ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆที่มีความรู้ ถ้าเรามีเงินจำกัด เราควรซื้อ AVR แพง หรือลำโพงแพง ก่อนกันครับ  (อ่าน 3203 ครั้ง)

ออฟไลน์ dm

• Flat TV member
  • *
งบน้อย เลือกได้อย่างเดียวครับ

มีเงินค่อยอัพเกรดอีกสิ่งน่ะครับ

สมมุติพวกสายกับส่วนประกอบอื่นๆ เป็นเซ็ตเดียวกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2022, 10:07:06 pm โดย dm »

ออฟไลน์ Jin

• Edge LED TV member
เริ่มให้มันใกล้เคียงกันก่อนครับ ยกตัวอย่าง
1. ลำโพงใหญ่AVR เล็ก ก็ขับลำโพงได้ไม่ดี
2. AVR ใหญ่ ลำโพงเล็ก ก็รู้สึกใช้ไม่คุ้ม

ของผมเริ่มจาก AVR กลาง ๆ คือหนีจากรุ่นเริ่มต้นเล็กน้อย เพราะมีผลถึงเรื่องโปรแกรมการจัดการภายใน AVR ด้วย แล้วก็ใช้ลำโพงวางหิ้ง ตัวเล็กทั้งหมด ใช้เซต in the box ก็ได้ อย่างของ คริบ ถ้างบสูง หรือลดงบหน่อยก็พวก Canton ครับ ลองเอามาเล่น มาจัดระบบดูก่อน เราจะรุ้ว่าควรเพิ่มอะไรไหม หรือใช้แล้วแฮปปี้ก็จบครับ

ค่อย ๆ เก็บเล็กผสมน้อย ทั้งตัวของและประสบการณ์ครับ ฝากไว้สำหรับเรื่อง เส้นสาย ของปรุงแต่ง เช่นฟิวส์ เต้าปลัก ตรงนี้ยังไม่ต้องไปซีเรียสกับมันครับ เอาระบบหลักก่อนครับ พวกนั้นถ้าชุดเรายังเล็ก ส่งผลแทบจับต้องอะไรไม่ได้ครับ

อย่างตัวอย่างกระทู้โชว์ห้องดูหนัง ของผมก็เริ่มจากเล็ก ๆ เล่นมาร่วม 10 กว่าปี ซึ่งก่อนหน้านั้นก็เล่นอยู่แล้วแต่เป็นของคนที่บ้าน

ออฟไลน์ dm

• *
เริ่มให้มันใกล้เคียงกันก่อนครับ ยกตัวอย่าง
1. ลำโพงใหญ่AVR เล็ก ก็ขับลำโพงได้ไม่ดี
2. AVR ใหญ่ ลำโพงเล็ก ก็รู้สึกใช้ไม่คุ้ม

ของผมเริ่มจาก AVR กลาง ๆ คือหนีจากรุ่นเริ่มต้นเล็กน้อย เพราะมีผลถึงเรื่องโปรแกรมการจัดการภายใน AVR ด้วย แล้วก็ใช้ลำโพงวางหิ้ง ตัวเล็กทั้งหมด ใช้เซต in the box ก็ได้ อย่างของ คริบ ถ้างบสูง หรือลดงบหน่อยก็พวก Canton ครับ ลองเอามาเล่น มาจัดระบบดูก่อน เราจะรุ้ว่าควรเพิ่มอะไรไหม หรือใช้แล้วแฮปปี้ก็จบครับ

ค่อย ๆ เก็บเล็กผสมน้อย ทั้งตัวของและประสบการณ์ครับ ฝากไว้สำหรับเรื่อง เส้นสาย ของปรุงแต่ง เช่นฟิวส์ เต้าปลัก ตรงนี้ยังไม่ต้องไปซีเรียสกับมันครับ เอาระบบหลักก่อนครับ พวกนั้นถ้าชุดเรายังเล็ก ส่งผลแทบจับต้องอะไรไม่ได้ครับ

อย่างตัวอย่างกระทู้โชว์ห้องดูหนัง ของผมก็เริ่มจากเล็ก ๆ เล่นมาร่วม 10 กว่าปี ซึ่งก่อนหน้านั้นก็เล่นอยู่แล้วแต่เป็นของคนที่บ้าน

เห็นด้วยครับ

แต่ในแง่มีงบจำกัด (ผมอยากให้ไม่เกินแสนบาททั้งหมด) ผมมานั่งคิดอีกด้าน
หา AVR รุ่นดีๆไปเลย แบบใช้นานๆไปเลย เพราะกำลังขับเยอะ และไฮเทค ส่วนเซ็ตลำโพงดูหนังผมมองว่า เอากลางๆพอ

1 avr (ประมาณ 4-6 หมื่น แพงสุดผมได้ประมาณนี้ครับ แหะๆ) กำลังขับเยอะ ขับลำโพงกลางๆสบาย และขับลำโพงใหญ่ขึ้นได้ในอนาคตได้แน่ๆ และผมว่า ถ้าขายต่อ มือสอง ผมว่า avr ขายยาก

2 ชุดลำโพงแพงๆดีๆใหญ่ๆ (ประมาณ 80-100k ดีๆใหญ่ๆสุด ผมก็ได้แค่ประมาณนี้เหมือนกันครับ แหะๆ) สุดท้ายก็ต้องซื้อ avr แพงๆใหญ่ๆอยู่ดีถึงขับไหว เสียงไม่เครียด ซึ่งงบบานแน่นอน แต่หาแค่ชุดลำโพงกลางๆ (ไม่เกิน 40-50k ) วันไหนมีเงินซื้อแบบ 100k (ซึ่งน่าจะอีกนาน 555) ผมว่าปล่อยลำโพงมือสอง ง่ายกว่าปล่อย avr  มือสอง

ไม่รู้ผมเข้าใจถูกไหม ขอบคุณที่ชี้แนะนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2022, 02:33:39 pm โดย dm »

ออฟไลน์ Jin

แสนนึงสำหรับเริ่มต้น ผมมองว่าเยอะนะครับ

ส่วนลำโพงหรือ AVR มือสอง ผมกลับมองว่า AVR ซื้อขายคล่องกว่า เพราะแบรนที่คนนิยมมีไม่กี่แบรน เทียบกับลำโพงแล้วมีเยอะมากครับ

ผมแนะนำหา AVR รุ่นสูง ๆ แต่มือสอง มีประกันไม่มีประกันก็แล้วแต่ อย่างของผมใช้ Yamaha A3050 ตัวท๊อป

ที่มี Preout 11.2 ถึงตอนนี้ผมก็ยังไม่เปลี่ยนไป Prepro 100% ยังแฮปปี้กับที่มีอยู่อยู่ หรือ Marantz 6014 ขึ้นไปก็เล่นได้ครับ

Onkyo Pioneer เล่นได้หมดครับ แล้วแต่ชอบ Denon ก็พี่น้องกับ Marantz อยู่แล้ว

ลำโพงอาจจะขยายจากแรก ๆ เอาลำโพงฟังเพลง ผมใช้คำว่าลำโพงฟังเพลงแทนคำจำกัดความของลำโพงทั่วไปที่เรา ๆ ซื้อใช้กันอยุ่

ขยับขยายคือเปลี่ยนไปใช้ลำโพงดูหนังโดยเฉพาะ อันนี้คือสเตปการขยับของลำโพง. ผมไม่การันตีว่าขยับจากลำโพงวางหิ้ง > ตั้งพื้น

แล้วให้เสียงที่ดีกว่าเสมอไปนะ มันอยู่ที่ห้องและการเซตด้วย เอาตั้งพื้นมาใช้ เซตไม่ดีห้องไม่ดี เบสล้นก็มีเยอะ

ส่วนสเตปของ AVR ถ้าคิดว่าซื้อเผื่ออนาคตก็หามือสอง หรือมือ 1 ที่มี Pre out อย่างน้อย 11.1 ch เพื่อที่เราจะได้เติม Poweramp ให้

มันได้ หรือ วันข้างหน้าขาย AVR ไปใช้ Prepro ก็ยังใช้กับ Poweramp ที่เราอัพมาในสเตปที่สองได้

ตัวคุมระบบจริง ๆ มีตัวสำคัญมาก ๆ อีกตัวนึงคือ Subwoofer ครับ ถ้าดูที่ห้องผมที่อยู่ในกระทู้โชว์ห้อง

ซับน่าจะเป็นตัวที่แพงเกือบที่สุดในบรรดาอุปกรณ์ทั้งหมดในห้องผมเลยด้วยครับ สุดท้ายอย่างที่ผมบอก ค่อย ๆ เก็บเล็กผสมน้อยครับ

ออฟไลน์ dm

• *
ขอบคุณมากครับ มอง avr ที่มี preout ไว้เหมือนกันครับ แต่ราคามันสูง 6 หมื่นกว่าที่มองไว้

ส่วนลำโพงก็มองไว้หลายเซ็ต 8 หมื่นอัพทั้งนั้นเลย

ซึ่งรวมแล้วเกินงบที่ตั้งไว้เยอะ

เลยเกิดข้อสงสัยว่า เราจะเอาอันไหนก่อนดี

มือสองจึงน่าจะเป็นทางออกที่น่าสนใจมากๆเลยครับ เดี๋ยวผมจะลองทำการบ้าน หาข้อมูลดูนะครับ อาจได้ของดี แต่ยังอยู่ในงบก็เป็นไปได้

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆครับ

ออฟไลน์ Jin

เริ่มจาก 5.1.2 ก่อนก็ได้ครับ ใช้ลำโพงวางหิ้งทั้งหมดก่อนก็ได้ครับ Center แยกต่างหาก

ถ้าจ่ายเพิ่มได้ให้ใช้ Center grade สูงกว่า 1 step แล้วไปลง Subwoofer ขั้นตํ่าดอก12 นิ้ว

ลำโพง Atmos ก็ใช้ลำโพงตัวเล็ก ๆ มาติดคู่นึงก่อนครับ ส่วนมือสองลองนั่งเฝ้าเพจต่าง ๆ ดูครับ อาจจะได้ของดีราคาถูกมาเล่นครับ

ออฟไลน์ dm

• *
จากขนาดห้องผม 5.1.2 คงเป็นตัวเริ่มและตัวจบเลยล่ะครับ แหะๆ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ต้องเกาะเพจมืองสองกันหนักหน่วงหน่อย พอจะมีแนะนำบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ Jin

https://www.facebook.com/groups/1117056391691003/
https://www.facebook.com/groups/579549572130232/
น่าจะมีเพจอื่นอีกครับ แต่ผมมีแค่สองอันนี้แหละ ค่อย ๆ ลองหาดูครับผม