรา
กับ LG 55LA8600 ในภาพนี้คุณ Dear Sir กำลังสาธิตการใช้งาน Voice Search ฟีเจอร์การค้นหาแบบไม่ต้องพิมพ์
เพียงแค่สั่งด้วยเสียงทีวีก็จะไปหาข้อมูลมาเสิร์ฟถึงที่

ส่วนอันนี้เป็นฟีเจอร์การเชื่อมต่อระหว่างแล็ปท็อปคอมพิวเตอร์กับจอภาพ LG ด้วยเทคโนโลยี
Intel Wi-Di ซึ่งจอสามารถแสดงผลภาพได้แบบไร้สาย ฟีเจอร์หวือหวาประทับใจคนดูจริงๆ

ถ้าพูดถึง LG ก็ต้องเป็น Cinema 3D เลยครับกับภาพสามมิติที่ลอยเด้งกว่าแบรนด์อื่น
พร้อมแว่นน้ำหนักเบาใส่สบาย เจอคอนเทนต์จับมือกับมนุษย์อวกาศเข้าไปเบี่ยงตัวหลบกันระนาว

มาต่อที่ตัวที่ 3 เลยครับกับ Samsung PS64F8500 พลาสม่าทีวีตัวใหญ่ที่สุดในงาน
ดีไซน์ภายนอกแบบ Magnum Design โดดเด่นเป็นเอกลักษณ์ตามลายเซ็นของ Samsung

นอกจากงานดีไซน์แล้ว คุณภาพของภาพจากเจ้าตัวนี้ยังสุดติ่งด้วยเทคโนโลยี Super Contrast Panel
ช่วยเร่งขีดความสามารถในการแสดงผลสีสันให้ถึงขีดสุด และเพิ่มอัตราการแสดงสีดำที่มีมิติที่สุด

เอากบมาขึ้นจอให้ตกตะลึงกันไปโดยเฉพาะบริเวณแววตาสีดำนะครับ
เชื่อหรือยังว่ามันเป็น The Blackest PDP TV Ever จริงๆ

ต่อกันด้วย Sony 55W954 เลยครับกับ Dynamic Edge LED TV ตัวเทพซึ่งชูฟีเจอร์เด่น Triluminos
กับการเพิ่มขอบเขตการแสดงเฉดสีให้ได้มากยิ่งขึ้นเมื่อเทียบกับทีวีทั่วไป

คุณโทนี่ พรีเซ็นเตอร์ประจำทีวีตัวนี้กำลังอธิบายว่า Triluminos คืออะไร แล้วส่งผลดีอย่างไร
ได้รับความสนใจจากคนดูอย่างเคร่งเครียดเลย จริงจังกันมากแต่ละคน ฮ่าๆ

สิ่งที่ทำให้เห็นภาพเทคโนโลยี Triluminos ที่สุดคือกราฟสีหรือ Color Gamut ครับ
จะเห็นชัดเจนเลยว่ากราฟของทีวีที่มีเทคโนโลยี Triluminos กว้างกว่าทีวีตัวอื่นจริงๆ

• *

มาถึงทีวีตัวสุดท้ายครับผม Philips PFL8007 โดดเด่นด้วยสีสันทะลุจอจาก Ambilight

คุณชานมกำลังโชว์ประสิทธิภาพของ Ambilight ที่ช่วยสร้างบรรยากาศแบบทะลุจอ
ออกมาให้ผู้รับชมได้อินกับภาพยนตร์มากยิ่งขึ้นจะเห็นได้จากในภาพ ในจอเป็นสีแดง
แสงสีที่ออกมาจากหลอด Ambilight ด้านหลังก็แดงฉานไปด้วย ได้อารมณ์สมจริงกันไปเลย

สำหรับ Ambilight ในปีนี้ถือว่าสามารถตอบสนองไล่ตามภาพได้อย่างอิสระมากยิ่งขึ้น
ดูจากรูปได้ครับ กับสีสันหลากหลายเฉดที่ถูกแสดงออกมา

จบจาก Philips ก็เป็นการเปิดภาพประชันกันทั้ง 5 ตัว โดยเปิดคอนเทนต์สลับกันหลายๆฉาก
อย่างในรูปก็เป็น Journey 2 กับฉากเรือดำน้ำ เพื่อต้องการให้ทุกท่านมองในเรื่องของรายละเอียดในที่มืดครับ

ช่วงเปิดคอนเทนต์ปะทะนี่ได้รับความสนใจจากผู้เข้าชมเป็นอย่างมาก
เรียกได้ว่าเป็นช่วงตัดสินใจก่อนปิดการขายก็ว่าได้

ระหว่างเปิดคอนเทนต์ พิธีกรคู่หูคุณโรมันและคุณชานม จะคอยบรรยายชี้นำจุดสังเกตุไปเรื่อยๆครับ
ให้ทุกท่านได้ชมและเปรียบเทียบกันเองว่าตัวไหนเด่นเรื่องใด แล้วเหมาะกับความต้องการของท่านหรือไม่
ระหว่างดูทางทีมงานก็ได้เปิดให้ผู้มาร่วมงานได้โหวตว่าทีวีตัวใดจะได้เป็น Popular Vote ในงานบรรยายครั้งนี้

และทีวีตัวนั้นได้แก่.......

Sony W954A ตัวเทพเรือธงจากแดนญี่ปุ่นนั่นเองนะคร้าบบบ

จบจาก Session งานบรรยายก็เป็นในส่วนของการแจกของครับ!! เริ่มจากนี่ก่อนเลยหมอน HDPLAYERTHAILAND
มอบโดยนักเขียนคนหลักประจำเว็บคุณชานมนั่นเอง!!

ได้เป็นของที่ระลึกกลับบ้านกันไปหนุน จะได้หูเทพหูทองเหมือนคุณชานมนะครับ

รางวัลถัดไปเป็นหมอนแดงแรงฤทธิ์โลโก้เว็บ LCDTVTHAILAND ของเรานั่นเอง
มอบโดยคุณลูฟี่สุดหล่อครับผม คุณพี่รูปขวาบอกว่าเคยได้ LCD แล้วของเปลี่ยนเป็น HD แทนครับผม
แหมะดวงดีสมกับเป็นแฟนพันธุ์แท้เว็บเรา

ใช้หมอนใบนี้แล้วจะหน้าตาดีมีรถขับ โทรศัพท์ลงแอ็พได้ ในไลน์มีสติ๊กเกอร์หลายอันแบบคุณลูฟี่แน่นอน

รางวัลรองสุดท้ายกับสาย LCD HDMI Reference Series ความยาว 1m
มูลค่า 1,190 บาท ให้กันไปฟรีๆ รับจากมือคุณโรมันไปเลย

โฉมหน้าผู้โชคดีที่มาร่วมสนุกในงานบรรยายของเราในครั้งนี้ครับ
เอาไปอัพเกรดทดลองใช้รับรองว่าภาพที่ได้จะเปลี่ยนไปอย่างแน่นอน

ปิดท้ายด้วยรางวัลใหญ่ที่สุด LCD HDMI Jericho Series ความยาว 1 เมตร
รับจากมือคนที่ใหญ่ที่สุดในงาน คุณนาวี อินทรสังคนาวิน ประธานจัดงาน TAV Show 2013 ครับผม

ได้รับ "หัวจรวด" จากทีมงานเอาไปเพิ่มขีดสุดของภาพและเสียงให้กับชุดดูหนังฟังเพลงที่บ้านกันทุกท่าน

ก็จบกันไปนะครับสำหรับภาพบรรยากาศในงานบรรยายของเรา เชื่อว่าทุกท่านที่ได้มารับชมงานคงจะได้รับความรู้ความเข้าใจในทีวีแต่ละตัวติดไม้ติดมือกันไปเต็มๆ ทางทีมงานก็ขอขอบคุณที่แฟนๆเว็บไซต์ทุกท่านได้ให้การติดตามตลอดมา หากท่านใดมีข้อเสนอแนะอยากให้งานในครั้งถัดไปออกมาในรูปแบบประมาณไหน ก็สามารถส่ง E-Mail มาพูดคุยกันได้ตามที่อยู่เมล์ที่ให้ไว้ หรือจะ PM มาในเว็บบอร์ดก็ได้ครับ ทางทีมงานยินดีรับฟังและยินดีนำมาพิจารณาปรับปรุง เพื่อให้งานในครั้งหน้าออกมาสมบูรณ์แบบ และตอบโจทย์ผู้มาฟังบรรยายให้ดียิ่งๆขึ้นไป สำหรับครั้งนี้ขอลาไปก่อน สวัสดีครับ.

แล้วพบกันใหม่ครั้งหน้าช่วงต้นปี 2557 กับงาน TAV Hi-End Show 2014 !!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2013, 01:04:02 pm โดย Boomerang »

• *