ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 1249040 ครั้ง)

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #522 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 08:15:36 pm »
A-50 ไม่มี HDMI ครับ สุดๆของมันให้ใช้ช่อง Component (เขียว น้ำเงิน แดง YPbPr)แล้วดูที่รีโมทมันจะมี PS กับ IS ให้กด PS ครับจะเป็นระบบ Progressive Scan ครับ อันนี้คือสุดๆครับ ถ้าอยากได้แบบที่เค้าเปิดโชว์ต้องไปซื้อ HD Player หีือ Blu-ray มาเล่นครับ

ท่าน xta ครับ ของผม soken รุ่น A-50 น่ะครับ รู้สึกว่าจะเก่าแล้วน่ะครับ พอจะทำเป็น HD ได้ไหมเน้อ

ออฟไลน์ behemoth

• *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #523 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 08:36:01 pm »
A-50 ไม่มี HDMI ครับ สุดๆของมันให้ใช้ช่อง Component (เขียว น้ำเงิน แดง YPbPr)แล้วดูที่รีโมทมันจะมี PS กับ IS ให้กด PS ครับจะเป็นระบบ Progressive Scan ครับ อันนี้คือสุดๆครับ ถ้าอยากได้แบบที่เค้าเปิดโชว์ต้องไปซื้อ HD Player หีือ Blu-ray มาเล่นครับ

ท่าน xta ครับ ของผม soken รุ่น A-50 น่ะครับ รู้สึกว่าจะเก่าแล้วน่ะครับ พอจะทำเป็น HD ได้ไหมเน้อ

พอจะแนะนำเครื่องเล่น HD กับ Blu ray ได้ไหมครับ ที่ราคาเหมาะสมกับคุณภาพหน่อยนะครับ ยี่ห้อไหนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #524 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 08:42:55 pm »
HD Player ลอง Vivo cute ราคา 4200+ HDD ราคา 1920 ครับลองดู มีอีกครับตอนนี้นึกได้เท่านี้
Blu-ray ดู Philips BDP-3100 ราคา 4900 OPPO BDP-80 ราคา 9900 มีอีกครับตอนนี้นึกได้เท่านี้
ถ้า HDD ท่านต้องโหลดหนังเอาครับ
ถ้า Blu-ray ท่านต้องซื้อแผ่น
ลองเลือกดูนะครับ

พอจะแนะนำเครื่องเล่น HD กับ Blu ray ได้ไหมครับ ที่ราคาเหมาะสมกับคุณภาพหน่อยนะครับ ยี่ห้อไหนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Jojo Wittaya

• Edge LED TV member
    • Jojo Wittaya
« ตอบกลับ #525 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 09:38:07 pm »
เหมือนที่ท่าน xta ว่าล่ะครับ

ส่วนใหญ่ผมเจอคนมาปรึกษาเรื่องพวกนี้มากเลยครับ คือ เห็นภาพในทีวีที่ร้านมันคมมาก พอซื้อมาแล้วภาพไม่ได้เรื่องเลย พอผมถามว่าใช้เครื่องเล่นอะไร ต่อสายยังไง ปรับค่าอย่างไร ส่วนใหญ่บอกผมว่า ดูทีวีผ่านหนวดกุ้ง ก้างปลา หรือใช้ DVD Player เปิดหนัง VCD, DVD ไม่คมเลย บางทีก็ใช้สาย RCA ต่ออีก (ทั้งๆที่รุ่นนั้นมี HDMI) บางคนยังถามผมอีกว่า Blu-ray คืออะไร เจอบ่อยๆ ก็ขี้เกียจตอบเหมือนกัน เค้าไม่ได้พยายามหาข้อมูล หรืออ่านเนื้อหาในเว็บมาก่อนเลย

ทีซื้อของเป็นหมื่นๆ แล้วรีบซื้อ พอซื้อมาไม่ถูกใจก็บ่น

ผมสรุปเลยว่า คนที่ซื้อทีวีส่วนใหญ่ยังมีความรู้พื้นฐานเรื่องสัญณาณภาพและเสียงน้อยมาก อาจต้องเรียนมาโดยตรง หรือคนที่เป็นช่างจริงๆ แต่ผมว่าในเว็บนี้และเว็บต่างๆ ก็พยายามปูพื้นฐานให้แล้ว

เวลามีคนถามเกี่ยวกับปัญหามา ผมจึงพยายามจะไล่ถามเรื่องอุปกรณ์ การต่อสาย การตั้งค่า ก่อนที่จะไปโทษตัวทีวี เพราะถ้าทีวีมีปัญหาจริง ก็ต้องส่งศูนย์ซ่อมอยู่แล้ว พวกเราช่วยอะไรไม่ได้เหมือนเดิม

ขอให้ทุกท่านในบอร์ดดูหนังให้มีความสุขนะครับ

ออฟไลน์ behemoth

• *
« ตอบกลับ #526 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 09:43:55 pm »
ขอบคุณท่าน xta มากนะครับ  [รัก]

ออฟไลน์ rtderak

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #527 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 09:45:37 pm »

ถ้าเป็นเครื่องเล่น Blu ray

ตอนนี้ที่งาน homepro Expo ที่เมืองทองเลยครับ   มีของ LG ครับ จำชื่อรุ่นไม่ได้ 560 มั้ง อยู่ที่ 3990 บาท

และของ philips เองก็มีตัว 5100 (ตัว 3100 หมดแล้ว)  อยู่ที่ 5990 ครับ แต่ถ้าใช้ Citi bank อยู่ที่ 55xx บาท (จำ xx ไม่ได้)

2 รุ่นนี้เล่นผ่าน hard disk หรือ Trumb Drive ได้เลย   เล่นเน็ตได้ด้วย ของ LG เล่นผ่านสาย LAN แต่ Philips ต่อ wireless ได้เลย

นอกนั้นราคาจะกระโดดไปนิดนึง แต่........ถ้ามีงบมากหน่อย แนะนำของ Pioneer ครับ ให้ภาพที่ดีกว่า Blu ray รุ่นอื่นๆ ที่วางในงาน ราคาอยู่ ประมาณ 8-9 พัน
(bit มากกว่า)

ปล.  ซื้อ PFL 6605 มา (รอของส่ง)    ลืมถามเรื่องประกัน และซื้อประกัน   ปรกติประกันกี่ปีครับ     ต้องส่งศูนย์หรือมาซ่อมให้  และซื้อประกันเพิ่มต้องทำอย่างไรบ้างครับ   พอมีใครรู้บ้างไหม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2010, 09:55:37 pm โดย rtderak »

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #528 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 09:58:56 pm »
Blu-ray รุ่นเล็ก BDP-330 ถ้าจะเล่นตัวนี้ไป OPPO BDP-80 ภาพ เสียงดีกว่าครับ แถมถอดรหัส 7.1 ให้ในตัวเลยครับ

ถ้าเป็นเครื่องเล่น Blu ray

ตอนนี้ที่งาน homepro Expo ที่เมืองทองเลยครับ   มีของ LG ครับ จำชื่อรุ่นไม่ได้ 560 มั้ง อยู่ที่ 3990 บาท

และของ philips เองก็มีตัว 5100 (ตัว 3100 หมดแล้ว)  อยู่ที่ 5990 ครับ แต่ถ้าใช้ Citi bank อยู่ที่ 55xx บาท (จำ xx ไม่ได้)

2 รุ่นนี้เล่นผ่าน hard disk หรือ Trumb Drive ได้เลย   เล่นเน็ตได้ด้วย ของ LG เล่นผ่านสาย LAN แต่ Philips ต่อ wireless ได้เลย

นอกนั้นราคาจะกระโดดไปนิดนึง แต่........ถ้ามีงบมากหน่อย แนะนำของ Pioneer ครับ ให้ภาพที่ดีกว่า Blu ray รุ่นอื่นๆ ที่วางในงาน ราคาอยู่ ประมาณ 8-9 พัน
(bit มากกว่า)

ปล.  ซื้อ PFL 6605 มา (รอของส่ง)    ลืมถามเรื่องประกัน และซื้อประกัน   ปรกติประกันกี่ปีครับ     ต้องส่งศูนย์หรือมาซ่อมให้  และซื้อประกันเพิ่มต้องทำอย่างไรบ้างครับ   พอมีใครรู้บ้างไหม

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #529 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 10:00:36 pm »
แต่ถ้าเป็นจอ Plasma แค่ SOKEN ตัวนี้ของท่าน ภาพก็ชัดแหล่มแล้วครับ ราคาถูกกว่าด้วยครับ แต่ซื้อมาแล้วก็ขอให้มีความสุขกับมันแล้วกันครับ
หลักการพื้นฐานการปรับค่าต่างๆของ TV
1.ปรับ Brightness ให้สว่างมากที่สุด แต่อย่าให้จ้า
2.ปรับ Contrast ให้สีดำดำมากที่สุด แต่อย่าให้ดำจม และสังเกตุสีขาวก็อย่าขาวจ้าเช่นกัน
3.ปรับ Color ให้แจ๋น แต่อย่าให้เหลือมซ้อนกัน
4.ปรับ Sharpness ให้ตัวหนังสือคมมากที่สุด แต่อย่าให้ Noise มันออกมาด้วย
ส่วนฟังก์ชั่นอื่นพวก Dynamic Contrast , Dynamic Color มันเป็นลูกเล่นเพิ่มเติมครับ
* Source input คนละ Source สัญญาณภาพมาไม่เหมือนกัน และเครื่องเล่นคนละแบรนด์ก็มาไม่เหมือนกัน ต้องลองปรับละเอียดด้วยตัวเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2010, 10:04:13 pm โดย fmt »

ออฟไลน์ tazmako

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #530 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 10:25:09 pm »
รู้สึกจะเช็คไม่ได้นะครับ

ขอวิธีเกดช็คชั่วโมงใช้งานของ  philips 40pfl6605 หน่อยครับ

ขอบคุณครับ พอดีพึ่งซื้อมาแล้วให้ร้านเค้ามาส่งให้ทีหลัง   เลยไม่แน่ใจหนะครับ

« ตอบกลับ #531 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 11:16:57 pm »

ขอวิธีเกดช็คชั่วโมงใช้งานของ  philips 40pfl6605 หน่อยครับ

ขอบคุณครับ พอดีพึ่งซื้อมาแล้วให้ร้านเค้ามาส่งให้ทีหลัง   เลยไม่แน่ใจหนะครับ

เช็คไม่ได้ครับ

ซื้อมาแล้ว อย่าลืม update firmware ล่าสุดของ 5606/67 ด้วยนะครับ

http://www.p4c.philips.com/cgi-bin/dcbint/cpindex.pl?slg=th&scy=th&ctn=40PFL5605/67

อยากเห็นประสิทธิภาพเต็มที่ของมัน ก็ต้องหาหนังที่มีความละเอียดสูงๆ เช่น Blu-ray AVATAR หรือการ์ตูน 1080p มาทดสอบคุณภาพด้วย ;)

ออฟไลน์ mamamaya

• *
« ตอบกลับ #532 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 11:44:52 pm »
ขอถามท่าผู้รู้ นิดนึงนะครับ ยังสงสัยรุ่น 5605 กะ 6605 น่ะครับ เห็นว่าเป็น LED แบบ FULL direct  แต่ทำไมพอไปดูสเปคแล้ว contrast มันน้อยจังเลยอ่ะครับ มันอยู่ที่ 500,000 : 1  เอง  แล้วสองรุ่นนี้ มันควบคุมแสงแบบ Local dimming  ได้มั้ยอ่ะครับ ที่สนใจเพราะเห็นราคาตอนนี้มันลดมาเยอะมากเลยอ่ะครับ เลยกลับมาหาข้อมูลเพิ่มเติม ติดอยู่ 2 เรื่องนี้เองอ่ะ  แต่ดูภาพแล้วก็สวยดีครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #533 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 11:50:54 pm »
อย่าไปดูตัวเลขมากครับ แต่ละยี่ห้อก็ใช้มาตรฐานการวัดค่าไม่เท่ากัน ต่างฝ่ายต่างเกทับกันว่ายี่ห้อตัวเองมีค่ามากกว่า

ยิ่งเป็น LED LCD TV และ Direct LED ไม่ต้องกลัวว่าจะไม่สว่าง หรือสีจะไม่สด  มันทำได้มาก จนหลายๆท่านบ่นว่าแสบตาเลยด้วยซ้ำไปครับ ผมเองก็ไม่ชอบปรับ Contrast, Brightness เต็ม 100% ด้วย มันโหดไป (กินไฟอีกต่างหาก)

รุ่นพวกนี้มี Light Sensor เลือกเปิดหรือปิดก็ได้ ปรับแสงตามสภาพห้องได้ครับ

ออฟไลน์ XTA

« ตอบกลับ #534 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2010, 11:51:58 pm »
ตัวเลข Contrast ที่สูงๆอย่าไปเชื่อมากครับมาตราฐานการวัด Contrast Ratio แต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกันครับ บางยี่ห้อเลขต่ำกว่าแต่ไปดูของจริงภาพกลับดีกว่าที่สูงๆครับไปดูด้วยตาดีที่สุดครับเชื่อตาตนเองครับ(Pioneer Contrast 16000:1 แต่ภาพกลับดีกว่าพวก 3,000,000:1 ครับ) ส่วน Local Dimimg น่าจะได้ครับ แต่จะ DIM เป็นกลุ่มหรือทั้งจอนี้ไม่แน่ใจครับ
ขอถามท่าผู้รู้ นิดนึงนะครับ ยังสงสัยรุ่น 5605 กะ 6605 น่ะครับ เห็นว่าเป็น LED แบบ FULL direct  แต่ทำไมพอไปดูสเปคแล้ว contrast มันน้อยจังเลยอ่ะครับ มันอยู่ที่ 500,000 : 1  เอง  แล้วสองรุ่นนี้ มันควบคุมแสงแบบ Local dimming  ได้มั้ยอ่ะครับ ที่สนใจเพราะเห็นราคาตอนนี้มันลดมาเยอะมากเลยอ่ะครับ เลยกลับมาหาข้อมูลเพิ่มเติม ติดอยู่ 2 เรื่องนี้เองอ่ะ  แต่ดูภาพแล้วก็สวยดีครับ ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #535 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 12:07:52 am »

เช็คไม่ได้ครับ

ซื้อมาแล้ว อย่าลืม update firmware ล่าสุดของ 5606/67 ด้วยนะครับ

http://www.p4c.philips.com/cgi-bin/dcbint/cpindex.pl?slg=th&scy=th&ctn=40PFL5605/67

อยากเห็นประสิทธิภาพเต็มที่ของมัน ก็ต้องหาหนังที่มีความละเอียดสูงๆ เช่น Blu-ray AVATAR หรือการ์ตูน 1080p มาทดสอบคุณภาพด้วย ;)

ของผมเป้น 6605ครับ ได้มาเป็น fw ตัวเดียวกับในเวป philips ที่เป้นล่าสุดเลยครับ

ลองกับ 1080p ที่มีอยู่ แจ่มมากๆ ยิ่ง blueray rip นี่ยิ่งสุดยอด

แถม ambilight นี่แจ่มดีจริงๆ

• *
« ตอบกลับ #536 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 12:10:59 am »

แต่ละยี่ห้อวัดไม่เท่ากันครับ แถมบางเจ้าเวลาโชว์เลขสูงๆ ชอบไม่บอกว่าเป็น dynamic contrast ซะด้วย

คล้ายๆกับ response time ไงครับ ที่แต่ละเจ้าไม่ค่อยบอกว่าวัดจาด gray to gray หรือ black to black

ชอบโชว์แต่ค่าต่ำๆ

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #537 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 12:13:49 am »
ในโรงงานผลิตเค้าคุยกันที่ Contrast Ratio จริงๆ ไม่ใช่ Dynamic Contrast Ratio ครับ แต่คู่มือการใช้งาน+สเปคเครื่องเค้าจะพิมพ์มาเป็น Dynamic Contrast Ratio โดยเค้ามีสูตรคำนวนอยู่ แต่ผมจำไม่ได้แล้ว เพราะผมออกมาจากโรงงานผลิตร่วม 5 ปีแล้ว และปัจจุบันนี้คู่มือที่แนบมาก็ไม่ละเอียดเหมือนเมื่อก่อนครับ มันก็เปรียบเหมือนกำลังวัตต์ของเครื่องเสียงน่ะครับ ของจริงต้อง Watt RMS แต่ตอนหลังบอกเป็น Watt P.M.P.O. ซะงั้น

ตัวเลข Contrast ที่สูงๆอย่าไปเชื่อมากครับมาตราฐานการวัด Contrast Ratio แต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกันครับ บางยี่ห้อเลขต่ำกว่าแต่ไปดูของจริงภาพกลับดีกว่าที่สูงๆครับไปดูด้วยตาดีที่สุดครับเชื่อตาตนเองครับ(Pioneer Contrast 16000:1 แต่ภาพกลับดีกว่าพวก 3,000,000:1 ครับ) ส่วน Local Dimimg น่าจะได้ครับ แต่จะ DIM เป็นกลุ่มหรือทั้งจอนี้ไม่แน่ใจครับ
อย่าไปดูตัวเลขมากครับ แต่ละยี่ห้อก็ใช้มาตรฐานการวัดค่าไม่เท่ากัน ต่างฝ่ายต่างเกทับกันว่ายี่ห้อตัวเองมีค่ามากกว่า

ยิ่งเป็น LED LCD TV และ Direct LED ไม่ต้องกลัวว่าจะไม่สว่าง หรือสีจะไม่สด  มันทำได้มาก จนหลายๆท่านบ่นว่าแสบตาเลยด้วยซ้ำไปครับ ผมเองก็ไม่ชอบปรับ Contrast, Brightness เต็ม 100% ด้วย มันโหดไป (กินไฟอีกต่างหาก)

รุ่นพวกนี้มี Light Sensor เลือกเปิดหรือปิดก็ได้ ปรับแสงตามสภาพห้องได้ครับ

« ตอบกลับ #538 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 02:08:32 pm »
ผมก็อยากได้ 6605 นะครับ ครบเครื่อง และคุ้มราคาดี ^^

• *
« ตอบกลับ #539 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 08:28:21 am »
ผมก็อยากได้ 6605 นะครับ ครบเครื่อง และคุ้มราคาดี ^^

ตอนนี้ยังไงว่าถ้าใช้ pc ต่อผ่าน hdmi แล้ว pc mode on  ภาพทำไมไม่เต็มจอหว่า