ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ KURO 3D SMART PLAYER จาก PIXEPLAY  (อ่าน 335557 ครั้ง)

ออฟไลน์ vstrom

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ KURO 3D SMART PLAYER จาก PIXEPLAY
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 12, 2014, 02:50:44 pm »
ตอนนี้ FW ตัวใหม่ปล่อยยังครับ

[งง]

ตอบเองครับ 555

FW ใหม่ออกมาแล้วครับ โหลดกันใน www.pixeplay.com หัวข้อ download เลยครับ

เสร็จแล้ว unzip จะได้ไฟล์ update.zip แล้วเอาเข้า usb ได้เลยครับ  [เท่ห์]

>>>> ตอนนี้ใช้ KURO ดูซีรีย์ซับไทยกันได้แล้วนะครับ ไม่ต้องพึ่งแอพ MXplayer หรือ XBMC แล้วครับ

ไม่ต้องใช้ตัวนี้แล้วใช่มั้ยครับ  รึว่าต้องอัพทั้ง 2 ตัวเลย

ออฟไลน์ suvej

• Official Sponsor
  • Full LED TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ KURO 3D SMART PLAYER จาก PIXEPLAY
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 02:28:28 am »

[งง]

FW ใหม่ออกมาแล้วครับ โหลดกันใน www.pixeplay.com หัวข้อ download เลยครับ

เสร็จแล้ว unzip จะได้ไฟล์ update.zip แล้วเอาเข้า usb ได้เลยครับ  [เท่ห์]

>>>> ตอนนี้ใช้ KURO ดูซีรีย์ซับไทยกันได้แล้วนะครับ ไม่ต้องพึ่งแอพ MXplayer หรือ XBMC แล้วครับ

ไม่ต้องใช้ตัวนี้แล้วใช่มั้ยครับ  รึว่าต้องอัพทั้ง 2 ตัวเลย
ลงตัวนี้ตัวเดียวเลยคับ
http://pixeplay.com/pixeplay/update_thai_encode_20140310.zip

ออฟไลน์ vstrom

• *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 03:32:19 pm »

[งง]

http://pixeplay.com/pixeplay/update_thai_encode_20140310.zip

เมื่อคืนลองลงตัวนี้แล้วครับ แต่ยังหาวิธีดูซี่รี่ย์ไม่ได้เลย  รบกวนช่วยแนะนำวิธีด้วยครับ

ออฟไลน์ Tonsang

• *
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 05:38:57 pm »
เมื่อวานนี้ KURO มีอัพเดท XBMC สำหรับ KURO โดยเฉพาะครับ
http://www.pixeplay.com/kuro/downloads.html

XBMC เปลี่ยนเป็นภาษาไทยได้มั้ยครับ ผมเปลี่ยนแล้วตัวอักษรกลายเป็นช่องสี่เหลี่ยมไปหมดเลย

• *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 07:35:12 pm »

[งง]

เมื่อคืนลองลงตัวนี้แล้วครับ แต่ยังหาวิธีดูซี่รี่ย์ไม่ได้เลย  รบกวนช่วยแนะนำวิธีด้วยครับ
วิธีดูซีรีย์??? ผมหมายถึงเวลาโหลดซีรีย์จากเว็บบิทส่วนใหญ่ซับจะเป็น *.srt ซึ่ง 3d android ยี่ห้ออื่นดูไม่ได้แต่ Kuro. ดูได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 12:13:23 am »
มีเครื่องใครที่อัพ FW แล้วเล่น MXplayer ไม่ได้เหมือนผมบ้างครับ ไม่มีทั้งภาพและเสียงทุกไฟล์เลยครับ ลองลบแล้วลงใหม่ก็เป็นเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Konglamule

• *
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 09:29:51 am »
สวัสดีครับ คืออยากจะขอความรู้หน่อยนะครับ

เครื่องนี้ สามารถต่อพวก DVD External ได้หรือเปล่าครับ เผื่อเล่นหนังจาก DVD หรือ VCD บางทีเช่ามา หรือแถมมากับหนังสือ จะได้ไม่ต้องแปลงอีกที

ขอบคุณครับ  [ปลื่ม]

• *
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 09:58:49 am »
มีเครื่องใครที่อัพ FW แล้วเล่น MXplayer ไม่ได้เหมือนผมบ้างครับ ไม่มีทั้งภาพและเสียงทุกไฟล์เลยครับ ลองลบแล้วลงใหม่ก็เป็นเหมือนเดิม
ยังไม่ได้ลองครับ ไม่ทราบว่าทำไมถึงใช้ MXPLAYER โปรแกรมเล่นหนังของ KURO ก็ทำงานได้ดีกว่าอยู่แล้วนิครับ ถ้าต้องการเล่นไฟล์ดีวีดีใช้ XBMC น่าจะโอเคกว่านะครับ

ออฟไลน์ jkhantee

• OLED TV member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 11:49:28 am »
ใครที่เคยเล่นซีรีย์เกาหลีแล้วซับไปเล่นเห็นเป็นสี่เหลี่ยม ลง FW ตัวที่คุณสุเวชลงไว้นะครับ เล่นได้ดีมาก พรุ่งนี้จะเปิดเช็คกับซีรีย์ทุกเรื่องที่มีเลยครับแล้วจะมารายงานผล  :)

ส่วนตัวที่ผ่านมาผมชอบและคุ้นชินกับการเล่นผ่าน mx player เพราะ MKV เก่าที่เก็บไว้จะมีซับอยู่แค่ 1-2-3 อย่างแล้วเล่นผ่าน Video Player แล้วมันไม่โชว์ เช่นกันเสาร์อาทิตย์นี้จะเอาทุกลูกที่มีมาไล่เปิดเช็คกับเจ้า Kuro FW ตัวนี้เลย แล้วจะมารายงานผลเช่นกัน  :)

ถ้าเรื่องซับเวิร์ค ก็เหลือแค่ เล่นสามดีภาพไม่ชิดจอด้านข้างซึ่งไม่รู้ว่าจะแก้ได้ไหม และการโชว์ปกที่สมบูรณ์แบบ สุดท้ายคือมีปุ่มเลือก audio และ subtitle ที่รีโมท  :)

ส่วนตัวแทบไม่ได้เล่นสามดีเลย ใครเล่นสามดีมากๆทดสอบแล้วมาเล่าสู่กันฟังบ้างเน้อ  :)

อ้างถึง

• *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มีนาคม 14, 2014, 04:19:04 pm »
ยังไม่ได้ลองครับ ไม่ทราบว่าทำไมถึงใช้ MXPLAYER โปรแกรมเล่นหนังของ KURO ก็ทำงานได้ดีกว่าอยู่แล้วนิครับ ถ้าต้องการเล่นไฟล์ดีวีดีใช้ XBMC น่าจะโอเคกว่านะครับ

ผมลองเทสดูเฉยๆนะครับ ก่อนหน้านี้มันเคยเล่นได้ไม่มีปัญหา เลยอยากรู้ว่าเครื่องผมผิดปกติหรือเปล่า

ออฟไลน์ guran

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 09:16:13 am »
PixePlay Kuro 3D Smart Player เป็นไงบ้างครับท่าน หลังจากลองใช้แล้ว?

คือ ผมได้ไปลองเทสที่digilifeแล้ว ปรากฏว่ามันเล่น3Dกระตุกมากเลย แถมภาพ3Dไม่ซิงค์กันเลย

ทางร้าน(สาขาพันทิพย์)ให้คำตอบว่า ต่อให้เป็นHDplayerรุ่นใหญ่ๆก็กระตุก เรื่องภาพไม่ซิงค์กันเป็นที่FWของเครื่อง
ผมจึงชะลอการซื้อออกไป ที่ผมสนใจรุ่นนี้เพราะรีวิวของHDplayerthailandเพียวๆเลย

ที่บ้านผมใช้Egrean รุ่นเล็ก ก็ดู3Dได้ปกติ
ผมจึงไม่มั่นใจว่า มันเป็นที่ไฟล์หนังมันหนักเกินไป(ใหญ่เว่อร์ 50กิ๊ก) หรือตัวเครื่องมันรันไฟล์3Dไม่ไหวกันแน่(10กว่ากิ๊กก็กระตุก)
จึงทำให้หนังกระตุกแถมยังซิ้งค์ภาพไม่ดีมากๆด้วย

ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 01:24:22 pm »

รายงานการใช้งานครึ่งวันที่ผ่านมา  base on FW ตัวบนนะครับ / ไม่ได้เล่น 3D เพราะไม่มีจอ 3D / เล่นแต่ไฮเดฟนะครับ / เล่นผ่าน Video player โดยเข้าทาง File Manager

# เปิด MKV เล่นได้ปกติหมด (ประมาณสามสิบเรื่องเก่า สิบเรื่องใหม่ๆ) มีเรื่องเดียวที่ซับโชว์ผิดปกติ คือเรื่อง 3096 Days ซับ idx โชว์สีเพี้ยน เลือกซับ pgs ก็ไม่ขึ้น
# เปิด Fullrip ISO เล่นได้ดี
# เปิด Fullrip แบบ BDMV ไม่เล่น

ลองเล่นผ่าน mxplayer
# เปิด Fullrip ISO ไม่เล่น
# เสียงออกมา downmix เป็น 2ch
# เลือกเล่น Fullrip ลำบากเพราะไม่ขึ้นชื่อเหมือน MKV

การโชว์ปก
# ยังไม่สมบูรณ์...เลยมองข้ามจุดนี้ไม่ก่อน (ขึ้นปกเฉพาะ MKV และ ISO และภาพไม่สวย...ต้องหาภาพขนาดใหญ่ๆมาใส่)

เดี๋ยวพาลูกสาวหลับก่อนแล้วจะมาเปิดเล่นอีก  :)

• *
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 01:47:24 pm »
PixePlay Kuro 3D Smart Player เป็นไงบ้างครับท่าน หลังจากลองใช้แล้ว?

คือ ผมได้ไปลองเทสที่digilifeแล้ว ปรากฏว่ามันเล่น3Dกระตุกมากเลย แถมภาพ3Dไม่ซิงค์กันเลย

ทางร้าน(สาขาพันทิพย์)ให้คำตอบว่า ต่อให้เป็นHDplayerรุ่นใหญ่ๆก็กระตุก เรื่องภาพไม่ซิงค์กันเป็นที่FWของเครื่อง
ผมจึงชะลอการซื้อออกไป ที่ผมสนใจรุ่นนี้เพราะรีวิวของHDplayerthailandเพียวๆเลย

ที่บ้านผมใช้Egrean รุ่นเล็ก ก็ดู3Dได้ปกติ
ผมจึงไม่มั่นใจว่า มันเป็นที่ไฟล์หนังมันหนักเกินไป(ใหญ่เว่อร์ 50กิ๊ก) หรือตัวเครื่องมันรันไฟล์3Dไม่ไหวกันแน่(10กว่ากิ๊กก็กระตุก)
จึงทำให้หนังกระตุกแถมยังซิ้งค์ภาพไม่ดีมากๆด้วย

ขอบคุณครับ
เป็นไปไม่ได้ครับที่จะภาพกระตุกดังว่า ปัจจุบันขายไปหลายร้อยเครื่องแล้วยังไม่เคยเจอปัญหานี้ครับ โดยเฉพาะไฟล์ SBS 10 กว่ากิ๊ก
ไม่ทราบว่าเทสกับพนักงานท่านใดครับ จะได้สอบถามว่าฮาร์ดดิสก์ที่นำมาเทสมีปัญหาหรือมีการตั้งค่าไม่ปกติรึเปล่า
ถ้าสะดวกรบกวนไปเทสที่สาขาฟอร์จูนอีกครั้งก็ได้นะครับเพราะผมตั้งค่าทุกอย่างไว้แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 15, 2014, 01:52:16 pm โดย suvej »

• *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 01:57:11 pm »

รายงานการใช้งานครึ่งวันที่ผ่านมา  base on FW ตัวบนนะครับ / ไม่ได้เล่น 3D เพราะไม่มีจอ 3D / เล่นแต่ไฮเดฟนะครับ / เล่นผ่าน Video player โดยเข้าทาง File Manager

# เปิด MKV เล่นได้ปกติหมด (ประมาณสามสิบเรื่องเก่า สิบเรื่องใหม่ๆ) มีเรื่องเดียวที่ซับโชว์ผิดปกติ คือเรื่อง 3096 Days ซับ idx โชว์สีเพี้ยน เลือกซับ pgs ก็ไม่ขึ้น
# เปิด Fullrip แบบ BDMV ไม่เล่น
BDMV คงต้องโหลดแบบรวมไฟล์แทนนะครับ

# เลือกเล่น Fullrip ลำบากเพราะไม่ขึ้นชื่อเหมือน MKV
ใช้ Videoplayer ของ KURO เองหรือ XBMC ดีกว่าครับ

การโชว์ปก
# ยังไม่สมบูรณ์...เลยมองข้ามจุดนี้ไม่ก่อน (ขึ้นปกเฉพาะ MKV และ ISO และภาพไม่สวย...ต้องหาภาพขนาดใหญ่ๆมาใส่)
ถ้าให้โหลดปกเองโปรแกรมจะย่อปกให้ความละเอียดต่ำเพื่อความรวดเร็วในการสแกนครับ ถ้าให้ดีหารูปปกขนาด 100K ใส่ไว้ในโฟลเดอร์เองจะสวยกว่าแน่นอนครับ

เดี๋ยวพาลูกสาวหลับก่อนแล้วจะมาเปิดเล่นอีก  :)

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มีนาคม 15, 2014, 06:36:51 pm »

BDMV คงต้องโหลดแบบรวมไฟล์แทนนะครับ

ใช้ Videoplayer ของ KURO เองหรือ XBMC ดีกว่าครับ

การโชว์ปก
ถ้าให้โหลดปกเองโปรแกรมจะย่อปกให้ความละเอียดต่ำเพื่อความรวดเร็วในการสแกนครับ ถ้าให้ดีหารูปปกขนาด 100K ใส่ไว้ในโฟลเดอร์เองจะสวยกว่าแน่นอนครับ

มารายงานความคืบหน้าต่อ.....

# เปิด Fullrip แบบ BDMV ไม่เล่น ...... ไม่เล่นทุกเรื่องเลย BDMV สามลูก เป็นแบบไฟล์เดียวหมด ไม่เล่นเลย  :'(

# ซีรีย์เกาหลีทั้งลูก 56 เรื่องเล่นหมดโชว์ซับหมด ยกเว้นแค่สามเรื่อง เล่นแต่ภาพไม่ขึ้น หรือขึ้นแล้วค้างไม่ไปต่อ ... มีเรื่อง 49 Days / Dream High / The moon thai embraces thr sun

ออฟไลน์ ssmart

• *
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 08:55:02 am »
ผมเพิ่งซื้อมาเลยครับ ไม่เคยใช้ Android Box เลย เดิมผมใช้ Popcorn C200 อยู่ มันเก่าแล้ว อยากลองเปลี่ยนเป็นของใหม่บ้าง
ขอสอบถามอะไรหน่อยได้ไหมครับ

1. เวลา sync ปกหนัง รูปแบบไฟล์จะต้องตั้งยังไงครับ พอมีตัวอย่างไหมครับ

2. ถ้าปกหนังหาไม่เจอ จะทำเองต้องทำยังไงครับ

3. ใน Movie เราสามารถ ลบไฟล์หนังได้ไหมครับ หรือต้องถอด HDD มาลบเองข้างนอก

4. Kuro Smart Player สามารถเสียบ Keyboard หรือ Mouse ได้ไหมครับ เป็นแบบไร้สาย
หรือต้องเป็นแบบมีสายเท่านั้น ถ้าได้ผมจะได้ไปซื้อครับ

ขอบคุณมากครับ

• *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 09:52:43 am »

ขอบคุณครับ
เป็นไปไม่ได้ครับที่จะภาพกระตุกดังว่า ปัจจุบันขายไปหลายร้อยเครื่องแล้วยังไม่เคยเจอปัญหานี้ครับ โดยเฉพาะไฟล์ SBS 10 กว่ากิ๊ก
ไม่ทราบว่าเทสกับพนักงานท่านใดครับ จะได้สอบถามว่าฮาร์ดดิสก์ที่นำมาเทสมีปัญหาหรือมีการตั้งค่าไม่ปกติรึเปล่า
ถ้าสะดวกรบกวนไปเทสที่สาขาฟอร์จูนอีกครั้งก็ได้นะครับเพราะผมตั้งค่าทุกอย่างไว้แล้วครับ

วันนั้นผมตั้งใจไปซื้อHDplayerอยู่แล้ว จึงได้ไปลองเทสที่ร้าน สาขาพันทิพย์ 2 รอบ
รอบแรกเป็นพนักงานวัยรุ่นๆ ได้นำUSBมาเสียบเทสเครื่อง
ผมสังเกตุว่า ภาพหนัง2Dมันกระตุกนิดๆ แต่คิดว่าน่าจะเกิดจากตัวuSB
จึงได้สอบถามว่ามีไฟล์3Dให้ลองเทสหรือไม่ คำตอบคือ"ไม่มี"
ผมจึงยังไม่ซื้อ และไปเดินซื้อของITก่อน

หลังจากนั้น ผมกลับมาอีกรอบ มีพี่ผู้ชาย ใส่แว่น พูดจาดีๆ ให้ข้อมูลรู้เรื่อง กำลังอธิบายตัวเครื่องให้ลูกค้าอีกท่านนึงอยู่
ผมจึงเข้าไปสอบถาม ว่ามีไฟล์3Dให้ทดสอบไหม? รอบนี้ปรากฏว่ามี
แต่พี่ที่ใส่แว่นไม่ว่าง เพราะลงโปรแกรมให้ลูกค้าอีกท่านนึงอยู่

ผมจึงได้ไปเทสภายในร้าน กับพี่ผู้ชายมีอายุหน่อย
ปรากฏว่า ภาพไม่ซิงค์กันอย่างน่าเกลียดเลย และกระตุกมาก
ผมจึงได้สอบถามพนักงานร้าน(คนที่มีอายุหน่อย) ว่าเป็นที่อะไร?
จึงได้คำตอบว่า HDรุ่นใหญ่ๆก็เป็น กระตุกๆแบบนี้แหละ ภาพที่ไม่ซิงค์กันเป็นที่เฟิร์มแวร์
พนักงานยังเน้นย้ำด้วยว่า เครื่องนี้เหมาะจะเอามาดูIPTV YOUTUBE INTERNETมากกว่า

ผมก็งงว่าในREVIEWบอกว่าใช้งานได้ดีมาก แต่ทำไมไปที่หน้าร้านจึงเป็นแบบนั้น
ถึงได้มาสอบถามเพื่อนสมาชิกที่ใช้งานจริง ว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ

• *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มีนาคม 16, 2014, 10:06:21 am »
อีกเรื่องคือ ตอนที่ไปเทสรอบแรก ผมได้ขอให้พนักงานวัยรุ่นๆ ช่วยเทสหนังกับโปรแกรมXBMCให้ดูหน่อย
แต่ได้คำตอบกลับมาว่า "โปรแกรมXBMCไม่ดี ใช้กับเครื่องที่ไม่แรง ใช้ยาก ถ้าให้คนที่ไม่เป็นเรื่องITใช้"

ซึ่งผมงงเลยนะ เพราะโปรแกรมXBMC ถูกพัฒนาเพื่อHTPCภายในบ้านให้ใช้งานง่าย
เพราะผมเองก็ใช้อยู่ ง่ายโคตรๆ ทั้งการเซ็ตติ้ง และการควบคุม
ผมจึงเดินออกเพราะมองว่าพนักงานคนนี้ให้ข้อมูลไม่ถูกต้อง และติดขี้เกียจด้วย
มีที่ไหน บอกทั้งร้านมีหนังเรื่องเดียวอยู่ในUSB?!

ประเด็นคือผมอยากให้พนักงานช่วยเทสให้ดูหน่อย ว่าตัวเครื่องมันสามารถต่อกับฮาร์ดดิสนอกได้สมบูรณ์แค่ไหน แค่นั้นเองครับ
เพราะผมใช้โปรแกรมXBMC ผ่านAndroid TVอยู่ และมันหาฮาร์ดิสต่อนอกเจอเป็นบางตัว ผมถึงได้สอบถาม

อีกเรื่องคือ
พี่ที่ใส่แว่นประจำที่ Digilifeสาขาพันทิพย์ ดีมากครับ ก่อนหน้านี้ผมก็เคยสอบถามเรื่องแท็ปเล็ตกับพี่ท่านนี้ อธิบายละเอียดและตรงไปตรงมาดี
อันนี้ผมขอชมเลยครับ และหวังว่าจะได้ใช้บริการDigilifeในโอกาสต่อๆไปครับ
ขอบคุณครับ