ผู้เขียน หัวข้อ: การล้างหน้าจอ Plasma TV  (อ่าน 6294 ครั้ง)

ออฟไลน์ FatboyZ...

• LCD TV member
  • **
การล้างหน้าจอ Plasma TV
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 05:54:03 pm »
รบกวนสอบถามเพื่อเป็นความรู้ครับ ปัจจุบันใช้ ST60
ก่อนนอนผมจะตั้งเวลาปิด 15 นาที แล้วก็เปิดแถบล้างหน้าจอเอาไว้
เพื่อล้าง IR ทำอย่างนี้มาซักพักนึงแล้ว อยากถามว่า
ถ้าล้างหน้าจอบ่อยๆ อย่างนี้ ในอนาคต จะมีผลอะไรกับจอภาพมั้ยครับ?

ออฟไลน์ filmman

• Edge LED TV member
Re: การล้างหน้าจอ Plasma TV
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 07:50:03 pm »
ผลทางด้านกายภาพไม่มีครับ แต่มีผลทางด้านจิตใจของคนใช้ที่ดูจะวิตกเกินไปหน่อย   [คิคิ]

ตอนผมใช้ GT50 ซึ่งเป็นรุ่นที่ cnet บอกว่าเกิด IR ง่ายที่สุด ผมเล่น GTA 5 นาน 5 ชั่วโมงต่อกัน
ทั้งๆ ที่มี mini map ค้างอยู่ตลอดยังไม่เป็นไรเลยครับ (แต่ระหว่างเล่นมีทั้งกด pause หรือ cut scene)
อย่างช่วงนี้ผมกำลังเล่นเกม Strider ซึ่งมีแถบ พลังค้างไว้บนหน้าจอ "เกือบ" ตลอด เล่นไป 3 ชั่วโมง
เปลี่ยนไปดูหนังยังไม่เจอ IR ครับ   [เท่ห์]

หรืออย่างดูหนังอัตราส่วน 2.35:1 ถ้าผ่าน 100 ชั่วโมงแรกแล้วดูไปเลยครับ ที่กลัวกันเพราะใช้นานๆ
ไปแล้วสีอาจจะไม่เท่ากันซึ่งก็อาจจะมีส่วน แต่อย่าลืมว่าการใช้งานจริงเราใช้ดูทั้งทีวีและดูหนังเพราะฉะนั้น
ถึงวันนี้คุณดูหนัง 2.35:1 ไป 4-5 ชั่วโมง แต่ถ้าเมื่อไหร่คุณไปดูทีวีหรือดู content อย่างอื่นที่เต็มจอ
ซัก 1-2 ชั่วโมง มันก็ชดเชยกันให้อยู่แล้วครับ  [ปลื่ม]

แต่อย่างนึงที่ผมไม่เคยลองคือเปิดดูบอลแล้วมีสกอร์ค้างไว้ อย่างที่รู้คือกว่าจะมีโฆษณาก็ปาเข้าไปร่วม 50 นาที
ไม่รู้ว่านานขนาดนี้กับ Neo Plasma มีผลอะไรรึเปล่า

สรุปคือถนอมไว้ก็ดีแต่ก็ไม่ควรระวังขนาดไข่ในหินครับ    [ปลื่ม] [yes]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 09:04:55 pm โดย filmman »

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2014, 08:20:35 pm »
ผลทางด้านกายภาพไม่มีครับ แต่มีผลทางด้านจิตใจของคนใช้ที่ดูจะวิตกเกินไปหน่อย   [คิคิ]

ตอนผมใช้ GT50 ซึ่งเป็นรุ่นที่ cnet บอกว่าเกิด IR ง่ายที่สุด ผมเล่น GTA 5 นาน 5 ชั่วโมงต่อกัน
ทั้งๆ ที่มี mini map ค้างอยู่ตลอดยังไม่เป็นไรเลยครับ (แต่ระหว่างเล่นมีทั้งกด pause หรือ cut scene)
อย่างช่วงนี้ผมกำลังเล่นเกม Strider ซึ่งมีแถบ พลังค้างไว้บนหน้าจอ "เกือบ" ตลอด เล่นไป 3 ชั่วโมง
เปลี่ยนไปดูหนังยังไม่เจออะไรเลยครับ   [เท่ห์]

หรืออย่างดูหนังอัตราส่วน 2.35:1 ถ้าผ่าน 100 ชั่วโมงแรกแล้วดูไปเลยครับ ที่กลัวกันเพราะใช้นานๆ
ไปแล้วสีอาจจะไม่เท่ากันซึ่งก็อาจจะมีส่วน แต่อย่าลืมว่าการใช้งานจริงเราใช้ดูทั้งทีวีและดูหนังเพราะฉะนั้น
ถึงวันนี้คุณดูหนัง 2.35:1 ไป 4-5 ชั่วโมง แต่ถ้าเมื่อไหร่คุณไปดูทีวีหรือดู content อย่างอื่นที่เต็มจอ
ซัก 1-2 ชั่วโมง มันก็ชดเชยกันให้อยู่แล้วครับ  [ปลื่ม]

แต่อย่างนึงที่ผมไม่เคยลองคือเปิดดูบอลแล้วมีสกอร์ค้างไว้ อย่างที่รู้คือกว่าจะมีโฆษณาก็ปาเข้าไปร่วม 50 นาที
ไม่รู้ว่านานขนาดนี้กับ Neo Plasma มีผลอะไรรึเปล่า

สรุปคือถนอมไว้ก็ดีแต่ก็ไม่ควรระวังขนาดไข่ในหินครับ    [ปลื่ม] [yes]
ขอบคุณครับท่าน filmman
สรุปคือ ระวังไว้ก็ดี แต่ก็ไม่ควรระแวงซะจนจิตตกใช่มั้ยครับ   [โย่ว] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ zHellBoYz

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 11:16:05 am »
ผมก็ใช้อยู่ครับ GT50 ซื้อมาได้2เดือน ใช้ไปประมาณ500ชั่วโมงได้ละครับ  IR เกิดง่ายมากครับ เเต่ก็หายง่ายเหมือนกัน

เเค่กดเลือกหนังไม่กี่วิ พอเข้าไปดูหนังเรื่องนั้นๆฉากที่ดำๆ  ก็จะเหนหน้าต่างก่อนหน้าที่เรากำลังเลือกหนังน่ะครับ
เเต่ว่าแปปเดียวก็หายไป หมายถึงตอนดูหนังเลือกหนัง HDนะครับ หนังHd ฉากมืดๆมันจะเปนคราบไม่รู้ว่าเขาเรียกว่าอะไร เหมือนดำไม่เท่ากัน เต่ก็ไม่ทุกเรื่องนะครับ

ส่วนฟรีทีวี ก็ดูบอลเเละก็ช่อง3 5 7 ดูซักชั่วโมงก็มีIRโลโก้ขึ้นอยู่ทุกวันน่ะครับ เเต่ถ้าเปลี่ยนช่องไปมันก็จะไปค้างโลโก้อันใหม่ทับกันไปเรื่อยๆ โลโก้เก่าก็หายไป
ผมก็ไมไ่ด้ซีเรียสอะไรครับ ประมาณ2อาทิตก็ล้างหน้าจอทิ้งไว้ซัก3ชั่วโมง มันก็หายหมด ละครับ

ออฟไลน์ fish_dvd

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 01:10:58 pm »
ผมก็ใช้อยู่ครับ GT50 ซื้อมาได้2เดือน ใช้ไปประมาณ500ชั่วโมงได้ละครับ  IR เกิดง่ายมากครับ เเต่ก็หายง่ายเหมือนกัน

เเค่กดเลือกหนังไม่กี่วิ พอเข้าไปดูหนังเรื่องนั้นๆฉากที่ดำๆ  ก็จะเหนหน้าต่างก่อนหน้าที่เรากำลังเลือกหนังน่ะครับ
เเต่ว่าแปปเดียวก็หายไป หมายถึงตอนดูหนังเลือกหนัง HDนะครับ หนังHd ฉากมืดๆมันจะเปนคราบไม่รู้ว่าเขาเรียกว่าอะไร เหมือนดำไม่เท่ากัน เต่ก็ไม่ทุกเรื่องนะครับ

ส่วนฟรีทีวี ก็ดูบอลเเละก็ช่อง3 5 7 ดูซักชั่วโมงก็มีIRโลโก้ขึ้นอยู่ทุกวันน่ะครับ เเต่ถ้าเปลี่ยนช่องไปมันก็จะไปค้างโลโก้อันใหม่ทับกันไปเรื่อยๆ โลโก้เก่าก็หายไป
ผมก็ไมไ่ด้ซีเรียสอะไรครับ ประมาณ2อาทิตก็ล้างหน้าจอทิ้งไว้ซัก3ชั่วโมง มันก็หายหมด ละครับ

สาเหตุน่ามาจาก file หนังครับ ผมเจอประจำพวก file mkv. และ mini-HD mkv.
แต่ถ้าเป็นหนังเรื่องเดียวกันดูจากแผ่น Blu-ray จะไม่เป็นครับ  :)

ออฟไลน์ filmman

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2014, 03:52:55 pm »
ภาพเป็นคราบผมเปิดฉากสว่างก็เจอนะครับ(GT50) ยิ่ง mode THX Bright Room เจอง่ายมาก

แต่ mode อื่นยังไม่เจอครับ

ออฟไลน์ archyman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2014, 12:43:25 pm »
อย่าไปยุ่งกับ bright room เลยครับ การไล่โทนเพี้ยนมาก
โทนมืดเด้งออกมา แต่เป็นปื้นๆ แน่นอนฮะ
แถม โหมดนี้ ir เกิดง่ายกว่าโหมดอื่นๆหลายขุม

ออฟไลน์ Vw.type 1

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 07:44:40 am »
อยากเรียนถามว่าการล้างหน้าจอมีประโยชน์อย่างไรครับและ IR ที่พูดถึงคืออะไรครับ ขอความรู้ด้วยครับ ไม่ค่อยมีความรู้ในทางเทคนิคของพลาสม่าอ่ะ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2014, 07:58:40 pm »
อยากเรียนถามว่าการล้างหน้าจอมีประโยชน์อย่างไรครับและ IR ที่พูดถึงคืออะไรครับ ขอความรู้ด้วยครับ ไม่ค่อยมีความรู้ในทางเทคนิคของพลาสม่าอ่ะ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=50.0

ลองอ่านดูครับ เผื่อเป็นความรู้

ออฟไลน์ teang.chong

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 12:29:23 am »
สวัสดีครับ ท่าน FatboyZ... 
ผมไม่ได้ล้างหน้าจอเลยครับแต่ก็ไม่เห็น IR เลยครับ (หรือผมมองไม่ออก 555.)
ถ้าเกิด IR ขึ้นมันจะเห็นชัดเจนเลยหรือเปล่าครับ ผมไม่เคยสังเกตุเลยครับ
ปล.ตอนนี้ผมกำลังอยากได้ Home Theater ดูชุด ONKYO TX-NR 525 + POLK RM 6750 อยู่ครับ
ไม่รู้เป็นอย่างไรบ้าง อยากได้ PS4 ด้วย

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 06:54:43 pm »
สวัสดีครับ ท่าน FatboyZ...  
ผมไม่ได้ล้างหน้าจอเลยครับแต่ก็ไม่เห็น IR เลยครับ (หรือผมมองไม่ออก 555.)
ถ้าเกิด IR ขึ้นมันจะเห็นชัดเจนเลยหรือเปล่าครับ ผมไม่เคยสังเกตุเลยครับ
ปล.ตอนนี้ผมกำลังอยากได้ Home Theater ดูชุด ONKYO TX-NR 525 + POLK RM 6750 อยู่ครับ
ไม่รู้เป็นอย่างไรบ้าง อยากได้ PS4 ด้วย

สวัสดีเช่นกันครับ ท่าน teang.chong
ไม่ต้องกังวลหรอกครับ ว่าจะเกิด IR ถ้าท่านไม่ดูที่ช่องนั้นๆ แช่ไว้นานๆ (ผมเชื่อว่าไม่มีใครดูทีวีช่องเดียวนานๆอยู่แล้ว)
ST60 ของผมจะเห็นเงาของโลโก้ช่องก็แค่ตอนที่ ฉากหลังสีขาวล้วนๆ เท่านั้น ซึ่งก็เห็นแค่ลางๆ ไม่ถึงกับชัดมาก
ตอนแรกก็วิตกอยู่บ้าง แต่ตอนนี้ เฉยๆแล้วครับ 555  ถ้าไม่ไปจับผิดอะไรมากมาย ก็มองแทบไม่เห็นหรอกครับ
มีความสุขกับการรับชมภาพที่สวยงาม กับทีวีรุ่นในตำนาน เท้านี้ก็ ฟิน ฝุด ฝุด แล้วครับ  
ปล. เรื่องเครื่องเสียงผมไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่เลย แต่เท่าที่อ่านในเว็บบอร์ด ONKYO และ POLK เป็นยี่ห้อเครื่องเสียงและลำโพงที่ดีอันดับต้นๆเลยครับ
ตอนนี้ผมใช้ DENON 1312XP ซึ่งเป็นรุ่น เล็กสุด ของยี่ห้อนี้เลย แต่ผมก็รู้สึกประทับใจและภูมิใจนะ กับชุดโฮมชุดแรกของผม (ผมว่าก็ไม่ขี้เหร่เท่าไรนะ 555)
เรื่องเครื่องเสียง ศึกษาไปเรื่อยๆ ใจเย็นๆ แล้วก็ไปลองฟังด้วยหูเราเอง ถ้าจะซื้อ ก็เอาแบบที่เราชอบครับ (ความสุขนั้น เป็นของเราครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2014, 07:07:51 pm โดย FatboyZ... »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2014, 09:16:45 pm »
แต่เท่าที่อ่านในเว็บบอร์ด ONKYO และ POLK เป็นยี่ห้อเครื่องเสียงและลำโพงที่ดีอันดับต้นๆเลยครับ

จริงๆ สองยี่ห้อนี้ไม่ได้ดีเป็นอันดับต้นๆหรอกนะครับ
ควรจะเรียกว่า "มีผู้ใช้มากเป็นอันดับต้นๆซะมากกว่า"  ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

เพราะ...การตลาดของผู้จัดจำหน่ายในประเทศไทยทำได้ดี ทำราคาได้ถูก polkประกันยาวนาน
ทำให้ยอดขายนั้นสูงกว่ายี่ห้ออื่น จึงจะเห็นว่ามีผู้ใช้ตามในบอร์ดเยอะมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 02, 2014, 09:19:01 pm โดย dramin »

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 12:47:54 am »
แต่เท่าที่อ่านในเว็บบอร์ด ONKYO และ POLK เป็นยี่ห้อเครื่องเสียงและลำโพงที่ดีอันดับต้นๆเลยครับ

จริงๆ สองยี่ห้อนี้ไม่ได้ดีเป็นอันดับต้นๆหรอกนะครับ
ควรจะเรียกว่า "มีผู้ใช้มากเป็นอันดับต้นๆซะมากกว่า"  ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

เพราะ...การตลาดของผู้จัดจำหน่ายในประเทศไทยทำได้ดี ทำราคาได้ถูก polkประกันยาวนาน
ทำให้ยอดขายนั้นสูงกว่ายี่ห้ออื่น จึงจะเห็นว่ามีผู้ใช้ตามในบอร์ดเยอะมาก
เงิบเลย 555 คือว่าผม ไม่มีความรู้ทางด้านเครื่องเสียงจริงๆ ครับ
ถ้าความเห็นผิดไป ขออภัยด้วยครับ [ไม่พูด]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 01:45:12 pm »

เงิบเลย 555 คือว่าผม ไม่มีความรู้ทางด้านเครื่องเสียงจริงๆ ครับ
ถ้าความเห็นผิดไป ขออภัยด้วยครับ [ไม่พูด]

ไม่เป็นไรครับ ไม่ว่ากัน ๕๕๕๕๕

มือใหม่มักเริ่มเล่นด้วยONKYO เพราะมีครบตั้งแต่ตลาดล่างตั้งแต่ in the box ยันตลาดบนhi end

แต่ไม่ว่าจะเริ่มด้วยยี่ห้ออะไร ก็จะค่อยๆเริ่มรู้แนวเสียงที่ตัวเองชอบจริงๆไปเรื่อยๆเองแหละครับ
บางคนเปลี่ยนเป็นสิบยี่ห้อ เป็นสายนั่นโน่นนี่ เล่นจนหมดตัวก็ยังไม่ได้เสียงที่ถูกใจก็มี ๕๕๕๕๕
http://www.youtube.com/watch?v=ohIuV8Yl6oE

ออฟไลน์ teang.chong

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 11:49:13 pm »
555+ ผมก็เข้าใจเหมือนท่าน FatboyZ... เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2014, 09:55:24 am »
อีกไม่นาน........พลาสม่าก็จะเลิกผลิตกันหมด.........ไม่มีให้ล้างหน้า(จอ) กันอีกแล้ว

ส่วนล้างหน้าไก่.. [จุ๊บ]...........ต้องไปหากันเอาเองเน่อ [คิคิ]