ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการเช็คชั่วโมงการทำงานของ LCD Plasma  (อ่าน 296696 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: วิธีการเช็คชั่วโมงการทำงานของ LCD Plasma
« ตอบกลับ #198 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2013, 11:09:06 pm »
ขอบคุณกระทู้นี้มากเลยครับ เกือบเป็นหมูให้เค้าต้ม
ซื้อ plasma ปี 2012 ของใหม่แกะกล่อง ลองเช็คดู Time 02164:45 Count 0000386
ตอนแรกคิดว่าหน่วยวินาทีรึเปล่าหว่า พอดู Count โอเค เข้าใจเลย [ร้องไห้]

โอ้โห ร้านไหนครับเนี่ย [ร้องไห้]

ออฟไลน์ Dmento

• *
Re: วิธีการเช็คชั่วโมงการทำงานของ LCD Plasma
« ตอบกลับ #199 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2013, 08:47:39 am »
ขอบคุณกระทู้นี้มากเลยครับ เกือบเป็นหมูให้เค้าต้ม
ซื้อ plasma ปี 2012 ของใหม่แกะกล่อง ลองเช็คดู Time 02164:45 Count 0000386
ตอนแรกคิดว่าหน่วยวินาทีรึเปล่าหว่า พอดู Count โอเค เข้าใจเลย [ร้องไห้]

โอ้โห ร้านไหนครับเนี่ย [ร้องไห้]

เป็นร้านที่มีหลายสาขาครับ รอดูว่าเจ้าหน้าที่จะรับผิดชอบยังไงบ้าง ตอนนี้ยังไม่อยากประจานครับ

« ตอบกลับ #200 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 10:13:37 am »
Panasonic รุ่นใหม่ 55vt60 ไม่มีปุ่มf ที่ด้านข้างเครื่องแล้ว ช่วยหาวิธีเช็ครุ่นใหม่ด้วยครับ [ช็อค]

ออฟไลน์ tavicha

• *
« ตอบกลับ #201 เมื่อ: กันยายน 25, 2013, 07:33:21 pm »
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #202 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 01:00:30 pm »
วิธีเช็คชั่วโมงการใช้งานของ panasonic VT60 (รวมถึง panasonic series 60 รุ่นอื่นๆด้วย)

1. กดปุ่ม Vol - ที่เครื่อง TV ค้างไว้ พอ volume ลดจนเหลือ0แล้ว กดปุ่ม INFO ที่รีโมท ๓ ครั้ง (ห้ามปล่อยปุ่ม volume ตอนกดปุ่ม INFO นะ)
สักพักหน้าจอจะเข้าสู้ SERVICE mode ดังรูปข้างล่างนี้

2. กดเลข 1 ที่รีโมทไปเรื่อยๆ จนไปเจอกับ SRV-TOOL ดังรูปข้างล่างนี้

3. กดปุ่ม OK ที่รีโมท จะไปเจอตาราง ในรูปด้านล่างนี้

4. ใช้ปุ่มลูกศรทีรีโมท เลื่อนไปยังด้านขวาล่างสุดของตาราง แล้วกดปุ่ม mute ที่รีโมทค้างไว้
สักพัก service mode ก็จะแสดงค่าเวลาที่เราใช้งานมาทั้งหมด มีหน่วยเป็น ชั่วโมง:นาที ส่วนด้านขวา คือ จำนวนครั้งที่เปิดเครื่อง

5. จะออกจาก service mode ให้ปิดเครื่องโดยใช้ปุ่มที่ด้านข้างทีวี

[เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2013, 04:24:11 pm โดย dramin »

ออฟไลน์ vasanuch

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #203 เมื่อ: มกราคม 30, 2014, 01:49:05 pm »
รบกวนท่านที่เข้ามาถ้าเป็นไปได้ช่วยดันกระทู้หน่อยนะครับ สมาชิกท่านอื่นๆมาจะได้หากันง่ายๆครับ ขอบคุณครับ

Samsung

service mode ของ Samsung กดขณะปิดเครื่อง กด ปิดเครื่องอยู่ กดInfo → Menu → Mute → Power On

จากนั้นเข้าไปที่ Control -> Sub Option ดูตรง PANEL DISPLAY TIME

รุ่นใหม่2011 รุ่นใหม่ใช้วิธีนี้นะครับ

SS Ps51D450 ตามคำแนะนำของ K'Xta เลยครับ แต่แทนจะเลือก control ให้เลือก svc แทนครับ จะเห็น panel display time ของผม ใช้ไปตั้ง 800+ เครดิต ท่าน J-san

LG
กด Menu บนตัว TV กับ Remote พร้อมกันต้างไว้ 5 วิ
รุ่นใหม่ กด menu แล้วกดปุ่มสีแดงที่รีโมทเลือกบรรทัดที่  4

รุ่นใหม่

LG 50PW450 กด Home(รีโมท) -----> ปุ่มแดง -----> ข้อมูลผลิตภัณฑ์ / บริการ  เครดิต ท่าน DriverX

วันนี้ไปเล่น 50PZ570 มาครับ เอาวิธีเช็คชม.มาฝากครับ

เมนู > การสนับสนุน > ข้อมูลผลิตภัณฑ์ : การใช้งาน : - - ชม.

PZ Series ตามนี้ครับ ท่าน xta เอาเข้าเรียบเรียงได้เลยครับ ชัวร์ครับ เครดิต ป๋า fmt

Panasonic

1.กด F ข้างเครื่อง 1 ครั้ง แล้วกด ลง ที่ข้างเครื่องให้ Volume ลงจนสุดแล้วกดค้างไว้ แล้วกด Recall(ปุ่มDisplayรูปสี่เหลี่ยมมีตัวบวกข้างใน ซีรีย์ 30 ใช้ INFO แทน) ที่ตัวรีโมท 3 ครั้ง
2.จะ เข้า Service Mode กดเลข 1 ที่รีโมท ไปจนเจอแม่สี(สัก 2-3 ครั้ง)แล้วกด 3 ไปเรื่อยๆจะมีแม่สีให้ในการเช็ค Dead Pixel+Bight DOT ครับ จากนั้นกดไปเรื่อยๆจะเจอหน้าจอดำมีเส้นสีขาววิ่งผ่านอันนี้คือฟังค์ชั่นล้าง หน้าจอของ Panasonic ครับ(ปีหน้ารบกวนเอาไว้ใน Menu ของ User หน่อยนะครับ PANA)ตัวล้างหน้าจอผมแนะนำให้ใช้ Snow จะดีกว่านะครับ
3.จากนั้นกด 1 ไปอีกครับดูที่บนซ้ายครับกดจน SRV-Tool ขึ้น กด OK 1 ครั้ง จากนั้นไปที่ช่องล่างขวา กด Mute ที่รีโมทค้างไว้ครับแล้ว เวลาการใช้งาน การจำนวนการเปิดปิดเครื่องจะโผล่มาครับ
4.จะออกกดปิดเครื่องครับ

SONY
ของ Sony ขณะปิดเครื่อง (Stand By)Display “5″ Volume “Up” Power
1. ปุ่ม 2 และ 5 ใช้เลือกหมวดหลักที่ต้องการ
2. ปุ่ม 1 และ 4 ใช้เลือกรายการย่อยต่างๆ ของหมวดหลักในข้อ 1
3. ปุ่ม 3 และ 6 ใช้เพิ่ม-ลดค่าของรายการย่อยที่เลือกไว้ในข้อ 2

Phillips
รุ่นปี 2010 กด 0-6-2-5-6-9-OK ครับจัดไป
กด 062596 + info
หรือ 0-6-2-5-9-7-Menu
หรือไม่ก็ 123654

Sharp 32L400 รุ่นปี 2010 ครับ
กดตามที่บอกนะครับ
1.เปิดเครื่องตามปกติ
2.ดึงปลั๊กออก
3.กด Vol- กับ TV/Video ที่ตัวเครื่องค้างไว้แล้วเสียบปลั็ก รอจนไฟสีเขียวขึ้นที่ LED หน้าเครื่อง จะใช้เวลานานนิดนึงครับ
3.ที่มุมซ้ายบนจะขึ้น K กด Vol- กับ Ch- พร้อมกันที่ตัวเครื่อง เครื่องจะเข้า Service Mode
4.กดลูกศรขึ้น ลง ที่รีโมทให้เป็นหน้าที่ 2 ดูที่ Hour ดึงปลั๊กเพื่อออกครับ จบครับ

Toshiba

1. เปิด TV
2. กดปุ่ม MUTE บน Remote 2 ครั้ง
3. กด MUTE บน remote อีกครั้ง แล้วค้างไว้
สรุป กด MUTE 3 ครั้ง ครั้งสุดท้ายอย่าปล่อยปุ่ม
4. กดปุ่ม MENU บนตัวเครื่อง TV
5. จะมีตัวอักษร “S” ปรากฏบนหน้าจอครับ (อยู่มุมขวาบน)
6. ใช้ปุ่ม 9 หรือ Menu เพื่อเข้าไปยัง Self Check page
6.1 ในหน้าแรกที่ปรากฎ ดูค่า Power on time คือ ชม. การใช้งาน
7. ใช้ปุ่ม CH+ และ CH – เลือกรายการ
8. ใช้ปุ่ม Vol + และ VOL – เพื่อเปลี่ยนค่า
9. กดปิดเครื่องเพื่อออกจาก Service Menu

อีกวิธีคือ
1. เปิดเครื่อง
2. กดปุ่ม Vol – ที่ TV ค้างไว้
3. กดเลข 9 บน Remote ค้างไว้ จนหน้า Service Menu ปรากฏ
4. ใช้ปุ่ม CH+ และ CH – เลือกรายการ
5. ใช้ปุ่ม Vol + และ VOL – เพื่อเปลี่ยนค่า
6. กดปิดเครื่องเพื่อออกจาก Service Menu

JVC

1. เปิดเครื่อง TV
2. กดปุ่ม Info และ MUTE บน Remote พร้อมกัน
3. ใช้ปุ่มหมายเลขเพื่อเลือก Menu ที่จะปรับ
4. ใช้ปุ่ม Vol + Vol – บน Remote เพื่อ เข้า Menu บาง Model อาจจะไม่มีให้เลือก Menu แต่เป็น category
5. ใช้ปุ่ม CH + CH – บน Remote เพื่อเลือกหัวข้อที่จะปรับ
6. ใช้ปุ่ม Vol + Vol – บน Remote เพื่อปรับแต่งค่าต่างๆ
7. กดปุ่ม INFORMATION เพื่อออกจาก Service Menu
———————————————————————————————————-

วิธีที่ 2
2. กดปุ่ม DISPLAY & PICTURE MODE ที่ Remote พร้อมกัน
3. ใช้ปุ่มหมายเลขเพื่อเลือก Menu ที่จะปรับ (category)
4. ใช้ปุ่ม Up – Down เพื่อเลือก category
5. ใช้ปุ่ม Left – Right เลือกหัวข้อ
6. ใช้ปุ่ม Up – Down เพื่อปรับค่าต่างๆ
7. กดปุ่ม DISPLAY 2 ครั้ง เพื่ออกจาก Service Menu

Pioneer
PDP-4214

1. กดปุ่ม INPUT บน Remote
2. กดปุ่มเลข 0 9 1 7 บน Remote
3. กดปุ่ม Exit บน Remote เพื่อออก

4th / 5th / 6th / 7th GENERATION MODELS
1. ทำให้ Plasma และ Mediabox อยู่ในลักษณะ Stand by (ผิดเครื่องกับ Remote ไว้)
2. กดปุ่ม Display บน remote (ไม่ต้องกดค้างครับ) กดแล้วรอ 3 วินาที
3. กดปุ่ม LEFT UP LEFT RIGHT POWER บน remote
4. ตัว Plasma จะเปิดพรุ้มขึ้นมาที่หน้า Information
5. กด MUTE เลือก Menu ซึ่งจะมี menu ดังนี้ INFORMATION,FUNCTION CHECK,COMMON ADJ
,OPTION,INITIALIZE
6.กด Down เพื่อเข้าแต่ละ Menu
7.ปิดเครื่องเพื่อออกจาก Service Menu

3rd GENERATION MODELS

1. ปิดเครื่องที่ตัว TV
2. กดปุ่ม INPUT และ VOL+ ที่ตัว TV ค่างไว้
3. กดปุ่มเปิดเครื่องที่ตัว TV
4. Service Menu จะปรากฏขึ้นมา
5. ใช้ปุ่มลูกศรเพื่อเลือก Menu
6. ปิดเครื่องเพื่ออกจาก Service Menu

ปล.บางรุ่นผมไม่เคยลองนะครับเพราะไม่มีเครื่อง ทำแล้วมีปัญหาห้ามว่ากัน เข้าได้หรือไม่ได้โพสเลยครับผมจะพยายามหามาให้ได้

เครดิต videophile + เสริมนิดหน่อย    [yes]

มาดันตามคำสั่งครับ 555+

พอดีหาวิธีเช็คอยู่ จะรับเครื่อง

ไม่ทราบว่า samsung นี่ LED กับ Plasma เช็คเหมือนกันใช่มั้ยครับ?
เพราะเห็นมีแต่วิธีเช็คพลาสม่าทั้งนั้นเลยครับ

ขอบคุณกระทู้นี้มากครับ [เท่ห์]

ออฟไลน์ taxiindy

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #204 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2014, 06:07:29 pm »
มารายงานครับ samsung led ก็เช็คได้เหมือนกันครับกดlnfo-menu-mute-power พอเครื่องเปิดเข้าที่เมนูsvc 
ถือโอกาศ reset smart hub ไปด้วยเลย
ขอบคุณกระทู้นี้มากครับ

ออฟไลน์ fujitsu_nat

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #205 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 02:59:38 pm »
P50S60T  ลองดูแล้วทำตามที่เขียนไว้ไม่ขึ้นดังภาพเลยครับ เงียบสนิทเลย

กด Vol - จนเหลือ 0 แล้วกด info -3 ครั้ง แล้วก็ไม่ขึ้นอะไรเลยเงียบสนิทเลย

« ตอบกลับ #206 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 03:15:49 pm »
P50S60T  ลองดูแล้วทำตามที่เขียนไว้ไม่ขึ้นดังภาพเลยครับ เงียบสนิทเลย

กด Vol - จนเหลือ 0 แล้วกด info -3 ครั้ง แล้วก็ไม่ขึ้นอะไรเลยเงียบสนิทเลย

ได้กดปุ่ม ลด volume ที่ด้านข้างเครื่องทีวีหรือเปล่าครับ?(ไม่ใช่ปุ่มลด volumeที่รีโมทนะ)

วิธีนี้ผมลองใช้กับ plasma panasonic ST30 ST60 VT60 ก็ใช้ได้ปกตินะครับ
และวิธีดังกล่าวนี้เป็นวิธีสากลด้วย ใช้กับ S60 ได้ครับ

http://www.hifivision.com/television/45090-panasonic-s60-series-4.html
^
^
Keep pressing Vol (-) on TV
Press and release Info on remote 3 times
It will enter Service Menu
Press 2 twice and OK on remote
Will show SRV Tool
Down button to Pict
Right key to blank cell next to it
Press and Hold Mute on remote till displays time

http://www.controlcal.com/forum/showthread.php?t=1006
^
^
1)Press and hold the "VOL -" button ON THE PLASMA TV.
Do not release the "VOL-" button just yet.

2)While holding the "VOL-" button on the TV set itself, now press the "INFO" button on the remote control 3 times

"Start Adjustment Menu" message will be displayed followed by the Service Menu after few seconds.

• *
« ตอบกลับ #207 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 12:41:47 pm »

ได้กดปุ่ม ลด volume ที่ด้านข้างเครื่องทีวีหรือเปล่าครับ?(ไม่ใช่ปุ่มลด volumeที่รีโมทนะ)

วิธีนี้ผมลองใช้กับ plasma panasonic ST30 ST60 VT60 ก็ใช้ได้ปกตินะครับ
และวิธีดังกล่าวนี้เป็นวิธีสากลด้วย ใช้กับ S60 ได้ครับ

http://www.hifivision.com/television/45090-panasonic-s60-series-4.html
^
^
Press and release Info on remote 3 times
Press 2 twice and OK on remote
Right key to blank cell next to it
Press and Hold Mute on remote till displays time

http://www.controlcal.com/forum/showthread.php?t=1006
^
^
1)Press and hold the "VOL -" button ON THE PLASMA TV.
Do not release the "VOL-" button just yet.

2)While holding the "VOL-" button on the TV set itself, now press the "INFO" button on the remote control 3 times

"Start Adjustment Menu" message will be displayed followed by the Service Menu after few seconds.

อ่าว..ขอโทษครับ ผมใช้รีโมต....กดเพลินเลย ผมอ่านไม่เข้าใจเลยทำไม่ได้เด๋ววันนี้ผมลองใหม่ครับ
ขอบคุณมากครับที่ชี้แนะ

• *
« ตอบกลับ #208 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 01:01:08 pm »

^
^

^
^

อ่าว..ขอโทษครับ ผมใช้รีโมต....กดเพลินเลย ผมอ่านไม่เข้าใจเลยทำไม่ได้เด๋ววันนี้ผมลองใหม่ครับ
ขอบคุณมากครับที่ชี้แนะ

ทำได้และครับ....ผมไม่ได้อ่านให้ละเอียดเอาสะเล้ยยยยซซซซซได้ 126hrs / 52 ครั้ง

ก็ใช้มาเข้าอทิตย์ที่3 แระ คำนวนแล้วคิดว่าโอเค ได้เครื่องใหม่อยู่...
ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ raka69

• *
« ตอบกลับ #209 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 10:23:31 pm »
รบกวนท่านที่เข้ามาถ้าเป็นไปได้ช่วยดันกระทู้หน่อยนะครับ สมาชิกท่านอื่นๆมาจะได้หากันง่ายๆครับ ขอบคุณครับ

Samsung

service mode ของ Samsung กดขณะปิดเครื่อง กด ปิดเครื่องอยู่ กดInfo  Menu  Mute  Power On

จากนั้นเข้าไปที่ Control -> Sub Option ดูตรง PANEL DISPLAY TIME

รุ่นใหม่2011 รุ่นใหม่ใช้วิธีนี้นะครับ

SS Ps51D450 ตามคำแนะนำของ K'Xta เลยครับ แต่แทนจะเลือก control ให้เลือก svc แทนครับ จะเห็น panel display time ของผม ใช้ไปตั้ง 800+ เครดิต ท่าน J-san
ซัมซุง
F8500
ผมมีแต่รีโมทอันนี้อันเดียว

LG
กด Menu บนตัว TV กับ Remote พร้อมกันต้างไว้ 5 วิ
รุ่นใหม่ กด menu แล้วกดปุ่มสีแดงที่รีโมทเลือกบรรทัดที่  4

รุ่นใหม่

LG 50PW450 กด Home(รีโมท) -----> ปุ่มแดง -----> ข้อมูลผลิตภัณฑ์ / บริการ  เครดิต ท่าน DriverX

วันนี้ไปเล่น 50PZ570 มาครับ เอาวิธีเช็คชม.มาฝากครับ

เมนู > การสนับสนุน > ข้อมูลผลิตภัณฑ์ : การใช้งาน : - - ชม.

PZ Series ตามนี้ครับ ท่าน xta เอาเข้าเรียบเรียงได้เลยครับ ชัวร์ครับ เครดิต ป๋า fmt

Panasonic

1.กด F ข้างเครื่อง 1 ครั้ง แล้วกด ลง ที่ข้างเครื่องให้ Volume ลงจนสุดแล้วกดค้างไว้ แล้วกด Recall(ปุ่มDisplayรูปสี่เหลี่ยมมีตัวบวกข้างใน ซีรีย์ 30 ใช้ INFO แทน) ที่ตัวรีโมท 3 ครั้ง
2.จะ เข้า Service Mode กดเลข 1 ที่รีโมท ไปจนเจอแม่สี(สัก 2-3 ครั้ง)แล้วกด 3 ไปเรื่อยๆจะมีแม่สีให้ในการเช็ค Dead Pixel+Bight DOT ครับ จากนั้นกดไปเรื่อยๆจะเจอหน้าจอดำมีเส้นสีขาววิ่งผ่านอันนี้คือฟังค์ชั่นล้าง หน้าจอของ Panasonic ครับ(ปีหน้ารบกวนเอาไว้ใน Menu ของ User หน่อยนะครับ PANA)ตัวล้างหน้าจอผมแนะนำให้ใช้ Snow จะดีกว่านะครับ
3.จากนั้นกด 1 ไปอีกครับดูที่บนซ้ายครับกดจน SRV-Tool ขึ้น กด OK 1 ครั้ง จากนั้นไปที่ช่องล่างขวา กด Mute ที่รีโมทค้างไว้ครับแล้ว เวลาการใช้งาน การจำนวนการเปิดปิดเครื่องจะโผล่มาครับ
4.จะออกกดปิดเครื่องครับ

SONY
ของ Sony ขณะปิดเครื่อง (Stand By)Display “5″ Volume “Up” Power
1. ปุ่ม 2 และ 5 ใช้เลือกหมวดหลักที่ต้องการ
2. ปุ่ม 1 และ 4 ใช้เลือกรายการย่อยต่างๆ ของหมวดหลักในข้อ 1
3. ปุ่ม 3 และ 6 ใช้เพิ่ม-ลดค่าของรายการย่อยที่เลือกไว้ในข้อ 2

Phillips
รุ่นปี 2010 กด 0-6-2-5-6-9-OK ครับจัดไป
กด 062596 + info
หรือ 0-6-2-5-9-7-Menu
หรือไม่ก็ 123654

Sharp 32L400 รุ่นปี 2010 ครับ
กดตามที่บอกนะครับ
1.เปิดเครื่องตามปกติ
2.ดึงปลั๊กออก
3.กด Vol- กับ TV/Video ที่ตัวเครื่องค้างไว้แล้วเสียบปลั็ก รอจนไฟสีเขียวขึ้นที่ LED หน้าเครื่อง จะใช้เวลานานนิดนึงครับ
3.ที่มุมซ้ายบนจะขึ้น K กด Vol- กับ Ch- พร้อมกันที่ตัวเครื่อง เครื่องจะเข้า Service Mode
4.กดลูกศรขึ้น ลง ที่รีโมทให้เป็นหน้าที่ 2 ดูที่ Hour ดึงปลั๊กเพื่อออกครับ จบครับ

Toshiba

1. เปิด TV
2. กดปุ่ม MUTE บน Remote 2 ครั้ง
3. กด MUTE บน remote อีกครั้ง แล้วค้างไว้
สรุป กด MUTE 3 ครั้ง ครั้งสุดท้ายอย่าปล่อยปุ่ม
4. กดปุ่ม MENU บนตัวเครื่อง TV
5. จะมีตัวอักษร “S” ปรากฏบนหน้าจอครับ (อยู่มุมขวาบน)
6. ใช้ปุ่ม 9 หรือ Menu เพื่อเข้าไปยัง Self Check page
6.1 ในหน้าแรกที่ปรากฎ ดูค่า Power on time คือ ชม. การใช้งาน
7. ใช้ปุ่ม CH+ และ CH – เลือกรายการ
8. ใช้ปุ่ม Vol + และ VOL – เพื่อเปลี่ยนค่า
9. กดปิดเครื่องเพื่อออกจาก Service Menu

อีกวิธีคือ
1. เปิดเครื่อง
2. กดปุ่ม Vol – ที่ TV ค้างไว้
3. กดเลข 9 บน Remote ค้างไว้ จนหน้า Service Menu ปรากฏ
4. ใช้ปุ่ม CH+ และ CH – เลือกรายการ
5. ใช้ปุ่ม Vol + และ VOL – เพื่อเปลี่ยนค่า
6. กดปิดเครื่องเพื่อออกจาก Service Menu

JVC

2. กดปุ่ม Info และ MUTE บน Remote พร้อมกัน
3. ใช้ปุ่มหมายเลขเพื่อเลือก Menu ที่จะปรับ
4. ใช้ปุ่ม Vol + Vol – บน Remote เพื่อ เข้า Menu บาง Model อาจจะไม่มีให้เลือก Menu แต่เป็น category
5. ใช้ปุ่ม CH + CH – บน Remote เพื่อเลือกหัวข้อที่จะปรับ
6. ใช้ปุ่ม Vol + Vol – บน Remote เพื่อปรับแต่งค่าต่างๆ
7. กดปุ่ม INFORMATION เพื่อออกจาก Service Menu
———————————————————————————————————-

วิธีที่ 2
2. กดปุ่ม DISPLAY & PICTURE MODE ที่ Remote พร้อมกัน
3. ใช้ปุ่มหมายเลขเพื่อเลือก Menu ที่จะปรับ (category)
4. ใช้ปุ่ม Up – Down เพื่อเลือก category
5. ใช้ปุ่ม Left – Right เลือกหัวข้อ
6. ใช้ปุ่ม Up – Down เพื่อปรับค่าต่างๆ
7. กดปุ่ม DISPLAY 2 ครั้ง เพื่ออกจาก Service Menu

Pioneer
PDP-4214

1. กดปุ่ม INPUT บน Remote
2. กดปุ่มเลข 0 9 1 7 บน Remote
3. กดปุ่ม Exit บน Remote เพื่อออก

4th / 5th / 6th / 7th GENERATION MODELS
1. ทำให้ Plasma และ Mediabox อยู่ในลักษณะ Stand by (ผิดเครื่องกับ Remote ไว้)
2. กดปุ่ม Display บน remote (ไม่ต้องกดค้างครับ) กดแล้วรอ 3 วินาที
3. กดปุ่ม LEFT UP LEFT RIGHT POWER บน remote
4. ตัว Plasma จะเปิดพรุ้มขึ้นมาที่หน้า Information
5. กด MUTE เลือก Menu ซึ่งจะมี menu ดังนี้ INFORMATION,FUNCTION CHECK,COMMON ADJ
,OPTION,INITIALIZE
6.กด Down เพื่อเข้าแต่ละ Menu
7.ปิดเครื่องเพื่อออกจาก Service Menu

3rd GENERATION MODELS

1. ปิดเครื่องที่ตัว TV
2. กดปุ่ม INPUT และ VOL+ ที่ตัว TV ค่างไว้
3. กดปุ่มเปิดเครื่องที่ตัว TV
4. Service Menu จะปรากฏขึ้นมา
5. ใช้ปุ่มลูกศรเพื่อเลือก Menu
6. ปิดเครื่องเพื่ออกจาก Service Menu

ปล.บางรุ่นผมไม่เคยลองนะครับเพราะไม่มีเครื่อง ทำแล้วมีปัญหาห้ามว่ากัน เข้าได้หรือไม่ได้โพสเลยครับผมจะพยายามหามาให้ได้

เครดิต videophile + เสริมนิดหน่อย    [yes]

• *
« ตอบกลับ #210 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2014, 10:29:20 pm »
 [โขก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2014, 09:14:41 pm โดย raka69 »

• *
« ตอบกลับ #211 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2014, 09:16:00 pm »
...

ออฟไลน์ Weera

• *
« ตอบกลับ #212 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2014, 11:28:59 am »
รบกวนผู้รู้ครับ อยากได้วิธี Check ชั่วโมงการทำงาน ของ TCL V7600F บ้างครับ พึ่งได้มาเมื่อวาน(01/06/2557) ยังไม่ได้ Check TV เลย..ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kratair

• *
« ตอบกลับ #213 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 02:19:21 pm »
ขอบคุณคะ

ออฟไลน์ tont_kub

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #214 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 12:22:20 pm »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวเย็นนี้ต้องกลับไปเชคดูซะแล้ว  [หื่น]

ออฟไลน์ NP3

• *
« ตอบกลับ #215 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 10:40:01 am »
ผมซื้อเครื่องใหม่มา Panasonic TH-42A410T    2 วัน

แต่ใบรับประกันข้างกล่องเขียน หมดอายุ มี.ค. 60 เห็นตั้งแต่ตอนส่งถามเจ้าหน้าที่ส่งก็บอกวันประกันเริ่มจากการใช้จริงในใบเสร็จ แต่มาคิดอีกที ถ้ารับประกัน 3 ปี  ถ้าใบรับประกันพิมพ์ตอนออกจากโรงงาน เดือน 3  ผมซื้อตอนเดือน 12 จึงสงสัยว่ามันอยู่ที่ไหนมา 9 เดือน อยากลองเช็คชั่วโมงการใช้งานดู

มันเป็นคนละรุ่นกับที่เขาแนะนำ แต่ก็ลองกดดู เข้าได้ เข้ามาตอนแรกเข้าไปก็เป็นแบบในกระทู้ ตัวอย่าง
พอกดเลข 1 ภาพก็ขาวเวอร์  แล้วก็ กดซ้ำๆ ก็เป็นหน้าจอหลายๆ สี   
พอปิดเครื่องแล้วปิดใหม่  ก็เป็นอย่างที่เห็น ขาวเวอร์ตลอด ไม่ว่าปรับภาพอย่างไรก็ไม่กลับ  ร้องไห้
ช่วยแนะนำวิธีแก้ด้วยครับ
โปรแกรม version 1.200

ปล. ขอโพสไว้สองที่นะครับ ตั้งกระทู้ใหม่และตอบกระทู้ เผื่อว่าผู้รู้วิธี ไม่ได้เข้ามากระทู้นี้