ผู้เขียน หัวข้อ: ชุด DIY ครับ  (อ่าน 24497 ครั้ง)

ออฟไลน์ TAE69

• Flat TV member
  • *
Re: ชุด DIY ครับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2014, 10:37:10 am »
ดีเลยครับ กำลังหาเพื่อนปรึกษาเรื่องนี้  โทรคุยสะดวกป่าครับ 086-4117309

ออฟไลน์ taonoi16

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 01:48:08 pm »
ลำโพงคู่ลายกระดาษแปะผนังผมเป็นคนทำให้ครับ ใช้ดอกวีฟ่า ตอนนั้นตัวละ750บาท ที่สามดีมีขายครับ ตอนนี้ไม่แน่ใจแล้วว่ามีอยู่รึป่าว งบทั้งหมดประมาณ 3500บาทครับ 2ทาง ตู้เปิด 8+1นิ้ว 92dB 33-20KHz  ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2014, 01:50:09 pm โดย taonoi16 »

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 04:04:54 pm »
ลำโพงคู่ลายกระดาษแปะผนังผมเป็นคนทำให้ครับ ใช้ดอกวีฟ่า ตอนนั้นตัวละ750บาท ที่สามดีมีขายครับ ตอนนี้ไม่แน่ใจแล้วว่ามีอยู่รึป่าว งบทั้งหมดประมาณ 3500บาทครับ 2ทาง ตู้เปิด 8+1นิ้ว 92dB 33-20KHz  ครับ

สวัสดีครับ น้าเต่าน้อย.................แจ๋วเลยครับ  ได้มือดีอย่างน้าเต่าน้อย ช่วยทำให้ คงทำให้คุณค่าของลำโพง เกินราคาไปอีกมาก [เท่ห์] [เท่ห์] [เท่ห์]
(จะว่าไปแล้ว ที่เราจ่ายไปคือ ราคาทุน........หากซื้อหา ของแบรนด์  แม้ใช้ดอก อุปกรณ์คล้ายกัน คงต้องจ่ายเพิ่ม สองสามเท่าตัวแน่ๆ)

วีฟ่า กรวยกระดาษ ก็เป็นดอกลำโพงที่คุ้มค่ามากเลยครับ
ยิ่งขนาด แปดนิ้วด้วย...........น่าจะออกมาอิ่ม  สมใจเลยครับ

Logic by Vifa  ที่บ้านก็ได้มาเช่นกันครับ.. ยังรักษาไว้จนทุกวันนี้ (อยากได้รุ่นเดียวกันเพิ่ม.....แต่ก็ไม่มีโอกาสได้เจอ)
.กระดาษบาง  กรวยเบา ฉับไว  เสียงกลางเปิดใช้ได้เลยครับ
.Soken DT290.. 5.25" x2 + 1" x1   
 ยังจำได้แม่นว่า  คุณเมรีย อนุมัติงบ ให้ยกกลับบ้านได้ที่ 9,900 บาท ต่อคู่ครับ (คู่ของผม สายภายใน ยังเป็น Furukawa pcocc ครับ)
.......ต่อมาได้DT270 เซ็นเตอร์  ในงานเครื่องเสียง เขาเซลล์ ที่3,800 บาทมั้งครับ

หลังจากนั้น  ได้ลำโพง 5.25" เช่นกัน สองทาง ตู้ไม้จริง  ใช้ดอก P13 Vifa Denmark แท้ๆตัวจริง....ของAudio Consultant  XAV มาครับ(แน่นอนว่า ทำมาเน้นๆกว่า  ระดับคุณภาพเสียง โดยรวมดีกว่า โซเค่นครับ  โดยเฉพาะกรณีฟังเพลง ยิ่งชัดเจน ......แต่ก็ขับยากกว่า โซเค่นเช่นกัน)
  จึงใช้เป็นคู่หน้าบ้าง หลังบ้าง สลับกันกับ DT290""""""""""""YAMAHA RXV430 คือAmp ที่ใช้ในยุคนั้นกับ ลำโพงชุดนี้ครับ

จากนั้น ได้ดอก Logic by Vifa มาอีกชุด 6.5"x4 ,1"x2 ดอก  (Soken LT04 แต่ได้มาเฉพาะดอกครับ   จ่ายไปหกพันกว่าบาท ....ยังใส่กล่องกองอยู่ทุกวันนี้)

หากทำสำเร็จ  ชุดของผม ก็จะกลายเป็น โซเคนจำแลง.......ได้ขนาดน้องๆ ที่คุณเต่าน้อย ทำให้คุณเต้ จขกท. แน่ๆ ฮ่าๆๆ  เริ่มมีกำลังใจแล้วสิครับ

..RXV ตัวเล็ก ไม่อยู่แล้ว .......แต่ผมมี Integrated Amp Pre5.1 + Amp 3CH  (บ.เดียวกัน กับที่ทำให้ Adcom ใช้อุปกรณ์เหมือนกัน เป๊ะๆ) 
Power amp เป็น ทรานซิสเตอร์   น่าจะแม็ทช์ และเหมาะ กันกับ ชุดลำโพงนี้มากๆ......เดี๋ยวจะลอง ปั้นขึ้นมาอีกครั้ง   จัด Power amp เสริมลงไปก็กลายเป็น 5CH ได้ละ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ taonoi16

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 03:05:24 pm »
จริงๆผมอยากได้ดอกวีฟ่าเดนมาร์คแท้ๆนะครับ แต่ที่เห็นขายๆอยู่ในบ้านเราทำในจีนทั้งนั้น ซึ่งเท่าที่รู้มา วีฟ่ามีโรงงานอยู่ 3ที่ คือ เดนมาร์ค จีน อเมริกา ที่ขายบ้านเราเค้าของไม่เอาของเดนมาร์คมาขายมั้งละครับ แต่รุ่นท๊อปๆก็ไม่แน่นะครับ ผมเคยถามเพื่อนพี่ที่เป็นคนเดนมาร์คให้เค้าซื้อลำโพงมาให้ เค้าไม่ยอมซื้อให้ แล้วเค้าให้เบอร์ตัวแทนในเมืองไทยมาแทนเลยครับ เค้าบอกว่าลำโพงบ้านเค้าไม่ขายปลีกให้ นอกจากว่าขายให้ลำโพงยี่ห้อดังประกอบออกมาขายครับ  [ร้องไห้] และอีกอย่างที่ลำโพงเสียงทุ้มที่บ้านคุณเต้ ผมไม่ได้ใช้วีฟ่านะครับ แต่เป็น hokutone ตัวละ 320บาทเองครับ สุ้มเสียงใช้ได้เลยนะครับ ลองกลับ 2A3 เปิดโวลุ่มนิดเดียวก็ดังลั่นแล้วครับ เสียงนุ่มนวลดี ผมเคยเอามาทำ OB ดูฟังเพลงอคูสติ กับแอมป์ข้างละ 100วัตต์ โดยไม่ต่อเสียงแหลมช่วยดีมากครับ ให้ความรู้สึกว่า เสียงเปียนโนหรือกีตาร์ที่ได้ยินไม่ได้ยินมาจากสาย แต่เกิดจากการสะท้อนตัวถังอุปกรณ์นั้นออกมาได้ยินครับ ไม่รู้ผมจินตนาการมากไปรึป่าวครับ แต่ฟังเพลงแนวอืนไม่ได้เรื่องจริงๆ ลำโพงที่ต่อให้้คุณเต้นั้น ผมลดความไวอีกนิดหน่อยครับ เพราะเสียงแหลมของวีฟ่าค่อนข้างไวครับ เวลาดูหนังมันจะออกแหลมมากไปหน่อยครับ

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2014, 08:40:56 pm »
ผมถึงได้มีการแก้ปัญหาไงครับ น้าเต่าน้อย..................คือไปใช้ดอกของSEAS แทนครับ [คิคิ]  [ปลื่ม] [ปลื่ม]  
สำหรับโปรเจ็คทำลำโพง5.2 สำหรับHTครับผม  [ปลื่ม]

ตามรูป ที่ฝาก น้องเต้  ลงข้างล่างเลยครับ

เป็นยุค 15ปีหลัง..(2542- ปัจจุบัน....ที่เริ่มรู้จักคำว่า  ความแม็ทช์ และระดับคุณภาพ  
(ก่อนหน้านั้น  ....ช่วงปี 2533-2543..   ...... SEAS Poly แหลมโดมอลูฯ, Audax โพลี  โดมโลหะไททาเนี่ยม,Morel กระดาษเคลือบ  โดมผ้าไหม))

จากกรวยโพลี  เป็นเคฟล่าร์(ยี่ห้ออื่น  เช่นEton)  และ กระดาษ ชั้นดี (Scan speak ,Seas)  

แล้วก็มาเป็นกรวยโลหะ  ช่วง สี่ห้าปีหลัง

..........

ยิ่งได้ข่าวคราว ของลำโพง เซ็นเตอร์  ตู้ละ  เฉียด พันยูโร...........กับรายละเอียดการใช้ดอกลำโพง (Seas 5.25" x2  ,Audax titanium 1")  แล้ว......น่าสนใจยิ่ง  กับระดับคุณภาพที่ควรจะได้.......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2014, 10:12:17 am โดย wat12 »

• *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 09:53:42 am »
พี่วิวัฒ ฝากรูปโปรเจค D.I.Y ชุด 5.1 มาครับ  เอามาคุยกันต่อๆๆๆๆ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2014, 03:03:48 pm »
เห็นแบรนด์ดังทางยุโรป  เขางานสวย เสียงดี(คนที่ใช้เขาชมกันไว้ดีมากครับ)   แต่ราคานี่สิครับ.......ไปไม่ถึง  จึงต้องค่อยๆหา  ของแนวเดียวกัน มาลองทำสักหน่อย.............เข้าคอนเส็ปฯ ห้องทั่นเต้พอดีเลยคร๊าบ

ออฟไลน์ naimang

• *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 05, 2015, 08:43:59 am »
รบกวนสอบถามครับ พวกป้ายโลโก้ ที่ติดด้านหลัง หาซื้อที่ไหนครับ [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 11:17:28 am »
ผมหาเอาในเวปครับ   ปลิ้นสีเอา  ครับ  ไม่ได้สั่งทำ  ป้าย   ปล. ตอนนี้อัฟลำโพง เป็นชุดของ Dali senzer แล้วครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 29, 2015, 01:09:48 pm »
ผมหาเอาในเวปครับ   ปลิ้นสีเอา  ครับ  ไม่ได้สั่งทำ  ป้าย   ปล. ตอนนี้อัฟลำโพง เป็นชุดของ Dali senzer แล้วครับ

เสียงเป็นไงบ้างน๊อ [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2015, 03:10:18 pm »
เสียงดีขึ้นครับ  แต่ไม่ได้ Set up ระบบเลย   ช่วงนี้มั่วแต่ทำอย่างอื่น  ส่วนรูป เดียวรออะไรให้ลงตัวก่อน แล้วจะอัฟให้นะครับ

ออฟไลน์ PasinKrab

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 09:15:43 pm »
รอชมต่อนะครับ

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2015, 01:36:24 pm »
ได้แอมมา onkyo 5007  ได้ลำโพงมา ชุด Dali Senzer 7 ก็ยังไม่มีเวลา set ระบบอีกตามเคย  จะดูทียกตั้งกันที่ 555
แต่ตอนนี้ เสียงก็พอใจ  สดใสขึ้น  โทษทีครับที่หายไปเลย ยุ้งๆกะทำหลังคาต่อหน้าบ้าน

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2015, 01:38:30 pm »

ออฟไลน์ Napatpat82

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2015, 09:19:19 pm »
 [โย่ว]

ออฟไลน์ Teerasang

• **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 11, 2015, 04:06:37 am »
 [yes]

ออฟไลน์ Naysutha

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2015, 06:03:50 am »
เยี่ยมเลยครับ