ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 1259984 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jojo Wittaya

• Edge LED TV member
    • Jojo Wittaya
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #450 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 09:34:00 am »
ท่าน Joeyred ครับ

ค่าที่ผมทดสอบและแนะนำนี้ ไม่ได้ให้เน้นดูภาพแบบสุดๆนะครับ ผมเน้นแบบพอดูได้เนียนตา แต่มันจะกินไฟเหลือ 50-60 วัตต์ เน้นประหยัดไฟมากกว่า ซึ่งหาได้ยากในจอทีวีระดับ 40 นิ้ว

ค่านี้ควรใส่ไว้ในโหมด Personal เวลาต้องการดูหนัง ภาพสไตล์ Plasma TV ไม่ต้องคมชัดที่สุด ไม่ต้องสว่างที่สุด แต่ดูได้ทั้งวัน

หากชอบแบบสุดๆ มันก็มีโหมด Vivid, Standard ให้เลือกครับ หรือจะปรับทุกอย่างเป็น On ก็ตามใจครับ

อย่าเข้าใจผิด ผมยืนยันว่าตัวนี้ไม่ใช่ตัวที่ดีที่สุด (ยังมีสีเพี้ยนจากมาตรฐาน) แต่มันปรับได้ และคุ้มค่าเงิน ค่าไฟมากที่สุดครับ

ออฟไลน์ sak

• *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #451 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 12:49:57 pm »
ขอบคุณครับคุณ fmt เข้าใจล่ะ  [เท่ห์]ตอนนี้กำลังหาว่า Phillip 40PFL5605  ร้านไหนราคาแจ่มที่สุดอยู่
มีแนะนำมั้ยครับเนี่ย

« ตอบกลับ #452 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 12:57:46 pm »
ติดต่อคุณ fmt ไปเลยครับ เค้าจำหน่ายรุ่นนี้อยู่ครับ  [คิคิ]

ออฟไลน์ san-b

• *
« ตอบกลับ #453 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 04:13:03 pm »
สำหรับราคาผมเห็นที่ร้านป่านปรับเหลือ 24,XX0 ครับ ทีแรกผมก็จะเอารุ่นนี้ สุดท้ายเปลี่ยนเป็น Plasma แทนละ เน้นดูฟรีทีวีครับ

« ตอบกลับ #454 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 04:15:04 pm »
ถ้าเน้นดูฟรีทีวี ใช้ Plasma TV ก็เหมาะเลยครับ

ออฟไลน์ mee2012

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #455 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 01:01:08 am »
สอบถามครับมีรุ่นที่สูงกว่าตัว Phillip 40PFL5605 ตัวไหนน่าสนใจบ้างครับราครไม่แรงมาก เอาของ Phillip นะครับ

« ตอบกลับ #456 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2010, 08:57:27 am »
ดูรหัสได้เลยครับ เช่น รุ่น 5605 ก็คือซีรีย์ 5000 หรือเรียกสั้นๆว่า ซีรีย์ 5

หากเจอซีรีย์ 7000, 8000, 9000 จะมีสเปคสูงกว่า มีระบบภาพสวยกว่า มีลูกเล่นไฟ การปรับสีมากกว่า

แต่ดูด้วยนะครับ ว่ารุ่นนั้นๆ เป็น LCD TV หรือ LED LCD TV กันแน่ เพราะ LED มีบางรุ่นเท่านั้น และรุ่นที่จำหน่ายในไทย ก็อาจไม่ครบทุกรุ่นในต่างประเทศ

ถ้าพูดถึงภาพเฉยๆ รุ่นซีรีย์สูงๆ ภาพดีกว่า สีสวยสมจริงกว่า เพราะจะมี bit ของสีสูงกว่า เพียงแต่ LCD จะกินไฟสูงกว่า ถ้าไม่ซีเรียสก็ไม่เป็นไรครับ

หากพูดถึง LED LCD TV 40นิ้ว ที่สูงกว่า 5605 ก็คงแนะนำ LED TV 40 Philips - 40PFL8664 ราคา 29,XXX บาท

สเปคดูได้ใน www.philips.co.th

ออฟไลน์ sangja

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #457 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 08:09:42 pm »
phlips 32 pfl 5605 ดูทีวีดาวเทียมจานดำชัดไหมกำลังตัดสินใจ

killermeng

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #458 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 08:30:49 pm »
ผมเพิ่งซื้อมาเดือนที่แล้วก่อนงานไบเทค โดนไปจั๋งหนับที่ 31500 ยังไม่ลดแคชแบ็ค เซ็งเป็ดเลย ไม่งั้นทะลวงไปเล่น series 8 แล้ว  [เศร้า]

« ตอบกลับ #459 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 08:36:43 am »
@Sangja  ถ้าเป็นจานดาวเทียม+กล่องแบบ Digital ก็ดูได้ปกติครับ ความชัดขึ้นอยู่กับสัญญาณช่องนั้นๆ เช่น ถ้าดูช่อง True HD ก็คมมากกว่าช่องอื่น  แต่ถ้าเอา จอนี้ไปต่อกับกล่องแบบ Analog รุ่นเก่า จะแสดงผลไม่เต็มจอครับ

@Killerment ท่านอย่าไปคิดมากครับ เป็นธรรมดาของวงการคอมพิวเตอร์และกลุ่มทีวีเครื่องเสียง รุ่นใหม่ๆมาแทนเสมอ ราคาก็ลดลงเรื่อยๆ เพียงท่านได้รุ่นที่ถูกใจ ชอบใจ คุ้มค่าเงินที่จ่ายไปก็โอเคแล้วครับ ซื้อก่อนได้ดูก่อน ได้ใช้ก่อน เป็นเรื่องธรรมดาครับ ว่าแต่ท่านชอบ 5605 ไหมล่ะครับ ;)

ออฟไลน์ super1199

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #460 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 02:43:26 pm »
ลองดูให้ดีครับ ซีรี่ 5000 เป็นไดเล็ค   /  แต่ 8000 เป็นเอ็ส นะครับ ( LED )  ส่วนผมจะเอาอยู่แล้ว เลย ยังไม่เอา รู้สึกว่า ตัว 40 /5,000  นี่ ( 23,000 )
40 /8000 นี่ ( 47,000 ) ไม่แน่ใจ เดอะมอลล์ ( เฉพาะ ส.อ. เท่านั้น )  พนักงานบอกมา

« ตอบกลับ #461 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 05:21:19 pm »
ใช่แล้วครับ แล้วแต่ชอบ ซีรีย์ 8 มีลูกเล่นภาพ แสงมากกว่า ภาพสวยกว่า แต่ตอนนั้นยังเป็น EDGE LED

ตัว 5605 ลูกเล่นไม่เท่า แต่มันเป็น Direct LED

แต่พอพิจารณาราคาแล้วมันต่างกันเยอะเกินไป เมื่อเทียบภาพที่ได้อาจแตกต่างกันไม่ชัดเจนเหมือนราคา ผมคิดว่าเจ้า 5605 ไม่ใช่ว่าดีเลิศเลออะไร แต่ผมคิดว่าสเปคกับราคาแล้วมันคุ้มน่ะครับ จะได้มีเงินเหลือไปซื้ออย่างอื่นอีก

นี้เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ Million

• *
« ตอบกลับ #462 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 04:02:37 pm »
ขอเป็นสมาชิกใหม่อีกคนนะครับ   [yes]
เมื่อวันอาทิตย์เพิ่งไปสอย 40pfl9705 มาครับ
หลังจากทนรอหา9704ไม่ไหวครับ

แต่ภาพที่ได้รู้สึกว่ายังไม่สวยอย่างที่ต้องการ
อาจจะเป็นเพราะผมปรับไม่เป็นด้วยแหละครับ  [ร้องไห้]
กะว่าจะเอาค่าที่คุณB-Boyเซ็ท ในรีวิว9704ไปลองใช้ดูก่อน

ยังงัยรบกวนผู้รู้ทุกท่านช่วยแนะนำด้วยนะครับ  [รัก]

« ตอบกลับ #463 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 04:33:00 pm »
สเปคของ 9705 เป็นถึงระดับ 3D , Internet , Ambilight 3 และเป็น 400Hz เลิศหรูมากๆ

แต่ผมก็แปลกใจเช่นเดียวกันว่า ทำไมค่าโรงงานที่ติดกับ Philips จะไม่ค่อยถูกใจกันซักคน มาเริ่มปรับค่ากันครับ

ตอนแรกแนะนำให้ปรับทุกอย่างเป็น OFF ก่อน หรือค่าที่เป็นตัวเลขให้ปรับกลางๆไว้ก่อน เพื่อทดสอบประสิทธิภาพแบบดิบๆกับสัญญาณภายนอก แล้วลองปรับ

Sharpness: 2

Color: 50

Contrast: 60

Brightness: 60

Profile: Normal

Color temperature: Normal

คราวนี้ลองดูภาพไปด้วย คนเรานานาจิตตัง หากเห็นว่าสีมันซีดไปก็ปรับสีเพิ่มขึ้นอีกได้ ค่า Contrast และ Brightness ก็เช่นเดียวกันครับ ตาท่านรับความสว่างแบบไหนได้ หรืออยากดูนานๆ ก็ไม่ต้องจ้ามาก

ต่อมาสังเกตการเคลื่อนไหวของภาพ ระหว่างนี้ท่านสามารถเลือกเปิด ON สำหรับฟังก์ชั่นควบคุมการเคลื่อนไหวใน Perfect Pixel HD ทีละตัวว่าภาพกระตุกหรือไม่ ลื่นกว่าเดิมไหม

ปกติซีรีย์ 9000 อาจไม่ต้องปรับอะไรเกี่ยวกับการเคลื่อนไหวก็ได้ เพราะสเปคมันแทบจะเรียกว่าสุดหรูแล้ว ดีไม่ดีตรง 400Hz อาจปรับเป็น Minimum ก็ได้ หรือจะ OFF ไปเลยก็ได้ ใช้ตาและอารมณ์ของท่านตัดสินใจเองนะครับ ส่วนตัวผมปรับตามหนัง หนังบู๊ก็เปิด Minimum หนังทั่วไป หรือทีวี ก็ไม่ต้องเปิด ประหยัดไฟด้วยครับ

หลักพวกนี้ใช้ได้กับทุกรุ่นนะครับ เป็นหลักกว้างๆ เพื่อหาภาพที่ถูกใจแต่ละท่านที่มีรสนิยมไม่เหมือนกัน และปรับให้เหมาะสมกับสัญญาณภาพที่ใช้ด้วยนะครับว่า ดูจาก Cable TV หรือ Blu-ray หรือไฟล์ Hi-Def ฟอร์แมทต่างๆ

• *
« ตอบกลับ #464 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 05:29:57 pm »
ขอบคุณครับ จะลองไปปรับค่าดูนะครับ ^^

ออฟไลน์ Mr.Postman

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #465 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 06:57:53 pm »
ขอเป็นสมาชิกใหม่อีกคนนะครับ   [yes]
เมื่อวันอาทิตย์เพิ่งไปสอย 40pfl9705 มาครับ

แต่ภาพที่ได้รู้สึกว่ายังไม่สวยอย่างที่ต้องการ
อาจจะเป็นเพราะผมปรับไม่เป็นด้วยแหละครับ  [ร้องไห้]
กะว่าจะเอาค่าที่คุณB-Boyเซ็ท ในรีวิว9704ไปลองใช้ดูก่อน

ยังงัยรบกวนผู้รู้ทุกท่านช่วยแนะนำด้วยนะครับ  [รัก]

40pfl9705 มาแล้วหรือครับซื้อที่ไหนครับ ช่วยชี้เป้าให้ด้วยครับ

• *
« ตอบกลับ #466 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 08:33:51 pm »

40pfl9705 มาแล้วหรือครับซื้อที่ไหนครับ ช่วยชี้เป้าให้ด้วยครับ

ผมซื้อจากที่centralลาดพร้าวชั้น3ครับ
อีกที่ที่ทราบคือร้านเฮียแสงชัยตรงแยกเกษตรครับ [เท่ห์]
ซื้อแล้วอย่าลืมมาแชร์ประสบการณ์กันบ้างนะครับ

ออฟไลน์ betajang

• *
« ตอบกลับ #467 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 09:44:08 pm »
สวัสดีค่ะเพิ่งซื้อรุ่น PFL3605 มาเมื่อ 2 วันก่อนแต่มีปัญหาที่ยังสงสัยนิดหน่อยค่ะ

พอดีเครื่องนี้เป็นเครื่องแรกในชีวิตด้วยเลยยังไม่รู้ว่าขีดความสามารถมันมีในระดับไหนบ้าง
 [เศร้า]
แต่ที่อยากทราบในตอนนี้คือ

1.ที่ว่าปรับความละเอียดภาพ 1080P มันปรับอย่างไงค่ะ ต้องปรับตอนที่เชื่อมต่อกับเครื่องเล่นก่อนหรือเปล่า(ยังไม่เข้าใจนัก) [ปาดเหงื่อ]

2.มันมีภาพพักหน้าจอไหมค่ะ ถ้ามีปรับอย่างไง

3.ดิฉันไม่ได้เน้นดูทีวีซักเท่าไหร่ตั้งใจจะใช้สำหรับดูหนังและเครื่องเล่นที่ดิฉันมองอยู่ตอนนี้คือ Philips Home theater HTS5550 มันสามารถดูแบบFull HD ได้ไหมคะ

4.และFull HD คืออะไรการตั้งค่าทำอย่างไร

5.ข้อสุดท้ายจอLCDคอมกับจอLCD TVอันไหนประหยัดไฟมากกว่ากันคะพอดีตอนนี้ลองต่อแบบเชื่อต่อกับPCอยู่จอใหญ่มั๊กๆ [ปลื่ม]

ขอบคุณค่ะ