ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำปลั๊กไฟดีๆสำหรับจอ LED ให้หน่อยครับ  (อ่าน 19844 ครั้ง)

ออฟไลน์ sattawat1979

• Edge LED TV member
อยากให้แนะนำปลั๊กไฟดีๆที่ไว้ใจได้ให้หน่อยครับ จะเอามาใช้กับจอ LED สุดเลิฟ  [หื่น]

ทุกวันนี้ผมยังใช้กับปลั๊กรางถูกๆอยู่เลย เพราะเลือกซื้อไม่เป็นครับ ก็เลยซื้อแบบธรรมดามาใช้

ช่วยแนะนำปลั๊กดีๆราคาไม่แพงให้หน่อยครับ ขอคุณภาพแบบกลางๆละกัน ไม่ต้องแพงมาก

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: ช่วยแนะนำปลั๊กไฟดีๆสำหรับจอ LED ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 09:16:43 pm »
ในราคาไม่กี่ร้อยจนถึงพันกว่าบาท Huntkey , BELKIN
ถ้ามีงบพันห้าได้ ... .....

หรือถ้าอยากได้บ้านหลังใหม่ ก็ toshino เลยครับ http://www.dvdgameonline.com/forums/index.php?showtopic=190440  [หื่น]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

Re: ช่วยแนะนำปลั๊กไฟดีๆสำหรับจอ LED ให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 09:25:34 pm »
ในราคาไม่กี่ร้อยจนถึงพันกว่าบาท Huntkey , BELKIN
ถ้ามีงบพันห้าได้ ... .....

หรือถ้าอยากได้บ้านหลังใหม่ ก็ toshino เลยครับ http://www.dvdgameonline.com/forums/index.php?showtopic=190440  [หื่น]
ถ้าหลักหกร้อยกว่าๆถึงพันกว่าๆ ดู belkin ครับ โปรดีๆรู้สึกทั้งลดกับแถมรางปลั๊กเล็กด้วย ส่วน  Hunkey ส่วนตัวผมเฉยนะ
แต่เพิ่มงบไป ... ..... ราคาคุ้มค่ากับราคามากๆครับ
หรือ เพิ่มไปอีก 6-7 พันกว่าๆ magnet cps 8 หรือ 8se ก็ดีจร้า (ใช้อยู่)
ส่วน toshino ไม้ได้ต่างกับปลั๊กถูกทั่วไปเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2013, 09:27:22 pm โดย sirota »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 09:28:43 pm »
^
^
ขอบคุณท่าน dramin และ ท่าน Sirota  มากๆ

ผมเลือก Belkin ละกันครับ

ส่วนตัวผมเองก็มีประสบการณ์ไม่ดีกับ Toshino เหมือนกัน ทีแรกผมนึกว่า Toshino มันจะดีซะอีก

ผมซื้อปลั๊กนี้มาพร้อมกับจอ HX855 เลยครับ กลับมาบ้านจะเปิดดูซะหน่อย เสียบปลั๊กกับ Toshino แล้ว

เสียงดังจี่ๆที่ลำโพงเลยครับ ไฟหน้าจอติดๆดับๆ ทีแรกผมก็นึกว่าจอทีวีเสีย พอเอามาเสียบกับปลั๊กรางธรรมดาราคาถูกๆ อาการนี้กลับหายซะงั้น - -''

โชคดีที่ HX855 ไม่เป็นอะไร ใจหายหมดเลย ดูเหมือนว่ารูปลั๊ก Toshino มันจะมีปัญหาน่ะครับ  [จิ้ม]

ขอบอกอีกเสียงครับว่าอย่าซื้อ Toshino ครับ มันเกือบทำจอสุดที่รักผมพังซะแล้ว  [กระดึบ]

ว่าแต่ Belkin ราคาพันต้นๆหรือ พันปลายๆครับ??

แล้วปลั๊กมันมีกี่รูครับ?? และหาซื้อได้ที่ไหน??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2013, 09:30:50 pm โดย sattawat1979 »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 09:32:00 pm »
รู้สึกมี 8 รู ช่องเสียบมีตัวปิดกันฝุ่นเข้า เสียบแล้วแน่นดีครับ ประกัน life time ราคามี 1290 กับ 1990 ต่างกันที่แบบสีกับวัสดุครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 09:33:47 pm »
รู้สึกมี 8 รู ช่องเสียบมีตัวปิดกันฝุ่นเข้า เสียบแล้วแน่นดีครับ ประกัน life time ราคามี 1290 กับ 1990 ต่างกันที่แบบสีกับวัสดุครับ

หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ?? ผมเดินห้างแล้วไม่เคยเห็นยี่ห้อนี้เลย

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 09:35:30 pm »

หาซื้อได้ที่ไหนบ้างครับ?? ผมเดินห้างแล้วไม่เคยเห็นยี่ห้อนี้เลย

http://www.powerbuy.co.th/SearchResult.aspx?search=belkin%20%E0%B8%9B%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B9%8A%E0%B8%81

powerbuy มีเยอะแยะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 09:40:57 pm »
ลองวิเคราะห์ดูแนวภาพที่ต้องการก่อนด้วยนะครับ ปลั๊ก๓ยี่ห้อนี้ให้แนวภาพ+เสียงที่ต่างกัน

belkin - ดิบๆ กลางๆ ตามสไตล์เนื้อทองเหลือง
Huntkey - เข้มข้น หนักแน่น ทึมๆหน่อย ตามสไตล์เนื้อทองแดง
... ..... - สว่าง ใส คม ตามสไตล์ตะกั่ว+เงิน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 09:41:15 pm »
 ตามห้างใหญ่มีทุกห้างครับ it city หรือสั่งซื้อทางเวปก็มี
หรือ ... ..... ประมาณพันกว่าๆถึงสองพันก็มีนะ แต่ต้องสั่งซื้อทางเวป หรือร้านที่ขายพวกเครื่องเสียงครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 09:43:20 pm »
ขอถามอีกนะครับ (ถามอีกแล้ว)

แล้วที่ว่ามันดีกว่าปลั๊กทั่วไป มันดีกว่ายังไงครับ??

เวลาไฟตก ไฟกระชาก ปลั๊กพวกนี้มันช่วยอะไรเราได้มั๊ยครับ??

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 09:45:55 pm »
ลองวิเคราะห์ดูแนวภาพที่ต้องการก่อนด้วยนะครับ ปลั๊ก๓ยี่ห้อนี้ให้แนวภาพ+เสียงที่ต่างกัน

belkin - ดิบๆ กลางๆ ตามสไตล์เนื้อทองเหลือง
Huntkey - เข้มข้น หนักแน่น ทึมๆหน่อย ตามสไตล์เนื้อทองแดง
... ..... - สว่าง ใส คม ตามสไตล์ตะกั่ว+เงิน

เพิ่งรู้นะครับว่าปลั๊กมีผลกับภาพและเสียงด้วย  [ช็อค] ผมก็ใช้ปลั๊กถูกๆมาตั้งนาน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 10:03:31 pm »
ขอถามอีกนะครับ (ถามอีกแล้ว)

แล้วที่ว่ามันดีกว่าปลั๊กทั่วไป มันดีกว่ายังไงครับ??

เวลาไฟตก ไฟกระชาก ปลั๊กพวกนี้มันช่วยอะไรเราได้มั๊ยครับ??

เกรดวัสดุที่ใช้ในการประกอบคนละเกรดเลยครับ รวมถึงวงจรข้างในด้วย

ปลั๊กพวกนี้กันไฟกระชากได้ครับ(แต่ต้องมีระบบสายดิน)

belkin

toshino วงจรน่ากลัวดี  

ส่วน ... ..... ถ้าสนใจอยากดูข้างในเดี๋ยวจะแกะมาให้ดูครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 10:08:45 pm »
^
^
ขอบคุณครับ อุตส่าห์เอารูปมาลงให้  [โย่ว]

แล้วที่บอกต้องมีระบบสายดินด้วย มันต้องทำยังไงอ่ะครับ??

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 10:13:09 pm »
ผมใช้ Belkin 3 รู กับ 6 รู แต่ไม่ได้เอามาต่อทีวีน่ะ เอาไว้ต่อคอมกับลำโพงคอมฯกันฟ้าผ่าครับ ส่วนไฟตกช่วยไม่ได้ครับ
ตัวพันกว่าบาทของ belkin ผมเข้าใจว่าแค่ป้องกันไฟสูงขึ้น ประกันจ่ายมากขึ้น แล้วก็มีช่องรวมต่างๆ เพียบ
ถ้าเน้นแค่ภาพ-เสียง พันกว่าบาทไป ... ..... ดีกว่าครับ ซึ่งตรงประเด็นและวัสดุก็ดีกว่ามากครับ
ส่วนตัว belkin แค่ป้องกันไม่ให้ผมต้องสร้างบ้านใหม่เพิ่มครับ 5555

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 10:30:37 pm »
ถ้าบ้านยังไม่มีระบบสายดิน ก็ทำเพิ่มเฉพาะจุดได้ครับไม่ยาก

ตอกแท่งทองแดงลงไปในดินแล้วเชื่อมสายมายัง จุด G(ขาที่๓) ของปลั๊กผนังที่เราใช้ในระบบ home theater แค่นี้ก็ได้แล้ว(ให้ช่างทำ)

อันนี้ ... ..... ครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจระบบมันหรอกนะ
ผมแกะปลั๊ก belkin และ ..... ให้เพื่อนที่เรียนจบ ช่างกลอิเล็กฯ ดู มันบอกว่า วงจรแบบของ ..... กันสัญญาณรบกวนได้ดีกว่า

ออฟไลน์ supermixs

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 10:48:12 pm »
ต้องเปลี่ยนซะแระ ตอนนี้ใช้ toshino ทั้ง 2 อันเลย -*-

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 10:58:19 pm »
รางปลั๊กในราคาพันกว่าบาท ส่วนตัวผมว่ายังไม่เห็นผลต่อภาพและเสียง ว่าดีขึ้นหรือไม่ครับ
ผมว่าหารางปลั๊กที่คุณภาพและที่เหมาะสมกับราคา (ตามที่ทุกท่านแนะนำ)  เอาแบบตัววัสดุดีๆหน่อย ช่องเสียบเวลาเสียบแล้วแน่น ไฟไม่กระชาก หรือไฟแลบ! และหา UPS มาป้องกันไฟตก ไฟกระชาก ดีกว่าครับ อันนี้ช่วยยืดอายุทีวีได้แน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2013, 11:02:23 pm โดย sirota »

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2013, 11:23:31 pm »
ตอนนี้ผมใช้ปลั๊กรางราคาถูก ยี่ห้อ Toma (ไม่รู้ว่าเคยรู้จักมั๊ย มีขายตามร้านอมร) เอาไว้เล่นเกมครับ ทุกวันนี้ก็ยังไม่มีปัญหาอะไร

แต่คราวนี้คงต้องเปลี่ยนเป็น Belkin แล้ว  [กระโดด]