ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 1249431 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ake_

• *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #432 เมื่อ: กันยายน 27, 2010, 12:39:53 pm »
เมื่อวานเย็น ไปงาน Home&Decor ที่เมืองทอง สอย 40pfl5605/67 ราคา 24,xxx บาท ใช้บัตร Citybank 0% 10 เดือน Cash Back 5% คุ้มมากๆ ใครสนใจก็เชิญเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2010, 12:45:53 pm โดย Ake_ »

ออฟไลน์ pang

• Flat TV member
  • *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #433 เมื่อ: กันยายน 29, 2010, 11:52:06 pm »
เมื่อวานเย็น ไปงาน Home&Decor ที่เมืองทอง สอย 40pfl5605/67 ราคา 24,xxx บาท ใช้บัตร Citybank 0% 10 เดือน Cash Back 5% คุ้มมากๆ ใครสนใจก็เชิญเลยครับ

ราคากระชากใจมากมาย...

เป็นเครื่องใหม่แกะกล่องเลยใช่มั๊ยครับ 

ว่าเสาร์นี้จะแวะไปดูเหมือนกัน  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ mee2012

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #434 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 01:32:28 am »
ขอสอบถามหน่อยครับได้ราคาตัว 40" 40PFL9704H มา 50500 บ. เน็ต เป็นของใหม่แกะกล่อง  ราคานี้เป็นอย่างไงบ้างครับ น่าซื้อไหมครับ  :)

ออฟไลน์ Mr.Postman

• *
« ตอบกลับ #435 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 09:20:37 pm »
ขอสอบถามหน่อยครับได้ราคาตัว 40" 40PFL9704H มา 50500 บ. เน็ต เป็นของใหม่แกะกล่อง  ราคานี้เป็นอย่างไงบ้างครับ น่าซื้อไหมครับ  :)

ผมก็ได้ราคานี้แต่ไม่ได้เอา ผมว่าราคาของตกรุ่นราคาขนาดนี้แรงไปนิด ผมใช้เครื่องไฟฟ้าของ Philips หลายอย่างที่แพงสุดคือ crt pixel plus ซื้้อมา 62000 พอเครื่องมีปัญหาบอกไม่มีอะไหล่ ก็ลองคิดดูถ้าซื้อมาราคาขนาดนี้แล้วเกิดใช้ไปเดือน 2 เดือนมีปัญหาอะไรจะเกิดขึ้น เซ็งเลยแต่ก็ยังชอบ Philips รอ 9705 ของก็ไม่เข้าสักทีไม่รู้เขาคิดแผนการตลาดแบบไหน อาจเป็นเพราะค่าเงินบาทแข็งเอาเข้ามาราคาอาจโหดมาก เพราะปกติราคาแพงกว่าชาวบ้านแบบโหดอยู่แล้ว ใครรักชอบ Philips ต้องทำใจในเรื่องนี้

ออฟไลน์ intial

• *
« ตอบกลับ #436 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2010, 09:04:43 pm »
40PFL5605/67 ของผมพังครับ
คือว่าผมเสียบสาย hdmi จาก PC ตอนปิดเครื่อง แต่พอเปิด PC เปิด TV ปุ๊บ ช็อตเลยครับ มีเสียงช็อตที่ TV และตามด้วยเสียงจี๊ดออกลำโพงทีวี ส่วนคอมก็ค้าง
ถอดสาย hdmi ออก บูตคอมใหม่ใช้ได้ แต่เปิดทีวีไม่ติดแล้วครับ ไฟสีแดงที่เครื่องติดแต่เปิดทีวีไม่ติดแล้ว ต้องส่งศูนย์

อยากถามว่าอาการแบบนี้มีใครเคยเป็นไหมครับ แล้วไฟเลี้ยงที่พอร์ท hdmi มันเยอะถึงขนาดช๊อตเสียงดังเลยเหรอครับ

ตอนนี้เลยงงๆว่าช๊อตที่ไหนกันแน่ ระหว่าง คอม สาย หรือทีวี

ใครเคยเจอแบบนี้ก็มาบอกกันบ้างนะครับ ส่วนผมก็ดูจอเล็กไปอีกหลายวันแน่เลย

ออฟไลน์ mawinder

• *
« ตอบกลับ #437 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 01:08:41 pm »
ผม อยากทราบวิธีการต่อ ผ่านเนท ทำไง ครับ

ออฟไลน์ sasa

• *
« ตอบกลับ #438 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 01:51:31 pm »
ใช้ LCD มาปีกว่าแล้วมีปัญหา เส้นสีแดงขึ้นกลางจอตามแนวตั้ง
ช่างของบริษัท บอกค่าซ่อม 90% ของราคาที่ซื้อมา จะทำอย่างไรดี

ตั้งกระทู้
http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=4707.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2010, 01:24:24 pm โดย sasa »

ออฟไลน์ karonn21

• *
« ตอบกลับ #439 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 03:11:56 pm »
เพิ่งได้ 40" 5605 มาเมื่อวานครับ  [yes] เมื่อคืนได้ตั้งดูที่บ้านสดๆร้อนๆต่อน้อง เอ็ก เล่น แต่ปรับภาพได้ปวดตามากมายครับ ดูนานๆแล้วปวดหัว
 [โขก]

ผมปรับ ความเข้มภาพ 71 สว่าง 51 สี 61 ประหยัดพลังงานผมปิดทิ้ง โทนอุ่น สีจัดจ้านดีครับแต่ดูนานๆแล้วปวดหัวมากมาย ไม่ทราบว่า มีวิธีปรับภาพให้ดูนานๆแล้วไม่ปวดหัวรึเปล่าครับ แต่ขอแบบไม่ซีดนะ  [หื่น]

ขออีกข้อครับ เห็นในหลายๆเว็บเขียน Swivel Stand แต่ทำไมมันไม่เห็นหมุนได้เลยครับ ผมต่อผิด หรือ เค้าให้ข้อมูลกันผิดครับ [เขย่า]

ออฟไลน์ sak

• *
« ตอบกลับ #440 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 05:37:42 pm »
Phillip รุ่น 40pfl5605/67 ที่ว่าเป็น FULL LED ทำไมผมเข้าไปดูในเว็ปหลัก Phillip มันบอกว่าเป็น LCD TV ล่ะครับ

Link ข้างล่าง

http://www.p4c.philips.com/cgi-bin/dcbint/cpindex.pl?ctn=40PFL5605/67&slg=th&scy=TH

มิน่าราคาถึงถูกจัง สองหมื่นกว่าบาท  [ช็อค]
วานผู้รู้ช่วยตอบหน่อยซิครับ
(หรือผมดูผิด)

ออฟไลน์ mee2012

• **
« ตอบกลับ #441 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 06:24:00 pm »
ขอสอบถามหน่อยนะครับ ตอนนี้ผมใช้ 7409 อยู่ ถ้าเปลี่ยนจะเป็นรุ่น 5605 จะดีไหมครับในด้านความสวยมีมิติของภาพและสเปค
หรือมีรุ่นที่ดีกว่าในราคาที่ไม่สูงมาก ขอคำแนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ karonn21

• *
« ตอบกลับ #442 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 08:30:46 pm »
Phillip รุ่น 40pfl5605/67 ที่ว่าเป็น FULL LED ทำไมผมเข้าไปดูในเว็ปหลัก Phillip มันบอกว่าเป็น LCD TV ล่ะครับ

http://www.p4c.philips.com/cgi-bin/dcbint/cpindex.pl?ctn=40PFL5605/67&slg=th&scy=TH

มิน่าราคาถึงถูกจัง สองหมื่นกว่าบาท  [ช็อค]

นั้นไง ชวนผมสับสนไปด้วยเลยครับ แต่เป็น led จริงๆนะครับ ในเวบนี้ก็อยู่หน้า led นะครับ ตอนผมไปซื้อป้ายราคาก็เขียนว่าเป็น led ครับ แต่เป็น led ที่ไซส์เท่ากับจอ lcd ครับเห็นเซลล์บอกว่าเพราะเป็น led เต็มจอหรืออะไรสักอย่างไดเร็กๆเนี้ยแหละครับ รอผู้รู้อีกทีละกันนะครับ

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #443 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 01:45:38 am »
Phillip บอกไว้ถูกต้องแล้วครับ คุณ sak เข้าใจไม่ผิดหรอกครับ
จริงแล้วมันคือจอ LCDTV ที่เปลี่ยนหลอดส่องสว่างให้จอ LCD จาก CCFL เป็นหลอด LED
ถ้าจอ LED แท้ ก็ต้องจอบอกความหนาแน่นของเส้นทางจราจรในกรุงเทพ หรือจอที่ติดอยู่ที่หน้าห้างเCentral Plaza Chonburi(ผมคนเมืองชลครับ)

ออฟไลน์ sak

• *
« ตอบกลับ #444 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 09:28:53 am »
อ่า่วงั้นสรุปว่า Phillip 40PFL5605 ก็ไม่ใช่จอ LED ใช่มั้ยครับ แต่เป็นจอ LCD ที่สว่างกว่าปรกติ [ร้องไห้]
งั้นถามผู้รู้อีกทีว่าตอนนี้ทีวียี่ห้อไหนในเป็น LED แท้บ้างครับ

ออฟไลน์ Jojo Wittaya

• Edge LED TV member
    • Jojo Wittaya
« ตอบกลับ #445 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 02:29:50 pm »
ทีวี LED ก็คือทีวี LCD ที่ใช้ระบบหลอดภาพเป็นหลอด LED ซึ่งให้ภาพสว่างกว่า แต่กินไฟลดลงเกือบครึ่ง อายุใช้งานก็ยาวนานกว่าเกือบ 2 เท่า

ในท้องตลาดทั่วไปมักใช้หลอด LED ตามขอบจอเท่านั้น เรียกว่า Edge LED ลดต้นทุนให้ราคาถูกลงได้ แต่ข้อเสียคือภาพจะสว่างไม่สม่ำเสมอ บางครั้งฉากมืด มีเสียงไฟสว่างที่ขอบจอมากกว่า อีกอันคืด Direct LED คือเอาหลอด LED ไปติดกระจายกันหลังจอภาพ เพื่อให้เกิดความสม่ำเสมอมากที่สุด ซึ่งแบบนี้จะแพงกว่า เพราะใช้หลอด LED เยอะกว่าด้วย (ประหยัดไฟกว่า)

จอ Philips LED 5605 เป็น Direct LED+100 Hz ที่เรียกชื่อว่าเป็น HD Plus ทางเทคนิคถือว่าสเปคสูงมากๆ ราคาเปิดตัว ยังตั้ง 6-7 หมื่นบาท แต่เนื่องจากรุ่นใหม่มา ทำให้ต้องปลดรุ่นนี้ออกจากท้องตลาด ราคาเลยลดเป็นพิเศษ (จริงๆก็จะขยายฐานลูกค้าด้วยล่ะ) จอใหญ่ 40นิ้ว แต่กินไฟเพียง 110 วัตต์ เมื่อปรับสว่างเต็มที่ และกินไฟประมาณ 55 วัตต์ เมื่อใช้โหมดประหยัดไฟ แต่ไม่มืดเหมือน LG คุ้มค่าไฟสุดๆ

ในงาน Homework ที่ไบเทคบางนาวันสุดท้าย มีการลดพิเศษ รุ่นนี้เหลือเครื่องละ 22,9XX บาท

ออฟไลน์ Jojo Wittaya

• Edge LED TV member
    • Jojo Wittaya
« ตอบกลับ #446 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 02:41:00 pm »
เพิ่งได้ 40" 5605 มาเมื่อวานครับ  [yes] เมื่อคืนได้ตั้งดูที่บ้านสดๆร้อนๆต่อน้อง เอ็ก เล่น แต่ปรับภาพได้ปวดตามากมายครับ ดูนานๆแล้วปวดหัว
 [โขก]

ผมปรับ ความเข้มภาพ 71 สว่าง 51 สี 61 ประหยัดพลังงานผมปิดทิ้ง โทนอุ่น สีจัดจ้านดีครับแต่ดูนานๆแล้วปวดหัวมากมาย ไม่ทราบว่า มีวิธีปรับภาพให้ดูนานๆแล้วไม่ปวดหัวรึเปล่าครับ แต่ขอแบบไม่ซีดนะ  [หื่น]

ขออีกข้อครับ เห็นในหลายๆเว็บเขียน Swivel Stand แต่ทำไมมันไม่เห็นหมุนได้เลยครับ ผมต่อผิด หรือ เค้าให้ข้อมูลกันผิดครับ [เขย่า]

รุ่นนี้ หลายคนมักจะบ่นว่าดูไม่สบายตา และเวียนหัว จริงๆผมลองทดสอบ และปรับดูแล้ว พบกว่าค่า Default จากโรงงาน ยังไม่เหมาะสมครับ ทำให้ 100Hz กระตุกอย่างไม่น่าจะเป็น เหมือน LG ยุคแรก คือ LH50, LH70

แต่จริงๆ หากปรับเป็น ปรับได้ รุ่นนี้สามารถปรับให้ดูสบายตา ให้คมหรือให้นวลตา โดยไม่กระตุกเลย และปรับให้กินไฟเหลือประมาณ 50-60 วัตต์ได้อีกด้วยครับ

ผมลองเล่นดูแล้ว ก็ขอแนะนำค่าใน Personal ดังนี้

After calibration
Profile:           Personal
Contrast              45 (70) ค่าในวงเล็บ คือค่าที่ผมทดสอบแล้วดูดี คม
Brightness:   50 (45)
Colour:      50 (45)
Sharpness:   0
Noise reduction:           Off
HD Natural Motion           On
100 Hz Clear LCD           On / Off
Advanced Sharpness   Off
Dynamic Contrast      Off
Dynamic Backlight      Off
Colour Enhancement       Off
Light Sensor   Off

ลองดูนะครับ ท่านใดลองค่าไหนแล้วคิดว่าดี ก็มาแชร์กันได้ครับ

ออฟไลน์ sangja

• **
« ตอบกลับ #447 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 08:26:48 pm »
ขอคุณมากครับ

ออฟไลน์ joeyred

• **
« ตอบกลับ #448 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 09:50:03 pm »
 [โขก]

รุ่นนี้ หลายคนมักจะบ่นว่าดูไม่สบายตา และเวียนหัว จริงๆผมลองทดสอบ และปรับดูแล้ว พบกว่าค่า Default จากโรงงาน ยังไม่เหมาะสมครับ ทำให้ 100Hz กระตุกอย่างไม่น่าจะเป็น เหมือน LG ยุคแรก คือ LH50, LH70

แต่จริงๆ หากปรับเป็น ปรับได้ รุ่นนี้สามารถปรับให้ดูสบายตา ให้คมหรือให้นวลตา โดยไม่กระตุกเลย และปรับให้กินไฟเหลือประมาณ 50-60 วัตต์ได้อีกด้วยครับ

ผมลองเล่นดูแล้ว ก็ขอแนะนำค่าใน Personal ดังนี้

After calibration
Profile:           Personal
Contrast              45 (70) ค่าในวงเล็บ คือค่าที่ผมทดสอบแล้วดูดี คม
Brightness:   50 (45)
Colour:      50 (45)
Sharpness:   0
Noise reduction:           Off
HD Natural Motion           On
100 Hz Clear LCD           On / Off
Advanced Sharpness   Off
Dynamic Contrast      Off
Dynamic Backlight      Off
Colour Enhancement       Off
Light Sensor   Off

ลองดูนะครับ ท่านใดลองค่าไหนแล้วคิดว่าดี ก็มาแชร์กันได้ครับ

เล่นปรับ OFF หมดแบบนี้ มันก็ใช้ทีวีได้ไม่คุ้มสิครับเนี่ย

เค้ามีแต่เปิดแล้วดี นี่ต้องปิดถึงจะดี มันจะเวิคเหรอครับเนี่ย

เซ็งเลย กำลังสนใจอยากได้อยู่พอดี

- -"

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #449 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 09:59:43 pm »
ตอบคุณ sak ผมเอาของเก่าของผมเองมาเล่าใหม่
LEDTV ที่โฆษณาอยู่ตอนนี้ จริงแล้วจอมันคือจอ LCD ตัวเดียวกับ LCDTV ครับผม เพียงแค่เปลี่ยนหลอดไฟส่องสว่าง(Backlight)จากเดิมคือหลอดCCFL(ใช้กับ LCDTV) มาเป็นหลอด LED(ที่ตอนนี้เกือบทุกท่านเรียกว่า LEDTV ซึ่งจริงแล้วควรเรียกแค่ LED LCDTV)

* หลอด LED ราคาปลีกขายตามบ้านหม้อ น่าจะ 2 บ./หลอดเองมั๊งครับ ถ้าโรงงานเค้าซื้อล็อตใหญ่ๆมาผลิตเข้ากับจอ LCD น่าจะไม่เกิน 0.50 บ. หรือถูกกว่าด้วยครับ

เรื่องจอกระจกนะครับ จริงแล้วจอ LCD มันเป็นกระจกทุกตัวครับ แต่ขบวนการผลิตสุดท้ายเค้าต้องฉาบ(coating)ให้มันไม่สะท้อน เพื่อเป็นจุดขายตอนที่มาแทนที่ CRT Monitor และตอนนี้ LED LCDTV เกือบทุกรุ่นหันมาใช้จอกระจกเพราะคงต้องการเปลี่ยนจุดขายอีกทีเพราะลูกค้าที่ใช้ทั่วไป ไม่รู้ว่าเดิมๆมันเป็นกระจกอยู่แล้ว ซึ่งต้นทุนจอถูกลงด้วยซ้ำ เพราะตัดขั้นตอนการฉาบ(coating)จอออกไป ทำให้แสงและภาพไปออกที่หน้าจอง่ายกว่าเดิมต่างหาก ส่งผลให้ Contrast Ratio สูงขึ้นแบบสุดลิ่ม บางรุ่นนะครับ Dynamic Contrast 10,000,000:1 ไปนั่นเลย และใน LCDTV ของ SS รุ่นที่เป็น Crystal Design ก็ใช้จอกระจกทำให้สีสันสดใส แล้วเพิ่มราคาเข้าไปซะ ทั้งที่ต้นทุนจอลดลง คนไทยตามไม่ทันครับ และในบางกระทู้มีคนบอกว่ามันมองด้านข้างแล้วสีสันซีดลงด้วย รุ่น 40B650 น่ะครับถ้าจำไม่ผิด ดูจากลิงค์นี้นะครับ ผมจะยกตัวอย่างให้ดู (http://www.lcdtvthailand.com/spec/compare-spec.asp) Dynamic Contrast ของ 40B650(จอกระจก) 100,000:1 & 40B610(จอด้าน) 80,000:1 และอีก2รุ่น LA40C650(จอกระจก) 150,000:1 & 40C630(จอด้าน) 120,000:1 จะเห็นว่าแค่ใส่จอกระจก Dynamic Contrast มันก็เพิ่มเองอยู่แล้วครับ
LED LCDTV ราคาควรถูกกว่า LCDTV เพราะตัด Process coating ออกไป เปลี่ยน Backlight เป็น LED , LED เป็น Semi-conductor ที่มีมานานแล้ว ไม่ใช่ของใหม่
ถ้าเป็น OLED , AMOLED หรือ Super AMOLED ก็ว่าไปอย่าง นี่คือเทคโนโลยีใหม่ของจอจริงๆ แต่ที่เค้ายังไม่นำมาก็เพราะ อายุใช้งานของจอมันสั้นมาก และไม่แน่นอน(not stable)

อ่า่วงั้นสรุปว่า Phillip 40PFL5605 ก็ไม่ใช่จอ LED ใช่มั้ยครับ แต่เป็นจอ LCD ที่สว่างกว่าปรกติ [ร้องไห้]
งั้นถามผู้รู้อีกทีว่าตอนนี้ทีวียี่ห้อไหนในเป็น LED แท้บ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2010, 10:09:01 pm โดย fmt »