ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 1257948 ครั้ง)

ออฟไลน์ thanatsloveu

• *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #468 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 10:29:57 pm »
หวัดดีครับ....เปนน้องใหม่...ลองใช้ LED 32'' Fuul HD ของฟิลลิปป์
อยากสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมความรู้...เกี่ยวกับช่องต่อ USB ที่คนขายบอกว่าสามารถ ลงไฟล์หนังรึเพลงที่เป็น Full HD..แล้วนำมาเสียบเปิดได้ทันที ภาพคมชัดเหมือนที่ร้าน TV ชอบเปิดโชว์ ที่เปนพวก MV เกาหลีอ่ะครับ....อยากรู้ว่าหาโหลดได้จากไหน.....ลองดูหลายไฟล์แล้ว...แต่ภาพก็ยังไม่ชัดเหมือนเค้า...รึว่ามีวิธีต่อกับเครื่อง ดีวีดีแบบไหน..ที่ทำให้ภาพมันคุณภาพชัดขึ้น.....

เยอะไปนิดนะครับ....อยากรู้มากๆ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ sak

• *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #469 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 11:49:20 am »
กดมาแล้วครับ 40PFL5605 ใช้โปร citibank ลดเหลือ 25,xxx ง่ะ แพงมั้ยเนี่ย
เออ เสาร์อาทิตย์ นี้จะมีงาน Home Pro ที่อิมแพคนะครับ สนใจเชิญได้

ออฟไลน์ putload

• *
« ตอบกลับ #470 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 04:23:39 pm »
สวัสดีครับ ผมก็เพิ่งซื้อ Philips 42" 42PFL3605 มาเมื่อไม่นานมานี้น่ะครับ แต่ก่อนผมใช้ Sumsung 32" อยู่ที่บ้านผม แต่เครื่อง Philips 42" 42PFL3605 เอามาไว้ที่บ้านแฟน พอผมเอาไปต่อกับเครื่องรับส่งดาวเทียม ของ DTV มันคอนข้างจะแตกน่ะครับ ควรจะปรับค่าแบบไหนคับ และอีกอย่าง ผมไปดูที่ช่องเสียบ USB มันมีแค่ ให้ดูภาพ กับเล่นเพลง มันต้องอัพซอฟแวร์ของเครื่องรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ   [จิ้ม]

ออฟไลน์ TeebaaN

• *
« ตอบกลับ #471 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2010, 08:39:35 pm »
ตัว 6605 กับ 9704 ต่างกับแค่ไหนคับ กะลังจาถอยอ่ะ      [หื่น]

ออฟไลน์ mee2012

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #472 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 06:30:06 am »
ตัว 6605 กับ 9704 ต่างกับแค่ไหนคับ กะลังจาถอยอ่ะ      [หื่น]

คุณ TeebaaN ได้ราคาตัว 9704 มาเท่าไรครับ ผมก็เล็งตัว 40 นิ้วไว้อยู่เหมือนกัน .......6605 สเปคต่างกับ 9704 เยอะครับ ยังไง 9704 ก็ดีกว่าทุกด้าน ยกเว้นเรื่องราคาที่สูงกว่าแน่นนอน

ออฟไลน์ Million

• *
« ตอบกลับ #473 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 11:20:14 am »

ผมเอาลิงค์เปรียบเทียบspecมาให้ครับลองเข้าไปชมดูครับ
http://www.lcdtvthailand.com/spec/compare-spec.asp
ผมว่าตัว9704ดีกว่าเยอะครับ เรื่องสีสันนี่รู้สึกว่าจะสดใสกว่านะครับ

ออฟไลน์ beer9237

• *
« ตอบกลับ #474 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 11:17:30 pm »
มีปัญหาเรื่อง LCD มาสอบถามครับแวดหัวมวากกกกก [กระดึบ]

ผมใช้เจ้า 32PF9966 อยุ่ครับ

เวลาผมรันภาพที่720P ภาพมันจะเอียงไปทางขวาครับ เลยจอออกไปเลย ส่วนด้านซ้ายนั้นกลายเป็นขอบดำครับ

ส่วน 480P, 1080i ปกติทุกอย่างครับ พยายามหาวิธีแก้แล้วแต่ไม่ได้ซกที [ไม่เอา] [ไม่เอา] [ไม่เอา]

ออฟไลน์ Jojo Wittaya

• Edge LED TV member
    • Jojo Wittaya
« ตอบกลับ #475 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 12:22:08 pm »
โดยทั่วไปตัวนี้เป็นตัวท็อปในสมัยก่อน ไม่ใช่ Full HD และยังไม่รองรับ 1080p มันรองรับแค่ 720p ปัญหาคือ ต้นฉบับใดที่ไม่ใช่ 720p มันจะ scaling ปรับขนาดให้เต็มจอได้ แต่ถ้าเป็น 720 อยู่แล้ว มันจะไม่ปรับ แต่มันก็แสดงผลไม่เต็มจอด้วย คือแสดง 1280x720 กลางจอ 1366x768 หรือบางครั้งก็มีแถบสีดำที่ขอบ ทำให้ใช้ภาพไม่เต็มจอ (แต่ภาพที่ได้ก็สวยมากนะครับ)

อยากให้คุณ beer9237 ให้ข้อมูลเพิ่มเติมด้วยครับ ว่าเล่นไฟล์จากเครื่งออะไร ต่อกับทีวีด้วยสายแบบไหน ช่องไหน ตั้งค่าหน้าจอ และ Pixel Plus อย่างไรบ้าง

• *
« ตอบกลับ #476 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 04:11:18 pm »
ใช้ PS3เปิดครับ ใช HDMI ลองทั้งเปิดและปิด Pixel Plus2  ลองมาทุกอย่าตั้งแต่เกม, Bluray, DVD Upscale

ถ้าเป็น720P จะเอียงขวาแล้วมีขอบดำซ้ายประมาณ 1-4 ของจอครับ

ล่าสุดลอง Factoty setting ครับ ภาพกลับมาเต็มจอแต่ล้นออกไปทั้ง4ด้าน พอเปลี่ยนไปช่องอื่นแล้วเปลี่ยนกลับ มันก็เอียงขวาเหมือนเดิมครับ [ร้องไห้] [ร้องไห้]

« ตอบกลับ #477 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 06:16:21 pm »
แล้วตอนที่ท่านซื้อมาวันแรกๆ มันแสดงผลแบบนี้ไหมครับ

• *
« ตอบกลับ #478 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 07:09:17 pm »
ไม่เคยลอง720Pเลยครับ

เพิ่งมาลองเมื่อไม่กี่วันนี้เอง

โดยปกติจะเปิดที่1080i ครับ

« ตอบกลับ #479 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 07:13:52 pm »
เลยไม่กล้าสรุปว่าเป็นข้อจำกัดรุ่นนี้อยู่แล้ว หรือวงจร scaling มันเริ่มเสื่อมกันแน่

แต่แก้ขัดง่ายๆ ด้วยการตั้ง 1080i ไว้ตลอดเวลาล่ะครับ ดีแล้วครับ ไม่ต้องกังวล ไม่ต้องเสียเงินโดยใช่เหตุ

ภาพซีรีย์ 9 มันสวยมากๆ ใช้จนกว่ามันจะพังไปเลย ดีกว่าครับ ;)

• *
« ตอบกลับ #480 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 07:24:20 pm »
ผมจะมีปัญหาเวลาเล่นเกมที่มันมีแต่ 720P มากกว่าครับ

โดนทั่วไปผมจะเลี่ยงมาใช้1080i ตลอด  [โขก] [โขก]

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #481 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2010, 10:17:05 pm »
QC มีปัญหา ไม่ควรหลุดออกมายัง End User

ใช้ PS3เปิดครับ ใช HDMI ลองทั้งเปิดและปิด Pixel Plus2  ลองมาทุกอย่าตั้งแต่เกม, Bluray, DVD Upscale

ถ้าเป็น720P จะเอียงขวาแล้วมีขอบดำซ้ายประมาณ 1-4 ของจอครับ

ล่าสุดลอง Factoty setting ครับ ภาพกลับมาเต็มจอแต่ล้นออกไปทั้ง4ด้าน พอเปลี่ยนไปช่องอื่นแล้วเปลี่ยนกลับ มันก็เอียงขวาเหมือนเดิมครับ [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ออฟไลน์ dragon

• *
« ตอบกลับ #482 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2010, 10:20:27 pm »
ใครพอทราบราคา 40PFL6605 และ 42PFL8605 ที่งาน Home Pro เมืองทอง บ้างครับ และอยากทราบว่า 2 รุ่นนี้ Spec ต่างกันแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ utada

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #483 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 05:30:14 am »
สอบถาม

คือ เพิ่งซื้อ Philips 40" 40PFL5605 อีก2วันจะครบ7วัน เป็นรุ่น LED งงว่า ทำไม เวลาที่จอเป็นสีดำ

เช่น ดูหนังแล้วจะเหลือขอบดำบนล่าง แล้วส่วนที่เป็นแถบดำๆข้างล่าง

กลับเหมือนมีแสงสว่างขึ้น ครึ่งจอ ด้านล่างขวา

เลยอยากรู้ว่า เครื่องเสียตั้งแต่มา หรือว่า ระบบ LED เป็นแบบนี้

(แบบให้แสงสว่างแบบครึ่งๆจอ แต่ก็ไม่ครึ่งจอซะทีเดียว ค่อนมาทางขวาตรงตัว S มีแสงสว่างขึ้นมา)

เพราะถ้าเสียตั้งแต่มา จะได้ไปเคลมเครื่องใหม่ทัน เพราะยังอยู่ในช่วง7วันแรก

แต่ถ้าเป็นเพราะระบบ LED เป็นแบบนี้ จะได้ทำใจ [ร้องไห้] [เศร้า]

รบกวน ผู้รู้ หรือ ผู้มีประสบการณ์ ช่วยหน่อย เพราะเหลืออีกแค่2วันเท่านั้น

ขอบคุณล่วงหน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2010, 05:31:57 am โดย utada »

« ตอบกลับ #484 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 10:41:55 am »
สอบถาม

คือ เพิ่งซื้อ Philips 40" 40PFL5605 อีก2วันจะครบ7วัน เป็นรุ่น LED งงว่า ทำไม เวลาที่จอเป็นสีดำ

เช่น ดูหนังแล้วจะเหลือขอบดำบนล่าง แล้วส่วนที่เป็นแถบดำๆข้างล่าง

กลับเหมือนมีแสงสว่างขึ้น ครึ่งจอ ด้านล่างขวา

เลยอยากรู้ว่า เครื่องเสียตั้งแต่มา หรือว่า ระบบ LED เป็นแบบนี้

(แบบให้แสงสว่างแบบครึ่งๆจอ แต่ก็ไม่ครึ่งจอซะทีเดียว ค่อนมาทางขวาตรงตัว S มีแสงสว่างขึ้นมา)

เพราะถ้าเสียตั้งแต่มา จะได้ไปเคลมเครื่องใหม่ทัน เพราะยังอยู่ในช่วง7วันแรก

แต่ถ้าเป็นเพราะระบบ LED เป็นแบบนี้ จะได้ทำใจ [ร้องไห้] [เศร้า]

รบกวน ผู้รู้ หรือ ผู้มีประสบการณ์ ช่วยหน่อย เพราะเหลืออีกแค่2วันเท่านั้น

ขอบคุณล่วงหน้า

ไม่เห็นภาพ ไม่ได้ลองไฟล์หนังด้วยตัวเอง นึกไม่ออก

แต่ผมเอาว่า มีแสงออกมาเหมือนแสง LED ที่รั่วเหมือนจอแบบ Edge LED ทั่วไป  หากมีแสงรั่วไม่มาก ก็ปกติของ LED แต่ถ้ามันมาก รบกวนการดูภาพอย่างชัดเจน ก็ไม่น่าปกติ

ตอนนี้คุณมีสิทธิ์ 7 วันแรก ควรใช้สิทธิ์ก่อนเลย ยกเครื่องไปเปิดให้ร้านที่ซื้อมาได้ดู แล้วขอเปลี่ยนเอาตัวใหม่ หรือทดสอบเรื่องนี้ก่อนเอากลับมา

เพื่อความสบายใจของท่านเอง

« ตอบกลับ #485 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 10:44:14 am »
สวัสดีครับ ผมก็เพิ่งซื้อ Philips 42" 42PFL3605 มาเมื่อไม่นานมานี้น่ะครับ แต่ก่อนผมใช้ Sumsung 32" อยู่ที่บ้านผม แต่เครื่อง Philips 42" 42PFL3605 เอามาไว้ที่บ้านแฟน พอผมเอาไปต่อกับเครื่องรับส่งดาวเทียม ของ DTV มันคอนข้างจะแตกน่ะครับ ควรจะปรับค่าแบบไหนคับ และอีกอย่าง ผมไปดูที่ช่องเสียบ USB มันมีแค่ ให้ดูภาพ กับเล่นเพลง มันต้องอัพซอฟแวร์ของเครื่องรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ   [จิ้ม]

ช่อง USB ของ Philips เล่นไฟล์หนังยังไม่ได้ครับ ถ้าชอบดูหนังต้องหาเครื่องเล่น หรือ Harddisk Player ที่มีหนัง Hi-Def มาต่อแล้วล่ะครับ จะได้ใช้ให้คุ้ม เพราะเอาไปต่อกับจานดาวเทียมหรือเคเบิ้ลทีวี หากไม่ใช่ช่อง HD ยังไงก็มีเบลอครับ ความละเอียดสัญญาณที่ส่งมายังต่ำกว่าจอ