ผู้เขียน หัวข้อ: review 65'' samsung f8000  (อ่าน 46549 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr. Kay

• LCD TV member
  • **
review 65'' samsung f8000
« เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 12:57:42 pm »

หลังจากทดสอบการใช้งานมาได้ 7 เกือบ 1 สัปดาห์ ก็จะพร้อมที่จะสรุปถึงผลการทดสอบและความพอใจต่อ samsung f8000 ขนาด 65'' ตัวนี้

จุดเด่น
- ขนาดใหญ่
- สีสรรสวยงามมาก ออกแนวธรรมชาติ (samsung นี่นะสีไม่ฉูดฉาด อิอิ ใช่ครับ ผมดูเครื่องนี้ แม้ขนาด 65'' ไม่รู้สึกแสบตา/แยงตาแต่อย่างใด ดูได้ทั้งวันไม่รู้สึกล้าลูกตาเลย
- ขนาดที่ใหญ่ และสีสรรที่สวยธรรมชาติ ทำให้บรรยากาศเหมือนดูในโรงหนังจริงๆ
- การปรับต่งการใช้งานง่ายมาก มี remote แบบทั้ง smart และธรรมดามาให้เลือกใช้ตามใจชอบ
- การเคลื่อนไหวของภาพทำได้ดีมากๆ เนียน นุ่น ลื่น ไม่หลอกตา ผลทำให้คลายกับดูจากจอภาพยนต์
- 3 มิติ ดีมากๆ แม้จะไม่เด้งทะลุมากเท่า LG แต่มันก็เด้งทะลุได้ใจ แต่ที่สำคัญมิติความลึกเป็นชั้นๆ ทำได้ดีสุดยอด แว่นใส่สบายตา ไม่กระพริบ ให้ภาพ full-HD สำหรับผม ให้เลือกอีกก็เลือก 3D ของ samsung เครื่องนี้ชนะ passive ของ LG อีกทั้งความที่จอมันใหญ่ มันทำให้มิติภาพโอบล้อมเราเหมือนกับเราหลุดไปอยู่ในเหตุการณ์นั้นเลย  สำหรับผม ข้อดีเรื่อง 3D ทำให้ TV เครื่องนี้มีเสน่ห์สำหรับผมมากที่สุด

สรุปว่าข้อดีคือ มันตอบโจทย์มากๆสำหรับคนอยากได้จอใหญ่ ที่ให้คุณภาพภาพใกล้เคียงกับการดูจากจอภาพยนต์

ข้อเสีย
- แสงรั่วตรงมุมจอ และมีอาการหมอกลงในภาพมืดอยู่บ้าง สังเกตุได้ชัดในฉากมืดๆๆๆ  ข้อนี้แพ้ LX9500 ตัวเก่าขาดลอย
- ความดำไม่ดำสนิท แปลกใจมากๆๆๆๆ ที่หลายๆที review ว่าเจ้านี่ดำมาก แต่เมื่อเทียบกับ lx9500 แล้วยังห่างชั้น f8000 สำหรับผมไม่เรียกว่าดำเลยแม้แต่น้อย มันก็ดำแบบมาตราฐานจอ LED เกรดดีๆทั่วไป แต่ไม่ใช่เกรด Hi-END แบบ LX9500 (ตัวนี้ดำมากจึงให้ภาพแบบสวยงามสุดๆ)
- contrast ของภาพยังไม่ถึงใจ เพราะ samsung thailand เอา f8000 ที่เป็นรหัส UA  ไม่ใช่ UN ที่ขายในยุโรป จึงไม่มี function ที่เรียกว่า precision black (local dimming)   ทำให้ภาพยังไม่สวยงามและไม่ฉายศัยภาพของจอได้เต็มประสิทธิภาพ  ตรงนี้ขอบอกเลยว่า ห่วยจริงๆ samsung thailand เนื่องจากว่านี่ก็ซื้อตัว top full-HD ของเค้าแล้ว แต่ดันตัด function ที่สำคัญแบบนี้ทิ้งไปได้ไง และนี่ทำให้จะเป็น TV เครื่องสุดท้ายของ samsung ที่จะซื้อเข้าบ้าน
- พนักงาน call center ไม่ nice เลย วิธีการใช้นำเสียงฟังแข็งๆ ต่างกับ LG มากมาย จึงไม่เหมาะกับผมที่ให้ความสำคัญในเรื่องการบริการทำต้องทำให้เรารู้สึกมีคุณค่า ไม่ใช่รู้สึกว่าลูกค้าต้องขอร้อง ง้องอน

สรุปตัดสิน ควรซื้อไหม
ถ้าถามผม ผมตอบว่า ควรซื้อ ในเงื่อนไขที่ ต้องอยากได้จอใหญ่ที่ให้ภาพทั้ง 2D และ 3D คุณภาพสูงมาก (แต่ยังไม่สูงสุด) ก็ซื้อได้เลยในงบประมาณ 1แสน บวกลบ  เพราะตอนที่ซื้อตัวนี้ ก็มี 4K ของ Samsung เข้ามาเป็นตัวเลือก ตัวนั้นภาพสวยชนะขาดลอด แต่มัน 55 นิ้ว ผมจึงตัดทิ้ง ในเงือนไขนี้ผมจึงคิดว่า ผมได้เลือกตัดสินใจถูกต้องตามเงือนไขการใช้งานของตัวเอง สรุปว่าเลือกไม่ผิดครับ  แต่สิ่งที่ผิดพลาดคือ มันไม่น่าเป็น Samsung ที่การบริการไม่ดีและการตลาดไม่ตรงไปตรงมา เช่นการถอด function local dimming เพื่อให้แน่ใจว่าภาพของ f8000 จะไม่สวยเท่ากับภาพของ 4k เป็นการตลอดที่น่าผิดหวังมาก เหมือนเห็นคุณค่าของลูกค้าใน Asia น้อยไป 

อยากฝากถึง LCDTVTHAILAND ด้วยว่า ถ้าอยากให้ web นี้เป็นที่พึ่งของคนที่ต้องการหาข้อมูลเพื่อตัดสินใจเลือกซื้อ TV  การ review ทีวีโดยเฉพาะรุ่น top ราคาสูงๆ ควรจะทำแบบละเอียดยิบ โดยเฉพาะการเปรียบเทียบเทคโนโลยีที่ บ. ต่างนำมาใช้ใน product ของไทยเป็นอย่างไรเมื่อเทียบกับที่ใช้ใน ตปท. มีการตัด fucntion อะไรไปบ้างไหมและจะกระบทบต่อ performance ของ tv อย่างไรเป็นต้น

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: review 65'' samsung f8000
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 01:13:04 pm »
สวยงามครับ

ขอบคุณที่แบ่งปันสิ่งดีๆให้กันชม  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 08:27:28 pm »
ยินดีกับทีวีใหม่ด้วยครับ
ผมยังนึกอยู่ว่าท่านมี lx9500 แล้ว ทำไมท่านยังคิดจะเล่น f8000 อีก เพราะ lx9500 มันคือที่สุดของled ภาพ 2d ตัวนึงอยู่แล้วครับ (full led with localdimming )เพราะบ้านญาติผมใช้รุ่นนี้อยู่ ภาพสว่าง สีสันสดใส คอนทราสต์สูง มิติภาพดีมาก ดำสนิท ฟรีทีวีชัดดี แต่ข้อเสียคือภาพเคลื่อนไหว บางครั้งยังแทรกเฟรมไม่แม่น ภาพ 3d ห่วย (active) เพราะรุ่นนี้เป็น 3d รุ่นแรกของ lg และจอสะท้อนมาก เนื่องจากเป็นจอกระจก
แต่พอท่านบอกว่าตอบโจทย์เรื่องจอใหญ่ๆ 3d active เทพๆ ผมก็ร้องอ๋อเลยครับ !
 จริงๆรุ่นนี้ปรับดีๆภาพก็ดีมากนะครับ สเปคคุ้มค่า สมาร์ททีวี ดีไซน์ก็เยี่ยมยอดครับ จะเสียก็เวลาปิดไฟดูจะดำไม่สนิท จะบอกว่าไอ้พวก edge led จะมี local dimming หรือ ไม่มี ยังไงก็ไม่ดำสนิทครับ ที่รีวิวกันหลายๆเวปทั้งไทยทั้งนอก บอกว่าดำลึก ดำสนิท พอปิดไฟดูตายทุกรายครับ ส่วนหมอกหรือแสงรั่ว ผมว่าอยู่ที่ดวงเราด้วย 555 แต่ดูจากรูปผมแอบเห็นแสงรั่วด้วยครับ และทีวี samsung ถ้าปรับภาพสว่างไป noise มาทันที บางโหมดอาจมีดำจม และปรับความคมชัดมากไปภาพจะให้รายละเอียดมากเกินไปจนภาพหยาบครับ
สำหรับผมการดูรีวิวดูเพื่อประกอบการตัดสินใจ แต่ในที่สุดคือสายตาและความชอบของเราครับ จบ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2013, 09:56:43 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ pentor

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 09:35:33 pm »
  ขอดูตอนฉากมืดหน่อยได้ไหมคับ ว่ามันไม่ดำสนิทขนาดไหน อยากเห็นคับผม

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 10:11:24 pm »
สวัสดีครับทุกท่าน

จริงๆตอนช่วงที่กำลังเลือกซื้อ ผมก็ไปยืนดู VT60 อยู่นาน อยากได้มากๆ แต่ pana ยังไม่ทำ pro ของ vt60 ขนาด 65'' ในช่วงนั้นเลยต้องถอยครับ เห็น review ของคุณ dramin นี่แหละครับเลยได้รู้จัก vt60 สวยจริงๆครับ

คุณ Sirota ครับ เหตุผลหลักที่ซื้อตัวนี้คือ 1) จอใหญ่ 2) ภาพ 2D มีคุณภาพดีในระดับที่รับได้  3) 3D ใช้งานได้จริง (เพราะว่า lx9500 มันแย่มากในเรือง 3D ทั้งปวดตามากๆและ cross talk มหาศาล) 4) ราคาอยู่ในงบ (อันนี้ก็บานปลายครับ เพราะจริงตั้งงบไว้เท่ากับค่าตัวของ sony w954  พอวันที่จะไปซื้อ w954 ดันเห็น f8000 ทำ pro ลดทะลุเดือน เลยได้มันมานี่ล่ะครับ

พูดถึง LX9500 ภาพ 2D มันสวยเด้งดี แต่ว่าด้วยความที่มันเป็น full led มันเลยสว่างมากด้วย แยงตาสุดๆ ปัญหานี้หมดไปกับ f8000 ครับ ดูสบายตาขึ้นเยอะ ตรงนี้อาจเพราะมันจอใหญ่ ผมเลยปรับ back light น้อยๆได้โดยยังสามารถเห็นรายละเอียดของภาพได้ชัดอยู่

คุณ Penter ครับ  พยายามถ่ายแล้ว แต่มันถ่ายออกมาแล้วดูไม่ออกอ่ะครับว่าไม่ดำสนิท กล่องมันแยกไม่ออกเท่าตาคนครับ คือถ้าดำสนิท ก็คือให้ลองเปิดหนังตอนท้ายที่ credit กำลังวิ่งนะครับ แล้วดูรอบจอที่เป็ฯสีดำ มันต้องดำสนิทเหมือนกับว่า tv กำลังปิดเครื่องอยู่ หรือ ลองเปิดปิด TV ในห้องมืดก็ได้ครับ LX9500 แม้ว่าเครื่องจะเปิดแล้ว ความมืดของจอตอนเปิดและปิดเครื่องแทบไม่ต่างกันเลยครับ  แต่ถ้า f8000 พอเปิดเครื่องจอจะเรื่องแสงทั่วจอ รู้เลยว่าตอนนี้เครื่องเปิดอยู่ แต่ก็ต้องเข้าใจจังหวะ tv นั้นๆด้วย อย่าง f8000 ตรวจสอบยากนิดนึงเพราะถ้าหากว่าสัญญาณภาพส่งมาเป็นภาพมืดสนิท LED จะดับไปเลยครับเลยดูเหมือนจอมืดสนิท แต่พอมีตัวหนังสือเริ่มวิ่งเข้ามาในจอแม้แค่บรรทัดเดียว จอจะเรื่องแสงพรึบขึ้นมาทั่วจอทันทีเลยครับ ลักษณะแบบนี้ทำให้ contrast ของจออ drop ลงไปเยอะครับเมื่อเทียบกับ plasma หรือ full LED

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 10:19:55 pm »
เพิ่มเติม review ว่าแนะนำจริงๆสำหรับสาย HDMI ราคาไม่เกิน 3 พัน  M-cable 2 เมตร 2.9 พัน ราคา pro ขายที่ 2.1 พัน ผมเอามาใช้แทน jericho แล้วพบว่า ให้อารมณ์ภาพเหมือนภาพยนต์มากๆ สีอิ่ม นวล ไม่ฉูดฉาดบาดกระด้าง ชอบมากๆๆๆๆๆๆๆครับ เลยแนะนำสุดๆๆๆๆๆๆ

ปล. ได้ m-cable เส้นนี้มาแบบไม่ได้ตั้งใจเช่นกัน เพราะวันนั้นเจตนาขับรถไปที่คอนโด master view เพื่อจะไปซื้อ ไม่ได้รับอนุญาต o ที่หลายท่านว่าให้สีสรรดี ขับไปแล้วร้านดันปิด เลยขับไป mega bangna ตั้งใจจะเอา QED แต่พอเอาไปลองเทียบกัน เลือก m-cable โดยไม่ลังเล ใครชอบแนวสีอิ่มๆ ธรรมชาติ สบายตา แนะนำเลยครับ

เดี๋ยวรอเก็บตังค์อีกนิดจะไปสอยเอา milano-V มาลองดูบ้าง :)

ออฟไลน์ songsuson

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2013, 10:26:41 pm »
สวยมากๆครับ ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ kritkris

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 12:35:34 am »
เพิ่มเติม review ว่าแนะนำจริงๆสำหรับสาย HDMI ราคาไม่เกิน 3 พัน  M-cable 2 เมตร 2.9 พัน ราคา pro ขายที่ 2.1 พัน ผมเอามาใช้แทน jericho แล้วพบว่า ให้อารมณ์ภาพเหมือนภาพยนต์มากๆ สีอิ่ม นวล ไม่ฉูดฉาดบาดกระด้าง ชอบมากๆๆๆๆๆๆๆครับ เลยแนะนำสุดๆๆๆๆๆๆ

ปล. ได้ m-cable เส้นนี้มาแบบไม่ได้ตั้งใจเช่นกัน เพราะวันนั้นเจตนาขับรถไปที่คอนโด master view เพื่อจะไปซื้อ ไม่ได้รับอนุญาต o ที่หลายท่านว่าให้สีสรรดี ขับไปแล้วร้านดันปิด เลยขับไป mega bangna ตั้งใจจะเอา QED แต่พอเอาไปลองเทียบกัน เลือก m-cable โดยไม่ลังเล ใครชอบแนวสีอิ่มๆ ธรรมชาติ สบายตา แนะนำเลยครับ

เดี๋ยวรอเก็บตังค์อีกนิดจะไปสอยเอา milano-V มาลองดูบ้าง :)

ผมว่า f8000 น่าจะเข้ากับ m-cable มากกว่า jericho แบบชัดเจนนะครัช ด้วย style แซมซังเจอ jericho เข้าไป ถ้าไม่ปรับดีๆผมว่ามีตาบอดอะ สีสด คมทุกอณู บาดลึก5555555 ปล.ตอนนี้ใช้เครื่องเล่นอะไรอยู่ครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 08:45:28 am »
ใช้ BD ชุด home ของ LG ที่เป็นรุ่น top เมื่อ 3 ปีที่แล้วครับ
ตอนนี้อยากได้ BD player ดีๆ ซักตัว แนะนำตัวไหนดีครับ

ปล.  ผมลิองเทียบ 2 สายนี้บนจอ lx9500 แล้วพบว่าให้ผลเหมือน f8000 คือผมถูกใจมากๆ กับ m cable ครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 09:15:45 am »
ใช้ BD ชุด home ของ LG ที่เป็นรุ่น top เมื่อ 3 ปีที่แล้วครับ
ตอนนี้อยากได้ BD player ดีๆ ซักตัว แนะนำตัวไหนดีครับ

ปล.  ผมลิองเทียบ 2 สายนี้บนจอ lx9500 แล้วพบว่าให้ผลเหมือน f8000 คือผมถูกใจมากๆ กับ m cable ครับ
ถ้าเป็น BD player แล้วท่านเล่นแผ่นแท้เป็นหลัก**ไม่ต้องกังวลเรื่อง cinavia เวลานี้ภาพ+เสียงสุดๆ แนะนำ oppo103/105 ครับ แต่ราคาก็โหดสุดๆเช่นกัน  [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] ตัวนี้เล่นแผ่น100/ไฟล์ iso50 ครับ แต่ถ้าจะเอาประหยัดงบลงมาหน่อย แนะนำ HD player ครับ cengrand 5i-ad ตัวนี้ใช้ชิฟ marvel เช่นเดียวกับใน oppo แล้วซื้อไดร์BD เพิ่มเอา แบบนี้จะไม่ติด cinavia ครับ เล่นไฟล์ iso/full-rip100/แผ่น100 ภาพ+เสียงสุดๆเช่นกัน แต่ถ้าเป็นชุดนี้เวลานี้ตัว cengrand เองยังไม่มีความเสถียรเรื่องเฟิมแวร์ครับ ..........ชุดเล็กชุดต่อไปแนะนำ cengrand 5i-360+ไดร์BD ครับ ชุดนี้เล่นไฟล์ iso/fullrip100เล่นแผ่น100 เช่นกัน ภาพยังคงกินoppo93/95 ได้อยุ แต่ราคาค่าตัวแค่8พัน จึงถือว่าคุ้มค่าในด้านราคาครับ แต่ยังมีปัญหาที่เฟิมแวร์เช่นเดียวกัน ชุดต่อไปแนะนำเป็น dune base 3D จับคู่กับไดร์ BD ครับ เล่นไฟล์100/แผ่น100 แต่ dune base ได้ความเสถียรเรื่องเฟิมแวร์มากกว่าครับ ไม่มีปัญหากับพวก mkv รึว่าฟอร์แมตต่างๆ ..........ที่แนะนำมาทั้งหมดนี่ท่านลองตรองดูครับ ถ้าได้พวกเครื่องเล่นชิฟระดับเทพๆมาผมว่าภาพจาก f8000 กับ lx9500 คงเทพขึ้นอีกมากๆครับ ส่วน BD player รุ่นอื่นๆ ผมไม่เคยเห็นด้วยตาอะครับ เลยไม่สามารถแนะนำอะไรเพิ่มเติมได้ ขอโทษด้วยครับ

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 09:40:18 am »
ขอคุณสำหรับข้อมูลครับคุณ Kritkris เปิดโลกทัศน์ผมได้มากมายเลยครับ

เมื่อกี้สืบราคา oppo 105 โอ้แม่เจ้า แพงมากๆๆๆๆๆ แต่ก็อยากได้มากเช่นกัน  ถ้าซื้อเจ้านี่มาคงมีบานปลายเพราะต้องหา avr และชุดลำโพงอีก

หรือถ้าเอามันต่อ hdmi เข้ากับ home ของ LG เดิม จะได้ภาพที่ดีเท่ากับต่อตรงเข้า TV หรือไม่ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 11:02:03 am »
ขอคุณสำหรับข้อมูลครับคุณ Kritkris เปิดโลกทัศน์ผมได้มากมายเลยครับ

เมื่อกี้สืบราคา oppo 105 โอ้แม่เจ้า แพงมากๆๆๆๆๆ แต่ก็อยากได้มากเช่นกัน  ถ้าซื้อเจ้านี่มาคงมีบานปลายเพราะต้องหา avr และชุดลำโพงอีก

หรือถ้าเอามันต่อ hdmi เข้ากับ home ของ LG เดิม จะได้ภาพที่ดีเท่ากับต่อตรงเข้า TV หรือไม่ครับ

ถ้าจะโดดไป oppo จิงๆ วิธีต่อกับชุดโฮมมีดังนี้ครับ
1.คือต่อ 7.1 แบบ analog จากพอร์ตด้านหลังตัวเครื่องของ oppo เอง แบบนี้อาจจะนำลำโพง+ซับเดิมมาดัดแปลงใช้ไปก่อน ต่อแบบนี้ไม่รับรองผลนะครับเพราะผมเองเคยเอาลำโพงของชุดโฮมเก่าๆมาต่อ analog หลัง cengrand เสียงก็ไม่ออก งงเหมือนกันไม่รุทำไมครับ 5555
2.ดูด้านหลังเครื่อง BD ของท่านว่ามีพอร์ต input แบบใดบ้างแต่ถ้าเป็นรุ่นสูงๆมักจะมี optical input อยู่ด้านหลังครับ รึว่าถ้ามี hdmi input ก็ยิ่งดีเลย ต่อแบบนี้หลักการใช้งานคือ เอาBD ของท่านใช้แทน AVR ชั่วคราวไปก่อน แต่เนื้อเสียงที่ได้จะบางมากๆครับ - -  *** 1 กับ 2 สามารถซื้อ AVR มาเพิ่มเติมทีหลังแล้วใช้กับชุดลำโพงเดิมได้ครับ แบบนี้ใช้ขยับขยายด้านเสียงทีหลัง แต่เปลืองค่าแผ่น5555 เพราะ oopo ติด cinavia protect ครับ
3.อันนี้เป็นอีกทางเลือกนะครับ ถ้างบท่านถึง oopo105 หันมาโหลดไฟล์แทนซื้อแผ่น BD แท้ ท่านประหยัดค่าแผ่นไปได้มากมาย เอาเงินมาจัด dune base 3D 10400 บาท ซื้อ HDD ความจุ3tb ประมาณ 4พันบาท ซื้อ AVR**แล้วแต่ความชอบด้านเสียงของท่านครับว่าจะเอาระดับไหน เริ่มต้นแรกๆท่านอาจจะลองระบบ 5.1ไปก่อนค่าตัวก็ราวๆ 1หมื่น ครับในในงบนี้ก็สามารถถอดรหัสเสียง DTS-HDMA /DOLBY-TRUE HD แล้วก็รองรับ 3D แล้วด้วยครับ ต่อไปค่าใช้จ่ายโหลดหนังตลอดชีวิตประมาณ 500 บาท ถ้ายังอยากเล่นแผ่นที่เคยซื้อไว้อยู่ก็ไปจัด BD Drive มาเพิ่ม อันนี้ก็หมดห่วงเรื่อง cinavia protect ได้เหมือนกันครับ เล่นแผ่นกุ๊กกู๋เสียง HD ได้ จุดนี้ผมมองว่าคุ้มกว่า oppo นะ55555 เพราะผมไม่มีตังซื้อแผ่นแท้บ่อยๆ [ร้องไห้] [ร้องไห้] ***ถ้าแบบนี้การใช้งานค่อนข้างจะยืดหยุ่นกว่า 1 กับ 2 ครับ แล้วถ้าท่านอยากจะอัพระบบให้สูงขึ้นก็อัพได้เรื่อยๆ เช่นชุดลำโพงใหม่ ซับใหม่ AVR ใหม่ ของเก่าก็สามารถขายได้ราคาพอประมาณเพราะยังมีคนเล่นเรื่อยๆ
**ส่วนตัวผมใช้ชุดนี้อยู่ครับ 46HX855 +HDMI AQ ช๊อกกาแลต(เสียง) Aiborg เส้นละ6ร้อย(ภาพ555)+ Cengrand 5i-360 + AVR Yamaha373 +Klipsch SW-450+ชุดลำโพง Bosswood + ... .... 6S เริ่มจากค่อยๆขยับทีละอย่างเหมือนกันคับ >< เพราะผมงบน้อย [yes] [yes] [yes]  ปล.รีวิวของ dune 3D หาได้จากท่าน dramin เบยครับ [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ]  ในที่กล่าวมาทั้งหมดนี้ภาพดีกว่าเดิมแบบหน้ามือเป็นหลังเท้าแน่นอนครับ(ในกรณีเล่นไฟล์ BD iso/full-rip) ส่วนเสียงแค่เปลี่ยนเอา AVR มาขับลำโพงเดิมๆของท่านเสียงก็ดีกว่าเดิมหลายช่วงตัวเหมือนกันครัช
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2013, 11:36:28 am โดย kritkris »

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2013, 04:50:49 pm »
hd player ถ้าเริ่มเล่นใหม่ๆ อย่าเพิ่งไปเล่น cen grand เลยครับ ปวดตับมาก ขายทิ้งกันเกลื่อน (ผมก็เป็น ๑ ในนั้น)๕๕๕๕๕

รอสักพัก(ไม่รู้นานแค่ไหน) ให้ทางบริษัทแก้ไข่เฟิร์มแวร์ให้เสถียรก่อนดีกว่า

dune base 3D เพื่อนผมใช้แล้ว happy มากครับ ยังไม่เจอปัญหากับ MKV เลย

แต่ตอนนี้dune base 3DของAV UNIVERSE ขาดตลาด ต้องรอไปก่อน

เหลือแต่ dune base 3D ของ nicty shop ซึ่งแพงกว่าไป ๓๐๐๐ บาท แต่ได้ IPTV เพิ่มขึ้น ผมว่าแพงไปหน่อย  [หื่น]

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2013, 10:11:25 am »
ขอบคุณทั้ง 2 ท่าน คุณ Kritkris และคุณ Dramin มากๆครับ  [รัก]

เดี๋ยวคงจะลองสิบค้น ศึกษาข้อมูลซักพัก พร้อมเมื่อไหร่คงได้จัดเครื่องเล่น BD และระบบเสียงดีๆ ซักชุดครับ [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์]

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2013, 02:32:07 pm »
อัพเดทรูปเพิ่มหน่อยครับ อยากเห้นหลายๆแนว ๕๕๕  [หื่น]

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 07, 2014, 09:21:40 pm »
update firmware ใหม่เมื่องานนี้ ทำให้ f8000 ดูดีขึ้นมาอีกแบบชัดเจน ถูกใจมากครับ 2d เคลื่อนไหวเนียนขึ้น สีสรรความใสแจ่มชัดชึ้นคุมความดำได้ดีขึ้นที่สำคัญที่ถูกใจสุดๆคือ web browser ทำงานดี ไว ชึ้นมาก เล่น streaming จาก youtube 1080p ลื่น ใส สวยงาม ภาพสวยมาก

โดยรวมแล้ว happy มากครับ 555 เชียร์เลยครับคราวนี้

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 09:43:40 am »
ลองถายภาพใหม่

ออฟไลน์ ืnachapop

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 29, 2014, 09:03:17 am »
ผมก็กำลังมองตัวนี้อยุ่เหมือนกันครับ    ผมว่าภาพสวยดีกว่ารุ่นเก่า

จริงๆแล้ว  localdimming  มีทั้ง ประโยชน์และ โทษครับ  อันนี้จากประสบการณ์ตัวเอง

ของดีคือช่วยเรื่อง แสงรั่ว ขอบภาพ เนี่ยดำสนิทเลยครับ

ข้อเสียคือมันไปมีผลกับภาพ ทำให้ภาพในที่มืด หรือ พวกเส้นผม ดำเข้มๆ  มันจะมีสีทึบๆ  ดูแล้วรำคาญใจครับ เหมือนภาพไม่ใส ไม่เคลียร์ (น่าจะเป็นสาเหตุที่ไม่ใส่มา)

ให้ผมเลือก ขอไม่มี localdimming  ดีกว่า   รู้สึกว่าปิดมันไม่ได้ด้วยรีโมททีวี

( ที่ท่านบอกว่า  เปิดทีวี แล้วจอสว่าง ไม่ดำ  ไม่รู้ว่าท่านเจ้าของกระทู้ได้ลองทำการปรับ โหมด  hdmi black level ของทีวี ปรับให้อยู่ในระดับต่ำครับ ช่วยได้ เรื่องความดำ)