ผู้เขียน หัวข้อ: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!  (อ่าน 1248912 ครั้ง)

ออฟไลน์ cherry

• *
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #558 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 06:45:31 pm »
สวัสดีคะ (เพิ่งจะใช้กระทู้เป็นครั้งแรก)
รบกวนช่วยแนะนำทีคะ ว่าเกิดจากสาเหตุอะไร ทำไมใช้ LCD Philips รุ่น 32PFL3403S/97 แล้วหน้าจอเป็นสี negative และแตกในส่วนที่เป็นภาพเข้มๆ ถ้าในส่วนสีสว่างจะไม่เป็นคะ (จะหาทางเอารูปมาลงให้ดูนะคะ)
โทรไปที่ศูนย์แถวศรีราชา เค้าต้องให้ยกไปให้ดูคะ เสียค่าแกะดู 1300 บาทแหน่ะ  [ร้องไห้]

ขอบคุณล่วงหน้าคะ

ออฟไลน์ mee2012

• LCD TV member
  • **
Re: !!! Philips FanClub รวมพลคนใช้ LCD TV Philips เข้ามาเลย !!!
« ตอบกลับ #559 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2010, 03:28:38 am »
เพิ่งถอยมามาครับจากงาน Home Pro
40PFL9705H/12 +  BDP 7500 + แว่น 3 มิติ 2 อัน ได้ราคาที่ 64151 บ
จากราคาเต็ม 79990 ใช้บัตร KTC ลดไป 17% เหลือ 66951 จ่ายคืนอีก 2800 เท่ากับเนตที่ 64151 บ
ได้ของวันที่ 10 พย ..............รอ รอ รอ  [เหม่อ]

ออฟไลน์ beboy

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #560 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 02:12:37 am »
ถามหน่อยสิครับ

เพิ่งถอย pfl6605 มา ลองทุกอย่างก็ปกติดี แต่ลองกดเข้าไปดู demo ต่าง ๆ เช่น Hd natual mmotion  100Hz clear  พวกนี้ เปิดไปไม่เห็นจะมีไรขึ้น
มีขึ้นก็ ตรง HD demo แต่ก็สั้นมากกก  อยากทราบว่า มันกดดูยังไงครับ หรือว่าผิดปกติ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Jojo Wittaya

• Edge LED TV member
    • Jojo Wittaya
« ตอบกลับ #561 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 02:18:18 am »
ตรง Demo เหรอครับ?  แล้วท่านไม่เข้าไปปรับตรงๆ ตรง TV setup แล้วเปิดพวก HD Motion หรือ 100Hz แล้วเปิดหนังที่มีการเคลื่อนไหวเร็วๆ เช่น Avatar หรืออื่นๆ ล่ะครับ  จะได้เห็นว่ามันแตกต่างกันขนาดไหน

ออฟไลน์ XTA

• OLED TV member
« ตอบกลับ #562 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 08:38:24 am »
Demo มันจะแบ่งครึ่งจอครับว่าตอนเปิดกับไม่เปิดต่างกันครับ
ถามหน่อยสิครับ

เพิ่งถอย pfl6605 มา ลองทุกอย่างก็ปกติดี แต่ลองกดเข้าไปดู demo ต่าง ๆ เช่น Hd natual mmotion  100Hz clear  พวกนี้ เปิดไปไม่เห็นจะมีไรขึ้น
มีขึ้นก็ ตรง HD demo แต่ก็สั้นมากกก  อยากทราบว่า มันกดดูยังไงครับ หรือว่าผิดปกติ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ jjibjoyce

• *
« ตอบกลับ #563 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 11:51:16 am »
เพิ่งซื้อ 6605 40 นิ้ว มาครับ ดูหนัง ที่มันเป็นภาพแบบ 24/3 ที่มันกว้าง ๆ อะครับ
ทำไมมันเต็มจออยากทราบว่าทำไงให้ได้ scale ปกติอะครับที่มีแถบดำบนล่างปรับยังไงมันก็เต็มจอ

ซึ่งคิดว่าผิดเสกลแน่นอนใครทราบวานบอกทีนะครับ

« ตอบกลับ #564 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 11:59:02 am »
เพิ่งซื้อ 6605 40 นิ้ว มาครับ ดูหนัง ที่มันเป็นภาพแบบ 24/3 ที่มันกว้าง ๆ อะครับ
ทำไมมันเต็มจออยากทราบว่าทำไงให้ได้ scale ปกติอะครับที่มีแถบดำบนล่างปรับยังไงมันก็เต็มจอ

ซึ่งคิดว่าผิดเสกลแน่นอนใครทราบวานบอกทีนะครับ

ตรง Picture Format ได้เลือก Unscaled ที่อยู่ใต้คำว่า Wide Screen หรือยังครับ

โหมดนี้จะเป็น Just scan หรือ 1080p dot by dot นั่นเองครับ (ต้นฉบับมาไง มันก็แสดงอย่างนั้น)

• *
« ตอบกลับ #565 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 03:49:02 pm »

ตรง Picture Format ได้เลือก Unscaled ที่อยู่ใต้คำว่า Wide Screen หรือยังครับ

โหมดนี้จะเป็น Just scan หรือ 1080p dot by dot นั่นเองครับ (ต้นฉบับมาไง มันก็แสดงอย่างนั้น)

ขอบคุณครับแต่ผมเสียบ usb แล้วมันไม่มีให้เลือก unscaled อะครับมันปกติรึเปล่า
แล้วไม่ทราบว่าเสียบ usb นี่เลือกช่องแสดงผลได้รึเปล่าครับ
ทำยังไงมั่ง phillips set นู่นนี่ยากมากกครับ - -'' 

« ตอบกลับ #566 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 04:01:02 pm »

ขอบคุณครับแต่ผมเสียบ usb แล้วมันไม่มีให้เลือก unscaled อะครับมันปกติรึเปล่า
แล้วไม่ทราบว่าเสียบ usb นี่เลือกช่องแสดงผลได้รึเปล่าครับ
ทำยังไงมั่ง phillips set นู่นนี่ยากมากกครับ - -'' 

ทีวี Philips เวลาปรับ TV Setup/ Picture Format จะเห็นไม่เหมือนกัน ระหว่างการดูทีวีทั่วไป กับระหว่างต่ออุปกรณ์ภายนอก

หากท่านเสียบ USB เข้าไปแล้ว ไม่เห็นคำว่า Unscaled ให้เลือก แล้วท่านเจอคำว่าอะไรบ้างล่ะครับ เลือก Wide Screen 16:9 ก็ไม่ได้เหรอครับ

• *
« ตอบกลับ #567 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 04:08:19 pm »
เห็น wilde screen ครับแต่ไม่เห็น unscaled อย่างงี้คือปกติใช่มั๊ยครับ

พอดีเปิดหนังเรื่อง alien vs monster โหลดมาเปิดในคอมแล้วมันเป็นภาพแบบ 21.9  อะครับ

แต่พอเปิดใน 6605 แล้วเลือก wildescreen มันก็เป็นเต็มจอซึ่งเป็นขนาด 16.9 อะครับก็เลยคิดว่ามันน่าจะปรับได้อีก

ยังไงก็ขอบคุณนะครับ

« ตอบกลับ #568 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 04:11:13 pm »
เห็น wilde screen ครับแต่ไม่เห็น unscaled อย่างงี้คือปกติใช่มั๊ยครับ

พอดีเปิดหนังเรื่อง alien vs monster โหลดมาเปิดในคอมแล้วมันเป็นภาพแบบ 21.9  อะครับ

แต่พอเปิดใน 6605 แล้วเลือก wildescreen มันก็เป็นเต็มจอซึ่งเป็นขนาด 16.9 อะครับก็เลยคิดว่ามันน่าจะปรับได้อีก

ยังไงก็ขอบคุณนะครับ

ปกติแล้วล่ะครับ ทีวีทั่วไป แสดงผล 21:9 เป๊ะไม่ได้หรอก ถ้าอยากได้แบบนั้น ต้องซื้อทีวีจอยาว อัตราส่วน 21:9 โดยเฉพาะ ของ Philips ก็มีครับ ราคา 2 แสนบาทกว่าๆ  แปลงเป็น 16:9 Wide Screen ก็เป็นเรื่องปกติของทีวีตามบ้านครับ

• *
« ตอบกลับ #569 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 07:30:15 pm »
ถามเรื่อง การต่อคอม ของ pfl 6605 หน่อยครับ ผมงงมากไม่รู้จะทำยังไง
เพิ่งซื้อสาย vga เสียบเข้าจอคอมและจอทีวี แล้วต้องปรับอะไรอีกมั้ยครับ อ่านคู่มือ ก็ยังงง ๆ ให้ปรับ 60hs แล้ว ภาพมันจะแสดงผลทันทีเลยรึป่าว ?

ช่วยอธิบายละเอียด ๆ ทีครับ งงเต๊กไม่เชี่ยวเรื่องคอมด้วย 

« ตอบกลับ #570 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2010, 07:37:42 pm »
ถามเรื่อง การต่อคอม ของ pfl 6605 หน่อยครับ ผมงงมากไม่รู้จะทำยังไง
เพิ่งซื้อสาย vga เสียบเข้าจอคอมและจอทีวี แล้วต้องปรับอะไรอีกมั้ยครับ อ่านคู่มือ ก็ยังงง ๆ ให้ปรับ 60hs แล้ว ภาพมันจะแสดงผลทันทีเลยรึป่าว ?

ช่วยอธิบายละเอียด ๆ ทีครับ งงเต๊กไม่เชี่ยวเรื่องคอมด้วย 

ทำเหมือนเอาคอมฯหรือโน๊ตบุ๊คต่อกับจอมอนิเตอร์หรือโปรเจคเตอร์ทั่วไปล่ะครับ หรือว่าท่านไม่เคยทำ? ไม่งั้นต้องอธิบายยาว เพราะปุ่มของคอมฯ ของโน๊ตบุ๊คแต่ละรุ่นก็ไม่เหมือนกัน การ์ดจอก็ใช้ไม่เหมือนกัน Driverก็ไม่เหมือนกัน

ต่อสายเสร็จแล้ว ก็ไปที่ Driver ของ VGA แล้วเลือก Cloning 2 หน้าจอ (ดูสัญลักษณ์ก็ได้) และที่ทีวีก็ต้องเลือก source (แหล่งรับสัญญาณ) เป็น VGA

การต่อจอ Philips ต้องปรับ refresh rate ที่ 60Hz และปรับ 1920x1080 resolution จึงจะเต็มจอพอดี

• *
« ตอบกลับ #571 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 09:39:37 am »

ทำเหมือนเอาคอมฯหรือโน๊ตบุ๊คต่อกับจอมอนิเตอร์หรือโปรเจคเตอร์ทั่วไปล่ะครับ หรือว่าท่านไม่เคยทำ? ไม่งั้นต้องอธิบายยาว เพราะปุ่มของคอมฯ ของโน๊ตบุ๊คแต่ละรุ่นก็ไม่เหมือนกัน การ์ดจอก็ใช้ไม่เหมือนกัน Driverก็ไม่เหมือนกัน

ต่อสายเสร็จแล้ว ก็ไปที่ Driver ของ VGA แล้วเลือก Cloning 2 หน้าจอ (ดูสัญลักษณ์ก็ได้) และที่ทีวีก็ต้องเลือก source (แหล่งรับสัญญาณ) เป็น VGA

การต่อจอ Philips ต้องปรับ refresh rate ที่ 60Hz และปรับ 1920x1080 resolution จึงจะเต็มจอพอดี

ผมไม่เคยต่ออะไรพวกนี้เลยครับ = [] =" งั้นขอถามละเอียดหน่อยนะครับ  [รัก]

คือขอเล่าจากตั้งแต่เริ่มเลยนะครับ ผมเริ่ม จากเลือกสร้างไอค่อน computer เลือกออกสัญญาณจาก VGA เสร็จแล้ว
1. ผมไปเช็คตรง pc mode on off มันกับพบว่า ปรับไม่ได้ (ตัวหนังสือดำ) ผมต้องทำยังไงถึงปรับให้ on ได้ ?

2. ที่บ้านคอม ได้ละเอียดแค่ 1680x1050 แต่หนังสือเขียน การแสดงผลรองรับ vga แค่ 1360x768 นั้นคือผมต้องปรับที่จอคอมด้วยความละเอียดที่รองรับ แค่นั้น ใช่มั้ยครับ ?

3. driver vga อยู่ตรงส่วนไหนครับ ? หรือว่าต้องโหลดมาลงก่อน ?

4. ต้องกดปรับสัญญาณจาก digital เป็น analog ด้วยใช่มั้ยครับ ? (เคยต่อ แต่ xbox360 เข้าคอม ว่ามันต้องกดเปลี่ยนสัญญาณ)

ขอแค่นี้ก่อนครับ ไม่มีความรู้ด้านคอมเลย ขอละเอียด ๆ หน่อยนะครับ  [เศร้า]

edit : มั่วจนได้แล้วครับ T  T  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2010, 06:15:53 pm โดย beboy »

ออฟไลน์ MHA

• *
« ตอบกลับ #572 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 01:47:40 pm »
สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่ครับ รบกวนสอบถามผมเพิ่งซื้อ  40PFL6605 มาได้ 2 วัน ใช้ต่อเข้ากับ กล่อง TrueVision ผ่าน AV ครับ ปรากฏว่ามีสัญญาณรบกวนเป็นระยะๆ เข้ามาที่ TV ครับ ไม่ทราบว่าเป็นที่กล่องของ True หรือต้องปรับส่วนไหนของ TV เพิ่มอีกหรือเปล่า แต่เวลาดูกับเครื่องเล่น DVD ผ่าน HDMI ไม่เป็นครับ ถ้าเป็นที่ TV จะได้รีบเปลี่ยนเครื่องใหม่ครับ  [ร้องไห้]

• *
« ตอบกลับ #573 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 03:16:06 pm »
สวัสดีครับผมสมาชิกใหม่ครับ รบกวนสอบถามผมเพิ่งซื้อ  40PFL6605 มาได้ 2 วัน ใช้ต่อเข้ากับ กล่อง TrueVision ผ่าน AV ครับ ปรากฏว่ามีสัญญาณรบกวนเป็นระยะๆ เข้ามาที่ TV ครับ ไม่ทราบว่าเป็นที่กล่องของ True หรือต้องปรับส่วนไหนของ TV เพิ่มอีกหรือเปล่า แต่เวลาดูกับเครื่องเล่น DVD ผ่าน HDMI ไม่เป็นครับ ถ้าเป็นที่ TV จะได้รีบเปลี่ยนเครื่องใหม่ครับ  [ร้องไห้]

ผมก็เพิ่งซื้อ6605 และเพิ่งติดจานไม่กี่วัน เหมือนกันเลยครับ
เห็นช่างบอกว่า หากมีสัญญาณรบกวน เช่นเป็นคลื่น ๆ มักเป็น สาย av ที่ให้มา ให้ไปหาสาย av ที่หนา ๆ มาแทน  (แต่ไม่รู้ว่าอาการที่ว่าเป็นแบบเดียวกับคุณรึป่าวนี่สิ)

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #574 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 03:37:47 pm »
1.แยกสาย AV ให้ห่างจากสายไฟของเครื่อง และปลั๊กไฟบ้าน
2.ถ้าทำข้อ 1 แล้วไม่หาย ให้เอาสาย AV ม้วนกับ Ferrite core หรือ Ferrite bead อันนี้น่าจะหาย
ลิงค์ Ferrite
http://en.wikipedia.org/wiki/Ferrite
http://www.google.com/images?q=ferrite&...ved=0CDoQsAQwAg
ได้เรื่องยังไงมาบอกเล่าด้วยนะครับ

ผมก็เพิ่งซื้อ6605 และเพิ่งติดจานไม่กี่วัน เหมือนกันเลยครับ
เห็นช่างบอกว่า หากมีสัญญาณรบกวน เช่นเป็นคลื่น ๆ มักเป็น สาย av ที่ให้มา ให้ไปหาสาย av ที่หนา ๆ มาแทน  (แต่ไม่รู้ว่าอาการที่ว่าเป็นแบบเดียวกับคุณรึป่าวนี่สิ)

ออฟไลน์ nomaplay

• *
« ตอบกลับ #575 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 08:18:45 pm »
สวัสดีครับ

ผมใช้ทีวี LCD PHILIPS 42PDF5203 ครับ  ลองเข้ามาหาข้อมูลดู

อยากให้ผู้รู้ช่วยบอกวิธีตั้งค่าให้หน่อยครับ

ปล.กลัวเป็นรุ่นที่ไม่ดีเพราะไม่มีใครเล่นเลย