ผู้เขียน หัวข้อ: มาใหม่ Enjoy TV!!! ด้วย Egreat IPTV  (อ่าน 112646 ครั้ง)

ออฟไลน์ enjoytv.staff

• Edge LED TV member
Re: มาใหม่ Enjoy TV!!! ด้วย Egreat IPTV
« ตอบกลับ #180 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 09:36:51 am »
ได้รับเครื่อง เรียบร้อยแล้วครับ ลอง test ดูแล้ว ก็ ok ครับ สุดยอกครับ ตอนแรก ดู ฟรี ทีวี ไม่เต็มจอ บางช่อง เช่น ช่อง3 7 9 แต่ ตอนนี้ ดูได้เต็มจอแล้ว  แต่ล้นจอมากเิกินไป ทำให้ภาพไม่ชัด ไม่ทราบว่าขยายมาหรือเปล่า ช่วยตรวจสอบด้วยครับ (ผมเทียมกับกล่องดาวเทียมของผมนะครับ)  
ขอบคุณ enjoy TV ที่ให้แต่สิ่งดีๆ เป็น HD player ที่คุ้มค่ามากครับ และราคาย่อมเยา  
แนะนำการใช้ AirFun ด้วยครับ

- บางช่องส่งมาเป็น 4:3 ครับ ดังนั้นเราต้อง Zoom หรือ ปรับ ratio ใหม่เพื่อให้ได้ภาพที่เต็มจอครับ

- การใช้ Airfun

AirFun เป็นลูกเล่นที่ใส่เข้าไปเพื่อสั่งงานผ่าน PC, มือถือ หรือ Tablet หรือมองง่ายๆคือ เป็น remote นั่นเองครับ

โดยการเปิด Broser เช่น chrome firefox IE หรือ safari
แล้วพิมพ์ http://x.x.x.x/remote
โดย x.x.x.x เป็น IP ของ Egreat ครับ ดูค่าได้จาก setup--misc--network info

Re: มาใหม่ Enjoy TV!!! ด้วย Egreat IPTV
« ตอบกลับ #181 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 09:41:07 am »
ได้รับเครื่อง เรียบร้อยแล้วครับ ลอง test ดูแล้ว ก็ ok ครับ สุดยอกครับ ตอนแรก ดู ฟรี ทีวี ไม่เต็มจอ บางช่อง เช่น ช่อง3 7 9 แต่ ตอนนี้ ดูได้เต็มจอแล้ว  แต่ล้นจอมากเิกินไป ทำให้ภาพไม่ชัด ไม่ทราบว่าขยายมาหรือเปล่า ช่วยตรวจสอบด้วยครับ (ผมเทียมกับกล่องดาวเทียมของผมนะครับ)  
ขอบคุณ enjoy TV ที่ให้แต่สิ่งดีๆ เป็น HD player ที่คุ้มค่ามากครับ และราคาย่อมเยา  

ลองเล่น แล้วตั้งค่าใหม่  ตอนแรก ผมไปตั้งเป็น auto จะได้แค่ 480p ตอนนี้แก้เป็น 1080p แล้วครับ ภาพคมชัด แต่ free TV บางช่องไม่เต็มจอ เดี๊ยวจะลองหาค่าใหม่ ว่าขนาดไหนถึงจะเหมาะ  (แต่ข้อถามเรื่อง AIRFUN นะครับ ยังใช้ไม่เป็น)

- การ set ความละเอียดหน้าจอ ให้ set ให้ตรงกับจอ LCD ของเราครับ
หากจอเราเป็น Full HD ก็สามารถตั้งเป็น 1080p ได้ แต่หากเป็น HD ready ให้ตั้งเป็น 720p ครับ

- หากเจอช่องที่มีภาพไม่เต็ม แนะนำลองกดปุ่ม 16:9 บนรีโมตครับ ลองไล่ไปเรื่อยๆจนได้ภาพที่เต็มจอ หรือที่เราพอใจครับ

- Airfun ดูตาม reply ด้านบนเลยครับ

« ตอบกลับ #182 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 09:43:00 am »

ลองเล่น แล้วตั้งค่าใหม่  ตอนแรก ผมไปตั้งเป็น auto จะได้แค่ 480p ตอนนี้แก้เป็น 1080p แล้วครับ ภาพคมชัด แต่ free TV บางช่องไม่เต็มจอ เดี๊ยวจะลองหาค่าใหม่ ว่าขนาดไหนถึงจะเหมาะ  (แต่ข้อถามเรื่อง AIRFUN นะครับ ยังใช้ไม่เป็น)

เจอสาเหตุแล้วครับ เป็นเพราะผมไป set ค่า ไม่ถูกเอง ไม่เกี่ยวกับ 480p หรือ 1080p  ผมไป set เป็น 4:3 ตอนนี้ set เป็น 16:9 แล้ว ภาพไม่ขยายออกแล้วครับ   ส่วน ช่อง 3 7 9 นั้น ผมไปดูที่บ้านหลานมา ก็ไม่เต็มจอเหมือนกันครับ (เขาใช้ IPTV บ้านเช่า) แสดงว่า ปกติดี

ระหส่างเราดู IPTV สามารถกดปุ่ม 16:9 ที่รีโมต เพื่อปรับอัตราส่วน ได้ด้วยครับ

« ตอบกลับ #183 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 09:44:32 am »
ได้รับของเรียบร้อบแล้วครับ
เดี๋ยวจะลองดูครับว่าแจ่มป่าว

[เท่ห์]
ผมลองต่อ hddแล้ว เล่นหนังไป3เรื่องไม่มีปัญหาใดๆเลยครับ

แจ่มเลยครับ  [ปลื่ม]

อยากดูหนังยาวๆแบบท่านบ้างจังเบย 5555

« ตอบกลับ #184 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 09:48:36 am »
มีใครใช้ต่อกับ HDD ดูบ้างครับ รายงานผลด้วยครับ  [โย่ว]

เหมือนจะมีปัญหานะ เดี๋ยวต้องเอากลับมาเช็คให้ เขาบอกว่าต่อ HDD เล่นแล้วไม่แฮปปี้ ผมยังไม่แน่ใจว่าเขาไม่แฮปปี้ตรงไหนเดี๋ยวได้เรื่องจะมาส่งข่าวอีกครั้งครับ  :)

รอข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

เจอนิดนึงล่ะครับ เดี๋ยวเสาร์อาทิตย์จะลองเปิดเล่นอีกครั้งครับผม จะลองเล่นผ่าน HDD ลูกอื่นดูและเล่นกันยาวๆครับ

# กดปุ่มสี ไม่ขึ้น poster view และ coverart view เหมือน Original FW ที่ใช้อยู่กับเครื่องของ snatech
# ต่อ External HDD เล่น MKV เรื่อง 6 Guns เล่นไปประมาณ ครึ่งชั่วโมงแล้วกลับออกหน้าเมนู จะเลือกเข้าไปเล่นใหม่ มันจะค้าง กดรีโมทปุ่มไหนไม่ได้เลยต้องกดปุ่ม power ปิดได้แล้วเปิดใหม่
# เล่น IPTV ประมาณ สองชั่วโมง แล้วมาเล่นหนัง MKV จาก External HDD แล้วจะจะอาการ กดรีโมทไม่ตอบสนองอะไรเลย เมื่อเล่นไปประมาณครึ่งชั่วโมง แต่กดปุ่ม power ปิดได้

- Firmware คนละตัวกันครับ เลยทำเหมือน Original FW ไม่ได้
- รบกวนท่าน jkhantee ลองกับ HDD หลายๆลูกด้วยครับ ทางผมจะได้เก็บข้อมูลเพื่อนำไปปรับปรุงครับ
ขอบคุณครับ ^__^

« ตอบกลับ #185 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 09:50:20 am »
รบกวนขอรายละเอียดด้วยครับ ส่งมาที่ [email protected] ครับ ลองเล่นยี่ห้ออื่นแล้ว iptv มันมาเป็นบางเวลาสำหรับช่องที่อยากดู  ไม่ทราบของคุณมาต่อเนื่องหรือป่าวครับ

มาเรื่อยๆครับ  [yes]
หากไม่โดนสอยไปก่อนนะครับ [ไม่พูด]

« ตอบกลับ #186 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 09:53:58 am »
รบกวนทีมงานหน่อยอยากดู arrow // nikita  // Gu Family  //  Prime Minister and I

เชิญรับชมได้แล้วครับ

ทางเมนู Run Test => Series ครับ

ใครอยากดูเรื่องไหน แนะนำกันเข้ามาได้นะครับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ azazz

« ตอบกลับ #187 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 02:49:46 pm »

เรื่องนี้ เจ้าอื่นเขาพากษ์ไทยในฟิล์มแล้ว  ของพี่ยังเป็นเสียงซูมไทยโรงอยู่ แก้ไขหน่อย(เรื่องอื่นอีกด้วยครับ)

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #188 เมื่อ: มีนาคม 07, 2014, 05:24:10 pm »
ได้รับของเรียบร้อบแล้วครับ
เดี๋ยวจะลองดูครับว่าแจ่มป่าว

[เท่ห์]
ผมลองต่อ hddแล้ว เล่นหนังไป3เรื่องไม่มีปัญหาใดๆเลยครับ

แจ่มเลยครับ  [ปลื่ม]

อยากดูหนังยาวๆแบบท่านบ้างจังเบย 5555

หัวอกเดียวกันเลย เวลาหายากจริงๆ  :'(  [เศร้า]

ออฟไลน์ ofitmax

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #189 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 09:12:00 am »
ขอรายละเอียด และราคาด้วยครับ

« ตอบกลับ #190 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 10:55:20 am »

เรื่องนี้ เจ้าอื่นเขาพากษ์ไทยในฟิล์มแล้ว  ของพี่ยังเป็นเสียงซูมไทยโรงอยู่ แก้ไขหน่อย(เรื่องอื่นอีกด้วยครับ)

[โขก]

รับทราบครับ

« ตอบกลับ #191 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 10:57:33 am »
ขอรายละเอียด และราคาด้วยครับ

[yes]

ออฟไลน์ stary

• *
« ตอบกลับ #192 เมื่อ: มีนาคม 08, 2014, 05:25:22 pm »
ติดต่อกลับด้วยครับพึ่งรับเครื่องมาใช้ไม่ได้ [email protected]

ออฟไลน์ stary

• *
« ตอบกลับ #193 เมื่อ: มีนาคม 09, 2014, 08:02:31 pm »
ใช้ได้แล้วครับ ได้รับการsupportที่ดีมากครับ ขอให้ดูได้นานๆนะครับ

« ตอบกลับ #194 เมื่อ: มีนาคม 10, 2014, 05:48:44 pm »
ใช้ได้แล้วครับ ได้รับการsupportที่ดีมากครับ ขอให้ดูได้นานๆนะครับ

[yes]

« ตอบกลับ #195 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 09:29:43 am »
ปิดเทอมแล้ว ตามไปดู animation ได้ที่ Run test => animation จ้า

ออฟไลน์ phattana.c

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #196 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 11:22:51 am »
สอบถามครับ เครื่องผมต่อ HDD บางทีเครื่องก็เจอ บางทีเครื่องก็ไม่เจอ HDD ทำยังไงดีครับ

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #197 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 11:33:47 am »
สอบถามครับ เครื่องผมต่อ HDD บางทีเครื่องก็เจอ บางทีเครื่องก็ไม่เจอ HDD ทำยังไงดีครับ

หมายถึง external HDD ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ เจ้า R6S มันชอบ WD ครับ ตัวอื่นเดี๋ยวหลุดๆ ตัว WD สบายครับ  :)