ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 1249226 ครั้ง)

ออฟไลน์ eterniaz

• LCD TV member
  • **
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #252 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2009, 07:45:52 pm »
กำลังสนใจเจ้าตัว 9704 เหมือนกันนะค่ะ
และได้ไปศึกษาเจ้าตัวนี้มานิดหน่อย ทางเวปยุโรปเค้าบอกกันว่าเจ้าตัวนี้มีข้อเสียหลักๆ เพียงแค่
จอภาพแสดงสีแดงค่อข้างเพี้ยนต้องอาศัยการปรับแต่งให้ดี กะ มี Halo effect นิดหน่อย
และอีกนิดที่คงเป็นปัญหาสำหรับประเทศไทยเราคือมันแสดงผลภาพจาก source ที่เป็น sd ได้ไม่ค่อยดีนักค่ะ
ลองไปอ่านรายละเอียดได้ที่นี่ค่ะ http://translate.google.com/translate?hl=th&ie=UTF-8&sl=auto&tl=en&u=http://www.hdtv.com.pl/forum/showthread.php%3Ft%3D43539&prev=_t&rurl=translate.google.co.th
แต่โดยรวมแล้วสุดยอดมากๆเลยค่ะ ถ้างบถึงก็น่าเล่นมากเลยล่ะตัวนี้

ส่วนตัวกำลังภาวนาให้ตัว 40 นิ้ว เหลือ 50k จะได้ไปถอยมามั่ง
เอิ๊กๆมันจะได้มั้ยเนี่ย..........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2009, 07:48:30 pm โดย eterniaz »

ออฟไลน์ prachya

• **
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #253 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2009, 10:15:42 pm »
กำลังสนใจเจ้าตัว 9704 เหมือนกันนะค่ะ
ส่วนตัวกำลังภาวนาให้ตัว 40 นิ้ว เหลือ 50k จะได้ไปถอยมามั่ง
เอิ๊กๆมันจะได้มั้ยเนี่ย..........

นั่นน่ะสิครับ ราคาตอนนี้ 9704 บ้านเราอยู่ที่เท่าไร ใครพอทราบมั่งครับ ... เล็งๆอยู่เหมือนกัน ว่าจะซื้อทีวีอีกสักเครื่องให้ที่บ้านใหม่คุณพ่อครับ

ออฟไลน์ lucifer95

• *
« ตอบกลับ #254 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2009, 09:49:20 pm »
ผมเพิ่งถอย 47PFL7409 มาวันนี้คับ 29900- มีเรื่องรบกวนอยากถามผู้ที่เคยต่อภาพจาก computer ออก Philips 47PFL7409 รุ่นนี้ว่าต่อกันอย่างไรแล้วปรับภาพได้สุดแค่ไหนคับได้ถึง 1080p เลยมั้ยคับ

ปันหามีอยู่ว่า ผมต่อ ภาพจากคอมไปที่ ทีวีตัวนี้แบบ DVI(com) to HDMI(TV) แต่ว่ามันหา จอไม่เจอคับ
จะเจอแค่เวลาผมเปิดช่องที่ไม่ใช่ช่องนั้น เช่น ผมเสียบไว้ที่ HDMI1 เมื่อผม เปิด HDMI2 แล้วถอดสายเสียบ HDMI1 คอมพิวเตอจะ detect เจอจอนั้น
และเมื่อเจอแล้ว ผมก็เปลี่ยนช่องไปที่ HDMI1 ซึ่งต่อกับคอมไว้อย่างว่านะคับ แต่มันกลับเหมือนเราถอดสาย ออก คอมพิวเตอไม่เจอจอนั้นตามเคยสัญญาณไม่ขึ้น
แต่เมื่อ เปิดช่องอื่น แล้้วถอดสายเสียบใหม่ก็เจออีกเหมือนเดิม แต่เมื่อเปลี่ยนช่องไปที่ช่องนั้นๆที่เสียบไว้ ก็ ไม่ขึ้นอีกตามเคย และในคอมก็ไม่เจอจอด้วยนะคับ
ใครพอจะทราบวิธีแก้หรือสาเหตของปันหาที่ผมเป็นรบกวนให้คำแนะนำทีนะคับ
เพิ่งถอยมาวานนี้เลยสดๆ อยากต่อกับคอมคับไว้เล่นเกมด้วย ซีเรียสนิดๆ [ร้องไห้]
แต่สาย VGA ยังไม่ได้ลองคับ

และก่อนหน้านี้ ต่อออก samsung serie4 32" ต่อแบบ DVI(com) to HDMI(TV) เหมือนกันคับก็ไม่มีปันหา ชัดแจ๋ว

และอยากถามอีกอย่างคับ VGA จะส่งภาพได้ถึง 1080p มั้ย แล้วแม้จะถึง จะส่งได้ดีและไม่กระตกมากได้มั้ยคับ กลัวมันกระตุกกว่าสัญญาณ DVI - HDMI
แต่ผมยังไม่เคยลองนะคับ  [กระดึบ]

ออฟไลน์ eterniaz

• **
« ตอบกลับ #255 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 12:48:01 pm »
9704 ตัว 40 นิ้ว ร้านข้างนอกอยู่ที่ 7 กว่าๆอะท่าน ยังแพงมักมาย....
แต่ภาพมานสวยจิงๆนะ ^^"

ออฟไลน์ joejo_41

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #256 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 02:41:22 pm »
รบกวนพี่ๆแนะนำร้านหน่อยครับผมสนใจ  Philips 42PFL7409  เห็นพี่ๆบางคนซื้อได้ถูกจัง ผมได้ราคามา 35xxx  รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ gerome

• *
« ตอบกลับ #257 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 03:16:25 pm »
เข้ามาเป็นสมาชิกด้วยครับ
เพิ่งถอย Philips 46" 46PFL9704H  มา

• *
« ตอบกลับ #258 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2009, 04:17:08 pm »
รบกวนพี่ๆแนะนำร้านหน่อยครับผมสนใจ  Philips 42PFL7409  เห็นพี่ๆบางคนซื้อได้ถูกจัง ผมได้ราคามา 35xxx  รบกวนด้วยครับ

ผมซื้อมาเมื่อวาน29900 คับ ผมไปซื้อที่โรงงาน ฟิลิบ(นิคมอุตสาหกรรมบางปู) เขาขายของทุกอย่างลดราคา 40-50 เปอเซ็น แต่ว่าเมื่อวานมันเปนวันสุดท้ายแล้วอ่ะคับ ผมว่าลองไปดูหลายๆที่นะคับ เห็นล่าสุด ซีคอน มีบูทจัดลดราคา เหลือ 39900 อยู่แต่ ผมว่าลองคุยๆดูแต่ละที่ กดหนักๆ น่าจะได้ 3ต้นๆได้นะคับ

อิอิ

ออฟไลน์ Gear

• *
« ตอบกลับ #259 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 12:40:22 am »
ผมเพิ่งถอย 47PFL7409 มาวันนี้คับ 29900- มีเรื่องรบกวนอยากถามผู้ที่เคยต่อภาพจาก computer ออก Philips 47PFL7409 รุ่นนี้ว่าต่อกันอย่างไรแล้วปรับภาพได้สุดแค่ไหนคับได้ถึง 1080p เลยมั้ยคับ

ปันหามีอยู่ว่า ผมต่อ ภาพจากคอมไปที่ ทีวีตัวนี้แบบ DVI(com) to HDMI(TV) แต่ว่ามันหา จอไม่เจอคับ
จะเจอแค่เวลาผมเปิดช่องที่ไม่ใช่ช่องนั้น เช่น ผมเสียบไว้ที่ HDMI1 เมื่อผม เปิด HDMI2 แล้วถอดสายเสียบ HDMI1 คอมพิวเตอจะ detect เจอจอนั้น
และเมื่อเจอแล้ว ผมก็เปลี่ยนช่องไปที่ HDMI1 ซึ่งต่อกับคอมไว้อย่างว่านะคับ แต่มันกลับเหมือนเราถอดสาย ออก คอมพิวเตอไม่เจอจอนั้นตามเคยสัญญาณไม่ขึ้น
แต่เมื่อ เปิดช่องอื่น แล้้วถอดสายเสียบใหม่ก็เจออีกเหมือนเดิม แต่เมื่อเปลี่ยนช่องไปที่ช่องนั้นๆที่เสียบไว้ ก็ ไม่ขึ้นอีกตามเคย และในคอมก็ไม่เจอจอด้วยนะคับ
ใครพอจะทราบวิธีแก้หรือสาเหตของปันหาที่ผมเป็นรบกวนให้คำแนะนำทีนะคับ
เพิ่งถอยมาวานนี้เลยสดๆ อยากต่อกับคอมคับไว้เล่นเกมด้วย ซีเรียสนิดๆ [ร้องไห้]

และก่อนหน้านี้ ต่อออก samsung serie4 32" ต่อแบบ DVI(com) to HDMI(TV) เหมือนกันคับก็ไม่มีปันหา ชัดแจ๋ว

และอยากถามอีกอย่างคับ VGA จะส่งภาพได้ถึง 1080p มั้ย แล้วแม้จะถึง จะส่งได้ดีและไม่กระตกมากได้มั้ยคับ กลัวมันกระตุกกว่าสัญญาณ DVI - HDMI
แต่ผมยังไม่เคยลองนะคับ  [กระดึบ]

ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ผมว่าตัวจอมันไม่รองรับระบบ DVI 2 HDMI น่ะครับ
ผมลองเอาโน๊ตบุ๊คตัวเก่า ๆ ทีมี HDMI มาต่อก็ออกได้ครับ
ทางแก้ก็คือหาการ์ดจอที่มีHDMIมาต่อน่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #260 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 01:06:01 am »

ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ผมว่าตัวจอมันไม่รองรับระบบ DVI 2 HDMI น่ะครับ
ผมลองเอาโน๊ตบุ๊คตัวเก่า ๆ ทีมี HDMI มาต่อก็ออกได้ครับ
ทางแก้ก็คือหาการ์ดจอที่มีHDMIมาต่อน่ะครับ
ขอบคุณมากคับผมสำหรับคำแนะนำ ตอนนี้ผมใช้สาย vga ปกติ มาต่อแทนแล้วคับ ก็ออกได้ แต่ว่าปรับ1080p แล้วมันเลยจออ่ะคับไม่รู้ทำไม แต่resolution อื่นๆ ก็ออโต้ให้เต็มจอปกติได้คับ แต่ที่1080นี่จะเลยจอ ไม่เข้าใจเหมือนกันคับ ตอนนี้เลยใช้แค่ 1680*1050 คับ

ออฟไลน์ keg

• *
« ตอบกลับ #261 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 01:56:50 am »
ขอสมัครเป็นน้องใหม่ ด้วยคน ครับ วันนี้ เพิ่งไปถอยมา Philips 42PFL7409 หลังจาก จด ๆ จ้อง ๆ และตามหาตัวมานาน จากร้านดังแถวเกษตร ค่าตัว 35,xxx แบบไม่ยอมลดเลย แพงกว่าร้านแถวรามอินทราและคลองเตย (ไม่มีของ ไม่มีกำหนดมา)   

ลอง test ดูที่ร้าน ยังไม่ค่อยประทับใจ สำหรับ free tv เห็นว่าเป็นที่เสา & dvd ภาพแตกเป็น mozaic แต่ blue ray & P3 นี่ได้ใจจริง ๆ
มาลอง ต่อที่บ้าน กับ true มันก็ยังคงไม่ชัด อยากได้คำแนะนำ เพื่อน ๆ พี่ ๆ ครับ ว่าควรปรับยังไง พรุ่งนี้จะรีบ กลับจากทำงานมาอ่านคู่มือ แล้วมาลองกันใหม่สักตั้งนึง
(เครื่องแรกของผมเลย)

ออฟไลน์ Gear

• *
« ตอบกลับ #262 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 08:35:39 pm »
เอามาบอกเพื่อน ๆ ครับ

พอดีเมื่อวานไปศูนย์สิริกิตต์มา เห็น Philips เค้ามาจัดอยู่เลยลองแวะเข้าไปถาม
ได้ราคาหักนู่นหักนี่แล้วก็ประมาณ 32,000 ยังไม่ได้ต่อรอง
แต่ไม่รู้ว่าของมีส่งเลยหรือเปล่า

ออฟไลน์ keg

• *
« ตอบกลับ #263 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 08:51:23 pm »
ขอความช่วยเหลือด่วน ด้วยคับะนำ
 [ร้องไห้] เพิ่งซื้อเครื่องมาเมื่อวาน วันนี้ remote ไม่ทำงานแล้ว กดไรก็ไม่ได้เลย เปลี่ยนถ่านก็แล้ว สลับถ่านก็แล้ว ก็ยังใช้ไม่ได้เลย ขอคำแนะนำด้วยครับ โทรไปถาม ร้าน ก็บอก ว่า จะเอามาเปลี่ยนให้ แต่ให้รอไปก่อน ประมาณ 3 วัน หรือ จนกว่าเครื่องมา [โขก]

ออฟไลน์ Auiaeng

• *
« ตอบกลับ #264 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 07:19:05 am »
ตอบคุณ keg ครับ

จนด้วยเกล้าจริงๆครับ เดวนี้เมนูต่างๆต้องพึ่งรีโมทไปซะหมด คงทำได้แค่แนะนำให้ใช้ปุ่มด้านข้างตัวเครื่องเท่านั้นแหละครับ
ยังไงทางร้านจะมาเคลมให้แล้ว ก็ลองตรวจสอบเรื่องอื่นๆให้หมด เผื่อมีตรงไหนไม่ดี จะได้เคลมทีเดวครับ

ออฟไลน์ wipak

• *
« ตอบกลับ #265 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 12:56:13 pm »
คุณlucifer95 ถอย 47PFL7409 มาวันนี้คับ 29900- มีเรื่องรบกวนอยากถาม ซื้อจากไหนครับ สดหรือผ่อนเงื่อนไขยังไงครับ

ออฟไลน์ keg

• *
« ตอบกลับ #266 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2009, 08:43:31 pm »
วันนี้ ร้านมาเปลี่ยน ให้แล้วครับ รวดเร็วทันใจ บริการประทับใจจิง ๆ ครับ  [กระโดด]
เดี๋ยวจะลองหัดลองปรับภาพอีกครั้งคับ ยังไงรบกวน เพื่อน ๆ แชร์ประสบการณ์ วิธีการปรับค่าต่าง ๆ สำหรับ ผ่าน จาน ubc, dvd, bluray, ps3

ยังไงก็ขอ ขอบคุณ Auiaeng สำหรับคำแนะนำ และมิตรภาพคับ

ออฟไลน์ jibjib

• *
« ตอบกลับ #267 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 10:03:37 am »
มีเรื่องรบกวนถามเพื่อนๆ ชาว Philips FanClub หน่อยครับ
เกี่ยวกับ LCD Philips รุ่น 5603 กับ 5609 ระบบเสียงนี้แตกแต่งกันมากไหมครับ
คือผมได้ไปดูที่บ้านเพื่อนรุ่น 5603 รู้สึกว่าเสียงดีมากครับ ดังดี แต่รุ่นนี้ไม่มีช่องต่อ USB
ผมเลยอยากได้รุ่น 5609 แต่ไม่แน่ใจว่าระบบเสียงในรุ่นนี้ จะเสียงดีเท่ากับรุ่น 5603 หรือเปล่าครับ
เคยไปลองฟังที่ร้าน power by ผมรู้สึกว่าเสียงไม่ค่อยดีเท่ารุ่น 5603 ไม่แน่ใจว่าเป็นที่สถานที่ด้วยหรือเปล่าถึงทำให้เสียงไม่ค่อยดี

ออฟไลน์ RookieTee

• *
    • LED TV
« ตอบกลับ #268 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2009, 11:53:08 am »
มีเรื่องรบกวนถามเพื่อนๆ ชาว Philips FanClub หน่อยครับ
เกี่ยวกับ LCD Philips รุ่น 5603 กับ 5609 ระบบเสียงนี้แตกแต่งกันมากไหมครับ
คือผมได้ไปดูที่บ้านเพื่อนรุ่น 5603 รู้สึกว่าเสียงดีมากครับ ดังดี แต่รุ่นนี้ไม่มีช่องต่อ USB
ผมเลยอยากได้รุ่น 5609 แต่ไม่แน่ใจว่าระบบเสียงในรุ่นนี้ จะเสียงดีเท่ากับรุ่น 5603 หรือเปล่าครับ
เคยไปลองฟังที่ร้าน power by ผมรู้สึกว่าเสียงไม่ค่อยดีเท่ารุ่น 5603 ไม่แน่ใจว่าเป็นที่สถานที่ด้วยหรือเปล่าถึงทำให้เสียงไม่ค่อยดี

ผมคิดว่าอยู่ที่สภาพรอบข้างด้วยนะครับสำหรับเรื่องเสียงนี่

แต่ความเห็นส่วนตัวนี้ผมไม่ค่อยแคร์เรื่องเสียงใน LCD TV ครับ
ผมจะซีเรียสเรื่องภาพมากกว่าครับ

ออฟไลน์ jibjib

• *
« ตอบกลับ #269 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2009, 09:05:28 am »
ขอบคุณครับ RookieTee สำหรับความคิดเห็นครับ

ปล.จากกระทู้ที่ผมตั้งไว้ ผมพิมพ์ชื่อรุ่นผิดครับ ขอแก้ไขจากรุ่น 5603 เป็น 5403 ครับ