ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการเช็คชั่วโมงการทำงานของ LCD Plasma  (อ่าน 296711 ครั้ง)

ออฟไลน์ pattana pppp

• LCD TV member
  • **
Re: วิธีการเช็คชั่วโมงการทำงานของ LCD Plasma
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 05:38:48 pm »
SS PS51E550D1R ของผมรอดตัวไป
ซื้อ 13 สิงหา เช็คเมื่อกี้ 90 ชั่วโมง
SS PS51E550D1R

ออฟไลน์ MonkeyAstro

• Edge LED TV member
Re: วิธีการเช็คชั่วโมงการทำงานของ LCD Plasma
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 12:36:22 pm »
เป็นพระคุณอย่างสูง เลย ครับ  [ปลื่ม]

ãËéºÃÔ¡Òà Hosting | Í͡Ẻ Website | ¨Ó˹èÒ ªØ´à´ç¡

« ตอบกลับ #182 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 10:37:14 pm »
Thx จร้า

ãËéºÃÔ¡Òà Hosting | Í͡Ẻ Website | ¨Ó˹èÒ ªØ´à´ç¡

ออฟไลน์ Neokrab

• *
« ตอบกลับ #183 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 03:22:15 pm »
ง่ะ....ลองใน SS PS51E530A3R ไม่เห็นได้ครับ
กดตอนปิดเครื่อง ไฟแดงกระพริบเฉยๆ แต่ไม่เห็นมีอะไรอะครับ  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ puccainbkk

« ตอบกลับ #184 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 09:06:10 am »
ท่าน XTAหระทู้มีประโยชน์ มากสำหรับต้องการเข้าser M แต่ต้อระวังไว้ด้วยนะครับ ปรับอะไรอะไร นี่ในนี้
มารายงานผมลองแล้ว ไม่ได้กับ KRP ครับ  [แทง] [แทง]
OnCe YoU Go JVC BLACK.....YoU NeVer gO BACK!!!!

ออฟไลน์ michael00

• **
« ตอบกลับ #185 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 09:39:02 am »
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Korn_7

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #186 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 11:53:33 am »
ไม่แน่ใจว่า ของพานารุ่น50 นี่ยังเช็คเวลาใช้งานกับ dead pixel เหมือนกันไหมครับ [รัก]

ออฟไลน์ sarika

• *
« ตอบกลับ #187 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 12:48:02 pm »
มีท่านใดเคยเช็คชั่วโมงการใช้งานของ SS PS64D8000 บ้างครับ ผมลองทำตามวิธีที่่กระทู้แนะนำแล้ว แต่เช็คไม่ได้ รบกวนขอคำแนะนำด้วย ขอบคุณมากครับ

ทำตามขั้นตอนหน้าแรกครับ แล้วเข้าไปที่ SVC infore

ออฟไลน์ samure

• *
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 09:50:06 pm »
LED LG 42SL90QR เช็ค ชม. ยังไงครับ

ออฟไลน์ lastone

• *
« ตอบกลับ #189 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 02:52:20 pm »
วันนี้ร้านมาส่ง pana plasma 50UT50T ครับ
เชคกันต่อหน้าช่างที่มาติดตั้งเลย

« ตอบกลับ #190 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 07:18:56 am »
เข้ามาทักทายจร้า

ออฟไลน์ gundamknight

• *
« ตอบกลับ #191 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2013, 08:46:28 am »
เข้ามาขอบคุณ จขกท ที่ช่วยให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ ได้เอาไปใช้และได้ผลจริงตามข้อมูลด้านล่าง เผื่อจะได้เป็นประโยชน์สำหรับคนที่กำลังหาซื้อทีวีอยู่ครับ

http://pantip.com/topic/30519299

ออฟไลน์ Tom+

• *
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2013, 01:01:31 pm »
ขอบคุณมากครับ

ผมเป็นอีกคนที่ได้ประโยชน์จากกระทู้นี้ของคุณ XTA ครับ
จากเหตุการณ์โดนร้านค้าเอาตัวเดโมมาส่งให้ แทนที่จะเป็นของใหม่

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=47797.0

ออฟไลน์ aong_pk

• *
« ตอบกลับ #193 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 01:33:32 pm »
ของผมเป็นรีโมทแบบ smart แลบลากนิ้วได้ จะเช็คได้ยังงัยครับ

ออฟไลน์ knot645

• *
    • www.simpletoyshop.com
« ตอบกลับ #194 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 09:58:48 pm »
SS PS63C7000 ทำตามวิธีที่บอกไว้แล้วก็ยังหาชั่วโมงการใช้งานไม่เจอเลยครับ

ออฟไลน์ khunmoo

• **
« ตอบกลับ #195 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 02:55:15 pm »
ของผม sony w674 กดอะไรบ้างครับ 
3ปุ่มพร้อมกันใช่ไหม 5 + vol+ และเปิด
ลองทำแล้วไม่มีไรขึ้นเลย ???

ท่านใดใช้โซนี่อยู่ ช่วยรายงานผลหน่อยครับ   ???

ออฟไลน์ viboon

• *
« ตอบกลับ #196 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2013, 04:59:16 pm »
รบกวนท่านที่เข้ามาถ้าเป็นไปได้ช่วยดันกระทู้หน่อยนะครับ สมาชิกท่านอื่นๆมาจะได้หากันง่ายๆครับ ขอบคุณครับ

Samsung

service mode ของ Samsung กดขณะปิดเครื่อง กด ปิดเครื่องอยู่ กดInfo → Menu → Mute → Power On

จากนั้นเข้าไปที่ Control -> Sub Option ดูตรง PANEL DISPLAY TIME

รุ่นใหม่2011 รุ่นใหม่ใช้วิธีนี้นะครับ

SS Ps51D450 ตามคำแนะนำของ K'Xta เลยครับ แต่แทนจะเลือก control ให้เลือก svc แทนครับ จะเห็น panel display time ของผม ใช้ไปตั้ง 800+ เครดิต ท่าน J-san

LG
กด Menu บนตัว TV กับ Remote พร้อมกันต้างไว้ 5 วิ
รุ่นใหม่ กด menu แล้วกดปุ่มสีแดงที่รีโมทเลือกบรรทัดที่  4

รุ่นใหม่

LG 50PW450 กด Home(รีโมท) -----> ปุ่มแดง -----> ข้อมูลผลิตภัณฑ์ / บริการ  เครดิต ท่าน DriverX

วันนี้ไปเล่น 50PZ570 มาครับ เอาวิธีเช็คชม.มาฝากครับ

เมนู > การสนับสนุน > ข้อมูลผลิตภัณฑ์ : การใช้งาน : - - ชม.

PZ Series ตามนี้ครับ ท่าน xta เอาเข้าเรียบเรียงได้เลยครับ ชัวร์ครับ เครดิต ป๋า fmt

Panasonic

1.กด F ข้างเครื่อง 1 ครั้ง แล้วกด ลง ที่ข้างเครื่องให้ Volume ลงจนสุดแล้วกดค้างไว้ แล้วกด Recall(ปุ่มDisplayรูปสี่เหลี่ยมมีตัวบวกข้างใน ซีรีย์ 30 ใช้ INFO แทน) ที่ตัวรีโมท 3 ครั้ง
2.จะ เข้า Service Mode กดเลข 1 ที่รีโมท ไปจนเจอแม่สี(สัก 2-3 ครั้ง)แล้วกด 3 ไปเรื่อยๆจะมีแม่สีให้ในการเช็ค Dead Pixel+Bight DOT ครับ จากนั้นกดไปเรื่อยๆจะเจอหน้าจอดำมีเส้นสีขาววิ่งผ่านอันนี้คือฟังค์ชั่นล้าง หน้าจอของ Panasonic ครับ(ปีหน้ารบกวนเอาไว้ใน Menu ของ User หน่อยนะครับ PANA)ตัวล้างหน้าจอผมแนะนำให้ใช้ Snow จะดีกว่านะครับ
3.จากนั้นกด 1 ไปอีกครับดูที่บนซ้ายครับกดจน SRV-Tool ขึ้น กด OK 1 ครั้ง จากนั้นไปที่ช่องล่างขวา กด Mute ที่รีโมทค้างไว้ครับแล้ว เวลาการใช้งาน การจำนวนการเปิดปิดเครื่องจะโผล่มาครับ
4.จะออกกดปิดเครื่องครับ

SONY
ของ Sony ขณะปิดเครื่อง (Stand By)Display “5″ Volume “Up” Power
1. ปุ่ม 2 และ 5 ใช้เลือกหมวดหลักที่ต้องการ
2. ปุ่ม 1 และ 4 ใช้เลือกรายการย่อยต่างๆ ของหมวดหลักในข้อ 1
3. ปุ่ม 3 และ 6 ใช้เพิ่ม-ลดค่าของรายการย่อยที่เลือกไว้ในข้อ 2

Phillips
รุ่นปี 2010 กด 0-6-2-5-6-9-OK ครับจัดไป
กด 062596 + info
หรือ 0-6-2-5-9-7-Menu
หรือไม่ก็ 123654

Sharp 32L400 รุ่นปี 2010 ครับ
กดตามที่บอกนะครับ
1.เปิดเครื่องตามปกติ
2.ดึงปลั๊กออก
3.กด Vol- กับ TV/Video ที่ตัวเครื่องค้างไว้แล้วเสียบปลั็ก รอจนไฟสีเขียวขึ้นที่ LED หน้าเครื่อง จะใช้เวลานานนิดนึงครับ
3.ที่มุมซ้ายบนจะขึ้น K กด Vol- กับ Ch- พร้อมกันที่ตัวเครื่อง เครื่องจะเข้า Service Mode
4.กดลูกศรขึ้น ลง ที่รีโมทให้เป็นหน้าที่ 2 ดูที่ Hour ดึงปลั๊กเพื่อออกครับ จบครับ

Toshiba

1. เปิด TV
2. กดปุ่ม MUTE บน Remote 2 ครั้ง
3. กด MUTE บน remote อีกครั้ง แล้วค้างไว้
สรุป กด MUTE 3 ครั้ง ครั้งสุดท้ายอย่าปล่อยปุ่ม
4. กดปุ่ม MENU บนตัวเครื่อง TV
5. จะมีตัวอักษร “S” ปรากฏบนหน้าจอครับ (อยู่มุมขวาบน)
6. ใช้ปุ่ม 9 หรือ Menu เพื่อเข้าไปยัง Self Check page
6.1 ในหน้าแรกที่ปรากฎ ดูค่า Power on time คือ ชม. การใช้งาน
7. ใช้ปุ่ม CH+ และ CH – เลือกรายการ
8. ใช้ปุ่ม Vol + และ VOL – เพื่อเปลี่ยนค่า
9. กดปิดเครื่องเพื่อออกจาก Service Menu

อีกวิธีคือ
1. เปิดเครื่อง
2. กดปุ่ม Vol – ที่ TV ค้างไว้
3. กดเลข 9 บน Remote ค้างไว้ จนหน้า Service Menu ปรากฏ
4. ใช้ปุ่ม CH+ และ CH – เลือกรายการ
5. ใช้ปุ่ม Vol + และ VOL – เพื่อเปลี่ยนค่า
6. กดปิดเครื่องเพื่อออกจาก Service Menu

JVC

1. เปิดเครื่อง TV
2. กดปุ่ม Info และ MUTE บน Remote พร้อมกัน
3. ใช้ปุ่มหมายเลขเพื่อเลือก Menu ที่จะปรับ
4. ใช้ปุ่ม Vol + Vol – บน Remote เพื่อ เข้า Menu บาง Model อาจจะไม่มีให้เลือก Menu แต่เป็น category
5. ใช้ปุ่ม CH + CH – บน Remote เพื่อเลือกหัวข้อที่จะปรับ
6. ใช้ปุ่ม Vol + Vol – บน Remote เพื่อปรับแต่งค่าต่างๆ
7. กดปุ่ม INFORMATION เพื่อออกจาก Service Menu
———————————————————————————————————-

วิธีที่ 2
1. เปิดเครื่อง TV
2. กดปุ่ม DISPLAY & PICTURE MODE ที่ Remote พร้อมกัน
3. ใช้ปุ่มหมายเลขเพื่อเลือก Menu ที่จะปรับ (category)
4. ใช้ปุ่ม Up – Down เพื่อเลือก category
5. ใช้ปุ่ม Left – Right เลือกหัวข้อ
6. ใช้ปุ่ม Up – Down เพื่อปรับค่าต่างๆ
7. กดปุ่ม DISPLAY 2 ครั้ง เพื่ออกจาก Service Menu

Pioneer
PDP-4214

1. กดปุ่ม INPUT บน Remote
2. กดปุ่มเลข 0 9 1 7 บน Remote
3. กดปุ่ม Exit บน Remote เพื่อออก

4th / 5th / 6th / 7th GENERATION MODELS
1. ทำให้ Plasma และ Mediabox อยู่ในลักษณะ Stand by (ผิดเครื่องกับ Remote ไว้)
2. กดปุ่ม Display บน remote (ไม่ต้องกดค้างครับ) กดแล้วรอ 3 วินาที
3. กดปุ่ม LEFT UP LEFT RIGHT POWER บน remote
4. ตัว Plasma จะเปิดพรุ้มขึ้นมาที่หน้า Information
5. กด MUTE เลือก Menu ซึ่งจะมี menu ดังนี้ INFORMATION,FUNCTION CHECK,COMMON ADJ
,OPTION,INITIALIZE
6.กด Down เพื่อเข้าแต่ละ Menu
7.ปิดเครื่องเพื่อออกจาก Service Menu

3rd GENERATION MODELS

1. ปิดเครื่องที่ตัว TV
2. กดปุ่ม INPUT และ VOL+ ที่ตัว TV ค่างไว้
3. กดปุ่มเปิดเครื่องที่ตัว TV
4. Service Menu จะปรากฏขึ้นมา
5. ใช้ปุ่มลูกศรเพื่อเลือก Menu
6. ปิดเครื่องเพื่ออกจาก Service Menu

ปล.บางรุ่นผมไม่เคยลองนะครับเพราะไม่มีเครื่อง ทำแล้วมีปัญหาห้ามว่ากัน เข้าได้หรือไม่ได้โพสเลยครับผมจะพยายามหามาให้ได้

เครดิต videophile + เสริมนิดหน่อย    [yes]

ออฟไลน์ Dmento

• *
« ตอบกลับ #197 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 10:55:20 pm »
ขอบคุณกระทู้นี้มากเลยครับ เกือบเป็นหมูให้เค้าต้ม
ซื้อ plasma ปี 2012 ของใหม่แกะกล่อง ลองเช็คดู Time 02164:45 Count 0000386
ตอนแรกคิดว่าหน่วยวินาทีรึเปล่าหว่า พอดู Count โอเค เข้าใจเลย [ร้องไห้]