ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 1257578 ครั้ง)

ออฟไลน์ tohtay

• Flat TV member
  • *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #486 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 03:51:05 pm »
phillip 5605 มีพี่ๆท่านไหนใช้จับคู่กับ play on บ้างครับ แล้วไม่ทราบว่าปรับภาพสวยของพี่ๆเนี่ย ปรับกันแบบไหนบ้างครับ รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kasem.asawaprecha

• *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #487 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 04:35:33 pm »
สวัสดีครับ
ประกาศขาย PHILIPS 40PFL5605 ราคา 22,000 บาท เพราะซื้อผิดรุ่น แค่ลองใช้ 2-3 ชั่วโมง ยังไม่ได้เขียนใบประกัน
ติดต่อ เกษม 089-9919-323

ออฟไลน์ tungbeer

• *
« ตอบกลับ #488 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 04:03:02 am »
ผมขอถามหน่้อยนะคับ พอดีเพิ่งซื้อ LED PHILIPS 40PFL5605 มา แต่ผมมีปัญหาเรื่องการต่อ audio out คับ คือผมลองเอา PS3 เป็นสาย HDMI ต่อเข้าเครื่อง แล้วต้องการให้เสียงของช่องนี้ ออกไปยังชุดโฮมอีกที (Pioneer) แต่ยังไงก้อไม่มีเสียงออกมาเลยคับ ผมลองกับเครื่องอื่นๆก้อแล้ว ก้อไม่ได้อยู่ดี ไม่ทราบว่ามันมีข้อจำกัด หรือว่าต้องเซทค่าอะไรมั๊ยคับ เสียงจากช่อง audio out ถึงจะออก เพราะว่าแค่เสียงทีวี ต้องการให้ออกก้อยังไม่ออกเลยคับ ยังไงรบกวนใครทราบช่วยบอกผมทีนะคับ โทรไปถามเจ้่าหน้าที่ เค้าก้อแก้ปัญหาให้ไม่ได้ ขอบคุณครับ  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ utada

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #489 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 04:42:17 am »
สอบถาม

คือ เพิ่งซื้อ Philips 40" 40PFL5605 อีก2วันจะครบ7วัน เป็นรุ่น LED งงว่า ทำไม เวลาที่จอเป็นสีดำ

เช่น ดูหนังแล้วจะเหลือขอบดำบนล่าง แล้วส่วนที่เป็นแถบดำๆข้างล่าง

กลับเหมือนมีแสงสว่างขึ้น ครึ่งจอ ด้านล่างขวา

เลยอยากรู้ว่า เครื่องเสียตั้งแต่มา หรือว่า ระบบ LED เป็นแบบนี้

(แบบให้แสงสว่างแบบครึ่งๆจอ แต่ก็ไม่ครึ่งจอซะทีเดียว ค่อนมาทางขวาตรงตัว S มีแสงสว่างขึ้นมา)

เพราะถ้าเสียตั้งแต่มา จะได้ไปเคลมเครื่องใหม่ทัน เพราะยังอยู่ในช่วง7วันแรก

แต่ถ้าเป็นเพราะระบบ LED เป็นแบบนี้ จะได้ทำใจ [ร้องไห้] [เศร้า]

รบกวน ผู้รู้ หรือ ผู้มีประสบการณ์ ช่วยหน่อย เพราะเหลืออีกแค่2วันเท่านั้น

ขอบคุณล่วงหน้า

ไม่เห็นภาพ ไม่ได้ลองไฟล์หนังด้วยตัวเอง นึกไม่ออก

แต่ผมเอาว่า มีแสงออกมาเหมือนแสง LED ที่รั่วเหมือนจอแบบ Edge LED ทั่วไป  หากมีแสงรั่วไม่มาก ก็ปกติของ LED แต่ถ้ามันมาก รบกวนการดูภาพอย่างชัดเจน ก็ไม่น่าปกติ

ตอนนี้คุณมีสิทธิ์ 7 วันแรก ควรใช้สิทธิ์ก่อนเลย ยกเครื่องไปเปิดให้ร้านที่ซื้อมาได้ดู แล้วขอเปลี่ยนเอาตัวใหม่ หรือทดสอบเรื่องนี้ก่อนเอากลับมา

เพื่อความสบายใจของท่านเอง

ขอบคุณสำหรับการช่วยเหลือ

ตอนนี้ต้องทำใจแล้ว [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]

เพราะวันที่ยกเครื่องเอาไปเปลี่ยน ทางร้านบอกเครื่องหมด ขาดตลาดไม่เครื่องตัวใหม่เปลี่ยนให้ ต้องรออาจต้นเดือนหน้า ซึ่งเลยกำหนด7วัน

แล้วตอนที่ลองที่ร้าน แสงในร้านสว่างมากๆ ทำให้มองไม่ค่อยเห็นแสงสว่างที่มีปัญหาออกมาเท่าไร ลองเอาตัวโชว์มาเทียบ เหมือนมีอาการคล้ายๆกัน

แต่เป็นคนละจุด ทางร้านบอกว่าถ้ารอเครื่องใหม่ก็น่าจะเป็นอีก

สุดท้าย เลยต้องยกเครื่องกลับมานั่งทำใจยอมรับสภาพ [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า] [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ปล.1 ขอถามอีกครั้ง ที่บอกว่า ถ้าLEDมีแสงรั่วนิดหน่อยเป็นเรื่องปกติ แสดงว่าเครื่องไม่มีปัญหาใช่ไหม
ปล.2 ใครที่ใช้แล้วสังเกตว่ามีอาการเช่นที่ว่า(ดูในที่มืดแบบตอนก่อนนอนจะเห็นอาการชัดเจนมาก) รบกวนโพสบอกด้วย อยากรู้ว่าเป็นกันเยอะไหม

ขอบคุณ

ออฟไลน์ nooring

• *
« ตอบกลับ #490 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 09:09:11 am »
ศูนย์ซ่อม หรือตัวแทนซ่อม ของฟิลิปส์ แถว บางใหญ่ บางบัวทอง
อยูตรงไหนบ้างครับ พอทราบกันหรือปล่าวครับ จะเอา DVD ไปซ่อม
ขอบคุณครับ
yamaha rxv690
magnet a62
cd maranz 63se
lg 42pj650
alhha 32"
phillip th 3300

ออฟไลน์ Jojo Wittaya

• Edge LED TV member
    • Jojo Wittaya
« ตอบกลับ #491 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 10:21:52 am »
สอบถาม

คือ เพิ่งซื้อ Philips 40" 40PFL5605 อีก2วันจะครบ7วัน เป็นรุ่น LED งงว่า ทำไม เวลาที่จอเป็นสีดำ

เช่น ดูหนังแล้วจะเหลือขอบดำบนล่าง แล้วส่วนที่เป็นแถบดำๆข้างล่าง

กลับเหมือนมีแสงสว่างขึ้น ครึ่งจอ ด้านล่างขวา

เลยอยากรู้ว่า เครื่องเสียตั้งแต่มา หรือว่า ระบบ LED เป็นแบบนี้

(แบบให้แสงสว่างแบบครึ่งๆจอ แต่ก็ไม่ครึ่งจอซะทีเดียว ค่อนมาทางขวาตรงตัว S มีแสงสว่างขึ้นมา)

เพราะถ้าเสียตั้งแต่มา จะได้ไปเคลมเครื่องใหม่ทัน เพราะยังอยู่ในช่วง7วันแรก

แต่ถ้าเป็นเพราะระบบ LED เป็นแบบนี้ จะได้ทำใจ [ร้องไห้] [เศร้า]

รบกวน ผู้รู้ หรือ ผู้มีประสบการณ์ ช่วยหน่อย เพราะเหลืออีกแค่2วันเท่านั้น

ขอบคุณล่วงหน้า

ไม่เห็นภาพ ไม่ได้ลองไฟล์หนังด้วยตัวเอง นึกไม่ออก

แต่ผมเอาว่า มีแสงออกมาเหมือนแสง LED ที่รั่วเหมือนจอแบบ Edge LED ทั่วไป  หากมีแสงรั่วไม่มาก ก็ปกติของ LED แต่ถ้ามันมาก รบกวนการดูภาพอย่างชัดเจน ก็ไม่น่าปกติ

ตอนนี้คุณมีสิทธิ์ 7 วันแรก ควรใช้สิทธิ์ก่อนเลย ยกเครื่องไปเปิดให้ร้านที่ซื้อมาได้ดู แล้วขอเปลี่ยนเอาตัวใหม่ หรือทดสอบเรื่องนี้ก่อนเอากลับมา

เพื่อความสบายใจของท่านเอง

ขอบคุณสำหรับการช่วยเหลือ

ตอนนี้ต้องทำใจแล้ว [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]

เพราะวันที่ยกเครื่องเอาไปเปลี่ยน ทางร้านบอกเครื่องหมด ขาดตลาดไม่เครื่องตัวใหม่เปลี่ยนให้ ต้องรออาจต้นเดือนหน้า ซึ่งเลยกำหนด7วัน

แล้วตอนที่ลองที่ร้าน แสงในร้านสว่างมากๆ ทำให้มองไม่ค่อยเห็นแสงสว่างที่มีปัญหาออกมาเท่าไร ลองเอาตัวโชว์มาเทียบ เหมือนมีอาการคล้ายๆกัน

แต่เป็นคนละจุด ทางร้านบอกว่าถ้ารอเครื่องใหม่ก็น่าจะเป็นอีก

สุดท้าย เลยต้องยกเครื่องกลับมานั่งทำใจยอมรับสภาพ [เศร้า] [เศร้า] [เศร้า] [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ปล.1 ขอถามอีกครั้ง ที่บอกว่า ถ้าLEDมีแสงรั่วนิดหน่อยเป็นเรื่องปกติ แสดงว่าเครื่องไม่มีปัญหาใช่ไหม
ปล.2 ใครที่ใช้แล้วสังเกตว่ามีอาการเช่นที่ว่า(ดูในที่มืดแบบตอนก่อนนอนจะเห็นอาการชัดเจนมาก) รบกวนโพสบอกด้วย อยากรู้ว่าเป็นกันเยอะไหม

ขอบคุณ

พอดีท่านไม่ได้ถ่ายรูปมาให้ดูว่า มันรั่วมากแค่ไหนซะด้วยสิ

เห็นแสงไฟรั่ว (สว่างไม่เท่ากัน) ตอนที่ทีวีไม่มีสัญญาณอะไร เป็นเรื่องปกติครับ

ตอนเปิดหนัง เปิดทีวี มีสัญญาณภาพแล้ว ก็จะมองไม่เห็นส่วนนั้น ก็ถือว่าใช้ได้แล้วครับ ผมเจอใน Philips ประจำครับ อย่าคิดมากครับ

นอกจากว่ามันรั่วมาก จนรบกวนการดูหนัง ดูทีวีไปเลย อันนี้ค่อยไปเคลมครับ

« ตอบกลับ #492 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 10:26:54 am »
ผมขอถามหน่้อยนะคับ พอดีเพิ่งซื้อ LED PHILIPS 40PFL5605 มา แต่ผมมีปัญหาเรื่องการต่อ audio out คับ คือผมลองเอา PS3 เป็นสาย HDMI ต่อเข้าเครื่อง แล้วต้องการให้เสียงของช่องนี้ ออกไปยังชุดโฮมอีกที (Pioneer) แต่ยังไงก้อไม่มีเสียงออกมาเลยคับ ผมลองกับเครื่องอื่นๆก้อแล้ว ก้อไม่ได้อยู่ดี ไม่ทราบว่ามันมีข้อจำกัด หรือว่าต้องเซทค่าอะไรมั๊ยคับ เสียงจากช่อง audio out ถึงจะออก เพราะว่าแค่เสียงทีวี ต้องการให้ออกก้อยังไม่ออกเลยคับ ยังไงรบกวนใครทราบช่วยบอกผมทีนะคับ โทรไปถามเจ้่าหน้าที่ เค้าก้อแก้ปัญหาให้ไม่ได้ ขอบคุณครับ  [ร้องไห้]

ท่านน่าจะบอกรายละเอียดมากกว่านี้ เช่น สเปค HT, โครงการสร้างการต่อ ใช้สายอะไร ต่อช่องอะไรกับอะไร ต่ออันไหนไปไหน เข้าออกช่องไหน จึงจะบอกได้ ไม่งั้นใครก็ช่วยท่านไม่ได้ เพราะการต่อเสียงมันไม่มีสูตรสำเร็จสูตรเดียว ทำได้หลายแบบ แล้วแต่ข้อจำกัดของอุปกรณ์ด้วยครับ

ผมอ่านแล้วก็ยังงงๆ อยู่ว่า audio out ของท่านนี่ หมายถึงของอุปกรณ์ตัวไหนกันแน่ที่เสียงไม่ออก

เบื้องต้นให้ลองทดสอบดูก่อนว่า ท่านต่อสาย HDMI จาก PS3 ไปที่ทีวีอย่างเดียวแล้ว ภาพและเสียงออกหรือไม่?

สัญญาณเสียง ท่านต่อจาก PS3 ไปยังเครื่องเสียง HT อย่างไร?  หรือท่านต่อสัญญาณเสียงจากทีวีไปเครื่องเสียง HT อย่างไร?

แยกมาให้ชัดๆแบบนี้จะได้วิเคราะห์ปัญหาได้ครับ

• *
« ตอบกลับ #493 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 05:28:18 pm »
ผมต่อ PS3 เข้าทีวีผ่าน HDMI คับ เสียงและภาพมีตามปกติ แต่ผมต้องการให้เสียงของเกม ออกกับชุดโฮม ที่ผมต่อเอาไว้เล่นแผ่นอยู่แล้ว โดยการที่ผมเห็นว่าหลังทีวีมีช่อง AUDIO OUT อยู่ 1 ช่อง ผมคิดว่าเป็นช่องสาย audio ธรรมดา (ผมไม่ทราบว่าเรียกว่าอย่างไรนะคับ) ผมก้อเลยต่อออกมาแล้วไปเข้าเครื่อง DVD ที่เป็นชุดโฮม มันจะมีช่อง Line 1 อยู่ ซึ่งช่องนี้ปกติก้อใช้ได้ ถ้าผมต่อแบบนี้จาก TV เครื่องอื่นๆ แต่ปรากฏว่า มันก้อไม่มีเสียงอะไรออกมาเลยคับ ผมก้อไม่ทราบว่าทำถูกหรือว่าทำผิด แต่ผมใช้วิธีเดียวกันกับการเล่นจากเครื่องอื่นๆก้อจะใช้ได้คับ

ส่วนชุดโฮมผม เป็นของ Pioneer ค่อนข้างเก่าแล้วคับ ไม่มีช่องต่อ optical นะคับ เห็นว่า PS3 จะมีช่องต่อมาให้ หรือว่าผมต้องลองใช้สาย component ต่อ แล้วแยกเสียงเข้าชุดโฮมเลยคับ แต่ก้ออยากใช้ HDMI ตอนนี้คือผมไม่รู้ว่าจะทำยังไง ขอแค่ให้ผมเล่น PS3 แล้วเสียงออกที่ลำโพงจากโฮมแค่นั้นแหละคับ มีคำแนะนำมั๊ยคับ รบกวนหน่อยคับ ความรู้เรื่องเครื่องเสียงก้อไม่มีซะด้วย แต่อยากเล่น ขอบคุณมากครับ  [งง]

« ตอบกลับ #494 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 05:55:09 pm »
ปกติผมไม่เล่นเกมด้วยสิครับ

จากการต่อปกติเข้าทีวี มีภาพและเสียงออก ไม่มีปัญหา แต่พอต่อสายทีวีที่ช่อง audio out ไปยังเครื่องเสียง แล้วเสียงไม่ออก ตรงนี้ท่านไม่ได้บอกว่าต่อเข้าช่องไหน เพราะเครื่องเสียงดีๆ มักมี audio in หลายแบบ และแต่ละแบบ ต้องเลือก Mode ให้ถูกด้วย เช่น ท่านใช้ RCA 1 ออก 2 จากทีวีไปเครื่องเสียง อาจต้องปรับ Mode AUX เพื่อรับสัญญาณเสียงภายนอก เป็นต้น

สาย HDMI ได้เปรียบที่มันสามารถส่งข้อมูลภาพและเสียงได้พร้อมกัน และมีความสามารถขนถ่ายข้อมูลได้มาก ตามคุณภาพของสาย สามารถส่งข้อมูลได้ถึง 21Gb ต่อวินาที แต่ถ้าอยากได้อยากลองเอาเสียงจาก PS3 ไปต่อเครื่องเสียงก็ทำได้ ต้องดูว่ามันมีช่องอะไรส่งออกไปบ้าง แยกได้ครับ ยิ่งใน HD Player บางรุ่น ยังสามารถเลือกได้เลยว่าจะให้ส่งเสียงไปตาม HDMI หรือไม่

ลองตามนี้ก่อนได้เลยครับ

• *
« ตอบกลับ #495 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 06:13:23 pm »
ผมต่อจาก TV ช่อง audio out เข้าเครื่อง DVD ในช่องของ audio in เลยคับ แล้วมันเขียน line 1 พอผมปรับไปที่โหมดนี้ เสียงก้อไม่มีมาครับ แต่ถ้าเปนจาก TV ตัวอื่นจะได้เลย ตอนนี้ผมเลยไม่รู้ว่าต้องเซทค่าอะไรใน Philips ด้วยละป่าวว่าให้ส่งเสียงออกไป ส่วนเครื่อง DVD ผม ผมไม่รู้จิงๆว่ามันมี mode aux อะไรนี่หละป่าว แต่เท่าที่เคยใช้มา ยังไม่เคยเจอเลยนะคับ (ข้อมูลจริงๆ ที่ผมมีข้อมูลไม่มากพอ) แล้วปกติ ผมก้อจะเอาเสียงทีวีออกมาที่ชุดโฮมด้วยคับ คือถ้าเป็นทีวีตัวอื่น ไม่ว่าผมจะเปลี่ยนไปช่องไหน เสียงก้อจะเป็นของช่องนั้นๆออกมาให้เลยคับ เพราะว่าผมเปิด DVD ไว้ที่ Line 1 แล้วเสียงจากทีวีออกมาที่ช่องนี้

« ตอบกลับ #496 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 06:19:39 pm »
เจ้า 5605 ไม่มีคำสั่งพิเศษเรื่องการส่งสัญญาณ Sound ใดๆครับ ถ้าต่อถูกก็ไม่มีปัญหานะครับ

• *
« ตอบกลับ #497 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 07:02:29 pm »
นั่นสิคับ แต่ดันไม่ออกซะงั้น ช่อง audio out ของทีวี มันเป็นรูเดียวอะคับ ผมจำเป็นต้องไปหาสายใหม่ละป่าวก้อไมู่้ แต่หลัง DVD ผม ช่อง audio in มันเป็นสอง 2 อะคับ ต้องใช้สายยังไงดีคับ ผมจะลองหามาใหม่ครั้งสุดท้าย  [โขก]

« ตอบกลับ #498 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 07:19:04 pm »
อ๋อ...

ผมไปดูช่องข้างหลัง 5605 มาแล้ว เข้าใจแล้วครับ..

ทีวีรุ่นนี้ส่ง Audio out ได้ช่องเดียว เป็นแบบ Digital Audio out ซึ่งเป็นแบบ Coaxial Cable

เครื่องเสียงท่านต้องมี Digital Audio in เป็น Coaxial ด้วย

แล้วท่านต้องไปซื้อสาย Coax มาต่อ แล้วโยนเสียงให้เครื่องเสียงท่านถอดรหัสเสียงแทนทีวี

เครื่องเสียงท่านมีช่องนี้ไหมล่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #499 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 08:50:17 pm »
ขอบคุณมากเลยคับ ยังไงเดี๋ยวผมจะลองดูอีกทีนะคับ

ออฟไลน์ mee2012

• **
« ตอบกลับ #500 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 09:11:34 pm »
สอบถามหน่อยครับ ได้ราคา 40 "9705 แถม Blu ray player BDP 7500 + แว่นตา 3 มิติ 2 อัน ทั้งหมดราคา 64200 บาท
ราคานี้เป็นยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ conair

• *
« ตอบกลับ #501 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 08:40:59 am »
เมื่อวานไปงาน Home Pro มาค่ะสั่งซื้อ Philips 42PFL3605 ราคาลด 15%(ผ่อน0% 4 ด) แล้วเหลือ 16,990 + ชุด Home HTS5540 เหลือ 8,350
รบกวนผู้รู้หรือผู้ที่ใช้รุ่นนี้แล้ว ช่วยบอกข้อดีข้อเสีย หรือวิจารณ์นิสนึงซิค่ะว่าเป็นอย่างไงบ้าง และราคานี้ OK ไหมค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

ออฟไลน์ Mr.Postman

• *
« ตอบกลับ #502 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 10:03:35 am »
สอบถามหน่อยครับ ได้ราคา 40 "9705 แถม Blu ray player BDP 7500 + แว่นตา 3 มิติ 2 อัน ทั้งหมดราคา 64200 บาท
ราคานี้ร้านไหนครับ ช่วยบอกทีครับ ถ้าราคานี้คงถูกสุดแล้วตอนนี้ ผมสอบถามส่วนใหญ่ 70000 กว่าทั้งนั้นครับ ถ้าราคานี้จะได้ตามไปเอาสักเครื่องครับ [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ mee2012

• **
« ตอบกลับ #503 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2010, 01:59:51 pm »
ราคานี้ร้านไหนครับ ช่วยบอกทีครับ ถ้าราคานี้คงถูกสุดแล้วตอนนี้ ผมสอบถามส่วนใหญ่ 70000 กว่าทั้งนั้นครับ ถ้าราคานี้จะได้ตามไปเอาสักเครื่องครับ [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]
เมล์ไปหาแล้วครับ