ผู้เขียน หัวข้อ: review 65'' samsung f8000  (อ่าน 46547 ครั้ง)

ออฟไลน์ kollove

• Edge LED TV member
Re: review 65'' samsung f8000
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 31, 2014, 12:19:45 pm »

หลังจากทดสอบการใช้งานมาได้ 7 เกือบ 1 สัปดาห์ ก็จะพร้อมที่จะสรุปถึงผลการทดสอบและความพอใจต่อ samsung f8000 ขนาด 65'' ตัวนี้

จุดเด่น
- ขนาดใหญ่
- สีสรรสวยงามมาก ออกแนวธรรมชาติ (samsung นี่นะสีไม่ฉูดฉาด อิอิ ใช่ครับ ผมดูเครื่องนี้ แม้ขนาด 65'' ไม่รู้สึกแสบตา/แยงตาแต่อย่างใด ดูได้ทั้งวันไม่รู้สึกล้าลูกตาเลย
- ขนาดที่ใหญ่ และสีสรรที่สวยธรรมชาติ ทำให้บรรยากาศเหมือนดูในโรงหนังจริงๆ
- การปรับต่งการใช้งานง่ายมาก มี remote แบบทั้ง smart และธรรมดามาให้เลือกใช้ตามใจชอบ
- การเคลื่อนไหวของภาพทำได้ดีมากๆ เนียน นุ่น ลื่น ไม่หลอกตา ผลทำให้คลายกับดูจากจอภาพยนต์
- 3 มิติ ดีมากๆ แม้จะไม่เด้งทะลุมากเท่า LG แต่มันก็เด้งทะลุได้ใจ แต่ที่สำคัญมิติความลึกเป็นชั้นๆ ทำได้ดีสุดยอด แว่นใส่สบายตา ไม่กระพริบ ให้ภาพ full-HD สำหรับผม ให้เลือกอีกก็เลือก 3D ของ samsung เครื่องนี้ชนะ passive ของ LG อีกทั้งความที่จอมันใหญ่ มันทำให้มิติภาพโอบล้อมเราเหมือนกับเราหลุดไปอยู่ในเหตุการณ์นั้นเลย  สำหรับผม ข้อดีเรื่อง 3D ทำให้ TV เครื่องนี้มีเสน่ห์สำหรับผมมากที่สุด

สรุปว่าข้อดีคือ มันตอบโจทย์มากๆสำหรับคนอยากได้จอใหญ่ ที่ให้คุณภาพภาพใกล้เคียงกับการดูจากจอภาพยนต์

ข้อเสีย
- แสงรั่วตรงมุมจอ และมีอาการหมอกลงในภาพมืดอยู่บ้าง สังเกตุได้ชัดในฉากมืดๆๆๆ  ข้อนี้แพ้ LX9500 ตัวเก่าขาดลอย
- ความดำไม่ดำสนิท แปลกใจมากๆๆๆๆ ที่หลายๆที review ว่าเจ้านี่ดำมาก แต่เมื่อเทียบกับ lx9500 แล้วยังห่างชั้น f8000 สำหรับผมไม่เรียกว่าดำเลยแม้แต่น้อย มันก็ดำแบบมาตราฐานจอ LED เกรดดีๆทั่วไป แต่ไม่ใช่เกรด Hi-END แบบ LX9500 (ตัวนี้ดำมากจึงให้ภาพแบบสวยงามสุดๆ)
- contrast ของภาพยังไม่ถึงใจ เพราะ samsung thailand เอา f8000 ที่เป็นรหัส UA  ไม่ใช่ UN ที่ขายในยุโรป จึงไม่มี function ที่เรียกว่า precision black (local dimming)   ทำให้ภาพยังไม่สวยงามและไม่ฉายศัยภาพของจอได้เต็มประสิทธิภาพ  ตรงนี้ขอบอกเลยว่า ห่วยจริงๆ samsung thailand เนื่องจากว่านี่ก็ซื้อตัว top full-HD ของเค้าแล้ว แต่ดันตัด function ที่สำคัญแบบนี้ทิ้งไปได้ไง และนี่ทำให้จะเป็น TV เครื่องสุดท้ายของ samsung ที่จะซื้อเข้าบ้าน
- พนักงาน call center ไม่ nice เลย วิธีการใช้นำเสียงฟังแข็งๆ ต่างกับ LG มากมาย จึงไม่เหมาะกับผมที่ให้ความสำคัญในเรื่องการบริการทำต้องทำให้เรารู้สึกมีคุณค่า ไม่ใช่รู้สึกว่าลูกค้าต้องขอร้อง ง้องอน

สรุปตัดสิน ควรซื้อไหม
ถ้าถามผม ผมตอบว่า ควรซื้อ ในเงื่อนไขที่ ต้องอยากได้จอใหญ่ที่ให้ภาพทั้ง 2D และ 3D คุณภาพสูงมาก (แต่ยังไม่สูงสุด) ก็ซื้อได้เลยในงบประมาณ 1แสน บวกลบ  เพราะตอนที่ซื้อตัวนี้ ก็มี 4K ของ Samsung เข้ามาเป็นตัวเลือก ตัวนั้นภาพสวยชนะขาดลอด แต่มัน 55 นิ้ว ผมจึงตัดทิ้ง ในเงือนไขนี้ผมจึงคิดว่า ผมได้เลือกตัดสินใจถูกต้องตามเงือนไขการใช้งานของตัวเอง สรุปว่าเลือกไม่ผิดครับ  แต่สิ่งที่ผิดพลาดคือ มันไม่น่าเป็น Samsung ที่การบริการไม่ดีและการตลาดไม่ตรงไปตรงมา เช่นการถอด function local dimming เพื่อให้แน่ใจว่าภาพของ f8000 จะไม่สวยเท่ากับภาพของ 4k เป็นการตลอดที่น่าผิดหวังมาก เหมือนเห็นคุณค่าของลูกค้าใน Asia น้อยไป 

อยากฝากถึง LCDTVTHAILAND ด้วยว่า ถ้าอยากให้ web นี้เป็นที่พึ่งของคนที่ต้องการหาข้อมูลเพื่อตัดสินใจเลือกซื้อ TV  การ review ทีวีโดยเฉพาะรุ่น top ราคาสูงๆ ควรจะทำแบบละเอียดยิบ โดยเฉพาะการเปรียบเทียบเทคโนโลยีที่ บ. ต่างนำมาใช้ใน product ของไทยเป็นอย่างไรเมื่อเทียบกับที่ใช้ใน ตปท. มีการตัด fucntion อะไรไปบ้างไหมและจะกระบทบต่อ performance ของ tv อย่างไรเป็นต้น

ขอบคุณสำหรับ รีวิว ดีๆ ตรงไปตรงมาไม่ปลอบใจตัวเอง อิๆ ผมใช้ 65 es8000 รุ่นปี 12 ก็เจอปัญหาแสงรั่วบานเลยครับ ทำใจๆ.

ออฟไลน์ Mr. Kay

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 10:48:22 am »
ผมก็กำลังมองตัวนี้อยุ่เหมือนกันครับ    ผมว่าภาพสวยดีกว่ารุ่นเก่า

จริงๆแล้ว  localdimming  มีทั้ง ประโยชน์และ โทษครับ  อันนี้จากประสบการณ์ตัวเอง

ของดีคือช่วยเรื่อง แสงรั่ว ขอบภาพ เนี่ยดำสนิทเลยครับ

ข้อเสียคือมันไปมีผลกับภาพ ทำให้ภาพในที่มืด หรือ พวกเส้นผม ดำเข้มๆ  มันจะมีสีทึบๆ  ดูแล้วรำคาญใจครับ เหมือนภาพไม่ใส ไม่เคลียร์ (น่าจะเป็นสาเหตุที่ไม่ใส่มา)

ให้ผมเลือก ขอไม่มี localdimming  ดีกว่า   รู้สึกว่าปิดมันไม่ได้ด้วยรีโมททีวี

( ที่ท่านบอกว่า  เปิดทีวี แล้วจอสว่าง ไม่ดำ  ไม่รู้ว่าท่านเจ้าของกระทู้ได้ลองทำการปรับ โหมด  hdmi black level ของทีวี ปรับให้อยู่ในระดับต่ำครับ ช่วยได้ เรื่องความดำ)

ตอนนี้การปรับแต่ทุกอย่างเข้าที่แล้วครับ ภาพสวยขึ้นมาก noise ลดลงเยอะ ดำเด้งมาก :)  จากที่เคยบอก lg lx9500 สวยกว่า พอหลังๆ เอา lx9500 มาเปิดดู โอ้ห่างชั้นกันพอควรเลย ภาพแตกต่างกันมากมายจริงๆ  ยิ่งใช้ยิ่ง happy ครับเจ้าตัวนี้

Hdmi black ผมใช้กับการดู tv ครับ ภาพสวยเลยครับ

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 10:50:35 am »
คุณ kollove เรื่องแสงรั่วนี่ น่ารำคาญจริงๆครับ แต่ก็อยู่ในระดับที่ทำใจได้

ออฟไลน์ ืnachapop

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 02:27:25 pm »
ผมก็กำลังมองตัวนี้อยุ่เหมือนกันครับ    ผมว่าภาพสวยดีกว่ารุ่นเก่า

จริงๆแล้ว  localdimming  มีทั้ง ประโยชน์และ โทษครับ  อันนี้จากประสบการณ์ตัวเอง

ของดีคือช่วยเรื่อง แสงรั่ว ขอบภาพ เนี่ยดำสนิทเลยครับ

ข้อเสียคือมันไปมีผลกับภาพ ทำให้ภาพในที่มืด หรือ พวกเส้นผม ดำเข้มๆ  มันจะมีสีทึบๆ  ดูแล้วรำคาญใจครับ เหมือนภาพไม่ใส ไม่เคลียร์ (น่าจะเป็นสาเหตุที่ไม่ใส่มา)

ให้ผมเลือก ขอไม่มี localdimming  ดีกว่า   รู้สึกว่าปิดมันไม่ได้ด้วยรีโมททีวี

( ที่ท่านบอกว่า  เปิดทีวี แล้วจอสว่าง ไม่ดำ  ไม่รู้ว่าท่านเจ้าของกระทู้ได้ลองทำการปรับ โหมด  hdmi black level ของทีวี ปรับให้อยู่ในระดับต่ำครับ ช่วยได้ เรื่องความดำ)

ตอนนี้การปรับแต่ทุกอย่างเข้าที่แล้วครับ ภาพสวยขึ้นมาก noise ลดลงเยอะ ดำเด้งมาก :)  จากที่เคยบอก lg lx9500 สวยกว่า พอหลังๆ เอา lx9500 มาเปิดดู โอ้ห่างชั้นกันพอควรเลย ภาพแตกต่างกันมากมายจริงๆ  ยิ่งใช้ยิ่ง happy ครับเจ้าตัวนี้

Hdmi black ผมใช้กับการดู tv ครับ ภาพสวยเลยครับ

บอกตรงนะท่าน  เห็นท่าน บรรยายจนผมจะอดใจไม่ไหว จริงๆ   ไอ้ผมมันคนใจร้อนซะด้วย

แต่บังเอิญผม ไปเปิด youtube งาน ces 2014   เห็นซี่รี่ย์ 8 ตัวโค้ง ปี2014   โห้งามหยด เห็นดีไซด์ขาตั้งแล้วใจจะขาด  ต้องทำใจร่มๆก่อน ทนดูของเก่าไปก่อน

(ไม่รู้จะร่มได้นานแค่ไหน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2014, 02:28:17 pm โดย ืnachapop »

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2014, 06:18:02 pm »
เมื่อวาน update firmware ใหม่ บอกได้อีกคร้งว่า ใครคิดจะซื้อ ซื้อได้เลยครับ ไม่ผิดหวังแน่นอน

ออฟไลน์ ืnachapop

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 09:23:46 am »
เมื่อวาน update firmware ใหม่ บอกได้อีกคร้งว่า ใครคิดจะซื้อ ซื้อได้เลยครับ ไม่ผิดหวังแน่นอน

ีup  แล้ว ได้อะไรเพิ่งมาบ้างครับ มีผลกับ ภาพไหมครับ  smart TV ไม่ค่อยสนเท่าไหร่  [หื่น]

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2014, 11:28:08 pm »
มีผลต่อภาพโดยตรงเลยครับ โดยเฉพาะการเคลื่อนไหวเนียนตามากครับ สีสรรสดอิ่มขึ้นครับ

ออฟไลน์ nottlcd

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 05:50:39 am »
ท่านปรับภาพยังไงครับ จะขอเลียนแบบบ้าง
 สำหรับผม พอปิดไฟดูหนัง แล้วตาไม่อยู่เซนเตอจอ แค่เอียงมาฟุตเดียวก็รู้สึกเห็นจอเป็นหมอกๆๆ โดยเฉพาะเวล screen server ของ dune base 3d พักหน้าจอขึ้นมา บอกตรงๆๆวิตกจริตมาเลยแต่ตอนดูหนังก็ไม่เท่าไหร่
 hdmi ผมใช้ velocita milanoV ต่ออกจากdune มาavr แล้วจากavr มาทีวีก็ velocita milanoV  เหมือนกัน

avr คือ ออนเกียว เซตs4505

ใครรู้บ้างไหมครับ ทัง avr และ hdmi ของผมโอเคไหม เพิ่งหัดเล่นชุดแรก

• **
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 08:33:39 am »
ท่านปรับภาพยังไงครับ จะขอเลียนแบบบ้าง
 สำหรับผม พอปิดไฟดูหนัง แล้วตาไม่อยู่เซนเตอจอ แค่เอียงมาฟุตเดียวก็รู้สึกเห็นจอเป็นหมอกๆๆ โดยเฉพาะเวล screen server ของ dune base 3d พักหน้าจอขึ้นมา บอกตรงๆๆวิตกจริตมาเลยแต่ตอนดูหนังก็ไม่เท่าไหร่
 hdmi ผมใช้ velocita milanoV ต่ออกจากdune มาavr แล้วจากavr มาทีวีก็ velocita milanoV  เหมือนกัน

avr คือ ออนเกียว เซตs4505

ใครรู้บ้างไหมครับ ทัง avr และ hdmi ของผมโอเคไหม เพิ่งหัดเล่นชุดแรก

เดี๋ยวค่ำๆ จะมาลง setting ที่ตั้งไว้ให้ดูนะคับ

แต่เบื้องต้น อาการจอหมอก หรือ มุมมองแคบเกิน เอียงนิดเดียวสีจอเพี้ยน เหมือนเป็นอาการจอแสงรั่วนะครับ ผมต้องเปลี่ยนเครื่องถึง 2 รอบกว่าจะได้จอที่ดำสนิท (แต่ก็รั่วตรงมุมๆบ้างเล็กน้อย) 2 เครื่องแรก รั่ว ด่าง กลางจอเลยทำให้มีอาการคล้ายๆที่ท่านบรรยายมา เช็ดดูครับ

firmware ล่าสุดในไทยตอนนี้ 1113  แล้ว update เรื่อยๆจนไปถึง 17 ตามหลังเมืองนอกมั้งครับ

ออฟไลน์ nottlcd

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2014, 12:21:32 pm »
ปัญหาคือ ผมไม่รู้ว่าแสงรั่วแสงไม่รั่วดูอย่างไร แล้วจะไปเครม เค้าใด้อย่างไรนี่สิครับ

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2014, 09:07:01 am »
http://forums.cnet.com/7723-19410_102-595555/samsung-un55f8000-picture-settings/

ผมปรับตาม cnet นี่เลยครับ แต่ brightness อาจปรับลงเหลือ 44ก็ได้เพื่อให้ local dimming มีผลมากขึ้น

หลังจากได้ถาม engineer ของ ss ที่ UK เค้าแนะนำว่า รุ่นที่ไม่มีคำสั่ง smart led สามารถใช้ brightness เพื่อปรับ local dimming ได้ครับ โดยค่าที่ 47 ขึ้นไปคือ off คำสั่ง smart led   คุณ engineer ก็อ้างข้อมูลจากการทดสอบของ user มาอีกที [เศร้า]

แต่ผมว่ามันก็ work มากเลยครับ

สำหรับอาการ หมอก แสงรั่ว ลองหากระทู้เก่าถึงวิธีตรงจสอบดูครับ  อย่างไรก็ตาม มุมมอง f8000 กว้างมากครับ ถ้าเบนออก center ไปแค่ 1 ฟุต แล้วเห็นหมอกลง น่จะเป็นปัญหาแน่ๆครับ

หากอยากให้ช่วยอย่างไรบอกได้เลยครับ  อยากให้คนใช้ f8000 ได้ใช้มันอย่างคุ้มค่าที่สุดครับ

ออฟไลน์ varina

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2014, 11:00:12 am »
พอดีกำลังดู 65" นิ้วอยู่งั้นแปลว่า F8000 ภาพสวยกว่า 65F9000 ที่เป็น 4k จากการ upscale ของไฟล์ไหมครับ

ออฟไลน์ yuiisay4

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2014, 03:24:13 pm »
เล็งๆอยู่เหมือนกัน

ออฟไลน์ arm123

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2014, 01:40:49 am »
สวัสดีคะ [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

โออิชิ

ออฟไลน์ Chacha66

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2015, 03:17:02 pm »
ในรูปสีดูติดโทนเหลืองกับแดงจังค่ะ [เปล่า]

ออฟไลน์ Arinnn

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 01:50:06 am »
 [กระโดด]

ออฟไลน์ Pakwan

• **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 01:56:57 am »
Ok

ออฟไลน์ Chacha66

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 07:03:59 pm »
สวยค่ะ [ปลื่ม]