ผู้เขียน หัวข้อ: หลังจากนิ่งไปนาน ก็เดินมาสุดทางตามที่ใจต้องการ onkyo5010-jbl e90  (อ่าน 66600 ครั้ง)

ออฟไลน์ nirun_-

• Edge LED TV member
  • line ; nirun145
Re: แค่นี้แหละครับ Onkyo 1010+JBL e90
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 12:17:05 am »
บอกตรงๆครับว่า ขับจาก 1010 เสียงก็จะได้ตามสไตล์เขาครับ คือว่าเนียนมาก รายละเอียดดีครบทุกย่าน แต่เปิดดังๆ แล้ว ตัวใครตัวมัน ถ้าต่อแบบ bi-amp แล้วกำลังเพิ่มขึ้นแบบคนละเรื่องครับ เปิดดังๆ คุมลำโพงได้จริงๆ แต่รายละเอียดลงลง ไม่เนียนเหมือนแบบต่อธรรมดา
แต่ power amp จะฟังออกเลยครับ ว่าทุกย่านไม่เพี้ยน แม้จะดังจะเบา เสียงเขาจะคงเส้นคงวาตลอด คือว่ามีกำลังรองรับได้ทุกย่านเอาอยู่ทุกโน๊ต
ส่วนเสียงดีไม่ดีไม่ขอพูดครับ สไตลของใครของมัน
ส่วนตัวผมชอบเสียง denon ตอนฟังเพลง Electro house- ไทยสกลธรรมดา หรือเพลงสากลยุค 90+ หรือพวกอีเกิ๊ล- สกอร์เปี้ยน
แต่พอฟังแนว  Chillout Lounge Music ผมกลับชอบ onkyo ที่ทำให้ผมต้องหลงใหลเหมือนต้องมนด์สกด แม้เสียงบอบบางไปบ้าง แต่มาเนียนกว่าใครเขา ใร้ซึ่งสากเสี้ยน ละเมียดละไม ไพเราะ ชวนหลับคาเตียงไปเลยครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: แค่นี้แหละครับ Onkyo 1010+JBL e90
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 10:31:26 am »
หากเทียบกับ ADCOM 6002  จะประมาณไหนครับทั่น

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 02:23:34 pm »
1010 วัตสูงกว่า กำลังสำรองน้อย เปืดพอประมาณรายละเอียดสูง แต่เปิดดังจะไม่นิ่ง
Adcom วัตน้อยกว่า แต่กำลังสำรองเยอะ แม้จะดันสำโพงใหญ่ๆไม่ค่อยเต็มที่ แต่เสียงนิ่งกว่าตอนดังๆหรือเปิดเบาๆครับ

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 02:29:07 pm »
1010 วัตสูงกว่า กำลังสำรองน้อย เปืดพอประมาณรายละเอียดสูง แต่เปิดดังจะไม่นิ่ง
Adcom วัตน้อยกว่า แต่กำลังสำรองเยอะ แม้จะดันสำโพงใหญ่ๆไม่ค่อยเต็มที่ แต่เสียงนิ่งกว่าตอนดังๆหรือเปิดเบาๆครับ
ขอบคุณมากครับพ๊ม

จากผลลัพธ์เยี่ยงนี้........
......หากจะคอนเวิร์ทกลับไปเป็นความต้องการที่แท้จริงของพวกเราชาวนักเล่นดูหนังฟังเพลง(คอนเสิร์ท)......แล้ว

ทั้งวัตต์สูง+กำลังสำรองสูง.........คงเป็นสิ่งที่ใครๆ  ต่างต้องการ 

แหล่งพลังงานคือภาคจ่ายไฟ...............แต่อาจขัดใจที่ "ภาคจ่ายตังค์"  [คิคิ]

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 05:10:08 pm »
ครับ ใช้adcom แค่ครึ่งเดือน ค่าไฟมาแบบ เยอะกว่าปรกติรวมกันตั้ง2เดือนเลยครับ
เลยต้องปล่อยไป แล้วเล่นavrรุ่นใหญ่เครื่องเดียวไปเลย คงพอแค่นี้ก่อนครับ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2014, 09:12:16 pm »
ครับ ใช้adcom แค่ครึ่งเดือน ค่าไฟมาแบบ เยอะกว่าปรกติรวมกันตั้ง2เดือนเลยครับ
เลยต้องปล่อยไป แล้วเล่นavrรุ่นใหญ่เครื่องเดียวไปเลย คงพอแค่นี้ก่อนครับ
ขอบคุณมากครับผม  สำหรับข้อมูล  และข้อสังเกตุ  ที่เป็นประโยชน์มากครับ

ส่วนตัวคิดว่า
ถ้าอยากได้เสียงมาครบๆ หนักๆ   ครบครัน.......ต้องลงทุนกันมั่งหละครับ....... [ปลื่ม]

ออฟไลน์ noom9888

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2014, 02:20:05 pm »
ขอบคุณครับ เป็นแนวทางดีมากครับ สรุปว่าแพลนผม 717+PWR 2Ch. ก็ต้องตามนั้น เรื่องค่าไฟคงไม่ใช่ปัญหาเพราะผมเปิดชุดโฮมฯตอนดูหนังซ่ะมากกว่าเพลงไม่ค่อยฟังครับ อย่างท่าน nirun_- ว่าครับเพลงแนว Bossa Easy มันคือทางของ Onkyo เค้าเลยครับ ^^"

ออฟไลน์ kook_331

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2014, 06:42:11 pm »
ห้องนี้โตวันโตขึ้นจริงๆจำได้ว่ารับ717จากผมไปไม่นานเอง อิอิ ผมยังอยู่818อยู่เลย

ส่วนonkyoกับแนวเพลงผมชอบฟังแนวbossa jazz ที่สุดแล้วกับonkyo มันคือเกิดมาคู่กันจริงๆเสียงหวานๆอ้อนๆของนักร้องหญิง

กับเสียงกีต้า เครื่องเป่า มันคือใช่จริงๆส่วนถ้าจะไปrock พวกเมทัล เสียจะเคลียไปหน่อยไม่ค่อยโหดถ้าแนวนี้ต้องเล่นพวกHK หรือไม่ก็pioneer

ส่วนDENON เสียงรายละเอียดจะเยอะกว่าหน่อย เพราะไปฟังมาเทียบกันหลายๆตัว สังเกตจากเสียงแฉของกลอง แต่ละยี่ห้อจะออกไม่เหมือนกัน
บางยี่ห้อจะไม่ชัดเลยจะบางหรือหายไม่ชัดเจน แต่DENONมันจะให้รายละเอียดเล็กๆน้อยๆของพวกฉิ่ง แฉ ฉาบ ได้ดีมากๆแยกยแะชัดเจน

แต่เท่าที่เคยฟังมาทั้งหมดกับชอบonkyo ตรงที่เสียงเป็นธรรมชาติที่สุดในบรรดาAVRที่ผมเคยฟังมาแล้ว   

Re: จากชุดละพัน ไม่คิดว่าจะจบกันเป็นแสน กับOnkyo+JBL
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2014, 10:10:04 pm »
ถูกต้องที่สุดเลยครับ แทนที่จะเสียตังเปลี่ยน avr ข้ามรุ่น หลายตัว เพื่อหาเสียงที่ใช่ แต่ก็ไม่พ้นต้องมานั่งเสียตังขยับรุ่นในค่ายเดิมแทน มีแต่เรื่องเสียตังเพื่อแลกกับความพอใจ ในเสียงที่ชอบ และก็พอใจเสียงที่ออกมาจาก avr เพียวๆมากกว่าพ่วง power amp ครับ แล้วเสียงที่ชอบและใช่มากที่สุดก็คือ onkyo นี่แหละครับ เสียงเป็นกลางไม่ปรุงแต่งมากแล้วก็ละเอียดมะเมียดสุดๆ ไม่ใช่เสียงบางแต่เป็นเสียงที่สอาดมากกว่า ฟังสบายมากกว่า+jbl ที่สดหนักแน่น เปิดโปร่งอยู่แล้ว ใช่แนวมากเลยครับ ดูหนังยิ่งสุดยอดไปกันใหญ่

ค่อยๆทำกันไปครับ หันมาเล่นเส้นสายแล้วเสียงมันเปลี่ยนไปในมางที่ดี ก็จบด้วยสาย monitor ของ innakustic เพื่อให้แม็ทกับสายลำโพงที่ใช้อยู่ ls-502 เคยลอง rocket-44 แล้วก้ชอบครับดันลำโพงได้น่าตื่นแต้นมาก แจ่พอกลับมาฟัง ls-502แล้วก็ไม่ถอดเลย ชอบในความคมชัดและรายละเอียดจากสายรุ่นนี้เอามากๆ ก็เลยจัดสายตะกูลนี้มาเข้าระบบ ได้สายเปล่า 1.9เมตร จากปิยะนัส จัดเข้าหัวถูกๆไปก่อนแล้วค่อยหาหัวดีๆใส่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2014, 11:21:34 pm โดย nirun_- »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2014, 12:52:51 am โดย nirun_- »

เข้ามาชม คนที่เลยบาง"แสน" ด้วยจร้า [คิคิ]

ออฟไลน์ nitrus007777

• Flat TV member
  • *
สุดยอดคับ ผมเห็นแต่ละอย่างแล้วแบบ [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]   ยิ่งสายเสิยอะไรนี่แบบ หูยตอนเดินชอบเดินเลิกคงรู้สึกกรุ้มกริ่มดีแท้ [ปลื่ม]

ค่อยๆเสริมเติมแต่ง ครับ ได้หัวท้ายราคาไม่แพงแต่คุณภาพคับแก้ว มีทั้งทองแดงเพียวหรือชุบโน่นเคลือบนี่หลายเมนูให้เลือก แนวเสียงก็จะเป็นไปตามวัตถุที่ไฟวิ่งผ่านทุกอย่างครับเสียงไม่เหมือนกันซักอย่าง
 ผมเลือกหัวชุบเพลทตินัม วิ่งผ่านสาย ac-2502 ทองแดงบริสุทธิ์102%(เขาว่างั้น) ท้ายชุบทอง24k สูตรนี้เหมาะกับชุดที่สุด ไม่ตายตัวแต่เน้นแม็ตชิ่ง

และจบที่สายเมืองเบียร์นี่แหละ ลอง ls-502แล้วชอบแบบนี้ เลยสอยรุ่นใหญ่มา ls-1002 มาประจำการ เสียงก็เป็นไปตามที่คาดหวังครับไม่ผิดหวัง เป็นคอลเล็คชั่นกันไปเลย  สายไฟ inakustic ac-2505  คู่หน้า ls-1002 เซ็นเตอร์ ls-602 ลายเดียวกันเลย  จะซ๊อตวันใหนไม่รู้ครับ555

ตามสไตล์ชอบความเรียบง่าย ได้ onkyo เลข4หลัก ขับเสียงผ่านสายที่ชอบ ออกลำโพงที่ใช่สำหรับเรา ตามที่พึงจ่ายได้ ขับหมดไม่หมดดีไม่ดีไม่รู้ แต่รู้ว่าชอบก็พอใจแล้วครับสำหรับห้องเช่าเล็กๆ ครั้นว่าจะเล่น in-peก็ไม่อยากเปิดนู่นนี่นั่นมันหลายอัน ส่วนตัวชอบโหลดเพลงสากลแนวๆจังหวะโจ๊ะๆ หรือเพลงใหม่ท๊อปซ๊าตก็โหลดลง usbเสียบหน้าเสียบตูด เปิดปุ๊บดังปั๊บเลือกเพลงที่อยากฟังได้รวดเร็วทันใจ ใด้เสียงที่ดีในความเรียบง่ายที่สุดครับ555

Re: Onkyo+JBL ของเล่นมาใหม่ครับเยอะครับ
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 02:42:47 am »
เอาชุด studio มาประจำการ เสียงแน่นมากครับ เปิดแค่เซนเตอร์ตัวเดียวตูดก็สเทือนได้

และมาอีกแล้วครับ ไม่มีไรมากแค่อยากได้ ไม่คิดว่าจะเจอ มันกลายเป็นของหายากแล้ว เลยซื้อมาเก็บใว้ แต่กว่าจะได้มานี่ต้องอ้อนวอนกับเจ้าของอยู่นาน 555

ออฟไลน์ หนึ่ง..bk51

Re: Onkyo+JBL ของเล่นมาใหม่มาอีกแล้วครับ
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2014, 11:56:18 am »
เดี๋ยวผมจะพาท่านไปสมัครแฟนพันธ์แท้ลำโพงJbl 55555 ;D ;D

ออฟไลน์ TAE69

• *
Re: Onkyo+JBL ของเล่นมาใหม่มาอีกแล้วครับ
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2014, 10:32:51 am »
ตามทันไม่ทันจริงๆ  เผลอแป็บ ของจะล้นห้องแหละ

ออฟไลน์ Bong2528

• *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มกราคม 23, 2015, 12:39:36 pm »
เห็นว่าใช้เครื่องวัดเสียงพอจะแนะนำหน่อยได้ไหมครับขอราคาย่อมๆและสถานที่ซื้อผมจะเอามาเซ็ตเสียงชุดของผมที่บ้านขอบคุณครับ