ผู้เขียน หัวข้อ: หลังจากนิ่งไปนาน ก็เดินมาสุดทางตามที่ใจต้องการ onkyo5010-jbl e90  (อ่าน 66609 ครั้ง)

ออฟไลน์ nirun_-

• Edge LED TV member
  • line ; nirun145
Re: ชุดแรกถึงปัจจุบันใน2ปี ได้แค่นี้แหละค$
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2013, 09:00:15 pm »
 ครับ ฟังในห้องคงหยุดใว้แค่นี้ก่อน แต่ลำโพงใหญ่เกินแอมป์หน่อย
รอขยับขยายทีเดียวในอณาคต [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 21, 2013, 02:43:00 am โดย nirun_- »

ออฟไลน์ aroon27

• *
Re: ชุดแรกถึงปัจจุบันใน2ปี ได้แค่นี้แหละครับ Onkyo+JBL
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 01, 2014, 11:25:48 pm »
เยอะมากเลยครับหลายชุดมาก ได้ฟังหลายชุดไม่เบื่อเเน่เลย

Re: Onkyo+JBL ได้ของเล่นหายากมาครับ jbl studio moniter 4410 น.2
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 05:23:04 am »
ได้มาแบบสภาพเก่าพอสมควร แต่ยังดูดี ลองเปิดอัดสุดแล้วเสียงไม่แตก
และชัดมาก ลำโพงใหม่ๆค่ายเดียวกันมีอายเลยครับ

Re: Onkyo+JBL ได้ของเล่นหายากมาครับ jbl studio moniter 4410 น.2
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 05:27:00 am »
ทำเป็น 7.1

แล้วย้ายไปประจำการตำแหน่งเซอร์ราวน์ แบบบ้านๆ ฟังเพลงแบบ all stereo 7.1 เวทีเสียงกว่าง โอบล้อม เพราะไปอีกแบบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2014, 05:29:59 am โดย nirun_- »

ออฟไลน์ noom03

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 07:37:53 pm »
โอ้...จะไม่มีที่เดินที่นอนแล้วนะครับ ฮ่าๆ ของเยอะมาก ลอง avr กันสนุกไปเลยครับ  [โย่ว]

power amp adcom6002 ได้มาในงาน BAV hi-end 2014 เหลืออยู่ตัวเดียวครับ ใหม่แกะกล่อง
ของUSAตัวนี้ทำที่ไต้หวันครับ 70วัต/8โอม หนัก 8กว่าโล แต่ขับลำโพง 8'ได้แน่นกว่าดีกว่า avr717 เพียวๆ
เสียงเวที มิติออกมาครบแรกกระแทกและน้ำหนักดีมากๆครับ สอบผ่านสำหรับลำโพงใหญ่ที่มีสเป็คขับ 200-420w

จากนั้นก็ทำการลองสายครีบ ฟังกับสาย RCA Strwght wire ราคา 2800เข้ากันมากครับ ดุดันหนักแน่นต่อยหนักมันดิบโหด แต่ฟังเพลงนานๆหูช้ำครับ มันเหมาะกับดูหนัง100%มากกว่า เส้นนี้เก็บใว้ดูหนังอย่างเดียว

จากนั้นหันมาหาตวามไพเราะ เสียงที่คมชัดชองดนตรีที่อยากได้ เพราะเน้นฟังเพลงมากกว่า ลองมาหลายสายเสียงก็ดีต่างกันไป
aq ได้ลูกกระทุ้งหัวเบสดีมากฟังสนุก แต่ inakustik ได้ความกระจ่างมีมิติความละเอียดโดยไม่ขาดไดนามิค

เสียงของ  inakustik เข้าทางกว่าครับในเรื่องฟังเพลงสำหรับลำโพง JBLเพราะมันสไตล์อเมริกัน ความสดดุดันต้องมาก่อน ต้องการสายที่ให้ความละเอียดชัดกลางหนาเป็นหลักที่มีอยู่ในสาย inakustikมาสยบความดุดันของjbl  แต่อย่าเชือผมนะครับว่า inakustik จะฟังเพลงดีกับทุกลำโพง เพราะซิสเต็มแต่ละคนไม่เหมือนกันต้องการสายที่ต่างกันไป
ลองมาเรื่อยครับจนถึงเส้น4พัน ตัวนี้เสียงดีมากครับดีกว่าทุกสาย รายละเอียดครบเสียงชัดมากโดยเฉพาะเครื่องตีรู้สึกได้ถึงน้ำหนักแรงกระทบ เส้นนี้คุ้มกับราคาครับ

มีโอกาศได้ลองตัวสูงน่าจะรุ่นท๊อป จากรุ้นพี่ เขาขายเครื่องเสียงครับ เห็นผมลองมาเยอะเลยเอานี่มาให้จับเสียง
ตัวนี้ 22900
ฟังครั้งแรกจากเพลงที่ฟังบ่อยๆจนติดหูพอจะจับเสียงได้พอควร
เปิดมาที โอ้วพระเจ้าพบทางสว่างทันที แต่ไม่มีปัญญาซื้อ แพงกว่าพาวเวอร์ผมอีก เลยต้องกล้ำกลืนฝืนเอาไปคืน [ร้องไห้]

กลับมาก็หูเสียเลยซิครับ อันที่มีอยู่ไม่อยากฟังเลย เลยหาทางออกคิดไปคิดมาพอรู้ว่าinakustikก็มีการแบ่งชนชั้นวรรณะเหมือนสายลำโพงนั่นแหละ star-premium-excellence ซีรี่ย์สูงเขาคือ Reference ผมก็ใช้สาย ls-502อยู่แล้ว เลยหา 602 rca ซึ่งสเป็คซีรี่ย์นี้น่าสนใจครับ ทองแดงมีความบริสุทธิ์สูง 102% เส็นสายฝอยแกนแข็ง ชอบสไตล์นี่อยู่แล้วครับ สเป็คดีไดนามิคสูง

ว่าแล้วก็จัดเลย 602 หัว palic แบบขัน หัวนี้น้ำหนักดีครับน่าจะทำจากทองเหลือง

แบบไม่ต้องบัดกรีครับ เพียวๆเลย ไม่ต้องมีตะกั่วหรือธาตุอื่นปลอมปนซึ่งมีผลกระทบต่อเสียงแน่นอน ถึงบัดกรีก็ไม่ได้ครับหลุแน่นอนเวลาขยับ เพราะสายแข็งมากกว่าจะปล้ำกันให้เข้าที่ได้เสียเวลาหลาย

มาดูขนาดสายเส้นละ4พัน ดูง๊องแง๊งมากเส้นเล็กมากแทบจะนับทองแดงข้างในได้เลยและก็ไม่รู้ว่าความบริสุทธิ์สูงแค่ใหน เมื่อเทียบกับ ls-602

เรียบร้อยแล้วครับ rca ls-602
ใช้502หรือรุ่นสูงกว่านี้ไม่ได้แล้วครับ เพราะสายใหญ่กว่า602 และมันแข็งมาก
เสร็จแล้วลองเทสเลย เสียใว้โดยไม่เปิด avr ไม่มีเสียงฮัม ผ่าน แล้วลองฟัง
ผมนั่งหัวเราะเลยครับ555 พูดไม่ออกเลย เสียงทุกอย่างมันวิเศษไปหมด ถึงแม้จะแพ้เส้นละ2หมื่น
แต่เส้นที่เหลือตกกระป๋องไปเลย เสียงที่ได้ชัดไปหมดทุกรายละเอียด มีน้ำหนัก แรงกระแทก โดยเฉพาะหัวเบสดีมากครับ มิติเสียงผ่านแต่ย่านแหลมแม้จะแพ้เส้น4พัน แต่ฟังแล้วมันไม่มั่วเสียงฉิ่งฉาบเป็นตัวเป็นตนไม่ซ่า และมีน้ำหนัก สรุปชอบเลยครับ เส้นที่เหลือฝากพี่เขาขายเรียบร้อย
จะบอกแต่ปากว่าเสียงมันดีก็ได้ครับ แต่บอกอย่างเดียวไม่ได้เพราะ ผมฟังเทียบกับสายข้างบน แบบเพลงต่อเพลงเส้นต่อเส้นเสียบเข้าเสียบออกจนจับเสียงได้โดยไม่เอนเอียง นี่น่าจะเป็นการวัดเทียบเสียงที่แม่นครับ
ไม่ขายนะครับ แต่ถ้าใครสนใจก็ลองทำดูครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
power amp adcom6002 ได้มาในงาน BAV hi-end 2014 เหลืออยู่ตัวเดียวครับ ใหม่แกะกล่อง
ของUSAตัวนี้ทำที่ไต้หวันครับ 70วัต/8โอม หนัก 8กว่าโล แต่ขับลำโพง 8'ได้แน่นกว่าดีกว่า avr717 เพียวๆ
เสียงเวที มิติออกมาครบแรกกระแทกและน้ำหนักดีมากๆครับ สอบผ่านสำหรับลำโพงใหญ่ที่มีสเป็คขับ 200-420w

[งง] แปลกใจไหมครับว่า   ทำไมตัวเลขกำลังขับ ที่บอกไว้เป็นร้อยๆ  ของAVR หลายรุ่น.............

เมื่อเทียบกับ การบอกอัตรากำลังขับ ของ Power AMP ที่น้อยกว่า เอวีอาร์เกือบครึ่ง  แล้ว.............ขับลำโพงออกมาได้ความพึงพอใจต่างกัน  ฟังออก

avr วัตสูงกว่าจริง แต่กำลังสำรองสู้ power amp เดี่ยวๆที่วัตน้อยกว่าไม่ได้ครับ เสียงเลยออกมาดีกว่า
ขนาดรุ่นเล็กสุดของ Denon ยังดันลำโพงดีกว่า 717เลยครับ แต่ชอบเพราะรายละเอียดดี

Re: คงพอแค่นี้แหละครับ Onkyo 1010+JBL e90
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 12:08:03 am »
ได้ 1010 มาครับ
หนักมาก ยกสอดเข้าแทนที่ 717 มีหวังชั้นไม้เก่าๆของผมถล่มแน่นอน
เต็มช่องพอดีเลย
เดี๋ยวเซ็ตเสียงให้เข้าที่ก่อน

ออฟไลน์ TAE69

• Flat TV member
  • *
Re: คงพอแค่นี้แหละครับ Onkyo 1010+JBL e90
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2014, 10:53:15 am »
พี่พอมีเบอร์ติดต่อป่าวครับ อยากปรึกษาเรื่องเครื่องเสียง ครับ ผม 086-4117309

ออฟไลน์ varina

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2014, 03:02:34 pm »
ได้ 1010 มาครับ
หนักมาก ยกสอดเข้าแทนที่ 717 มีหวังชั้นไม้เก่าๆของผมถล่มแน่นอน
เต็มช่องพอดีเลย
เดี๋ยวเซ็ตเสียงให้เข้าที่ก่อน

อยากทราบว่าจาก 717 ข้ามมาที่ 1010 นี่ มีอะไรเปลี่ยนแปลงคุ้มไหมครับกับการลงทุน ผมก็ดูๆ อยู่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ noom9888

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2014, 10:45:06 am »
รบกวนเทียบให้ด้วยครับระหว่าง
- 1010 ขับ FL,FR ไปเลย
- 717+Power Amp 2Ch. ขับ FL,FR

แตกต่าง ดี/ด้อยอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ STi

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2014, 04:20:25 pm »
ฉุดไม่อยู่จริงๆครับห้องนี้ เริ่มจาก avr เลขสามหลัก ซีรี่ย์6 ตอนนี้ขยับมาเลขสี่หลัก ซีรีย์1 เอ.....ผมจำได้ว่ามันมีถึงซีรี่ย์ 5 เลยน้าาาา [คิคิ]
ลำโพงโตเร็วมั่กกๆ  แอมป์เลยต้องตามให้ทัน  ห้องนี้ท่าทางจะยาววววววววว

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2014, 09:15:29 pm »
คงหยุดแล้วครับผม สำหรับห้องเช่าแค่นี้ รออีกที มีบ้านโน่นแหละครับ ท่าน STi
คงอีกนานแพราะอายุผม 20กลางๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2014, 11:15:46 pm โดย nirun_- »